Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Bác ngiền làm chi cho mất công, bác rải lên mặt chậu rồi..trộn đều vào đất chậu hoặc phủ cỏ lên
Kể cả dynamic và NPK khi chế tạo người ta nén viên phân lại và cách dùng là rải..để phân tan từ từ theo nước tưới hàng ngày, và cây cũng hấp thụ từ từ
Nhưng với cách này sẽ không thuận tiện lắm cho cây mai trong chậu nhất là khi có rất nhiều chậu…sự rải sẽ không đều..lúc nhiều lúc ít..rồi kích thước chậu thì đủ loại lớn nhỏ.. rải phân rất tốn thời gian..

Cách pha vào nước rồi tưới…thì nhất định phải đều..kiểm soát được hàm lượng phân trong nước…và thấm đều. thấm sâu vào đất chậu
Nhất là khi mình bận rộn mà mai thì cả ngàn chậu..chỉ cần pha vào bể nước rồi…nhờ ai tưới cũng được mà không bị sợ lậm phân hoặc thiếu phân như rải
Mà cũng không cần để ý tới kích thước chậu lớn nhỏ…chỉ cần cái máy bơm…tưới đều cho các chậu là…xong và nhanh

vâng bác Vi, nhưng do là như bác nói tưới phân loãng thì cây hấp thụ đc liền, nên mới nghĩ dùng cách này để rút ngắn thời gian ngâm và ko chiếm chỗ nhiều, nếu vậy thì mình ghiền ra thì chắc chắn ko như mình ngâm đúng ko bác? nếu vậy thì chắc phải làm đủ mọi cách để ngâm 10 ngày rồi...

Vườn của Dương nếu trên 200 chậu thì ngâm như trên, còn nếu chỉ có 10 > 20 cây thì ngâm 10gr dynamic + 10gr NPK trong chai nước suối nhỏ 1 đêm tới sáng đổ ra cái ca bóp nhuyễn rồi pha thêm 10 lít nước tưới là ok. 10 lít phân nước tưới được 5...6 cây tùy chậu lớn nhỏ, 20 cây ngâm 4 chai nước suối nhỏ là được.

Em vẫn ngâm 12g dinamic +6g npk , trong chai nước suối nhỏ ... mà phải là lavie nhé ... em ngâm 10 ngày cho vi sinh nó làm việc với npk ... sau đó
em pha loãng với 10lit nước tưới cho cây mà chỉ được có một chậu 80cm thôi bác .... nếu có khoảng 2000 chậu như vậy chắc em mở nhà phân phối nước suối lavie luôn quá mấy bác ơi ...!

Nếu vài chậu thì mua thùng sơn nước 5 lít ,nhiều thì mua thùng 20 lít (thùng đã hết sơn ) thùng có nắp đậy sạch sẽ và tiện lợi vô cùng ,ngâm phân ở trong thùng khi muốn tưới thì tính theo tỉ lệ mà tưới .

Chào bác Mục. Bác Mục tư vấn giúp cháu với khi tưới arostim xong wa ngày hom sau chau tưới thuốc trị nấm được không bác và thuốc trị nấm nào hay bác chỉ cháu với. Và agrostim ngâm xài lần ko hết có thể để dùng từ từ được không bác.

Chào bác Mục. Bác Mục tư vấn giúp cháu với khi tưới arostim xong wa ngày hom sau chau tưới thuốc trị nấm được không bác và thuốc trị nấm nào hay bác chỉ cháu với. Và agrostim ngâm xài lần ko hết có thể để dùng từ từ được không bác.

Các loại phân bón lá...sau khi phun 1 ngày hôm sau hãy phun thuốc ngừa nấm

các loại phân sinh học Chờ vài ngày sau khi phun thuốc hãy phun thuốc ngừa nấm..
Agrostim Ngâm xong dùng ngay và không được để dành..có bạn ngâm để dành rồi than rằng vài ngày sau nó thúi như…người chết
Các loại thuốc ngừa nấm thì nhiều…như dithane…alliete..anvil…kasuran..zineb..đồng đỏ (norshield)…các loại coc (bordo) luân phiên mà dùng đều tốt

Bác Vi ơi hôm ngày 07-03 con pha thuốc trị nấm anvil 5SC + regent diệt bọ trĩ , không biết có phải thuốc giả hoặc quá date hay không mà hôm nay con đi chơi về thấy có dấu hiệu bùng phát ... nấm đốm đồng tiền . Coc 85 + karuran con thay phiên xịt thấy có hiệu quả . hôm rày con xịt ZINEB + anvil thấy có dấu hiệu bị lại những cây tàng lá xum xuê hihihi . Con mới pha coc 85 xịt hết toàn bộ .
Bác cho con hỏi nấm mà nó ăn vỏ bị đen thui lấy bàn chải mủ chà mà nó không ra , máy phun áp lực mạnh vẫn không ra , Con lấy giấy nhám nước đánh nó ra như là bụi than , nhìn rất mất thẩm mỹ Bác cho con xin hỏi đó là nấm gì vậy Bác . Con Cảm ơn !

Bác Vi ơi hôm ngày 07-03 con pha thuốc trị nấm anvil 5SC + regent diệt bọ trĩ , không biết có phải thuốc giả hoặc quá date hay không mà hôm nay con đi chơi về thấy có dấu hiệu bùng phát ... nấm đốm đồng tiền . Coc 85 + karuran con thay phiên xịt thấy có hiệu quả . hôm rày con xịt ZINEB + anvil thấy có dấu hiệu bị lại những cây tàng lá xum xuê hihihi . Con mới pha coc 85 xịt hết toàn bộ .
Bác cho con hỏi nấm mà nó ăn vỏ bị đen thui lấy bàn chải mủ chà mà nó không ra , máy phun áp lực mạnh vẫn không ra , Con lấy giấy nhám nước đánh nó ra như là bụi than , nhìn rất mất thẩm mỹ Bác cho con xin hỏi đó là nấm gì vậy Bác . Con Cảm ơn !

Các loại bám trên thân, không phải nấm , mà là địa y,giống như rêu. Đủ màu sắc. đủ hình dáng. Có loại lột ra dễ dàng thành từng mảng..có loại phải dùng bàn chải….sắt
Chúng bùng phát là do bạn phun phân bón lá giàu dinh dưỡng, có thực phẩm là chúng sinh sôi nảy nở
Bác chịu khó dùng bàn chải và vòi nước…chà sạch
1, 2 lần là hết sạch
Nếu kĩ hơn dùng coc đậm đặc quét vào thân..nhất là chỗ gốc…vì “tụi nó” bò từ dưới đất lên. Nhiều hơn là từ không khí vào
Thường xuyên Vệ sinh gốc và thân cây sạch sẽ..chúng sẽ không sống nổi đâu…và cây sẽ trông đẹp và sống khỏe hơn

sau khi phun phân bón lá..thì phun thuốc ngừa trị nấm..cây sẽ ít bịnh và ít bị..."lác dồng tiền"

Chào Bác Mục, em có 2 cây mai giống vậy, bây giờ em cắt giống như cây Bác hướng dẫn được không ạ ?
http://splashurl.com/qfteu82
[IMG]http://splashurl.com/np9o3go
[IMG]http://splashurl.com/qecuuwc

Last edited by a moderator:
Các loại phân bón lá...sau khi phun 1 ngày hôm sau hãy phun thuốc ngừa nấm

các loại phân sinh học Chờ vài ngày sau khi phun thuốc hãy phun thuốc ngừa nấm..
Agrostim Ngâm xong dùng ngay và không được để dành..có bạn ngâm để dành rồi than rằng vài ngày sau nó thúi như…người chết
Các loại thuốc ngừa nấm thì nhiều…như dithane…alliete..anvil…kasuran..zineb..đồng đỏ (norshield)…các loại coc (bordo) luân phiên mà dùng đều tốt

Agrostim là phân bón lá kích thích tăng trưởng 20%, vậy dùng Agrostim phun cho tất cả các cây trong vườn: mạnh, yếu, mới ghép... hay chỉ phun 1 số cây nhất định như cây có nhiều xanh...Con cám ơn Bác

Agrostim là phân bón lá kích thích tăng trưởng 20%, vậy dùng Agrostim phun cho tất cả các cây trong vườn: mạnh, yếu, mới ghép... hay chỉ phun 1 số cây nhất định như cây có nhiều xanh...Con cám ơn Bác

Việc này phải tùy bác thư ngiệm rồi rút ra kết luận, nhưng phải hiểu cho đúng là : chế phẩm này sẽ làm cây hấp thụ thêm 20% phân bón. ( Không phải là kích thích cây phát triển thêm 20%)
Theo như hướng dẫn như vậy, có quyền giảm đi 20% phân bón mà cây năng xuất vẫn bình thường
Hoặc vẫn giữ nguyên phân bón.. để năng xuất tăng cao ( trung bình 50% có khi tăng thêm 100%)

Đối với cây yếu hay bịnh tật hướng dẫn khuyến cáo : không được dùng bất kì phân bón gì, mà chỉ xử dụng chế phẩm này phun và tưới…7 tới 10 ngày 1 lần cho tới khi cây khỏi bịnh ( khoảng 2 tháng)

Bác Mục cho em hỏi : gốc 1 cây mai BD của em, chổ tiếp giáp với rể nó xù lên giống như mai xù, độ rộng khoảng lòng bàn tay , da nó nứt như da cá sấu và dùng móng cạy nạp nhẹ thì bung ra.Bác Mục có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ cho em với. Em sợ nó bị nấm nên tạm dùng dithane pha nước rồi dùng cọ quét lên che hết vùng đó.
Thanks bác.

Bác Mục cho em hỏi : gốc 1 cây mai BD của em, chổ tiếp giáp với rể nó xù lên giống như mai xù, độ rộng khoảng lòng bàn tay , da nó nứt như da cá sấu và dùng móng cạy nạp nhẹ thì bung ra.Bác Mục có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ cho em với. Em sợ nó bị nấm nên tạm dùng dithane pha nước rồi dùng cọ quét lên che hết vùng đó.
Thanks bác.

Em có đọc đâu đó bài của bác dovanlo nói là mai xù là mai bị da liễu :)) , mà em nhìn cây mai bị da liễu thấy đẹp ghê . Vườn em có khoảng 10 gốc bị như vậy , từ gốc xù lên khoảng 1 gang tay, em thì thấy không ảnh hưởng gì nên để vậy nhìn có vẻ cổ thụ một chút .

Xin trích dẫn bài của Chú Lô :

Mai xù là mai lẽ ra phải đi bệnh viện Da Liễu nhen bạn
Bạn xem bài này nhen, tôi viết ngày 28-10-2009

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dovanlo
@ nhacaimon: mai xù không phải là giống mai, mà là cây mai bị côn trùng gì nhỏ li ti như con mạt cắn phá da, bản năng sinh tồn cây mai tạo ra da mới, đùn lớp da củ ra ngoài. Nói cho Nhã dể hiểu cây mai xù có da giống da cây bòn bon. Cách đây 7 năm tôi cũng tưởng là 1 giống mai, săn tìm hạt về gieo, mấy cây mai đó bây giờ da nó láng hơn da của tôi.
Theo tôi biết tùy theo cơ địa của mổi cây mai sẽ có nhiều dạng xù nhưng có thể tóm tắt gồm 3 nhóm:
- Da xù như da bòn bon, tạo thành từng mảng, da liên tục bong ra, mảng xù càng ngày càng lớn, anh em lái hay gọi là xù mảng.
- Da xù thành từng dòng dọc theo thân, da cũng bong tróc, phần xù cũng lớn dần, nhìn cây giống như cây đèn cầy, từng dòng sáp chảy dọc, anh em lái cây gọi là xù chảy.
- Da xù thành từng điểm, da cũng bong, điểm xù cũng càng ngày càng lớn, lâu năm có thể thành mảng, anhem lái cây gọi là xù cục, lục cục lòn hòn.
Thường cây mai xù ít khi có đế đẹp, phần nhiều bị beo gốc, rể đóng ít khi đều, cái cao cái thấp.
Mai xù đem về Cái Mơn phần da xù sẽ ngưng lan ra, do chúng ta sử dụng thuốc trừ sâu, nhện, bọ trỉ vô tình giết luôn côn trùng ký sinh tạo nên vết xù.
Mai xù rất được anh em miệt trên mê, giá mua cây rất cao dù cây xấu. Ngay bây giờ(7 giờ tối) nếu tôi đt cho Dũng ruồi (lái cây ở Cai Lậy) báo rằng Cái Mơn có bứng về 1 cây mai xù hoành 35cm giá hợp lý thì sáng mai anh ta sẽ gọi cửa, đánh thức tôi dậy đi uống cà phê rồi xem cây.

Em có đọc đâu đó bài của bác dovanlo nói là mai xù là mai bị da liễu :)) , mà em nhìn cây mai bị da liễu thấy đẹp ghê . Vườn em có khoảng 10 gốc bị như vậy , từ gốc xù lên khoảng 1 gang tay, em thì thấy không ảnh hưởng gì nên để vậy nhìn có vẻ cổ thụ một chút .

Xin trích dẫn bài của Chú Lô :

Mai xù là mai lẽ ra phải đi bệnh viện Da Liễu nhen bạn
Bạn xem bài này nhen, tôi viết ngày 28-10-2009

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dovanlo
@ nhacaimon: mai xù không phải là giống mai, mà là cây mai bị côn trùng gì nhỏ li ti như con mạt cắn phá da, bản năng sinh tồn cây mai tạo ra da mới, đùn lớp da củ ra ngoài. Nói cho Nhã dể hiểu cây mai xù có da giống da cây bòn bon. Cách đây 7 năm tôi cũng tưởng là 1 giống mai, săn tìm hạt về gieo, mấy cây mai đó bây giờ da nó láng hơn da của tôi.
Theo tôi biết tùy theo cơ địa của mổi cây mai sẽ có nhiều dạng xù nhưng có thể tóm tắt gồm 3 nhóm:
- Da xù như da bòn bon, tạo thành từng mảng, da liên tục bong ra, mảng xù càng ngày càng lớn, anh em lái hay gọi là xù mảng.
- Da xù thành từng dòng dọc theo thân, da cũng bong tróc, phần xù cũng lớn dần, nhìn cây giống như cây đèn cầy, từng dòng sáp chảy dọc, anh em lái cây gọi là xù chảy.
- Da xù thành từng điểm, da cũng bong, điểm xù cũng càng ngày càng lớn, lâu năm có thể thành mảng, anhem lái cây gọi là xù cục, lục cục lòn hòn.
Thường cây mai xù ít khi có đế đẹp, phần nhiều bị beo gốc, rể đóng ít khi đều, cái cao cái thấp.
Mai xù đem về Cái Mơn phần da xù sẽ ngưng lan ra, do chúng ta sử dụng thuốc trừ sâu, nhện, bọ trỉ vô tình giết luôn côn trùng ký sinh tạo nên vết xù.
Mai xù rất được anh em miệt trên mê, giá mua cây rất cao dù cây xấu. Ngay bây giờ(7 giờ tối) nếu tôi đt cho Dũng ruồi (lái cây ở Cai Lậy) báo rằng Cái Mơn có bứng về 1 cây mai xù hoành 35cm giá hợp lý thì sáng mai anh ta sẽ gọi cửa, đánh thức tôi dậy đi uống cà phê rồi xem cây.

Vậy là chắc không sao hả bác, mình bôi thuốc Dithane 1 lần cho an tâm, rồi cứ để vậy biết đâu lại đẹp hehe.
Thanks bác

Vậy là chắc không sao hả bác, mình bôi thuốc Dithane 1 lần cho an tâm, rồi cứ để vậy biết đâu lại đẹp hehe.
Thanks bác

Các cây mai Bình Định của tôi thì thật là hiếm có bịnh…hình như không có bịnh
Chúng nó rất khỏe tàng lá bao giờ cũng là xum xuê rậm rạp nhất vườn mà có bao giờ thấy nấm gì đâu
Tôi chăm sóc chúng giống y như chăm sóc các cây mai khác
Chỉ có 1 cái khác là..tôi chả bao giờ thay đất cho chúng cả…mua về có sao để y như vậy với đất phù sa nặng thấy bà cố luôn
Tôi chỉ dùng nhiều hữu cơ…và thêm đất mới + phân gà hoặc phân trùn quế đến phủ ngập cổ rễ mỗi đầu năm

Có 1 chậu bon sai Bình Định …gọi là bonsai chứ thực ra nó nặng tới 60kg..lúc mua về là chậu đất nung….sau nhiều năm chậu đất nung này mục đi…có nguy cơ vỡ

Sau tết năm nay thôi phải thay chậu men khác cao hơn nhưng lại nhỏ đường kính hơn….vì thế phải gọt bỏ bầu đất thì mới vào chậu được

Vậy là Đất mới chỉ thêm được 1 ít ở đáy chậu..còn bầu đất cũ thì để nguyên sau khi bị gọt nhỏ đi..cuối cùng đắp đất hữu cơ phủ gốc luôn
Vây mà nó vẫn phát triển như không hề bị gì…bây giờ tàng lá đã xum xuê

Các bịnh thối gốc và lở cổ rễ thì dùng ALIETTE 800WG thì tác dụng thật tuyệt

Tôi có khoảng chục cây soài..trong đó có 1 cây gốc đã to bằng bắp chuối và tàng lá to, cao rồi

1 bữa thấy gốc nó chảy nhựa…tôi dùng dao gọt thấy nó mềm như miếng đu đủ.tôi lạng nữa sâu vào thấy vẫn mềm…tôi sợ tôi lạng nữa cây sẽ gãy gốc…nên dùng cây sắt to đóng sâu xuống đất rồi cột vào thân cây soài..
Rồi dùng dao lạng bỏ hết các phần đã bị nấm ăn nhũn đi..
Kết quả phải lạng hết hơn nửa gốc mới tới phần gỗ cứng chưa bị hư
Sau đó đùng alliete cho vào chút nước thành sền sệt rồi dùng cọ quét vào quét thật kĩ chỗ đã bị lạng bỏ…

Nhìn gốc soài thấy tội ngiệp còn lại mỏng dính,, với tàng lá thật to…nếu không có cây sắt V7 nẹp vào thì nó đã gãy mất rồi
Vậy mà nó khỏi nhanh chóng…bịnh hầu như dứt điểm liền
vài ngày sau là nó kéo thẹo và không bao lâu là nó đắp đầy gốc tròn trở lại

Alliete là thuốc đặc trị bịnh thối gốc và “lở cổ rễ”..dùng cho cây tiêu
Các loại nấm bịnh tấn công gốc và cổ rễ phải dùng thuốc có công dụng nhanh…vì đây là chỗ…hiểm

Thuốc có gốc từ nhôm nếu dùng phun cho lá cành thì diệt được nhiều loại bịnh mà thuốc khác đã phải…bó tay

thuốc lưu dẫn cực mạnh 2 chiều của hãng nông dược danh tiếng Bayer Thụy Sỹ...
Lưu dẫn 2 chiều ngĩa là:
nếu tưới vào đất sẽ lưu dẫn tới ngọn để diệt bịnh trong lá cành
nếu phun vào lá cành sẽ lưu dẫn tới đầu rễ để chữa bịnh ở rễ

ALIETTE 800WG
Mã sản phẩm: aliette
Khối lượng/Thể tích: 100gr
Trọng lượng: 0kg
Quy cách: gói
Hoạt chất: Fosetyl aluminium 80%
Hãng SX: Bayer

<tbody>
</tbody>

Các bác oi giúp em

Hôm trước e mới mua cây mai về nhìn các cành vỏ nó điều đen, lá thì bị xoắn lại nhều , e mối chơi nên cứ nghỉ nó bị bọ trĩ thôi , ai ngờ hôm nay e phát hiện ra có mấy con rệp có phấn màu trắng nhỏ ở lá non , e tim hiểu trên đây thì biết nó bi rệp sáp rồi , vậy bây giờ e phải phun supracide và chất bám dính pha thêm regent dc khong cac bac ??? vì e thấy lá non bi xoăn nhiều

Nếu sau khi trị dc rệp sáp thì các vỏ cành cây có hết bị den khong các bác ?

Cám ơn !!

Em trồng lan và mai ít bao giờ xịt thuốc nấm do trên sân thượng nắng, gió rất nhiều, khoảng 3 năm nay em kg xịt thuốc nấm nên thuốc quá date mất tiêu, sau khi phát hiện cây mai BD bị "xù", em mới mua bich dithane mới và dùng cọ xức cho nó, để em theo dõi , nếu thuốc dithane không tác dụng thì em sẽ đi mua thuốc alliete mà bác đã chỉ.
Thanks bác

Em trồng lan và mai ít bao giờ xịt thuốc nấm do trên sân thượng nắng, gió rất nhiều, khoảng 3 năm nay em kg xịt thuốc nấm nên thuốc quá date mất tiêu, sau khi phát hiện cây mai BD bị "xù", em mới mua bich dithane mới và dùng cọ xức cho nó, để em theo dõi , nếu thuốc dithane không tác dụng thì em sẽ đi mua thuốc alliete mà bác đã chỉ.
Thanks bác

Lan Bác trồng nhiều không nếu nhiều chắc biết bác culanluasg , Bác culanluasg am hiểu hoa lan, cũng nhiệt tình hướng dẫn những ai tập chơi và rất mê em Lan cũng giống như bác Vi mê em Mai vậy hihihi .

Back