Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 982

trên đây chia sẽ cho ae nào mới nhập môn hiểu 2 bức hình này

rể màu vàng đậm đen chứng tỏ cây bị úng nước thường xuyên, lậm phân npk
rể màu trắng vàng nhẹ, đầu rể có màu trắng, đây chính là rể tốt.

rể bị dính sơ dừa chưa rửa sạch chứ k bị tuyến trùng

Gần chỗ làm của em bác ạ! nhưng khi mua về thì bị bà nội sắp nhỏ chê đúng câu: Nhạt!
Bởi vì tôi đã nói:
bà chủ nguwoif Bắc, nấu theo cách Bắc, bát bún thơm lựng mùi mẻ và ngọt lừ nước ốc thêm tí mắm tôm vào tô, vài quả ớt nữa thì.
Đây là quán duy nhất tại đà nẵng nấu bún ốc kiểu Bắc, tồn tại tầm 20năm rồi. (Đa dĩ thiểu vi quý, thiểu dĩ độc vi tôn). Nếu Mẹ bác thấy nhạt thì bác ghé các quán khác mua cho cụ nhưng họ nấu ốc hầu như ko dùng mẻ, chỉ sài sả và ớt là chủ lực nên ăn ngang miệng lắm bác. Nếu Cụ người trong này thì tốt nhất bác mua bún chả cá (đường hải phòng), bún bò bà diệu (đường trần tống - bán buổi chiều), hoặc bún mắm thịt heo(sáng, trưa, chiều.. chỗ nào cũng có) cho Cụ đỡ nhạt miệng. Nhưng nói chung là 'nhân sinh quý thích chí, tu phú quý hà vi' món gì Cụ hạp thì mua mời Cụ dùng là hiếu thảo nhất bác ạ.

trên đây chia sẽ cho ae nào mới nhập môn hiểu 2 bức hình này

rể màu vàng đậm đen chứng tỏ cây bị úng nước thường xuyên, lậm phân npk
rể màu trắng vàng nhẹ, đầu rể có màu trắng, đây chính là rể tốt.

rể bị dính sơ dừa chưa rửa sạch chứ k bị tuyến trùng
Hình minh họa rất dể hiểu!!thanks!!
Mình có nhiệm vụ :hình minh họa cây Mai sạch
Hoangmaidng nvu:giải thích những vân đề khó hiểu
Leminhhieu nvu :những bệnh lý cơ bản
Bocaudaran nữa hehe..!!
Tất cả đều trợ giúp cho sư phụ Mình hii
Ko ai đánh sập được Chủ đề Mai ...chuc anh em vui khoe !!!

Last edited:
Hoangmaidng nvu:giải thích những vân đề khó hiểu
Chết em rôi bác, nhưng dù sao em cũng sẽ cố gắng hết sức. Thanh cung 13 Hoàng triều, thời Nguyễn cũng 13 triều đại. Chúng ta mới đến thế hệ thứ 3 nên chắc chắn chủ đề này sẽ tồn tại ít nhất đến khi nào bác Mục khóa lại mới thôi.Hihi hi

ngày nay k thấy bác Mục trả lời các anh e chú bác, bác cho con hỏi phát kiến ngu dại của con, con dự định phun thuốc trị nấm cho cây mai pha kèm với nước rửa chén hoạc xà bông giặt đồ mục đính là để thuốc bám dính trên thân và lá lâu hơn.
xin ý kiến của bác. con cảm ơn

ngày nay k thấy bác Mục trả lời các anh e chú bác, bác cho con hỏi phát kiến ngu dại của con, con dự định phun thuốc trị nấm cho cây mai pha kèm với nước rửa chén hoạc xà bông giặt đồ mục đính là để thuốc bám dính trên thân và lá lâu hơn.
xin ý kiến của bác. con cảm ơn
Thuốc bám dính dùng trong nông nghiệp rẻ mà, bác chế làm chi, khoảng 15k 1chai 500ml pha được 500l nước thoải mái dùng.

Triệu chứng của nhện đỏ, anh em cẩn thận nó sẽ làm lá già và rụng rất nhanh, đặc biệt vào cuối năm
Nguồn: Bác Maivangnambo

bài này của chú Hoà mà
Người ta chế tạo ra chất bám dính , dùng cho thực vật bác lại không dùng , bác lại đi dùng xà bông giặt đồ và nước rửa chén , dùng cho con người để dùng cho thực vật ... sao bác không mua sữa ... cô gái hàlan ... tưới cho cây để tăng cường can xi ... khỏi dùng vôi ... và nếu nước rửa chén có chất bám dính thì tôi và các bác còn tồn tại đến ngày hôm nay sao!

bác nói rất đúng

Tất cả sẽ tồn tại chỉ cần nó không đi ngược lại với quy luật của tự nhiên...
bác nói chưa chuẩn rồi. nước rửa chén và xà bông nó sẽ bị nước rưa trôi, ý của tôi là mong cho nó dính vài giờ rồi tôi sẽ rửa nước tạo dk cho lá quang hợp

Triệu chứng của nhện đỏ, anh em cẩn thận nó sẽ làm lá già và rụng rất nhanh, đặc biệt vào cuối năm
Nguồn: Bác Maivangnambo

các bác nói nhện đỏ trên cây mai, mình chưa hình dung ra .nó là rầy hay cái gì ? , các bác nói rỏ hơn cọng hình minh họa, phóng to hơn vì minh chưa thấy sao thấy trong ảnh những đóm trằng. để biết mà phòng Chúc các bác cuối tuần vui vẻ;

Last edited:
bài này của chú Hoà mà

bác nói chưa chuẩn rồi. nước rửa chén và xà bông nó sẽ bị nước rưa trôi, ý của tôi là mong cho nó dính vài giờ rồi tôi sẽ rửa nước tạo dk cho lá quang hợp
Em có ghi nguồn rồi mà! Maivangnambo là chú Hoà đó anh! Em xin phép luôn rồi.
các bác nói nhện đỏ trên cây mai, mình chưa hình dung ra .nó là rầy hay cái gì ? , các bác nói rỏ hơn cọng hình minh họa, phóng to hơn vì minh chưa thấy sao thấy trong ảnh những đóm trằng. để biết mà phòng Chúc các bác cuối tuần vui vẻ;
Trích
Nhện đỏ (Rầy lửa) (Tetranychus sp.)

Lớp Nhện : Arachnida - Bộ: Acarina

Nhện đỏ và Triệu chứng bị nhện đỏ gây hại

Triệu chứng

Nhện trưởng thành và nhện non đều ăn biểu bì và chích hút dịch của lá từ khi lá bước vào giai đoạn bánh tẻ trở đi, tạo ra những đốm lá trắng vàng có thể dễ nhận ra ở mặt trên của lá; còn ở mặt dưới của lá có những vết trắng lấm tấm giống bụi cám.

Khi bị hại nặng bộ lá bị cằn lại, thô cứng và sẽ ảnh hưởng đến quá trình sinh trưởng và phát triển bình thường của cây mai.

Đặc điểm hình thái

Nhện đỏ có kích thước rất nhỏ (khoảng 0,3 – 0,4mm), hình bầu dục và có 8 chân. Khi mới nở nhện có màu vàng nhạt, khi lớn chúng chuyển dần sang màu hồng và đỏ đậm.

Nhện sinh sản rất nhiều, vòng đời của nhện lại ngắn vì thế chúng tích luỹ mật số khá nhanh, dễ bộc phát gây hại nặng nếu gặp điều kiện thuận lợi.

Đặc điểm sinh thái

Nhện đỏ ngoài gây hại trên cây mai, chúng còn gây hại trên rất nhiều loại cây trồng như cây ăn trái, cây rau màu và một số loại cây hoa kiểng khác.

Nhện thường tập trung thành từng đám ở mặt dưới các lá già, chích hút nhựa. Đôi khi nhện còn tập trung ở các mắt thân làm lá vàng và rụng.

Nhện đỏ thường gây hại nặng trong các tháng mùa nắng.

Biện pháp phòng trừ

Không nên trồng hoặc đặt các chậu quá sát nhau để luôn tạo độ thông thoáng cho vườn mai.

Thường xuyên kiểm tra bộ lá mai (nhất là những lá từ giai đoạn bánh tẻ trở đi) để phát hiện sớm và có biện pháp diệt trừ nhện kịp thời.

Do cơ thể của nhện rất nhỏ vì thế để phát hiện nhện cần phải dùng kính lúp kiểm tra hoặc ngắt những lá mai nghi ngờ có nhện đặt vào giữa hai tờ giấy trắng rồi lấy tay vuốt nhẹ phía ngoài tờ giấy, nếu thấy trên mặt giấy có những chấm nhỏ màu vàng xanh, hồng hay đỏ thì lá đó đang có nhện gây hại, những chấm này càng nhiều thì chứng tỏ mật độ của nhện càng cao.

Khi cần thiết có thể sử dụng một trong các loại thuốc sau: Danitol 10EC; Comite 73EC; Pegasus 500SG; Ortus 5SC; Cascade 5EC; Nissuran 5EC; Sirbon 5EC; Kelthane 18,5EC…Chú ý phải sử dụng thuốc theo nguyên tắc 4 đúng và luân phiên các loại thuốc để tránh nhện đỏ kháng thuốc.
nguồn: http://www.bvtvhcm.gov.vn/technology.php?id=49

Em có ghi nguồn rồi mà! Maivangnambo là chú Hoà đó anh! Em xin phép luôn rồi.

Trích
Nhện đỏ (Rầy lửa) (Tetranychus sp.)

Lớp Nhện : Arachnida - Bộ: Acarina

Nhện đỏ và Triệu chứng bị nhện đỏ gây hại

Triệu chứng

Nhện trưởng thành và nhện non đều ăn biểu bì và chích hút dịch của lá từ khi lá bước vào giai đoạn bánh tẻ trở đi, tạo ra những đốm lá trắng vàng có thể dễ nhận ra ở mặt trên của lá; còn ở mặt dưới của lá có những vết trắng lấm tấm giống bụi cám.

Khi bị hại nặng bộ lá bị cằn lại, thô cứng và sẽ ảnh hưởng đến quá trình sinh trưởng và phát triển bình thường của cây mai.

Đặc điểm hình thái

Nhện đỏ có kích thước rất nhỏ (khoảng 0,3 – 0,4mm), hình bầu dục và có 8 chân. Khi mới nở nhện có màu vàng nhạt, khi lớn chúng chuyển dần sang màu hồng và đỏ đậm.

Nhện sinh sản rất nhiều, vòng đời của nhện lại ngắn vì thế chúng tích luỹ mật số khá nhanh, dễ bộc phát gây hại nặng nếu gặp điều kiện thuận lợi.

Đặc điểm sinh thái

Nhện đỏ ngoài gây hại trên cây mai, chúng còn gây hại trên rất nhiều loại cây trồng như cây ăn trái, cây rau màu và một số loại cây hoa kiểng khác.

Nhện thường tập trung thành từng đám ở mặt dưới các lá già, chích hút nhựa. Đôi khi nhện còn tập trung ở các mắt thân làm lá vàng và rụng.

Nhện đỏ thường gây hại nặng trong các tháng mùa nắng.

Biện pháp phòng trừ

Không nên trồng hoặc đặt các chậu quá sát nhau để luôn tạo độ thông thoáng cho vườn mai.

Thường xuyên kiểm tra bộ lá mai (nhất là những lá từ giai đoạn bánh tẻ trở đi) để phát hiện sớm và có biện pháp diệt trừ nhện kịp thời.

Do cơ thể của nhện rất nhỏ vì thế để phát hiện nhện cần phải dùng kính lúp kiểm tra hoặc ngắt những lá mai nghi ngờ có nhện đặt vào giữa hai tờ giấy trắng rồi lấy tay vuốt nhẹ phía ngoài tờ giấy, nếu thấy trên mặt giấy có những chấm nhỏ màu vàng xanh, hồng hay đỏ thì lá đó đang có nhện gây hại, những chấm này càng nhiều thì chứng tỏ mật độ của nhện càng cao.

Khi cần thiết có thể sử dụng một trong các loại thuốc sau: Danitol 10EC; Comite 73EC; Pegasus 500SG; Ortus 5SC; Cascade 5EC; Nissuran 5EC; Sirbon 5EC; Kelthane 18,5EC…Chú ý phải sử dụng thuốc theo nguyên tắc 4 đúng và luân phiên các loại thuốc để tránh nhện đỏ kháng thuốc.
nguồn: http://www.bvtvhcm.gov.vn/technology.php?id=49

Cảm ơn bác bocaudaran,Sáng mai sẻ vô vườn nhìn kỷ các cây ,hình như bác là KS nông nghiệp hoặc cao hơn là phải ,Chúc các bác cuối tuần vui vẻ đừng quên nhiệm vụ tuần sau nhé

Cảm ơn bác bocaudaran,Sáng mai sẻ vô vườn nhìn kỷ các cây ,hình như bác là KS nông nghiệp hoặc cao hơn là phải ,Chúc các bác cuối tuần vui vẻ đừng quên nhiệm vụ tuần sau nhé
Dạ, em không phải kỹ sư nong nghiệp gì đâu ạ, em chỉ là sinh viên bình thường thôi ak.

con nhện y chang như con nhện của mình vậy bác, có chân, có nanh, có nhả tơ. nhưng nó màu đỏ nhỏ xíu bác nhìn kĩ mới thấy, nó chạy rất nhanh, nó thường xuất hiện dưới phiến lá già vào buổi chiều mát, còn tấm hình bạn kia chia sẽ thì đó là trứng nhện, hay vết phá của nhện để lại, rầy rệp cộng sinh..., phá hoại cùng nhau
con nhện đỏ chuyên hút nhựa lá cây già xanh đậm, lá xanh lợ nó ít phá hơn

Sài thuốc độc chi vậy ? có nhiều cách diệt con nhện đỏ hết sức an toàn mà..dùng nước phun rửa cũng làm nó tuyệt chủng
Dùng khăn ẩm vuốt lá nó cũng chết..

Lão Độc vật (Liêm tran 308) trồng lan bên Mỹ có lần nói rằng
Lan bị nhện đỏ đi mua thuốc...người Mỹ đưa cho Lão độc...chai alcohol..
Chữ “alcohol” có ngĩa là rượu..nhưng đây có ngĩa là cồn y tế
Có bạn tỏ ý ngi ngờ Lão Độc cam kết : phun alcohol cây nào bị chết lão bồi thường cho

Tôi chưa thử...vì vườn tôi nhện đỏ tuyệt chủng chỉ với cách tưới..

Dùng alcohol lợi được nhiều điều.. trong đó có diệt luôn vi khuẩn đang có trên cây ,lá..có loại vi khuẩn gây bịnh cháy lá đấy

Không biết cách dùng này có thiếu...văn hóa không? vì rượu là “nước mắt thánh nhân” dùng để trợ hứng làm thơ hoặc giải sầu...bây giờ con cháu dùng “nước mắt thánh nhân” để diệt... nhện đỏ

Chưa ai thấy con người ăn nhiều bằng tôi...Vì tôi có nhà hàng ăn uống và ăn nhậu...trong mấy chục năm đến bây giờ vẫn còn đang đông khách
Đủ kiểu người... đủ cách ăn...theo đủ loại văn hóa ăn khác nhau..

Tôi nhận thấy có người ăn như mèo ngửi có người ăn như.... rồng cuốn
Trong đó có 1 người ( đàn bà) 1 tuần, 1 lần, đến 1 mình và ngồi nơi hơi kín...mỗi lần như vậy chị chỉ kêu 1 món duy nhất :1 con vịt luộc
Chị ăn hết 1 con vịt dễ dàng ngon lành và bốc bằng 2 tay để ăn ...ăn không cần gia vị kèm chỉ cần nước chấm..

Chị ăn trong nhà hàng tôi trong khoảng nửa năm như thế...sau đó chị sang nhà hàng khác và cũng ăn như thế..và rồi lại chuyển nhà hàng

Chắc ăn cách này ngon lắm...

trong phim tàu chúng ta thấy các hiệp sỹ ...bang chủ cũng hay ăn bằng cách này...có người còn nhét đến 1 họng trợn mắt lên rồi mới ...nhai

ăn cách này chắn ngon lắm...

Bác nào đó đã qua cầu...xin đừng rút ván chẻ làm củi nhe...ván còn để cho người khác qua cầu..và ván của người khác đóng...ván đó không phải của bác
Tìm cách “Rút ván” khi đã qua được cầu mới đúng là vô văn hóa đấy
Từ đây lão mỗ dứt khoát không góp ý với kẻ qua cầu rút ván chẻ làm củi...vì đó chính là kẻ vô văn hóa đến độ ...phản phúc

Last edited:
bác Mục nói đúng thời bây giờ sao có nhiều ng có tật xấu quá, ở đời thì biết đc gì thì dấu nghề ngay thế hệ sau k có tính thừa kế dc thì k thể phát triển, ở xã hội phương tây ng ta có tính thừa kế ví dụ như nhà khoa học phát minh ra định luật định lí ... thì truyền lại cho thế hệ sau áp dụng để chế tạo vật chất...

còn ở đây con thấy bác chỉ dạy truyền đạt lại 99phần trăm r vậy mà sao có ng lại ghen ăn tức ở vs bác như vậy k biết hay là bác dạy ae làm đc nên họ k thích...

bác à ng phụ nữ đó khoảng nhiêu tuổi bác, bà ấy k ăn thịt gà sao mà gọi vịt luộc k bác, con nghĩ bà ấy nên ăn gà trống hơn vì nó cũng hoá giải 'đào hoa đơn' bác :D

Sài thuốc độc chi vậy ? có nhiều cách diệt con nhện đỏ hết sức an toàn mà..dùng nước phun rửa cũng làm nó tuyệt chủng
Dùng khăn ẩm vuốt lá nó cũng chết..

Lão Độc vật (Liêm tran 308) trồng lan bên Mỹ có lần nói rằng
Lan bị nhện đỏ đi mua thuốc...người Mỹ đưa cho Lão độc...chai alcohol..
Chữ “alcohol” có ngĩa là rượu..nhưng đây có ngĩa là cồn y tế
Có bạn tỏ ý ngi ngờ Lão Độc cam kết : phun alcohol cây nào bị chết lão bồi thường cho

Tôi chưa thử...vì vườn tôi nhện đỏ tuyệt chủng chỉ với cách tưới..

Dùng alcohol lợi được nhiều điều.. trong đó có diệt luôn vi khuẩn đang có trên cây ,lá..có loại vi khuẩn gây bịnh cháy lá đấy

Không biết cách dùng này có thiếu...văn hóa không? vì rượu là “nước mắt thánh nhân” dùng để trợ hứng làm thơ hoặc giải sầu...bây giờ con cháu dùng “nước mắt thánh nhân” để diệt... nhện đỏ
Bác Mục ơi!
Từ ngày được Bác hướng các em mai của cháu ngày một phục hồi tươi tốt, nhìn thấy đã quá, con cảm ơn Bác nhiều.

Thật tình trước kia con cũng rất thích hoa lan, cay nào cây náy ra hoa rất đẹp, ai đến cũng mê, các đồng nghiệp hỏi con đều chỉ nhưng mấy ai làm được vì họ thiếu sự đam mê.
Thời gian sau thi con chơi nhiều nên phát sinh nhiều bệnh phải phun thuốc rất độc hại đến sức khỏe nên con phải huy sinh bớt niềm đam mê.
Sau một thời gian giao lưu cây cảnh con vô tình gặp được một Bác chơi cây tâm đắc. Một hôm Bác ấy gọi con đi nhậu thì thấy sức khỏe con không tốt nên "bắt"con đi khám bệnh (Bác ấy có em làm ở ĐH Y Dược), có kết quả mà con ngỡ ngàng:"U não- U dây 8", nay thì cũng tạm ổn, tháng 11 này con vào tái khám lại.
Cho nên giờ chơi cây cảnh con rất quan tâm đến sức khỏe gia đinh, người thân, bản thân và cộng đồng, con đang tìm hiểu về thuốc sinh học để giảm bớt độc hại. Con còn nhớ trong "tóm tắt chăm sóc mai trong chậu" Bác có nói với một thành viên: đại khái như "bác còn trẻ mà tiếp xúc với thuốc nhiều, mỗi ngày một ít thì người nào chịu được...". Con có vài lời tâm sự với Bác. Chúc Bác và anh em trong diễn đàn luôn vui khỏe, hạnh phuc.

Last edited by a moderator:
Bác nào đó đã qua cầu...xin đừng rút ván chẻ làm củi nhe...ván còn để cho người khác qua cầu..và ván của người khác đóng...ván đó không phải của bác
Tìm cách “Rút ván” khi đã qua được cầu mới đúng là vô văn hóa đấy
Mấy hôm nay suy nghĩ ko biết nói như thế nào cho họ hiểu ..bây giờ Bác nói rồi !!hii ..học xong những kim nghiệm Quí Báu ..rồi đi Nói phản ...!!!
bác à ng phụ nữ đó khoảng nhiêu tuổi bác, bà ấy k ăn thịt gà sao mà gọi vịt luộc k bác, con nghĩ bà ấy nên ăn gà trống hơn vì nó cũng hoá giải 'đào hoa đơn' bác
Mình Công nhận leminhhieu tư duy thật hehe!!

[QUOTE="LeMinhHieu, post: 795351, member: 148384"
bác à ng phụ nữ đó khoảng nhiêu tuổi bác, bà ấy k ăn thịt gà sao mà gọi vịt luộc k bác, con nghĩ bà ấy nên ăn gà trống hơn vì nó cũng hoá giải 'đào hoa đơn' bác :D[/QUOTE]
Tôi hôm qua bận lo Trung Thu cho các cháu trong xóm, nhà tôi ở mặt tiền nhưng bên hông (hướng nam chếch đông) có một đường kiệt rộng rãi cỡ hơn 6-7m, nên các hoạt động cộng đồng của tổ dân phố đều tổ chức bên hông nhà, tôi hỗ trợ mọi mặt với các hoạt động này.. Tổ chức thành công xong lại đi làm thêm chút "nước mắt thánh nhân" loại 5%alcohol do trời nóng quá bác ạ. Không biết là dư âm uống nhiều hay đọc bài bài viét của bác Mục và bác Hiếu đã qúa nên lại có cảm hứng viết vài dòng với các bác.
Kinh Thư có câu : "duy cát hung bất tiếm tại nhân, duy thiên giáng tai tường tại đức" đại khái là việc lành dữ đều do con người ta cả, trời giáng họa phúc đều do đức của ta cả, gióng như bác sĩ tran the hay nói ở hiền gặp lành đó.

Back