Cách ủ men vi sinh trong nuôi trồng thủy sản

• Thread starter hocnuoitom
  • Ngày gửi
Mình có đọc bài viết của bác Tám Lúa trên diễn đàn có nhắc đến việc "ủ" men vi sinh để dùng trong ao nuôi tôm. Mình đã thử ủ nhưng không thành công,có thể do cách cho "ăn" không đúng liều lượng :D cho nên có mùi hôi khó chụi. Hiệu quả của phương pháp này tới đâu? Trên đây có bác nào từng ủ men và sử dụng có hiệu quả làm ơn chia sẻ kinh nghiệm với (có hướng dẫn cụ thể luôn nhé ::p). Trong thời buổi mà giá cả tăng cao thì giảm chi phí được đồng nào hay đồng ấy mà.

Em xin cảm ơn trước!!

Thời biểu nhiễu-nhương, chúng ta phải ép mình theo để sống còn. Nhưng trên một Diễn-đàn như thế nầy, một mình ngồi trước bàn-phiếm, chúng ta cần minh-bạch với chính mình.
Tui cố gắng đeo theo Topic nầy cũng chỉ mong học thêm được chút nào hay chút nấy. Vậy mà càng ngày càng thấy trao đổi càng bóng gió một cách hết sức trẻ con! Để làm gì? Nếu chẳng phải là để bôi bẩn chính mình?
Mệt quá!

Xin phép các bác cho tôi ý kiến ngoài lề men vi sinh với con tôm xí! Vốn là hôm qua hôm kia, tôi thấy topic này đã muốn reply vào rồi! Nhưng nghĩ đi nghĩ lại... thôi thì lặng im cho nó khỏi nhọc thân. Tính mình hay nói thẳng, đôi khi nói thẳng thì ghim vào lòng nhau những vết khó phai mờ.

Hôm nay, 1 là nương theo cái ý này của bác Thuy-canh "Tui cố gắng đeo theo Topic nầy cũng chỉ mong học thêm được chút nào hay chút nấy." 2 là tôi thấy dăm cái nick tung hứng cho nhau nên ... cầm lòng không đặng.

Nếu nội dung, ý tứ có làm các bác khó chịu thì tôi xin cáo lỗi trước.

1- Ngành thủy sản ko phải việc tôi biết, nên tôi cũng muốn thông qua lời các bác mà nhặt câu rơi, từ vãi 1 chút. Vd như "men vi sinh" ứng dụng nhiều trong các ngành khác, ko chỉ Thủy Sản, nên hy vọng qua topic này biết đâu có cái zi le lói. Kết qua hơn 30 cái comment có mở ra, giảng giải gì cho "men vi sinh" ko? Cho đến lúc này, có 653 lượt xem, vậy trong 653 lượt xem ấy có mở ra, giảng giải gì cho "men vi sinh" ko :mellow:. Vậy trong 653 lượt xem, hàng trăm lượt người xem qua họ nghĩ zi? Hà hà, họ nghĩ như bác Thủy-canh comment như trên ấy, và tôi cũng nghĩ như thế!
À, các bác đừng nghĩ tôi cường điệu phóng to, xé bự. Tôi thấy trước mắt, thắc mắc 1 tẹo vậy thôi!
------------------------------------------------
2- Bác Tám lúa phải hôn? Hồi nãy ngồi chờ ấm nước sôi, pha tí trà tính nghĩ nghĩ viết sao cho mọi ng dễ tiếp thu. Mà thôi, nghĩ sao gõ vậy cho nó nhẹ óc!

Một loạt những nick trên vd như ngannghia, thinhvuong, tutraigiam... là của bác Tám phải hôn? Từ lúc bác mới tham gia diễn đàn Agriviet với nickname liemtran308 đến nay cũng kha khá lâu rồi, nickname ấy vừa dễ nhớ, lại lịch lãm sao bác lại ko dùng nữa uổng quá vậy?
Thông qua việc bác tạo thêm mấy nick, tôi cũng mừng là bác vẫn khỏe, vẫn còn giàu nhiệt huyết lắm lắm. Nhớ ngày trước, gõ bài trao đổi với bác mệt nhưng mà zui, nếu ko có các "vụ" mà bác làm tâm điểm thì hóa ra cái diễn đàn nó bùn hiu.
---------------
Bạn tutraigiam,
Bạn đọc lại bài bạn xem, rồi xin mau sửa lại. Nếu bạn vẫn nhất quyết giữ cách phát-biểu nầy thì :
- Tui rất xấu hổ có người cùng quê có lối phát-biểu trên,
- Xin BQT xem lại.
Chuyện này BQT đã nói nhìu, lúc cháu còn mang nick S.mod từ lúc nảo lúc nào cũng đã gõ nhiều. Nên bài trên, tự dưng làm biếng gõ ... nên chắc BQT cũng zay (?! Mình đoán đại như vậy :lol:). Đúng sai thế nào thì mọi ng tự có công luận! Cháu lười mổ ra, nhọc!
---------------

Trao đổi 1 tí với anh exiter:
Tôi cứ lần lựa ko biết có nên gõ ra hay ko, nếu ko gõ ra thì cảm thấy ko an lòng. Tôi nghĩ sao nói vậy, ko có ý lên lớp anh hay điều gì tương tự.

Từ lúc thành lập 4rum, box Thủy sản vốn vẫn khá mờ nhạt so với box Chăn Nuôi, Trồng Trọt và Cây Cảnh. Lý do khách quan là lượng tv đổ về các box ấy nhiều. Lý do chủ quan vì box Thủy Sản thiếu người có hiểu biết về Thủy Sản tham gia BQT. Anh tham gia 4rum cũng gần 1 lượt thời điểm với tôi, anh cũng biết là KTD chuyên môn về nông học trồng trọt, Giang tôi thì chăn nuôi heo nghiệp dư :wub: . Tuy vẫn luôn muốn làm điều gì đó... nhưng ... không đc :mellow:.

Thời gian khoảng nửa năm nay (chính xác thời gian thì ko nhớ nổi) có bác NguyenHungDung, bác maquemau và cả anh exiter là những ng làm việc, nuôi trồng thủy sản tham gia vào các vị trí quan trọng trong lòng các thành viên 4rum. Đó là tín hiệu mừng cho box Thủy Sản. Ở VN ta, ng dân nuôi trồng thủy sản là rất nhiều. Tôn chỉ của 4rum ta là giúp ích cho ng nông dân, thế nên bỏ trống box Thủy Sản là đáng tiếc.

Tôi hiểu, các box chuyên đề về Kiến Thức Kỹ Thuật, để phát triển xây dựng theo tính giúp ích thực tiễn là rất khó! Mong mọi ng có hiểu biết thì chung tay góp nhặt, ai có thắc mắc thì đem ra thảo luận. Vậy, diễn đàn mới vui, mới có nhiều điều bổ ích.

Tôi hiểu, anh mang nick mod, trong việc gửi bài reply có nhiều bó buộc. Dễ làm tâm điểm bị xuyên tạc.

Làm mod ở Agriviet do lượng tv nhiều độ tuổi, nhiều thành phần phân bố... và vv... nên ko muốn đụng chạm. Ko phải sợ cái zi, mà bớt phiền cho khỏe thôi. Nhưng đôi khi chúng ta phải có bàn tay sắt, lược bỏ những cái zi ko đi theo tôn chỉ diễn đàn chúng ta. Bóp chặt cái zi tự phát 1 cách xa rời quần chúng, xa rời thực tế.
Dù cách giải quyết của anh và tv BQT đúng hay chưa chuẩn thì chúng tôi, những tv theo 4rum trong thời gian qua vẫn ủng hộ anh.

Đúng hay chưa đúng chỉ cách nhau một lằn ranh mong manh, quan trong là động cơ có tính thiện chí hay ko?
Nên nếu xuất phát hành vi-phát biểu thiếu thiện chí thì dù có đúng, thì trong mắt tôi cũng vô nghĩa. Lúc ấy cần sự cương quyết, cần bàn tay sắt!
Tôi hiểu, anh còn công việc, còn gia đình, anh cũng ko rảnh rang zi!

Chúc mọi người ngon giấc nhé! Thân ái chào tất cả!

Last edited by a moderator:
Cái topic này tình cảnh hệt như trên 1 bàn nhậu: chuyện phiếm, đùa cợt, châm chọc, chỉ trích, khích bác, bôi nhọ và ...chửi thề. Cái chủ đề chính thì chẳng ai nói tới, ai mở miệng hỏi là bị chửi. Thôi thì snakevn có vài lời với 2 bạn lóng983 và hocnuoitom, mong rằng 2 bạn có được chút hỗ trợ gì đó về mặt kiến thức để tự mình giải đáp bài toán mà các bạn đang vấp phải.

@long1983: bạn xem trên gói men vi sinh có hướng dẫn pha 1 kg MVS/ 2lit nước là chính xác hay chưa? Bạn xem kỹ lại như thế nào nhé chứ con số đó thì hơi "ngặt" vì bạn phải biết rằng gói men vi sinh bạn mua dưới dạng bột đó có chứa các chủng vi sinh vật có lợi được gắn trên các chất mang. VSV có kích thước rất nhỏ mà mắt thường của chúng ta không thể nhìn thấy nên bạn sẽ không biết được số lượng các VSV trong đó là bao nhiêu đâu? Khi pha vào nước và thực hiện quá trình lên men ( có sục khí vì đa số các VSV trong men vi sinh dùng trong thủy sản đều thuộc loại hiếu khí) thì VSV sẽ sinh trưởng và tăng số lượng lên theo cấp số nhân , có thể lên đến con số hàng triệu nên việc dùng 1 thể tích 2 lít nước có thể sẽ hạn chế sự sinh trưởng này. Theo snakevn, tốt hơn hết bạn cứ dùng nước dư ra vì nước có dư cũng chẳng ảnh hưởng gì nhưng nếu thiếu thì sẽ kềm hãm quá trình sinh sản cua VSV. Trường hợp này thì thừa vẫn tốt hơn thiếu bạn nhé !

Tiếp tục bàn tới vấn đề bạn thắc mắc là trên gói men vi sinh hướng dẫn định kỳ 15 ngày sử dụng 1 lần. Xin thưa với bạn là cái đó không có sai đâu nhưng…hoàn toàn không chính xác. VSV có tuổi thọ rất ngắn bạn long1983 ah. Có nhiều chủng loại tuổi thọ có thể tính bằng phút đấy. Tuy nhiên ông Trời cũng rất công bằng khi ban hành “Luật Bù Trừ”. Chết sớm thì sẽ đẻ sớm và dễ đẻ. Vì vậy con số 15 ngày trên nhãn của nhà sản xuất không sai vì họ tính cho bạn là với số lượng VSV gốc như thế thì sẽ sản sinh ra 1 lượng VSV đủ dùng trong 15 ngày , tuy nhiên vì họ mang tính chất kinh doanh nên cũng chỉ đưa ra được 1 con số chung chung đúng cho phòng thí nghiệm chứ trong thực tế thì do môi trường ao nuôi ở mỗi nơi mỗi khác ( mức độ ô nhiễm, độ mặn, nhiệt độ…) nên các VSV sẽ sinh sản và tử vong với mức độ hoàn toàn khác nhau. Chưa kể đến việc các VSV có lợi này bị xung đột với hệ VSV bản địa nữa. Con số 15 ngày đó thông thường sẽ phải giảm đi rất nhiều trong thực tế. Và sẽ chẳng có ai có thể phỏng đoán được 1 con số chung nhất cho việc sử dụng định kỳ cho tấc cả các nơi trừ phi họ cho rằng phải đánh men 1lần/ngày. Cách tốt nhất là phải căn cứ vào mức độ ô nhiễm để đưa ra con số định kỳ cho phù hợp với ao nuôi của mình mà thôi.

Vậy căn cứ vào cái gì để phỏng đoán chu kỳ đánh men?
---------------
Ammonia (NH3), nitrite (NO2), H2S và nitrate (NO3) là các sản phẩm phát sinh trong quá trình phân huỷ chất hữu cơ gồm chất thải của cá, xác cá chết và thức ăn thừa. Ba chất đầu rất độc đối với cá nên cần phải duy trì ở nồng độ rất thấp. Các VSV trong men vi sinh sẽ có nhiệm vụ phân giải các hợp chất hữu cơ như thức ăn thừa, phân tôm, xác chết của sinh vật trong ao…, làm cho đáy ao và chất lượng nước tốt hơn. Hạn chế được nguy cơ ô nhiễm hữu cơ. Vì vậy đánh giá mức độ của amonia và H2S trong ao nuôi sẽ quyết định chu kỳ sử dụng men vi sinh cho ao nuôi của nhà bạn. Việc đánh giá mức độ ô nhiễm của 2 chất này thì bạn hỏi thêm các cao thủ trong box thủy sản này nhé.

@hocnuoitom: cho snakevn hỏi bạn 2 câu trước khi trả lời bạn nhé?

- Bạn có coi quảng cáo của Heneiken có một căn hầm ở Thuỵ Sĩ có chứa một loại men, men A. Câu hỏi đặt ra là loại men đó là men gì, vì sao họ phải tốn tiền thuê riêng một két sắt bảo mật trong nhà băng đến như vậy?

- Tại sao các nhà máy bia hàng đầu của VN như bia SG, HN vẫn phải nhập men từ nước ngoài. Tại sao họ không dùng nó để nhân lên rồi dùng dần nhỉ, tội gì phải mua bao nhiêu tiền một ống giống. Giống này sử dụng được tối đa bao nhiêu lần trong các mẻ lên men bia, rượu (lên men bia thì thường được nhiều mẻ hơn)

Bạn cứ từ từ suy nghĩ rồi trả lời cho snakevn về 2 câu hỏi ấy nhé. Còn sau đây thì snakevn có 1 lời khuyên chân tình dành cho bạn là “đừng có ảo tưởng được sở hữu 1 bí kíp của ai đó về việc nhân giống men vi sinh” vì 2 lý do:
- Nếu “bí kíp” đó là có thật thì sẽ không bao giờ đến tay bạn vì đó là “con gà đẻ trứng vàng”. Không ai đem tặng bạn 1 kho tàng như thế đâu.
- Nếu ai đó tặng bạn thì nên xem lại lý do thứ nhất.

Viết về men vi sinh thì có thể sẽ phải viết rất dài và snakevn không có nhiều thời gian để làm chuyện đó. Thôi thì nói ngắn gọn cho bạn dễ hiểu như thế này: men vi sinh hiện nay dùng trong thủy sản không phải là chỉ có 1 chủng loại VSV duy nhất. Thông thường các chế phẩm vi sinh hiện nay được tạo nên từ 3 thành phần:

Thành phần I: là các chủng VK có lợi, có thể tham gia sử dụng và phân hủy các hợp chất hữu cơ (HCHC) như: Bacillus sp., Nitrobacter sp., Nitrosomonas sp., Clostridium sp. , Cellulomonas sp. , Lactobacillus sp. , Streptococcus sp. , Sacharomyces sp. , …

Thành phần II: các loại enzyme hữu cơ, xúc tác cho quá trình phân hủy của các vi sinh vật như: Protease, Lypase, Amyllase, Chitinnase…

Thành phần III: các chất dinh dưỡng sinh học để kích hoạt sinh trưởng ban đầu của hệ vi khuẩn có lợi.

Một số ít CPVS chỉ có hỗn hợp một số enzyme như Protease, Lypase, Amyllase, Chitinnase…
Từ thành phần trên ta có thể thấy rằng việc nuôi cấy toàn bộ các chủng VSV trong gói men vi sinh không phải là chuyện đơn giản. Môi trường nuôi cấy đó chính là bí mật công nghệ mà không dễ gì thực hiện được với chi phí thấp như bạn mong muốn đâu. Snakevn có đọc ở đâu đó trong box thủy sản này rằng có người dùng mật rỉ + bột đậu nành để tạo môi trường nuôi cấy cho men vi sinh ở dưới ao nhưng điều đó không thể duy trì sự sinh sản của các VSV trên lâu dài được bạn àh. Nếu bạn chú ý kỹ thì trong thành phần của gói men vi sinh có cả các enzym chính là các chất xúc tác để phân hủy các HCHC phức tạp thành đơn giản và từ đó các VSV sẽ tham gia quá trình phân giải các HCHC đơn giản này. Vậy với mật rỉ và bột đậu nành thì cho dù bạn có sục khí oxy đến 80 đời cũng không tạo ra được các enzym như đã nêu trên. Lúc này cái men bạn ủ ra vẫn sẽ không có tác dụng tốt bằng gói men BZT của tụi Mỹ. Chưa kể là trong quá trình bạn ủ như thế sẽ có 1 sớ VSV lạ xâm nhập vào và thế là có cái mùi hôi như bạn đã từng làm. Vậy 1 lời khuyên chân tình là bạn nên phối hợp nhiều phương pháp như pp cơ lý ( lắng, lọc, thay nước, kiểm soát thức ăn thừa…) với việc sử dụng men vi sinh nhằm hạn chế bớt giá thành chứ đừng quá ảo vọng về 1 “bí kíp” nào đó. Khi nào có dịp snakevn sẽ tiếp tục quay lại bàn sâu với bạn hơn về con men vi sinh này nhé. Bạn cố gắng tìm hiểu đi, hiện nay có rất nhiều người học về cong nghệ sinh học và họ hiểu khá sâu về VSV . Chúc bạn thành công trong việc nuôi tôm.

Snakevn viết comment này khá vội và không có thời gian xem lại nên chắc chắn sẽ có nhiều sai sót. Mong rằng có ai đó thấy sai sót thì giúp snakevn hoàn chỉnh comment này.

tôi đồng ý với cách lý giải của bạn snakevn.theo tôi như thế là hợp lý
tôi thì dở về tài liệu với các con số nhìn sổ sách hay nhức đầu nên ít có ghi chép...
cho tôi góp ý -1 bịt men vi sinh 100gr bạn pha 20 lít nước (nhớ phải sục khí liên tục)
-thời gian đánh định kỳ tùy mức độ ô nhiểm từ 3 đến 5 ngày

Thưa bạn snakevn, chào làm quen bạn,
Hết sức cám ơn bài học của bạn. Tui chỉ đủ sức để làm các việc "lắng lọc, thay nước, kiểm-soát thức ăn thừa...", nên bài trên của bạn đã tóm gọn cho tôi cả một chân trời... Vậy, lúc nào có thể được, xin bạn vui lòng dành cho chúng tôi thêm ít thì giờ.
Tôi xin tóm lại các điều tôi hiểu về bài trên của bạn :
- Sông rạch, ao hồ có khả-năng tự thanh-lọc.
- Khả-năng nầy có được là do các phân-hóa-tố (enzymes) và các loại vi-sinh.
- Các loại VSV có đặc-tính riêng của chúng.
- Các công-ty Men VS lựa chọn loại SV tốt nhất cho mục-đích thanh-lọc nước để nuôi + bán, để thanh-lọc một ao nuôi, là mức ô-nhiễm cao gấp trăm lần ngoài thiên-nhiên.
- Chúng ta, người mua men VS về nuôi Thủy-sản, nên hiểu rõ để xử-dụng sao cho hiệu-quả.
Thưa bạn, tôi hiểu vậy có đúng không, xin bạn cho vài lời.
Thân.

Thưa bạn snakevn, chào làm quen bạn,
Hết sức cám ơn bài học của bạn. Tui chỉ đủ sức để làm các việc "lắng lọc, thay nước, kiểm-soát thức ăn thừa...", nên bài trên của bạn đã tóm gọn cho tôi cả một chân trời... Vậy, lúc nào có thể được, xin bạn vui lòng dành cho chúng tôi thêm ít thì giờ.
Tôi xin tóm lại các điều tôi hiểu về bài trên của bạn :
- Sông rạch, ao hồ có khả-năng tự thanh-lọc.
- Khả-năng nầy có được là do các phân-hóa-tố (enzymes) và các loại vi-sinh.
- Các loại VSV có đặc-tính riêng của chúng.
- Các công-ty Men VS lựa chọn loại SV tốt nhất cho mục-đích thanh-lọc nước để nuôi + bán, để thanh-lọc một ao nuôi, là mức ô-nhiễm cao gấp trăm lần ngoài thiên-nhiên.
- Chúng ta, người mua men VS về nuôi Thủy-sản, nên hiểu rõ để xử-dụng sao cho hiệu-quả.
Thưa bạn, tôi hiểu vậy có đúng không, xin bạn cho vài lời.
Thân.

Bác thuycanh túm bài gọn quá, tiếp thu nhanh.:5^:

Thời biểu nhiễu-nhương, chúng ta phải ép mình theo để sống còn. Nhưng trên một Diễn-đàn như thế nầy, một mình ngồi trước bàn-phiếm, chúng ta cần minh-bạch với chính mình.
Tui cố gắng đeo theo Topic nầy cũng chỉ mong học thêm được chút nào hay chút nấy. Vậy mà càng ngày càng thấy trao đổi càng bóng gió một cách hết sức trẻ con! Để làm gì? Nếu chẳng phải là để bôi bẩn chính mình?
Mệt quá!

Một chủ đề nghiêm túc, đề nghị trao đổi nghiêm túc. Dùng những lời lẽ tào lao quăng lên đây để thể hiện mình hay là bôi bẩn mình? chắc ai cũng rõ.

Cám ơn anh Thuy_canh, Trường Giang và nhất là bạn snakevn đã giải phóng cho chủ đề.

Cái topic này tình cảnh hệt như trên 1 bàn nhậu: chuyện phiếm, đùa cợt, châm chọc, chỉ trích, khích bác, bôi nhọ và ...chửi thề. Cái chủ đề chính thì chẳng ai nói tới, ai mở miệng hỏi là bị chửi. Thôi thì snakevn có vài lời với 2 bạn lóng983 và hocnuoitom, mong rằng 2 bạn có được chút hỗ trợ gì đó về mặt kiến thức để tự mình giải đáp bài toán mà các bạn đang vấp phải.

@long1983: bạn xem trên gói men vi sinh có hướng dẫn pha 1 kg MVS/ 2lit nước là chính xác hay chưa? Bạn xem kỹ lại như thế nào nhé chứ con số đó thì hơi "ngặt" vì bạn phải biết rằng gói men vi sinh bạn mua dưới dạng bột đó có chứa các chủng vi sinh vật có lợi được gắn trên các chất mang. VSV có kích thước rất nhỏ mà mắt thường của chúng ta không thể nhìn thấy nên bạn sẽ không biết được số lượng các VSV trong đó là bao nhiêu đâu? Khi pha vào nước và thực hiện quá trình lên men ( có sục khí vì đa số các VSV trong men vi sinh dùng trong thủy sản đều thuộc loại hiếu khí) thì VSV sẽ sinh trưởng và tăng số lượng lên theo cấp số nhân , có thể lên đến con số hàng triệu nên việc dùng 1 thể tích 2 lít nước có thể sẽ hạn chế sự sinh trưởng này. Theo snakevn, tốt hơn hết bạn cứ dùng nước dư ra vì nước có dư cũng chẳng ảnh hưởng gì nhưng nếu thiếu thì sẽ kềm hãm quá trình sinh sản cua VSV. Trường hợp này thì thừa vẫn tốt hơn thiếu bạn nhé !

Tiếp tục bàn tới vấn đề bạn thắc mắc là trên gói men vi sinh hướng dẫn định kỳ 15 ngày sử dụng 1 lần. Xin thưa với bạn là cái đó không có sai đâu nhưng…hoàn toàn không chính xác. VSV có tuổi thọ rất ngắn bạn long1983 ah. Có nhiều chủng loại tuổi thọ có thể tính bằng phút đấy. Tuy nhiên ông Trời cũng rất công bằng khi ban hành “Luật Bù Trừ”. Chết sớm thì sẽ đẻ sớm và dễ đẻ. Vì vậy con số 15 ngày trên nhãn của nhà sản xuất không sai vì họ tính cho bạn là với số lượng VSV gốc như thế thì sẽ sản sinh ra 1 lượng VSV đủ dùng trong 15 ngày , tuy nhiên vì họ mang tính chất kinh doanh nên cũng chỉ đưa ra được 1 con số chung chung đúng cho phòng thí nghiệm chứ trong thực tế thì do môi trường ao nuôi ở mỗi nơi mỗi khác ( mức độ ô nhiễm, độ mặn, nhiệt độ…) nên các VSV sẽ sinh sản và tử vong với mức độ hoàn toàn khác nhau. Chưa kể đến việc các VSV có lợi này bị xung đột với hệ VSV bản địa nữa. Con số 15 ngày đó thông thường sẽ phải giảm đi rất nhiều trong thực tế. Và sẽ chẳng có ai có thể phỏng đoán được 1 con số chung nhất cho việc sử dụng định kỳ cho tấc cả các nơi trừ phi họ cho rằng phải đánh men 1lần/ngày. Cách tốt nhất là phải căn cứ vào mức độ ô nhiễm để đưa ra con số định kỳ cho phù hợp với ao nuôi của mình mà thôi.

Vậy căn cứ vào cái gì để phỏng đoán chu kỳ đánh men?
---------------
Ammonia (NH3), nitrite (NO2), H2S và nitrate (NO3) là các sản phẩm phát sinh trong quá trình phân huỷ chất hữu cơ gồm chất thải của cá, xác cá chết và thức ăn thừa. Ba chất đầu rất độc đối với cá nên cần phải duy trì ở nồng độ rất thấp. Các VSV trong men vi sinh sẽ có nhiệm vụ phân giải các hợp chất hữu cơ như thức ăn thừa, phân tôm, xác chết của sinh vật trong ao…, làm cho đáy ao và chất lượng nước tốt hơn. Hạn chế được nguy cơ ô nhiễm hữu cơ. Vì vậy đánh giá mức độ của amonia và H2S trong ao nuôi sẽ quyết định chu kỳ sử dụng men vi sinh cho ao nuôi của nhà bạn. Việc đánh giá mức độ ô nhiễm của 2 chất này thì bạn hỏi thêm các cao thủ trong box thủy sản này nhé.

@hocnuoitom: cho snakevn hỏi bạn 2 câu trước khi trả lời bạn nhé?

- Bạn có coi quảng cáo của Heneiken có một căn hầm ở Thuỵ Sĩ có chứa một loại men, men A. Câu hỏi đặt ra là loại men đó là men gì, vì sao họ phải tốn tiền thuê riêng một két sắt bảo mật trong nhà băng đến như vậy?

- Tại sao các nhà máy bia hàng đầu của VN như bia SG, HN vẫn phải nhập men từ nước ngoài. Tại sao họ không dùng nó để nhân lên rồi dùng dần nhỉ, tội gì phải mua bao nhiêu tiền một ống giống. Giống này sử dụng được tối đa bao nhiêu lần trong các mẻ lên men bia, rượu (lên men bia thì thường được nhiều mẻ hơn)

Bạn cứ từ từ suy nghĩ rồi trả lời cho snakevn về 2 câu hỏi ấy nhé. Còn sau đây thì snakevn có 1 lời khuyên chân tình dành cho bạn là “đừng có ảo tưởng được sở hữu 1 bí kíp của ai đó về việc nhân giống men vi sinh” vì 2 lý do:
- Nếu “bí kíp” đó là có thật thì sẽ không bao giờ đến tay bạn vì đó là “con gà đẻ trứng vàng”. Không ai đem tặng bạn 1 kho tàng như thế đâu.

Viết về men vi sinh thì có thể sẽ phải viết rất dài và snakevn không có nhiều thời gian để làm chuyện đó. Thôi thì nói ngắn gọn cho bạn dễ hiểu như thế này: men vi sinh hiện nay dùng trong thủy sản không phải là chỉ có 1 chủng loại VSV duy nhất. Thông thường các chế phẩm vi sinh hiện nay được tạo nên từ 3 thành phần:

Thành phần I: là các chủng VK có lợi, có thể tham gia sử dụng và phân hủy các hợp chất hữu cơ (HCHC) như: Bacillus sp., Nitrobacter sp., Nitrosomonas sp., Clostridium sp. , Cellulomonas sp. , Lactobacillus sp. , Streptococcus sp. , Sacharomyces sp. , …

Thành phần II: các loại enzyme hữu cơ, xúc tác cho quá trình phân hủy của các vi sinh vật như: Protease, Lypase, Amyllase, Chitinnase…

Thành phần III: các chất dinh dưỡng sinh học để kích hoạt sinh trưởng ban đầu của hệ vi khuẩn có lợi.

Một số ít CPVS chỉ có hỗn hợp một số enzyme như Protease, Lypase, Amyllase, Chitinnase…
Từ thành phần trên ta có thể thấy rằng việc nuôi cấy toàn bộ các chủng VSV trong gói men vi sinh không phải là chuyện đơn giản. Môi trường nuôi cấy đó chính là bí mật công nghệ mà không dễ gì thực hiện được với chi phí thấp như bạn mong muốn đâu. Snakevn có đọc ở đâu đó trong box thủy sản này rằng có người dùng mật rỉ + bột đậu nành để tạo môi trường nuôi cấy cho men vi sinh ở dưới ao nhưng điều đó không thể duy trì sự sinh sản của các VSV trên lâu dài được bạn àh. Nếu bạn chú ý kỹ thì trong thành phần của gói men vi sinh có cả các enzym chính là các chất xúc tác để phân hủy các HCHC phức tạp thành đơn giản và từ đó các VSV sẽ tham gia quá trình phân giải các HCHC đơn giản này. Vậy với mật rỉ và bột đậu nành thì cho dù bạn có sục khí oxy đến 80 đời cũng không tạo ra được các enzym như đã nêu trên. Lúc này cái men bạn ủ ra vẫn sẽ không có tác dụng tốt bằng gói men BZT của tụi Mỹ. Chưa kể là trong quá trình bạn ủ như thế sẽ có 1 sớ VSV lạ xâm nhập vào và thế là có cái mùi hôi như bạn đã từng làm. Vậy 1 lời khuyên chân tình là bạn nên phối hợp nhiều phương pháp như pp cơ lý ( lắng, lọc, thay nước, kiểm soát thức ăn thừa…) với việc sử dụng men vi sinh nhằm hạn chế bớt giá thành chứ đừng quá ảo vọng về 1 “bí kíp” nào đó. Khi nào có dịp snakevn sẽ tiếp tục quay lại bàn sâu với bạn hơn về con men vi sinh này nhé. Bạn cố gắng tìm hiểu đi, hiện nay có rất nhiều người học về cong nghệ sinh học và họ hiểu khá sâu về VSV . Chúc bạn thành công trong việc nuôi tôm.

Snakevn viết comment này khá vội và không có thời gian xem lại nên chắc chắn sẽ có nhiều sai sót. Mong rằng có ai đó thấy sai sót thì giúp snakevn hoàn chỉnh comment này.

Nhìn qua nhìn lại thấy cái níc của bác Snakevn, không biết bác du học nước nào, nước Mỹ, nước Anh hay South Africa (Phi Châu), bác về nước là bác đạp ngay vết xe đổ của henrythái:
"Bạn cứ từ từ suy nghĩ rồi trả lời cho snakevn về 2 câu hỏi ấy nhé. Còn sau đây thì snakevn có 1 lời khuyên chân tình dành cho bạn là “đừng có ảo tưởng được sở hữu 1 bí kíp của ai đó về việc nhân giống men vi sinh” vì 2 lý do:
.......với việc sử dụng men vi sinh nhằm hạn chế bớt giá thành chứ đừng quá ảo vọng về 1 “bí kíp” nào đó."
1) Bác có thấy Bí kíp đó chưa?
3) Bác đọc được bí kíp đó chưa?
4) Bác tiếp xúc với chủ nhân của bí kíp đó chưa?
5) Bác biết chủ nhân của bí kíp đó là người như thế nào?
6) Bác có biết chủ nhân bí kíp đó, có cho hay không cho 1 ai và vẫn còn giữ (kê dưới đít ngồi)?
7) Chủ nhân của bí kíp mồi lần cho ai thì phải có bổn phận báo cáo cho bác biết ah?

7 điều nên trên bác hoàn toàn mù tịt, bác từ nước NGOẠI về đến nước NỘI , rồi phùn mang trợn trắng phun văng nước bọt thơm tho của trời Tây hay Mọi Phi Châu gì đó, bác học được những thứ hay ho giả tưởng nầy bác mang về từ trời Tây hay Mọi Phi Châu để cho thứ dân thượng đẳng cao cấp học hỏi, cám ơn hoan nghênh bác.

==============
Bác đưa ra những kí hiệu để cho những người TRÍ THỨC THƯỢNG ĐẲNG CAO CẤP học hỏi như là: Ammonia (NH3), nitrite (NO2), H2S và nitrate (NO3)

Còn như cái tầng lớp KÉM TRÌNH ĐỘ HẠ ĐẲNG như Tám Lúa liemtran308 và các nông dân miệt vườn, họ dâu cần biết các thứ kí hiệu quái đó làm gì?

Bác có chiếc xe:

1) Bác mua xăng về đổ cho xe nó chạy
2) Bác mua dầu thay nhớt máy cho bền

Ở đây thay vì bác mua xăng, bác mua con men dọn dẹp dáy ao, khi bác mua xăng chạy bác có nghiên cứu:

1) Xăng làm băng chất gì?

2) Khi đốt cháy nó thải ra cái gì?

Bác có cần tiêm hiểu hay không hay là các kỷ Sư dầu hoả họ đã làm hết rồi ...còn Ammonia (NH3), nitrite (NO2), H2S và nitrate (NO3), có các nhà sinh học họ nghiên cứu rồi, các bác tìm hiểu làm chi?

Ỏ đây thay vì bác mua dầu, thì bác mua men vi sinh tiêu hoá như 1 vài loại dưới đây:

- Lactobacillus acidophilus
- Lactobactillus amylovorus
- Lactobacillus casei

Nhiệm vụ của những con vi sinh nầy bài tiết ra các chất acid và các enzyme, các enzyme mới xúc tác lên thức ăn (phân hoá thức ăn), giống như khi mình uống sữa có chất canxi (vôi) thì phải cần Vitamin "D" xúc tác lên canxi, từ đó cơ thể người hoặc con vật mới hấp thụ được chất VÔI.

Nói túm lại những kẻ THƯỜNG DÂN HẠ ĐẲNG, chì cần mua 2 loại men vi sinh:

1) Men vi sinh dọn dẹp đáy ao, định kỳ 3-5 ngày lần.
2) Men vi sinh tiêu hoá đinh kỳ 3 ngày 1 lần

Các bác THƯỜNG DÂN HẠ ĐẲNG cứ làm 2 điều nêu trên là xong, để đầu óc thảnh thơi chiều còn đi nhậu.

Còn ba cái kí hiệu Ammonia (NH3), nitrite (NO2), H2S và nitrate (NO3) và các dòng nen vi sinh lắc túc, lắt tuýt, lắc đít gì đó thì để cho quan thầy THƯỢNG ĐẲNG NGÂM CỨU.

Snakevn viết tràng giang đại hải vậy mà bác thuy-canh chỉ cần có vài cái gạch đầu dòng đã có thể thu gom toàn bộ ý thì quả thật là snakevn cảm thấy hổ thẹn cho cách hành văn của mình. Rất vui vì bác đã quan tâm ! Hôm nay lại có chút thời gian rãnh rỗi nên snakevn tranh thủ viết thêm vài dòng gửi bạn hocnuoitom

Vi sinh vật vốn đã nhỏ tới mức mình không thể nhìn thấy bằng mắt thường nên việc đánh giá chúng tồn tại với mật độ như thế nào trong ao cá, vuông tôm vốn cũng chẳng phải chuyện dễ dàng gì. Điều kiện chăn nuôi ở VN còn nhiều thiếu thốn do người nông dân mình không đủ vốn đầu tư trang thiết bị đo kiểm nên theo snakevn thì nếu đã rơi vào hoàn cảnh khó khăn như vậy thì việc chúng ta hiểu rõ bản chất của vi sinh vật là điều rất tốt vì từ lý thuyết đó chúng ta có thể tìm ra những phương pháp đơn giản hơn để sử dụng con men vi sinh sao cho có hiệu quả. Dĩ nhiên là với những phương pháp đơn giản chúng ta nghĩ ra thì hiệu quả sẽ không đạt được tối ưu như trong phòng thí nghiệm nhưng dù gì đi nữa thì những việc đó vẫn giúp chúng ta giảm được chi phí trong sản xuất. Như vậy thì cũng đã là 1 điều tốt rồi cho nên snake sẽ cố gắng viết thêm chút kiến thức nhỏ nữa cho bạn tham khảo. Những điều snakevn đã viết trong comment trước và bây giờ có thể sẽ chẳng giúp ích gì được cho những người đã am hiểu về VSV nhưng snakevn hy vọng sẽ giúp cho những ai chưa từng có dịp tham khảo về vần đề này 1 khái niệm cơ bản.

Đầu tiên snakevn muốn hocnuoitom có thể nói rõ hơn về việc bạn thực hiện quá trình ủ men như thế nào không? Nguyên liệu bạn dùng làm môi trường trong quá trình ủ là gì? Liều lượng ra sao?
Bây giờ snakevn sẽ nói sơ qua về quy trình ủ men và đi vào từng công đoạn cho bạn dễ hình dung nhé:

- Một quy trình ủ men thông thường sẽ gồm các công đoạn sau:

1/ Nguồn giống: bạn mua 1 gói men vi sinh về để làm giống nhé. Lưu ý tuy rằng không phải thương hiệu nào cũng như nhau về chất lượng đâu nhé. Con giống của bạn có khỏe mạnh hay không cũng là 1 yếu tố rất quan trọng đó.

2/ Nhân giống cấp 1,2,3 : bạn có thể bỏ qua công đoạn này vì thường chỉ có những nhà máy lớn họ mới làm điều này để tránh hiện tượng hư hỏng trong quá trình lên men gây thiệt hại kinh tế. Công đoạn này thực chất chỉ là việc nhân giống các VSV trong 1 điều kiện nghiêm ngặt hơn khi sản xuất đại trà nhằm đảm bảo độ tin cậy cao cho công đoạn sản xuất lớn.

3/ Tạo môi trường: VSV là 1 thực thể sống nên cái chuyện nó cần có cái ăn, chỗ ở âu cũng là lẽ thường tình. Môi trường chính là nơi chứa các chất dinh dưỡng và các điều kiện thích hợp để cho VSV hoạt động, sinh trưởng và phát triển. Vậy môi trường như thế nào là phù hợp để ta có thể nuôi cùng một lúc nhiều chủng VSV?

Mỗi loại VSV đều có sự khác biệt về dinh dưỡng và điều kiện sống. Tuy nhiên môi trường nuôi cấy nào cũng phải đảm bảo cung cấp tối thiểu các thành phần C, H, O, N cho sự phát triển của vi sinh vật. Dựa vào đặc tính này cùng với tiêu chí chất lượng “ tạm chấp nhận” mà ta đặt ra ngay từ đầu, ta có thể thiết kế 1 môi trường dùng chung cho các loại VSV trong gói men vi sinh.

Môi trường sẽ gồm những tác nhân sau:

- Nguồn dinh dưỡng. VSV cũng như các sinh vật khác. Nó cũng cần các nguyên tố đa lượng, vi lượng , các vitamine… để sống và phát triển. Tuy nhiên trong lên men công nghiệp cũng có chỗ khác biệt, người ta không bổ sung nguyên tố vi lượng vào quá trình lên men dưới dạng dung dịch tinh khiết mà bổ sung phối hợp với các nguyên tố đa lượng dưới dạng hợp chất ( mật rỉ, cao ngô, gạo…). Thông thường các hợp chất này chứa một lượng nguyên tố vi lượng cần thiết cho VSV.
Nguồn cung cấp Carbon: bạn có thể dùng mật rỉ đường. Rỉ đường có thể nói là 1 hỗn hợp khá phức tạp vì ngoài hàm lượng đường còn chứa các hợp chất có nitrogen, các vitamine , các hợp chất vô cơ và một số vi sinh vật tạp nhiễm bất lợi. Vì vậy bạn cfa62n khử trùng mật rỉ trước khi sử dụng.
Lưu ý trong rỉ đường còn có 1 số chất như SO2, hydroxylmetylfurfuro có tác dụng kềm hãm sinh trưởng của VSV khi dùng với nồng độ cao.
Nguồn cung cấp Nito : có thể dùng bột đậu nành ( tốt nhất là bột đậu nành sau khi ép lấy dầu) hoặc cao ngô, bánh dầu, nước mắm hoặc nước tương cũng được.
Khoáng chất: rất cần thiết cho VSV sinh trưởng. Trong công nghiệp người ta đặc biệt chú trọng đến Phospho ( P). P có thể cung cấp cho VSV dưới dạng bột đậu, bột bắp hay bã rượu. Các nguyên tố khác như Mg, Na, Fe có thể không cần bổ sung trực tiếp vì có thể trong nước bạn dùng để pha cũng đã có các nguyên tố này rồi.
Vitamine: nếu bạn đã dùng rỉ đường thì không cần bổ sung vitamine trực tiếp vì trong rỉ đường đã có rồi.

- Nhiệt độ: khoảng 26- 28 độ C

- pH = 6- 6.5 . Bạn có thể dùng amoniac hoặc ure để điều chỉnh pH.

- Khuấy nhẹ và sục khí liên tục để cung cấp oxy

- Thời gian ủ khoảng 72 giờ

Tóm lại bạn thử pha 1 môi trường như sau dùng cho việc nhân giống 1kg men vi sinh :
- Nước ( nhớ lưu ý phải xả clorine trước khi dùng bạn nhé)
- Mật rỉ = 2% -4 %
- Bột đậu nành = 1 %
- NPK hoặc Super phosphat = 4g/l

4/ Lên men : công đoạn này là quá trình ủ theo đúng nhiệt độ, pH, khuấy đảo và sục khí trong vòng 72 giờ. Trong công đoạn này, VSV sẽ sinh trưởng và sinh sản bằng hình thức tự phân.

5/

Nếu bạn thực hiện mà đạt như hình này thì đã thành công rồi. Lúc này muốn thử xem tác dụng của chế phẩm như thế nào thì bạn cứ việc múc 1 thau nước trong ao cá của bạn ( lấy nước tầng đáy ) rồi cho chế phẩm này vào. Sau 1 ngày mà thấy nước trong thì có thể yên tâm quánh xuống ao rồi đó. Và nhớ rằng chất lượng không thể nào so sánh được với các nhãn hiệu danh tiếng đâu nhé và càng không bao giờ có thể nhân sinh khối nhiều lần từ giống lấy trong mẻ ủ này. Kiến thức về con men vi sinh của snakevn chỉ ở ngưỡng trường làng nên chỉ có thể góp ý với bạn vài điều nhỏ nhặt. Hy vọng bạn sẽ sử dụng được chút nào đó cho việc ủ men của bạn.
---------------
@ sinhkhoi , ngannghia,thinhvuong,liemtran308 : sao không dùng một nick liemtran308 mà việc gì bác lại thay đổi nick làm chi vậy? Ngôn ngữ không giấu nổi bản tính. Bác có thay đổi 100 cái nick đi nữa thì bản chất của bác vẫn không thay đổi. Snakevn không muốn đôi co với bác làm gì. Snakevn lên đây là để trao đổi học thuật với mọi người và từ đó tăng cường kiến thức của mình chứ không phải để đôi co với bác và càng không phải chỉ trích ai cả. Vậy bác liemtran308 nhé ! Đừng bao giờ pm cho snakevn như hôm qua nhé vì snakevn không rãnh trả lời những cái thư có nội dung như vậy đâu. Chuyện bí kíp gì đó của bác snakevn không quan tâm đâu. Bác cứ giữ lấy mà dùng. Nghe nói bác cũng tặng cho nhiều người rồi. Cứ để họ so sánh và nhận xét. Snakevn không đi sâu vào chuyện riêng của bác.

Và khi bác không nói về chuyện cá nhân thì snakevn sẽ hầu chuyện bác:
- Tại sao bác có thể biết rằng con men vi sinh bài tiết ra chất acid và enzym làm phân hủy thức ăn? Bác đã từng nói cần gì phải biết xăng nó thải ra cái gì thì bác cần biết con vi sinh thải ra cái gì để làm chi vậy bác?

- Men vi sinh dọn dẹp đáy ao vậy nó có dọn dẹp những chất lơ lững trong ao không huh bác? Định kỳ 3-5 ngày bác đánh 1 lần là căn cứ trên cơ sở nào hay đánh hú họa theo kiểu may nhờ rủi chịu?

Chờ bác trả lời !

Cám ơn bạn snakevn rất nhiều,
Bạn chỉ-dẫn hết sức rõ-ràng, khúc-chiết. Nhìn hình của bạn tui nhớ lại lúc trước, lâu lắm rồi, tui làm phòng kiếng, đèn cồn, dĩa petri-petri làm meo nấm... rát cả da mặt! Lơ-đểnh 1 chút là bị nhiễm khuẫn hay bào-tử lạ, mà trình-độ chưa tới nên làm 10 dĩa là phải bị hư một nửa.
Bài chỉ-dẫn trên của bạn tui sẽ ghi nhớ, để khi thuận-tiện... lại mày mò! Tui chỉ làm những cái đơn-giản về nhân giống vi-sinh trong trồng-trọt thôi. Dễ hơn vi-sinh nuôi thủy-sản ngàn lần. Chúng cũng là sinh-vật, cũng cần ăn, cần thở.
Chúc bạn vui. Lần nữa, cám ơn bạn.

Thế mới biết tại sao cần phải có tướng lĩnh các bác nhĩ. Chứ ai cũng muốn làm thầy hết thì lấy đâu ra học trò cho thầy dạy bây giờ. Không lẽ lúc này thầy mất dạy.
Em thiết nghĩ mình biết nhưng có nhiều người còn biết nhiều hơn, nên cần thẳng thắng và cởi mở hơn thì chắc là mình sẽ có nhiều hơn gấp đôi kiến thức mà mình có được.
Em rất quan tâm đến đề tài này. Rất mong học được nhiều điều bổ ích từ đây.
Chúc cho tương lai tốt đẹp!

Thế mới biết tại sao cần phải có tướng lĩnh các bác nhĩ. Chứ ai cũng muốn làm thầy hết thì lấy đâu ra học trò cho thầy dạy bây giờ. Không lẽ lúc này thầy mất dạy.
Em thiết nghĩ mình biết nhưng có nhiều người còn biết nhiều hơn, nên cần thẳng thắng và cởi mở hơn thì chắc là mình sẽ có nhiều hơn gấp đôi kiến thức mà mình có được.
Em rất quan tâm đến đề tài này. Rất mong học được nhiều điều bổ ích từ đây.
Chúc cho tương lai tốt đẹp!
Hay a bạn tuongsinh, bắt tay 1 cái.
Thân.

Last edited:
@ sinhkhoi , ngannghia,thinhvuong,liemtran308 : sao không dùng một nick liemtran308 mà việc gì bác lại thay đổi nick làm chi vậy? Ngôn ngữ không giấu nổi bản tính. Bác có thay đổi 100 cái nick đi nữa thì bản chất của bác vẫn không thay đổi. Snakevn không muốn đôi co với bác làm gì. Snakevn lên đây là để trao đổi học thuật với mọi người và từ đó tăng cường kiến thức của mình chứ không phải để đôi co với bác và càng không phải chỉ trích ai cả. Vậy bác liemtran308 nhé ! Đừng bao giờ pm cho snakevn như hôm qua nhé vì snakevn không rãnh trả lời những cái thư có nội dung như vậy đâu. Chuyện bí kíp gì đó của bác snakevn không quan tâm đâu. Bác cứ giữ lấy mà dùng. Nghe nói bác cũng tặng cho nhiều người rồi. Cứ để họ so sánh và nhận xét. Snakevn không đi sâu vào chuyện riêng của bác.

Và khi bác không nói về chuyện cá nhân thì snakevn sẽ hầu chuyện bác:
- Tại sao bác có thể biết rằng con men vi sinh bài tiết ra chất acid và enzym làm phân hủy thức ăn? Bác đã từng nói cần gì phải biết xăng nó thải ra cái gì thì bác cần biết con vi sinh thải ra cái gì để làm chi vậy bác?

- Men vi sinh dọn dẹp đáy ao vậy nó có dọn dẹp những chất lơ lững trong ao không huh bác? Định kỳ 3-5 ngày bác đánh 1 lần là căn cứ trên cơ sở nào hay đánh hú họa theo kiểu may nhờ rủi chịu?

Chờ bác trả lời !

Snakevn không đi sâu vào chuyện riêng của bác, nhung em chỉ có nói vầy thôi:

"Bạn cứ từ từ suy nghĩ rồi trả lời cho snakevn về 2 câu hỏi ấy nhé. Còn sau đây thì snakevn có 1 lời khuyên chân tình dành cho bạn là “đừng có ảo tưởng được sở hữu 1 bí kíp của ai đó về việc nhân giống men vi sinh” vì 2 lý do:

.......với việc sử dụng men vi sinh nhằm hạn chế bớt giá thành chứ đừng quá ảo vọng về 1 “bí kíp” nào đó."

Nghĩa là sao, theo cái nghĩa thượng đẳng cao cấp thì bạn có quyền móc họng người khác!!!!!!!!!

===========
Sao không dùng một nick liemtran308,

Chuyện đó là quyền tự do của người khác ...còn bạn, cái níc của bạn đã tự nói lên rồi khỏi cần lí giải, mọi người trên diễn đàn nầy cũng không biết bạn là ai, là người gì, người nước nào???? bạn cũng rứa ...thì bạn lấy quyền gì, nói ai!!!!!!!

===========
Nếu bạn không muốn người khác làm điều gì cho mình thì trước nhất mình đừng làm điều gì cho người khác.

Về vấn đề Kỉ Thuật bạn muốn viết gì thì viết, tui muốn viết gì thì viết, đọc giả sẽ tiếp thu hoặc phê phán đó là quyền của đọc giả.

Nếu bạn là người có trình độ và không phải là người đạo đức giả thì bạn xoá những dòng chữ nêu trên ...thì tôi cũng sẳn sàng xoá bỏ những gì tôi kích công bạn.

Nên nhớ bạn móc họng tôi trước nha.

và enzym làm phân hủy thức ăn?

Thêm 1 lần nữa, câu viết trên bạn đã vu khống tôi ...hãy đọc kỹ những gì tôi đã viết.

Cuối cùng thì bác liemtran308 vẫn chống chế. Xin lỗi vì hôm qua lúc 3g sáng mệt mỏi quá nên gõ vài chữ trích dẫn lại câu văn của bác hơi không rõ ràng, nên nay thì copy lại luôn cho nó chắc: " Nhiệm vụ của những con vi sinh nầy bài tiết ra các chất acid và các enzyme, các enzyme mới xúc tác lên thức ăn (phân hoá thức ăn), giống như khi mình uống sữa có chất canxi (vôi) thì phải cần Vitamin "D" xúc tác lên canxi, từ đó cơ thể người hoặc con vật mới hấp thụ được chất VÔI.". Câu hỏi của snakevn không hỏi về chuyện con men vi sinh tiết ra cái gì và cái đó "thơm" hay "thúi". Snakevn chỉ hỏi bác đã từng nói không cần hiểu gì chỉ cần mua về xài vậy bác tìm hiểu con men vi sinh bài tiết ra cái gì đề làm chi?

Snakevn không công kích bác. Snakevn chỉ nói với bạn hocnuoitom là đừng ảo tưởng là con men vi sinh sẽ là "thần dược". Đúng sai gì bác liemtran308 chắc có lẽ cũng đã biết nên snakevn không cần nói thêm nữa. Một lần nữa, snakevn nhắc lại nếu bác có nhã hứng về việc trao đổi học thuật trong cách ủ men vi sinh thì chúng ta co thể thào luận cùng nhau còn nếu bác cứ nguy biện theo lối công kích cá nhân như vầy thì xin thưa với bác rằng snakevn sẽ không phản hồi nữa. Bác nói rằng "Về vấn đề Kỉ Thuật bạn muốn viết gì thì viết, tui muốn viết gì thì viết, đọc giả sẽ tiếp thu hoặc phê phán đó là quyền của đọc giả." nhưng khi ai đó nói chạm vào cái bí kíp của bác là bác sân si ngay. Snakevn nghĩ chính bác mới là người nên đọc kỹ lại những gì bác đã viết.

Chào thân ái !

Cuối cùng thì bác liemtran308 vẫn chống chế. Xin lỗi vì hôm qua lúc 3g sáng mệt mỏi quá nên gõ vài chữ trích dẫn lại câu văn của bác hơi không rõ ràng, nên nay thì copy lại luôn cho nó chắc: " Nhiệm vụ của những con vi sinh nầy bài tiết ra các chất acid và các enzyme, các enzyme mới xúc tác lên thức ăn (phân hoá thức ăn), giống như khi mình uống sữa có chất canxi (vôi) thì phải cần Vitamin "D" xúc tác lên canxi, từ đó cơ thể người hoặc con vật mới hấp thụ được chất VÔI.". Câu hỏi của snakevn không hỏi về chuyện con men vi sinh tiết ra cái gì và cái đó "thơm" hay "thúi". Snakevn chỉ hỏi bác đã từng nói không cần hiểu gì chỉ cần mua về xài vậy bác tìm hiểu con men vi sinh bài tiết ra cái gì đề làm chi?

Snakevn không công kích bác. Snakevn chỉ nói với bạn hocnuoitom là đừng ảo tưởng là con men vi sinh sẽ là "thần dược". Đúng sai gì bác liemtran308 chắc có lẽ cũng đã biết nên snakevn không cần nói thêm nữa. Một lần nữa, snakevn nhắc lại nếu bác có nhã hứng về việc trao đổi học thuật trong cách ủ men vi sinh thì chúng ta co thể thào luận cùng nhau còn nếu bác cứ nguy biện theo lối công kích cá nhân như vầy thì xin thưa với bác rằng snakevn sẽ không phản hồi nữa. Bác nói rằng "Về vấn đề Kỉ Thuật bạn muốn viết gì thì viết, tui muốn viết gì thì viết, đọc giả sẽ tiếp thu hoặc phê phán đó là quyền của đọc giả." nhưng khi ai đó nói chạm vào cái bí kíp của bác là bác sân si ngay. Snakevn nghĩ chính bác mới là người nên đọc kỹ lại những gì bác đã viết.

Chào thân ái !

"nhưng khi ai đó nói chạm vào cái bí kíp của bác là bác sân si ngay", bác nói quá đúng, chuẩn không cần chỉnh ...

Nhưng có người công kích, đả kích mà hoàn toàn vô căn cứ, không biết gì về câu chuyện về 1 vấn đề nào đó mà cứ vổ ngực xưng tên phán phê người khác.

Phán phê với bằng chứng vật chứng mới là điều đáng nói, tâm phục khẩu phục, còn nghĩ rằng mình có cái miệng rồi muốn nói gì thì nói, hạ nhục người khác vô bằng vô cớ.

Nếu tôi làm sai, trưng bằng cớ, cứ chữi vô mặt, chứ đừng có giở giọng đạo đức giả rồi lên giọng bề trên.

Bình tĩnh đi bác. Snakevn nghĩ chẳng ai muốn làm "bề trên" của bác đâu. Cả cái diễn đàn này không ai nói " bí kíp" của bác là sai vì có ai biết nó là cái quái gì đâu mà dám nói. Ông bà mình thường nói:" Của cho không bằng cách cho", người ta thấy bác vô topic ( snakevn nói là topic này nhé không thôi bác lại bắt bẻ) không những chẳng cho gì mà còn nói xỏ nói xiên, kiêu căng hợm hĩnh nên mọi người mới góp ý với bác đó thôi. Ai hạ nhục bác hay là bác hạ nhục ai thì mọi người đều đã biết hết rồi nhưng có thể họ đã quá chán nản trước cái lối "cuồng ngôn" của bác nên không thèm nói đó thôi.. Bác đừng lo sợ chuyện đó mà văng tục hay lộng ngôn thì e là...

Bác không có nhã hứng bàn sâu thêm nữa về con men vi sinh àh? Thôi snakevn đi đây vì snakevn không có thời gian chờ đợi bác.

@all: xin lỗi mọi người vì đây là lần đầu tiên snakevn dùng ngôn ngữ như thế này trên diễn đàn. Nhưng snakevn nghĩ chắc mọi người hiểu và thông cảm cho snakevn.

@thuy_canh: bác đã từng làm meo nấm rồi à. Vậy có kinh nghiệm gì thì bác hãy chia sẽ bác nhé.Snakevn rất thích cách nói chuyện từ tốn và bao dung của bác với bác maquemau trong box thủy sản này. Hy vọng một ngày nào đó có dịp hội ngộ 2 bác.

Chào thân ái !

Bình tĩnh đi bác. Snakevn nghĩ chẳng ai muốn làm "bề trên" của bác đâu. Cả cái diễn đàn này không ai nói " bí kíp" của bác là sai vì có ai biết nó là cái quái gì đâu mà dám nói. Ông bà mình thường nói:" Của cho không bằng cách cho", người ta thấy bác vô topic ( snakevn nói là topic này nhé không thôi bác lại bắt bẻ) không những chẳng cho gì mà còn nói xỏ nói xiên, kiêu căng hợm hĩnh nên mọi người mới góp ý với bác đó thôi. Ai hạ nhục bác hay là bác hạ nhục ai thì mọi người đều đã biết hết rồi nhưng có thể họ đã quá chán nản trước cái lối "cuồng ngôn" của bác nên không thèm nói đó thôi. Bác đừng lo sợ chuyện đó mà văng tục hay lộng ngôn thì e là...

Bác không có nhã hứng bàn sâu thêm nữa về con men vi sinh àh? Thôi snakevn đi đây vì snakevn không có thời gian chờ đợi bác.

@all: xin lỗi mọi người vì đây là lần đầu tiên snakevn dùng ngôn ngữ như thế này trên diễn đàn. Nhưng snakevn nghĩ chắc mọi người hiểu và thông cảm cho snakevn.

@thuy_canh: bác đã từng làm meo nấm rồi à. Vậy có kinh nghiệm gì thì bác hãy chia sẽ bác nhé.Snakevn rất thích cách nói chuyện từ tốn và bao dung của bác với bác maquemau trong box thủy sản này. Hy vọng một ngày nào đó có dịp hội ngộ 2 bác.

Chào thân ái !

Móc họng bí kíp của Tám Lúa chua đả, móc họng níc của Tám lúa ...giờ hắn ra đi ...hắn cho rằng hắn là nạn nhân ...đúng là vừa ăn cướp vừa la làng.

Vâng, tui làm 1 phòng bằng kiếng nhỏ, rộng khoảng 2m2, cao 1m. Cũng nấu Aga-Aga, cũng hấp tẩy trùng, cũng đèn cồn, cũng dao mỗ... Cái nào hư thì không kể, nhưng những cái "đậu" thì nhìn meo lên cũng mê lắm! Rồi cấy trong ống nghiệm... Nhưng rồi không có chỗ trồng ra. Vậy mà tui cứ làm, rồi bỏ...
Kết-quả là bạn biết không? Da mặt tui cháy đỏ vì đèn cồn! Chà, loại đèn đơn-giản nầy sát-trùng không khí ghê gớm!
Thân.

hy vọng mọi người "nhẫn" 1 tý để cái topic này khỏi bị trật đường ray....
em cũng đang thử nghiệm ủ men nhưng có 1 thắc mắc là không biết làm cách nào để nhận biết được con men vi sinh nó có phát triển tốt trong môi trường ủ này hay không.....có ai biết xin giúp giùm em....thân....

Back