Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Cam ơn bác. Con lại có thêm kinh nghiệm
Bác ơi con mua trichoderma loại 50 ngàn 1 ki rồi con trộn với cơm nguội được 3 ngày rồi. Nó có màu vàng trắng con tính vài ngày nữa đem ra cho nước vào rồi chắt lấy nước cốt pha loãng ra phun cho cây để ngừa nấm. Không biết cách này có hiệu quả cao không bác. Bác cho con thêm ít kinh nghiệm

Năm nay nam bộ mưa trễ và mưa ít....thì mùa mưa sẽ chấm dứt trễ
Nam nay mưa sẽ ít hơn khoảng 40% so với trung bình hàng năm và có thể kết thúc sớm hơn do ảnh huởng của El Nino bác Mục ạ và mùa đông năm nay cũng ấm hơn ( xác xuất 95% theo cập nhật ngày 10 tháng 9 dự báo của trung tâm Khí hậu thuộc cơ quan Đại dương và Khí quyển Mỹ -NOAA cho vùng thái bình dương).
Cái tay đau thật là bất tiện, muốn viết nhiều cũng ko đc. Các bác đà nẵng lưu ý từ thứ7 tuần này có mưa liên tục đến t3 tuần sau khu vực đà nẵng nhé
..bây giờ còn lễ nghĩa như vậy thật đáng trân trọng , và cố gắng giữ gìn ...!!!
Cho em bổ sung thông tin tí, gọi là Đạo ông Trần nhưng ko phải ông họ Trần hay tên là Trần mà là vì ông...suốt ngày cởi Trần đó bác ạ. Đơn giản đến ko ngờ...

Last edited:
Con chào bác Mục và các bác khác. Mấy hôm nay yên ắng quá nên sáng nay con ra chụp một hình để các Bác bình luận.

con tạm gọi "quá trình hình thành và phát triển nụ mai".
Một vài gợi ý để các bác bình luận: (cây khỏe mạnh không bệnh theo cách chăm sóc của bác Mục Tử)
- Quá trình này diễn ra trong bao lâu thì hợp lý để hầu hết các nụ nở rộ vào tết.
- Hình trên bao gồm 4 giai đoạn phát triển. có phải ở giai đoạn 1 & 2 nếu môi trường tốt và dư đạm thì mắt kim sẽ phát triển thành đọt?
- Nên dưỡng (chế độ phân bón) những mầm nụ này vào lúc nào trong quá trình để đạt được kích thước tốt nhất mà không bị già nhanh và nở sớm.
.... Quá trình này Bác Mục đã hưỡng dẫn chi tiết. Các bác khác hãy bình luận xem thế nào (ai không thuộc bài là phụ lòng và có lẽ bác Mục sẽ quở trách đấy).

Con mạn phép góp vui diễn đàn và kiểm tra xem có sai giai đoạn nào không với con và các bác khác. có gì sai sót mong Bác Mục và các bác khác uốn nắn lại.

Nếu mắt kim thành tươc lá thì tháng 5 bấm để lại 4 hoặc 5 lá thì nó thành tươc. Bác mục có nói có thêm đam thì mầm nụ không thê thành tươc lá được đâu.

Mấy nay trời ít mưa lại, dù tưới sáng mà đến chiều đất chậu đã khô rang rồi.

ArtDK :

Tôi đã từng bị nhiều lần mới tháng 4 mà dưới mỗi nách lá đều có mầm nụ như hình 1..trông cây đầy những nụ kết sớm dưới mỗi nách lá..

Tăng đạm ( kể cả đạm cá ) cũng thế thôi nó vẫn phát triển thành nụ..

Tôi giải quyết như sau..tháng 5 tôi lặt hết lá. Để bắt buộc nó phải thành tược
Nhưng thực sự cư 10 mầm thì chỉ có khoảng 7 thành tược
3 mầm còn lại to nhanh ra và nở thành hoa

Giải quyết hay nhất trong trường hợp này là tỉa tàn..cho thật đẹp sau đó lặt bỏ hết mầm nụ còn lại...

Cây sẽ ta tược mới...và tháng 6 hoặc 7 bắt đầu nhú mầm nụ nhỏ xíu

Bây giờ đang giữa tháng 9 nụ mà như hình 2...3 là nụ an toàn..vì dù cho đến tết còn tới 3 tháng...nhưng nụ sẽ to ra chậm do quang kì đang ngắn lại nhiều và tược mới vẫn ra thêm

Nên cây nuôi nụ chậm

Nụ như hình 4 là đủ tiêu chuẩn nở hoa...nhưng cũng tùy cây... có cây ( mai giảo) vẫn lì ra trước mưa gió dập vùi cỡ nào ...nụ vẫn im phăng phắc...đó là cây mai quý ..đã thuần thục...nó chỉ nở hoa khi bị lặt mất hết lá

Đặc biệt là cây mai ...xù ( dù là giảo) và các cây mai BĐ ( của tôi thôi đó nhe) ...thì rất nhạy nở sau các cơn mưa lớn mà trước đó nhiều ngày nắng đến khô rang

Quan sát kĩ sẽ nhận thấy...không phải cây mai nào cũng phản ứng giống nhau
khi có biện pháp áp đặt
có cây phản ứng nhanh, có cây chậm ,và có cây phản ứng khác 1 chút so với các cây khác
chúng cũng có cá tánh

Last edited:
Cam ơn bác. Con lại có thêm kinh nghiệm
Bác ơi con mua trichoderma loại 50 ngàn 1 ki rồi con trộn với cơm nguội được 3 ngày rồi. Nó có màu vàng trắng con tính vài ngày nữa đem ra cho nước vào rồi chắt lấy nước cốt pha loãng ra phun cho cây để ngừa nấm. Không biết cách này có hiệu quả cao không bác. Bác cho con thêm ít kinh nghiệm
Mình cũng làm nấm tươi như bạn.... đang mong chờ tư vấn của bác Mục.

Nấm trichro trong bịch chỉ là bào tử..khi gặp môi trường ẩm nó mới phát triển thành nấm..lúc đó mới có tác dụng bảo vệ cây

Trichro VN bán 1 Kg 50.000$

Bác httung mua trichro của Mỹ ,1 viên khoảng 5gram giá 50.000$..do đó bác phải nhân giống nó lên thì mới đủ cho vườn rộng lớn

ớt là cây khó chịu nhất...rễ yếu ...lá rất mềm...thân mảnh khảnh nên dễ bị nấm bịnh từ rễ đến lá thân..v.v
vậy mà khi phun tưới trichro...ớt khỏe mạnh không bịnh...ngay đến cả cây lúa cũng không bịnh mà lá còn xanh ra nữa đấy

Mình cũng làm nấm tươi như bạn.... đang mong chờ tư vấn của bác Mục.

Vậy bác đã nhân giống lên được rồi còn chần chờ cái gì ? mà không dùng cho mai ?

Nhưng phải nhớ rằng phải diệt hết nấm bịnh bằng hóa chất trên cây mai sau đó hãy phun trichro...thì mới có công dụng
Vì trichro là để bảo vệ không cho bịnh xâm nhập

Tricho không có tác dụng...chữa trị

Kính gởi các bác trong chủ đề. E vừa nhận đc mail của bác nguoitot về nội dung cuốn sách: "cuốn sách hay dành cho những người tốt" viết về canh tác bằng thủy canh... bác nào có nhu cầu thì vao chủ đề trên gõ đ/c email là sẽ nhận đuợc ngay, em mới lướt qua thấy cũng có nhiều kiến thức hay lắm

Nhưng chỉ dành cho cây ...."thân rỗng" thôi bác à...vì thân của nó rỗng là đã có chứa oxy trong túi khí đó rồi...nên rễ không cần oxy nữa.. rễ chỉ cần phân bón thôi ...do đó nó mọc được trong nước

Trong tự nhiên ...thiên nhiên thủy canh cũng đầy ắp với các cây thân rỗng. hoặc thân xốp xốp ( rau nhút) : tre..rau.. muống , rau cần.. v.v. mọc trong nước hồ ao .. đâu cần lí thuyết nào

Có điều là nếu chủ động khai thác các loại cây mọc được trong nước.. cần hiểu về các yếu tố đại trung và vi khoáng..để cung cấp cho cây mọc trong nước được xanh tốt hơn...là trong hồ ao tự nhiên

Mấy năm trước có 1 đề tài mở ra rất oách về trồng cây trong nước..

KTD đã treo giải thưởng cho các bác trồng thủy canh : ai trồng được cây ớt trong nước mà khỏe mạnh có trái sẽ được nhận 5 triệu đồng

Người mở đề tài mách nhỏ : đến ngày mang hiện vật trưng bày cách hay nhất là nhổ 1 cây ớt trong vườn rồi cho vào bình thủy tinh có nước...là hay nhất

kết quả không ai...dự giải cả

Túm lại đề tài dễ gây ngộ nhận là trồng cây trong nước !!

lý ra phải viết rõ ràng : kĩ thuật bón phân cho cây mọc trong nước

Last edited:
Bác ơi con muốn khoe bác chuyện về cây mai và cam ơn bác. Hiện tại những cây mai của con sao mà nụ chi chít nhìn mà sướng không thể nào diễn tả được niềm vui của con lúc này. Nụ thì day đặc cả cây lá thì xanh đậm tết này chắc chắn nở tung trời

Bác ơi con muốn khoe bác chuyện về cây mai và cam ơn bác. Hiện tại những cây mai của con sao mà nụ chi chít nhìn mà sướng không thể nào diễn tả được niềm vui của con lúc này. Nụ thì day đặc cả cây lá thì xanh đậm tết này chắc chắn nở tung trời
Chúc mừng bác nhé, bác chú ý căn ngày lặt lá nữa là tuyệt vời. Một chút ghen tỵ với bác (chút xíu xíu thôi) còn niềm vui hòa chung với bác thì nhiều nhiều lắm, bác nhớ kiếm chung rượu ngon để...kính bác Mục nhé. Chúc mừng, chúc mừng!

Last edited:
Chúc mừng bác Hugo pham . Bây giờ bác phải chăm sóc cho em đúng chế độ + tính ngày lặt lá thì sẻ có cây mai nở rộ trong 3ngày tết rồi.
Minh có vài gốc mai khủng bứng về hơn 1 năm, vì không thích chơi cây cao , mình cưa ngang cao khoảng 40cm cho em nó ra tược mới, rồi tạo dáng cho em nó.Thế mà nó chỉ ra có một bên thân nên nhìn không cân xứng lắm .mình có ý định ghép cho em nó vài chồi cho cân nhưng chưa ghép bao giờ nên khinh nghiệm không có.
Bác Mục và các bác cho mình hỏi tí nghe :
- Trước khi ghép cần có chế độ chăm sóc đặc biệt nào không ? VD : phân bón , tình trạng sức khẻo cây
- Tháng nào ghép là hiệu quả nhất ? thời điểm ghép trong ngày?
- Chế độ chăm sóc sau khi ghép ?
-Các gốc phôi mới bứng về mới ra tược thì có thể ghép liền không ?
mình định ghép trên thân, cây mình cũng hơn 20 năm tuổi
Mình đả tìm đọc trong dd mà cũng tìm không ra trang nào về KT ghép mai cả . Phiền các bác nửa rồi mong các bác thông cảm cho
Cảm ơn các bác .Chúc mọi người có những ngày cuối tuần vui vẻ , không quen nhiệm vụ với các em.... mai !!!!!

Last edited:
By hugo pham :
....bác ơi con muốn khoe bác chuyện về cây mai và cam ơn bác. Hiện tại những cây mai của con sao mà nụ chi chít nhìn mà sướng không thể nào diễn tả được niềm vui của con lúc này. Nụ thì day đặc cả cây lá thì xanh đậm tết này chắc chắn nở tung trời

Mới theo học lớp hàm thụ , trồng mai trong chậu..đã có thành công rồi..chúc mừng bạn đã có niềm vui..1 đam mê, sẽ theo bạn tới chết..
Bạn nên chú ý tới những cây mai đẹp nhưng chưa hoàn chỉnh mà nhà vườn hay bày bán vào những ngày cuối năm ở chợ hoa xuân

Chăm sóc những cây có tiềm năng này mới thật là vui và hồi hộp....càng lâu năm nó càng đẹp..lúc đó, nó không chỉ là niềm vui mà còn là 1 kiêu hãnh nữa đấy
Đừng phí thì giờ vào những cây không có chút tiềm năng nào

Ai đó, có chữ kí là :" không có cây nào không đẹp..mà chỉ tại ta chưa biết làm đẹp cho nó thôi"
Câu này chỉ đúng 1 nửa...đó là cái đẹp của tàn lá chi cành
Còn 1 nửa nữa, là cái đẹp trời phú, đó là : thân, gốc, rễ..

Chơi mai mà chỉ có lưu ý tới tàn lá chi cành và bông, mà không có gốc đẹp
Thì cũng giống như 1 anh chàng...chỉ lo chăm sóc tới cái áo veston, càvạt thật đẹp ...đầu tóc ó bế chải chuốt tươm tất...nhưng lại mặc quần “xà lỏn” ra đón... bạn gái

Không phải chỉ chịu khó sưu tầm lùng sục,...tốn tiền mà còn phải gặp may mới có được cây gốc đẹp đấy

Mới theo học lớp hàm thụ , trồng mai trong chậu..đã có thành công rồi..

Vậy từ nay nhất định sẽ không có bài báo nào vận động hãy tìm 1 cây hoa khác làm đại biểu cho mùa xuân..thay cho mai vàng..vì nó khó chăm sóc quá
Thực sự chăm sóc mai vàng không khó
Mà chỉ có tại vì : không biết cách chăm sóc nó thôi

Hoangmaidng:
....Nam nay mưa sẽ ít hơn khoảng 40% so với trung bình hàng năm và có thể kết thúc sớm hơn do ảnh huởng của El Nino bác Mục ạ và mùa đông năm nay cũng ấm hơn ( xác xuất 95% theo cập nhật ngày 10 tháng 9 dự báo của trung tâm Khí hậu thuộc cơ quan Đại dương và Khí quyển Mỹ -NOAA cho vùng thái bình dương).

Hugo pham
...Nụ thì day đặc cả cây lá thì xanh đậm tết này chắc chắn nở tung trời

Mùa đông năm nay ấm hơn...thì chắc chắn tết mai sẽ mai nở tung trời

Nhà thông thái đã tiên đoán thời tiết rồi...Nào bây giờ chúng ta cùng hồi hộp chờ đợi 1 mùa đông ấm áp sẽ cho 1 cái tết sắc màu mai vàng lộng lẫy

By Binhngoc dng:
.....Bác Mục và các bác cho mình hỏi tí nghe :

- Trước khi ghép cần có chế độ chăm sóc đặc biệt nào không ? VD : phân bón , tình trạng sức khẻo cây

- Tháng nào ghép là hiệu quả nhất ? thời điểm ghép trong ngày?

- Chế độ chăm sóc sau khi ghép ?

-Các gốc phôi mới bứng về mới ra tược thì có thể ghép liền không ?

mình định ghép trên thân, cây mình cũng hơn 20 năm tuổi

Mình đả tìm đọc trong dd mà cũng tìm không ra trang nào về KT ghép mai cả . Phiền các bác nửa rồi mong các bác thông cảm cho

Cảm ơn các bác .Chúc mọi người có những ngày cuối tuần vui vẻ , không quen nhiệm vụ với các em.... mai !!!!!

Cây của bác là ghép bù thôi mà..đâu có chi là khó

Này nhé bác có thể dùng các cành gần bên còn mềm kéo vào chỗ cần ghép ..lột 1 phần vỏ của cả 2 bên rồi rồi ép phần bị lột vỏ của cả 2 bên sát nhau cột chặt lại

Đừng để cho nước tưới thấm vào chỗ ghép..15 ngày sau nó sẽ dính...cả tháng sau khi thấy chắc chắn đã dính thì cắt..

Các gốc phôi mới về khi đã ra tược thì chờ khi tược lớn bằng que kem ..dù còn non vẫn ghép được rồi đấy...cái này phải khéo tay và “có trực quan” dù chỉ 1 lần sẽ làm được

Viết không diễn tả hết được

Ghép bù thì hay nhất là đầu tháng chạp...

Vì khoảng rằm tháng chạp là lặt lá...nhựa ép mắt ghép lên rất nhanh..trong khi các tược mai bị cắt hết nó độc quyền nên phát triển rất mạnh

Last edited:
Ghép bù thì hay nhất là đầu tháng chạp...

Vì khoảng rằm tháng chạp là lặt lá...nhựa ép mắt ghép lên rất nhanh..trong khi các tược mai bị cắt hết nó độc quyền nên phát triển rất mạnh
Thành thật cảm ơn Bác Mục rất nhiều .vậy thì đầu tháng chạp em sẻ bắt tay làm ngay để có nhửng chậu mai vừa ý để khỏi phụ lòng các thầy chỉ dạy

Hai hình ơ trên là cuc mai 32 cánh. Còn mấy hình ơ dưới là 8 đến 12 cánh. Con gửi mấy tấm hình này là để khoe bác và anh em diễn đàn. Và mong bác đánh giá giúp con coi nụ này được chưa. Cam ơn bác nhiều. Chúc bác sức khỏe

Back