Hỏi đáp 1ha đất. Làm gì để kiếm 3tr/tháng ?

• Thread starter Nguyen Quoc Nam
  • Ngày gửi
Tình hình là e ko quay được vốn nên ko làm trang trại được, giờ phải hạ thấp nhu cầu làm giàu xuống còn "3,4tr/tháng". Giờ cũng ko mong kiếm nhiều tiền nữa, chỉ mong kiếm được chừng ấy thôi, tại e đi lao động phổ thông ở ngoài lương cũng ko được bao nhiêu, có đất bỏ ko phí quá. Tính về kiếm gì đó chăn nuôi trồng trọt cho nó thoải mái. 3,4tr/tháng cũng được rồi, giờ e ko cần kiếm nhiều tiền, đủ xài là được, ở đây cá sông rau nhà nên chả sợ gì. Đất của e ở Tỉnh Kiên Giang, thuộc loại đất vườn có nhiều cây ăn trái(mà quanh năm nó héo queo ko có trái nào hết), gần ao hồ, nước hiện tại đang ngọt chứ ko mặn. Lên đây nhờ mọi người định hướng giúp e để kiếm ít thu nhập. E xin cảm ơn !
e tính nuôi chừng vài con lợn rừng, trồng thêm vài gốc hoa màu ko biết có ổn ko. Mà lợn rừng nuôi rủi ro cao ko biết :(

Chỉ cần bờ rào của 1ha đó đủ kiếm 3tr/tháng rồi.mình đang trồng bình bát, bán 5k/bó ngọn, 10m bờ rào 2-3 ngày hái 10 bó, càng hái nó càng ra nhiều, ra mơn mởn luôn, chỉ cần bón phân tưới nước đủ, ko cần thuốc men gì cả.ko cần vốn, ko sợ lỗ, ko phải vứt bỏ
qủa nó có ăn được không anh em thấy qủa chín đỏ hỏi người dân họ còn không biết cây gì!
mướp ở Củ Chi 12k/kg

qủa nó có ăn được không anh em thấy qủa chín đỏ hỏi người dân họ còn không biết cây gì!
mướp ở Củ Chi 12k/kg
Mình cũng ở củ chi đây.mướp bây giờ người ta ưa chuộng lắm,không chỉ nấu canh mà còn nướng với thịt dê ,bò....nữa.@@.
Trồng hơn1 tháng là hái được rồi.

Ah, dễ quá bạn, bạn cho thuê lại đất đó đi là củng gần đủ, sau đó bạn đi xin việc làm thêm nữa, mỗi tháng bạn củng hưỡng được hơn 5 triệu ấy chứ.
Hay bạn cho tôi thuê lại hoặc hợp tác với tôi làm.\
Tôi ở Tân Bình TP.HCM
Thanks

ko bàn cải
Tình hình là e ko quay được vốn nên ko làm trang trại được, giờ phải hạ thấp nhu cầu làm giàu xuống còn "3,4tr/tháng". Giờ cũng ko mong kiếm nhiều tiền nữa, chỉ mong kiếm được chừng ấy thôi, tại e đi lao động phổ thông ở ngoài lương cũng ko được bao nhiêu, có đất bỏ ko phí quá. Tính về kiếm gì đó chăn nuôi trồng trọt cho nó thoải mái. 3,4tr/tháng cũng được rồi, giờ e ko cần kiếm nhiều tiền, đủ xài là được, ở đây cá sông rau nhà nên chả sợ gì. Đất của e ở Tỉnh Kiên Giang, thuộc loại đất vườn có nhiều cây ăn trái(mà quanh năm nó héo queo ko có trái nào hết), gần ao hồ, nước hiện tại đang ngọt chứ ko mặn. Lên đây nhờ mọi người định hướng giúp e để kiếm ít thu nhập. E xin cảm ơn !
e tính nuôi chừng vài con lợn rừng, trồng thêm vài gốc hoa màu ko biết có ổn ko. Mà lợn rừng nuôi rủi ro cao ko biết :(
với mọi người làm gì. anh trồng cây ăn quả ko thành công nên chuyển sang trồng cây dược liệu. đinh lăng. cà gai leo. tỏi cô đơn.gừng. ghệ. lấy công làm lãi. anh trồng một trong nhiều lợi cây. tốt nhất là trồng cây phù hợp. cứ một năm thu hoạch một lần

Chim ăn được thì người ăn được - Mai An Tim
Mình xem nhiều chương trình về rừng giậm nên biết nhiều thứ chim ăn đc, cá ăn đc người ăn vẫn chết! Hoàn cảnh của mình chưa đến nỗi như Mai An Tiêm. Mà ngày nay cũg kc còn đảo hoag cho mình nữa!
Mình cũng ở củ chi đây.mướp bây giờ người ta ưa chuộng lắm,không chỉ nấu canh mà còn nướng với thịt dê ,bò....nữa.@@.
Trồng hơn1 tháng là hái được rồi.
Đang làm ở Củ Chi mà :D:D diện tích nhỏ không nuôi gà mái đẻ thả rong như ở quê được :D:D
Hôm nào E khỏe có tg cho E ghé thăm Trang trại các bác nhé!

Đất của e ở Tỉnh Kiên Giang, thuộc loại đất vườn có nhiều cây ăn trái(mà quanh năm nó héo queo ko có trái nào hết), gần ao hồ, nước hiện tại đang ngọt chứ ko mặn.
Ở khu vực nào vậy bạn? cụ thể nhé!

Chỉ cần bờ rào của 1ha đó đủ kiếm 3tr/tháng rồi.mình đang trồng bình bát, bán 5k/bó ngọn, 10m bờ rào 2-3 ngày hái 10 bó, càng hái nó càng ra nhiều, ra mơn mởn luôn, chỉ cần bón phân tưới nước đủ, ko cần thuốc men gì cả.ko cần vốn, ko sợ lỗ, ko phải vứt bỏ

Người ta mua lá làm gì vậy bạn?

Bạn mù tịch về nông nghịêp thì tốt nhất là nên đi làm thuê chô người ta lấy kinh nghiệm trước rồi tính. Nêu ko thì dễ lâm nợ lắm. Trước tiên là làm trại gà dêd học cách vaxcin, rồi lên Đà lạt học trồng rau, học nuôi ong lấy mật,....1ha đất nếu đầy đủ kinh nghiêm bạn có thể kiếm 10tr tháng là bình thường. Thân!

Bạn mù tịch về nông nghịêp thì tốt nhất là nên đi làm thuê chô người ta lấy kinh nghiệm trước rồi tính. Nêu ko thì dễ lâm nợ lắm. Trước tiên là làm trại gà dêd học cách vaxcin, rồi lên Đà lạt học trồng rau, học nuôi ong lấy mật,....1ha đất nếu đầy đủ kinh nghiêm bạn có thể kiếm 10tr tháng là bình thường. Thân!
Thím kiếm được nhiêu một tháng rồi

Người quen của mình có mảnh vườn 200m vuông thôi, trên đất trồng rất nhiều cây trứng cá, bóng mát xòe tán khắp vườn, trên đất có cái chuồng be bé, nuôi 10 con gà mái tre 1 trống tre, và 2 con gà mái nòi + 1 trống nòi. 1 ngày chỉ tốn nữa kg lúa có 3k vnđ.

Gà mái để ấp quanh năm suốt tháng, tự xử, nó ko cần làm gì ngoài việc giữ gà và cho ăn mà thôi mà 1 năm thu gấp mấy chục lần con số 3tr ấy bạn. Nếu ko vốn đầu tư nhiều gà, thì bắt đầu bằng 2 con mái tre và 1 trống đi, gà con 2 tháng rưỡi có 1 lứa - nuôi lớn dc 3 con trống con (ví dụ thế) mỗi con bán 500k cũng dc 1tr5 - x4 hoặc x5 lứa mỗi nâm hay 7tr5 1 con mái x2 mái là 15tr rồi. Còn gà mái con thì bạn tuyển chọn lại rồi đưa sinh sản, ko thì kiếm con gà trống lai khác cho đạp lấy thịt ăn, đỡ tốn tiền mua thức ăn cũng là 1 cách kiếm tiền

Cứ gà trống con thì nuôi 6 tháng bán dc tầm 500, gà mái tuyển dc thì tuyển và sinh sản hướng gà đá, ko thì đưa vào nuôi sinh sản hướng thịt, tầm 1 năm sau thì thu nhập 3tr/ tháng là quá dễ, vì gà mái tre đẻ hơn 100 trứng/ năm, rất nhanh dể bạn nhân đàn

Xin hoc hỏi phương an này, sao ra dc 3tr/tháng
Bạn @skaterboi
Trứng gà ta chỉ cần bán 3000 đ 1 trái.
1 ngày chỉ cần 35% gà chịu đẻ thôi. 35 trái Đc 100 nghìn. Lại rất dễ bán, gọi lái đến tận nhà lấy lái vẫn chịu
1 tháng 3 triệu :D
Mình ko hiểu ý bạn hỏi về cái gì. o_O bạn ko thấy tiền ở đâu ra ấy hả:eek:

Trứng gà ta chỉ cần bán 3000 đ 1 trái.
1 ngày chỉ cần 35% gà chịu đẻ thôi. 35 trái Đc 100 nghìn. Lại rất dễ bán, gọi lái đến tận nhà lấy lái vẫn chịu
1 tháng 3 triệu :D
Mình ko hiểu ý bạn hỏi về cái gì. o_O bạn ko thấy tiền ở đâu ra ấy hả:eek:
Nó cũng phải ăn mà, 100c bèo lam cũng an 10kg lúa 1 ngày cũng hết 60k t vốn ròi, để nuoi dc con gà ta 6tháng cũng tốn hơi nhiều đó. Còn mua thẳng gà mai đẻ chac cũng 15trai. Cũng phải khấu hao chứ
Thực tế mình tính 100c moi ngày thu 50trứng, giá bán le 30k/chục ( còn giao chợ chi khoang 25k 28k) vay là 150k, moi ngày ăn 10kg lúa là 60k, vay mình chỉ thu dc 90k/ngày. Moi Tháng 2tr7. Mình tính vay có đúng không?

Chào bạn,mình mào muội lấy câu chuyện làm quà chút,hi
Vấn đề là 1 ha đất của bạn ko fải là nhỏ,là vườn tạp có thể cải tạo để trồng trọt.Nên theo m với yêu cầu 3 tr 1 tháng bạn nên trồng rau,vì rau nhanh cho thu hoạch,vốn đầu tư không nhiều chủ yếu là bỏ công lao động mà cái đó bạn hoàn toảnchu động.
Chúc thành công

Back