Tham quan trại nuôi heo rừng, nhím bằng hình ảnh!

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Anh có thể nói rõ hơn giùm em được không. Cho ăn cá như thế nào, cá sống hay nấu chín. Nếu nấu thì thế nào, có phải nấu cá với gì nữa không hay là chỉ luột cho cá chín rồi cho ăn. Một tuần cho ăn bao nhiều lần, một con ăn khoảng bao nhiều. Cảm ơn anh.

Anh có thể cho mình biết thêm về anh. Mỗi người có một cách nuôi, cách của mình thì dựa trên kinh nghiệm rút tỉa của mình. Mình chưa bán chồn ra nên chưa có thể nói hết những gì mình đang làm, vì đó vẫn trong quá trình thực nghiệm. Mình cần hiểu thêm về con chồn này! Rất mong bạn thông cảm! Một nguyên tắt chung trong chăn nuôi của mình là: sạch, thức ăn hợp vệ sinh, dinh dưỡng. Bởi chỉ có đầu vào tốt thì đầu ra mới tốt được.

Hiện tại em chỉ nuôi nhím, đang tìm hiểu và đầu tư nuôi thêm con chồn hương. Kinh nghiệm em chưa có gì cả. Rất mong được anh và mọi người chia sẻ ít kinh nghiệm.Xin chân thành cảm ơn

anh Kỳ ơi, cho em hỏi heo của anh nuôi khoảng mấy tháng thì heo mới lên giống và sinh sản ạ, em thấy nó lâu lớn quá mà cứ hay bị tiêu chảy, cứ hết rồi lại bị trở lại, em thấy nó khó nuôi quá.

Bạn đã nuôi nhím nhiều chưa? Địa chỉ ở đâu? Con chồn hương khó nhất là giai đoạn nuôi đầu: con giống. Do con giống nuôi sinh sản thực sự rất ít, mà chủ yếu người ta bắt ngoài rừng về. Do giá giống cũng khá cao thường cũng 7-9 trăm nghìn/kg nên người bán hay BƠM thêm tạp chất vào con chồn nên tỉ lệ nuôi sống giai đoạn đầu cũng khá khó khăn. Hiện tại mình chỉ cho chồn hương ăn một cử chính vào cuối giờ chiều và một cử phụ vào buổi sáng. Nói chung là cũng không vất vã lắm! Cám ơn bạn!

Last edited:
Thông thường thì 4-7tháng, các em heo rặc có khi 12 tháng, thì heo cái bắt đầu lên giống. Nhưng lúc này thể trạng heo chưa đạt nên bạn nên cho qua mà để thêm vài tháng thì hãy cho lên giống. Khi sức vóc heo tốt thì sau này tuổi sinh sản heo kéo dài hơn, cũng như việc chắm sóc heo con của chúng cũng tốt hơn. Sau giai đoạn cai sữa heo có giai đoạn rất chậm lớn, nhưng qua giai đoạn này thì chúng lớn khá nhanh. Vấn đề tiêu chảy là vấn đề rất hay thường gặp ở heo rừng, đặc biệt là các chú heo rặc, đó là rào cản của nghề! Do đó khi gặp vấn đề này bác phải liên lạc thường xuyên với phía bên mình, nếu những vấn đề mình không giải quyết được sẽ chia sẽ với người tư vấn của mình mà đưa ra cách xử lý nhanh nhất. Chúc bạn thành công!

Last edited:

Last edited:
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back