Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
tran the :

--- @ Hôm nay lúc 08:43 --- Kinh gui Bac!! Cây mai này đang phóng đọt rất mạnh !!??không biết do chăm sóc sai ko !?hay là..???!! Cám ơn Bác !!??

Cây mạnh mẽ như thế ….tại sao gọi là sai ?

Tiền sử phân bón đầy đủ, cây sung sức.. ít lá già. Đất chậu quá khô sau nhiều ngày nắng nóng…rồi trúng 1 cơn mưa lớn…thì nó giải phóng năng lượng phát triển như vũ bão

Nếu bác khéo léo...giảm đạm..tránh mưa...thì sức mạnh đấy sẽ dành cho nụ đấy
Còn khoang hơn 1 tháng nữa ở miền trung sẻ lặt lá ,lá non quá sao lặt ??!!
thôi đành chờ năm sau vậy...lá non nhiều như thế mà bác lặt bỏ cây suy luôn đấy

con có 1 cây ghép giảo bến tre đã 2 mùa rồi cây toàn tạo mầm tạo ít nụ, khi lẩy lá cây đâm chồi còn hoa thì nở lác đát. giờ này cây khoẻ lá già và non con có bấm đọt theo những mắt lá là những búp không biết là nụ hay mầm nữa, con e là năm nay cũng như năm rồi do tại giống chứ các giống khác cho nụ bình thường. giờ này con phải làm gì để cây mai ghép 3 mùa này mới chịu đóng nụ vậy Bác con cảm ơn.

Nếu bác đọc các thảo luận của tôi về cây mai...nhất định bạn sẽ nhận ra điều này :Tôi chủ trương cây mai sạch, xanh với công xuất cao

Trồng mai sạch mà “duy ý chí” quá, chỉ làm khổ thân mình và khổ thân cả cái cây..sai lí lẽ của thiên nhiên

Hồi còn nhỏ, còn nhớ 2 ông cụ hàng xóm già...cả 2 đều là chánh tổng về hưu.. mỗi người đều có vườn rộng cách nhau chỉ vài trăm mét...cả 2 giống như 2 bạn thân khi gặp nhau...rất vui vẻ và có những biểu lộ rất quí mến nhau

Lúc đó trào lưu trồng măng câù xiêm..lên cao

Ông chánh K...chăm sóc cây kĩ...cây phát triển rất mạnh..ông chịu khó tỉa cành bấm đọt...cây xòe tàn to ở độ cao thấp..xanh um bề thế mà...mãi không có trái

Ông chánh B cũng chăm sóc cây kĩ..nhưng khi cây đạt độ cao vừa phải..ông đạp cho cây bị ngiêng đi khoảng hơn 60 độ
Và cây kết trái..sớm....trong khi vườn ông chánh K cây xanh um không bông trái

Ông B sang nhà bố tôi và nói rằng : bác thấy lão K không làm chánh tổng mà thực sự... dốt ( bình thường thì như thân thiết quí mến lắm) trồng măng cầu mà không biết cách làm nó ra ...trái sớm

Khoảng 2 năm sau vườn ông K măng cầu mới kết trái..và những năm sau đó là những mùa bội thu

Trong khi vườn ông B cây kết trái sớm 2 năm...nhưng cây không to tàn không nhiều nên trái ít

Bố tôi bảo tôi rằng : bây giờ mới biết ai là dốt thực

Cây cối giống như con người....là 1 tạo vật không thể thoát khỏi các nguyên tắc: thành ,trụ. hoại. Không
Và các định luật về xuân hóa..trưởng thành...và lão suy

Thời kì xuân hóa ( gọi là kiến thiết cơ bản) càng dài thì cây đó khi vào thời khì thu hoạch sản phẩm càng lâu dài bền bỉ và cây càng thọ

Nếu bác gặp 1 cây mai cứ thế xanh tốt phát triển mà không chịu kết nụ..thì bác nên mừng vì đó là cây mai quí đấy...chịu khó chăm sóc nó cho thêm xanh tốt và thêm lớn nhanh..sẽ đến 1 năm thời kì xuân hóa của nó qua đi nó trưởng thành trong 1 vóc dáng bề thế...bác xem công xuất bông của nó...khủng luôn đấy

Nếu bác có 1 cây mai mới tí xíu đã có bông...thì bác đừng nên mừng..vì tí xíu thì có được mấy bông ? vì tàn có được bao nhiêu đâu...và chắc chắn cây này không thọ bằng cây trên

Last edited:
trong tháng 11 con dùng bơm áp lực xịch rong thân cây , do tháng 12 con bận nhiều việc và sau khi lẩy lá nếu xịch có hơi nước vào giữa trưa làm nụ nở sớm( thơif tiết). mong Bác hướng dẫn giúp con cảm ơn

Bác cứ yên tâm sử dụng loại này mình đả và đang sử dụng để nâng hàng tại nhà mình bình quân mổi ngày 100lần nâng trên 1tấn đến nay đả 6 năm vẩn tốt loại của Dài Loan Trung quốc đó màu vàng phải không bác . Bác chỉ giữ cho nó kg bị nước ẩm sẻ o xy hoá trụ nâng gây hư phốt pên
Ở cty mình xe nâng tay chuyên dụng trong môi trường ẩm cao loại bằng inox nguyên chất chống gỉ vậy mà ben thường nó cũng mau hư phót mà k có phót rời thay phải đặt hàng mới có, mà ben thường tải trọng càng cao càng mau hư, cám ơn các bạn lâu ngày mình ít vô đây vì mình bận giám sát cất nhà của mình.
Bổ sung thêm nó hay hư phót nhớt nhỏ, pitông chổ cần gặt xuống á, xài lâu nó sẽ mòn và xì dầu dần đến lúc k nâng dc thì bạn hãy châm dầu thêm có con ốc lục giác châm dầu thêm đó mở nó ra, nhớ đừng châm đầy nha châm đầy trong khi xe đang trạng thái nâng cao thì khi bạn hạ xuống sẽ k dc, dầu thuỷ lực nhe các bạn mắc tiền hơn tí. nhưng khi xe thiếu dầu thì đã đến lúc hư pitong hay xilanh rồi đó, hoặc hư cả hai, À sửa tí em nói nhầm cái phót nhớt là miếng cao su chặng ở đầu cái ben gặt ấy, nó mòn thì nhớt sẽ tràn ra thất thoát.
À xe nâng tay bánh nhỏ nhựa thì mau mòn, các bạn sd xe này xin lưu ý về đường xá nhé, nó chỉ thích hợp ở loại đường phẳng nền bêtông cốt thếp mặt đường lán mịn. chứ đi đường nhựa, xinăng thô thì nó mau mòn bánh lắm

Last edited by a moderator:
Ở cty mình xe nâng tay chuyên dụng trong môi trường ẩm cao loại bằng inox nguyên chất chống gỉ vậy mà ben thường nó cũng mau hư phót mà k có phót rời thay phải đặt hàng mới có, mà ben thường tải trọng càng cao càng mau hư, cám ơn các bạn lâu ngày mình ít vô đây vì mình bận giám sát cất nhà của mình.
Bổ sung thêm nó hay hư phót nhớt nhỏ, pitông chổ cần gặt xuống á, xài lâu nó sẽ mòn và xì dầu dần đến lúc k nâng dc thì bạn hãy châm dầu thêm có con ốc lục giác châm dầu thêm đó mở nó ra, nhớ đừng châm đầy nha châm đầy trong khi xe đang trạng thái nâng cao thì khi bạn hạ xuống sẽ k dc, dầu thuỷ lực nhe các bạn mắc tiền hơn tí. nhưng khi xe thiếu dầu thì đã đến lúc hư pitong hay xilanh rồi đó, hoặc hư cả hai
À xe nâng tay bánh nhỏ nhựa thì mau mòn, các bạn sd xe này xin lưu ý về đường xá nhé, nó chỉ thích hợp ở loại đường phẳng nền bêtông cốt thếp mặt đường lán mịn. chứ đi đường nhựa, xinăng thô thì nó mau mòn bánh lắm
Chúc mừng bác Leminh Hiêu . Vậy là bác an cư rồi ,đeens khi đó báo cho ae mừng nghe . Không gì mừng bằng người quen mình an cư,!!! ,!!!!

Chúc mừng bác Leminh Hiêu . Vậy là bác an cư rồi ,đeens khi đó báo cho ae mừng nghe . Không gì mừng bằng người quen mình an cư,!!! ,!!!!
Cảm ơn chú, mà thôi ở đây cho mình dùng từ bạn nhé, cảm ơn bạn và các thành viên quan tâm, rất hào hứng khi biết các bạn, hầu như trên này ai cũng có sự nghiệp giàu có tiền và danh vọng cả rồi có mình là nghèo nhất với 1 số cây mai vàng 5 cánh tài sản lớn nhất của mình đấy, còn trên dd này tài sản quý nhất là những lời góp ý tốt đẹp dành cho nhau những câu chúc mừng của các bạn, các bạn buổi sáng thứ hai làm việc vui nhé, hiệu quả nhé, riêng bác Vi thì mỗi ngày là 1 mùa xuân càng ngày càng tươi trẻ khoẻ đẹp như bông mai vàng khoe sắc nhé, và luôn toả hương thơm cho ace ngửi, hi

cảm ơn bạn và các thành viên quan tâm, rất hào hứng khi biết các bạn, hầu như trên này ai cũng có sự nghiệp giàu có tiền và danh vọng cả rồi có mình là nghèo nhất với 1 số cây mai vàng 5 cánh tài sản lớn nhất của mình đấy, còn trên dd này tài sản quý nhất là những lời góp ý tốt đẹp dành cho nhau những câu chúc mừng của các bạn, các bạn buổi sáng thứ hai làm việc vui nhé, hiệu quả nhé, riêng bác Vi thì mỗi ngày là 1 mùa xuân càng ngày càng tươi trẻ khoẻ đẹp như bông mai vàng khoe sắc nhé, và luôn toả hương thơm cho ace ngửi, hi
Đã định không viết bài vì tôi hay lan man (kiểu như góp thêm tí gió nhẹ để góp phần cho hương thơm của bác Mục lan tỏa được nhiều hơn.. đó bác). Nhưng đọc bài viết trên của bác tự nhiên tôi nhớ lại bài viết ở trnag 103 của bác Mục:
"...
Vậy thế nào là 1 con người lý tưởng ?
1 học giả nào đó lâu lắm rồi đã nêu các điều kiện của 1 con người lí tưởng cần phải có

:Có 1 tổ quốc để trung thành
Có 1 tôn giáo để đặt chỗ dựa cho tâm linh
Có 1 việc làm ổn định và thu nhập đủ…sài
Có gia đình để tận tụy
Có 1 đam mê để theo đuổi tới cùng
Tôi giúp các bạn “khoản cuối cùng” này : cây mai vàng…1 đam mê đầy thách đố"...
Trong diễn đàn này - về chăm sóc Mai vàng - theo ý của tôi khi nhìn vào những cây Hiếu đã post thì bác thuộc hàng đại gia mai rồi đó - tui thì mới nhập môn nhưng may mắn gặp được bác Mục nên đam mê được nuôi dưỡng đúng cách nên ngày càng lớn.
Tôi rất thích các dị bản thơ chế lại bài "Đừng tưởng" của thi sĩ điên Bùi Giáng bác google đọc cũng sâu sắc lắm đó.
Đừng tưởng cứ núi là cao, cứ sông là chảy cứ ao là tù.
Đừng tưởng cứ dưới là ngu, cứ trên là sáng..
chép thêm vài đoạn để bác nào không có thời gian search thì đọc chơi.
Đừng tưởng cứ trọc là sư.. Cứ vâng là chịu cứ ừ là ngoan
Đừng tưởng có của đã sang.. Cứ im lặng tưởng là vàng nguyên cây
Đừng tưởng cứ uống là say.. Cứ chân là bước cứ tay là sờ
Đừng tưởng cứ đợi là chờ.. Cứ âm là nhạc cứ thơ là vần

Đừng tưởng cứ lớn là khôn… Cứ bé là dại, cứ hôn… là chồng
Đừng tưởng giàu hết cô đơn.. Cao sang hết ốm, tham gian hết nghèo

Đừng tưởng đời mãi êm đềm.. Nhiều khi dậy sóng, khó kềm bản thân.
Đừng tưởng cười nói ân cần.. Nhiều khi hiểm độc, dần người tan xương.
Đừng tưởng trong lưỡi có đường.. Nói lời ngon ngọt mười phương chết người
Đừng tưởng cứ chọc là cười.. Nhiều khi nói móc biết cười làm sao
Đừng tưởng khó nhọc gian lao.. Vượt qua thử thách tự hào lắm thay
Đừng tưởng cứ giỏi là hay.. Nhiều khi thất bại đắng cay muôn phần
Đừng tưởng nắng gió êm đềm.. Là đời tươi sáng hóa ra đường cùng
Đừng tưởng góp sức là chung.. Chỉ là lợi dụng lòng tin của người
Đừng tưởng cứ tiến là lên..

....thi sĩ điên Bùi Giáng
Đừng tưởng là Bùi Giáng điên...theo tôi là ông ta thông minh quá...nên ông đã thoát và thoát dễ dàng được những cái ràng buộc con người,..sống phiêu diêu tự tại..giũa cuộc đời rắc rối...
ông vẫn đủ ăn đủ mặc..đủ tiếng tăm...và được nhiều người quí mến

Đừng tưởng là Bùi Giáng điên...theo tôi là ông ta thông minh quá...nên ông đã thoát và thoát dễ dàng được những cái ràng buộc con người,..sống phiêu diêu tự tại..giũa cuộc đời rắc rối...
ông vẫn đủ ăn đủ mặc..đủ tiếng tăm...và được nhiều người quí mến
Đúng là ko gì có thể qua được mắt Lão Tà, con thiếu mỗi cái "ngoặc kép" bác cuũng nhận ra. Lẽ ra con phải viết là..thi sĩ "điên" Bùi Giáng mới chính xác, cảm ơn bác đã chỉ dạy.

Tỉnh táo nhất chính là Bùi Giáng,,ông đã thoát sạch các hệ lụy phiền não của con người..ngay giữa cuộc đời đầy bụi bặm
Mà các các thiền sư chưa chắc thoát được..vì các Thiền Sư cũng còn bận bịu làm sao cho chùa , cho tu viện của mình đẹp hơn...v.v.

Có người bảo rằng : người ta đã đề ngị nếu Bùi Giáng chịu khó ăn mặc tề chỉnh hơn...thì sẽ mời Bùi Giáng làm giảng viên Đại Học văn khoa...
Nhưng” khứa lão” phớt tỉnh..vẫn lè phè đi lượm đống rác chợ An Đông mót de chai phế liệu để kiếm sống

Có 1 kí giả nào đó viết thành 1 phóng sự về hiện tượng Bùi Giáng trong có đoạn: ...người ta thực sự kinh ngạc về tư tưởng thâm sâu và sự uyên bác của ông..
Những đề tài sâu thẳm về tư tưởng...người kí giả còn băn khoăn chưa biết làm sao..mới hỏi ý kiến Bùi Giáng..

Ông lẳng lặng chẳng nói gì..và tối hôm đó ông thắp đèn cầy..ở dưới 1 gầm cầu nào đó..ông viết 1 mạch...suốt 1 đêm...sáng mai đưa bản thảo còn ướt nhẹp cho kí giả bảo đăng lên...nhuận bút cho đồng nào, hoặc không cho đồng nào cũng được
Đọc bản thảo của ông...người ta kinh ngạc...vì với 1 người chuyên môn uyên bác thì đề tài này phải viết cả hơn 1 năm chưa chắc xong
Với ông chỉ cần 1 đêm và viết 1 mạch...

Nhiều lần với nhiều vấn đề khác nhau...người ta còn nhức đầu thì với ông..cầm cây viết lên và viết 1 hơi trong 1 đêm là xong hết với những kiến giải rất thâm sâu uyên bác

có lần tờ “kiến thức ngày nay” đăng 1 phóng sự về 1 buổi phỏng vấn của 1 nữ kí giả Nhật bản xin gặp mặt Bùi Giáng :
Người nữ phóng viên này đặt mấy câu hỏi...nhưng Bùi Giáng làm thinh..lơ ngơ nhìn trời mây như mất thần rồi
Tất cả chỉ có yên lặng và sự lơ ngơ...ngơ ngáo của ông..
Người nữ kí giả Nhật bỗng dưng ôm mặt khóc nức nở...

Và buổi phỏng vấn Nhà thơ Bùi Giáng chỉ có mấy cây hỏi và sự trả lời là sự yên lặng với thái độ ngơ ngáo của ông cùng tiếng khóc của người nữ phóng viên

Buổi phỏng vấn Bùi Giáng được diễn ra và kết thúc ...đúng phong cách rất Bùi Giáng

Nhất định năm nay...các anh em sẽ có 1 mùa hoa mai nở tết tưng bừng
Hy vọng năm nay con sẽ được trả bài cho bác Mục, mấy cây của con cây thì nở lai rai vàng cả cây, cây thì vẫn im lìm chưa sao cả, cây thì nở 1-2 bông khoe sắc với anh em trong vườn.
Bác ơi cho con hỏi ngoài lề xíu ạ, con có trồng cây xoài ghép giống Đài Loan hay Thái gì đó, tới nay cũng 3 năm rồi mà nó chỉ mãi ra cành lá xum xuê còn bông vs trái thì chẳng thấy đâu :( trong khi trên vườn ngoại con chỉ 2 năm là có trái cho thu hoạch rồi ạ. Vậy làm sao cho nó có trái vậy bác?

Hy vọng năm nay con sẽ được trả bài cho bác Mục, mấy cây của con cây thì nở lai rai vàng cả cây, cây thì vẫn im lìm chưa sao cả, cây thì nở 1-2 bông khoe sắc với anh em trong vườn.
Bác ơi cho con hỏi ngoài lề xíu ạ, con có trồng cây xoài ghép giống Đài Loan hay Thái gì đó, tới nay cũng 3 năm rồi mà nó chỉ mãi ra cành lá xum xuê còn bông vs trái thì chẳng thấy đâu :( trong khi trên vườn ngoại con chỉ 2 năm là có trái cho thu hoạch rồi ạ. Vậy làm sao cho nó có trái vậy bác?

Cứ bón phân tưới nước đầy đủ.. nó phát triển mạnh kệ nó
3 năm chưa ra trái thì..chờ năm sau

Nếu muốn điều khiển soài ra trái theo ý muốn...thì tìm tài liệu hướng dẫn ( nhiều lắm) dùng kích thích tố

tôi trồng là cho vui thôi và không áp dụng bất kì can thiệp nào thêm vào
Mấy cây soài Đài Loan của tôi..trái ra không nhiều...nhưng mỗi trái nặng 1.2kg phải 2 người ăn mới hết 1 trái
Nhà tôi không có người...ăn...nên cuối cùng để trái chín trên cây ..chín trong bao...và tự rụng

Khuyết điểm của nó là dễ bị sâu đục thân ( nhưng nhẹ hơn soài Hòa Lộc)
Do cứ phải xăm soi mấy con sâu đục thân...nên năm nay tôi đốn bỏ mà trồng vào đó mít...Tố nữ

Mấy cây mít Thái cũng phải đốn bỏ. Vì trái to quá ..và nhà không có người...ăn..
Thương lái thì không đến chỗ tôi..vì khu vực của tôi là khu dân cư.....nên cuối cùng hái xuống và..ủ vào gốc...để trả về cho cây cho đất , cái mà nó đã lấy từ đất

Trồng chơi...bác nên ráng tìm cho được soài Úc mã số của nó là R2E2

Chưa thấy bị sâu đục thân..và cũng chưa thấy bị giòi ăn trái

2 năm qua mỗi cây cho khoảng gần 100 trái...mỗi trái nặng 1kg ăn ngon như soài Hòa Lộc giá bán cao hơn soài Hòa lộc...trái chín có mùi thơm

Tôi hái cho ...thân nhân...bạn bè và lối xóm

Cứ bón phân tưới nước đầy đủ.. nó phát triển mạnh kệ nó
3 năm chưa ra trái thì..chờ năm sau

Nếu muốn điều khiển soài ra trái theo ý muốn...thì tìm tài liệu hướng dẫn ( nhiều lắm) dùng kích thích tố

tôi trồng là cho vui thôi và không áp dụng bất kì can thiệp nào thêm vào
Mấy cây soài Đài Loan của tôi..trái ra không nhiều...nhưng mỗi trái nặng 1.2kg phải 2 người ăn mới hết 1 trái
Nhà tôi không có người...ăn...nên cuối cùng để trái chín trên cây ..chín trong bao...và tự rụng

Khuyết điểm của nó là dễ bị sâu đục thân ( nhưng nhẹ hơn soài Hòa Lộc)
Do cứ phải xăm soi mấy con sâu đục thân...nên năm nay tôi đốn bỏ mà trồng vào đó mít...Tố nữ

Mấy cây mít Thái cũng phải đốn bỏ. Vì trái to quá ..và nhà không có người...ăn..
Thương lái thì không đến chỗ tôi..vì khu vực của tôi là khu dân cư.....nên cuối cùng hái xuống và..ủ vào gốc...để trả về cho cây cho đất , cái mà nó đã lấy từ đất

Trồng chơi...bác nên ráng tìm cho được soài Úc mã số của nó là R2E2

Chưa thấy bị sâu đục thân..và cũng chưa thấy bị giòi ăn trái

2 năm qua mỗi cây cho khoảng gần 100 trái...mỗi trái nặng 1kg ăn ngon như soài Hòa Lộc giá bán cao hơn soài Hòa lộc...trái chín có mùi thơm

Tôi hái cho ...thân nhân...bạn bè và lối xóm
Dạ con cảm ơn, cây này được trồng kế bên hố ga nước sinh hoạt nên ko cần bón nhiều mà nó cũng tốt như thường.
hồi đó nhà con trồng nhiều xoài mà cây lớn lắm mà bị sâu đục thân nên ra đi hết, giờ trồng lại bằng mít ta, nhìn mấy con sâu đục thân trong cây xoài mà cũng ớn lắm bác ơi, cứ hàng tháng rải cho nó chút vibasu lưu dẫn lên phòng sâu đục thân.

hoa quả ngoài có đồ sạch để gia đình ăn thì có một niềm vui khôbg nhỏ là khi ta đem tặng anh em ban bè...

1-2 cây ăn trái ( loại quý hiếm) xanh tốt trĩu quả để trang trí vừa tạo 1 khoảng có sân trước bóng mát ..bên dười tàn là các cây cảnh cần bóng râm

1 số đại gia Saigon đang có trào lưu chí ít cũng phải có 2 cây loại qúy hiếm *...trái chín để...rụng xuống sân luôn
Lâu lâu mở cổng cho mấy đứa trẻ vào hái..cả bao

Trông cũng thấy vui vui

* hồi đó là trào lưu trồng sake...bây giờ là đốn sake để trồng soài Úc..mà phải ra tận Cam ranh mua được cây soài giống này
Ra bông tháng 11 dl.... tết Nguyên Đán trái đã to và trĩu cành đón năm mới
2 cây đứng ngoài sân ...mỗi cây cả trăm quả...mỗi quả nặng 1 kg có quả 1.2kg là 1 niềm kiêu hãnh mà khu phố ( có thể cả quận) không ai có

Last edited:
Back