Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Hugo pham :

Như hình trên
Ngoại trừ những nụ đầu cành..thì chỉ cách đầu cành vài lá, các nụ bên trong..đều vừa vặn..an toàn tới tết..không sợ những cơn mưa lớn cuối mùa làm nở bớt..

Bây giờ đến tết còn hơn 3 tháng nữa mà...với bộ lá khỏe thế kia..phân bón đủ ánh nắng đủ thì cây thừa sức quang hợp nuôi nụ đủ lớn đủ già khi tới ngày lặt lá...mà còn đủ tích trữ sức mạnh để dành trong thân và phục hồi sau tết mạnh mẽ

quan trọng là đều đặn đủ phân bón gốc, bón lá và đủ nắng

Theo quy trình trồng mai,,,và theo thông thường...tháng 10 là đa số nụ đã đủ to...do đó phân bón gốc phải giảm 1 nửa

Nhưng bác đừng tuân theo 1 cách máy móc...mà còn tùy ngi để áp dụng...vì nếu tháng 10 mà nụ vẫn còn nhỏ.thì vẫn phải đầy đủ phân bón..cho đến khi nào nụ đã đủ to thì giảm phân

Muốn nụ to nhanh...thì ngoài việc đủ phân đủ nắng...bác cắt tất cả các ngọn và lá non đầu cành..không chế không cho ra tược

Nụ sẽ to nhanh...nhưng coi chừng...các cơn mưa bất ngờ cuối năm sẽ làm nụ đã to nở bớt đấy

Hai hình ơ trên là cuc mai 32 cánh. Còn mấy hình ơ dưới là 8 đến 12 cánh. Con gửi mấy tấm hình này là để khoe bác và anh em diễn đàn. Và mong bác đánh giá giúp con coi nụ này được chưa. Cam ơn bác nhiều. Chúc bác sức khỏe
nhìn cây của bác thấy mê quá . vậy chiều nay đi mua liền lọ đầu trâu 701 về phun cho em mai ,phun vong, ngồi chờ 2 giờ trời đổ mưa vậy là múc nước chó uống rồi cũng may mưa không lớn nay đả tạnh không rỏ đêm nay thế nào.
nói cho bác hiểu, mình chưa rành về trồng cây .nên mai của mình năm nào cũng không đẹp .Khi biết dd này đả vào tháng 7 ,hoc cách chăm của bac Mục nay các cây mình lá xanh tốt cành tạm được nhưng mắt kim còn nhỏ quá nóng .Nóng vội đi mua đầu trâu 701 về phun ,thôi làm vậy để có thêm kinh nghiệm phải không bác.
Mình có dịnh hướng cho năm sau đó. mình sẻ cố cho năm sau !
nhìn cây của bác thấy mê quá . vậy chiều nay đi mua liền lọ đầu trâu 701 về phun cho em mai ,phun xong, ngồi chờ 2 giờ trời đổ mưa vậy là múc nước chó uống rồi cũng may mưa không lớn nay đả tạnh không rỏ đêm nay thế nào.
nói cho bác hiểu, mình chưa rành về trồng cây .nên mai của mình năm nào cũng không đẹp .Khi biết dd này đả vào tháng 7 ,hoc cách chăm của bac Mục nay các cây mình lá xanh tốt cành tạm được nhưng mắt kim còn nhỏ quá nóng .Nóng vội đi mua đầu trâu 701 về phun ,thôi làm vậy để có thêm kinh nghiệm phải không bác.
bây giờ trời lại đỏ mưa ngày mai xử lý sao đây
Nhà thông thái đã tiên đoán thời tiết rồi...
Bác hoangmai dng nói đúng ĐN bây giờ bắt đầu mưa rồi đó,thậm chi mưa rất lớn

Last edited:
nhìn cây của bác thấy mê quá . vậy chiều nay đi mua liền lọ đầu trâu 701 về phun cho em mai ,phun vong, ngồi chờ 2 giờ trời đổ mưa vậy là múc nước chó uống rồi cũng may mưa không lớn nay đả tạnh không rỏ đêm nay thế nào.

bây giờ trời lại đỏ mưa ngày mai xử lý sao đây
Cái này bác Mục đã nói rồi bac Bnhngoc dng ơi - làm gì cũng phải có thày coi ngày giờ - em đã dự báo nhưng chắc bác không đọc bài viết cuả em, rỡ khổ
Cái tay đau thật là bất tiện, muốn viết nhiều cũng ko đc. Các bác đà nẵng lưu ý từ thứ7 tuần này có mưa liên tục đến t3 tuần sau khu vực đà nẵng nhé
Em vẫn giữ nguyên quan điểm trên bác nhé.
Tốt nhất bác chờ tới thứ 5,6 tuần sau khi đất đã khô và trời có hửng nắng phun là ok. Nhưng 701 phun bác cẩn thận kẻo nụ lớn nhanh rồi nở hết lại toi công sức bác ạ. Chúc bác và diễn đàn cuối tuần bình an và hạnh phúc.
Bác hoangmai dng nói đúng ĐN bây giờ bắt đầu mưa rồi đó,thậm chi mưa rất lớn
Từ chiều mai mưa còn lớn hơn bác ạ.

Riêng với các bác ở Saigon..trời đang nắng nóng ghê quá.

Trong tình hình này cây cần đủ phân nước, kể cả phân bón lá đừng lơ là...thiếu phân cây sẽ phải tự tiêu hao chất dự trữ để duy trì cuộc sống điều đó sẽ làm cạn kiệt kho dự trữ

Nếu thấy đa số trên cây nụ đã to...thì cũng phải bón phân nhưng nồng nộ giảm đi 1 nửa..cây sẽ quang hợp dùng phân bón loãng này cầm cự nắng nóng mà không phải tiêu hao kho năng lượng đang có trong thân..kho năng lượng đó để dành nguyên vẹn cho ngày tết...nở hoa

Về nước tưới, trời nắng to cây đang có bộ là xum xuê sẽ bốc hơi nước rất nhanh...và đất chậu khô rất nhanh do đó buổi sáng phải tưới đẫm tưới chầm chậm để đất no nước...phun cho sạch lá vì đây là mùa của nhện đỏ..

Khoảng 3 giờ chiều vẫn phải cẩn thận tưới thêm 1 lần nữa đề đề phòng những cây buổi sáng đất chưa no nước (Hoặc những cây trồng chậu mỏng)....bây giờ đất đang khô kiệt sẽ không bị héo lá...vì lá già mà héo..khi tưới lại lá tươi lên rồi ngả vàng sau đó rụng sạch

Nếu cảm thấy có nguy cơ mưa tối .. thì buổi chiều tưới cho đẫm nước...cây no nước khi bị mưa sẽ ít hút nước mưa..như thế sẽ hạn chế được bông nở sau những cơn mưa lớn

Đất chậu khô rang mà bị mưa lớn thì sau đó những nụ đã già sẽ nở bông sạch sẽ luôn đấy

Những cây mai chủ lực để đón tết ( cây mai quý) nếu thấy nụ đã to...thì tốt nhất :
1 - : để chậu mai lên 1 cái đế thấp có bánh xe rồi đẩy vào nhà trú mưa
2 -: vẫn để cây ngoài vườn, nhưng bung cho nó 1 cây dù to * hạ độ thấp của dù ..để dù phủ kín toàn bộ khối lá và chậu

Như vây an tâm đi ngủ..và yên trí ngủ ngon thẳng giấc vì đã bảo vệ được 100% nụ tới tết

Buối sáng hạ dù xuống để cho cây hưởng nắng .và dù dể tại chỗ
Và chiều tối lại bung lên nếu cảm thấy có thể có mưa đêm

*= 1 cây dù to có đế nặng.. ở saigon bán 400.000$ 1 cây.. sài 10 năm chưa hư vẫn như mới toang

Last edited:
Em vẫn giữ nguyên quan điểm trên bác nhé.
Tốt nhất bác chờ tới thứ 5,6 tuần sau khi đất đã khô và trời có hửng nắng phun là ok. Nhưng 701 phun bác cẩn thận kẻo nụ lớn nhanh rồi nở hết lại toi công sức bác ạ. Chúc bác và diễn đàn cuối tuần bình an và hạnh phúc.
Cảm ơn bác hoangmai dng! Kính phục bác luôn ! Hôm nay ĐN giảm mưa vthứ 5,6 mình sẻ phun lại 701 cho các em mai. Bác Mục ơi chiều nay nhìn các em thấy phát hiện thấy bị rệp sáp trên các kẻ nhánh + nấm trên thân chính vậy em phun thuốc trị nấm + actara trị rệp sáp phải không bác Hai loại em trọn chung phun một lần .Có sai bác đwngf la em học hoài mà không
Thuộc bài .Kính chúc bác mạnh khỏe có gì vui cho các ae biết với ! Nói không hết lòng bác hiểu cho !Ngày nay không nhận bài nào em buồn thật

Last edited:
Cảm ơn bác hoangmai dng! Kính phục bác luôn ! Hôm nay ĐN giảm mưa vthứ 5,6 mình sẻ phun lại 701 cho các em mai. Bác Mục ơi chiều nay nhìn các em thấy phát hiện thấy bị rệp sáp trên các kẻ nhánh + nấm trên thân chính vậy em phun thuốc trị nấm + actara trị rệp sáp phải không bác Hai loại em trọn chung phun một lần .Có sai bác đwngf la em học hoài mà không
Thuộc bài .Kính chúc bác mạnh khỏe có gì vui cho các ae biết với ! Nói không hết lòng bác hiểu cho !Ngày nay không nhận bài nào em buồn thật
E đang ở bên Sing nên ko rõ thời tiết thực tế danang thế nào? Nhưng theo dữ liệu của e thì nhà mình còn phải mưa đến tối mai bác ạ - thậm chí mưa lớn đó. Ngày thứ 6,7,Cnhật nắng đẹp, từ thứ 3 tuần sau có 1 đợt mưa mới - lai rai mưa từ tối thứ 2 nhưng ban ngày có thế vẩn có lúc nắng nhẹ. Xác xuất khá cao các bác danang lưu ý nhé.
Tối thứ 5 này e về lại saigon, dự định ghé Kim ngân hoa chỗ q5 mua phân thuốc để sang năm lên lớp 1 có đủ đồ dùng học tập. Đầu xuân sau Tết là khai giảng xong vào học luôn, lịch học hơi căng vì ko có nghỉ Hè, hoọc phí thì bác Mục free rồi nên cũng yên tâm. Các bác lớp trên có gì chỉ bảo thêm giúp e nhé. Cám ơn các bác nhiều.

E đang ở bên Sing nên ko rõ thời tiết thực tế danang thế nào? Nhưng theo dữ liệu của e thì nhà mình còn phải mưa đến tối mai bác ạ - thậm chí mưa lớn đó. Ngày thứ 6,7,Cnhật nắng đẹp, từ thứ 3 tuần sau có 1 đợt mưa mới - lai rai mưa từ tối thứ 2 nhưng ban ngày có thế vẩn có lúc nắng nhẹ. Xác xuất khá cao các bác danang lưu ý nhé.
Tối thứ 5 này e về lại saigon, dự định ghé Kim ngân hoa chỗ q5 mua phân thuốc để sang năm lên lớp 1 có đủ đồ dùng học tập. Đầu xuân sau Tết là khai giảng xong vào học luôn, lịch học hơi căng vì ko có nghỉ Hè, hoọc phí thì bác Mục free rồi nên cũng yên tâm. Các bác lớp trên có gì chỉ bảo thêm giúp e nhé. Cám ơn các bác nhiều.
Cam Ranh đang nắng bỗng hai ngày nay mưa dữ dội, cây mưa đầu tiên mà mưa cả đêm, mưa lớn như mưa đá, đường xá nhà cửa bị ngập nặng chẳng khác tp HCM, các trường phải cho học sinh nghỉ học. Nấm cam xuất hiện nhưng mưa hoài không phun thuốc được. Bác cho em hỏi khi nào thì Cam Ranh có khả năng tạnh mưa. Em cảm ơn.
Bác Mục ơi! Cho con hỏi tí.
SG tháng năm là mùa mưa, ta thay đất cho mai còn Cam Ranh tháng chín, tháng mười là mừa mưa. Vậy ta thay đất (có thể xả bầu) cho cây mai vào đầu tháng chín, có ảnh hưởng đến nụ không Bác. Con cảm ơn Bá. Chúc Bác luôn khỏe.

...Bác Mục ơi! Cho con hỏi tí.
SG tháng năm là mùa mưa, ta thay đất cho mai còn Cam Ranh tháng chín, tháng mười là mừa mưa. Vậy ta thay đất (có thể xả bầu) cho cây mai vào đầu tháng chín, có ảnh hưởng đến nụ không Bác. Con cảm ơn Bá. Chúc Bác luôn khỏe.

Câu hỏi của bác đối với tôi là câu hỏi khó lắm đấy

Bác phải hiểu: "thay đất giữa năm" ở miền nam..có tác dụng..thay bớt chất trồng đã thoái hóa.. để khi vào mùa mưa ngay sau đó..chất trồng nhiều màu mỡ cho cây phát triển và không giữ nước mưa nhiều
Đồng thời tạo stress để kích thích cây ra nụ
Điều này theo tôi chỉ thích hợp với “phong thủy” miền nam thôi

với “phong thủy” miền trung, nhất định sẽ không thích hợp...vì sau khi thay đất tháng 5 cây vẫn bị nắng nóng khô hạn vài tháng sau đó thì...chắc chết quá

nhưng bác cũng phải hiểu rằng : mai chuyển mình kết nụ là do quang kì đã dài ra cực đại...sự sống trở thành cực kì khốc liệt..
không phải là do...thay đất tháng 5 ( thay đất là chuyện của hỗ trợ thêm thôi)

Túm lại : theo tôi, các bác ở miền trung nên thay đất sau tết ( hoặc thêm phân chuồng ủ) để giải phóng bớt đi chất độc đang tồn đọng trong chậu ..đất mới đem đến nhiều màu mỡ

Và không cần thay đất tháng 5 cây vẫn kết nụ nhiều vào tháng 6, 7
mà thay đất thang 5 ở miền trung coi chừng ...cây chết đấy

“Xỉn” rồi ráng lắm mới type được bấy nhiêu thôi...

1 nụ nở 12 bông ?..mà bông mấy cánh hả bác tran the..kích thước ( đường kính)
Nở mấy ngày thì bắt đầu tàn ?
Cái nụ thấy mà...ham
Dạ ,bông 5 cánh,hoa to(bằng mai Giảo ).nếu hoa nở 6 hoặc 7 cánh -->>năm đó sẻ gặp nhiều may mắn !!!
hé nụ là 1 ngày
hoa nở được 3 ngày (chậu này Con để nơi gió nhiều ) nếu để nơi kín gió có lẻ 4 ngày tàn !!
1 nụ nếu nhiều ,Dạ khoảng 18 đến 20 hoa !!

1 nụ nở 12 bông ?..mà bông mấy cánh hả bác tran the..kích thước ( đường kính)
Nở mấy ngày thì bắt đầu tàn ?
Cái nụ thấy mà...ham
Dạ mai này Đa nằng gọi là mai trâu hoặc mai xuân,bông chỉ cò năm cánh thỉnh thoảng có vài bông 6-7 cánh,đường kính bông 5-7cm Tuỳ sức cây,bông phải được 4 ngày mới rụng nếu chưng trong nhà có quạt thì chỉ hai ngày thôi _.
Em còn nhớ thơif cha ông em , lúc ấy chưa có mai chậu,tết lại mổi nhà chưng một cành mai ,lớn nhỏ tuỳ điều kiện mỗi nhà ,mà buột năm nào cũng phải có mai Tết
Quan niệm xưa quê em bông mai chỉ có năm cánh ,nếu cành mai chưng tết có bông nào 6 -7 cánh là năm ấy gia đfnh gặp may mắn làm ăn phát đạt
Tết đến nhà người thân chúc tết diều đầu tiên là họ nhìn cành mai tết để lựa lời mà chúc .Trong ba ngày tết nếu thấy cành mai có biểu hiện khác bông không tươi nụ héo là phải vưsc ngay ra bụi liền rồi cả năm cũng phải lo giữ đó là đieeuf không lành . Bây giờ quan điểm ấy cũng bỏ bớt rồi
Với giống mai này phát triển chậm hơn mai BĐ hay Giảo các tược ra không dầy như BĐ , khi trổ bông lại ít ra lộc nên người trung trung bộ thích hơn . Với em đây chỉ là phong cách của từng vùng thôi ,em vẩn công nhận với các bác mai BĐ và TĐ ,giảo miền nam bông rất đẹp
Hiện tại vườn em được 8 gốc mai trâu này đương kính từ 15-22cm tuổi phải trên 30 năm có gốc phải 60 năm nhưng bộ rể không đẹp (các gốc đẹp ngày xưa đại gia mua giá cao hết) còn lại 7 chậu BĐ với TĐ thì phải vì mua của chợ xuân nên không rỏ nhưng bông em rất ưng ý
Mấy năm trước do không biết cách chăm nên các em mai không đẹp lắm . Nay đả có đd nhơf bác Mục và các bác chỉ bảo em có thêm kinh nghiệm , định hướng sang năm ăn Tết xong là vô học liền!, có gắng chăm học thực hành cho tốt cuối năm đạt thành tích kheo các bác chứ ! Lấy bài vở này dể thuần phục các em mai trâu cứng đầu này cho các ae làng xóm mình bái phục.
Câu này bác Mục đả phân tích rồi đó.
Theo mình niềm trung nên thay đất vào sau Tết , khi cây đả phục hồi sau khi cây dốc hết sức ra hoa .khi thay đất cây sểnh bị ảnh hưởng ít nhiều đến rể cây sẻ bị suy khựng lại ít nhất một tháng ,
Nếu thay tháng 5 thì cây chưa phục hồi đả găjp nắng nóng cao điểm cây sẻ đi luôn vì không đủ sức chịu nóng dù bác có che mát cho em nó nhưng nhiệt độ cũng phải trên 37 độ nguy hiểm đấy
Nếu thay tháng 9 lúc này đả vào mưa dầm rể lại bị thương rất dể thối rể đó, cây đả có nụ ,nó cần sức từ bộ rể nuôi nụ vậymaf rể bị tổn thương cây khó phục hồi do trời lạnh nửa sẻ ảnh hưởng chất lượng bông tết.
mình ở ĐN nên thay đất vào sau Tết hết tháng3 là dức điểm thay đất , khi cây bác đả chuẩn bị số nụ cho tết thì tuyệt đối không đụng gì làm hại rể cả ,trừ trường hợp rể bị
bệnh
Năm nay mình bị rồi ,tháng 7al vừa rồi mình thay đất cho toàn bộ cây (lúc này chưa gặp dđ ) vậy mà nắng tháng bảy toàn bộ búp teo hết cây tự bỏ luôn sang cuối tháng 8 mới ra lá non lại, đeens nay búp còn quá nhỏ nên phải nghiên cứa 701 ĐT cho em nó
Em mới tập tò vài tháng có vài bài hiểu được nói lên để tư vấn và cũng trả bài cho Bác Mục kiểm tra đó mà . Có gì sai xin Bác tha thứ cho
CHúc Bác và ae đd vui khỏe?

Last edited:
Bác cho em hỏi khi nào thì Cam Ranh có khả năng tạnh mưa.
Thời tiết Cam Ranh hôm nay gần giống đà nẵng bác ạ, tức là sẽ mưa hết ngày nay (5/11) tuy nhiên cam ranh thì lượng mưa giảm nhiều rồi, sáng hầu như ko mưa, trưa chiều mưa nhỏ đến 21,22g là hết mưa.
Đà nẵng thì từ 9,10g sáng sẽ có mưa như trút nước, có khả năng gây ngập cục bộ vào giờ tan sở buổi trưa. Tuy nhiên cũng chỉ mưa đến đêm, sáng thứ 6 trời bắt đầu nắng đẹp đến đầu tuần sau.

Vậy ta thay đất (có thể xả bầu) cho cây mai vào đầu tháng chín, có ảnh hưởng đến nụ không Bác. Con cảm ơn Bá. Chúc Bác luôn khỏe.

Tháng 6 và 7 mai kết nụ...tháng 9 bác xả bầu...thì mấy nụ còn đang nhỏ xíu này...teo luôn..tết lấy gì nở bông ?
Theo tôi bác chỉ có cách duy nhất là thay đất lúc đầu năm thôi
Chăm sóc Hoa Mai trở thành thú vui hằng ngày,cám ơn Bác chỉ dạy !!!

Không chỉ là thú vui..mà sẽ là 1 đam mê..kiên trì bền bỉ hơn cả...mê gái đấy
vì gái sẽ có lúc bạn chán...có thể chán ngay tức khắc
Mai luôn luôn cho bạn niềm vui sự kiêu hãnh và...tiền ( nhiều tiền lắm đấy)

Back