Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
.............
nhà cháu có phân dơi, cháu bón như thế nào thì hộp lý, cháu trồng chậu 70-80
gốc mai khoan 20cm den 40 cm
.............

Phân dơi tốt…nhưng để bón cho mai thì chỉ có duy nhất phân dơi, thì không nên tí nào…vì sẽ đưa đến thừa lân..
bón như thế nào và chung với các loại phân nào thì đã viết rồi, bác tìm đọc lại

.... cháu trồng chậu 70-80
gốc mai khoan 20cm den 40 cm
nếu cháu muốn ghép mai thì tháng mấy cháu ghép là thich họo nhất

80 cây mai là 1 chuyện lớn…bác phải là nhà ngề mới giải quyết tốt đẹp được
Do đó bác nên nhờ các thợ chuyên ngiệp ghép mai ở Thủ Đức gỉai quyết dùm cho. Bác vào các vườn mai lớn ở Thủ Đức tìm thợ ghép dễ dàng
Hoặc bác vào địa chỉ sau đây…nêu thắc mắc có bác sẽ nhận được rất nhiều góp ý..điều quan trọng và khó nhất là bác nên chọn góp ý nào thôi

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

Bác Vi hướng dẫn thêm cho con về cách tỉa cành sau Tết nha bác. Mình tỉa sâu trong trường hợp nào, giống mai nào nên tỉa sâu? Và giống mai nào hay trường hợp nào nên tỉa sơ cho cây thôi bác? Con trồng mai mà năm nào cũng đè em nó ra tỉa sâu vào thân hết, kết quả là em khoẻ, em yếu. Con nghĩ tỉa cành là 1 bí quyết để giúp cây hồi phục sau Tết phải không bác Vi? Và đợt tược đầu tiên sau khi tỉa cành nếu nó vươn dài quá thì mình có nên ngắt đọt để nó phân nhánh không bác? Hay để đợt tược này chuyển sang bánh tẻ và chuẩn bị ra đợt tược mới (vửa có hiện tượng nhú mầm để bắn đọt) thì mình ngắt tược ở thời điểm này vậy bác? Ngắt tược ở thời điểm nào có lợi cho sức khoẻ của cây hơn bác Vi? Con theo dõi ở DĐ CCVN đợt off đi tham quan các vườn mai đẹp, con thấy cây mai của các Nghệ nhân ở miền Tây đa phần là tỉa sơ hay tỉa chỉ 1/3 hay 1/2 nhánh cây thôi, có 1 số ít cây họ tỉa sát vô thân. Con rất thắc mắc về vấn đề này, tiếc rằng đợt off đó con không có điều kiện tháp tùng cùng với đoàn để học hỏi kinh nghiệm thêm được. Rất mong bác hướng dẫn cho con về vấn đề này. Con cám ơn bác nhiều.

Tỉa sơ hay còn gọi là tỉa phớt : chỉ áp dụng các cây mai đã thành thế hoàn chỉnh đẹp … thí dụ Mai Bình định
Tỉa phớt Là cắt bỏ phần nhánh nhỏ mang hoa… đó là đầu cành…giữ lại toàn bộ phần khung xương ( chi) to đã được uốn công phu..từ vị tri cắt này sẽ mọc ra các tược với mắt lá rất nhặt
Các mầm nụ mọc ra từ thân của khung cành này cũng chỉ được cắt bỏ nụ…để cuống lại….và từ các đầu nụ này sẽ mọc ra nhiều tược với mắt lá rất nhặt
Sau khi tỉa xong bạn thấy cây mai y như cũ vơi bộ khung cành rất đẹp…chỉ ngắn lại khoảng 1 tấc thôi

bạn xem cây mai dưới đây.. hình nở hoa là khi đi dự thi trong hội hoa xuân năm 2011...hình sau là tiả phớt sau tết năm 2013 ngĩa là 2 năm sau cây mai vẫn y như cũ:

Tỉa đầu năm 2013

hình khi dự thi ở hội hoa xuân thành phố HCM năm kia (2011) đẹp nhưng không đoạt giải cao do nở hoa quá trễ :

Link : http://agriviet.com/home/threads/130136-Cay-Mai-dep-#ixzz2N8QiNP5Y

Tỉa sâu.. trong trường hợp cần tạo lại chi mới cho mai được khỏe mạnh trẻ trung hơn…tỉa sâu hay được xử dụng cho mai dáng tự do với tàng tròn…chi không cần uốn công phu…mà chỉ cần kéo về các khoảng trống…mỗi chi cành 1 khoảng trống tạo thành 1 tàng tròng đều chung quanh thân cây mai
Gần tết sau khi lặt lá xong người ta dùng kéo tiả bỏ đầu cành tạo thành dáng cây thông…khi nở hoa cây nở đều rất đẹp do cành được phân bố đều chung quanh thân
Khi đã cảm thấy chi cành đã tạo ra tàng cây mai đã vừa ý…người ta cũng chỉ tỉa phớt sau tết..để duy trì chi cành cũ đang ngày càng to ra
? Ngắt tược ở thời điểm nào có lợi cho sức khoẻ của cây hơn bác Vi?

Có những cây phải thả rừng không ngắt tược nào cả mà chỉ kéo các tược này về chỗ cần thiết đó là các cây yếu cần nuôi dưỡng bỗi bổ
Còn các cây đã thành phẩm đưa vào khai thác công xuất hoa thì ngắt tược như thế nào là tùy giai đoạn:
Sau tết bấm bỏ điểm sinh trưởng của tược khi tược được 4 đến 6 lá…và bấm ngay khi tược đang phun ra thì sẽ phân nhánh ngay
Khi tược đã ngưng dài ra mà bạn mới bấm tược thì 20 ngày sau tược sẽ chỉ mọc ra được 1 mầm mới thôi
Tược được bấm liên tục đến cuối tháng 8 thì coi lại :
Giai đoạn này nụ hoa đã hình thành xong nếu :
1-/ cành nào nụ đã to thì thả không bấm để cành dài ra tự do Vì nụ đã to rồi mà bạn bấm tược nhựa ứ lại có thể làm nụ nở hoa *
2-/cành nào nụ còn nhỏ quá thì canh khi thấy tược muốn phun ra thì bấm bỏ mất tược luôn…động tác này sẽ có công dụng không cho nhựa tạo thành tược mà phải dồn lại để nuôi nụ to ra
15 ngày sau tược mới lại muốn nhớm mọc ra bấm bỏ tược nữa nếu thấy nụ hoa vẫn còn nhỏ…
Khi nào bạn thấy nụ đã to vừa ý thì…thả cho tược phun tự do không dòm ngó tới tược nữa
Ở đây có những ý kiến trái chiều về vấn đề tược mọc ra sau tháng 10 khi nụ đã to

1- là ý kiến trên thả tược mọc tự do để cây không ứ nhựa dễ làm nở hoa sớm

2 - cũng có nhận xét cho rằng tược mọc ra sau tháng 10 sẽ kéo theo nụ nở thành hoa do đó phải bấm bỏ tược để nụ không bị nở hoa .
Chính vì lí do này mà sau tháng 10 người ta có khuynh hướng giảm đạm để mai khó bung tược. và tăng lân cùng kali
Điều này quả thật có làm mai khó ra được tược mới…nhưng khi nở hoa tết cây sẽ vắt toàn bộ sức lực để nở hoa và kết quả là sau tết cây rất khó ra tược…do đã kiệt lực bới không được bồi dưỡng đạm đầy đủ từ tháng 10 al năm trước
Bạn chọn cách nào…tùy bạn

Last edited by a moderator:
Chào bác Vi
Con viết tắt nên bác đọc không hiểu ý con, con xin lỗi
con có 3 cây mai ah. con ghi trồng chậu 70-80 la kich thướt châu chứ không phải 70-80 cây
ý con hỏi bác laf cây gốc khoang 20-40cm con trồng chậu 70-80 thi mỗi tháng bón khoảng bao nhiêu phân dơi và nên bón vào tháng nào là hộp lý.
nếu bón phân dơi nhiều cây sẽ thừa lân hay kali vậ Bác
con cảm ơn Bác Vi

Chào bác Vi
Con viết tắt nên bác đọc không hiểu ý con, con xin lỗi
con có 3 cây mai ah. con ghi trồng chậu 70-80 la kich thướt châu chứ không phải 70-80 cây
ý con hỏi bác laf cây gốc khoang 20-40cm con trồng chậu 70-80 thi mỗi tháng bón khoảng bao nhiêu phân dơi và nên bón vào tháng nào là hộp lý.
nếu bón phân dơi nhiều cây sẽ thừa lân hay kali vậ Bác
con cảm ơn Bác Vi

Theo ý mình thì bón 3 muỗng cafe/1chậu..... mỗi tháng 1 lần đến tháng 5al thì ngưng. Bác chờ thêm ý kiến of bác Vi nhé. Thân.

Vậy mà con không biết năm nào cũng đè ra cắt sát vô thân theo dáng thông hết vì đa phần cây của con dáng trực và con cũng rất thích dáng này. Năm nay con cố gắng tạo dáng cho em nó đẹp đẹp 1 chút rồi năm sau chỉ tỉa phớt thôi. Điều đáng tiếc là có những cây khi mua có tàn nhánh đẹp nhưng khi qua tay con sau Tết em nó trụi lũi hết (kể cả cây mai Bình Định) do học hỏi chưa tới, chỉ nghe chỉ dẫn rằng sau Tết phải tỉa cành sâu thì cây mới bung tược mạnh, đồng thời tàn nhánh mới ra sẽ là những cành cho bông nhiều. Nếu không có bác chỉ dẫn thì chắc chắn rằng năm nào con cũng tỉa sâu hết rồi và chỉ dẫn của bác cũng giúp con giải đáp thắc mắc là làm sau giữ được dáng thế đẹp của cây. Còn vấn đề này nữa bác Vi, nếu mình tỉa phớt thì đến cuối năm con quan sát thấy có 1 số cây nụ chỉ bung ở đầu mỗi tay cành thôi (khoảng 1/3 hay 1/2 đầu mỗi tay cành, còn khoảng ở trong gần với thân cây trống không), còn có 1 số cây nụ chi chít từ trong ra ngoài luôn. Có kỹ thuật nào để lá mọc ra hết những đoạn tay cành không bác để từ đó nụ xuất hiện ở những nách lá cho những cây dáng thế hoàn chỉnh? Chắc là phải bấm tỉa thường xuyên sau khi tỉa sâu để tạo tàn nhánh mới với nhiều xương phải không bác Vi? Nếu mình không tỉa sâu để làm tàn lại thì mình dùng biện pháp gì vậy bác? Mong bác hướng dẫn giúp con với. Con cám ơn bác rất nhiều.--------
Chào bác ViCon viết tắt nên bác đọc không hiểu ý con, con xin lỗicon có 3 cây mai ah. con ghi trồng chậu 70-80 la kich thướt châu chứ không phải 70-80 câyý con hỏi bác laf cây gốc khoang 20-40cm con trồng chậu 70-80 thi mỗi tháng bón khoảng bao nhiêu phân dơi và nên bón vào tháng nào là hộp lý. nếu bón phân dơi nhiều cây sẽ thừa lân hay kali vậ Báccon cảm ơn Bác Vi
Bác Vi có nói rõ rồi mà bạn, nếu bón phân dơi không thì sẽ thừa lân, còn 1 tháng bón bao nhiêu và thời điểm nào, bón kết hợp với phân nào bác cũng đã hướng dẫn hết ở những trang đầu đó. Bạn vui lòng xem lại nhé.

Em có vấn đề này nhờ các bác cho ý kiến....số là cây mai này năm rồi bị nở sớm....đến tết thì chỉ còn vài bông.....hôm rằm em chỉ tỉa phớt sơ qua...hiện giờ các lá còn lại đã già ( còn khá nhiều lá ).....chỉ ra được 1 ít lá mới. Vậy em có nên lặt hết số lá củ đã già đi hay để nguyên và thúc phân ??? Em xin cám ơn.

Em có vấn đề này nhờ các bác cho ý kiến....số là cây mai này năm rồi bị nở sớm....đến tết thì chỉ còn vài bông.....hôm rằm em chỉ tỉa phớt sơ qua...hiện giờ các lá còn lại đã già ( còn khá nhiều lá ).....chỉ ra được 1 ít lá mới. Vậy em có nên lặt hết số lá củ đã già đi hay để nguyên và thúc phân ??? Em xin cám ơn.

Bạn nên …thả cây tự do .. thúc phân nuôi lá thật tốt..lợi dụng thời gian này nhiều nắng nóng..phân nước đầy đủ để cây quang hợp tích trữ thật nhiều…”tài nguyên”

Đầu tháng 4 al khi thấy các cơn mưa đầu mùa sắp đổ xuống thì…xả tàn..và lặt bỏ luôn các lá già còn lại
Gặp cơn mưa đầu mùa…nhựa nguyên tích trữ trong cây từ sau tết đến giờ đang" bí" trong cây sẽ bung ra rất nhiều đọt..cây thành trẻ trung phát tược um xùm và mỗi nách lá sẽ kèm theo 1 mầm nụ …mầm nụ này sẽ to ra vào tháng 6 và 7…
Đến tháng 12 al các lá đã vừa đủ 5 đến 8 tháng vừa đủ già để cho cây nở hoa rất đẹp vào năm mới

--------

............ Còn vấn đề này nữa bác Vi, nếu mình tỉa phớt thì đến cuối năm con quan sát thấy có 1 số cây nụ chỉ bung ở đầu mỗi tay cành thôi (khoảng 1/3 hay 1/2 đầu mỗi tay cành, còn khoảng ở trong gần với thân cây trống không), còn có 1 số cây nụ chi chít từ trong ra ngoài luôn. Có kỹ thuật nào để lá mọc ra hết những đoạn tay cành không bác để từ đó nụ xuất hiện ở những nách lá cho những cây dáng thế hoàn chỉnh? Chắc là phải bấm tỉa thường xuyên sau khi tỉa sâu để tạo tàn nhánh mới với nhiều xương phải không bác Vi? Nếu mình không tỉa sâu để làm tàn lại thì mình dùng biện pháp gì ....................

Tỉa phớt mầm ra với mắt lá rất nhặt..do đó mầm ngắn…để nụ ra mỗi nách lá là 1 nụ bạn phải phân bón đầy đủ từ ngay sau tết
Các chi cành từ thân tới chỗ tược ra sẽ trống không…nhưng nếu cây mai mạnh các mầm ngủ từ các phần trống không này…sẽ kết nụ nhú ra…( nụ hoa mọc từ thân)
Bạn phải biết lợi dụng là sau khi hoa nở xong…bạn chỉ nên cắt bỏ đầu nụ thôi để cuống hoa lại…và từ cuống hoa này sẽ phát thành 3 tược sau tết
Từ từ nhiều năm cây mai của bạn sẽ kín mít tược và nụ từ thân ra tới đầu cành

Còn bạn muốn tỉa sâu…thì bạn sẽ mất đi phần chi già dặn với nhiều năm uốn đã có những đường nét đẹp…
Các cây bosai Bình Định các chi cũng có dáng đầu voi đuôi chuột ( to phía trong nhỏ dần ra phía ngoài) cũng là nhiều năm tỉa sâu theo kiểu cắt chuyển nhịp
Và từ các vết cắt các nụ hoa sẽ hình thành…sau tết cắt bỏ nụ…để cuống hoa lại…tược sẽ mọc từ đó ra
Và Các cây bon sai đặc ngẹt nụ từ thân ra tới đầu cành
Để có được kết quả này bạn phải có nhiều năm cắt chuyển nhịp cho chi.. hoặc biết lợi dụng các nụ hoa phiá bên trong để biến nó thành tược
Phải đúng cách và phải biết kiên nhẫn…bạn sẽ làm được điều mình mong muốn

xin cho hỏi

xin cho hỏi phân hữu cơ hoai mục bán ở đâu trong tp-hcm ? vì nhà tôi kg có điều kiện để ủ phân hoai mục , < nhà quá chật hẹp , vì ở trong tp-hcm mà >
- xin cám ơn bác Mục rất nhiều !

xin cho hỏi phân hữu cơ hoai mục bán ở đâu trong tp-hcm ? vì nhà tôi kg có điều kiện để ủ phân hoai mục , < nhà quá chật hẹp , vì ở trong tp-hcm mà >

Hồi trước vẫn thấy các cửa hàng bán phân trùng quế..nhưng sau này không bán nữa
Các loại lân hữu cơ thí dụ Sông Gianh trước kia bán nhiều ở các của hàng phân bón gần chợ Thủ Đức

Bác chỉ có ít cây thì giải quyết hữu cơ cho cây trồng chậu đâu có khó : phân dơi…là 1 lọai Lân hữu cơ chất lượng cao, Dynamic là loại hữu cơ tiện lợi
Mỗi tháng Bác rải vào mặt chậu 1 ít phân dơi..sau đó phủ rơm lên rồi tưới bằng Bánh dầu phân hủy TriBat…phân cá Alaska ( dùng đúng lịch và chỉ nên bằng 1 nửa hướng dẫn trên bao bì)
Là bác đã cũng cấp đủ Lân..đạm hữu cơ cho mai vào các tháng nắng nóng rồi đấy

Sang tháng mưa…cho đến cuối năm, bác nên dùng Dynamic + NPK… tháng 10 al bác thêm cho cây một ít phân dơi nữa…để bông nụ sau này cứng hơn ít rụng..( phân bón lá vẫn phải dùng đều đặn)
Linh động nhưng phải hợp lí là cách hay nhất để giải quyết

Nhiều bạn không dùng đạm hữu cơ trong tháng nắng nóng mà dùng NPK hoặc DAP vẫn thấy mai tốt…nhưng chắc chắn cuối năm lá sẽ tự rụng rất nhiều có thể rụng hết cây luôn…vì lá chỉ được nuôi bằng vô cơ lá sẽ mau già nên không bền..đất chậu mau chai.. độ PH đất mau hạ thấp..cây mai vàng lá từ từ..sau đó suy yếu

Bác qua khu Thành Thái cửa hàng kim giáp có bán đầy đủ....duy chỉ có điều phân được bày bán phơi nắng cả ngày...kể cả phân vi sinh...ko biết có còn công dụng ko.

hi

Hồi trước vẫn thấy các cửa hàng bán phân trùng quế..nhưng sau này không bán nữa
Các loại lân hữu cơ thí dụ Sông Gianh trước kia bán nhiều ở các của hàng phân bón gần chợ Thủ Đức

Bác chỉ có ít cây thì giải quyết hữu cơ cho cây trồng chậu đâu có khó : phân dơi…là 1 lọai Lân hữu cơ chất lượng cao, Dynamic là loại hữu cơ tiện lợi
Mỗi tháng Bác rải vào mặt chậu 1 ít phân dơi..sau đó phủ rơm lên rồi tưới bằng Bánh dầu phân hủy TriBat…phân cá Alaska ( dùng đúng lịch và chỉ nên bằng 1 nửa hướng dẫn trên bao bì)
Là bác đã cũng cấp đủ Lân..đạm hữu cơ cho mai vào các tháng nắng nóng rồi đấy

Sang tháng mưa…cho đến cuối năm, bác nên dùng Dynamic + NPK… tháng 10 al bác thêm cho cây một ít phân dơi nữa…để bông nụ sau này cứng hơn ít rụng..( phân bón lá vẫn phải dùng đều đặn)
Linh động nhưng phải hợp lí là cách hay nhất để giải quyết

Nhiều bạn không dùng đạm hữu cơ trong tháng nắng nóng mà dùng NPK hoặc DAP vẫn thấy mai tốt…nhưng chắc chắn cuối năm lá sẽ tự rụng rất nhiều có thể rụng hết cây luôn…vì lá chỉ được nuôi bằng vô cơ lá sẽ mau già nên không bền..đất chậu mau chai.. độ PH đất mau hạ thấp..cây mai vàng lá từ từ..sau đó suy yếu

- xin cám ơn bác rất nhiều , mình sẽ làm y như lời bác !

Cuối cùng : nếu cây của bạn là cây mai Bình Định thì đừng nên thay đất..mà hãy quây cạnh chậu bằng tole sau đó phủ phân hữu cơ mục lên che kín hết các rễ tới gốc luôn

Tại sao lại phân biệt đối với Mai Bình ĐỊnh vậy Lão Mục.

Tôi đã thực hiện theo chỉ dẫn của Lão. Kết quả cây đang sum xuê lá tiếp tục ra thêm nhiều đọt non từ các cuống hoa, từ thân cây gần nơi cắt. Cây ít lá ra ít đọt non quá không biết có bị suy không. Mai tôi tiếp tục dùng roots2 cho cây ít lá kết hợp với trừ nấm hồng luôn thể.

--------

À, Cây ít lá có thêm hiện tượng cành bị chết khô và ít ra đọt non không biết nên xử lý thế nào?.

Tại sao lại phân biệt đối với Mai Bình ĐỊnh vậy Lão Mục.

Tôi đã thực hiện theo chỉ dẫn của Lão. Kết quả cây đang sum xuê lá tiếp tục ra thêm nhiều đọt non từ các cuống hoa, từ thân cây gần nơi cắt. Cây ít lá ra ít đọt non quá không biết có bị suy không. Mai tôi tiếp tục dùng roots2 cho cây ít lá kết hợp với trừ nấm hồng luôn thể.

--------

À, Cây ít lá có thêm hiện tượng cành bị chết khô và ít ra đọt non không biết nên xử lý thế nào?.

Nguy to :
Ở mai B Đ Các đọt mọc ra từ thân cây đâm thẳng lên phải cắt bỏ ngay..vì ưu thế lên thẳng của chúng sẽ rút kiệt nhựa của chi nằm ngang… chi yếu dần và sẽ chết..
Mai Bình định mà chết 1 chi là cây đó hỏng vì bị phá thế

Tuy nhiên không nên cắt sát gốc các tược lên thẳng mọc từ thân mà cắt chừa lại 1 hoặc 2 mắt lá…
Tháng 7 các mắt lá này sẽ kết nụ…và tết bạn có cây mai bông nở từ thân
Luôn luôn đề phòng khi thấy các đọt này phát tược…thì ngắt bỏ ngay chớ nên để nó vươn cao…( nó mọc rất nhanh) sẽ làm kiệt…suy yếu chi đấy..
Các bạn chăm mai B Đ hay bị chết chi là do nguyên nhân các tược mọc từ thân này vươn cao

....... À, Cây ít lá có thêm hiện tượng cành bị chết khô và ít ra đọt non không biết nên xử lý thế nào?.

cây suy yếu đấy do kiệt sức
Để tăng lực và kích rễ bạn nên dùng Superthrive sẽ có kết quả hơn là root2.. thuốc mắc tiền nhưng có nhiều loại chai với dung tích nhỏ nên cũng dễ mua. thí dụ chai 60ml giá 150 ngàn đồng chai
Dùng 1 cc cho 4 lít nước để phun và tưới.. thuốc nên dùng buổi chiều khi trời đã tắt nắng…độ ẩm không khi đã tăng cao các khí khổng của lá đang mở ra nên thuốc thấm dễ dàng hơn và cây có cả thời gian 1 đêm để hấp thụ thuốc…nên công dụng cao

Thêm một kiến thức mới từ Mục Tử. Cảm ơn Bác.
Vậy mà tôi luôn nghĩ roots2 là phân bón qua lá kích thích rể nên tưới vào buổi sáng để lá cây quang hợp và hấp thu.

Gửi bởi Mục-Tử
Cuối cùng : nếu cây của bạn là cây mai Bình Định thì đừng nên thay đất..mà hãy quây cạnh chậu bằng tole sau đó phủ phân hữu cơ mục lên che kín hết các rễ tới gốc luôn

Maivangcantho : Tại sao lại phân biệt đối với Mai Bình ĐỊnh vậy Lão Mục.

người trồng mai vàng nam bộ là hay dùng hợp chất: tro trấu +xơ dừa+ trấu tươi ..hợp chất này rất mau mục nát biến thành 1 loại như mùn lèn chặt làm mất thông thoáng..đất thiếu oxy rễ suy yếu..cây cũng suy yếu dần đi…nên sau khoảng 2 hoặc 3 năm là phải thay chất trồng
Mai Bình Định trồng bằng đất phù sa..gồm cát và đất bột lấy từ đáy sông cấu trúc của đất này thoáng xốp..và hầu như không bao giờ bị mục nát nên tính cơ học của đất hầu như không thay đối
Phần còn lại là màu mỡ cho đất thì ta thêm bằng phân bón và các phân vi sinh thì đất sẽ tốt lại…
Vậy thay đất để làm gì ?

Phần nữa cách thức vào chậu của Bình Định cũng đặc biệt :
Đáy chậu là 1 lớp sỏi..trên là 1 lớp cát vàng hột to rồi mới đến lớp đất phù sa trồng cây
Kết cấu kiểu này sẽ làm thoát nước rất nhanh..rất tốt cho bộ rễ của cây
nhưng khuyết điểm duy nhất là chậu rất nặng thôi

Để chiều về xem có mua được superthive không. Nếu không có thì vẫn phải dùng roots2 và Agrostim. Trên cây có những lá non đã xanh thì vẫn có thể dùng phân cá tưới như các cây khác phải không Bác?

--------

Có thể đúng như Bác nói. Năm sau phải thay đất đúng kiểu BĐ cho em nó mới được.

Để chiều về xem có mua được superthive không. Nếu không có thì vẫn phải dùng roots2 và Agrostim. Trên cây có những lá non đã xanh thì vẫn có thể dùng phân cá tưới như các cây khác phải không Bác?

--------

Có thể đúng như Bác nói. Năm sau phải thay đất đúng kiểu BĐ cho em nó mới được.

Phân cá hay bánh dầu đã phân hủy (hoặc NPK hay DAP ) chỉ được tưới khi cây đã có nhiều lá xanh ( lá xum xuê )
Nếu cây ít lá ( lưa thưa lá )thì chỉ nên dùng kích rễ thôi…
tưới phân cá cho cây ít lá, cây sẽ chết đấy vì ít lá cây không thể hấp thụ hết phân…và phân nằm trong đất lâu ngày sẽ làm thúi rễ

--------

Thêm một kiến thức mới từ Mục Tử. Cảm ơn Bác.
Vậy mà tôi luôn nghĩ roots2 là phân bón qua lá kích thích rể nên tưới vào buổi sáng để lá cây quang hợp và hấp thu.

Các loại phân bón gốc ( cá, bánh dầu..v..v) chỉ nên tưới vào gốc buổi sáng sớm, khi chắc chắn rằngtrong ngày đó và 5 ngày liên tiếp sẽ nắng to..để cây hút phân và quang hợp

Trước khi tưới phân nên không tưới cho cây 1 hoặc 2 ngày…để đất chậu khô..hôm sau buổi sáng sau khi tưới phân loãng vào, cây đang háo nước sẽ hút nước có phân bón hòa tan no nê……rồi nắng lên cây quang hợp được ngay…nắng càng to sự bốc hơi nước qua lá càng nhiều…và rễ phải hút nước có hòa tan phân bón càng nhiều…kết quả : chất bổ được hút vào thân và lá quang hợp càng nhiều

Các loại phân bón lá kể cả kích rễ phun qua lá phải phun vào buổi chiều tối..vì lúc này” khí khổng” mở ra do độ ẩm không khí cao…nên cây hấp thụ được nhiều…ban đêm sương ẩm sẽ làm cho “thuốc” luôn loãng để thẩm thấu vào lá dễ dàng…tối thiểu cũng được 8 tiếng
Nếu bác phun buổi sáng…nửa giờ sau thuốc đã khô làm sao lá hấp thụ được nhiều ?
1 , 2 tiếng sau mặt trời lên nắng sẽ làm “ khí khổng” đóng lại để giảm thiểu bốc hơi nước qua lá…làm sao thuốc thấm vào được khi “cửa” đã đóng lại !? và thuốc thì khô….queo ?!
Cùng 1 loại phân…cùng 1 loại thuốc.
1 người dùng công hiệu rất cao…người khác dùng không có hiệu quả…lại có người dùng thành tai hại
Tất cả là do…cách dùng :
…đúng lúc… đúng liều lượng và đúng cách

Hình như cháu thấy như Bác nói nên người ta hay uốn ngọn của Mai BĐ thành tay, nó phát triển nhanh hơn!
phải đúng như vậy ko bác!

gửi bác vi

Amino alexin chuyên ngừa thối rễ bịnh này phát triển mạnh trong tháng mưa dầm (tháng7) như vậy nên dùng trong tháng 5 và 6 để nấm trichroderma mới có thời gian kịp sinh sôi nảy nở trong đất và tháng 7 bị mưa dầm sẽ có công dụng cao

Các loại thuốc ngừa nấm không nên chỉ dùng đơn độc Anvil mà nên luân phiên với các thuôc khác thí dụ benomyl...dithane..kasuran v..v sẽ tốt hơn
Và phải liên tục 15 ngày 1 lần bắt đầu từ tháng giêng đến hết tháng 10 al

Lân là cái cần thiết để tạo rễ. tạo cành tạo lục diệp tố.. do đó lân phải có ngay từ phân bón lót đầu năm
Đến tháng 3 và 4 tăng thêm 2 lần super lân vậy là đủ rồi

Sincosin+agrispon là thuốc kích kích sinh trưởng và ngừa tuyến trùng do đó 1 tháng dùng 1 lần vào đầu tháng...liên tục từ tháng 2 đến đầu tháng 6 là lần cuối cùng
Tháng 10 al dùng Nokaph rải hoặc tưới vào đất chậu để diệt tuyến trùng và sâu đất..

Không có công thức nào là nhất định vì tùy vào tình hình cây mà ứng biến...”duy biến sở thích” là bí quyết của thành công. đừng nên cứng ngắc lệ thuộc vào công thức
Thí dụ dù cho là đang tháng 6 mà cây có bộ lá ít và yếu thì nên ngưng ngay bón phân mà thay vào đó là kích rễ và các kích thích sinh trưởng để cây khỏe..
Cứng ngắc với công thức thì...hỏng việc ( nguyên tắc quá sẽ đưa đến hỏng việc= danh ngôn)

Bác nên sửa lại như sau sẽ có lí hơn..nhưng đó vẫn không phải là 1 công thức lí tưởng

đọc hết tất cả bài của bác VI e sung sướng và rất vui...cách hành văn của bác từ diển đàn khác cháu củng đoán được rồi..những bài đọc trên rất rõ nên bây giờ chỉ còn bản thân của cháu là làm thế nào thôi...cảm ơn bác nhiều
bác VI cho cháu hỏi công thức bản trên là áp dụng cho tháng âm lịch hay dương lịch a

--------

đọc theo hướng dan này cháu thấy phần kali bón thiếu cuối năm ...cháu ở dưới quê nên cháu đã tự làm được bánh dau,cá ngâm có sũ dụng chế phẩm và ủ được 1 ít phân cút với tricodatma...may mà đọc được bài của bác ko thôi là cháu tẩu quả nhập ma rồi
và NPK 30-10-10 với agrostim cháu xịt xen kẻ nhau 15 ngày 1 lần tới tháng 5 AL là cháu chuyển qua NPK 20-20-15 được không chú?

--------

và sau tháng 6 cháu kết hợp NPK với phân cá cháu ngâm tưới có tốt h7n ngâm với dynamic không ạ?

Back