Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
nhà con 1 cái hướng cửa quay về đông bắc, 1 cái hướng cửa quay về tây nam ( đích đối đích) con chưa có vợ, khoảng giữa năm sau đám cưới.
không biết 2 hướng đó có thuận lợi không bác, con tuổi thìn, vợ sắp cưới tuổi tuất. cảm ơn bác.
Bac hoangmaidng Ơi !! nghiên cứu giúp Hiếu chút ..!!
hình như ko ổn ,Bác Mục ko trả lời câu này đó Hiếu ơi !!????

Last edited:
Bac hoangmaidng Ơi !! nguyên cứu giúp Hiếu chút ..!!
hình như ko ổn ,Bác Mục ko trả lời câu này đó Hiếu ơi !!????
em hỏi... e biết bác Mục k trả lời đâu, trường hợp của e rất gian truân anh ạ

..., trường hợp của e rất gian truân anh ạ

1 bên đầu gió lạnh .. đầu kia.. khi chịu mưa tạt...khi hứng nóng chiều

Không người nào là đẹp hoàn chỉnh...không có 1 nhà nào hoàn tốt....quan trọng là bổ cứu nhược điểm
Nếu bác có 1 trái chanh chua...bác hãy cho đường và đá vào tự nhiên thành ngon
Người khác hãnh diện vì có đường ? ...họ sẽ phải đi tìm chanh chua và đá lạnh để thêm vào cho được ngon như bác

Cái chính của phong thủy địa lý là làm sao cho người ở trong nhà được thoải mái mạnh khỏe..vì chỉ có thoải mái , hạnh phúc mạnh khỏe người ta mới sáng suốt
Và chỉ có sáng suốt người ta sẽ không phạm sai lầm
không sai lầm thì giàu

Chuyện của bác dễ mà... để nhà thông thái hoangmaidng giải quyết chắc hay hơn

Last edited:
1
sao cho người ở trong nhà được thoải mái mạnh khỏe..vì chỉ có thoải mái , hạnh phúc mạnh khỏe người ta mới sáng suốt
không sai lầm thì giàu
dạ cảm ơn bác
Cảm ơn lời nhận xét sâu sắc của bác , con cũng từng xếp hàng để mua từng lít dầu , dù lúc đó đã hòa bình ... sự cấm vân của mỹ đã làm cho đất nước của chúng ta bị tê liệt ... con còn nhớ cách đấy đã nhiều năm ... con có học cùng với một người bạn , mà bố bạn ấy đã từng đi theo phai đoàn ba phe , sau khi ký hiệp định pari , thế mà sau giải phóng ... bố bạn ấy bị bắt đi cải tạo ... đối diện với cách mạng lâm thời toàn cán bộ không biết chữ ... thế mà lại chỉ dậy cho các sĩ quan binh chủng , lục quân , không quân ... vv , toàn người có trí thức , chế độ cũ mới chết chứ ... một chữ bẻ đôi cũng không biết ... ! ôi đồng bào ta!!! ngộ nhỉ bác ... thế mới biết có chức có quyền là như thế nào ... cần gì phải biết chữ... ! để đổi lấy sự sống còn ... không còn cách nào khác ngoài im lặng ... cho đến tận bây giờ bố bạn ấy vẫn còn có những khoản khắc về ngày ấy ...! chúng con sinh sau đẻ muộn , chỉ còn nhìn thấy lịch sử qua những trang sách mà nếu có thay đổi thêm bớt gì đi nữa thì chúng con cũng đành gật gù khen ngon mà thôi ...! còn về riêng con , con xin kể một câu chuyện co thật của con cho các bác nghe vui mà thôi ...!
năm 1977 con thi vào trường trung cấp nghề sau khi hoàn thành khóa học ngần 3 năm ... điểm thi và xét môn lý thuyết 8.2 .. nhưng mà điểm thực hành lại bị thầy giáo chủ nhiệm chấm giớt , lý do rất đơn giản trong suốt khóa học con không hậu tạ thầy ... và khi thi môn thực hành thầy đẫ bố trí cho con một cái máy không thể nào vận hàng được , dù sau khi đã lắp nghép các chi tiết hoàn chỉnh ...
thế mới biết không thầy đố mày làm lên ..( chỉ dành cho những người thầy ...) và sau khi nhận được giấy báo , em phải thi lại ... nhưng phai đợi đến năm sau ... mà chỉ thi lại môn thực hành còn điểm lý thuyết được bảo lưu một năm , bây giờ em chỉ được nhận chứng chỉ xác nhận đẫ học xong khóa này ... con lặng im trong giây lát và nói với thầy rằng ... em không bao giờ thi lại bởi em biết khẳ năng của em ... nhưng mà em chỉ tiếc một điều... thầy hỏi em tiếc cái gì ...
em nhẹ nhàng đáp lại thầy mà trong lòng không một chút thù hận thầy giáo của mình ... dù cho thầy có đối sử với mình như thế nào ...
em chỉ nói với thầy rằng ... điều mà em tiếc nhất ... là được làm học trò của thầy!!! chuyện bây giờ mới kể ... đã giấu kín ở trong lòng ngần 20 năm ... xin bác mục và ace nhẹ tay cho con!!!
bác diep vien cũng có tuổi, lúc trước e k biết nên thất lễ, xin lỗi bác
Thi co luc cung ngoai le ti cho dien dan them phong phu chu Viet Thang, mien sao dung anh huong den ai la duoc roi.
Bac muc oi.
Vet tich ngay xua cua em no day

cac canh cua em no bi nut da rat nhieu.
Va em no ngay hom nay

la sum xe, dang phong dot non tiep. Do cung la nho hoc hoi Bac va cac ae tren dien dan nay.
bác này mới post bài hỏi vài hôm thôi mà cây sung quá, có chụp hình cây khác k đó?

Da khong. Chinh la em no nhung em vat sach la, dap phan chuong hoai muc va tuoi phan loang thang sau em no nhu vay. Em dinh khi em no manh len em se cat chi sat than de nuoi lai vi cac canh bi nut vo co keo da nhung khong het va khong co tham my. Cho em hoi co nen lam nhu vay k? Em cam on nhieu.

Da khong. Chinh la em no nhung em vat sach la, dap phan chuong hoai muc va tuoi phan loang thang sau em no nhu vay. Em dinh khi em no manh len em se cat chi sat than de nuoi lai vi cac canh bi nut vo co keo da nhung khong het va khong co tham my. Cho em hoi co nen lam nhu vay k? Em cam on nhieu.
Không hiểu bác viết gì cả..thua bác luôn
đôi khi tôi cũng dùng smartphone ( HTC M7) để tin nhắn...nhưng tôi vẫn bỏ dấu được mà

Dạ con nghe nói chuyên tình cảm thời đó cũng rất đẹp !!???

Tình cảm đẹp ,vì nề nếp , đạo đức luôn được đề cao..

Chuyện cướp của giết người...hình như không thấy...không có vụ án nào nổi đình đám lên ( chỉ có cướp giật hoặc móc túi thôi)
Ngay cả đến tướng cướp Điền Khắc kim cũng chưa thấy giết người,,,và anh ta chỉ ăn cướp nhà của người mỹ thôi

Tôi đã từng chứng kiến vụ án ..1 người Hàn Quốc..1 buổi sáng đích thân ông ta mang 1 bó hoa đến nhà 1 cô gái bán bar ( nhà này ông mua tặng cho cô)
Khi cô gái bán bar mở cửa nhận bó hoa thì dưới bàn tay của người đàn ông đang ôm bó hoa là 1 khẩu súng...nhiều phát đạn nổ lên,,,cô gái chết ngay tại chỗ

Xác cô được y sỹ công pháp xét ngiệm...và đại khái ghi : chết vì 4 phát đạn loại 11 mn ( súng colt đui) 1 viên trúng tim .. nạn nhân vẫn còn...trinh..v.v.

Câu chuyện đại khái là Người Hàn quốc yêu thương cô gái bán bar này và ông đã tốn rất nhiều tiền.. trong đó có cả mua nhà cho cô đang ở đứng tên..ông ngỏ lời cầu hôn nhưng cô khất lần chưa chịu

Gần đây thấy cô quen thân 1 số lính mỹ...ông ngi ngờ là cô phản bội ..moi tiền ông rồi đi theo lính mỹ nên quyết định giết

Điều gì đã khiến cho 1 cô gái bán bar vẫn giữ mình trong sạch ?
Chỉ văn hóa của cô đã khiến cô phải giữ mình thôi

Không phải tất cả các cô gái bán bar đều xấu..nhưng trong đó vẫn có người giữ được thân mình...vì văn hóa của cô còn ...và nó bắt cô phải làm vậy

Còn bây giờ...nhiều thanh niên dắt nhau đi mướn nhà.. ở thử
1 đứa trẻ đang rất hiền lành cũng giết cả nhà người ta...giết luôn trẻ em 1 tuổi trong vụ cướp của ( vụ án Lê-Văn Luyện)

Tội ác bây giờ thì như nấm mọc sau mưa
Và tội ác mọc lên bất thình lình từ 1 người đang rất hiền lành

Có lần tôi nói với 1 chức sắc cao cấp khi ông đến nhà tôi chơi : “có lẽ đã đến lúc các anh phải làm 1 cuộc cách mạng nữa để chấn hưng đạo đức rồi”

Last edited:
Bác KIều phong cho cháu hỏi
Gần nhà cháu có ông kia bón bã trà cho cây mai , nó ko xung xê nhưng lá rất xanh ( xanh đậm ) vậy bác cho cháu hỏi bã trà có tác dụng gì vậy bác ?

Bác KIều phong cho cháu hỏi
Gần nhà cháu có ông kia bón bã trà cho cây mai , nó ko xung xê nhưng lá rất xanh ( xanh đậm ) vậy bác cho cháu hỏi bã trà có tác dụng gì vậy bác ?

Người xưa khi thay đất cho cây trong chậu...đất cũ họ không bỏ đi mà trộn xác trà vào...rồi ủ 1 thời gian
Tôi ngĩ xác trà khi mục chỉ còn 1 chất mùn thôi...mà mùn thì giữ lại màu mỡ..khi tưới phân vào...

Mà bác đừng tin những người chăm cây trong xóm vì họ đều có bí quyết nhưng đa số họ dấu kín ... hỏi thì họ trả lời khác...giữ kín bí kíp để mình họ có những cái cây xanh tốt nhất xóm

Lại có người để chậu cattleya trên ban công..giỏ hoa này nở 1 lúc khoảng 10 bông to..họ nói rằng họ chả có phân gì cả chỉ tưới hằng ngày bằng nước trà thừa thôi ?!!

Có lần đi ngang 1 vườn kiểng đẹp...vườn này chăm sóc mai cho khách khoảng cả trăm cây xanh tốt
Ông chủ khoảng 40 tuổi..trên kệ cao ông chưng 1 cây mai Bon Sai gốc rất đẹp..

Tôi quyết định mua cây mai này...sau khi ngả giá rồi bán xong xuôi.. chuẩn bị về..bất ngờ tôi hỏi :
- bón phân như thế nào hả bác
- 1 muỗng cà phê ure hòa tan trong 15 lít nước và tưới 15 ngày 1 lần
- từ đầu năm đến cuối năm đều tưới như vậy ?
- đúng

nhà con 1 cái hướng cửa quay về đông bắc, 1 cái hướng cửa quay về tây nam ( đích đối đích) con chưa có vợ, khoảng giữa năm sau đám cưới.
không biết 2 hướng đó có thuận lợi không bác, con tuổi thìn, vợ sắp cưới tuổi tuất. cảm ơn bác
Đoạn này tôi viết cho có, bác LeMinhHieu đọc xong bỏ qua nghe: " Thìn Tuất Sửu Mùi -> Tứ hành xung -> Không hạp.
Bác 27 tuổi và tuổi thìn -> Thuộc Đông tứ trạch, hướng tốt nhất của bác theo thứ tự là: Nam, Bắc, Đông Nam, Đông.
Tuy nhiên coi kỹ hơn thì bác sinh năm Mậu Thìn thuộc Cung Chấn, mệnh Đại Lâm Mộc còn vợ bác tôi cứ coi như là thua bác 06 tuổi tức Giáp Tuất: Cung Cấn; Mệnh Sơn Đầu Hỏa -> Chồng cung Chấn lấy vợ cung Cấn thì phạm Lục Sát, không tốt tuy nhiên Mệnh Mộc của bác tương sinh với mệnh Hỏa của vợ bác -> Vượng Thê, tốt...."
Chắc chắn nếu gia đình bác đi coi thầy thì thầy sẽ nói như thế nhưng theo em thì ĐƯNG TIN NGHE BÁC.

Tôi viết một hồi như vậy trong lúc đang ngồi cafe tại Hà Nội quán ở thủ đô Viêng Chăn của nước bạn Lào, ở đây Wifi tốt hơn ở cái khách sạn em ở trước cổng chợ thủ đô.
Tôi phải viết vội vì trước đây em nghĩ là câu duwois đây của bác Mục đã hàm ý trả lời mọi vấn đề liên quan đến niền tin (hay đức tin) nên tôi không có bài viết trả lời làm các bác trên diễn đàn hiểu nhầm.
Linh tại ngã bất linh tại ngã
Bác Mục đã nói rồi, tin hay không tin là do mình bác ạ, nhưng đoạn viết dưới đây bác nên tin.
Không người nào là đẹp hoàn chỉnh...không có 1 nhà nào hoàn tốt....quan trọng là bổ cứu nhược điểm
Người khác hãnh diện vì có đường ? ...họ sẽ phải đi tìm chanh chua và đá lạnh để thêm vào cho được ngon như bác

Cái chính của phong thủy địa lý là làm sao cho người ở trong nhà được thoải mái mạnh khỏe..vì chỉ có thoải mái , hạnh phúc mạnh khỏe người ta mới sáng suốt
không sai lầm thì giàu
Còn dưới đây là ý kiến riêng của tôi (theo quan điểm và sự hiểu biết của tôi với một tấm lòng chân thật, không vụ lợi) về chuyện của bác:
Đọc xong bài của bác tran the tôi gieo ngay một quẻ dịch, được quẻ số 11 - Thiên Địa Thái, với kiến thức ít ỏi về dịch học của tôi thì đây là một quẻ có đầy đủ âm dương (Thiên, Địa)rồi sau đó lại có Thái -> thái bình, thuận thông nên việc hôn sự của bác theo tôi luận (với quẻ của tôi gieo cho bác là rất tốt). còn bác muốn biết thêm nữa thì bác hỏi dùm anh bạn tôi tên là Google, bạn ấy sẽ giải nghĩa cho bác theo nhiều quan điểm khác nhau nhưng bác nên nhớ trong 64 quẻ dịch không có quẻ nào là tốt hoàn toàn, xấu hoàn toàn mà phải tùy theo sự việc mình muốn xem để ứng biến thì mới chuẩn xác đươc. "Thiên cơ bất khả lậu", em hết vốn rồi nên mượn câu này để kết thúc phần đoán Dịch.
CÒn cá nhân tôi thì việc coi tuổi, kể coi ngày tháng là do bản thân chúng ta chưa đủ niềm tin ở thôi, điều quan trọng là phải tin ở chính mình và bạn đời của mình. Trên diễn đàn có bác Mục là một thày dòng (đã xuất) đó, chắc rằng những người theo đạo Thiên Chúa, hoặc Tin Lành .. không bao giwof coi ngày tốt xấu, nhưng bác thấy đó, xã hội phương Tây (tin Đức Chúa) họ phát triển, giàu có và thịnh vượng hơn chúng ta nhiều đó bác. Tôi lan man thế bác tham khảo thêm nhé, nhưng mọi việc vẫn là bác tự quyết định - "Đức năng thắng số" bác LeMinhHieu ạ

Đoạn này tôi viết cho có, bác LeMinhHieu đọc xong bỏ qua nghe: " Thìn Tuất Sửu Mùi -> Tứ hành xung -> Không hạp.
Bác 27 tuổi và tuổi thìn -> Thuộc Đông tứ trạch, hướng tốt nhất của bác theo thứ tự là: Nam, Bắc, Đông Nam, Đông.
Tuy nhiên coi kỹ hơn thì bác sinh năm Mậu Thìn thuộc Cung Chấn, mệnh Đại Lâm Mộc còn vợ bác tôi cứ coi như là thua bác 06 tuổi tức Giáp Tuất: Cung Cấn; Mệnh Sơn Đầu Hỏa -> Chồng cung Chấn lấy vợ cung Cấn thì phạm Lục Sát, không tốt tuy nhiên Mệnh Mộc của bác tương sinh với mệnh Hỏa của vợ bác -> Vượng Thê, tốt...."
Chắc chắn nếu gia đình bác đi coi thầy thì thầy sẽ nói như thế nhưng theo em thì ĐƯNG TIN NGHE BÁC.

Tôi viết một hồi như vậy trong lúc đang ngồi cafe tại Hà Nội quán ở thủ đô Viêng Chăn của nước bạn Lào, ở đây Wifi tốt hơn ở cái khách sạn em ở trước cổng chợ thủ đô.
Tôi phải viết vội vì trước đây em nghĩ là câu duwois đây của bác Mục đã hàm ý trả lời mọi vấn đề liên quan đến niền tin (hay đức tin) nên tôi không có bài viết trả lời làm các bác trên diễn đàn hiểu nhầm.

Bác Mục đã nói rồi, tin hay không tin là do mình bác ạ, nhưng đoạn viết dưới đây bác nên tin.

Còn dưới đây là ý kiến riêng của tôi (theo quan điểm và sự hiểu biết của tôi với một tấm lòng chân thật, không vụ lợi) về chuyện của bác:
Đọc xong bài của bác tran the tôi gieo ngay một quẻ dịch, được quẻ số 11 - Thiên Địa Thái, với kiến thức ít ỏi về dịch học của tôi thì đây là một quẻ có đầy đủ âm dương (Thiên, Địa)rồi sau đó lại có Thái -> thái bình, thuận thông nên việc hôn sự của bác theo tôi luận (với quẻ của tôi gieo cho bác là rất tốt). còn bác muốn biết thêm nữa thì bác hỏi dùm anh bạn tôi tên là Google, bạn ấy sẽ giải nghĩa cho bác theo nhiều quan điểm khác nhau nhưng bác nên nhớ trong 64 quẻ dịch không có quẻ nào là tốt hoàn toàn, xấu hoàn toàn mà phải tùy theo sự việc mình muốn xem để ứng biến thì mới chuẩn xác đươc. "Thiên cơ bất khả lậu", em hết vốn rồi nên mượn câu này để kết thúc phần đoán Dịch.
CÒn cá nhân tôi thì việc coi tuổi, kể coi ngày tháng là do bản thân chúng ta chưa đủ niềm tin ở thôi, điều quan trọng là phải tin ở chính mình và bạn đời của mình. Trên diễn đàn có bác Mục là một thày dòng (đã xuất) đó, chắc rằng những người theo đạo Thiên Chúa, hoặc Tin Lành .. không bao giwof coi ngày tốt xấu, nhưng bác thấy đó, xã hội phương Tây (tin Đức Chúa) họ phát triển, giàu có và thịnh vượng hơn chúng ta nhiều đó bác. Tôi lan man thế bác tham khảo thêm nhé, nhưng mọi việc vẫn là bác tự quyết định - "Đức năng thắng số" bác LeMinhHieu ạ
"Tâm thắng Tà..!!"
Tình cảm đẹp ,vì nề nếp , đạo đức luôn được đề cao..

Chuyện cướp của giết người...hình như không thấy...không có vụ án nào nổi đình đám lên ( chỉ có cướp giật hoặc móc túi thôi)
Ngay cả đến tướng cướp Điền Khắc kim cũng chưa thấy giết người,,,và anh ta chỉ ăn cướp nhà của người mỹ thôi

Tôi đã từng chứng kiến vụ án ..1 người Hàn Quốc..1 buổi sáng đích thân ông ta mang 1 bó hoa đến nhà 1 cô gái bán bar ( nhà này ông mua tặng cho cô)
Khi cô gái bán bar mở cửa nhận bó hoa thì dưới bàn tay của người đàn ông đang ôm bó hoa là 1 khẩu súng...nhiều phát đạn nổ lên,,,cô gái chết ngay tại chỗ

Xác cô được y sỹ công pháp xét ngiệm...và đại khái ghi : chết vì 4 phát đạn loại 11 mn ( súng colt đui) 1 viên trúng tim .. nạn nhân vẫn còn...trinh..v.v.

Câu chuyện đại khái là Người Hàn quốc yêu thương cô gái bán bar này và ông đã tốn rất nhiều tiền.. trong đó có cả mua nhà cho cô đang ở đứng tên..ông ngỏ lời cầu hôn nhưng cô khất lần chưa chịu

Gần đây thấy cô quen thân 1 số lính mỹ...ông ngi ngờ là cô phản bội ..moi tiền ông rồi đi theo lính mỹ nên quyết định giết

Điều gì đã khiến cho 1 cô gái bán bar vẫn giữ mình trong sạch ?
Chỉ văn hóa của cô đã khiến cô phải giữ mình thôi

Không phải tất cả các cô gái bán bar đều xấu..nhưng trong đó vẫn có người giữ được thân mình...vì văn hóa của cô còn ...và nó bắt cô phải làm vậy

Còn bây giờ...nhiều thanh niên dắt nhau đi mướn nhà.. ở thử
1 đứa trẻ đang rất hiền lành cũng giết cả nhà người ta...giết luôn trẻ em 1 tuổi (Lê-Văn Luyện) để cướp của

Tội ác bây giờ thì như nấm mọc sau mưa
Và tội ác mọc lên bất thình lình từ 1 người đang rất hiền lành

Có lần tôi nói với 1 chức sắc cao cấp khi ông đến nhà tôi chơi : “có lẽ đã đến lúc các anh phải làm 1 cuộc cách mạng nữa để chấn hưng đạo đức rồi”
..Con rất thích câu truyện tình cảm ngày xưa ..
Người Phụ Nữ :đặt 2 chữ Trinh tiết lên hàng đầu ...nếu mất trinh đi ,giống như người ta đã có 1 đời Chồng ...
hoặc người yêu chia tay ra trận vẫn ở nhà ngóng trông ..chờ đợi , chờ tin tức ..vẫn giữ trọn tình cảm dành cho người Mình yêu ..thấy hay quá !!!..
Người yêu ra trận ..cắt mái tóc thề ..giữ trọn tinh yêu .vv..vv..!!!
sao thấy hay quá ..tình cảm đặt lên hàng đầu ..!!
Bố con ngày xưa ra trận ,cô người yêu vẽ bức hình của cô với mái tóc thề ..bây giờ Bố con vẫn giữ .kỷ niệm .mỗi lần lấy ra xem kể về cô ấy ..vv..vvv..
sao thấy hay quá vậy ..!!!
Còn bây giờ yêu ko được thì trả thù ...tình yêu phải có vật chất ..tại sao bây giờ con người thay đổi vây Bác ..vì Bác là người của 2 thời kỳ ..???
Có nói đi thì có nói lại !!!
Mình đã chứng kiến 1 câu chuyện :
Ông ngoại chú của mình ,có người con trai sắp lấy Vợ ,đi coi thầy ,thầy nói ko được ,lấy về trong nhà sẻ có người chết ,gia đình tan nát
Cậu con trai ko tin (cậu trai là giám đốc 1 ngân hàng trẻ sinh năm 1977) cưới vợ
1 năm sau Bố bị chết ,bây giờ Cậu con trai đó ly dị Vợ rồi ..chức quyền cũng mất Giám đốc luôn ,câu chuyện này mình chứng kiến toàn bộ ,Tin hay ko tin ???

Last edited:
Chuyện của bác dễ mà... để nhà
Bác ới, bác ời, bác ơi..!
Bác làm con ngại không biết chui vào đâu nữa. Lần đầu cũng như lần cuối nhé bác, bác đừng gọi con như thế, nếu cứ thế con dị quá không dám xuất hiện trên diễn đàn nữa đâu. Dù sao cũng ... thanks bác nhiều.

Con cũng quan niệm Phong thủy là vậy , sắp xếp vị trí trong nhà theo nguyên tắc : Sinh Lão Bệnh Tử ..hoặc Phúc Lộc Thọ ..!!!
..cửa ngõ ..tránh gió lùa ,gió độc ..!thoáng mát ,sạch sẻ ..vị trí nào ko phù hợp dùng cây xanh che bớt ..!!trong nhà có không khí trong lành ,sẻ được khỏe mạnh ,trẻ con ít khi bị bệnh khỏe và thông minh ..!!

câu chuyện này mình chứng kiến toàn bộ ,Tin hay ko tin ???
Em xin viết vội vài dòng này không mang tính tranh luận đâu nghe bác:
Bác đã học qua môn triết học trong trường Y nên chắc chắn bác biết về cặp phạm trù: "Bản chất và Hiện tượng"; sơ bộ là thế này những gì bác chứng kiến có thể đó chỉ là hiện tượng bên ngoài và vô tình trùng lắp chứ không phải là bản chất của sự việc đã xảy ra; bản chất của sự việc đó có thể là ông ngoại chú của bác đã hoặc mới mắc trọng bệnh nào đó (cái này thuộc lãnh vự Y khoa, bác rành hơn em), còn cậu con trai 1977 (Đinh Tỵ) ly dị vợ thì có thể là do vô vàn lý do phát sinh trong đời sống hôn nhân mà hai bên không thể thông cảm bỏ qua được; chức vụ ngân hầng thì cậu Xếp nhỏ đó (em nghĩ chắc giám đốc Chi nhánh hoạc Phòng Giao Dịch thôi) ăn thua gì so với các Sếp bự trong lãnh vực tài chính bác? Người em hâm mộ là Bầu Kiên (Nguyễn Đức Kiên) còn phải chịu 30 năm lao tù hay
Hoàng Xuân Quyến, nguyên Tổng GĐ Công ty chứng khoán Liên Việtđã bị bắt với tội danh lạm dụng quyền hạn trong khi thi hành công vụ.Ông Quyến là một chuyên gia phân tích, đã có thời kỳ làm Giám đốc Tài chính của Tập đoàn Motorola tại Chicago, Mỹ; Kế toán trưởng của Comvik, Kinnewik Telecom Group, Thụy Điển; Giám đốc Thương mại của Tập đoàn truyền thông - Ringer Media, Thụy Điển. Không chỉ vậy, ông Quyến còn có bằng tiến sĩ quản trị kinh doanh (California, Mỹ) và thạc sĩ Tài chính (London, Anh).
Vội vài dòng thể hiện quan điểm riêng của em bác nhé

Hãy nhìn thẳng vào vấn đề với các thực dụng của nó...không nhìn theo khía cạnh tâm linh hay huyền bí

Hướng đông bắc nhiều gió lạnh hướng tây nam chịu nóng chiều và mưa tạt
Nhưng chuyện này chỉ có giá trị tác hại khi nhà bác ở 1 mảnh vườn rộng nhiều khoảng trống mênh mông...thì hướng mới có tác hại

Nhưng khi ở trong 1 môi trường thành phố...hướng chỉ có ít giá trị tác hại thôi...vì chung quanh đều bị che bởi các nhà lân cận

Nhưng chắc chắn là điều này..: thanh phố nhà mặt tiền hướng tây bị mất giá
Nhưng nhà trong hẽm ...hướng không còn giá trị nữa mà lúc đó chỉ coi về hẽm rộng hay nhỏ sâu hay cạn ô tô xe tải vào được không ..v.v. mà giá cả lên xuống

Đó là câu chuyện của thực tế
Nhà mặt tiền hướng tây...con đường trung bình rộng 15m ..2 lề đường cộng lại thành..25 mét
Từ 2 giờ trở đi là nóng chết bỏ ánh nắng chiếu thẳng vào cửa nhà ...rồi hắt nóng vào nhà từ mặt đường lề đường.v.v.
Do đó nhà mặt tiền hướng tây mất giá

Nhưng trong hẽm do bề ngang hẽm nhỏ nhà chung quanh lại cao nên không có nắng nào vào nổi nhà..do đó nhà trong hẽm hướng không còn quan trọng

Trở lại vấn đề của bác Hiếu xem xét các yếu tố thực dụng...thực tế
Hướng đông bắc chỉ có tác hại lạnh nhiều khi ở các tháng cuối năm..những tháng khác trong năm không có tác hại gì vì gió thổi theo ...mùa *

Bác có thể làm bình phong che rèm trồng cây để các cơn gió lạnh cuối năm khó thổi và nhà hoặc gió... phải đổi hướng khi vào sân bác
Bác có thấy trên hành lang 1 số nhà ... 1 dãy các cây lam beton mỏng đặt cạnh nhau theo kiểu vảy cá giống như trang trí

Thực sự giá trị của nó khác..truớc nhất để người ngoài đường không nhìn vào trong nhà được mà nhà vẫn thoáng

Thứ 2 là để gió không thổi thẳng vào nhà được do chạm các cây lam đặt xéo gió phải đổi hướng
Hoặc các hung hiểm của hướng này như: tên bay.. đạn bắn.khí độc chạm vào các cây lam be ton là phải đổi hướng và không vào trong nhà được

Nhưng hướng tây nam, nhà sau...thì vấn đề trầm trọng vì phải chịu đựng quanh năm với nắng nóng và khi vào mùa mưa thì mưa tạt...
Khi bị hướng này ảnh hưởng tới cuộc sống...người ta bổ cứu nhược điểm để hóa giải nó bằng cách kéo mái hiên ra cho dài rộng để bớt bị mựa tạt và nắng vào nhà..trồng nhiều cây cao và cây thân bụi để che kín không cho nắng hắt vào sân..

Như thế nắng không tới sân do cây cao, cây thấp che... và không nóng nữa...giảm bớt tác hại của mưa tạt
Rồi mái hiên kéo rộng mưa nếu lọt qua được các tàng lá của cây xanh thì cũng chả vào nhà được
Bác yên tâm ở thoải mái rồi đó để tỉnh táo mà ngiên cứu làm ăn

*= Ngoại trừ hướng nam và đông nam...khi gió mùa không thổi thì gió nam cứ thế nhè nhẹ thổi quanh năm ( lấy vợ hiền hòa ..làm hướng nam = rất dễ chịu)

Last edited:

cảm ơn anh rất nhiều, mình mong nhận xét và góp ý của anh thêm
Bác ới, bác ời, bác ơi..!
Bác làm con ngại không biết chui vào đâu nữa. Lần đầu cũng như lần cuối nhé bác, bác đừng gọi con như thế, nếu cứ thế con dị quá không dám xuất hiện trên diễn đàn nữa đâu. Dù sao cũng ... thanks bác nhiều.
kiến thức của anh rất rộng.

hoangmaidng:
...có bác Mục là một thày dòng (đã xuất) đó, chắc rằng những người theo đạo Thiên Chúa, hoặc Tin Lành ..không bao giwof coi ngày tốt xấu,

Xin nói lại cho rõ ràng...tôi đạo Thiên Chúa tôi học nội trú trong nhà dòng 7 năm trung học..nhưng chưa bao giờ mặc áo thày dòng

Thi tú tài đậu xong tôi về nhà luôn sau đó vào trường Mỹ Thuật Gia Định vì tôi không có năng khiếu đi tu... tôi vẫn rung động khi bắt gặp các ánh mắt đẹp dịu dàng trong 1 nhan sắc thùy mị ...bây giờ già rồi tôi vẫn không thể bỏ được tật xấu này

Nếu bác cho là tôi không bao giờ coi ngày giờ là...bác nhầm đấy
Tôi coi ngày, giờ, coi cả tháng nữa kĩ lắm trước khi làm việc gì Thí dụ

nếu cả nhà phải cùng đi chơi....thì tôi quyết định chuyến đi chơi đó phải là trong 1 ngày lễ hội dân gian của địa phương nơi đến để còn tham quan nữa

Thí dụ đi vũng tàu tôi luôn chọn ngày lễ hội đình thần thắng tam hoặc nginh ông Long Hải hoặc các ngày vũng Tàu tổ chức thi hoa hậu bãi biển..hay tàu lượn thả diều v.v

Nếu đi chơi trong 1 ngày lễ lớn thì tôi quyết định phải chọn đi với công ty du lịch...để không bị mắc kẹt về khách sạn và bị địa phương..chặt chém

Giờ khởi hành tôi cũng xem kĩ lắm nếu đó là 1 ngày lễ ngỉ thì tôi chọn khởi hành lúc 4 hoặc 5 giờ sáng ( tùy tháng)...để không bị kẹt xe trên quốc lộ vào giờ cao điểm vì lúc vào giờ cao điểm của cửa ngõ thành phố đang kẹt cứng thì tôi và gia đình đã ra ngoại ô xa rồi và đang ngồi trong 1 quán nào đó ăn sáng uống cà phê và ngắm bình minh v..v.

kể cả chăm sóc mai nữa kìa cũng phải coi ngày kĩ lắm bác ơi
thay đất tháng 4 hoặc đầu tháng 5 ...uốn mai tháng 6

Rồi cũng phải coi giờ nữa chứ :
Uốn mai nhất là uốn mầm mai phải uốn vào buổi chiều
Vì buổi chiều mầm dẻo dễ uốn thành công buổi sáng mầm căng nước nên rất dòn uốn là gãy ngay

Tôi không có khái niệm về tuổi con gì... hay mạng gì hoặc "tứ hành xung"
Dù rằng tôi cũng học kinh dịch để tìm hiểu trong đó các lý thuyết về vật chất và cuộc sống và tìm trong đó các lời khuyên hợp lí lẽ

Last edited:
Em xin viết vội vài dòng này không mang tính tranh luận đâu nghe bác:
Bác đã học qua môn triết học trong trường Y nên chắc chắn bác biết về cặp phạm trù: "Bản chất và Hiện tượng"; sơ bộ là thế này những gì bác chứng kiến có thể đó chỉ là hiện tượng bên ngoài và vô tình trùng lắp chứ không phải là bản chất của sự việc đã xảy ra; bản chất của sự việc đó có thể là ông ngoại chú của bác đã hoặc mới mắc trọng bệnh nào đó (cái này thuộc lãnh vự Y khoa, bác rành hơn em), còn cậu con trai 1977 (Đinh Tỵ) ly dị vợ thì có thể là do vô vàn lý do phát sinh trong đời sống hôn nhân mà hai bên không thể thông cảm bỏ qua được; chức vụ ngân hầng thì cậu Xếp nhỏ đó (em nghĩ chắc giám đốc Chi nhánh hoạc Phòng Giao Dịch thôi) ăn thua gì so với các Sếp bự trong lãnh vực tài chính bác? Người em hâm mộ là Bầu Kiên (Nguyễn Đức Kiên) còn phải chịu 30 năm lao tù hay
Hoàng Xuân Quyến, nguyên Tổng GĐ Công ty chứng khoán Liên Việtđã bị bắt với tội danh lạm dụng quyền hạn trong khi thi hành công vụ.Ông Quyến là một chuyên gia phân tích, đã có thời kỳ làm Giám đốc Tài chính của Tập đoàn Motorola tại Chicago, Mỹ; Kế toán trưởng của Comvik, Kinnewik Telecom Group, Thụy Điển; Giám đốc Thương mại của Tập đoàn truyền thông - Ringer Media, Thụy Điển. Không chỉ vậy, ông Quyến còn có bằng tiến sĩ quản trị kinh doanh (California, Mỹ) và thạc sĩ Tài chính (London, Anh).
Vội vài dòng thể hiện quan điểm riêng của em bác nhé
Trong cuộc sống còn những điều rất hay,Mình ko thể giải thích hết được !!??đôi khi trong cuộc sống Linh cảm, mình có thể đoán những việc sắp xảy ra và nó đã xảy ra thật !! Mình vẫn giữ quan điểm "Ở hiền gặp lành"
Đó là câu chuyện của thực tế
Nhà mặt tiền hướng tây...con đường trung bình rộng 15m ..2 lề đường cộng lại thành..25 mét
Từ 2 giờ trở đi là nóng chết bỏ ánh nắng chiếu thẳng vào cửa nhà ...rồi hắt nóng vào nhà từ mặt đường lề đường.v.v.
Do đó nhà mặt tiền hướng tây mất giá
bây giờ khí hậu đã thay đổi ,nên chọn hướng đông ..hướng tây rất nắng và nóng ..con mua nhà chọn hướng Đông là chính và lệnh chút xíu nhẹ qua hướng Bắc vì Mẹ nói :mạng con phải có Bắc hiii ..vậy là hài lòng cả Ba và Mẹ ..êm nhà ,êm cửa ..hiii Ba mẹ còn nói : "Thằng này biết nghe lời" hiii!!!hii

Last edited:
Back