Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
Đồng ý gà luộc đơn giản và ngon..nhưng khi luộc phải cho con gà trong lúc nước còn lạnh ( như thế khi chín da sẽ không bị nứt vì nó chín đều) trong nước lạnh để luộc đó cho vào vài lát gừng và hành đập dập 2 gia vị này sẽ khử mất tiêu ...."mùi gà"
nước sôi 15 phút tắt lửa...và để nguyên con gà trong đó ngâm 40 phút gà sẽ tiếp tục chín đều mà không nát... sau 40 phút hãy lấy ra

nước luộc gà có thể cho gạo vào để nấu cơm gà hoặc nấu miến tàu
thịt gà phải chặt ngang ăn sẽ không bị dai do sớ thịt gà ta chắc chắn

Nhưng mỗi món ăn đều phải đi kèm với 1 món khác thì mới nổi lên cái ngon
thí dụ heo quay ăn với bánh hỏi thì ngon
vậy thịt gà luộc ăn với cái gì thì ngon ?

Last edited:
Ở Hội An và Tam Kỳ có món cơm gà rất đặc trương ,cơm gạo dẻo thơm +Mở của con Gà ,vì con Gà ngon nên nước đó nấu cơm ăn thơm và ngon !!
Trước đây Con và anh em suy nghĩ nếu luộc hay hấp ,con Gà sẻ bị mất nguyên chất của nó !!?? GÀ HẤP KO DÙNG NƯỚC
Mới nghĩ đến cách hấp ko dùng nước ,dùng hơi nóng thôi ,nhưng hơi nóng ko có nước sẻ bị cháy cái nồi hấp !!??
Như vậy sẻ tìm 1con gà Mái ,khi làm thịt con Gà Mái thông thường sẻ có Mở của con Gà ,lấy lớp Mở đó lót phía dưới đáy nồi hấp ,khi có hơi nóng lớp Mở sẻ chảy ra có tác dụng
1 ko cháy nồi hấp
2 nhiệt độ hấp sẻ cao hơn so với hấp nước
3 hơi Mở của con Gà ,bốc lên mùi thơm bao phủ quanh con Gà đang hấp ,như vậy con Gà sẻ rất thơm và nguyên chất !!hihi
Để ý :Gà hấp ko nên chặt mà xé trộn muối tiêu ,rau răm ,hành tây ,chanh .. !!!hihi

Last edited:
Trước đây Con và anh em suy nghĩ nếu luộc hay hấp ,con Gà sẻ bị mất nguyên chất của nó !!?? GÀ HẤP KO DÙNG NƯỚC

Khi gặp hơi nóng da và thịt phía ngoài co lại...lực co này sẽ ép thịt bên trong nhỏ lại và nước sẽ chảy ra
Do đó luộc hay hấp cũng làm nước trong thịt chảy ra

Vì thế hàng quán họ hấp gà trên 1 nồi nước lèo ( để nấu lẫu) như thế lẫu sẽ ngon hơn...
tại gia đình thì dùng nước luộc để nấu cơm gà

Nếu cho rằng nước khi hấp hoặc luộc sẽ chảy ra uổng phí làm gà mất ngon vậy gà quay có phải ngon hơn hấp không ?
Vì khi quay nước ép chảy ra...sẽ bị quay tròn để cuốn lên trên nước không rớt xuống được.. nhiệt độ cao sẽ làm nước bốc hơi ngay trên da con gà..
Như vậy hoàn toàn con gà không bị mất 1 giọt nước ép nào..

Nhưng thực tế tôi thấy gà quay vẫn không ngon bằng gà luộc
Gà “quay tại chỗ” bán nhiều ở lề đường sài gon trên các xe 3 bánh lưu động
Nhưng thực sự tôi chỉ ăn 1 lần không muốn ăn lần 2

Những tiệm cháo gỏi gà ..gà luộc v.v. đường Lê Hồng phong chiều chiều là đông khách mấy chục năm rồi
và các xe bán gà quay gà nướng..tại chỗ vẫn phải lưu động nay đây mai đó để tìm khách

Nhưng thịt gà luộc ăn vơi cái gì thì ngon hả các bác??

Đồng ý gà luộc đơn giản và ngon..nhưng khi luộc phải cho con gà trong lúc nước còn lạnh ( như thế khi chín da sẽ không bị nứt vì nó chín đều) trong nước lạnh để luộc đó cho vào vài lát gừng và hành đập dập 2 gia vị này sẽ khử mất tiêu ...."mùi gà"
nước sôi 15 phút tắt lửa...và để nguyên con gà trong đó ngâm 40 phút gà sẽ tiếp tục chín đều mà không nát... sau 40 phút hãy lấy ra

nước luộc gà có thể cho gạo vào để nấu cơm gà hoặc nấu miến tàu
thịt gà phải chặt ngang ăn sẽ không bị dai do sớ thịt gà ta chắc chắn

Nhưng mỗi món ăn đều phải đi kèm với 1 món khác thì mới nổi lên cái ngon
thí dụ heo quay ăn với bánh hỏi thì ngon
vậy thịt gà luộc ăn với cái gì thì ngon ?
Bác thật là sành điệu trong việc chế biến và thưởng thức các món.. Tự nhiên lại nhớ lại câu bác viết mà con đã đọc và rất tâm đắc "Cái gì khi đã đi đến đỉnh cao (kể cả cờ bạc) sẽ cho bạn lợi nhuận, làng nhàng chỉ có từ chết tới...bị thương nặng". Về món gà thì con chỉ bổ sung tí là nếu muốn biết con gà mình luộc đã chín hay chưa thì lấy 1 cái tăm xiên thật sâu và đùi nó, nếu gà chưa chín thì nước chảy ra từ chỗ mình xiên sẽ có màu đỏ hồng của máu, nếu nước trong thì gà đã chín - Tuy nhiên luộc theo cách của bác con thấy Ok nhất, nếu gà to quá thì mình luộc thêm 5-10 phút so với binh thường là đạt, khỏi phải thử mất công. Với món gà luộc thì khi chặt thịt nên chặt miếng rất to, bày ra dĩa rắc lên một ít lá chanh thái chỉ (con gà cục tác lá chanh mà các bác) tuy nhiên phải thái thật mịn và ít thôi kẻo lại bị đắng miêng. Với miếng thịt gà to khi ăn ta nên dùng tay cầm miếng thịt chấm vào dĩa muối tiêu chanh có dằm thêm một ít tiết luộc của chính nó thì thật tuyệt vời. Các cụ đã có câu: "Thịt gà cơm nếp đàn bà, cả ba thứ ấy đều là dùng tay" đấy các bác
Bac hoangmaidng , thiên văn hay hướng tuổi rất ok rồi ,mời Bác vào món ăn cho nồi lẫu thập cẩm !!
Thực sự là ngày hôm nay em hơi lubu, còn về ẩm thực thì em không dám nhận là rành nhưng trong gia đình khi làm tiệc mời khách thì em là đầu bếp chính đó bác. Món chủ lực trong của em là thịt gà luộc và chả ram (người Bắc gọi là nem rán) thêm món xào, món nướng gì đó và nồi nước luộc gà làm món bún măng là mọi nguwoif đủ sức no say bác ạ. Lâu lâu mát trời mà không đi công tác, em đổi món làm cái nồi chân giò giả cày mời mấy người bạn thân đến nhà cũng hao rượu lắm đó bác. Nếu làm giả cày (chân giò hoặc vịt xiêm - vịt xiêm thì ở Dà Nẵng bác lên chợ Hòa Khánh mà mua, vịt vừa rẻ vừa ngon vì nuôi theo kiểu quê, không cho ăn bột) thì chỉ cần thêm ký bún là mấy anh em bạn bè cũng tươm tất lắm.
Nhắc đến giả cầy thì mới nhớ tới lọ mẻ em cả tuần nay chưa thêm cơm nguội vào .. nguy cấp quá.
Nhớ mùi mẻ lại nhớ đến quán bún ốc em rất thích, lúc nào rảnh bác tran the, chammai landau và Binhngoc dng ghé đến quán trên đường Trần Phú, ngay đối diện VCCI, các bác đâm thẳng từ đường Hoang Văn Thụ qua là thấy liền, bà chủ nguwoif Bắc, nấu theo cách Bắc, bát bún thơm lựng mùi mẻ và ngọt lừ nước ốc thêm tí mắm tôm vào tô, vài quả ớt nữa thì.. em viết mà cũng cảm thấy thèm vì nhớ vị của nó đây.
À về ốc thì bác Mục đã viết
Chính xác...ốc bưu bung chuối chát, mẻ..
dường như không địa phương nào làm ốc bưu ngon hơn thế được rồi
ngệ thuật chế biến ốc bưu không lẽ chỉ có thế là tuyệt đỉnh
Thật ra thì tới giwof này con vẫn không quên được cái thời bao cấp, món gì cũng thèm, thèm từ miếng thịt mỡ (heo) đến chảo cơm chiên... Nhưng con vẫn không quên lâu lâu có điều kiện, Mẹ con mua mấy kgs ốc bưu nhưng cũng lẫn lộn thêm vài loại ốc khác vào, Mẹ đem tất cả ngâm nước gạo từ lúc đi chợ về khoảng vài 3 tiếng rồi mới luộc, lúc ăn thì dùng gai của cây chanh và gai bưởi lể ốc chấm vào bát nước mắm gừng .. Ôi tuyệt vời làm sao.. Chúc các bác cuối tuần hạnh phúc bên gia đình nhé.

Nhưng thịt gà luộc ăn vơi cái gì thì ngon hả các bác??
Một câu hởi lớn không lời đáp. Cho đến bây giwof mặt vẫn chau.
Con cũng đang chau mày vì câu hỏi của bác, nhưng theo Đông Y thì thịt gà có tính ôn ngọt, không độc, bổ dưỡng, lành mạnh phổi.. Vì vậy bác cứ thịt gà luộc cùng với .. thịt gà luộc làm thêm ly vang trắng thì tuyệt vời bác ạ Khi uống vang bác nên uống ly bầu, bác rót nửa ly thôi và lâu lâu bác lắc lắc cái ly để đánh thức những tinh túy trong rượu đang ngủ sau bao năm thức dậy để cho mình thưởng thức bác nhé.

...thịt gà luộc cùng với .. thịt gà luộc
Chính xác... thịt gà ăn với thịt gà ..là ngon nhất,,,ngĩa là bốc 1 lượt 2 miếng ...cầm mỗi tay 1 miếng... cắn 1 miếng bên tay phải..rồi cắn 1 miếng bên tay trái sau đó nhai..chung 1 lượt
Các cụ để lại câu :"Ăn bốc...đái đứng"
2 cái "đã" nhất vì đúng điệu...
ăn phải bốc mới đã
đái phải đứng mới...đã

không phải tự nhiên mà người chế ra món quấn bánh tráng chấm mắm... nêm
chỉ là vì người ta muốn có lí do chính đáng để ăn bằng cách cầm tay ( bốc) và chấm mắm nêm. mắm ruốc, mắm tôm.. là để có cớ chính đáng ăn món...thúi thúi

người ta luôn tìm cớ chính đáng trong 1 cách nào đó để trở về thời con người còn hoang sơ ( ăn lông ở lỗ)

ngay trong cây kiểng ngọn dù đi đến đâu cũng quay đầu trở lại....gọi là thế" bạt phong hồi đầu" trở về chỗ cũ
kinh dịch gọi là luật "phản phục" ngĩa là con người có "dịch chuyển" đến đâu "dịch hóa", tha hóa đến đâu...cuối cùng cũng tìm cách trở về chỗ cũ

Không phải người Hồi giáo tự nhiên như cuồng tín...vì giáo luật của họ ngay cái nhu cầu đầu tiên của con người đã được alla qui định : ăn phải bốc bằng tay
1 phong cách ăn "đã" nhất và rất là .....con người
Nhưng chỉ được bốc bằng tay phải... vì tay trái để làm vệ sinh

Và đi vệ sinh sung sướng nhất không phải là ở WC khách sạn ...5 sao mà chính là ở :
"nhất trên sông...nhì ngoài đồng"
xẹm ra cấm đàn ông đái ngoài đường có vẻ hơi khó vì ngoài đường có khác gì ngoài đồng chỗ..."đã" nhất

Last edited:
bạn Đức ký viết con ng là độc ác nhất là k phải, bởi lẽ nhu cầu cao, cần vượt bậc cao hơn nữa trong vũ trụ này nên những tiến bộ phải ngày càng xa hơn nhưng con vật khác nếu k chúng sẽ vượt bậc hơn ta và ta chỉ là mồi cho chúng thôi, ,người là động vật ăn tạp bạn phải hãnh diện về điều đó, nếu k ăn tạp bạn và tôi và tất cả ae trên diễn đàn này nữa có còn tám chuyện vs nhau trên đây nữa k?

con ng tàn sát lẫn nhau (chiến tranh) thì đó cũng là 1 cách chọn lọc tự nhiên để chứng tỏ ng thật giỏi để tồn tại mới có mã di truyền trội cho con cháu đời sau...

đông dân nên khai phá thực vật đó cũng là nhu cầu sinh tồn

Con hay ăn bánh xèo miền Trung ở đường Võ Tòng, gần chợ Bà Hoa, khu này người miền trung sinh sống rất nhiều và mang nhiều đặc sản miền Trung vào đây buôn bán.
Đường Nguyễn Bá Tòng P11 Q Tân Bình bác ơi! thèm bánh xèo mà theo địa chỉ của bác chắc qua TQ. Nhân đây kể mọi người nghe kỷ niệm vui của em khi còn sinh sống ở SG liên quan đến món ăn và con đường này. Số là khi làm bảo trì trong nhà máy thì trong tổ kỷ thuật em hay chơi với 1 anh người Bắc (Nam Định), 2 anh em khá hợp trong công việc lẫn ngoài đời lúc đó đều đang là độc thân (ảnh đang tán cô công nhân làm chung xưởng). Anh này lại khoái mình vì hay dẫn đi ăn những món của miền Trung: bánh xèo, mì Quãng...còn mình thì tập nhậu... thịt chó với ảnh (khu sân bay, khu bưu điện gần công viên Lê Thị Riêng CMT8). một bữa khi tan sở về 2 anh em kiếm cái bỏ bụng trước.... đễ tý nhậu (mới nhận lương hi!! tháng nào cũng vậy hi) em dẫn bác ấy đến đường này ăn món bún mắm miền Trung quán đối diện với trường mẫu giáo tên gì ko nhớ , bún mắm miền Trung thì ăn với mắm nêm thịt heo quay hoặc heo luộc +mít non luộc+ rau sống quan trọng là nước mắm nêm phải thật ngon, ảnh ăn vừa xít xoa (cay quá) vừa khen ngon...ngon...đã thiệt!!....
Ặc.. ặc... mấy bác chờ tý em hớp ly nước !!! Qua hôm sau đi làm ảnh liền tỉ tê với cô bạn là hôm qua như vầy....như vầy ....chỗ đó bún mắm ngon thiệt là ngon.... ảnh còn nhiệt tình.... em đi qua đường Trường Chinh.... ngã tư Bảy Hiền quẹo dzô,,,,thấy liền. Cô bạn là tín đồ của bún mắm miền Nam( cổ là người Bến Tre) tưởng đâu thêm 1 địa chỉ ăn hàng mới, ngay chiều hôm đó vừa ra cổng Cty là cổ cùng với 1 cô đồng nghiệp thẳng tiến Nguyễn Bá Tòng....!!! Hôm sau..... ảnh tới chổ tâm sự (ngày nào cũng vây....chiêu mưa dầm thấm đất hii) vậy là: ...bún khó ăn bà cố lun... ông ăn khô vậy mà thấy ngon.:Anggry:.. thiệt tình tui lỡ kêu rồi ko lẽ ko ăn.!!:(..Anh... anh...tưởng em biết bún miền Trung chớ!?!?:Haha::Haha:
Thế mới biết món ngon của người này có khi là thảm họa của người kia!
Nhớ mùi mẻ lại nhớ đến quán bún ốc em rất thích, lúc nào rảnh bác tran the, chammai landau và Binhngoc dng ghé đến quán trên đường Trần Phú, ngay đối diện VCCI, các bác đâm thẳng từ đường Hoang Văn Thụ qua là thấy liền, bà chủ nguwoif Bắc, nấu theo cách Bắc, bát bún thơm lựng mùi mẻ và ngọt lừ nước ốc thêm tí mắm tôm vào tô, vài quả ớt nữa thì.. em viết mà cũng cảm thấy thèm vì nhớ vị của nó đây.
Gần chỗ làm của em bác ạ! nhưng khi mua về thì bị bà nội sắp nhỏ chê đúng câu: Nhạt!:eek:

Đường Nguyễn Bá Tòng P11 Q Tân Bình bác ơi! thèm bánh xèo mà theo địa chỉ của bác chắc qua TQ.
Con lộn xíu :Botay:
Còn Mì Quảng muốn đậm chất Quảng Nam ở đất Sài Gòn có lẽ là quán mì quảng Sâm ở địa chỉ 8 Ca Văn Thỉnh P.11 Hồ Chí Minh.
Con mới có được trải nghiệm những món ngon từ miền Tây ra tới Đà Nẵng thôi.
Mà đặc sản của Sài Gòn chắc là hủ tíu gõ với cơm tấm lề đường quá, đi đâu về cũng thèm hai món này đầu tiên.

Con người chúng ta chỉ ngụy biện cho những sai trái của mình , để rồi tự chuốc lấy những khổ đau cho chính mình , và còn hệ lụy cho thế hệ mai sau nữa ... để bảo vệ sự trường tồn cho một cây mai ... mà chúng ta đã vô tình hay cố ý giết chết biết bao sinh vật có hại và có lợi , theo chủ quan của chúng ta , trong đó có cả những thực vật đang tiến hóa ... chúng ta cũng tàn sát luôn ... chỉ để đạt được mục đích của chung ta...hằng ngày chúng ta dùng những hóa chất độc hại do con người chế tạo ra để bạo vệ cây mai của chúng ta nói riêng và nói chung cho thực vật , có khác nào chúng ta đang góp phần hủy diệt sự sống trên trái đất này .
Hay là chúng ta lại biện minh , tôi không làm thì người khác cũng làm... vậy hỏi rằng những hóa chất độc hại ấy chúng sẽ trôi về đâu...
ai là người ngánh hậu quả còn ai là người chịu hậu quả đây ... còn các sinh vật khi chúng ta giết chúng , hỏi chúng tìm ai để đòi lại sự công bằng đây... sụ tiến hóa chứ không phải sự chết ... ngày nay đạo đức con người đang suy thoái và sẽ chạm đến sự hủy diệt... mỗi chúng ta sẽ phải gánh chịu mọi hậu quả mà chính chúng ta gây ra... không còn cách nào khác và nó sẽ đến trong tương lai...!
Thuốc chữa bệnh con người cũng vậy bạn ,diệt vi khuẩn hoặc kiềm chế có lợi và có hại
Nếu bạn rơi vào trường hợp này ,ban suy nghĩ sao !!??

bạn đức hãy suy nghĩ, phàm chuyện gì cũng có 2 mặt, lợi-hại,

ở gốc độ nhà lãnh đạo ng ta khai thác mặt có lợi nhiều nhất để nhânn loại có tính thừa kế phát triển giống như vụ nổ bom nguyên tử ở 2 thành phố lớn Nhật Nagasaki và Hiroshima mà quân đội Mỹ ném xuống làm chết biết bao triệu sinh linh đầu tháng,

nhưng bạn phải ngộ rắng điều đó mới chấm dứt thế chiến 2. bạn và tôi cũng phải cảm ơn rằng như vậy chúng ta mới còn ngồi đây chứ k cỏ xanh trên mả rồi

mất thì ít nhưng đc thì nhiều, bạn sẽ hỏi tại sao phải chiến tranh chi cho nhiều ng chết thì tui sẽ tl rằng như trên cạnh tranh sinh tồn mà ra thôi.

nếu bạn nói bạn k cạnh tranh? vậy thì cho ng khác tất cả gi bạn có đi

Kính gui Bác !!
Rễ của cây mai phát triễn tốt và mạnh khỏe ở nhiệt độ ấm hay mát !!?? Cám ơn Bác !!! Chuc anh em cuối tuần vui vẻ !!!

Em viết bài này không phải để tranh luận với bài viết số #3273của bác Ducky mà chỉ để nêu quan điểm riêng của em để các bác trên diễn đàn đọc thêm để thông tin được đa chiều.
Trước hết bác Ducky viết người khắc "vô văn hóa" một từ quá nặng nề không nên xuất hiện khi bình luận về người khác của một người có tâm Phật như Bác (xuyên suốt bài viết từ tối qua đến nay của bác em nghĩ bác là một con người có Phật vì em tuy là người vô thần nhưng em đã nghiên cứu cả Phật Giáo, Thiên Chúa Giáo, Hồi Giáo, Hindu Giáo.. ). Em thấy bác Mục là người theo Thiên Chúa giáo nhưng bác ấy đã thấm Phật hơn cả chúng ta vì một câu chuyện dưới đây của Đạo Phật em xin trích các bác đọc.
"Một hôm Phật đi khất thực trong làng Bà-la-môn, thầy Bà-la-môn tại địa phương đi theo sau kêu tên Phật chửi, vì đệ tử ông đã theo Phật, Phật chậm rãi đi trước, ông cứ đi theo sau chửi hoài. Phật cứ vẫn làm thinh đi không nói gì hết. Ông tức quá, chạy tới trước đón đường Phật hỏi:
Cù-đàm, ông có điếc không, tại sao tôi chửi mà ông không trả lời ?
Phật đáp bằng câu hỏi:
- Giả sử nhà ông có giỗ, ông mời khách đến dự. Tiệc xong khách ra về, ông đem quà bánh tặng khách, khách không nhận, thì quà bánh đó về ai ?
- Tôi tặng mà họ không nhận thì về tôi chớ về ai !"

Cám ơn bác Mục vì bác đã im lặng từ hôm qua tới giờ. Bác thật là cao thượng!
ở gốc độ nhà lãnh đạo ng ta khai thác mặt có lợi nhiều nhất để nhânn loại có tính thừa kế phát triển giống như vụ nổ bom nguyên tử ở 2 thành phố lớn Nhật Nagasaki và Hiroshima mà quân đội Mỹ ném xuống làm chết biết bao triệu sinh linh đầu tháng,

nhưng bạn phải ngộ rắng điều đó mới chấm dứt thế chiến 2. bạn và tôi cũng phải cảm ơn rằng như vậy chúng ta mới còn ngồi đây chứ k cỏ xanh trên mả rồi
Tôi xin phép bổ sung thêm tí, hiện nay khoa học hạt nhân phát triển vượt bậc đó các bác, họ dùng các đồng vị phóng xạ để chữa bệnh: Radium-226, Cesi -137, Photphorua - 32, Iotua -135... Cám ơn bác LeMinhHieu đã gợi mở ..
viết con ng là độc ác nhất là k phải, bởi lẽ nhu cầu cao, cần vượt bậc cao hơn nữa trong vũ trụ này nên những tiến bộ phải ngày càng xa hơn nhưng con vật khác nếu k chúng sẽ vượt bậc hơn ta và ta chỉ là mồi cho chúng thôi, ,người là động vật ăn tạp bạn phải hãnh diện về điều đó, nếu k ăn tạp bạn và tôi và tất cả ae trên diễn đàn này nữa có còn tám chuyện vs nhau trên đây nữa k?
Bác viết cứ như Darwin viết trong bộ "Nguồn gốc các loài", đó là quy luật đấu tranh sinh tồn mà mọi loài: vi khuẩn, động, thực vật... nói chung là trên vũ trụ này không thể tránh được. Đây bác Darwin nhận thấy rằng: trong các sinh vật, một số “cá thể sinh vật” rất lớn phải bị tiêu diệt, chỉ một số nào sống sót. Nhiều loại sinh vật phải chết để nuôi sống loại sinh vật khác. Cuộc chiến đấu tiếp diễn không bao giờ ngừng, và loại ra khỏi cuộc đấu tranh để tồn tại tất cả những con vật, cây cối nào không đủ điều kiện tồn tại.
Ông viết: “Như vậy, chính vì phải chiến đấu để tồn tại, chính vì kẻ yếu hèn phải đói, phải chết, nên các sinh vật còn lại mỗi thế hệ một thêm tốt đẹp; đó là điều phấn khởi hơn hết mà chúng ta có thể quan niệm được. Quan niệm như vậy, chúng ta thấy cuộc sống quả là hùng vĩ, cuộc sống khởi thuỷ được Thượng đế ban phát cho một hay nhiều vật, nhưng chứa đựng không biết bao nhiêu là khả năng phát triển. Trong khi quả đất vẫn quay bất di bất dịch theo định luật về trọng lực thì một sinh vật khởi thuỷ hết sức đơn giản lại có thể đã và đang phát sinh ra vô vàn chủng loại sinh vật tuyệt vời.”
Em muốn nói thêm với bác Duckly điều này nhé: Đức Phật dạy: “Uống một ly nước là giết 84,000 sinh vật; mỗi bước đi là giết nhiều côn trùng.” Dạy như thế thì ai giữ được luật “cấm sát sinh”? Bởi ai cũng phải ăn, uống, đi lại; dù ăn chay theo nhà Phật thì cũng đầy rẫy vi sinh vật trong tương, chao, đậu hũ, rau, cơm, sữa, trái cây?

Thôi em muốn viết nhiều lắm nhưng cuối tuần mình stop vấn đề này lại đi. Sang tuấn sau các bác thêm món khác bình dân (đè kiếm & chi phí hợp lý..) vào nồi lẩu quý giá của diễn đàn này nhé. Have nice weekend nhé các bác.

Last edited:
Sẽ có một ngày con người sẽ tìm ra được một đạo duy nhất , để cho toàn thể nhân loại trên trái đất này cùng theo ..và ngày ấy sẽ đến trong tương lai... còn bây giờ con người chung ta vẫn đang đi tìm kiếm , chỉ là để rút ngắn khoảng cách ấy mà thôi ... cùng nhau nghĩ về những điều tốt đẹp... đó chính là đạo duy nhất mà mỗi con người chung ta vẫn luôn đi tìm kiếm trong tương lai!!!
Hay quá bác diepvien ơi. Cám ơn bác nhiều nhé

Em viết bài này không phải để tranh luận với bài viết số #3273của bác Ducky mà chỉ để nêu quan điểm riêng của em để các bác trên diễn đàn đọc thêm để thông tin được đa chiều.
Trước hết bác Ducky viết người khắc "vô văn hóa" một từ quá nặng nề không nên xuất hiện khi bình luận về người khác của một người có tâm Phật như Bác (xuyên suốt bài viết từ tối qua đến nay của bác em nghĩ bác là một con người có Phật vì em tuy là người vô thần nhưng em đã nghiên cứu cả Phật Giáo, Thiên Chúa Giáo, Hồi Giáo, Hindu Giáo.. ). Em thấy bác Mục là người theo Thiên Chúa giáo nhưng bác ấy đã thấm Phật hơn cả chúng ta vì một câu chuyện dưới đây của Đạo Phật em xin trích các bác đọc.
"Một hôm Phật đi khất thực trong làng Bà-la-môn, thầy Bà-la-môn tại địa phương đi theo sau kêu tên Phật chửi, vì đệ tử ông đã theo Phật, Phật chậm rãi đi trước, ông cứ đi theo sau chửi hoài. Phật cứ vẫn làm thinh đi không nói gì hết. Ông tức quá, chạy tới trước đón đường Phật hỏi:
Cù-đàm, ông có điếc không, tại sao tôi chửi mà ông không trả lời ?
Phật đáp bằng câu hỏi:
- Giả sử nhà ông có giỗ, ông mời khách đến dự. Tiệc xong khách ra về, ông đem quà bánh tặng khách, khách không nhận, thì quà bánh đó về ai ?
- Tôi tặng mà họ không nhận thì về tôi chớ về ai !"

Cám ơn bác Mục vì bác đã im lặng từ hôm qua tới giờ. Bác thật là cao thượng!

Tôi xin phép bổ sung thêm tí, hiện nay khoa học hạt nhân phát triển vượt bậc đó các bác, họ dùng các đồng vị phóng xạ để chữa bệnh: Radium-226, Cesi -137, Photphorua - 32, Iotua -135... Cám ơn bác LeMinhHieu đã gợi mở ..

Bác viết cứ như Darwin viết trong bộ "Nguồn gốc các loài", đó là quy luật đấu tranh sinh tồn mà mọi loài: vi khuẩn, động, thực vật... nói chung là trên vũ trụ này không thể tránh được. Đây bác Darwin nhận thấy rằng: trong các sinh vật, một số “cá thể sinh vật” rất lớn phải bị tiêu diệt, chỉ một số nào sống sót. Nhiều loại sinh vật phải chết để nuôi sống loại sinh vật khác. Cuộc chiến đấu tiếp diễn không bao giờ ngừng, và loại ra khỏi cuộc đấu tranh để tồn tại tất cả những con vật, cây cối nào không đủ điều kiện tồn tại.
Ông viết: “Như vậy, chính vì phải chiến đấu để tồn tại, chính vì kẻ yếu hèn phải đói, phải chết, nên các sinh vật còn lại mỗi thế hệ một thêm tốt đẹp; đó là điều phấn khởi hơn hết mà chúng ta có thể quan niệm được. Quan niệm như vậy, chúng ta thấy cuộc sống quả là hùng vĩ, cuộc sống khởi thuỷ được Thượng đế ban phát cho một hay nhiều vật, nhưng chứa đựng không biết bao nhiêu là khả năng phát triển. Trong khi quả đất vẫn quay bất di bất dịch theo định luật về trọng lực thì một sinh vật khởi thuỷ hết sức đơn giản lại có thể đã và đang phát sinh ra vô vàn chủng loại sinh vật tuyệt vời.”
Em muốn nói thêm với bác Duckly điều này nhé: Đức Phật dạy: “Uống một ly nước là giết 84,000 sinh vật; mỗi bước đi là giết nhiều côn trùng.” Dạy như thế thì ai giữ được luật “cấm sát sinh”? Bởi ai cũng phải ăn, uống, đi lại; dù ăn chay theo nhà Phật thì cũng đầy rẫy vi sinh vật trong tương, chao, đậu hũ, rau, cơm, sữa, trái cây?

Thôi em muốn viết nhiều lắm nhưng cuối tuần mình stop vấn đề này lại đi. Sang tuấn sau các bác thêm món khác bình dân (đè kiếm & chi phí hợp lý..) vào nồi lẩu quý giá của diễn đàn này nhé. Have nice weekend nhé các bác.
Hay và chí lý !!!

Back