1.000m2 đất - ko có nguoi canh coi - nên trồng gì?

• Thread starter loanpos
  • Ngày gửi
Tôi có 1.000 m2 đất nông nghiệp nhưng ko có người canh coi - đất thuộc mặt tiền - cód đường điện - ko có giếng nước, ko đến thăm đất thương xuyên, các bác tư vấn giúp em xem nên trồng cây gì bây giờ? cây gì mà 1 năm trở lên có thể cho thu hoạch (kiến duoc dong nao hay dogn do - để hoang thì phí quá)

Chào Loanpos! bạn không đến thăm đất thường xuyên thì hãy cho người khác thuê lại để họ canh tác đi. Như vậy vừa có tiền vừa có người chăm sóc đất cho mình luôn.

trồng khoai lang nhật , đậu phọng , những loại cây mà 1 năm thu hoạch được 4-5 lần

câu hỏi đặt ra đã lâu, không có nhiều người trả lời ,có lẽ cả người hỏi cũng không quay trở lại

không có người trông coi và cũng có dự định không mướn người trồng coi thì cây chùm ngây cũng như khoai lang nhật hay đậu phộng ... đều không thích hợp

cây chùm ngây mình đã trồng thử, phải nói là rất khó trồng - nghĩa là phải theo dõi chăm sóc kĩ thì mới hòng có lá để thu hoạch, chứ trồng theo kiểu đem con bỏ chợ thì mất cả chì lẫn chài

nếu trồng cây ăn trái mà không có người trông coi thì cũng chẳng còn để mà thu hoạch (bị người ta hái mất)

với mảnh đất như vậy, bạn chỉ có thể trồng các loại cây lâu năm thu hoạch gỗ thôi.
nếu khu đất ấy có độ ẩm đất quanh năm tương đối ( không có hiện tượng nức nẻ đất vào mùa khô) , bạn có thể trồng mai xem sao
cây mai là cây không bao giờ bị thị trường loại bỏ. bạn cứ cho chúng phát triển thoải mái ngoài đất, vài ba năm sau thu hoạch chắc chắn không lỗ.

Đất 1 sào, ở mặt tiền đường, không có điều kiện tới lui thường xuyên thì không thể trồng cây nông nghiệp ngắn ngày được. Bạn có thể trồng rừng như tràm lai rất ít công chăm sóc, khoảng 4, 5 năm thu hoạch. Hoặc bạn có thể cho người dân ở gần thuê trồng cây nông nghiệp ngắn ngày hay mở quán cà phê sân vườn ...Hoặc cho thuê mở điểm bán cây giống, hoa kiểng. Tôi thấy đường này đang thi công mở rộng, tương lai phát triển tốt...

Last edited:
Tôi có 1.000 m2 đất nông nghiệp nhưng ko có người canh coi - đất thuộc mặt tiền - cód đường điện - ko có giếng nước, ko đến thăm đất thương xuyên, các bác tư vấn giúp em xem nên trồng cây gì bây giờ? cây gì mà 1 năm trở lên có thể cho thu hoạch (kiến duoc dong nao hay dogn do - để hoang thì phí quá)
Nếu có đất mặt tiền thì trồng cây TRỤ ĐÁ là thu hoạch có lời nhất. Khỏi mất công chăm sóc lại thăm nôm.^_^^_^

Em cũng có 2 miếng đất giống như chủ topic này mô tả,mỗi miếng 100m2(dất vườn),định kiếm gì làm trên đó,các bác góp ý giúp chúng em.Cho hỏi cây Trụ Đá là gì ? thu hoạch gì từ nó ?::p
Đất của bác ở đâu thế? có gần SG không? có nhà cửa chuồng trại gì chưa?

mình cũng đang thắc mắc cây trụ đá là cây gì vậy? mua ở đâu?

mình cũng đang thắc mắc cây trụ đá là cây gì vậy? mua ở đâu?

chắc là bác ấy nói chơi, em nghĩ là cây cột bê tông loại ngươi ta thường dùng để rào hàng rào. Chắc ý là rào lại rồi để đó kẻo mất đất. không biết đúng không nhỉ?

"Không người trông coi" ?. Đất đai kiểu đó thì có trồng ..... trụ bê tông cũng mất !!. Mà với 1000m2 thì chắc chẳng ai muốn thuê làm nông nghiệp. Đất mặt tiền thì tốt nhất nên lợp mái phía trước, rồi cho người ta thuê. Phía sau để............đi tè !!!. Vài năm nữa ta có sẵn đất đã được tưới đẫm......... urê. hahahahahaha !!!
Vài dòng sọc dưa chơi. Bà con đừng buồn.

Nếu nhà Bác không có người trông coi thì bán lại cho em đi, vì trồng mà không chăm sóc cũng như không.

Back