Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Không chỉ là thú vui..mà sẽ là 1 đam mê..kiên trì bền bỉ hơn cả...mê gái đấy
vì gái sẽ có lúc bạn chán...có thể chán ngay tức khắc
Dạ ,mê gái ..có thêm Mù quáng nữa ..hi!!
Hiện tại vườn em được 8 gốc mai trâu này đương kính từ 15-22cm tuổi phải trên 30 năm có gốc phải 60 năm nhưng bộ rể không đẹp (các gốc đẹp ngày xưa đại gia mua giá cao hết) còn lại 7 chậu BĐ với TĐ thì phải vì mua của chợ xuân nên không rỏ nhưng bông em rất ưng ý
mai Trâu 1 Nụ ra nhiều nhất 6 bông .!!

mai Trâu 1 Nụ ra nhiều nhất 6 bông .!!
bác Tran thê ơi ! mấy gốc mai xuân của mình có cây mổi nụ 6-7-8bông ,có cây mổi nụ trên 10 bông . nhưng mìn chưa phân biệt đúng mai nào là mai xuân , mai nào là mai trâu , ngày xưa khi mới chơi mai các bô lão là cha ông trong làng người thì nói cây này là mai xuân, người thi nói mai này là mai trâu hỏi họ thế nào là mai xuân thế nào là mai trâu họ không trả lời được.có người còn nói có loại mai dúi 12bông trên một nụ (đạt khái là mai này khi nở bông bông rất nhiều và dày bông như bông dúi dẻ) nhưng minhf thấy cây nào ra trên 10bông thì hoa tết rất đẹp kín bông như bông mai của lính ngày xưa vậy, còn loại 6-7 bông thì bông xấu hơn cánh bông tròn không kín
Bác nói mai trâu một nụ chỉ cò 6 bông làm mình mới nghiệm ra , đúng có loại 6 bông có loại 12bông
Vậy mình cứ nhận rằng cây nào nụ 6 bông là mai trâu ,cây nụ 12 bông là mai xuân để tiện gọi ,còn loại mai dúi theo mình phải tham khảo lại ,nó cũng là mai lá xanh niềm trung cả.có thể mình chưa đủ kinh nghiệm để phân loại mai ,các bác có kinh nghiệm thì chỉ bảo để có cùng quan điểm cho các em mai
Chúc các Bác ngày làn việc hiệu quả !!!!

Thời tiết Cam Ranh hôm nay gần giống đà nẵng bác ạ, tức là sẽ mưa hết ngày nay (5/11) tuy nhiên cam ranh thì lượng mưa giảm nhiều rồi, sáng hầu như ko mưa, trưa chiều mưa nhỏ đến 21,22g là hết mưa.
Đà nẵng thì từ 9,10g sáng sẽ có mưa như trút nước, có khả năng gây ngập cục bộ vào giờ tan sở buổi trưa. Tuy nhiên cũng chỉ mưa đến đêm, sáng thứ 6 trời bắt đầu nắng đẹp đến đầu tuần sau.
Bác Mục phong anh là nhà thông thái thật xứng đáng. Hồi tối Cam Ranh trời còn mưa lác đác vậy mà sáng nay trời lại có nắng nhẹ. Không biết chiều và tối nay như thế nào? Mong sao trời dừng mưa để phun thuốc cho các em Mai yêu qui. Cảm ơn anh nhiều.
Tháng 6 và 7 mai kết nụ...tháng 9 bác xả bầu...thì mấy nụ còn đang nhỏ xíu này...teo luôn..tết lấy gì nở bông ?
Theo tôi bác chỉ có cách duy nhất là thay đất lúc đầu năm thôi

Không chỉ là thú vui..mà sẽ là 1 đam mê..kiên trì bền bỉ hơn cả...mê gái đấy
vì gái sẽ có lúc bạn chán...có thể chán ngay tức khắc
Mai luôn luôn cho bạn niềm vui sự kiêu hãnh và...tiền ( nhiều tiền lắm đấy)
Dạ. Mục đính thay đất của con không phải là để tạo sốc cho cây ra nụ mà để cho cây phát triển tốt hơn (đối với những cây cần thay đất) nên phải chọn thời gian thích hợp nhất trong năm để thay đất. Con cảm ơn Bác nhiều. Chúc Bác luôn vui khỏe bên gia đình.
Dạ mai này Đa nằng gọi là mai trâu hoặc mai xuân,bông chỉ cò năm cánh thỉnh thoảng có vài bông 6-7 cánh,đường kính bông 5-7cm Tuỳ sức cây,bông phải được 4 ngày mới rụng nếu chưng trong nhà có quạt thì chỉ hai ngày thôi _.
Em còn nhớ thơif cha ông em , lúc ấy chưa có mai chậu,tết lại mổi nhà chưng một cành mai ,lớn nhỏ tuỳ điều kiện mỗi nhà ,mà buột năm nào cũng phải có mai Tết
Quan niệm xưa quê em bông mai chỉ có năm cánh ,nếu cành mai chưng tết có bông nào 6 -7 cánh là năm ấy gia đfnh gặp may mắn làm ăn phát đạt
Tết đến nhà người thân chúc tết diều đầu tiên là họ nhìn cành mai tết để lựa lời mà chúc .Trong ba ngày tết nếu thấy cành mai có biểu hiện khác bông không tươi nụ héo là phải vưsc ngay ra bụi liền rồi cả năm cũng phải lo giữ đó là đieeuf không lành . Bây giờ quan điểm ấy cũng bỏ bớt rồi
Với giống mai này phát triển chậm hơn mai BĐ hay Giảo các tược ra không dầy như BĐ , khi trổ bông lại ít ra lộc nên người trung trung bộ thích hơn . Với em đây chỉ là phong cách của từng vùng thôi ,em vẩn công nhận với các bác mai BĐ và TĐ ,giảo miền nam bông rất đẹp
Hiện tại vườn em được 8 gốc mai trâu này đương kính từ 15-22cm tuổi phải trên 30 năm có gốc phải 60 năm nhưng bộ rể không đẹp (các gốc đẹp ngày xưa đại gia mua giá cao hết) còn lại 7 chậu BĐ với TĐ thì phải vì mua của chợ xuân nên không rỏ nhưng bông em rất ưng ý
Mấy năm trước do không biết cách chăm nên các em mai không đẹp lắm . Nay đả có đd nhơf bác Mục và các bác chỉ bảo em có thêm kinh nghiệm , định hướng sang năm ăn Tết xong là vô học liền!, có gắng chăm học thực hành cho tốt cuối năm đạt thành tích kheo các bác chứ ! Lấy bài vở này dể thuần phục các em mai trâu cứng đầu này cho các ae làng xóm mình bái phục.

Câu này bác Mục đả phân tích rồi đó.
Theo mình niềm trung nên thay đất vào sau Tết , khi cây đả phục hồi sau khi cây dốc hết sức ra hoa .khi thay đất cây sểnh bị ảnh hưởng ít nhiều đến rể cây sẻ bị suy khựng lại ít nhất một tháng ,
Nếu thay tháng 5 thì cây chưa phục hồi đả găjp nắng nóng cao điểm cây sẻ đi luôn vì không đủ sức chịu nóng dù bác có che mát cho em nó nhưng nhiệt độ cũng phải trên 37 độ nguy hiểm đấy
Nếu thay tháng 9 lúc này đả vào mưa dầm rể lại bị thương rất dể thối rể đó, cây đả có nụ ,nó cần sức từ bộ rể nuôi nụ vậymaf rể bị tổn thương cây khó phục hồi do trời lạnh nửa sẻ ảnh hưởng chất lượng bông tết.
mình ở ĐN nên thay đất vào sau Tết hết tháng3 là dức điểm thay đất , khi cây bác đả chuẩn bị số nụ cho tết thì tuyệt đối không đụng gì làm hại rể cả ,trừ trường hợp rể bị
bệnh
Năm nay mình bị rồi ,tháng 7al vừa rồi mình thay đất cho toàn bộ cây (lúc này chưa gặp dđ ) vậy mà nắng tháng bảy toàn bộ búp teo hết cây tự bỏ luôn sang cuối tháng 8 mới ra lá non lại, đeens nay búp còn quá nhỏ nên phải nghiên cứa 701 ĐT cho em nó
Em mới tập tò vài tháng có vài bài hiểu được nói lên để tư vấn và cũng trả bài cho Bác Mục kiểm tra đó mà . Có gì sai xin Bác tha thứ cho
CHúc Bác và ae đd vui khỏe?
Sau tết ở Cam Ranh có năm nắng gắt lắm nên cũng không dám thay đất, nên thấy đầu mùa mưa thay đất cho những chậu cần thay đất nó an toàn hơn không cầncđón xuân với những em nay mà đang chuẩn bị cho xuân sau.

Hồi tối Cam Ranh trời còn mưa lác đác vậy mà sáng nay trời lại có nắng nhẹ. Không biết chiều và tối nay như thế nào? Mong sao trời dừng mưa để phun thuốc cho các em Mai yêu qui. Cảm ơn anh nhiều.
Sáng mai chắc chắn đà nẵng và cam ranh hết mưa đó, bác muốn phun phân thuốc gì cũng thoải mái. Nếu dự báo xa cả nửa tháng thì độ chính xác mới kém chứ trong vòng 48g thì em tự tin tới 90% đó bác, ví dụ như hôm nay đà nẵng chắc chắn mưa mịt mù nhưng e vẫn dự báo mai .. trời nắng...các bác xem thử dự báo của e chính xác đến đâu nhé vì chiều chủ nhật này em mới về lại đà nẵng nên cũng ko có điều kiện kiểm chứng thực tế.

Sáng mai chắc chắn đà nẵng và cam ranh hết mưa đó, bác muốn phun phân thuốc gì cũng thoải mái. Nếu dự báo xa cả nửa tháng thì độ chính xác mới kém chứ trong vòng 48g thì em tự tin tới 90% đó bác, ví dụ như hôm nay đà nẵng chắc chắn mưa mịt mù nhưng e vẫn dự báo mai .. trời nắng...các bác xem thử dự báo của e chính xác đến đâu nhé vì chiều chủ nhật này em mới về lại đà nẵng nên cũng ko có điều kiện kiểm chứng thực tế.
Cảm ơn Bác ,mình rất tự tin với dự báo của bác . sẻ chuẩn bị đồ dùng để sáng mai thực tập đây. Bác đả về đến VN chưa , chúc bác thượng lộ bình an.!!!!!

bác Tran thê ơi ! mấy gốc mai xuân của mình có cây mổi nụ 6-7-8bông ,có cây mổi nụ trên 10 bông . nhưng mìn chưa phân biệt đúng mai nào là mai xuân , mai nào là mai trâu
mình giải thích theo kiến thức mình tìm hiểu được ..
Mai xuân : tên gọi chung mai 5 cánh của miền trung , người chơi Mai hay liên tưởng đến đọt phóng ra có lá màu xanh (người đi mua Mai hay bị nhầm tưởng )
* đọt phóng ra có lá màu xanh gồm : Mai trâu , Thanh Mai , hoàng Mai ...
+Mai trâu : nụ nhiều lắm chỉ có 6 hoa
+Thanh Mai : nụ nhiều lắm chỉ có 8 hoa ( những cây này Đà nẵng hay gặp mấy Cụ Già xưa hay chơi)
+Hoàng Mai :Nụ nhiều đến 18 hoa ,đọt xanh mượt (cây này hay gặp ở Huế gọi là Hoa tiến Vua )
mình đi gặp nhiều Cụ già nhưng họ cũng biết sơ sơ ,mong gặp cao thủ chỉ giáo hiii

Mình lặt lá cho 1chậu nở sớm ,để ngắm ko lặt hi

khi nào các búp này nở Bác nhớ chụp rồi poot lên cho ae thưởng thức cho đở giền nghe

Mình có mấy cây Mai quí để xung quanh nhà ,trong lòng thấy Lo Lo
buổi sáng mấy Cụ Già tập thể dục hay ngắm và gọi Mình ra dặn dò :" Sợ bọn Mai Tặc quá Bác ơi , cột dây xích nhiều vào bs ơi !!!"".. nên quyết định lặt lá cho Em Mai nở sớm ,Mai Tặc ít để ý ..!!!

Anh dự báo hay thật. Cam Ranh sáng nay nắng nhẹ, chiều và tối có mưa chút ít nhưng giờ đã tạnh giống y như anh dự báo. Chính xác và chi tiết hơn TV luôn. Cảm ơn anh. Mong sao ngay mai như anh dự báo.
Anh hay thật mới 6g04phut mà trời đã có nắng rồi

Sau tết ở Cam Ranh có năm nắng gắt lắm nên cũng không dám thay đất, nên thấy đầu mùa mưa thay đất cho những chậu cần thay đất nó an toàn hơn không cầncđón xuân với những em nay mà đang chuẩn bị cho xuân sau.

SaiGon cũng vậy...sau tết nắng cũng rất gắt...do đó thay đất an toàn là sau khi thay đất nên để cây trong giàn giảm nắng.....cho đến khi cây bắt đầu nhú ra nhiều lộc non..để tránh tình trạng do không có lá che thân nên nắng sẽ làm cháy khô 1 phần thân chịu nhiều nắng nhất

Thay đất tháng 5 không bị hiện tượng cháy cành này vì mùa mưa đã bắt đầu rồi.. do mưa nên nắng gián đoạn..
Và thay đất tháng 5 không cần phải lặt hết lá...mà chỉ cần tỉa tàn cho nhỏ lại thôi...nên lá vẫn còn

Nhưng nếu các bác chăm sóc mai như tôi đã hướng dẫn thì : không cần thay đất...mà chỉ cần bổ xung phân chuồng ủ lúc sau tết là đủ rồi...cây sẽ tái sinh mạnh mẽ hơn là thay đất
Miền trung đa phần trông mai trong chậu với đất pha cát...chất trồng này đâu có bị nát mịn thành hóa mùn để không thoát nước được đâu ? mà phải thay đất ?

Quan trọng là thoạt đầu...khi nhà vườn đưa cây vào chậu...phải biết cách làm lớp đáy, để không bị bít mất lỗ thoát nước..mà còn thành thoát nước tốt hơn ...đó là dưới đáy phải là lớp cát hột to 100% dày khoảng 10cm
Thì các năm về sau chỉ cần bổ xung phân chuồng ủ là đất sẽ tái phì nhiêu màu mỡ..

Miền nam sự thay đất mới quan trọng...vì đa số trồng bằng trấu sống + sơ dừa...hợp chất này hóa mùn sau 2 năm
Nhưng nếu trồng bằng trấu hun có ủ thêm vôi sau đó ...thì 10 năm sau cũng chưa có dấu hiệu cần thay đất

Last edited:
SaiGon cũng vậy...sau tết nắng cũng rất gắt...do đó thay đất an toàn là sau khi thay đất nên để cây trong giàn giảm nắng.....cho đến khi cây bắt đầu nhú ra nhiều lộc non..để tránh tình trạng do không có lá che thân nên nắng sẽ làm cháy khô 1 phần thân chịu nhiều nắng nhất

Thay đất tháng 5 không bị hiện tượng cháy cành này vì mùa mưa đã bắt đầu rồi.. do mưa nên nắng gián đoạn..
Và thay đất tháng 5 không cần phải lặt hết lá...mà chỉ cần tỉa tàn cho nhỏ lại thôi...nên lá vẫn còn

Nhưng nếu các bác chăm sóc mai như tôi đã hướng dẫn thì : không cần thay đất...mà chỉ cần bổ xung phân chuồng ủ lúc sau tết là đủ rồi...cây sẽ tái sinh mạnh mẽ hơn là thay đất
Miền trung đa phần trông mai trong chậu với đất pha cát...chất trồng này đâu có bị nát mịn thành hóa mùn để không thoát nước được đâu ? mà phải thay đất ?

Quan trọng là thoạt đầu...khi nhà vườn đưa cây vào chậu...phải biết cách làm lớp đáy, để không bị bít mất lỗ thoát nước..mà còn thành thoát nước tốt hơn ...đó là dưới đáy phải là lớp cát hột to 100% dày khoảng 10cm
Thì các năm về sau chỉ cần bổ xung phân chuồng ủ là đất sẽ tái phì nhiêu màu mỡ..

Miền nam sự thay đất mới quan trọng...vì đa số trồng bằng trấu sống + sơ dừa...hợp chất này hóa mùn sau 2 năm
Nhưng nếu trồng bằng trấu hun có ủ thêm vôi sau đó ...thì 10 năm sau cũng chưa có dấu hiệu cần thay đất
Con cảm ơn Bác rất nhiều. Tận tình chỉ bảo từng li từng tí thật khó có người như Bác.
Bác ơi! Tuy ở miền trung nhưng mai của con đa phần là mua cây phôi dưới đất đem về tạo dáng làm bon sai, khi bứng bầu to và nặng nên sau một năm phải xả bầu, vì cây to và năng nên con phải trồng bằng sơ dừa, trấuhun và trộn với rất ít đất cho nhẹ bớt.
Con vừa nghiên cứu bài dạy của Bác vừa suy nghĩ cách áp dụng sao cho hợp lý ở Cam Ranh vì hiện giờ con đầu tư mai phôi rất nhiều nên không thể sơ hở được. Mong Bác giúp đỡ.
Cảm ơn Bác nhiều.

Bác ơi những cây mai của con xuất hiện rất nhiều kiến gió. Con kiểm tra thì không thấy rệp sáp. Nhưng con nghĩ là rệp đang suất hiện. Mà giờ này mình phun thuốc nấm có ảnh hưởng gì đến nụ không bác. Chúc bác sức khỏe

Xin lồi Bác , đừng la em nghe . Chiều cuối tuần làm vài ly NMTN về mở mạng thấy bài của Bác Mưngf vô cùng . Nhưng chỉ viết vài lời tạ ơn Bác , mai tỉnh táo sẻ trả bài Bác nghe!
Con cảm ơn Bác rất nhiều. Tận tình chỉ bảo từng li từng tí thật khó có người như Bác.
Bác ơi! Tuy ở miền trung nhưng mai của con đa phần là mua cây phôi dưới đất đem về tạo dáng làm bon sai, khi bứng bầu to và nặng nên sau một năm phải xả bầu, vì cây to và năng nên con phải trồng bằng sơ dừa, trấuhun và trộn với rất ít đất cho nhẹ bớt.
Con vừa nghiên cứu bài dạy của Bác vừa suy nghĩ cách áp dụng sao cho hợp lý ở Cam Ranh vì hiện giờ con đầu tư mai phôi rất nhiều nên không thể sơ hở được. Mong Bác giúp đỡ.
Cảm ơn Bác nhiều.
Bác ơi ! Chiều nay vô chậu 1 cây phôi sợ Bác Mục la nên khg nói ra .thôi hẹn mai tâm sự ,men hơi nhiều , xin lồi mọi người !!!!!

Anh hoangmaidng ơi!
Cả ngày nay Cam Ranh nắng đẹp, có dấu hiệu nắng hết tuần như anh dự đoán mà có khả năng đứt mưa luôn anh ơi.
SaiGon cũng vậy...sau tết nắng cũng rất gắt...do đó thay đất an toàn là sau khi thay đất nên để cây trong giàn giảm nắng.....cho đến khi cây bắt đầu nhú
Năm nay con đầu tư một giàn lươi lan di động để cho mai hưởng năng sáng chiều còn trưa nếu nắng gắt thì che lại. Con thấy mai ở Cam Ranh nếu để dưới lươi lan phát triển tốt hơn.

......
Năm nay con đầu tư một giàn lươi lan di động để cho mai hưởng năng sáng chiều còn trưa nếu nắng gắt thì che lại. Con thấy mai ở Cam Ranh nếu để dưới lươi lan phát triển tốt hơn.

Chơi mai mà thiếu giàn giảm nắng...thì là 1 thiếu sót lớn...dù 1 năm chỉ dùng có khoảng 15 ngày sau tết ( hoặc dành cho các cây suy yếu vì bịnh...các cây mới sang chậu..mới bứng..v.v.)

Dù bạn là người trồng mai không chuyên ngiệp...cũng cần phải có 1 bộ khung sườn sắt lắp đặt sẵn với chân của các cột sắt được nối vào beton kiên cố và...để đó...khi cần là kéo lưới lên thành giàn giảm nắng..cho các cây mai sau khi thay đất. Hoặc phục hồi sau khi ăn tết xong ..cây mai trụi lá..để dưới giàn giảm nắng sẽ rất an toàn cho đến khi cây nhú lên chi chít các mầm non

Lúc đó dùng sào thu kéo bề ngang lưới cho nhỏ lại ( tức là tăng nắng)..mầm lá phát triển càng to..thì bề ngang của lưới càng thu nhỏ lại ( càng tăng nắng)..rồi sau đó tháo giây cột 1 đầu lưới
Đầu bên kia rút lưới gọn gàng và xếp lại cất vào kho chờ năm sau

Dù 1 năm chỉ cần dùng đến 15 ngày...bộ khung cắt và lưới giảm 50% nắng vẫn là rất cần thiết phải... đầu tư

1 cây sắt V dài 6m cắt làm 2 mỗi khúc 3m..vừa đủ để là độ cao của cột...để vừa thoáng lại không quá cao khó thu dọn khi không cần dùng lưới

3 m cũng vừa đủ cho 1 nhịp cột..để lưới không bị quá chùng xuống

Khi xưa chưa có lưới giảm nắng, các cụ chơi kiểng chế ra 1 giàn giảm nắng như sau :
Cũng là 1 khung sắt hoặc gỗ..nhưng lợp ở trên thay vì là lưới như bây giờ..mà là các thanh nẹp gỗ ngang khoảng 3 cm..

Cứ 1 thanh nẹp 3cm thì có 1 khoảng hở 3cm ngĩa là 1 thanh nẹp rồi 1 khoảng trống bề ngang = thành nẹp, rồi lại 1thanh nẹp kế tiếp

Như vậy là giảm nắng 50%

Và các thanh nẹp được xếp dọc theo trục bắc nam

Ngày xưa Khó khăn như vậy các cụ vẫn làm...bây giờ phương tiện đều có sẵn tại sao lại không ?

Last edited:
Back