(Cần giúp gấp) đu đủ bị vàng lá trùng đọt.

• Thread starter 9xkhoinghiep
  • Ngày gửi
Mình có 3000m2 đu đủ đang ra bông kết trái, cây nào cây nấy sum suê, xanh mượt, nhưng sau mấy trận mưa cuối mùa vừa rồi làm cây đu đủ bị khằn đọt, lá bị vàng, buổi trưa trời nắng thì cây có hiện tượng héo.
Tỉ lệ đậu trái rất thấp. Bùn quá bà con ạ.
Ai có cách nào khắc phục đc em bái làm sư phụ.

Yêu cầu chụp hình . Thối rễ là cái chắc, mau chóng thoát nước bằng mọi cách, dùng kích thích cho rễ để nhanh chóng phục hồi rễ, dùng kích thích cho lá để gữ bộ lá đỡ vàng. Từ đây suy ra đất của bác 1 là
Đất pha cát quá nhiều mưa lâu là bị ăn đòn.
Không làm líp hay vun gốc cho cao hơn mặt bằng
3 Là không kịp thoát nước cho vườn

Last edited:
Là một bệnh khó chữa của cây đu đủ... bệnh bạc xoắn lá. Bệnh này người trồng đu đủ thường cho cây đu đủ ăn: Bò, trâu, hay bằng khoán đất, hoặc cùng quá cho ăn trụ xi măng .....

Yêu cầu chụp hình . Thối rễ là cái chắc, mau chóng thoát nước bằng mọi cách, dùng kích thích cho rễ để nhanh chóng phục hồi rễ, dùng kích thích cho lá để gữ bộ lá đỡ vàng. Từ đây suy ra đất của bác 1 là
Đất pha cát quá nhiều mưa lâu là bị ăn đòn.
Không làm líp hay vun gốc cho cao hơn mặt bằng
3 Là không kịp thoát nước cho vườn
chắc ăn không lo ngập úng.
Đất này đất ruộng, đất thịt chứ không pha cát, được lên líp thành vườn có hệ thống thoát nước cực kì tốt.
Đu đủ được trồng trên mô đàn hoàng chứ không phải bằng mặt líp.
Em đào lun mấy gốc gần chết mà không thấy thối bác à.
Mấy nông dân ở đây nó lắc đầu hết rồi đó đa.
Điện thoại cùi mía không úp đc hình ảnh bác à.
Còn bác Xuân Vũ nói rứa chi mà qua không hiểu.

theo mình nghĩ đây là bệnh khảm lá,do virus gây nên.bệnh này có thể nói la bệnh nan y đối với cây đu đủ (không có thuốc trị,như người bị hiv vậy hihi).nếu mới phát bệnh thì cách tốt nhất la chặt bỏ và tiêu hủy những cây đã nhiễm bệnh để tránh bị lây lan cả vườn.

Nếu hiện tại vườn bạn bị trên 70%, thì không phải là bệnh đâu, phun Sunfat Kali nồng độ 1% càng sớm càng tốt. dĩ nhiên là lúc sáng sớm hoặc chiều mát

hahaha..
Thoạt nhìn thì tưởng như thật, xem kỹ thì thấy cây dd của bạn 9x chả có bệnh tật gì !
hahaha..
mọi người bị lừa hết rồi !

Lãng xẹt.
Tự nhiên lừa mọi người làm gì, bị mới cầu cứu chứ.

Bạn up hình lên đi, vấn đề sống còn của vườn mà còn chần chừ gì nữa.
Nếu hiện tại vườn bạn bị trên 70%, thì không phải là bệnh đâu, phun Sunfat Kali nồng độ 1% càng sớm càng tốt. dĩ nhiên là lúc sáng sớm hoặc chiều mát
không ai chất vấn sao? chiều nay 9x phun đi nhé.

đưa hình lên nhưng ko được bạn à.
Để mình phun thử xem.
Chắc phải gửi hình qua facebook cho ông Hac Long đưa lên dùm quá.
Khổ quá rồi.

B phun co on ko. Nha minh mua nhiu du du kung bi vang la hết chua biết xu li the nao
B phun co on ko. Nha minh mua nhiu du du kung bi vang la hết chua biết xu li the nao
Mat luông nha minh cao hon mat nước ranh khoang 1m thi co can tat can di ko nhi. Ai cho minh Phan hoi nao

Mình có 3000m2 đu đủ đang ra bông kết trái, cây nào cây nấy sum suê, xanh mượt, nhưng sau mấy trận mưa cuối mùa vừa rồi làm cây đu đủ bị khằn đọt, lá bị vàng, buổi trưa trời nắng thì cây có hiện tượng héo.
Tỉ lệ đậu trái rất thấp. Bùn quá bà con ạ.
Ai có cách nào khắc phục đc em bái làm sư phụ.
Vườn não cũng vậy cứ mưa to vài ngày xong lại nắng gắt thì không chỉ đu đủ mà người cũng héo nhé 9x

Back