Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
đọc topit mình mê luôn cả mai vàng và chuyện đời chúc các bạn sức khỏe , có nhiều bình luận tranh cải cho đời thêm vui
Kính bác Binhngoc dng, bác mới gia nhập diễn đàn và cũng đã có tuổi (xem ra tính cả tuổi của bà Mụ bác đã thuộc hàng U60), em thấy cái tâm của bác qua các bài viết của anh em mà bác đã bấm 'Like'. Tuy nhiên em vẫn ước gì bác thay từ "tranh cải" thành "tranh luận" thì theo ý em là 10 phân vẹn 10. Cải nhau trên diễn đàn là bác Mục tuýt còi ngay, tuy nhiên xã hội thì "chín người mười ý" - câu này trong tiếng Anh là " So many men, so many minds" có nghĩa là nhiều người thì càng nhiều ý (tưởng) nên tranh luận để làm rõ ý và hiểu nhau hơn thì chắc là ai cũng vui bác ạ.
Trên đay cũng là 1 ý của em thôi, có gì không phải mong bác lượng thứ bỏ qua cho em ạ.

dạ nói thịt a, e biết về cây mai k nhiều nhưng e có chút hiều về e mai, ,cho nên e tự trồng gieo hạt chọn giống và chăm mai theo quy tắc e. vì tg e k có rảnh thuờng xuyên nên lâu lâu e mới bón phân cho nó, còn về thảo luận về cây mai e chưa gặp khó khăn nên k hỏi để cho ae nào chưa rành thì hỏi đi ạ, giờ thì nói thiệt em chưa biết uốn mai cũng như về dáng thế có tên là gì em thì k rành nhưng hỏi thì bác Mục k trả lời đâu ạ. e chưa biết ghép mai, chiết nhánh, giâm cành.
khoái nhất là bác Mục trả lời mấy chuyện k liên quan tới mai e lại học dc nhiều điều quý khác trong cuộc sống

cái chậu bác chắc quý lắm, ,đồ cổ hả, sao k quay hình lên cho ae xem
Đã quay hình lại như góp ý của Hiếu. Cảm ơn Hiếu đã góp ý.

Em thì em ít nói, kiến thức xã hội lẫn chuyên môn (trồng mai) ko thể bằng các bác trong diễn đàn tuy nhiên mỗi ngày phải dạo qua hội quán 1 lần nhìn vô" nồi lẫu" thấy cái j mình thích thì gắp 1 đũa cho thật đã cái bụng, chuyện đời, chuyện người, nhân tình thế thái...Cám ơn chân thành tất cả mọi người!
Tiện đây muốn hỏi Bác Mục: trong Tóm tắt chăm mai trong chậu Bác có dặn ko nên pha quá 3 loại thuốc trong 1 lần phun vậy như cặp sin & arg 100 có 3 chai thì mình xem nó là 1 hay là 3 loại ? Kính Bác

Kính bác Binhngoc dng, bác mới gia nhập diễn đàn và cũng đã có tuổi (xem ra tính cả tuổi của bà Mụ bác đã thuộc hàng U60), em thấy cái tâm của bác qua các bài viết của anh em mà bác đã bấm 'Like'. Tuy nhiên em vẫn ước gì bác thay từ "tranh cải" thành "tranh luận" thì theo ý em là 10 phân vẹn 10. Cải nhau trên diễn đàn là bác Mục tuýt còi ngay, tuy nhiên xã hội thì "chín người mười ý" - câu này trong tiếng Anh là " So many men, so many minds" có nghĩa là nhiều người thì càng nhiều ý (tưởng) nên tranh luận để làm rõ ý và hiểu nhau hơn thì chắc là ai cũng vui bác ạ.
Trên đay cũng là 1 ý của em thôi, có gì không phải mong bác lượng thứ bỏ qua cho em ạ.
bạn hói đúng đó văn tự yếu mà vả lại đả vài ly rồi

theo mình hiểu tranh luận và tranh cải lời khác cách diễn đạt khác nhưng ý như nhau,
tranh cải là dùng ngôn ngữ nói, có thể bằng mồm, phương tiện truyền âm...
tranh luận là ngôn ngữ viết, hình ảnh đa phương tiện. đây là ngu kiến của mình có gì các bác chém nhẹ tay

theo mình hiểu tranh luận và tranh cải lời khác cách diễn đạt khác nhưng ý như nhau,
tranh cải là dùng ngôn ngữ nói, có thể bằng mồm, phương tiện truyền âm...
tranh luận là ngôn ngữ viết, hình ảnh đa phương tiện. đây là ngu kiến của mình có gì các bác chém nhẹ tay
Theo mình nghĩ khác, tranh cãi thi mang tính chất thắng thua, hơn thiệt còn tranh luận mang tính nhất cùng nhau thảo luận để thấy được tính đúng, sai của vấn đề. Đây là suy nghĩ của mình thôi.

Last edited by a moderator:
,,,trong Tóm tắt chăm mai trong chậu Bác có dặn ko nên pha quá 3 loại thuốc trong 1 lần phun vậy như cặp sin & arg 100 có 3 chai thì mình xem nó là 1 hay là 3 loại ? Kính Bác

Tôi chỉ dùng có 2 chai trộn chung là sin và agri chai thứ 3 là mới có đây thôi ...nếu bạn pha chung 3 chai là có thể thừa..kích thích tố ( vì cả 3 loại này đều rất nhiều kích thích tố)
Mà thừa kích thích tố là cây suy xụp đấy

Vả lại nhiều năm nay tôi không dùng đến sin và agri nữa vì các loại này là để dùng nuôi dưỡng cây chưa thành phẩm cho an toàn thóat khỏi tuyến trùng và phát triển sinh khối ( lá rễ) cho nhanh

Các cây của tôi đã thành kiểng từ lâu rồi...chúng phát triển rất đầm..và rất kiên cố trước mọi loại thiên địch...
Ngừa diệt tuyến trùng tôi dùng tervigo không kích thích tố..
Vì kích thích tố chỉ làm cây...phá thế nhanh thôi

Thêm 2em Thanh mai(Huế)được gia nhập vào (hàng ngủ Mai vàng) !!nguồn gốc : của Chú đại tá Công an ,được gieo hột năm 1992 nghe nói bông đẹp và thơm !!!
Sáng nay xem có thấy lá vàng đầu ngọn có thể do dư nước hoăc rễ có vấn đề !!!

Anh em hãy nhìn 2cây mai chăm sóc theo hướng dẫn Bác Mục xanh um khỏe ,nhìn đã mắt ,còn 2cây mai nhà vườn bên trái lá vàng và bị vàng lá ngọn !!
Đây là phía Cửa bên nhà mình sắp xếp chậu mai theo qui luật Sinh Lão Bệnh Tử Sinh (5)
Còn phía Cửa trước sắp xếp 3chậu. THANH MAI theo qui luật ;Phúc Lộc Thọ
Lý do :Bố đến chơi khi Ông ta nhìn sẻ ko bắt bẻ mình hihihi Thằng này ko biết sắp xếp gì hết !!êm nhà ,êm cửa ..!!!hi
Sống làm sao dung hòa tất cả ,được mọi người yêu mến quí trọng !!!đó là châm ngôn sống !!

Last edited:
Bây giờ em mai này tham gia đội quân Mai vàng của con,rất vui vì cứu sống nó !!!...

Bác làm tôi nhớ đến 1 cây mai nhỏ đang phất lên rất mạnh nhiều nụ với lá xanh rờn và dày..có ai biết riết rằng nó đã ..từng chết khô

Lúc đó khoảng đầu tháng 2 al vừa qua ..sau chuyến đi chơi xa về bất thình lình ..mà không báo trước ( đúng ra là về sớm 1 ngày so với dự kiến)

Bác làm vườn đang tưới cây trước sân...thấy xe về bác mở cổng...nhưng trước cổng lại có 1 chậu mai nhỏ chết khô nằm ngay giữa cổng phía ngoài...từ xa tôi đã thấy rồi...nhưng chưa biết rõ ràng là cái gì. Đến gần , ngồi trên xe tôi nhận ra đó là 1 cây mai bon sai đã từng rất đẹp với cái gốc rất ấn tượng ... cây này giá phải trên 5 triệu...nhưng chết khô rồi..
Bác làm vườn cũng thận trọng quan sát thật kĩ trước khi nhắc nó lên để 1 bên cho xe có lối vào

Tôi xuống xe quay đầu lại nhìn thấy bác vẫn còn tần ngần nhìn chậu mai đã chết khô...rồi bác bưng chậu mai vào bên trong..sau đó đóng cổng rồi khóa

Gần tối tôi bước ra vườn thấy chậu mai đó đã bị cắt cụt hết để lộ cái thân 1 số cành còn lại gỗ đã khô

1 vòi nước đang chầm chậm xả vào chậu...Bác làm vườn đã xư lí đúng...cây này bị gì đó nên chết và chết cả tháng trước rồi
Do gốc nó rất đẹp mua mắc tiền người ta tiếc nên bỏ trước cổng xem người trong nhà có cách nào...cứu nó không

Hôm sau bác thay 50% chất trồng cho nó rồi để vào 1 chỗ ít nắng nhưng ấm và dùng boc nilon to chụp nguyên chậu cây lại

1 tháng sau không thấy nhúch nhích gì...tôi bảo bác làm vườn thôi cho nó vào đống rác đi..
bác xem lại rồi kêu lên nó lên mầm xanh rồi,,

Bây giờ nó đã xanh rờn tàn chưa đủ lớn nhưng trông khá xum xuê nhiều nụ... đó là cây mai giảo ghép
Thường thì sau khi chết hụt mai rất dễ bỏ cành ghép để mọc cành nguyên thủy
Nhưng nó không vậy...nó ra mầm từ ngay phần ghép và ngay chỗ ghép sát với thân...

Last edited:
5 cây này sắp theo ngũ hành hả a?
mà a đeo dây cho nó chi vậy, a đeo dây bọn trộm dể để ý em nó, để mặc vậy nó tưởng của ông lớn nó k dám trộm. còn a đeo dây nó biết nhà ở xa k ai trông chừng 1 cây kềm thôi là xoay chuyển càng khôn liền :D còn nếu không nó sẽ hạ độ cao của cây mai a thành bông - sai, bay sông liền

Tôi chỉ dùng có 2 chai trộn chung là sin và agri chai thứ 3 là mới có đây thôi ...nếu bạn pha chung 3 chai là có thể thừa..kích thích tố ( vì cả 3 loại này đều rất nhiều kích thích tố)
Mà thừa kích thích tố là cây suy xụp đấy

Vả lại nhiều năm nay tôi không dùng đến sin và agri nữa vì các loại này là để dùng nuôi dưỡng cây chưa thành phẩm cho an toàn thóat khỏi tuyến trùng và phát triển sinh khối ( lá rễ) cho nhanh

Các cây của tôi đã thành kiểng từ lâu rồi...chúng phát triển rất đầm..và rất kiên cố trước mọi loại thiên địch...
Ngừa diệt tuyến trùng tôi dùng tervigo không kích thích tố..
Vì kích thích tố chỉ làm cây...phá thế nhanh thôi
Bác Mục cho con hỏi, Bác mua thuốc trừ sâu sinh học Boama ở đâu vậy?Trước đây con hay mua ở mấy chỗ bán lan trên đường Hoàng Văn Thụ, bây giờ mấy chỗ đó nó giải tỏa hết, con ra Thành Thái hỏi mấy chỗ không thấy có.
Con cám ơn Bác

Anh tính là .:sinh lão bệnh tử sinh số 5
5 cây này sắp theo ngũ hành hả a?
mà a đeo dây cho nó chi vậy, a đeo dây bọn trộm dể để ý em nó, để mặc vậy nó tưởng của ông lớn nó k dám trộm. còn a đeo dây nó biết nhà ở xa k ai trông chừng 1 cây kềm thôi là xoay chuyển càng khôn liền :D
Oh hay quá hihi mấy thằng siêu trộm chuyên ăn trộm nhà Quan chức ko ah!!
Nói thật em anh có tiền anh mua Nhà ,mua đất ko có mua vàng đâu ,ăn trộm vào nhà tìm ko ra đâu hii tất cả tài sản anh đánh cược vào đất đai hết hii

Last edited:
Bác Mục cho con hỏi, Bác mua thuốc trừ sâu sinh học Boama ở đâu vậy?Trước đây con hay mua ở mấy chỗ bán lan trên đường Hoàng Văn Thụ, bây giờ mấy chỗ đó nó giải tỏa hết, con ra Thành Thái hỏi mấy chỗ không thấy có.
Con cám ơn Bác

Bồ Cường 13 Lê Quang Sung ( sát bến xe cholon)
Phone thử xem còn hàng không và giá cả : DT: 0903 635 100 ( cường)

Hoặc đến Trí Văn Nông 225A-227 Bình Tiên f8Q6 ...giá 180k chai 1 lít
Bồ Cường là cửa hàng phụ..nằm trong hệ thống kinh doanh của Trí Văn nông

Bồ Cường 13 Lê Quang Sung ( sát bến xe cholon)
Phone thử xem còn hàng không và giá cả : DT: 0903 635 100 ( cường)

Hoặc đến Trí Văn Nông 225A-227 Bình Tiên f8Q6 ...giá 180k chai 1 lít
Bồ Cường là cửa hàng phụ..nằm trong hệ thống kinh doanh của Trí Văn nông
Dạ, con cám ơn Bác

Bác làm tôi nhớ đến 1 cây mai nhỏ đang phất lên rất mạnh nhiều nụ với lá xanh rờn và dày..có ai biết riết rằng nó đã ..từng chết khô

Lúc đó khoảng đầu tháng 2 al vừa qua ..sau chuyến đi chơi xa về bất thình lình ..mà không báo trước ( đúng ra là về sớm 1 ngày so với dự kiến)

Bác làm vườn đang tưới cây trước sân...thấy xe về bác mở cổng...nhưng trước cổng lại có 1 chậu mai nhỏ chết khô nằm ngay giữa cổng phía ngoài...từ xa tôi đã thấy rồi...nhưng chưa biết rõ ràng là cái gì. Đến gần , ngồi trên xe tôi nhận ra đó là 1 cây mai bon sai đã từng rất đẹp với cái gốc rất ấn tượng ... cây này giá phải trên 5 triệu...nhưng chết khô rồi..
Bác làm vườn cũng thận trọng quan sát thật kĩ trước khi nhắc nó lên để 1 bên cho xe có lối vào

Tôi xuống xe quay đầu lại nhìn thấy bác vẫn còn tần ngần nhìn chậu mai đã chết khô...rồi bác bưng chậu mai vào bên trong..sau đó đóng cổng rồi khóa

Gần tối tôi bước ra vườn thấy chậu mai đó đã bị cắt cụt hết để lộ cái thân 1 số cành còn lại gỗ đã khô

1 vòi nước đang chầm chậm xả vào chậu...Bác làm vườn đoán đúng...cây này bị lậm phân nên chết và chết cả tháng trước rồi
Do gốc nó rất đẹp mua mắc tiền người ta tiếc nên bỏ trước cổng xem người trong nhà có cách nào...cứu nó không

Hôm sau bác thay 50% chất trồng cho nó rồi để vào 1 chỗ ít nắng nhưng ấm và dùng boc nilon to chụp nguyên chậu cây lại

1 tháng sau không thấy nhúch nhích gì...tôi bảo bác làm vườn thôi cho nó vào đống rác đi..
bác xem lại rồi kêu lên nó lên mầm xanh rồi,,

Bây giờ nó đã xanh rờn tàn chưa đủ lớn nhưng trông khá xum xuê nhiều nụ... đó là cây mai giảo ghép
Thường thì sau khi chết hụt mai rất dễ bỏ cành ghép để mọc cành nguyên thủy
Nhưng nó không vậy...nó ra mầm từ ngay phần ghép và ngay chỗ ghép sát với thân...
Chúc mừng bác Kieu Phong có thêm một em gốc bonsai .Bác nói rỏ kinh nghiệm cứu sống em nó với. bọc bao ny lon thế nào, có sử dụng phân và thuốc gì không? vì mình mới được người bạn cho một gốc mai lá xanh miền trung cở 60năm tuổi đường kính 20cm ,gốc cao 40cm bộ đế đẹp cây trồng chậu đả ra 5 cành cở ngón tay cái giờ đả chết 4 cành còn cành cuối cùng sát gốc có vài chục lá vàng ,chủ nhân thấy buồn nhổ bỏ mình tiếc xin về bầu đát còn một ít nhưng cũng có rể cám .Vì mai lá xanh khó chăm hơn lá tím nên mình không dám xả đất (sợ đức rể cám) cho vào chậu to ,chất trồng như các bạn hướng dẩn xơ dừa trấu sống trấu hun ít cát hạt to, xong tưới nước đẩm cho chặt chất trồng với ý định rửa bầu đất chờ thoát hết nước mình mới tưới rost2 . giờ có cần thêm gì nửa không?em đến nay mới 5 ngày, rất tiếc trúng vào tháng này trời hơi nóng cây đả khô 1/2 thân nức da . Các bạn giúp mình với , ngoài những cây cao, mình thích những gốc già và thử nghiệm cứu chửa, chăm cho thêm kinh nghiệm với anh em . hảy tư vấn cho mình Cảm ơn các bạn nghe

Last edited:
Chúc mừng bác Kieu Phong có thêm một em gốc bonsai .Bác nói rỏ kinh nghiệm cứu sống em nó với. bọc bao ny lon thế nào, có sử dụng phân và thuốc gì không? vì mình mới được người bạn cho một gốc mai lá xanh miền trung cở 60năm tuổi đường kính 20cm ,gốc cao 40cm bộ đế đẹp cây trồng chậu đả ra 5 cành cở ngón tay cái giờ đả chết 4 cành còn cành cuối cùng sát gốc có vài chục lá vàng ,chủ nhân thấy buồn nhổ bỏ mình tiếc xin về bầu đát còn một ít nhưng cũng có rể cám .Vì mai lá xanh khó chăm hơn lá tím nên mình không dám xả đất (sợ đức rể cám) cho vào chậu to ,chất trồng như các bạn hướng dẩn xơ dừa trấu sống trấu hun ít cát hạt to, xong tưới nước đẩm cho chặt chất trồng với ý định rửa bầu đất chờ thoát hết nước mình mới tưới rost2 . giờ có cần thêm gì nửa không?em đến nay mới 5 ngày, rất tiếc trúng vào tháng này trời hơi nóng cây đả khô 1/2 thân nức da . Các bạn giúp mình với , ngoài những cây cao, mình thích những gốc già và thử nghiệm cứu chửa, chăm cho thêm kinh nghiệm với anh em . hảy tư vấn cho mình Cảm ơn các bạn nghe
mình k hướng dẫn nhiều nhưng trước tiên cây của bạn rất yếu, bạn giảm nắng trước cái đã, thấy bạn miêu tả nứt thân da cây thì cũng hiểu là đang nắng dữ lắm đây, nếu ở quê thì dùng lá chuối, lá dừa cặp vô thân cây giảm nắng, ở chợ thì tùy cơ ứng biến

Người chủ cũ ấy cũng biết lựa người để cứu cây mai đó ghê bác.
Con cũng có cưu mang 2 cây giùm người hàng xóm, đầu năm họ để trong nhà tới mùng 10 mới đem ra, sau đó họ xả bầu trồng lại bằng...đất sét + cát :Bash:, rồi đem để trong nhà tiếp (vì họ thuê nhà buôn bán đâu có sân), cây đó nó ra đọt nhưng lá rất to, mỏng dính cảm giác như dán băng keo dính vào thân cây vậy thôi. Cũng ráng chăm sóc, đắp phân hữu cơ, làm đủ trò...
Hôm nay nó như thế này nè Bác
IMG_1338 by Nghia Mai Trong, trên Flickr

Những cây mai đã suy kiệt...thường thường không chữa được
Và nó chết rất chậm..
Vì khi carbohydrate cạn nó mới suy...trong khi lá chỉ còn quá ít hoặc vàng vọt ...không quang hợp được..hoặc quang hợp được quá ít không đủ duy trì cuộc sống thoi thóp...làm sao có tích trữ ? không có tích trữ làm sao ra lá mới ?
Và khi những cái lá cuối cùng rụng xuống...cây sẽ chết luôn

Cấc cây mai chết bất thình lình vì quên tưới ..v.v có hy vọng cứu được dù thân đã khô
Chỉ cần gốc và bộ rễ chưa khô ...vì dù thân có bị khô cưa bỏ đi đi.. carbohydrate vẫn còn trong gốc và trong rễ...sẽ làm nó hồi sinh

Chủ đề mở ra..viết rất rõ ràng : chăm sóc cây mai trong chậu
Và phải là 1 cây mai khỏe mạnh được đem về từ 1 nhà vườn có uy tín
Không phải là chữa bịnh cây mai..vì khi đã chăm sóc đúng mai sẽ không bịnh
Chăm sóc sai... mai sẽ bịnh và nhiều bịnh 1 lúc..

Làm sao chữa được bịnh nó ?.... khi ngay đến chăm sóc còn sai
nó đã suy kiệt rồi..thì dù chăm sóc đúng trở lại..nó vẫn chết..vì những thương tổn do chăm sóc sai trong 1 thời gian lâu dài...không thể hồi phục

Những cây mai đã suy kiệt...thường thường không chữa được
Và nó chết rất chậm..
Vì khi carbohydrate cạn nó mới suy...trong khi lá chỉ còn quá ít hoặc vàng vọt ...không quang hợp được..hoặc quang hợp được quá ít không đủ duy trì cuộc sống thoi thóp...làm sao có tích trữ ? không có tích trữ làm sao ra lá mới ?
Và khi những cái lá cuối cùng rụng xuống...cây sẽ chết luôn

Cấc cây mai chết bất thình lình vì quên tưới ..v.v có hy vọng cứu được dù thân đã khô
Chỉ cần gốc và bộ rễ chưa khô ...vì dù thân có bị khô cưa bỏ đi đi.. carbohydrate vẫn còn trong gốc và trong rễ...sẽ làm nó hồi sinh

Chủ đề mở ra..viết rất rõ ràng : chăm sóc cây mai trong chậu
Và phải là 1 cây mai khỏe mạnh được đem về từ 1 nhà vườn có uy tín
Không phải là chữa bịnh cây mai..vì khi đã chăm sóc đúng mai sẽ không bịnh
Chăm sóc sai... mai sẽ bịnh và nhiều bịnh 1 lúc..

Làm sao chữa được bịnh nó ?.... khi ngay đến chăm sóc còn sai
nó đã suy kiệt rồi..thì dù chăm sóc đúng trở lại..nó vẫn chết..vì những thương tổn do chăm sóc sai trong 1 thời gian lâu dài...không thể hồi phục
Bác Mục ơi! Cho con hỏi chút, tháng này mà cây cứ phóng đọt non dài cả 20 phân liên tục, thì mình nên cắt hay để yên vậy. Con cảm ơn bác nhiều. Chúc bác luôn mạnh khỏe.

Back