cách úm gà hiệu quả nhất

• Thread starter huynhvanthai
  • Ngày gửi
em/cháu năm nay đang học lớp 12. và đang nuôi khoảng 200 con gà. nhưng úm không đc kĩ cho lắm . và các anh chị chú bác đi trước cho e/cháu 1 ít kinh nghiệm về úm gà để đạt hiệu quả tốt nhất đc không ạ.

em/cháu năm nay đang học lớp 12. và đang nuôi khoảng 200 con gà. nhưng úm không đc kĩ cho lắm . và các anh chị chú bác đi trước cho e/cháu 1 ít kinh nghiệm về úm gà để đạt hiệu quả tốt nhất đc không ạ.
1 câu hỏi quá chung chung ! cái này e có thể tham khảo ở google nhé !!!

em đang nuôi 200 con gà nuôi rồi mới hỏi cách úm ???? chắc gà em cũng to rồi nhỉ ? úm gà em biết không được kĩ lắm là em úm sau mà biết không kĩ ? thật ra úm gà là khâu quan trọng nhất nhưng lại dể nhất nhé em .

Bạn cứ vào bất cứ trang web nào của các trại chăn nuôi là có hướng dẫn cụ thể thôi.

em/cháu năm nay đang học lớp 12. và đang nuôi khoảng 200 con gà. nhưng úm không đc kĩ cho lắm . và các anh chị chú bác đi trước cho e/cháu 1 ít kinh nghiệm về úm gà để đạt hiệu quả tốt nhất đc không a.
Chào bạn. Bạn nuôi gà được lâu chưa mà nuôi nhiều vậy. Và bạn giống gà gì.

Úm gà là thường nhiệt độ khoảng bao nhiêu là được vậy mấy anh? Trong thời gian úm mình dùng thuốc gì. Và có ai biết chỗ bán đồ vừa đo nhiệt độ vừa đo độ ẩm hog. E cảm ơn

Nhiệt độ bao nhiêu à?
Rất dễ thôi, thấp hơn nhiệt độ ủ trứng nở, ủ trứng cần nhiệt tối đa 37, tối thiểu 35. Vậy 35 là nhiệt độ thích hợp cho úm gà mới nở, kín gió tuyệt đối. K cần thuốc gì cả nhé

Nhiệt độ bao nhiêu à?
Rất dễ thôi, thấp hơn nhiệt độ ủ trứng nở, ủ trứng cần nhiệt tối đa 37, tối thiểu 35. Vậy 35 là nhiệt độ thích hợp cho úm gà mới nở, kín gió tuyệt đối. K cần thuốc gì cả nhé
Long ơi! Mình mới mua 250 con lai chọi sáng nay,xô 11,tranh thủ chủ lò ko có nhà mình áp dụng phương pháp chọn trống bằng xem cánh,chắc được khoảng 70% trống. Giờ mình ko có nhiệt kế cứ quây 3m vuông,2 bóng 100w, 3 máng nước, mới mua 1 bao cám 1 và 1 gói thuốc úm. Theo bạn thì có cần cho ăm cám cn và uống thuốc ko hay dùng phương pháp gì?

dĩ nhiên cần úm cám công nghiệp rồi, 2 bóng 100w là ít bóng mà công suất bongscao quá, bạn làm 6 bóng 40 w, kín gió tuyệt đối và cho ra 4m2 thì hợp lý nhất, che phần người đi ra vào để gà không thấy người khi sinh hoạt.

Cảm ownd bạn. Mình lúc đầu sợ 40w dùng ko bền nên dùng 100. Hồi chiều tăng thêm 1 bóng 95w nữa. Nghe bạn che kín rồi,trên cũng khá kín sợ khuya lạnh

Nền trấu làm gì, 250 con dọn mệt, b làm cái sàn đi. Gà k đủ máng và mật độ phân đàn, con chết con to. Cứ như này mà táng. Không có máng tre thì dùng máng cho ăn thông dụng, loại 15 ô.

B cứ làm đúng theo cách mình bày, k hao bất kì con nào nếu giống tốt. số máng ăn 250 con là 13 máng ăn, 10 máng uống, 4m2 và 6 bóng 40 w, che bạt k cho thấy người và kín gió tuyệt đối. Nuôi trên sàn hoàn toàn.

Mình lót chấu rồi,sàn loại gì vậy bạn,giờ xử lý sao?mình lấy miếng lót đế cầu lông làm sàn có ổn ko vậy bạn
Hì...mình đang tìm cái lịch tiêm chủng thật chuẩn mà khó thật,bạn giúp mình nhé Long
Nghe bạn hiền mình vừa hỏa tốc tăng thêm 2 máng ăn nữa. Máng của mình là tận dụng nắp thùng xốp, không biết có được không nữa

Như vậy dc ko @dudo92

2 bóng sợi đốt 100w 2 bóng hồng ngoại 175w.

Mới ra chỗ ông Hiệp bắt về lúc chiều.giờ bắt đầu cho ăn cám ngô.định để cả chuồng mà thấy rộng quá nên quây nhỏ bớt lại.tối nay chắc lại mất ngủ canh xem chúng nó có vấn đề( thừa thiếu nhiệt j ko )ngày mai mới kê gối ngủ ngon dc
Bỏ nắp thùg xốp vô mai gà nó mổ lủng xốp nó ăn.chơi như t vậy nè cắt lấy cái đít thùg đựng gà ko thì nắp xô,thùng,bìa carton j bỏ vô cũg dc,10-15 cho tập ăn ít bữa 10 ngày cho lên máng treo nhỏ.hoặc mua ống nhựa hayblấy ống tre cắt dọc như @dudo92 rứa cũg dc

Mấy trăm con vậy bạn. Cảm ơn bạn nhé,vừa chỉnh sửa chuồng cho các e xong. Vậy mai mình kiếm bìa học theo bạn.hii. mình bắt lo gần nhà họ cho mượn lồ nhựa
Ủa mà bn ko cho ăn cám cn à,ăn ngô ko hay trộn gì nữa vậy @36

Bóng treo hơi cao, cứ làm cái sàn cho nó khỏe. Vì sàn chống viêm ruột hiệu quả nhất, gà có đồng đều cao nhất do công tác úm. Thiếu máng thì phân đàn, mà dù k thiếu máng mà úm trấu vẫn có phân đàn vì phần dơ như phân và cám hỏng vẫn có thể bị gà ăn lại. Sự thật này khiến ae cần làm sàn ngay đi. Cứ làm đi rồi gà đều đẹp.
Vacxin thực ra chỉ là dọa dồ và hình thức thôi chứ chả cần đâu b ạ, b cứ làm cái sàn nó k nhiễm khuẩn. Thì nếu có bị bệnh cũng khó vì thường tránh được nhiễm khuẩn là tránh đa số bệnh rồi, còn do virus thì do dịch tễ địa phương như gần các trại gà gia công, gần ổ dịch từ trước nên cứ qua thú y hỏi là " Bệnh do virus ở địa phương mình phức tạp ra sao ợ ?".
Thực tế các vùng quê k dùng vacxin cũng như kháng sinh, mà gà vẫn lên đĩa sau 1 năm, nên đừng quá lo lắng. Còn nếu vacxin thì b tránh Gumboro ra vì nếu làm k chuẩn là gà bị suy yếu hơn khi làm vacxin bệnh khác.

Các bạn cho ăn như vậy cũng được, xong ngày sau phải cho máng ăn chuyên dụng vào và đủ máng, cứ vậy mà làm thì gà đều tăm tắp. Có ăn cám thì lái đến hỏi là xuất hết 1 mẻ.
Sàn thì kiếm các loại bằng inox hoặc chống gỉ tốt, thông thường trên 25k/m2. Mua các loại ô vuông và có độ cứng bề mặt tốt.

đuo chơi sang thế. làm hẳn phòng ngủ làm chuồng úm nữa. đang ngóng thiết kế chuồng sàn trong vườn của bạn

Mấy trăm con vậy bạn. Cảm ơn bạn nhé,vừa chỉnh sửa chuồng cho các e xong. Vậy mai mình kiếm bìa học theo bạn.hii. mình bắt lo gần nhà họ cho mượn lồ nhựa
Ủa mà bn ko cho ăn cám cn à,ăn ngô ko hay trộn gì nữa vậy @36
Mình cho ăn ngô nghiền trộn thêm tý mem tiêu hóa cho ăn 3 ngày đầu.ngày thứ4 mới cho ăn cám gột.bạn bắt về mà ăn cám cn luôn ak.
@dudo92 mới đầu treo thấp thấy hơi vướng với lại mình lấy nhiệt kế thả vào lên 36-37 độ là đủ mà.
Tại chuồng hơi chật ô đó có 7m2 thôi mà 300gà,đag quây nhỏ lại 2 ngày nới thêm đến hết chuồng,gà hôm nay mình mới xuất hết lai trọi hơn 4,5 tháng cựa dai 1cm 90k/kg.mai dọn rửa chuồng sát trùg để trống úm bên này 15-20 ngày rồi chuyển sang.qua tết làm chuồng trại mới rồi mới thi công chuồg lưới hoàn toàn dc.
Qua tết làm chuồg trại mới mua toàn sắt về hàn khung thả lưới là ok.nhà sẵn máy hàn điện thì xài tẹt miễn phí(úm gà mà chơi sang 2 bóng sợi đốt 100w 2bóng hồng ngoại 175w )

b xuanhai đang thi công chuồng, xong có ảnh cho các bạn xem, một kiểu chuồng tránh gió khác. Tư thế núp sau bụi chuối . ahihi

Núp vậy tránh gió vô chuồng nhưng có sợ chuối đổ vô chuồng ko? Lót dép ngồi chờ....chuồng mới

Back