Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Anh hoangmaidng ơi!
4 giờ chiều hôm qua phun phân, 9g tối mưa quá chừng luôn mặc dù ngày nắng. Thời tiết Cam Ranh vài ngày tới thế nào vậy anh. Em cảm ơn
Năm nay ảnh hưởng của El Nino nên thời tiết thay đổi đến dị thường đó bác. Giống như tôi đã dự đoán cuối tuần trước Đà nẵng và Cam ranh không mưa nhưng Đà Nẵng thì tối nào cũng lai rai (mưa vừa thôi) dù ngày đều hửng nắng. Theo khả năng của tôi thì dự kiến tuần này ĐN và CR sẽ nắng đến hết thứ 6 rồi sẽ có mưa vừa. Tuy nhiên chiều tối mai sẽ vẫn có khả năng xảy ra mưa dông (nhẹ thôi). Tuy nhiên thấy cách của Bác Mục là ok nhất đó, cây nào thuộc hàng quý thì mua cho em nó 1 cây dù là hoàn toàn có thể chủ động đối phó vơi thời tiết bác ạ.

Kính chào bác Mục .
Bắt đầu chăm sóc cây Mai từ năm ngoái , nhưng phải tới gần giữa năm , mới biết được bác Mục , làm theo sự hướng dẫn của bác, tuy có muộn màng , nhưng kết quả ..... cuối năm những cây Mai trổ hoa khá nhiều .
Năm nay , ngay từ đầu năm cố gắng làm theo nhưng bài đã học được , từ sự hướng dẫn tận tình của bác , tới giờ này 80% cây đã kết rất nhiều nụ to và đều , nều giừ được những nụ này đến cuối năm ,thì chấc chắn sẽ có được 1 mùa xuân với Mai vàng nở rực rỡ khắp sân nhà .
Cám ơn bác Mục rất nhiều​

Và theo sự hướng dẫn của bác , từ T10 , mình sẽ phun thêm bo + canxi , như vây có thể pha chung bo + canxi với phân bón lá để phun được không ? hay là phải phun bo + canxi riêng .
Kính Bác .​

Last edited by a moderator:
Đợt này về Sài Gòn đúng lịch nhưng em thất bại trong việc mua dụng cụ học tập vì có chương trình đi lên Châu Đốc. Khi về vui chuyện lại tạt về Cao Lãnh (chỗ bác LeMinhHieu) rồi qua Sa Đéc (thủ phủ hoa miền Tây). Nhìn mấy cây mai trong nhà luuw niệm cụ Nguyễn Sinh Sắc và khu nghĩa trang Đồng Tháp đã mê nhưng qua Sa Đéc mới thấy nể phục. Hèn gì bác LeMinhHieu hôm trước post hình toàn là cây khủng luôn. Hôm hè em có ghé vào làng mai Háo Đức (Binh Định) hồi đó thấy đã chết khiếp nhưng nghiệm lại thấy đa số toàn là mai thương mại đứng như bác Mục nói đều rập khuôn như nhau theo 1 kiểu uốn (long giáng) - em viết vội vài dòng ..

Can xi là 1 trug khoáng..bo là 1 vi khoáng..2 thứ này rất cần để nuôi nụ không bị thui chột và trái không bị rụng non Nhà vườn trồng cây ăn trái phun khi trái còn non để chống rụng trái

Với cây ớt phun bo can xi sẽ không bị thúi trái

Với mai vàng kinh ngiệm cho thấy Phun từ tháng 10 tới ngày lặt lá..dùng agrofeed tức là bo can xi cuả thái lan phun 15 ngày 1 lần , năm đó toàn vườn tất cả bông giảo đều nở hoa to đến 7cm..
Bông giảo To như “giảo lá gai”

Những năm về sau này agrofeed (loại bột trong bịch) của Thái không nhập nữa..nên dành phải dùng bo canxi VN công dụng không bằng

Năm ngoái thấy agrofeed của Thái dạng nước đóng chai có dùng qua nhưng vẫn không bằng dạng bột
từ T10 , mình sẽ phun thêm bo + canxi , như vây có thể pha chung bo + canxi với phân bón lá để phun được không ? hay là phải phun bo + canxi riêng .

Trong dinh dưỡng nguyên tắc ăn ít.. và ăn nhiều lần cơ thể hấp thụ tốt hơn là tập trung ăn 1 lần

Phun phân bón lá...bác tập trung phun 1 lần làm sao bằng phun riêng ra

Nhưng trong trừ sâu lại khác phối hợp 2 loại thuốc phun 1 lần công dụng độc hại huỷ diệt mạnh hơn là phun riêng lẻ

Tran thê nhất định rành trong kĩ thuật đánh phủ đầu vi trùng với liều đầu tiên : 3 kháng sinh trộn chung uống 1 lượt...con vi trùng cứng cổ tới đâu cũng ngủm..
uống từng liều với từng thuốc riêng biệt coi chừng vi trùng nó không chết mà còn..lờn thuốc

Last edited:
Tran thê nhất định rành trong kĩ thuật đánh phủ đầu vi trùng với liều đầu tiên : 3 kháng sinh trộn chung uống 1 lượt...con vi trùng cứng cổ tới đâu cũng ngủm..
uống từng liều với từng thuốc riêng biệt coi chừng vi trùng nó không chết mà còn..lờn thuốc
Dạ ,hiện nay nhiễm trùng Hàm Mặt nên dùng 2 kháng sinh phối hợp hii!!! augmentin 625mg và tinidazol 500mg -->>rất hiệu quả !!! bạn nào sưng Răng hay nhiễm trùng răng dùng 2 loại này rất ok !!
Những năm về sau này agrofeed (loại bột trong bịch) của Thái không nhập nữa..nên dành phải dùng bo canxi VN công dụng không bằng
đồng tình với Bác !!! thuốc Ngoại thấy dùng hiệu quả hơn thuốc Nội !!!

Last edited:
...Nhìn mấy cây mai trong nhà luuw niệm cụ Nguyễn Sinh Sắc và khu nghĩa trang Đồng Tháp đã mê nhưng qua Sa Đéc mới thấy nể phục

Có câu truyền miệng rằng : hồng Sa Đéc, tắc Cái Mơn, Mai vàng Cần Thơ..
Tết mà không về Tây Đô (Cần Thơ) xứ sở của những cây mai đẹp nhất nước để Xem mai.. thì tết đó là tết..chưa đầy đủ

Từ đầu tháng 5 tuỳ chậu con chỉ đấp phân hữu cơ ( lần 2) cho những chậu rễ ăn tới mặt trên và phủ lớp mỏng rơm khô lên trên ( mới đấp phân tưới bị trôi phân) đồng thơi xả tàn tỉa chèo, duy trì bấm đọt đến khoảng giữa tháng bảy và chỉ ngưng khi 1 cơi đọt mạnh nhất trong tháng 7 này. và cũng trong tháng 6, 7 này con uốn tàn, xin bác cho ý kiến giúp con. Cảm ơn Bác

Từ đầu tháng 5 tuỳ chậu con chỉ đấp phân hữu cơ ( lần 2) cho những chậu rễ ăn tới mặt trên và phủ lớp mỏng rơm khô lên trên ( mới đấp phân tưới bị trôi phân) đồng thơi xả tàn tỉa chèo, duy trì bấm đọt đến khoảng giữa tháng bảy và chỉ ngưng khi 1 cơi đọt mạnh nhất trong tháng 7 này. và cũng trong tháng 6, 7 này con uốn tàn, xin bác cho ý kiến giúp con. Cảm ơn Bác

Nếu bạn tỉa nhỏ tàn thì đừng lặt lá còn lại
Bạn cứ mạnh dạn thay 40% đất phía ngoài bầu..

Như vậy còn 60 % rễ và đất cũ không hề bị đụng chạm , thừa sức nuôi bộ tàn ..nhỏ xíu đang có không bị héo

Những cái lá còn lại sau khi tỉa tàn này sẽ giúp cây phát triển nhanh và mạnh sau khi thay đất...và không thấy cây khựng lại 1 chút nào
Với điều kiện : phải đưa cây vào giàn giảm nắng khoảng “mươi” ngày
“Đảm bảo” với bác tháng 6 và 7 nụ sẽ mọc ra... chi chít

trong tháng 7 sẽ có 1 đợt ra đọt rất mạnh..vào thượng tuần..trung tuần hay hạ tuần là tùy vào mùa mưa bắt đầu sớm hay trễ
vì thế...đừng đụng chạm đến ngọn hoặc uốn cành * trong tháng 7 là chắc cú nhất

* khi uốn sẽ làm mạch nhựa bị ngẹn lại...phải có 1 thời gian mạch gỗ , mạch nhựa mới...mới được tạo ra để cây dẫn nhựa “nuôi và thúc” ngọn mới mọc ra

Nhưng mà tôi tò mò thế này bác thích nói chuyện của sang năm
Trong khi thực sự sang năm chưa biết chuyện sẽ ra sao ?
Trong khi ngay bây giờ...rắc rối về thời tiết làm mai nở sớm từng đợt và từng đợt...

Bác có vẻ như đã hoàn toàn an tâm với hiện tại...mà chỉ thắc mắc về chuyện của sang năm
Vậy bác đã có bí kíp để đối phó với hiện tại
Bác làm ơn tiết lộ cho anh em được không ?

Nếu bạn tỉa nhỏ tàn thì đừng lặt lá còn lại
Bạn cứ mạnh dạn thay 40% đất phía ngoài bầu..

Như vậy còn 60 % rễ và đất cũ không hề bị đụng chạm , thừa sức nuôi bộ tàn ..nhỏ xíu đang có không bị héo

Những cái lá còn lại sau khi tỉa tàn này sẽ giúp cây phát triển nhanh và mạnh sau khi thay đất...và không thấy cây khựng lại 1 chút nào
Với điều kiện : phải đưa cây vào giàn giảm nắng khoảng “mươi” ngày
“Đảm bảo” với bác tháng 6 và 7 nụ sẽ mọc ra... chi chít

trong tháng 7 sẽ có 1 đợt ra đọt rất mạnh..vào thượng tuần..trung tuần hay hạ tuần là tùy vào mùa mưa bắt đầu sớm hay trễ
vì thế...đừng đụng chạm đến ngọn hoặc uốn cành * trong tháng 7 là chắc cú nhất

* khi uốn sẽ làm mạch nhựa bị ngẹn lại...phải có 1 thời gian mạch gỗ , mạch nhựa mới...mới được tạo ra để cây dẫn nhựa “nuôi và thúc” ngọn mới mọc ra

Trong khi ngay bây giờ...rắc rối về thời tiết làm mai nở sớm từng đợt và từng đợt...

Bác có vẻ như đã hoàn toàn an tâm với hiện tại...mà chỉ thắc mắc về chuyện của sang năm
Cảm ơn vô cùng cảm ơn Bác !!! Sao tất cả các bài của bác Mục em đọc thấy !!!!! Sướng quá Bác ơi không thể nào diễn tả được làm em càng mê mai vàng hơn.
Qua mấy ngày mưa vừa rồi , các em mai BĐ của em lại phóng đọt non từ các mắt kim làm em tiết vô cùng . Em đang hoc hướng dẩn của Bác để chăm thúc cho mắt kim thành nụ nhanh lớn cho kịp tết ,vậy mà nó ra đọt non, em phải bấm bỏ hết đúng không Bác Mục.
Em gặp cảnh hai quê ,nhà ở một nơi vườn mai thì để trong nhà Mẹ cách nhau 1km nên xong việc mới về thăm lo cho Mẹ rồi châm vườn mai luôn. càng yêu mai em lại có thời gian gần Mẹ, điều kiện chăm lo Mẹ hơn các Bác ạ.
Em thì làm ngề buôn bán sỉ nước giải khác,lượng hàng xuất nhập lớn nên em xuất nhập = xe nâng palet .vậy nên mổi khi cần thay đổi vi trí chậu em phải chạy xe nâng vào để nâng mai ,thấy cũng nguy hiểm mất an toàn giao thông quá. Thấy có điều kiện em có ý thế này xin hỏi các bác tư vấn cho .
Thấy thị trường có dòng xe nâng tay cao ,có thể nâng cao trên 1m,loại trọng tải nâng 1 tấn , có thể dùng để nâng các chậu mai lớn nhỏ ,trong khi các chậu 70-100 quá nặng khi cần di chyển chổ hay đi xa phải gọi xe cẩu chứ nhờ người khiên cũng phiền thật, họ rất làm khó mình lại lấy tiền quá cao ,có năm họ lấy 500k có khi 800k trong khi hoạt động chưa đến 30 phút từ vườn về nhà 1km .thì cũng có lý của họ vì khi gọi cẩu thì đả là 30tết (lúc này kinh doanh mới nghỉ được) rồi nên họ chặt cái bụp liền+ quan điểm của họ dân chơi mai lớn là đại gia mà chuyện gì lấy đúng giá.,rồi lại ra tết chở vô vườn lại lần nửa.Trong khi xe tải nhỏ em cũng có .Nếu mình tự chở thì chỉ khổ lên và xuống tại vườn thôi tại nhà thì có xe nâng rồi
Vả lại thấy xe nâng tay cao cũng tiện khi thây đất , xả bầu hoặc đưa cây phôi lớn vào chậu hoặc đổi chổ cho cây mình khỏi mất sức .em thấy các nhà vườn chổ em họ chế giàn palan để tời cây nhưng cũng bất tiện là khi nâng ngọn cây vướng vào giàn có khi sơ ý là gảy ngọn .gảy cành nửa
qua tham khảo trên mạng em thấy giá có cao khoảng 10triệu . em đang tìm mua cái củ cho rẻ hơn Tính lại thấy cũng được chưs không cao lắm vì
- thứ nhất giá nó củng chỉ bằng một chậu mai lớn trong khi có bác có cả vài chục chậu lớn ,còn em hiện đả 9chậu lớn ,con số này sẻ tăng trong các năm tới.cũng từ cái đam mê mà các bác truyền cho
- thứ hai nếu chế giàn tời như nhà vườn em tính cũng ngót trên 5triệu rồi lại mất diện tích nhiều , dể gảy ngọn cành khi nâng tời
Nhưng cái bất lợi của nâng tay là 2 bánh xe trước quá nhỏ nên đi trong nền đất là không được phải là nền xi măng cứng (vườn nhà em đả xi măng hết rồi) hai bánh sau thì cũng tạm đường kính khoảng 22cm .em đang nghiên cứu nếu đi nền đất thì gắn hổ trợ thêm cặp bánh lớn khi cần
Đây củng chỉ là ý của riêng em thôi các bác nào hình dung lợi, hại của ỷ tưởng này thì gốp ý cho mình với . tạo điều kiện chăm cho mai đươc thuận tiện hơn không phụ thuộc sức người nhiều
Tất cả ý tưởng phát triển , cho vườn mai của emlà từ niềm đam mê các Bác truyền cho .em chỉ đam mê mai vàng chứ không tính đến kinh tế từ mai nếu có thì cũng tốt thôi phải không các bác.
Em còn nhớ không biết có phải bài viết của Bác Mục không, kể về ông bạn hàng xóm làm ăn rất phát đạt thích chơi mai vàng nhưng không có thời gian ,nên khi về hưu làm nhà mới rồi mua mai về chơi .mới mua vài chậu mai khủng đả mất vài cây vàng ,thế là bị vợ mắng không cho mua nửa .thế là người hàng xóm thấy tiết sao lúc trước ta lại không mua vài chục chậu để giờ khỏi bị vợ cấm và từ đấy em mới nhận ra chí phải mới tranh thủ đầu tư đó.
Viết một hồi đọc lại thấy quá dài không biết cacf bác có đọc hết không mong các Bác thông cảm ,vì làm phiền các bác nhiều !!!
Chúc các bác khoẻ vui yêu đời hơn!!!!

Last edited:

Con đang tập làm nông, chuyện con mắc phải đã được Bác hướng dẫn rồi thất bại là nguyên nhân của thành công, sẵn tiện con hỏi luôn đấy mà.

Con bị 1 số cây (3 mùa) trước tết xanh tốt nở bộng rộ, đầu năm con đắp phân hữu cơ ủ rồi phủ rơm lên trên nhưng vì con chủ quan tới quá nhiều nước đến tháng 6 bị vàng lá. con tưới nước lại hợp lý thì vài cây ra đọt xanh còn vài cây thì lá và đọt bị vàng từ 1/4 đến 2/4 cây( có tưới gốc 2 lần Ridomil gold và phun 1 lần), đối với những cây này sang năm con nên thây chất trồng không Bác( chất trồng củ của nó chỉ trấu, sơ dừa và có đấp phân hữu cơ ủ). Con cảm ơn Bác

Trồng mai không phải là ngề nông đúng ngĩa đâu, mà là chuyên canh... đặc sản
nhưng phải có kiến thức của 1 "lão nông" + kiến thức riêng của món đặc sản này + tư duy sâu +con mắt ngệ thuật và bàn tay tạo hình..mới có khả năng "thổi hồn" cho cây mai được

Những cây trồng bằng trấu sơ dừa mà bị vàng lá...dù đã chữa khỏi..thì đầu năm nên thay chất trồng mới bằng trấu hun. Sơ dừa..chỉ cần thay 50 % phía bên ngoài và đáy thôi..là thoát nước tốt

Nhưng sơ dừa ngâm nước vôi khoảng vài ngày sau đó xã nước...rồi ủ với trichro..để trichro mọc lên..

Cuối cùng trộn với trấu hun đất bột và phân chuồng ủ... đó là chất trồng màu mỡ an toàn và thoát nước tốt

Bác nên đi tìm trấu hun hoặc trấu sống rồi hun...ngay từ bây giờ đi

Trồng mai không phải là ngề nông đúng ngĩa đâu, mà là chuyên canh... đặc sản
nhưng phải có kiến thức của 1 "lão nông" + kiến thức riêng của món đặc sản này + tư duy sâu +con mắt ngệ thuật và bàn tay tạo hình..mới có khả năng "thổi hồn" cho cây mai được

Những cây trồng bằng trấu sơ dừa mà bị vàng lá...dù đã chữa khỏi..thì đầu năm nên thay chất trồng mới bằng trấu hun. Sơ dừa..chỉ cần thay 50 % phía bên ngoài và đáy thôi..là thoát nước tốt

Nhưng sơ dừa ngâm nước vôi khoảng vài ngày sau đó xã nước...rồi ủ với trichro..để trichro mọc lên..

Cuối cùng trộn với trấu hun đất bột và phân chuồng ủ... đó là chất trồng màu mỡ an toàn và thoát nước tốt

Bác nên đi tìm trấu hun hoặc trấu sống rồi hun...ngay từ bây giờ đi

trấu hun bây giờ hun xả nước để khô ủ vôi sống 1 tuần để khô cho vào bao trữ ra giêng trộn với phân hữu cơ đã ủ được không Bác, đồng thời cũng chuẩn bị vỏ đậu phụng và ra giêng trộn vào đống phân đã ủ vì vỏ đậu phụng làm xốp đất và có chất dầu làm cây tốt hơn đúng không Bác.

....chuẩn bị vỏ đậu phụng và ra giêng trộn vào đống phân đã ủ vì vỏ đậu phụng làm xốp đất và có chất dầu làm cây tốt hơn đúng không Bác.

Vỏ đậu phụng, theo lí thuyết thì tốt lắm giàu đạm, nhưng thực tế tôi sài qua cây chả tốt gì hơn khi cho trộn thêm vỏ đậu bằm nhỏ vào chất trồng
Nhưng có nó chất trồng cỏ vẻ dễ thoát nước hơn.. vậy bạn phải tốn công bằm nhỏ vỏ đậu

Thoát nước quá nhanh không phải là điều tốt...vì các hợp chất chưa kịp thấm nước...nước đã thoát hết rồi!!
Nếu để vỏ đậu còn nguyên...vỏ đậu rất chậm mục rễ cây phát triển nhanh không ...ăn được...chạm vỏ đậu phải luồn lách đi tìm chỗ xốp hơn ?!

Vỏ đậu chưa bằm nhỏ theo tôi nên trải lên mặt đất chậu sẽ có lợi hơn..giữ cho mặt đất chậu không quá nóng,,không bốc hơi nước quá nhanh trong mùa nắng nóng và hửu cơ ủ trên mặt chậu không bị nắng gió làm...”phong hóa” ( hư đi) và khi tưới tia nước tưới sẽ không làm phân ủ bị trôi chảy hoặc văng mất đi *

Có người xử dụng bằng cách lót lớp đáy bằng bỏ đậu phụng..
Cách này chỉ sau vài năm vỏ đậu phụng mục hết hóa mùn..có thể làm bít mất lỗ thoát nước,,trong khi trấu hun vẫn...còn nguyên..bạn phải lấy cây ra khỏi chậu...để làm lớp đáy mới !!!

*= nhà có đứa nhỏ thích ăn đậu phụng luộc...tôi dặn bỏ vỏ đậu trên mặt 1 chậu mai BĐchỉ 1 cây này thôi

Thời gian sau lớp vỏ trên mặt chậu dày cả ..tấc , kết quả : cây này xanh tốt hơn các cây mai BĐ khác và nụ to hơn nhiều, nụ mập căng ra ..bây giờ mỗi khi thấy trời sắp mưa...mấy đứa trẻ xúm xít nhau đẩy chậu mai đế có bánh xe này vào..thềm!!!

Dạ ,hiện nay nhiễm trùng Hàm Mặt nên dùng 2 kháng sinh phối hợp hii!!! augmentin 625mg và tinidazol 500mg -->>rất hiệu quả !!! bạn nào sưng Răng hay nhiễm trùng răng dùng 2 loại này rất ok !!
Bác sỹ tran the đã tư vấn thì ok rồi, các bác nhớ là liều trên dùng cho người lớn nhé, trẻ em thì các bác phải hỏi lại truwocs khi sử dụng, tránh để xảy ra quá liều thì đôi khi tác dụng lại không được như ý như câu chuyện dưới đây:

"Một huyện trưởng sau khi bị miễn chức thì bất tỉnh nhân sự và được đưa tới bệnh viện. Bác sĩ khuyên vợ của ông: “Chị hãy ngồi cạnh giả vờ nói với ông ấy là ông đã được phục chức rồi, có lẽ sẽ có hiệu quả”.
Vợ của ông ta nghĩ, đã muốn nói dối, thì nói cái chức to để cho ông thấy cao hứng hơn nữa. Không ngờ sau khi vợ thì thầm những điều nghĩ được, vị nguyên huyện trưởng này đột nhiên cười lớn, rồi tắc thở. Bác sĩ thở dài: Không nghe lời bác sĩ dặn dò mà cứ dám tự tiện dùng thuốc quá liều”. "
Cảm ơn vô cùng cảm ơn Bác !!! Sao tất cả các bài của bác Mục em đọc thấy !!!!! Sướng quá Bác ơi không thể nào diễn tả được làm em càng mê mai vàng hơn.
Câu này bác nói hộ tâm trạng của em luôn đó bác Binhngoc dng ơi.

Last edited:
..tự tiện dùng thuốc quá liều”.

Mừng quá, buồn quá.vui quá.chán quá..v.v đều là lúc...rất nguy hiểm..vì tai họa đang rình rập bên cạnh..

1 đám cưới ở Miền tây sông nước..người điều hành đám cưới..đã không biết tâm lý trai gái mới lớn...nên để chúng lên chung 1 chuyến đò đưa dâu...chỉ toàn trai gái đang lớn...mà không có người lớn đi kèm

Ra giữa sông các ông con trai bắt đầu lên cơn cao hứng quá,, làm cho bạn gái phải sợ...để cười chơi...và các ông bắt đầu đùa giỡn rung lắc con thuyền.người lái đò không thể can ngăn được..vì còn phải cố giữ con thuyên cho thăng bằng trong khi nước đang chảy xiết....các cô con gái la hét sợ hãi kêu rằng” mình không biết bơi”...càng la hét, càng sợ hãi các ông con trai càng cao hứng..càng đùa bạo...và chuyện đùa giỡn cho vui đã thành quá đáng..con thuyền lật giữa giòng sông..kết quả hơn 10 người chết đuối..

Câu chuyện lâu rồi..đọc trên báo ...mà vẫn nhớ như hôm qua

Rồi mới đây 2 ông trời xâm cùng mình...thấy chuyện bất bình nhảy ra làm anh hùng....làm người tài xế taxi sợ quá chạy trối chết...gây tai nạn rồi nhảy cầu tự tử luôn

Túm lại cái có chữ...quá đều rất đáng sợ kể cả giàu quá...hoặc ngèo quá
.người xưa có câu “thái quá bất cập”

Last edited:
Bác sỹ tran the đã tư vấn thì ok rồi, các bác nhớ là liều trên dùng cho người lớn nhé, trẻ em thì các bác phải hỏi lại truwocs khi sử dụng, tránh để xảy ra quá liều thì đôi khi tác dụng lại không được như ý như câu chuyện dưới đây:
Trẻ em thông thường Mình hay dùng kháng sinh rất nhẹ ,phối hợp kháng sinh dùng trong Nhiễm trùng Nặng !!!hi
Vả lại thấy xe nâng tay cao cũng tiện khi thây đất , xả bầu hoặc đưa cây phôi lớn vào chậu hoặc đổi chổ cho cây mình khỏi mất sức .em thấy các nhà vườn chổ em họ chế giàn palan để tời cây nhưng cũng bất tiện là khi nâng ngọn cây vướng vào giàn có khi sơ ý là gảy ngọn .gảy cành nửa
Trưa nay đi tìm và mua 1 xe ,thấy rất tiện hihi

Bác hướng dẫn tới ngày lẩy lá để không bị động có thể chủ đọng lẩy trước vì tới ngày nầy công việc chuẩn bị tết rất nhiều. Cảm ơn Bác

1. em mua loại nâng tay thấp 3000kg
XE NÂNG TAY THẤP 3000KG MEDITECK-TAIWAN

về nhà có nâng thử 1 chậu khoảng 5 người kiêng thấy di chuyển rất tiện lợi !!!
Thuận lợi :di chuyển dể dàng mặt bằng phẳng
Khuyết điểm : di chuyển Gờ ,hoặc lên Lề khó khăn
Vào Mua Cô Gái bán hàng hỏi : anh ở công ty nào ? .siêu thị ?..
Mình trả lời mua di chuyển mấy Chậu Mai ,nghe người bạn giới thiệu ..
Thôi anh về đi ,vận chuyển đến nhà 4trieu..
Mình ok luôn ,khỏi trả giá hiii
khi ra về Cô Gái kèm theo lời chúc " chúc anh làm ăn phát đạt mua xe nâng loại lớn ..!!" hii

Last edited:
Back