Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
bác Mục ơi xin cho em hỏi :
- em vừa mua chai thuốc diệt bọ trĩ AMICO ở 1 cửa hàng trên đường Nguyễn Trãi -Q5 về pha 10ml với 8 lit nước xịt - sao ngày hôm sau thấy có 1 số lá non bị héo và 1 số lá đã có màu xanh héo 1 ít trên ngọn lá là sao hả bác ??

Các cửa hàng Hoa Cảnh Trên Đường Nguyễn Trãi Quận 5..người bán hàng không chuyên ngiệp kể cả cửa hàng Út Tài, chủ nhân là Ông Trương Duy Lam (tổng thư kí hội hoa lan cây cảnh thành phố HCM)
Người bán hàng chỉ người được thuê mướn, Họ không rành cái gì đâu ngoài ngệ thuật buôn bán

Mua thuốc bảo vệ thực vật bạn nên đến số 13 lê quang Sung Q6..( ngay bến xe cholon ) để không bị mua lầm thuốc giả…nhưng cửa hàng này lại có 1 thói quen là khách hàng lạ sẽ bị đưa cho thuốc quá date với giá bán cao hơn 1 chút….do đó mua ở đây phải xem kĩ cái date

Thế nào là 10cc bạn phải có dụng cụ để đong cho thật đúng..( ống chích)
Phun thuốc diệt bọ trĩ phải là lúc sáng sớm tinh mơ…chớ bao giờ nên phun khi trời sắp lên nắng
Tôi chưa bao giờ bị héo lá non như trường hợp bạn
Cũng đã rất nhiều lần . hôm nay phun Amico ngày mai thấy bọ trĩ vẫn còn tôi phun Actara…các lá non cũng không hề hấn gì

nghianguyen1992 : _ ....TRong lịch bón bác gửi lên thì bác dùng NPK ngâm với dynamic tưới từ tháng 3 tới tháng 11 âm lịch. Bây giờ cháu muốn thay đổi một chút dùng DAP ngâm với dynamic bón từ tháng 3 tới tháng 5, từ 6 tới 11 thì vẫn dùng npk với dynamic. Bác cho cháu hỏi là cách bón của cháu như vậy có phù hợp không và nếu cháu dùng thêm agrosstim để bổ sung thì nên bón như thế nào với cách bón của cháu ?
_ Cháu chỉ bik phân DAP chứ hàm lượng lân và đạm cao, kg chứa kali, chỉ sử dụng cho các loại cây ngắn ngày . Nếu cháu dùng bón cho mai thì không bik có gây độc hay ảnh hưởng gì không ?.....

Tôi vẫn chưa hiểu Tại sao 1 số bạn thích và lạm dụng lân ? vô cơ (Dap) ? các bạn có biết rằng trong 3 đại khoáng NPK thì lân là cái rất khó thiếu…vì lân đã có trong hữu cơ căn bản mà ta bón cho cây ngay lúc đầu năm..

Trong cây ăn trái 2 năm bón lân 1 lần vẫn có kết quả..tôi đã từng thử ngiệm 1 chậu mai 2 năm mới bón thêm super lân 1 lần mà không hề dùng thêm phân dơi… chỉ dùng dynamic thôi …cây vẫn có công xuất bông cao
Vì lân là cái không mất đi…bón đâu nằm đó cho cây ăn dần…N và K mất rất nhanh …1 cơn mưa lớn sẽ làm mất hết clorua kali mà ta bón vào hôm trước

Túm lại bón phân thế nào bạn phải theo 1 cái “ sườn” rồi tùy hoàn cảnh mà ứng biến
“Sườn” bón phân cho mai Là Lân phải có từ đầu năm…giữa năm không còn cần thiết thêm lân nữa
Vì lân trong đất vẫn còn nhiều…cây dùng tới sang năm chưa hết
Lân nên dùng lân hữu cơ tốt hơn
Giũa năm là mùa mưa nên chú ý tới kali…
Các tháng cuối năm là thời kì nuôi nụ…thì tùy trường hợp mà gia giảm 3 đại khoáng N P hoặc K
Thí dụ giữa tháng 10 rồi mà lá còn non quá thì gia tăng thêm 1 chút K để lá mau già
Nếu lá già quá thì dùng Alaska liều loãng để trẻ hóa các lá
Tiền sử cây này hay rụng nụ thì thêm lân và kali
v..v và…vân vân
Do đó mới có câu không có 1 công thức bón phân nhất định nào cho mai là thế
Quan trọng nhất bạn phải hiểu cây của bạn…phải hiểu từng nhúm phân mình cho vào chậu sẽ có công dụng hay tác hại gì để mà cân nhắc

Thừa lân sẽ đưa đến thiếu sắt..kẽm sẽ đưa đến vàng lá gân xanh..và những triệu chứng khác làm ta không biết đâu mà lần
Bón phân cân đối và hợp lí cây sẽ khỏe…không bịnh tật..và lúc đó mình chăm sóc cũng khỏe
không có 1 công thức nào là nhất định cho mai vàng…do thực vật có “tính thích ứng và sự tự điều chỉnh” khi môi trường hoặc chất trồng không phù hợp lắm…sau pha tự điều chỉnh để thích ứng…cây sẽ phát triển mạnh hay không là tùy vào cái bất lợi , cái sai sót của đất và môi trường có ngiệt ngã quá lắm không.
Khi các dấu hiệu xấu đã biểu hiện qua lá ( vàng lá..cháy lá…màu lá bất thường kích thước hình dạng lá dị dạng ..v..v) là lúc đó quá lắm rồi…trễ lắm rồi..mọi cứu chữa đều không có hiệu quả cao dù cho chẩn đúng bịnh

nghiatn : Cháu cũng có một cây như bác nói bỏ nhánh ghép,con vẫn kích rễ hoài mà k thấy nó đâm tược,có cách nào cứu nó không bác MUC

bạn có thể ghép mầm vào thân nơi chỗ thiếu cành….bác Đỗ Bình ghép mầm vào thân bằng 1 cái…tô vít
Hoặc bác dùng 1 chậu mai nhỏ hơn treo hay kê gần vào sau đó kéo cành ghép áp vào vị trí cần có cành
Hoặc bác kéo 1 cành nào của chính cây đó ở gần rồi ghép áp vào chỗ thiếu cành đó

Nghianguyen1992 : cháu có thêm 1 câu hỏi nữa là Phân agrosstim là dạng phân sinh học nên không được bón quá gần với ngày phun thuốc trừ sâu vậy nếu cháu bón agroostim thì sau bao ngày mới có thể phun thuốc trừ sâu.
Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Bon-phan-cho-cay-mai-trong-chau/page27#ixzz2OLOz0nAI

Bón agrostim là tưới thuốc vào đất…thì theo tôi ngĩ phải sau 5 tới 10 ngày mới nên tưới tiếp 1 hóa chất khác vào đất

Phun là phun qua lá..phun vào lá sau vài tiếng lá hấp thụ hết…do đó ngày hôm sau ban có thể phun thuốc trừ sâu rồi..phân sinh học không được dùng chung với thuốc trừ sâu vì sợ hóa chất phản ứng với các dược liệu có trong phân sinh học làm mất tác dụng

Last edited by a moderator:
gửi bác VI

bác cho cháu hỏi thay 1 nữa chất trồng là thay nữa 1 bên bầu thôi hay là lấy cây ra rồi mình xả đi nữa phần đất ạ?
cháu cảm ơn bác

Bác Mục-Tử ơi, giúp cháu với!!!

Đầu tiên cháu gửi tới lời chúc sức khoẻ bác Mục-Tử nói riêng và anh chị em trên diễn đàn nói chung.
Bác Mục-Tử ơi! bác chỉ cho cháu cách fân bố ngày bón fân sao cho hợp lý. Tại vì theo lịch bón ở trang 15 thì cháu phân bố hoài mà ko đc tại vì agrosstim là fân sinh học mà lại phun thuốc trừ sâu dầy thế này thì fải làm sao hả bác lại còn thêm fân Sincosin+agrispon nữa? Bác giúp cháu với! cám ơn bác.

bác cho cháu hỏi thay 1 nữa chất trồng là thay nữa 1 bên bầu thôi hay là lấy cây ra rồi mình xả đi nữa phần đất ạ?
cháu cảm ơn bác

Sao tiết kiệm lời thế ? có ai đánh thuế đâu mà phải tiết kiệm ?
Không hiểu hết ý câu bạn hỏi : thay đất hay xả bầu

Thay đất ngĩa là :Lấy cây ra giũ sơ cho rớt bớt đất cũ thôi, sau đó đặt cây vào chậu với chất trồng mới
Với cây vàng lá dai dẳng, không chữa khỏi hoặc có những bất thường “muôn hình vạn trạng” không sao trị được…thì thay đất là : phải “rửa rễ” rửa chậu cho thật sạch sau đó vào đất mới

Xả bầu là : lấy hết đất ra chỉ để lại 1 phần đất ôm lõi ở giữa thôi ( đất ôm rễ đuôi chuột)

--------

...................
Bác Mục-Tử ơi! bác chỉ cho cháu cách fân bố ngày bón fân sao cho hợp lý. Tại vì theo lịch bón ở trang 15 thì cháu phân bố hoài mà ko đc tại vì agrosstim là fân sinh học mà lại phun thuốc trừ sâu dầy thế này thì fải làm sao hả bác lại còn thêm fân Sincosin+agrispon nữa? Bác giúp cháu với! cám ơn bác.

Này nhé phải biết rằng phun và tưới thuốc là 2 cái khác nhau
Tưới là tưới vào đất…thì khoảng 5 ngày sau được quyền tưới 1 cái khác rồi đấy
Phun là phun trên lá vài giờ sau là cây hấp thụ hết
Vậy phun thuốc buổi tối…sáng mai vẫn được quyền phun thuốc trừ bọ trĩ hay nhện đỏ
Vây làm sao không thể xắp xếp …..”lệch” pha

và nên biết rằng có quyền trộn chung phân bón lá với thuốc trừ bọ trĩ hay nhện đỏ để phun 1 lần cho....gọn
cũng có quyền trộn chung phân bón lá với thuốc ngừa nấm 1 lần để phun cho gọn
tính lại xem...rất dễ

Cháu cám ơn bác rất nhiều ! Bác ơi ! cháu còn 1 vấn đề nữa rất cần bác giúp đỡ. không bik tại sao khi trời khoảng trưa (12h-3h) lá mai của cháu lại héo mềm, rủ xuống. Có fải là cây thiếu nước hay thiếu fân bón ko bác? Bác giúp giùm cháu !

Cháu cám ơn bác rất nhiều ! Bác ơi ! cháu còn 1 vấn đề nữa rất cần bác giúp đỡ. không bik tại sao khi trời khoảng trưa (12h-3h) lá mai của cháu lại héo mềm, rủ xuống. Có fải là cây thiếu nước hay thiếu fân bón ko bác? Bác giúp giùm cháu !

bác lại viết không rõ ràng : lá mai non héo...hay toàn bộ cây héo

Các lá mai non nhất là mai B Đ rất mỏng khi nắng gắt quá hay héo rũ xuống…không sao đâu chúng vẫn khỏe đấy

Nhưng nếu đất ẩmtoàn bộ cây buổi tối thì tươi, nắng lên là héo ngĩa là cây sắp chết rồi

bác lại viết không rõ ràng : lá mai non héo...hay toàn bộ cây héo

Các lá mai non nhất là mai B Đ rất mỏng khi nắng gắt quá hay héo rũ xuống…không sao đâu chúng vẫn khỏe đấy

Nhưng nếu đất ẩmtoàn bộ cây buổi tối thì tươi, nắng lên là héo ngĩa là cây sắp chết rồi

zạ thưa bác ! tình hình là lá mai non bị héo và rủ xuống khi trưa. Cây nhà cháu đang ra đọt + tược rất tươi tốt mà chẳng bik lý do gì khi trời nắng nóng thì lá mai non lại héo ! Bác giúp giùm cháu! cám ơn bác nhiều !

Các đọt mai Bình Định trong vườn tôi cũng hay bị tình trạng đó…nhưng chúng vẫn tốt không bị tổn hại gì cả.. do đọt non quá lại vươn nhanh không chịu nổi nắng gắt giũa trưa
Nếu bác cẩn thận bác thêm lân và kali cho đất chậu để mau kiên cố các tế bào ( 1 muỗng cà phê pha trong 15 lít nước tưới cho đất chậu)
Hoặc dùng rootplex phun qua lá..trong rootplex không có đạm...thuốc chỉ có 1 lân và 5 kali cùng 1 số các khoáng

Công dụng của thuốc là gia tăng sức chịu đựng của cây với môi trường.. kiên cố các tế bào ( kali cũng có công dụng là chống mất nước cho các mô. Lân có công dụng kích rễ và mau tạo mạch gỗ ) và kích rễ
Bác có thể dùng thuốc này tưới vào đất theo liều hướng dẫn trên bao bì ( tưới thuốc này thì không được dùng thêm lân và kali đơn nữa)

Gửi bác Vi, mong bác hướng dẫn giúp cháu

chào Bác Vi
bác hướng dẫn giúp cháu không biết cây của cháu bị gì

và cây này nữa bác ạ

chào Bác Vi
bác hướng dẫn giúp cháu không biết cây của cháu bị gì.........

Thú thật với bác: tôi chưa bao giờ có cây mai bị bịnh như cây trên..nên thực sự không biết
Với tôi là : cân bằng phân bón : ..hữu cơ. vô cơ. vi sinh, vi khoáng đầy đủ và nhất định không cho thừa
Nước tưới sạch sẽ….tưới hợp lí vừa đủ…nhất định không hề thừa và cũng không hề thiếu
Phòng bịnh từ trong đất đến nấm trên lá cành đầy đủ
Chất trồng thông thoáng và hợp lí
Môi trường sinh thái vườn tược sạch sẽ thông thoáng
Vườn tôi các cây cứ thế mà xanh tốt với những mùa bông cực kì rực rỡ

Giống người ta khi mất cân bằng dinh dưỡng…môi trường tệ hại ăn uống bẩn thỉu thì đủ thứ bịnh hoành hành….bác Sỹ chữa theo triệu chứng là không khỏi đâu
Phải trị từ nguyên nhân…
Bác nên xem lại…từ khâu chất trồng nước tưới phân bón…phòng ngừa nấm bịnh
Phải tính lại tất cả thì mới xong được
Ngay bây giờ bác nên phun cho cây các loại thuốc gốc đồng….sau đó xem lại tất cả :…thừa nước lá cũng cháy…thiếu nước lá cũng cháy ( thừa hay thiếu nước đa số do chất trồng giữ nước nhiều quá hay không giữ được nước) nước tưới dơ bẩn quá lá cháy từ đọt non tới lá già
Thừa kali lá cũng cháy…thiếu kali lá cũng cháy
Thừa đạm lá cũng cháy
Nấm bịnh lá cũng cháy ( có 1 loại nấm chuyên làm cháy lá…trị bằng cách vặt sạch lá bị cháy cho vào bịch nilon rồi đốt…sau đó phun Kasuran bịnh không tái phát sau 1 lần phun )
Vụ nấm cháy lá này tôi bị nhiều lần rồi…trị 1 phát duy nhất khỏi liền
Nhưng bịnh này chỉ cháy ở lá già không cháy ở lá non hay đọt non

Có 1 nhà sinh học nổi danh Phát biểu rằng : bạn hãy vẽ ra 1 con vật theo trí tưởng tượng…tôi sẽ nuôi ra con vật đó ( không phải phẫu thuật hay lắp ghép mà ra nhé …mà là nuôi ra ngĩa là chỉ cần chăm sóc cũng đủ cho ra cái mình muốn)
Câu nói này không cường điệu đâu
Giống như định luật : các điều kiện tự nhiên đã tạo ra con người
Cây của bác không phải do cái gì cả mà ra thế…mà do bác đã nuôi ra như thế

bác Mục ơi xin cho em hỏi : cây mai của em tự nhiên có vài lá bị cháy mấy đốm giữa thân lá ! cây em bị gì vậy ? cách chữa trị thế nào , thưa bác ? cho em hỏi thêm : để bón lá suốt năm thì mình dùng phân gì cho tốt nhất ??
- cám ơn bác Mục !

cháu chào bác Vi ! chúc bác có một buổi tối thật tuyệt vời. Bác ơi! bác cho cháu hỏi theo như bác nói thì fun fân bón wa lá là fải fun vào lúc chiều tối với fát huỵ tác dụg của thuốc. Bác cũng nói là fun thuốc trừ sâu trị bọ trĩ thì fải fun khi trời còn sáng sớm và bác nói nên kết hợp fân bón lá với thuốc trừ sâu cho tiện. Vậy bác xin cho cháu hỏi nếu cháu kết hợp fân bón lá với Regent (Amico) fòng trừ bọ trĩ thì cháu fun khi nào zậy bác ? cháu cảm ơn bác rất nhiều.

cháu chào bác Vi ! chúc bác có một buổi tối thật tuyệt vời. Bác ơi! bác cho cháu hỏi theo như bác nói thì fun fân bón wa lá là fải fun vào lúc chiều tối với fát huỵ tác dụg của thuốc. Bác cũng nói là fun thuốc trừ sâu trị bọ trĩ thì fải fun khi trời còn sáng sớm và bác nói nên kết hợp fân bón lá với thuốc trừ sâu cho tiện. Vậy bác xin cho cháu hỏi nếu cháu kết hợp fân bón lá với Regent (Amico) fòng trừ bọ trĩ thì cháu fun khi nào zậy bác ? cháu cảm ơn bác rất nhiều.

Đâu cần cứng ngắc như nguyên tắc thế…tất cả có thể linh động để thuận tiện được mà
Thí dụ ngày mai phải diệt hoặc ngừa bọ trĩ rồi…nhưng cũng gần đến ngày phun phân bón lá thì tối nay hoặc tối mai kết hợp 2 thứ phun 1 lượt….
Đâu cứ phải diệt bọ trĩ buổi sáng mới có kết quả…chiều tối cũng diệt được nhưng phải phun kĩ hơn..
Và chắc chắn là : phân bón lá phun buổi chiều tối sẽ tốt hơn phun buổi sáng

đâu cứ phải 10 hoặc 15 ngày diệt ngừa nấm 1 lần mà 9 ngày hay 14 ngày 1 lần cũng được Tùy ngi mà kết hợp để thuận tiện trong chăm sóc...không có cái gì cứng ngắc

nhưng phải nhớ điều này là nguyên tắc cứng ngắc không được vi phạm : không được kết hợp 3 loại hóa chất để phun…chỉ được kết hợp 2 thứ thôi…
sau khi pha xong 2 thứ phải phun ngay trong nửa giờ không được để lâu..

baychap
bác Mục ơi xin cho em hỏi : cây mai của em tự nhiên có vài lá bị cháy mấy đốm giữa thân lá ! cây em bị gì vậy ? cách chữa trị thế nào , thưa bác ? cho em hỏi thêm : để bón lá suốt năm thì mình dùng phân gì cho tốt nhất ??
- cám ơn bác Mục !​

…bác nên mua vài loại thuốc để dành, luân phiên dùng dần : Benomyl ..Kasuran..avil…norshiel.. Dithnane
Bắc cắt bỏ là bịnh rồi đốt lá đó đi sau đó phun cho nó 1 lần Kasuran…7 ngày sau phun norshiel…cứ thế luân phiên
Nếu bác chăm sóc tốt và bịnh đó không do dinh dưỡng sai mà ra..thì sau 1 lần phun kasuran bịnh không tái phát

...để bón lá suốt năm thì mình dùng phân gì cho tốt nhất ??

Thị trường bao giờ cũng rất bát nháo..có thật có giả..có ương ương…do đó không nên tin vào 1 thương hiệu nào 1 loại nào duy nhất cả…phân bón thuốc men càng đa dạng về nguồn về chủng loại càng tốt…
Bác có thể dùng phân bón lá của Lan cho mai cũng tốt..đa dạng và luân phiên có lợi hơn

Cháu chào bác Vi ! Cháu cám ơn bác rất nhiều! Chúc bác có 1 ngày thật vui vẻ. Bác ơi ! bác cho cháu hỏi trong lịch bón fân của bác (http://agriviet.com/home/threads/85481-Bon-phan-cho-cay-mai-trong-chau/page15#axzz2OPDzF6W5) thì thời gia là âm lịch hay dương lịch zậy bác ?

--------

Àh bác Vi ơi! cháu còn 1 vấn đề là ko bik bón lân bằng cách nào cho tốt nhất, rải lân trực tiếp vào gốc hay fa với nước rồi tưới và liều lượng bao nhiêu? Làm fiền bác giúp giùm cháu! cám ơn bác nhiều

Cháu chào bác Vi ! Cháu cám ơn bác rất nhiều! Chúc bác có 1 ngày thật vui vẻ. Bác ơi ! bác cho cháu hỏi trong lịch bón fân của bác (http://agriviet.com/home/threads/85481-Bon-phan-cho-cay-mai-trong-chau/page15#axzz2OPDzF6W5) thì thời gia là âm lịch hay dương lịch zậy bác ?

Trồng mai đều nhắm vào tết al cho mai nở hoa chào tết nguyên Đán
nên tất cả ngày tháng tính trong chương trình...đều là âm lịch hết

còn 1 vấn đề là ko bik bón lân bằng cách nào cho tốt nhất, rải lân trực tiếp vào gốc hay fa với nước rồi tưới và liều lượng bao nhiêu? Làm fiền bác giúp giùm cháu! cám ơn bác nhiều

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Bon-phan-cho-cay-mai-trong-chau/page28#ixzz2OVQRnPlX

Bác lấy 1 nắm super lân pha vào 10 lít nước rồi tưới
hoặc bới đất lên rồi rải vào đất chậu , 1 muỗng cà phê cho chậu đường kính 2 tấc
làm 2 lần cách nhau 2 tuần….là đủ lân bón gốc cho cả năm

Chào bác Vy.
Bác cho con hỏi với loại phân hữu cơ vi sinh Sông Gianh liều lượng bón ra sao cho chậu đường kính 3 tấc. 1 nắm super lân pha vào 10 lít nước là khoảng 10gram pha 10 lít nước phải không bác?
Vậy liều lượng bón super lân hay kali đơn là 1gram pha 1 lít đúng không bác?
Nếu đã bón super lân thì không bón thêm phân dơi hay DAP hoặc các loại nào hàm lượng lân nhiều đúng không ạh?
Phân thuốc dạo này sao đó bác Vy ạh. Mới xịt Nouvo (Abamectin 3.6) tối hôm trước sáng ra xem lại sâu ăn lá (sâu con) đầy lá, "lượm" gần 20 con. Trồng cây cực quá bác, phải xem xét thường xuyên, ỷ y là mấy em mai chết hết.

Sông gianh là phân hữu cơ ủ trong quá trình ủ người ta thêm vào vi khuẩn ăn lân…do đó gọi là lân hữu cơ
Là Hữu cơ mục thì làm sao sợ quá liều ? bác cho nhiều chỉ tốn tiền thôi vả lại nhiều quá chất mùn nhiều giữ nước nhiều chỉ hại rễ thôi
Thêm lân cho đất nếu chỉ dùng super lân cũng đủ…giảm super lân để thêm vào phân dơi…là có đủ lân hữu cơ và vô cơ…bao giờ cũng có lợi hơn
Đa dạng là thế

gửi bác VI

bác Vi cho cháu hỏi cháu làm thế này được không ạ
hiện tại khí hậu chổ cháu nắng gắt quá ...cháu tính lấy rơm hay bao bố phủ bề mặt chậu cho mát...bác thấy cháu làm vậy được không vì có 1 bác tới vườn cháu nói phủ rơm như vậy tạo điều kiện cho sâu bọ làm ổ ở dưới không có tốt.cháu xin ý kiến của bác ạ

Back