Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
Không hiểu bác viết gì cả..thua bác luôn
đôi khi tôi cũng dùng smartphone ( HTC M7) để tin nhắn...nhưng tôi vẫn bỏ dấu được mà
Bị Bác mắng nên tối nay con phai test lại điện thoại xóa rất nhiều dữ liện và hình ảnh mới đủ dung lượng cài phần mềm gõ tiếng việt.
Bác Mục và anh em trong dien đàn ơi! Em này cách đây 20 ngày lá rất già mới tưới phân loãng có 10 ngày mà em nó phóng đột non rất nhiều nhưng hiện giờ mắt kim không đươc nhiều, mình phải làm sao đây? Cam Ranh (Khánh Hòa) năm nay nắng nóng kinh khủng luôn, từ tết giờ chỉ mới có một cây mưa cách đây 7 ngày nhưng cũng chẳng được bao nhiêu nước nay lại nắng gây gắt trở lại. Cảm ơn Bác Mục và các anh em.

Last edited by a moderator:
Nếu bác cho là tôi không bao giờ coi ngày giờ là...bác nhầm đấy
Dạ bác, khi viết bài con nhớ gì viết đó, giống như hồi sáng con đã viết, dù kể cả sử gia cũng có thể mang định kiến của người viết để .. Thực sự con cũng coi ngày giờ rất kỹ.. bởi vì con đang kinh doanh. Tuy cách coi ngày lành tháng tốt là theo chủ y của riêng con mà sao thấy giống bác quá. Tháng bảy cô hồn con chẳng quan tâm nhưng con dừng hầu hết những thương vụ lớn vì..... đối tác của con không chịu order những đơn hàng lớn trong tháng đó... Con vẫn nhớ đã đọc bài viết của bác hàm ý làm việc gì cũng cần coi thầy theo nghĩa ... bóng. Con còn coi cả "thiên văn" nữa đó bác chính vì thế vừa rồi con dự đoán được đà năng mưa lớn nên con thay đổi thời gian nhận hàng chậm hơn 1 tuần nên cũng "may mắn" tránh dụoc bão số3 và cũng đạt được kết quả rất tốt bác ạ. Dông dài như vậy dể bác LeMinhHieu đọc bài này thì cũng thấy được tầm quan trọbg của việc coi thày theo từng tình huống cụ thể. Nhưng dù có bất cứ chuyện gì xảy ra, xã hội này có biến chuyển như thế nào thì con vẫn khẳng định xã hội phương Tây không có bất cứ thày coi ngày giờ tốt xaus như chúng Ta nhưng họ vẫn phát triển và thịnh vượng hơn Ta rất nhiều.
Con cũng xin phép bác để nói rõ hơn với các bác trong diễn đàn là phương Tây vẫn có những nhà 'tiên tri' như bà Vanga mù người Nga hay Notradamus(cha và con) ... nhưng dự đoán của tiền bối cũbg mơ hồ, chỉ áp dụng cho hậu thế và độ chính xác chỉ ở mức 80% theo những nhà báo lạc quan nhất (ý kiến của cá nhân e). Chúc các bác ngon giấc còn e chắc phải đêm trắng cho xong việc để mai kịp về lại Saigon.
À em mấy hôm nay luc bu qúa quên mất, hôm chủ nhật vừa rồi con e hỏi thăm về thời tiết dịp trung thu, e đã trả lời là Ok nhưng kể từ thứ 3 tuần tới, đà nẵng lại mưa dầm dề do ảnh hưởng của gío Mùa Đông bắc, bác trán the và chammai landau lưu ý nhé. Good9 các bác

em mấy hôm nay luc bu qúa quên mất, hôm chủ nhật vừa rồi con e hỏi thăm về thời tiết dịp trung thu, e đã trả lời là Ok nhưng kể từ thứ 3 tuần tới, đà nẵng lại mưa dầm dề do ảnh hưởng của gío Mùa Đông bắc, bác trán the và chammai landau lưu ý nhé. Good9 các bác
Cho em mai khát nước ,uống nước mưa cho sướng hiii!!?? Nhờ Bác giúp cho ý kiến như vậy có được ko Bác ?!!cam on Bác !!

N
cảm ơn anh rất nhiều, mình mong nhận xét và góp ý của anh thêm

kiến thức của anh rất rộng.
Ngại lắm bác nhưng dù sao cũng trân trọng và cảm ơn ý bác. Tks bác
Cho em mai khát nước ,uống nước mưa cho sướng hiii!!?? Nhờ Bác giúp cho ý kiến như vậy có được ko Bác ?!!cam on Bác !!
Rõ khổ cho em, từ ngày vào diễn đàn nhờ có Hồng ân của bác Mục và các tiền bối nên cũng mạnh dạn viết bài, bác hỏi em về "những cô gái đẹp" hay vấn đề khác e còn mạnh dạn góp ý chứ chăm sóc mai thì câu cửa miệng xưa nay của e là .... chờ bác Mục, hi hi. Nhưng theo ngu ý của e thì các cây khác e ko ý kiến, riêng cây mai tràn trề sức sống bác hay chụp hình thì cây này bây giờ bây giờ cần nắng hơn mưa. Bác cho nó ra mưa nhiều, nó phóng đọt và kết nụ nhiều, rồi đến Tết lại phải lặt bỏ bớt nụ đi, chi bằng bác cho nó nhiều nắng để tích trữ tài nguyên , hứa hẹn một mùa xuân rực rỡ. Đó là ý kiến riêng của e, bác hãy .............chờ góp ý của bác Mục nhé. Hihihi

cảm ơn bác Mục góp ý, làm việc gì con cũng xem trước sau, tinh thần sản khoái, chổ ở lành mạnh thì tốt rồi

cảm ơn bác Mục góp ý, làm việc gì con cũng xem trước sau, tinh thần sản khoái, chổ ở lành mạnh thì tốt rồi
Dạo này thấy Leminhhieu ít thảo luận ...anh lên toàn cám ơn thôi !!hii hình như Anh thay đổi tính tình hii??? sao nhanh vậy Hiếu ơi !!!!!??? cố lên !!!
kính gửi Bác !!!!!
Thêm 1 niềm vui ,Con đã cứu sống thêm 1em Mai vàng nữa!! TẾT vừa rồi ,Nhà hàng xóm năm nay mua cây mai chơi tết ,chơi xong tết mua gói phân NPK rải vào chậu,khoảng vài ngày sau lá bị: rủ ,úa ,cháy .Ngọn gục đầu hết !!đem ra ngoài để vứt ...Con thấy vậy nói Bố đem về chăm .Bố Mẹ con nói thôi xui lắm ,đầu năm đem cây mai gần chết về nhà làm gì,ngăn cản con .Con nói Bố mang về ,con chăm ..!!hi
Sau khi cứu sống nó ,bây giờ nó phóng đọt rất mạnh .
Bây giờ em mai này tham gia đội quân Mai vàng của con,rất vui vì cứu sống nó !!!

Được Bác nhắc nhở con mua "dây chuyền "đeo vào cổ cho mấy em mai rồi !!hii

Last edited:
Dạo này thấy Leminhhieu ít thảo luận ...anh lên toàn cám ơn thôi !!hii hình như Anh thay đổi tính tình hii??? sao nhanh vậy Hiếu ơi !!!!!??? cố lên !!!
dạ nói thịt a, e biết về cây mai k nhiều nhưng e có chút hiều về e mai, ,cho nên e tự trồng gieo hạt chọn giống và chăm mai theo quy tắc e. vì tg e k có rảnh thuờng xuyên nên lâu lâu e mới bón phân cho nó, còn về thảo luận về cây mai e chưa gặp khó khăn nên k hỏi để cho ae nào chưa rành thì hỏi đi ạ, giờ thì nói thiệt em chưa biết uốn mai cũng như về dáng thế có tên là gì em thì k rành nhưng hỏi thì bác Mục k trả lời đâu ạ. e chưa biết ghép mai, chiết nhánh, giâm cành.
khoái nhất là bác Mục trả lời mấy chuyện k liên quan tới mai e lại học dc nhiều điều quý khác trong cuộc sống
Bị Bác mắng nên tối nay con phai test lại điện thoại xóa rất nhiều dữ liện và hình ảnh mới đủ dung lượng cài phần mềm gõ tiếng việt.
Bác Mục và anh em trong dien đàn ơi! Em này cách đây 20 ngày lá rất già mới tưới phân loãng có 10 ngày mà em nó phóng đột non rất nhiều nhưng hiện giờ mắt kim không đươc nhiều, mình phải làm sao đây? Cam Ranh (Khánh Hòa) năm nay nắng nóng kinh khủng luôn, từ tết giờ chỉ mới có một cây mưa cách đây 7 ngày nhưng cũng chẳng được bao nhiêu nước nay lại nắng gây gắt trở lại. Cảm ơn Bác Mục và các anh em.
cái chậu bác chắc quý lắm, ,đồ cổ hả, sao k quay hình lên cho ae xem

anh Trần Thế ơi, ai mà bỏ cây mai tổ bố uổn vậy. phải dưới e ai vứt vậy e mang về à. hi chúc mừng

...

nhà hàng xóm ,nó bị rủ và sắp chết ,em thấy lá vẫn còn bị cháy hết !!đọt bị gục đầu hết ,nguoi ta sợ xui ..!!!
sang năm cho nó xanh um llên nhìn cho sướng con mắt !!

nhà hàng xóm ,nó bị rủ và sắp chết ,em thấy lá vẫn còn bị cháy hết !!đọt bị gục đầu hết ,nguoi ta sợ xui ..!!!
sang năm cho nó xanh um llên nhìn cho sướng con mắt !!
lúc đem về có tỉa sâu vô k anh?

Xem ra ...chuyên đề này đang biến thành 1 nồi... “lẫu thập cẩm”
ai thích cái gì trong nồi lẫu này cứ việc gắp ra sài..vì tất cả cái gì có trong nồi đều sài được hết..không có cái gì là thừa
Tùy cảm nhận của từng người bác ơi, nhưng con cũng đồng ý với bác là không có cái gì thừa. Tuy nhiên con xin phép đề xuất là khi anh em dùng thì nhớ thêm ... xị đế cho nó thấm và ngon miệng hơn. Nhưng các bác nhớ nhé, bác Mục đã viết đâu đó rồi.. 1 xị thì ngon miệng, vui chuyện và cũng dễ ngủ chứ đừng có làm vài ba xị một lúc - nhất là 2, 3 loại rượu khác nhau thì có thể kém vui và còn đau đầu nữa đó - cũng như bón phân cho mai vàng - đừng có tham nhiều mà có khi họa nhiều hơn đó các bác (nguyên văn em không nhớ nhưng đại ý của bác Mục là như vậy). Hihihi

Back