AE giúp em nuôi chim nhồng nói chuyện

• Thread starter honghai_mobile208
  • Ngày gửi
em mới mua 1 con chim nhồng em ko biết có cần lột lưỡi ko ? em nghe nói phải cắt móng chân nó nếu ko nói được nó chết phải ko mấy bác ?

bác Xuân Vũ ơi? sáng đi chợ thấy người ta bán nhồng 1 con 1000k có mắc hay rẻ vậy bác người bán nói nó gần nói chuyện rồi.con cũng không biết sau nữa.ở sau nhà nhiều chia vôi lắm nhưng k bắt được nó, thấy nó hót hay wa không biết thánbg nào nó mới có chim con hả bác?có người bạn bán chia vôi có thể bẩy được 500k có mắc k bắc.
Chào bạn nhồng gần biết nói mà bán vào tháng này giá 1.000k/1con là rẻ lắm, nhưng nhồng bổi không nói được thì đúng giá với người bán lẻ. Nếu nhìn thấy là biết nhồng loại nào ngay, người bán không nhầm đâu bạn, mình mua có thể nhầm đó.
Chìa vôi ( chích chòe than, chích chòe bông, c c bộng, c c cây,..). Giá 500k/1con thì rẻ nếu là chim hay, còn chim không hay thì cao lắm bạn à. Còn bẩy chìa vôi thì dể thôi bạn ơi, bạn chỉ cần 1 con chim trống nếu là chim hay thì càng tốt, còn chim không hay cũng được, miển là nó đứng được trong lụp là được rồi. Con bổi thấy con mồi thì chúng bay vào đá ngay, thế là nó mắc bẩy thôi. Bạn có thể ra tiệm chim mua cây còi thổi giọng chim chìa vôi để nhử con bổi về đá. Chim cảnh khó nói giá lắm bạn ơi, có thể nói giá chim non thôi, vào đầu mùa mưa là chìa vôi đẻ rộ đó bạn

nếu đã nuôi bất cứ con gì thì mình cũng phải có niềm đam mê thì mới có thể chăm sóc cho thú yêu của mình chuẩn được ko những thế phải có tính kiên trì nhẫn lại nữa nếu ko thì hỏng bét hết kể cả có sư phụ giỏi!!!nếu như mơi mua về ma chim non thì điều đó là không thể!!hãy chăm nó như chăm người thân của mình vậy mình tin "cưng"sẽ ko làm bạn thất vọng!!!!ráng lên ok!!!

nuôi và tập nói cho Nhòng con

Thật ra để Nhòng con nuôi lớn nói được thì không cần lột lưỡi hay cắt móng chân gì cả. bạn chỉ cần chăm sóc nó với chế độ dinh dưỡng theo đúng chu kỳ sinh trưởng của nó là nó nói hay hơn cả sáo. Tôi bật mý để bạn làm nhé:Nhòng con sinh ra trong các hốc cây lớn trong rừng sâu. Thường là một đôi đực cái (Nhòng mẹ mỗi lần sinh chỉ có 2 con) để nhận biết Nhòng đực hay cái thì thường là nhìn vào cái "Thủ" của nó. Con nào đầu lớn, phần xương trên mặt tính từ mũi lên đến mắt rộng và bằng là đực, ngược lại đầu nhỏ, phần xương trên mũi hẹp và thanh thoát là con cái.Nếu là nhòng con còn bé (chưa mọc hết lông ống) thì lưu ý bạn phải nuuoi trong lồng kín (có vải che), về đêm phải lót dưới đáy lồng vài cái khăn cũ chồng lên nhau và lấy máy sấy tóc sấy lên khăn để ủ mấm cho nó. Chế độ ăn uống hàng ngày như sau: Thịt Bò sống thái nhỏ bằng móng tay mỗi lần cho ăn khoảng 4 đến 5 miếng; ngày cho ăn 2 lần (sáng chiều). Nếu để thịt trong tủ lạnh thì khi lấy ra phải ngâm nước cho mềm rồi mới cho ăn, nếu để cứng mà đút vô là nó ném văng ra khỉ lồng ngay. Các buổi còn lại thì cho ăn bằng bột gạo rang vàng tẩm lòng đỏ trứng gà (một chén gạo rang + 02 lòng đỏ trứng). hai tháng đầu là vậy, tháng thứ 3 trở đi bổ sung thêm ớt tuơi (ớt trái chín đỏ). lưu ý ớt trái phải sắt nhỏ bỏ hết hạt và đút cho nó (Vì Nhòng ăn ớt nhiều nhưng nó sẽ rảy hết hạt). nhớ là thật nhiều ớt đó nha. Nếu tuân thủ cách chăm sóc này tôi đảm bảo không quá 4 tháng là con Nhòng của bạn sẽ nói ngay (Tôi nuôi 4 con Nhòng Lào từ năm 1996 đến nay đều theo công thức này). Còn cách tập cho Nhòng nói thật nhanh chóng và rõ rràng, giọng thanh thoát và nhiều tiếng tôi sẽ hướng dẫn cho bạn sau. Thông cảm nha đây là bí quyết! nếu bạn tìm được con Nhòng nào nói đến 8 tiếng rõ ràng thì bao nhiêu tôi cũng mua và xin bái phục người dạy nói cho nó! Chúc bạn thành công!

chao bác xuân vũ minh mới nuôi môt con nhồng minh không biết cách nuôi nó bác có thể chỉ dùm

chao bác xuân vũ minh mới nuôi môt con nhồng minh không biết cách nuôi nó bác có thể chỉ dùm
Nhồng dể nuôi lắm bạn ơi, bạn cứ cho nó ăn trái cây chín như chuối, đu đủ ... Sau 1 vài ngày thì bạn trộn cám gà( cám viên) với trái chín và tập cho nó ăn , quen dần rồi bạn chỉ cho ăn cám thôi. Nếu cho ăn trái chín không nó sẽ bị lạnh ruột, sinh ra tiêu chảy, ĐAU BỤNG CÓ KHI DẨN ĐẾN CHẾT ĐÓ BẠN. Thỉnh thoảng cũng cho nó ăn thêm trái chín để đủ dinh dưởng và sinh tố....Còn ớt thì lâu lâu mới cho ăn nếu nó không ăn thì thôi, chẳng có quan hệ gì, nhưng đừng ép nó ăn ớt nhiều đó nha. Ăn cám nhồng uống nhiều nước , bạn cho nhồng tắm để lông được mượt và đẹp nhồng rất thích tắm

chào bác vậy một ngày em tấm cho nhồng có được ko ạ nếu ma tấm như vạy thì tấm trong vòng bao lâu mới được

nhồng dễ nuôi lắm!Thằng em em mới 9 tuổi mà em bắt nó nuôi 2 con to bằng ngón chân cái(chỉ cho ăn cám cò) vẫn sống nhăn răng.Giờ nó to đùng rồi(dc 5 tháng) ,cứ thấy bước chân của em trai em là nó kêu loạn lên.Nhiều ng hỏi mua nhưng em ko bán để cho em trai nuôi cho vui.Lâu lâu mới cho tí thịt,nhà vô số sâu nó cũng chẳng chịu cho ăn!vẫn chưa biết nói.Hic hic

Last edited by a moderator:
-cắt móng chân cho chim hay cho gà thì khi nào chim hay gà nuôi nhốt trong lồng trong thời gian lâu hơn 12 tháng,lúc ấy móng chân quá dài gây cản trở trong quá trính sinh hoạt của vật nuôi.khi cắt bạn tắm cho chim rồi mới cắt dùng kềm bấm móng của mấy chị làm móng là vừa,khi cắt chỉ cắt phần sừng chết dài ra ngoài,k có phần thịt bên trong để tránh chảy máu,giống như cắt móng tay mình vậy,hoàn toàn không có hại cho vật nuôi.Chứ ai lại cắt vào phần thịt để cho chim cụt móng như vậy thì mất giá trị là đúng thôi
-nếu bạn ngại k dám cắt ,thì cứ dán một tấm giấy nhám vào cầu cho chim đậu như vậy cũng mòn tư từ mà
-để nhìn chi tiết hơn bạn vào youtube gõ vào khung tìm kiếm (thai bantam)sẽ thấy người ta cắt móng và mỏ gà,cái này mình cũng làm hoài k sao hết cắt xong thấy gọn gàng và sạch sẽ liền.Chúc bạn thành công
-còn ở ngoài tự nhiên nếu con nhồng nào k biết nói sẽ chết chắc giống nhồng này tuyệt chủng từ lâu lắm rùi
-Ý kiến con như vậy có ổn không xin bác Vũ Chim cho con xin tí nhận xét ạ
Rất chính xác , dùng giấy nhám bó vào kèo đậu của chim làm cho móng của chim không ra dài là đúng, nhưng cách này chỉ dùng cho chim đá mới hay,vì giấy nhám làm cho móng của chim sắc (bén), ngắn có lực mạnh khi cấu xé địch thủ hihi
---------------
chào bác vậy một ngày em tấm cho nhồng có được ko ạ nếu ma tấm như vạy thì tấm trong vòng bao lâu mới được
Cho nhồng tắm thoải mái , cho đến lúc nó rỉa lông và phơi nắng là nó nghỉ tắm đó, có thể 10 đến 20 phúc. Thường là 2 đến 3 ngày cho tắm 1 lần, vào mùa lạnh nhồng cũng không thích tắm lắm, không nên ép, hi hi chào bạn

Mình cũng đang nuôi 01 em Iểng (nhồng) được 5 năm rồi (bây giờ đã biết nói), khi mình nuôi thì không cắt lưỡi và mong chân gì cả. Mình chỉ có một số kinh nghiệm thực tế cho bạn khi dạy nhồng nói chuyện là:
Thứ nhất: Bạn nên để trẻ em (càng ít tuổi càng tốt) nói chuyện cho em nó nghe thì em nó dễ bắt chước hơn, tiếng của người lớn em nó cũng nói được nhưng rất khó tiếp thu.
Thứ hai: Em nó chỉ tập nói trong giai đoạn đang lớn, đến giai đoạn em nó trưởng thành thì em nó rất lười tập nói, có nói thì em nó cũng chỉ nói những câu đã thuộc trước đó, càng về già em nó càng ít nói hơn.
Thứ ba: Nên tập cho em nó nói những câu văn minh lịch sự (he..he), bởi vì em nhà mình trước đây bị dích vào cái tật hay chưởi tục nên lưu ý cho bạn điều đó.
Mời bạn thử xem em Iểng và sáo nhà mình nói chuyện nhé:
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=36140

nhong ko biet noj thj dung cat mong chan dem cat co no moi chet dc.hehe
---------------
thang ban gan nhà em nuoi con nhồng đc 2 năm rồi tiếng ji nó cũng biết noj nhưng tiếng người thì nó ko biết.nó biết kêu cả tiếng gà gáy bò rống hay lắm.nhưng dạy nó nói thì nó câm như hến.h thì làm sao cho nó nói đc tiếng người nhỉ

Mình thấy nuôi nhồng ỉa phân dơ nhất trong các loại. Nuôi mấy con khướu cho nó hót được rồi

Mình ở HCM cũng đang muốn tìm mua 1 con nhồng ko biết chỗ nào bán và giá cả hiện nay là bao nhiêu nhi? mong các bạn giúp đỡ. Thanks all

ducduong_2012

may bac oi cho em hoi em moi mua em nhong non ma nguoi ta noi la nhong nuoi ep de kho noi chuyen duoc phai khong may bac may bac chi em voi em cam on nhieu lam

--------

bac oi mua nhong non o duong thuan kieu gan duong hong bang do .con khong thi la duong le hong phong ne.nhung em noi voi bac la truoc khi mua phai tham khao bac ah.hom qua em moi mua em nhong non gia 1trieu 4 nhung ve em hoi nguoi ta bao la nhong nuoi ep de khong biet noi chuyen em dang buon lam.bac hoi gia gio o dau cung nôi la 1trieu 6 bac ah nhung bac tra 1,4t huac 1,5 t la nguoi ta ban ah

--------

anh vu oi anh cho em hoi chim nhong nuoi em de ma minh mua nuoi la khong biet noi chuyen phai khong anh?
y cua cua em la nguoi ta nuoi chim bo me trong long rong do roi cho no de ,ap ra con non minh nuoi phai con do la no k noi chuyen phai k anh. a jup em voi em cam on anh lam

ducduong_2012

em k co anh no.
nhung ma noi chung no giong binh thuong nhu chim nhong khac,nhung bac oi neu ma chim nhong nuoi ep de vay no co nhung dac diem ji ha pac.chi cho em voi.em cam on pac nhieu lam

--------

ah wuen may pac oi cho em hoi xiu em nuoi con sao den nhung ma no co nhieu con ran wa nhu con bo tret do jo mua thuoc ji xit cho no dc ha may pac?va mua o dau vay?cam on may pac nhieu nhieu lam!

Chào diễn đàn !
Mình đang nghiên cứu nuôi chim Nhồng sinh sản. Vì thấy giá chim nhồng con chưa biết ăn giá khá cao hơn nữa là loài chim quí hiếm biết nói tiếng người rất sỏi, nên mình mạo mụi muốn nuôi nhưng chua biết cách nào nuôi sinh sản nhân tạo được. Được biết ở Capuchia người ta nuôi nhồng trên cây ngoài tự nhiên còn ở việt nam chưa thấy ai nuôi thành công ở môi trường nhân tạo nên mình mạo mụi làm một cái lồng chim lớn khoản 80 m2 cao 2,5 m tất cả bọc lưới mắc cáo hết có 1/4 là máy che và chổ để chim đẻ, mình cũng trồng cả cây thiên nhiên vào nhưng thức ăn mình cho ăn bằng cám nhân tạo, thức ăn tự nhiên không đủ nên cũng không biết Nhồng sinh sản ra sao? có đẻ được không khi nuôi bằng cám nhân tạo. Mình mong diễn đàn ai biết nuôi hay đã từng nuôi làm cố vấn cho mình, mình xin cám ơn nha. Nếu kế hoạch này thành công thì mình huy vọng loài nhồng sẽ thoát ra được danh sách loài chim hiếm sắp tuyệt chủng ở Việt Nam. Mong diễn đàn có nhiều anh em có kinh nghiệm giúp mình làm việc này nha. Không vì kinh tế cũng vì loài chim quí sắp tuyệt chủng. Nếu chúng ta không làm thì 10 năm hoặc 20 năm nữa con cháu chúng ta không còn nghe Chim Nhồng nói nữa và chỉ còn trên sách vở và hình ảnh mà thôi.
Vài lời tâm huyết không lượng sức mình mong anh em diễn đàn giúp đỡ cho em nhé.

Anh em có thể liên lạc qua địa chỉ www.tramchimviet.com hoặc số điện thoại 0977044714
Email: tramchimviet@gmail.com

Link: http://agriviet.com/home/threads/96034-Nuoi-chim-nhong-sinh-san#ixzz1xH8XoMrQ

theo mình biết thì ở vn đã có người nuôi được chim nhồng đẻ ruì mà,bác lên google.com,tìm bài viết về bà bé ở vũng tàu nuôi thành công chim nhồng sinh sản

--------

theo mình biết thì ở vn đã có người nuôi được chim nhồng đẻ ruì mà,bác lên google.com,tìm bài viết về bà bé ở vũng tàu nuôi thành công chim nhồng sinh sản

loi khuyen dừng cắt mong chân

anh e đừng có ngu mà cắt mong chân châncos nhièu lý do như mát 80% giá tri con chim,di tật du hay người ta cũng không mua đâu ly do nhông dê chết là,loai này hay tui thân lắm,nêu ma no tui thân la chết dó ae,nhông la loại nhanh biet nói va nói rõ nữa,va no cũng kỹ 1 so mau nũa đó,vi du nhu màu đỏ, néu ma nó thấy cắt tiết gà hay vịt gi đó, thì nó sẽ chết liên,hiên tai minh cũng dang nuôi nè:nuôi khoảng năm là biết nói:
nhà mình o daklak nhieu chim neu ai co nhu cau mua alo minh:
sdt:01687.123.799
Email:lapnghiepsg@gmail.com
chim non bắt tù rừng về nuoi dang bit hot: 1500k
chim bả bẫy về cũng có:900k

mấy bác cho mình hỏi ; ông ạnh cho minh con nhồng đã mấy mùa va đã nói dc nhưng nó nói tiếng nhà người ta thì mình chã hỉu , cho em hỏi chim dã mấy mua như thế thì giờ mình có tập nó nói tiếp dc ko

Back