Cách ủ men vi sinh trong nuôi trồng thủy sản

• Thread starter hocnuoitom
  • Ngày gửi
Mình có đọc bài viết của bác Tám Lúa trên diễn đàn có nhắc đến việc "ủ" men vi sinh để dùng trong ao nuôi tôm. Mình đã thử ủ nhưng không thành công,có thể do cách cho "ăn" không đúng liều lượng :D cho nên có mùi hôi khó chụi. Hiệu quả của phương pháp này tới đâu? Trên đây có bác nào từng ủ men và sử dụng có hiệu quả làm ơn chia sẻ kinh nghiệm với (có hướng dẫn cụ thể luôn nhé ::p). Trong thời buổi mà giá cả tăng cao thì giảm chi phí được đồng nào hay đồng ấy mà.

Em xin cảm ơn trước!!

làm gì có cái chuyện dùng men vi sinh mà làm cho cá bị chết cơ chứ....lại càng không có chuyện chỉ dùng cho ao đất mà không thể dùng cho bể nổi....ở đâu cần cân bằng hệ sinh thái,ở đó cần con men vi sinh....công dụng chính của con men vi sinh là để phòng bệnh...còn cá trong ao(bể nổi) của bạn chắc là đã nhiễm bệnh nên bị ngủm củ tỏi là chuyện đương nhiên thôi....đừng đổ lỗi cho con men vi sinh mà tội nghiệp cho nó nha bạn.....

tôi định "thỏ thẹt"vài câu những gì muốn nói bạn ecixter_1827 đã nói hết rồi
con ví sinh để "giải quyết" những gì bất lợi trong ao nuôi ,bạn nêu đánh men vi sinh cá bị nấm ???
nuôi thủy sản tạo quần thể vi sinh là điều tốt nên làm chứ !vấn đề là ta áp dụng cho phù hợp theo từng mô hình nuôi
các bạn còn nhớ "bó chổi chà" trong mô hình nuôi bể nổi ???nó đó !!!

Last edited by a moderator:
THẰNG KHỈ CON VƯỢN CÀ KHỊA
ĐANG SỐNG TẠI HOA KỲ
Sao tui nghi bạn tutraigiam là anh bạn già Tám Lúa của tui quá!
Nếu là anh Tám, thì mời anh vào nói chuyện với bà con, nhưng anh đừng nổi nóng.
Bạn tutraigiam cho tui mượn chỗ chút nha!

Anh Tám,
Cái khuyết-điểm của tui với anh là bộc-trực, thật lòng và nhất là lạc-hậu, rất lạc-hậu! Từ từ rồi chúng ta phải làm quen, dù không chạy theo, cách cư-xử của đa-số bà con trong nước. Anh coi, ba cái vụ phân vi-sinh và phân Trùn, các công-ty bịt mắt bà con, cũng đã bị nhiều vị trên Diễn-đàn tỏ thái-độ đó chứ! Gặp anh là anh chửi nát! Nhưng xin anh đừng dùng tiếng quá nặng-nề. Tui phản-đối anh, nhưng cá-nhân tui vẫn mong anh vào chia sẻ.

Trở lại, thưa bạn tutraigiam :
- Bạn không thể trích những lời thô-bỉ đưa lên Diễn-đàn, rồi nói rằng đó là lời của người khác, chứ không phải của bạn.
- Bạn cứ nhận là bạn nói đi! Tui sẽ phản-đối bạn, mà vẫn trọng bạn.
Thân (cùng dân Bến-tre).

.thôi thì đừng làm khó người mà vô tình làm khó mình nhiều thêm ..........................................

Nuôi cá nuôi tôm, nuôi thuỷ sản, bể nổi, bể chìm, bể cạn, tất cã đều cùng chung "qui trình căn bản giống nhau" ....

"qui trình căn bản giống nhau, như đánh men, ao lắng,thức ăn dư thừa v...v...", người nuôi đã nhận dịnh sai sót mồi 1 loại ao là phải có qui trình căn bản khác nhau.

Dạ thưa ông bà cô bác các em nhỏ, già trẽ bé lớn đều mặc quần áo, đó là cơ bản, còn màu mè kiểu cách thì khác nhau ...cá tôm nước ngọt, cá tôm nước mặn thì khác nhau như là màu mè kiểu cách vậy (độ mặn, loại thức ăn, chế độ khác nhau v...v...).

Còn ông bạn dã vào cái topic nầy rồi mà còn đặt câu hỏi:

"là bể nối thưa bác em còn chưa có kinh nghiệm bác có hướng dẫn cho em và mọi người biết"

Thì cái tên cái chủ đề (topic): "Nuôi thủy sản trên bể nổi" nó đã nói lên, nó trả lời cho câu hỏi của ông bạn rồi. chịu khó suy nghĩ đi ...đừng có hỏi câu hỏi ngây thơ cụ nữa!!!!!!

===========
long1983
Nhà nông nghiệp dư

Topic: "Nuôi thủy sản trên bể nổi", mỗi thành viên họ đem tâm huyết, họ nặn óc viết ra những chuỗi bài như là những đĩa thức ăn xếp hàng từ chợ Bến Thành đến bến Bạch Đằng.

Tại sao họ có những đĩa đồ ăn, họ phải moi móc, họ phải tìm kiếm, họ đọc, họ đọc, họ làm, họ có kinh nghiệm, họ trải lòng trên những bài, trên những đĩa thức ăn tinh thần để những người muốn học, muốn hỏi vào để tiếp nhận tiếp thu ...chậm hiểu thì hỏi lai ...có ai bắt bẻ.

Những việc khó khăn các thành viên khác đã gánh vác hết rồi.

Bác long1983 đã có thành tích, post 66 bài, thì đừng có nói thành viên mới chưa biết.

Bác không đi từ đầu chí cuối thưởng ngoạn tham quan, bác quát tháo:

"là bể nối thưa bác em còn chưa có kinh nghiệm bác có hướng dẫn cho em và mọi người biết"

Bác long1983 như vua chúa quan lại thời thế kỉ thứ 12, chứ không phải là thế kỉ thứ 21 ...dọn sẳn cho ăn ...đúng là dân thượng đẳng cao cấp quá nhiều trong xã hội, chỉ đợi mời, chứ không tự nhảy lên bàn mà ăn.

===========
cháu không biết thế nào nhưng con men vi sinh có hieu qua thật không
nhất là trên bể nổi vì cháu đa thử dùng con men vi sinh này
lần đầu tiên dùng cá đang khỏe tự dưng bị nấm chết khá nhiều
lần thứ 2 cá chết 1 lửa lần thứ 3 dùng cá chết hết
đi hỏi người bán thuốc họ bảo là con men vi sinh không phù hơp dùng cho bể nổi
chỉ phù hơp dùng trong ao có bùn
co gì cháu nói sai bỏ qua cho cháu
thân

Đúng là tư duy của thời Cỗ Đại của thế kỉ thứ 12

===============

henry thai, bác đi Tây hồi nào và về VN lúc nào, mà CÀ KHỊA một cách văn minh không thể tưởng, bác đi bên trời Tây bác đem về VN lí luận lí giải quá hay, biết được những gì xảy ra trước khi bác về nước (Tiên Tri), bác phán quá hay, hay chỉ là C.hùa theo:

Vấn đề chính là người A nào đó dạy cho người B 1 bí kíp, B xử dụng bí kíp không đạt kết quả, B lên dđ hỏi( coi như đã truyền bá bí kíp cho người ngoài, dáng tiếp chê A), A tức quá chưởi, nhưng không chưởi tận mặt nhờ C chưởi giúp. Hơ hơ . . .
"Chưởi và chuyển lời chưởi" : nếu trong bàn Bà Con đang ngồi có 1 vị cao tuổi thì Bà Con sẽ không bao giờ dám nói lớn tiếng chứ đừng nói chi là chưởi. Mà ở dđ này không thiếu những vị bô lão, giáo sư, tu sỹ, trí thức . . . vậy mà . . . là sao?
"Chia sẽ" : tui vô dđ này không bao lâu, nhưng tui biết có rất nhiều Bà Con nắm giữ những bí kíp có thể coi là huyết mạch của họ, nhưng họ luôn sẵn sàng chia sẽ cho Bà Con. Giờ mới thấy có người chỉ dám học của khác chứ không dám chia sẽ. Giờ mới biết vẫn có những người còn giữ những tư tưởng thâm căn cố đế như thế.

Những thứ hay ho giả tưởng nầy bác mang về từ trời Tây (henry) để cho dân thượng đẳng cao cấp học hỏi, cám ơn hoan nghênh bác.

================

Cái xã hội đâm cha chém chú là chuyện thường ... chữi thầy phản bạn là chuyện nhỏ thôi.

Topic nầy, diễn đàn nầy ...THẰNG KHỈ CON VƯỢN NẦY phải đi ...nhường chổ cho dân thượng đẳng cao cấp.

Bye!

cháu đã bảo là có gi cháu xin lỗi mà
chứ cháu mới vô nghề chưa biết gì mấy
thì cháu bị như vậy cũng chỉ thác mắc thui chứ cháu có chỉ chích gì đâu
có gì mọi người bỏ qua cho cháu
thân:lol:

@Thuy-canh
Đúng là như chú đã nói. Vậy là cháu đã lỡ lời thất thố với một vị tiến bối rồi!
@tutraigiam
Đầu tiên chú 8 cho cháu xin lỗi vì đã lỡ nặng lời với chú. Dù gì chú cũng là một bật trưởng bối, cháu làm vậy là thất kính. Cũng tại cháu không tìm hiểu cho rõ ràng trước khi nói. Rất mong chúi hãy bỏ qua cho cháu. Chú 8 là người cương trực chắc chú cũng không thiếu lòng bao dung, chắc chú cũng không chấp một đứa hậu bối như cháu đâu phải không chú? Chúc chú nhiều sức khõe!

Chân thành,

Để giảm bớt căng thẳng, mình xin đưa ra kinh ra kinh nghiệm
sử dụng men VS trong việc nuôi tôm sú của mình cho bạn " hocnuoitom "
tham khảo. Rất đơn giản định kì khoảng 20 ngày mua chế phẩm SH
có tên là EMC rẻ khoảng 50,000 1 cal 4L cứ theo liều hướng dẫn mà tạt
xuống ao rất hiệu quả cũng có thể trộn vào thức ăn cho tôm ăn. Còn việc
ủ men thì nó còn phụ thuộc nhiều thứ lắm ví dụ như nhiệt độ cũng ảnh hưởng
hoặc có loại men thì mình phải thêm đường để kích thích v.v.
Mong ACE cho ý kiến !

Cảm ơn bác hocnuoiran đã chia sẻ kinh nghiệm với mọi người. Trước giờ nhà mình chỉ mua men vs về pha ra rồi tạt thôi,chứ chưa từng ủ để dùng bao giờ. Lần này thử làm một ít nhưng không được nên mới lên hỏi kinh nghiệm bà con. Ai đac từng làm thành công hay biết phương pháp thì xin vui long hướng dẫn giúp nhé!

Cảm ơn!

Để giảm bớt căng thẳng, mình xin đưa ra kinh ra kinh nghiệm
sử dụng men VS trong việc nuôi tôm sú của mình cho bạn " hocnuoitom "
tham khảo. Rất đơn giản định kì khoảng 20 ngày mua chế phẩm SH
có tên là EMC rẻ khoảng 50,000 1 cal 4L cứ theo liều hướng dẫn mà tạt
xuống ao rất hiệu quả cũng có thể trộn vào thức ăn cho tôm ăn. Còn việc
ủ men thì nó còn phụ thuộc nhiều thứ lắm ví dụ như nhiệt độ cũng ảnh hưởng
hoặc có loại men thì mình phải thêm đường để kích thích v.v.
Mong ACE cho ý kiến !

Đúng là phương pháp qui trình đẳng cấp cao dạy cho người cao cấp ....không sai, không sai như lời THẰNG KHỈ CON VƯỢN đã nói.

Chuẩn không cần chỉnh.

- 20 ngày mới đánh men vi sinh định kỳ!!!!!

Sao không đợi đến 190 (một trăm chín chục) ngày, đem cuốn sổ đỏ và 1 bình men vi sinh ra ngân gặp mấy cô nữ nhân viên ngân hàng xinh xinh, một công 2 chuyện cho nó tiện.

he, he

Vọt, vọt ... đứng sớ rớ, bị bọn đẳng cấp, cấp cao quăng bôm chết ...tẩu là thượng sách ...chạy lấy người bỏ của ...leo lên cây.

Hiện tại đang đi đến bài post thứ 31...B) War! War ! :8^::bang::bang:
:botay::botay:

cháu thấy trên bao bì ngói men vs là 15 ngày đánh men 1 lần
có cái cháu thác mắc là 1kg men vs hòa có 2 lít nước
thế có ýt nước quá không ai biết bảo cháu với
thân

thân

theo tôi là quá ít luôn,vì bịt 100gr tôi đã pha vào 20 lít và cho chạy oxy liên tục 24 giờ
còn công thức cụ thể và thời gian như thế nào là đúng thì....nhờ các bạn khác biết

Đúng là phương pháp qui trình đẳng cấp cao dạy cho người cao cấp ....không sai, không sai như lời THẰNG KHỈ CON VƯỢN đã nói.

Chuẩn không cần chỉnh.

- 20 ngày mới đánh men vi sinh định kỳ!!!!!

Sao không đợi đến 190 (một trăm chín chục) ngày, đem cuốn sổ đỏ và 1 bình men vi sinh ra ngân hàng gặp mấy cô nữ nhân viên ngân hàng xinh xinh, một công 2 chuyện cho nó tiện.

thân

- 15 ngày mới đánh men vi sinh định kỳ!!!!!

Tại sao không đợi đến khi thu hoạch tôm xong là ngày thứ 120 và ngày thứ 121-122 mới đánh men vi sinh cho sạch ao, đánh 1 lần tiết kiệm 2 năm, khỏi dọn ao cho năm tới.;)

- 1kg men vs hòa có 2 lít nước !!!!!

Pha 1 kg men với 2 lít nước thật là phí. Tại sao không pha
1 kg men với 2 GIỌT nước. :huh::eek::huh:

- 15 ngày mới đánh men vi sinh định kỳ!!!!!

Tại sao không đợi đến khi thu hoạch tôm xong là ngày thứ 120 và ngày thứ 121-122 mới đánh men vi sinh cho sạch ao, đánh 1 lần tiết kiệm 2 năm, khỏi dọn ao cho năm tới.;)

- 1kg men vs hòa có 2 lít nước !!!!!

Pha 1 kg men với 2 lít nước thật là phí. Tại sao không pha
1 kg men với 2 GIỌT nước. :huh::eek::huh:
đây không phải là cháu nghĩ cháu làm mà là trên bao bì
của ngói men vs hướng dẫn sử dụng
thế cháu mới thắc mắc
thân

biết rồi
em nó không biết rỏ nên mới hỏi mà ! biết mà không trả lời cũng "ray rức" lắm đó hi....hi
thôi anh chỉ cho rỏ đi:(mấy topic kia cũng nói rồi}quay lại tìm cũng mất thời gian :
-1kg men pha bao nhiêu lít nước ?
-định kỳ đánh men vi sinh ?
giận hờn chi cho...mau già

đây không phải là cháu nghĩ cháu làm mà là trên bao bì
của ngói men vs hướng dẫn sử dụng
thế cháu mới thắc mắc
thân

Xin lỗi long1983 nha, ý mình muốn nói cái tầng lớp trí thức cao tầng có đẳng cấp cao dạy cho người sản xuất người nuôi trồng cao cấp í mà.:huh::eek::huh:

hihi cái đầu cháu hơi kém mọi người bỏ qua
chỉ dẫn cho cháu cảm ơn T K
thân

hihi cái đầu cháu hơi kém mọi người bỏ qua
chỉ dẫn cho cháu cảm ơn T K
thân

Cái bác ThinhVuong biết đó ....chạy theo nắm áo bác ấy hỏi đi ...nhưng mà lỡ miệng nói ra rồi...

- Bác ThinhVuong

- Hùa theo đụng chạm đến tầng lớp đẳng cấp cao

Thôi phải chạy về hướng đường cao tốc Trung Lương ...về Bến Tre leo lên cây dừa tu như ông Đạo Dừa ... chậm chân chắc bị quăng mấy quả tạ hoặc bị mấy cây đinh hình tam giác của bọn Nghệ An Thanh Hoá thì ..thì ...thì cái bánh xe bị bỏ sừ.

Chạy chạy

Back