Cây Bí không đậu trái thì xử như thế nào?

• Thread starter 9xkhoinghiep
  • Ngày gửi
Nhà em có ruộng bí o,5ha giờ không có côn trùng thụ phấn nên không đậu 1trái làm thuốc.

Làm biện pháp thủ công là đi thụ phấn bổ sung thì trái nó đậu, còn không thụ phấn bổ sung thì hoa cái rụng hết.

Giờ bác nào biết trên thị trường có loại thuốc nào xịt vào là đậu không. Chán như con dán.

Sâu rầy chả có. Phun toàn thuốc sinh học nên đảm bảo không ảnh hưởng thiên địch.

0,5ha mà đi thụ phấn bổ sung thì đúng là tàu lao bí đao.

Sâu rầy chả có. Phun toàn thuốc sinh học nên đảm bảo không ảnh hưởng thiên địch.

0,5ha mà đi thụ phấn bổ sung thì đúng là tàu lao bí đao.
Chọc bác chơi thôi ! mà bác cũng chẳng hiểu ! :lol:

mà bác thụ phấn bổ sung là bác làm cách nào ! Tại em ở TP ko rành về nông cho lắm !
à ! em mới viết toppic nghề nông thời @ - mong bác ghé thăm .

EM cũng chẳng biết Bác có muốn người thành phố góp ý cho bác làm nông ko nữa - nên em ko dám tham gia góp ý !

chào bác !

Bạn ơi, không có loại thuốc, hoá chất nào phun vào làm đậu trái đâu. Nếu có loại đó thì chắt không cần .... Vậy nên cách tốt nhất bây giờ là bạn tìm cách thu hút côn trùn đến thụ phấn. Kiếm một tổ ong mật về nuôi ở gần đó chẳng hạn. Việc thụ phấn bổ sung chỉ phù hợp với những cây trồng giá cao hay làm giống thôi chứ nếu mà thụ phấn bổ sung hết diện tích đó thì ...
Vài lời góp ý, hy vọng bạn sớm tìm ra cách khắc phục.

có tổ ong mật to chà bá lửa mà sao nó chả thèm vào lun bác ơi. Đúng là nuôi ong tay áo mà.

em có nuôi rồi. Mà giờ sao mấy con ong nó không ưa phấn hoa bí vậy mới chết.

Nếu ong mà chê mật hoa thì cần xem lại thuốc bảo vệ thực vật mà bạn sử dụng. Có thể vì thuốc có tính ức chế cao với côn trùng nên các loại côn trùng khác và cả ong bạn nuôi đều không thể tiếp xúc với hoa bí được. Giải quyết được vấn đề này thì bạn có thể an tâm được rồi.

Nếu ong mà chê mật hoa thì cần xem lại thuốc bảo vệ thực vật mà bạn sử dụng. Có thể vì thuốc có tính ức chế cao với côn trùng nên các loại côn trùng khác và cả ong bạn nuôi đều không thể tiếp xúc với hoa bí được. Giải quyết được vấn đề này thì bạn có thể an tâm được rồi.
Ko phải đâu ông ơi ! chắc là lần đầu tiên trồng bí . vấn đề là kinh nghiệm dân gian - chẵng có con ong con bướm hay thuốc nào làm được chuyện này đâu.

Nhức răng thjệt. Cụ về cây này lun rồi mà gjờ lên diễn đàn hỏi thì thấy củng hơi nhụt.

chưa nghe ong chê mật bao h, chỉ có thể do thuốc bvtv hoặc ong có cái gì khác gần đó ăn đc

Nhờ có đọc sách thánh hiền, ăn ở có đức nên bửa nay wá trời Ong thụ phấn.

Đất mà trồng bí đọc canh 5vụ không biết ảnh hưởng gì khôg các bác

Nhờ có đọc sách thánh hiền, ăn ở có đức nên bửa nay wá trời Ong thụ phấn.

Đất mà trồng bí đọc canh 5vụ không biết ảnh hưởng gì khôg các bác
xin lỗi vì lâu rồi mà còn hỏi lại, không biết bạn còn nhớ không nữa nhưng vẫn cứ hỏi. rốt cục vì sao lại bị thế và vì sao ong lại bay đến thụ phấn?
cảm ơn

Back