làm gì với 200 triệu và 10 hecta đất trống !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Chào cả nhà !
Tình hình là sau 10 năm làm việc, mình mới mua được 10 hecta đất trống để lập trang trại trồng đu đủ và hiện tại mình đang còn dư 200 triệu trong nhà.
Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, nên mới hỏi các bạn.
Vườn chưa có điện, chưa có nước, chưa có nhà tạm và chưa có hàng rào.
Vườn ở huyện xuân lộc, tỉnh đồng nai.
Cám ơn bạn đã đọc tin !

Sau đây là một vài kinh nghiệm gần 3 chục năm
tôi ở miền quê đất bắc:

1- Chẳng tưới cây trồng gì cả nếu không phải cây
rau như rau muống, cải bắp, rau diếp. Đương nhiên
chẳng bao giờ tưới Chuối. Khi hạn rất ghê, mới
tưới Mía thôi. Rễ Chuối ăn rất sâu dưới đất. Mỗi
khi có hạn, rễ sâu vẫn hút đủ nước cho Chuối,
trong khi Mía thì thiếu nước, thân cây nhỏ hẳn
lại, có khi chỉ bằng ngón tay, nếu không tưới.
Ở miền Bắc, nhiều năm mới có một lần hạn. Các năm
nói chung thì không bị hạn, các cây ruộng màu
(không phải ruộng nước) những ngày không mưa, cuốc
xới đất lên, thì bên dưới vẫn ẩm, có màu sẫm, mặc
dàu lớp đất mặt khô bạc trắng.

2- Chẳng xài thuốc trừ sâu. Thỉnh thoảng có dịch
sâu thì đi bắt bằng tay. Rất nhiều năm, nhiều lần
bị mất mùa vì sâu bệnh. Tôi có lần bị bệnh chuối
bị thủng lỗ chỗ trên thân, không trổ được buồng,
phải phá cả vườn đi. Nhà khác thì không bị. Có lẽ
vườn Chuối của tôi trũng ẩm quá. Nếu khô ráo, có
lẽ chẳng bị bệnh gì.

3- Trồng chuối không thể trồng xen gì được, vì
vườn chuối của tôi không có ánh nắng xuống đất.
Vào vườn chuối, thì mặt mình cung xanh lè luôn.
Chẳng cây gì mọc nổi trong vườn chuối, kể cả cỏ.

4- Chẳng tỉa cây con. Cây mẹ vừa nuôi con, vừa
có buồng, mà buồng nhiều nải, trái to, ngon.
Cây con chẳng phải mẹ nó nuôi, vì nó cũng có lá
tự sống, không phải hút chất bổ của mẹ.

5- Chẳng chặt lá hay cắt bớt lá của cây chuối
đang có buồng. Các lá của nó nuôi buồng chuối,
chứ không phải ăn chất bổ của buồng chuối hay
của cây chuối. Chức năng của lá là lấy ánh nắng
làm ra chất bổ, chứ không ăn hại cây.

Chuối tiêu hồng mình chưa trồng , mới thấy cây mô trên cửa hàng agriviet thôi à mình đoán có lẽ nó nhẹ hơn già hương ( bà già , thật tế mình chưa thấy buồng chuối tiêu hồng nào ) cũng có thể nó nặng hơn .
Cách bứng chuối con khi cây mẹ chưa thu hoạch ( khi trước làm đại chứ có đọc sách vở nào đâu ) là để tận dụng khoảng đất rộng chừng 1000 m để thả gà vào hống mát đó mà !
Chuối cúng có nhiều loại ,loại mình trồng nhiều nhất là chuối cao ( câu , sứ , tây ..) loại này nhiều người cúng để đơm trái cây vào . Đặt biệt giá bán vào những ngày tết nguyên đán ( nếu tự tay đem ra chợ bán ) là có thể bán được giá cao đến 25 k hoặc trúng lớn thì 30 k / kg ( Buồng chuối nặng 20 kg thôi cũng nhiều tiền rồi ) ... có năm thì chuối ế khó bán ... chín từ từ .
Tại sao bạn có kinh nghiệm trồng chuối thế mà không trồng loại chuối thờ cúng ngày tết nhỉ, mình thấy cứ gần tết là thương lái vào nam chở ra bán(Mình quê Quảng bình) có những buồng đẹp 4-5 triệu lận.Không biết do gióng hay thổ nhưỡng chứ cũng chuối sứ vẫn có nhưng không được đẹp.Đợt này mình cũng định làm nông nghiệp thử kiếm gióng trồng vài bụi xem như thế nào
Cám ơn bạn . chuối đẹp là do đất là chính kế đến là thời tiết kỹ thuật và giống !
4 -5 tr 1 buồng ... hiếm lắm , mình bán giá bèo lắm bạn à .
Trồng chuối đôi khi không lời bằng người đi buôn .
Sau đây là một vài kinh nghiệm gần 3 chục năm
tôi ở miền quê đất bắc:

1- Chẳng tưới cây trồng gì cả nếu không phải cây
rau như rau muống, cải bắp, rau diếp. Đương nhiên
chẳng bao giờ tưới Chuối. Khi hạn rất ghê, mới
tưới Mía thôi. Rễ Chuối ăn rất sâu dưới đất. Mỗi
khi có hạn, rễ sâu vẫn hút đủ nước cho Chuối,
trong khi Mía thì thiếu nước, thân cây nhỏ hẳn
lại, có khi chỉ bằng ngón tay, nếu không tưới.
Ở miền Bắc, nhiều năm mới có một lần hạn. Các năm
nói chung thì không bị hạn, các cây ruộng màu
(không phải ruộng nước) những ngày không mưa, cuốc
xới đất lên, thì bên dưới vẫn ẩm, có màu sẫm, mặc
dàu lớp đất mặt khô bạc trắng.

2- Chẳng xài thuốc trừ sâu. Thỉnh thoảng có dịch
sâu thì đi bắt bằng tay. Rất nhiều năm, nhiều lần
bị mất mùa vì sâu bệnh. Tôi có lần bị bệnh chuối
bị thủng lỗ chỗ trên thân, không trổ được buồng,
phải phá cả vườn đi. Nhà khác thì không bị. Có lẽ
vườn Chuối của tôi trũng ẩm quá. Nếu khô ráo, có
lẽ chẳng bị bệnh gì.

3- Trồng chuối không thể trồng xen gì được, vì
vườn chuối của tôi không có ánh nắng xuống đất.
Vào vườn chuối, thì mặt mình cung xanh lè luôn.
Chẳng cây gì mọc nổi trong vườn chuối, kể cả cỏ.

4- Chẳng tỉa cây con. Cây mẹ vừa nuôi con, vừa
có buồng, mà buồng nhiều nải, trái to, ngon.
Cây con chẳng phải mẹ nó nuôi, vì nó cũng có lá
tự sống, không phải hút chất bổ của mẹ.

5- Chẳng chặt lá hay cắt bớt lá của cây chuối
đang có buồng. Các lá của nó nuôi buồng chuối,
chứ không phải ăn chất bổ của buồng chuối hay
của cây chuối. Chức năng của lá là lấy ánh nắng
làm ra chất bổ, chứ không ăn hại cây.
Trồng chuối không thể xen cây gì , nhưng cháu có thể trồng xen được cây bắp đó bác vì cây chuối 5 hay 6 tháng mới che kín đất ( nhưng con trồng thưa bác à ) trong thời gian đó con có thể trồng cây màu . Con trồng 1 năm là phá vì tận dụng diện tích nuôi gà thả vườn nữa !
Theo bác cháu có nên trồng xen cây màu nữa không ?
Con cắt lá cho bò ăn bác à !

Last edited by a moderator:
Tất cả các cây mới trồng đều có thể trồng xen đậu
thường là Đậu Tương, rồi đến Đậu Xanh, vì chúng
ngắn ngày, và ngắn cây, không ảnh hưởng cây chính.
Sau khi cây chính mọc rồi, chẳng thể trồng xen được
nữa, lý do chính là vì lúc này trồng xen thì hại
nhiều hơn lợi. Chẳng tin thì cứ thử thì biết.

Đăk Lăk có giả thuyết trồng xen cây trái Bơ vào vườn
Cà Phê, và được thổi lên tận mây, rằng vẫn giữ sản
lượng và chất lượng Cà Phê, nhưng thêm thu nhập từ
cây Trái Bơ trồng xen. Tôi hoàn toàn bác bỏ giả thuyết
đó.

Hãy coi các vườn cây trái của Mỹ. Họ trồng quá thưa
so với con mắt của tôi. Trồng thưa thì năng suất kém.
Điều này chứng minh rõ ràng ở ruộng trồng Mía. Tuy vậy,
ở Mía, thì ruộng trồng thưa năng suất kém hơn, nhưng
tỷ lệ đường cao hơn. Chỉ khi tính năng suất đường trên
diện tích, thì thấy trồng dày được nhiều đường hơn, mặc
dàu Mía nhạt hơn. Đối với cây ăn trái thì khác. Ta không
lấy đường trong trái như Mía, mà ăn trái. Vì thế, trái
nào to, ngọt hơn thì giá cao hơn nhiều. Ví dụ trồng thưa
thì trái loại A, giá 10 đồng 1 ký, trong khi trồng dày
thì trái loại B, giá 6 đồng 1 ký. Cho dù trồng dày năng
suất gấp rưỡi, thì được 9 đồng, vẫn bị thua 1 đồng so với
trồng thưa.

Tôi tìm hiểu về các cuộc thi trái Bơ ngon của Đăc Lăk,
thì tìm ra vua Bơ của Đăk Lăk không chịu trồng xen. Anh
ta trồng trái Bơ riêng, chứ không chen vào trong Cà Phê.
Coi hình, anh ta rất trẻ, có vẻ biết tìm hiểu sách vở hay
Internet, chứ không phải ông nông dân quần nhuộm củ Nâu,
xăn ống thấp ống cao như ông nội tôi.

Tất cả các cây mới trồng đều có thể trồng xen đậu
thường là Đậu Tương, rồi đến Đậu Xanh, vì chúng
ngắn ngày, và ngắn cây, không ảnh hưởng cây chính.
Sau khi cây chính mọc rồi, chẳng thể trồng xen được
nữa, lý do chính là vì lúc này trồng xen thì hại
nhiều hơn lợi. Chẳng tin thì cứ thử thì biết.

Đăk Lăk có giả thuyết trồng xen cây trái Bơ vào vườn
Cà Phê, và được thổi lên tận mây, rằng vẫn giữ sản
lượng và chất lượng Cà Phê, nhưng thêm thu nhập từ
cây Trái Bơ trồng xen. Tôi hoàn toàn bác bỏ giả thuyết
đó.

Hãy coi các vườn cây trái của Mỹ. Họ trồng quá thưa
so với con mắt của tôi. Trồng thưa thì năng suất kém.
Điều này chứng minh rõ ràng ở ruộng trồng Mía. Tuy vậy,
ở Mía, thì ruộng trồng thưa năng suất kém hơn, nhưng
tỷ lệ đường cao hơn. Chỉ khi tính năng suất đường trên
diện tích, thì thấy trồng dày được nhiều đường hơn, mặc
dàu Mía nhạt hơn. Đối với cây ăn trái thì khác. Ta không
lấy đường trong trái như Mía, mà ăn trái. Vì thế, trái
nào to, ngọt hơn thì giá cao hơn nhiều. Ví dụ trồng thưa
thì trái loại A, giá 10 đồng 1 ký, trong khi trồng dày
thì trái loại B, giá 6 đồng 1 ký. Cho dù trồng dày năng
suất gấp rưỡi, thì được 9 đồng, vẫn bị thua 1 đồng so với
trồng thưa.

Tôi tìm hiểu về các cuộc thi trái Bơ ngon của Đăc Lăk,
thì tìm ra vua Bơ của Đăk Lăk không chịu trồng xen. Anh
ta trồng trái Bơ riêng, chứ không chen vào trong Cà Phê.
Coi hình, anh ta rất trẻ, có vẻ biết tìm hiểu sách vở hay
Internet, chứ không phải ông nông dân quần nhuộm củ Nâu,
xăn ống thấp ống cao như ông nội tôi.

tôi cũng có thắc mắc giống anh về trái bơ ở daclak trồng xen cái cây cà phê
thỉnh thoảng tôi vẫn suy nghĩ về nó.
tôi không tin là nó không giảm năng suất cà phê.

cây chuối cao ( sứ ..) chuẩn nhất là bao nhiêu ngày là trái chín . Tính từ cây còn non mới dú mầm

cây chuối cao ( sứ ..) chuẩn nhất là bao nhiêu ngày là trái chín . Tính từ cây còn non mới dú mầm
Chuối cao (sứ) mà bạn nói mình không rõ là loại nào nữa. Chỗ mình chuối sứ là chuối xiêm, chuối cao không có tên khác. Chuối cao cũng có nghiều giống: giống cây lớn trái ngon và thơm, giống cây nhỏ trái nhỏ , không ngon và không thơm.
Đây là chuối sứ hay chuối xiêm chỗ mình

Còn đây là chuối cao giống nhỏ

Chuối cao giống lớn thì cũng tương tự nhưng cây cao lớn hơn, trái to hơn 1 chút. Tìm hình trên mạng thì giống chuối ngự Đại hoàng quá nên không dám post.
Motnua cho cái hình thì moi người mới có câu trả lời chính xác vì tên chuối sao dễ nhầm lẫn quá.Có hình mình cũng không trả lới chính xác được nhe vì mình không nhớ cái mốc mà chúng ra cây con . Nhưng chắc người khác sẽ trả lời được.

Hình 1 trên cùng là chuối cao cũng có người gọi là chuối mật ( quê mình là ở huế ) còn hình dưới là chuối '' câu '' mình cũng có trồng nhưng nó nhỏ khó đơm trái cây nên ít người mua
Hình trên là chuối quê mình gọi là chuối mật ( mình và ít người gọi nó là chuối cao , trên mạng gọi là chuối sứ - nhưng quê mình gọi chuối sứ là chuối hột )
Chuối mình trồng là từ 50 cây giống gôm từ làng xóm nên họ gọi tên gì mình gọi theo . Nhưng hình như chuối đó hình dáng giống nhau nhưng có 2 loại ,một bên là vỏ xanh đậm không mỏng như loại kia . Còn loại kia thì vỏ mỏng xanh nhạt và ăn nhão hơn ( có thể nó là chuối sáp chăng ). 2 loai chuối đó điều đem cúng được .
Mình chưa trồng chuối tiêu hồng -cái này bữa trước mình nói là có trồng là viết nhầm , nhưng có trồng loại chuối cũng gọi là chuối tiêu nó chiều dài vẫn tương đương với chuối già lùn khác là nó bé hơn ăn thơm hơn ngoài vỏ có nhiều hạt đen lắm tắm ( chuối này máy bà bầu thích lắm ) tất nhiên giá cao hơn cây chuối già lùn
Chuối đại hoàng vài năm nữa mình bắt xe lên nam định mua vài chục làm giống .
Mình mới biết máy tính hơn 4 tháng nay nên chưa biết úp ảnh - học hành mình kém lắm đôi khi còn viết sai chính tả , văn vẻ thì không đi đâu vào đâu . Tất cả là do nhát học chỉ biết chép bài văn của người khác để đối phó mà thôi ..hi ..hi nói thế bạn đừng cười mình nha !

Bạn ở nơi nào của Huế mà mới biết máy tính 4 tháng nay? hay là bạn mới mua máy tính được 4 tháng? Bạn có viết sai chính tả nhưng văn vẻ của bạn thì tốt lắm, chia ra từng đoạn cho mỗi ý, kết nối mạch lạc, trình bày rõ ràng, đủ ý và dễ hiểu.
Mình cũng biết nhiều người học văn thì dở lắm, Nhưng khi tham gia diễn đàn (khác) thì được khen nức nở là giỏi văn quá, viết hay quá đến nỗi người đó thấy buồn cười. Theo mình việc gì mình hay làm và quen thuộc thì khi trình bày nó sẽ mạch lạc, dễ hiểu nên người khác thấy nó rất hay. Giá trị của nó là ở nội dung.
vậy cây chuối sứ/xiêm/cao/mật/ trên hình một đó bạn thấy nó bao lâu? Mình thấy nó đúng 1 năm thì thu hoạch kể từ lúc mới ra chồi nhỏ xíu. Cái này mình hồi tưởng lại thôi chứ không có theo dõi.

bây giờ người ta ít ăn chuối già hương nữa vậy họ ăn chuối gì có phải chuối này (sứ) không? Chỗ mình thì 2 loại này đều được tiêu thụ nhiều. Chuối sứ thì có dùng để cúng chứ chuối già thì không. Miền Nam ít cúng chuối nên không ai gọi chuối sứ là chuối cúng cả.
Tại sao bạn có kinh nghiệm trồng chuối thế mà không trồng loại chuối thờ cúng ngày tết nhỉ, mình thấy cứ gần tết là thương lái vào nam chở ra bán(Mình quê Quảng bình) có những buồng đẹp 4-5 triệu lận.Không biết do gióng hay thổ nhưỡng chứ cũng chuối sứ vẫn có nhưng không được đẹp.Đợt này mình cũng định làm nông nghiệp thử kiếm gióng trồng vài bụi xem như thế nào
Theo mình nếu cùng một điều kiện chăm sóc và thổ những thì giống quyết định chuối đẹp, xấu.
Cho nên trước tiên muốn có chuối đẹp phải chọn giống trước.
Quê mình ở Miền Tây, Khi mình đến BRVT ở mình ăn chuối sứ thấy không ngon, ít ngọt và thỉnh thoảng có 1 ít hạt. Mình mới chở mấy cây chuối sứ và chuối cao ở miền Tây về trồng để ăn cho ngon hơn (lúc đó mình nghĩ vậy). Quả thật, mình thấy nó ngon hơn chuối ở địa phương nhưng thật sự cũng không ngon bằng chuối trồng ở miền Tây. Do vậy muốn có chuối ngon hãy nghĩ về giống, sau đó là chế độ chăm sóc, thổ nhưỡng thì không thay đổi đươc rồi.

Chuối hột thì khi non bán chuối chát ăn sống , chín thì bán ít người mua nhưng nó có thể làm thuốc .
trồng chuối hột rất đơn giản không cần bón phân , mật độ dày và cắt lá tỉa dần thì thu nhập từ lá chuối cũng rất cao ( nếu có đầu ra thu mua lá chuối như xưởng làm nem , làm bánh tét bánh chưng ) nó không kén đất và trồng 10 năm không hề có bệnh gì !về thời gian ra buồng của chuối sứ thì mình thấy như thế này :
nếu nắng nhiều thì cây sẽ nhanh trỗ buồng hơn , nếu đất ngập nước thì chuối vẫn sống và chậm phát triển .
tóm lại cây chuối cũng như cây bông (hoa )vậy , muốn nó nhanh ra bông và nở to thì con người vẫn can thiệp được
Cay chuoi hot nhu vay thi khong tieu thu duoc nhieu. Lá chuoi thi khó giữ cho nguyên vẹn. Có mot cây cũng dễ nhu chuối hột . Đó là chuoi sáp mà thi truờng thi cao hơn.

Mien nam chuoi nhanh tro buong hơn mien bắc. Neu cham sóc tot thi nhanh tro buong hon. Cây càng mau lon càng nhanh trổ buong. Thấy cay ra cay con thi bon thuc để cay nhanh ra hoa va có nhiều nải.

C
Miền nam lúc nào cũng lợi hơn miền bắc , từ con vật đến cây trồng . chuối sáp lá bán được hả bạn ... chuối sáp khác với chuối sứ ( chuối xiêm ) như thế nào hả bạn ?
cây càng nhanh lớn càng tốt càng nhanh trổ buồng mình cũng thấy , nếu lấy tấm bạc che cây lại không cho nắng vào thì cây sẽ phát triển chậm lại và trổ buồng muộn hơn vài ngày hay 1 tháng . Mình định trồng chuối chà hột ... bạn thấy thế nào ? sáng hôm qua mình bắt xe lên trảng bom , lên vùng cây gáo để hỏi mua cây chà hột đấy , nhưng mua xong thì sáng nay mới về tới nhà .
Bạn thấy cây chà hột như thế nào ? nơi mình ở bán kính 300 km không cây chuối chà hột nào cả ... trồng bán cây giống cũng được đấy nhỉ .
Chỗ minh chi ban la chuoi sứ thoi. Kho g biet chuoi sap va chuoi hot co ban duoc la ko nua. Nhin 2 bui chuoi nay thấy cay va lá giong hệt nhau. Cao to nhieu cay con. nguoi ta khong bỏ bớt cay con.
Chi khac la 2 buong chuoi khong giong nhau. Chuối sap trai nho va hoi đen buong cung nhỏ hon. Chuoi hot trai trang hon. Buong chuoi hot lon hon. Buong chuoi sap hay bi rep sap bu. Trai chuoi sap chi bang 1/3 trai chuoi hot. Chuoi sap vừa chin nau an dẻo nhu sáp va ngot. No khong giong cai gi ở cay chuoi sứ cả.
Chuoi cha bot minh chua thay. Chi nghe noi la ngon. Minh cung nghe noi la no dễ bi benh nứt than. Nang suat thap do buong chuoi nhe. Gia chuoi con la 20.000/cay. Minh khong biet thi truong nhu the nao dau tu nhieu ma nang suat thap nen thoi, khong muon trong no nen ko tim xem thu.Bạn mua cây giống cấy mô hay cây con? Giá bao nhiêu?

C

Chỗ minh chi ban la chuoi sứ thoi. Kho g biet chuoi sap va chuoi hot co ban duoc la ko nua. Nhin 2 bui chuoi nay thấy cay va lá giong hệt nhau. Cao to nhieu cay con. nguoi ta khong bỏ bớt cay con.
Chi khac la 2 buong chuoi khong giong nhau. Chuối sap trai nho va hoi đen buong cung nhỏ hon. Chuoi hot trai trang hon. Buong chuoi hot lon hon. Buong chuoi sap hay bi rep sap bu. Trai chuoi sap chi bang 1/3 trai chuoi hot. Chuoi sap vừa chin nau an dẻo nhu sáp va ngot. No khong giong cai gi ở cay chuoi sứ cả.
Chuoi cha bot minh chua thay. Chi nghe noi la ngon. Minh cung nghe noi la no dễ bi benh nứt than. Nang suat thap do buong chuoi nhe. Gia chuoi con la 20.000/cay. Minh khong biet thi truong nhu the nao dau tu nhieu ma nang suat thap nen thoi, khong muon trong no nen ko tim xem thu.Bạn mua cây giống cấy mô hay cây con? Giá bao nhiêu?

theo mình biết giá chuối sứ cây con chỉ 2.000 đ/cây.
lời cuối tặng trầnthái: nên trồng chuối sứ và thu vào dịp tết + đẩy hết hàng ra từ Huế đến Thái Bình là ok !

theo mình biết giá chuối sứ cây con chỉ 2.000 đ/cây.
lời cuối tặng trầnthái: nên trồng chuối sứ và thu vào dịp tết + đẩy hết hàng ra từ Huế đến Thái Bình là ok !
Bạn nhầm rồi. giá đó chỉ có khi có quá nhiều chuối con muốn bỏ bớt, hoặc của ai đó không muốn trồng chuối nữa.

Bạn nhầm rồi. giá đó chỉ có khi có quá nhiều chuối con muốn bỏ bớt, hoặc của ai đó không muốn trồng chuối nữa.
Mình bán với giá 5000 nếu người ta tự bấn còn mình bấn và đưa lên xe thì 10 k .
Cái giá 2000 thì không có đâu , có thể là vùng sâu vùng xa họ bán giá 2000 ( dân tộc )
Mình mua cây chuối chà con nặng khoảng 4 kg bấn tại vườn với giá 5000 kg
Hạc long nói đúng đó tranthaithai muốn làm ăn lớn từ chuối đừng phụ thuộc TQ mà hãy tìm đường đưa chuối đến nơi tiêu thụ được giá ! chuối sứ miền nam trồng trên đất khí hậu nắng ẩm thì chuối miền nam đẹp hơn miền bắc , trong khi nhu cầu chuối miền bắc rất lớn giá bán chuối sứ ( xiêm ) để cúng vào tết nguyên đán vì thế nên rất cao . Giá chuối cúng cũng chiệu ảnh hưởng bởi giá trái cây và giá bông hoa .Với lại miền bắc và miền trung lại mưa bảo nhiều , miền nam lại ít mưa bão nên trái cây chuối phần lớn từ miền nam theo xe chạy ra bắc .Nhầm !

Mình bán với giá 5000 nếu người ta tự bấn còn mình bấn và đưa lên xe thì 10 k .
Cái giá 2000 thì không có đâu , có thể là vùng sâu vùng xa họ bán giá 2000 ( dân tộc )
Mình mua cây chuối chà con nặng khoảng 4 kg bấn tại vườn với giá 5000 kg
Hạc long nói đúng đó tranthaithai muốn làm ăn lớn từ chuối đừng phụ thuộc TQ mà hãy tìm đường đưa chuối đến nơi tiêu thụ được giá ! chuối sứ miền nam trồng trên đất khí hậu nắng ẩm thì chuối miền nam đẹp hơn miền bắc , trong khi nhu cầu chuối miền bắc rất lớn giá bán chuối sứ ( xiêm ) để cúng vào tết nguyên đán vì thế nên rất cao . Giá chuối cúng cũng chiệu ảnh hưởng bởi giá trái cây và giá bông hoa .Với lại miền bắc và miền trung lại mưa bảo nhiều , miền nam lại ít mưa bão nên trái cây chuối phần lớn từ miền nam theo xe chạy ra bắc .Nhầm !
Mình không trồng chuối để bán cho TQ. Mình chỉ bán cho thương lái trong khu vực. Họ phân phối cho các chợ xung quanh và cho các nhà bếp trong khu công nghiệp gần mình. Trong mấy năm gần đây, nhu cầu chuối già hoặc chuối sứ rất nhiều. Trong các xuất ăn của công nhân thường (không phải là luôn luôn) có một trái chuối tráng miệng. Tính ra nó rất rẻ so với các loại trái cây khác. Mình thấy nhu cầu tại chỗ tương đối lớn nên mới định trồng. Mình không có vốn để có thể chở đi xa. Với lại nếu ngon thế thì các thương lái cũng làm và chuối mình được giá hơn. Nhưng mình không thấy ai chở ra ngoài Bắc cả. Có lẽ chỗ mình cung chưa đủ cầu vả lại chuối ở miền Tây Nam bộ mới thật sự đẹp và có chất lượng. Mình ở Miền Đông, chất lượng chuối không bằng.

Mình thấy bạn tìm hiểu nhiều về chuối cũng nhiều đấy chứ , chẳng bù cho mình . Mình làm nhiều thứ nên chuối đôi khi không có thời gian chăm sóc , với việc chặt chuối cắt lá chuối rồi say trộn cám ... lấy phân bón chuối ... quét chuồng cũng hết ngày . ước gì bây giờ mình có thể biết được cảm giác ngồi trong văn phòng có máy điều hòa thì sướng nhỉ !
Trồng chuối bán cho thương lái như thế thì tuyệt rồi , mình thì bán cho lái còn tuyển thêm người bán chuối dạo ( ai bán chuối cho mình thì được ưu tiên vay tiền nóng khi cần )và mở hẳng một sạp chuyên bán chuối giá cạnh tranh ở chợ luôn
Thương lái đến mua chuối mình không bà con thân thích hay bị ép giá , có năm thì 1 vụ có hơn 10 lái buôn vào tận buồn hỏi chuối nhưng có năm thì lái buôn ít đến , đến thì chỉ mua với giá 3k gì đó thôi . Mình chỉ trong mong vào chuối cúng .

Ở bạn bán một cây chuối con giá bao nhiêu vậy ?

Mình thích cách bán chuối của bạn. Mình cũng nghĩ đến việc thuê 1 nhà gần khu công nghiệp để bán chuối khi mình trồng hết 1.5 ha. he he.
Mình đi nhiều nơi tham quan học hỏi, học trên mạng tiếng việt lẫn tiếng anh nữa. Nhưng qua bạn mình học được rất nhiều. Dẫu biết nhiều nhưng mà vốn ít cũng là một vấn đề lớn bạn à. Có khi mình muốn làm thế này thế kia nhưng vì kẹt vốn nên phải làm theo hướng tiết kiệm nhất, hiệu quả không bằng.
Chỗ mình chuối con bán đến 10.000-11.000/ cây lận, có cả cây tốt lẫn xấu. Họ bứng ra bià vườn rồi mình tự chở. Không ai để mình tự bứng chuối vì họ sợ hư chuối họ và cũng sợ mình chọn hết cây tốt.
Chuối cấy mô mình cũng có hỏi mua nhưng phải đặt trước mới có. lúc đó mình lại không có tiền. Có chỗ bán 9000d/cây có chỗ 11000/cây. Mình có mua 2 cây chuối sứ và 3 cây chuối già về trồng được 2.5 tháng rồi. Thấy cũng lớn nhanh lắm.
Mình định đi Trảng Bom xem các vườn chuối cấy mô mà chưa có thời gian.à mà chuối chà bột là 20.000đ/ cây lận đó.

Chuối chà hột sao 20 k 1 cây nhỉ , bạn thử tới tận vườn hỏi lại thử xem .
Mình bán cây chuối cao lắm 10 000 nhưng mình bấn cẩn thận lắm còn gọt rể lấy bẹ chuối bọc gốc lại và dặn người ta nên để trong mát 2 ngày rồi mới trồng . Cây chuối mình bán cho người ta không bao giờ là chuối xấu !
Bạn biết tiếng anh giỏi vậy ! Mình chỉ biết google dịch à .
Chuối ở trảng bom họ trồng với mật độ dày , đất núi rất xấu kém màu mở chỉ đa phần trồng cao su , chôm chôm ..
Chuối trảng bom giá bán thấp , họ nói là do trung quốc ít nhập chuôi nên chuối không chạy đi xa được . Có người trồng cả chục ha chuối có hệ thống tưới phun mưa từ giêng khoan lên .
Bạn tin là ở cây gáo trảng bom người ta dùng chuối để nuôi heo không ? Họ cho heo ăn chuối để tiết kiệm thức ăn bột hay sao ấy !

Chuối chỗ mình bán được giá nên cây con cũng mắc mà lẫn cây xấu nữa. miễn có cây là tính tiền hà.

Cách đây gần 3 tháng mình mua 80 cây chuối già giá 11.000/ cây. Anh bán chuối con nói là chuối chà bột là 20.000 nhưng anh đó không trồng vì dễ bị bệnh nứt thân khi có buồng và buồng chuối cũng nhẹ hơn chuối già. Nhưng ảnh cũng nói chuối đó bán trái mắc lắm. bao nhiêu lái cũng mua hết, sợ bị nứt thân trồng mà không có thu thôi vì rất dễ lây bệnh.
Chắc là nhằm lúc bán không được nên cho heo ăn. mà quả chuối rất bổ bạn ạ nếu so với giá thức ăn và giá thành chuối tự trông mình nghĩ cho ăn chuối có lợi hơn.

20 000 Tính luôn tiền xe thì được !
Tiết rằng mình ở xa nơi bạn quá nếu cái giá 11 và 7 chênh lệch như thế thì hay quá rồi .
Nhưng mình nghĩ là bấn cây chuối con đi có tiền nhưng lại làm mất sức cây chuối mẹ .
Chuối già hột mình đang trồng !
Nơi mình thì cây chuối bán rồi họ trồng chết thì lần sau họ không đến mua nữa !

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back