Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Gửi bác Vi
Bác cho cháu hỏi quy trình ủ phân cá có giống phân bánh dầu không ạ?

Tôi chụp một số hình cho Bác Mục tư vấn giúp. Nhánh non mọc dài vươn xa dù ngắt đọt vẫn không khống chế được.
Đây là cây đã xanh tốt nay xanh tốt hơn.

Đây là cây vốn ốm yếu dù đã áp dụng roots2 và agrostim nhưng vẫn chưa đạt

'@Mai Can Tho: Bác bón phân gì mà tược ra dài vây, cây mai của tui thì lá mọc chùm chùm ở đầu cành ko à tược nó ko chịu dài cứ một đọt 5,6 lá mọc sát rạt làm phải lặt bỏ bớt lá.

Tôi chụp một số hình cho Bác Mục tư vấn giúp. Nhánh non mọc dài vươn xa dù ngắt đọt vẫn không khống chế được.
Đây là cây đã xanh tốt nay xanh tốt hơn.

Đây là cây vốn ốm yếu dù đã áp dụng roots2 và agrostim nhưng vẫn chưa đạt

Bác xả tàn sai rồi vì bác Tỉa sâu quá…đọt sẽ phóng dài ra với các mắt lá rất thưa. Vì do tỉa sâu tược sẽ phóng dài ra như 1 chi…túm lại tỉa sâu đồng ngĩa vơi mất chi…vậy cây phải phóng dài tược ra để tạo chi mới
Nhưng Dù bác xả tàn đúng.. các tược phóng ra từ thân cũng sẽ dài nhanh ra…vì nó muốn biến thành 1 chi nữa

tỉa đúng cách là tỉa phớt ..đọt sẽ mọc ra từ nhánh của chi vậy nó là 1 phân nhánh ( nhánh thứ cấp) nên các mắt lá sẽ nhặt lại :

[URL=http://s1013.photobucket.com/user/thanhviart/media/Ky thuat mai vang/dotmai_zps37976528.jpg.html]

[/URL]

Last edited by a moderator:
Gửi bác Vi
Cháu cò đọc bài viết về ủ phân cá bác xem giúp cháu thế nào ạ
Chế phẩm EM2 trong đây thì loại nào phù hợp để ủ ạ, cháu xin cảm ơn.
http://www.tanphuongle.com.vn/vi-vn/zone/406/item/316/item.cco
Cháu thấy tron vườn mai bác co hệ thồng tưới tự động phải không ? Hệ thống này sử dụng có hiệu quả không ạ?
Cháu xin cảm ơn bác

Không ý kiến vì tôi không phải nhà chuyên môn về việc này..
Chế phẩm EM mua tại Viện Sinh học nam bộ số 1 (hoặc 2) Nguyễn Chí Thanh Q10..họ bán thùng không bán lẻ
Cứ đến đó họ sẽ chỉ cho phải mua loại nào
Vườn tôi tưới bằng bộ hẹn giờ nhưng chỉ dùng cho bãi cỏ thôi..các cây mai phải tưới bằng tay và quan sát kĩ từng cây khi tưới

xin cho hỏi bác Mục : tôi dùng root 2 kết hợp với agrostim có được kg ?
- cám ơn bác !

xin cho hỏi bác Mục : tôi dùng root 2 kết hợp với agrostim có được kg ?
- cám ơn bác !

Ngay trong hướng dẫn xử dụng cũng có dặn rồi : không được dùng chung với bất kì phân bón hay nông dược nào khác
Vì nó có nhiều chất kích thích…root2 cũng có chất kích thích…cộng lại dùng chung chất kích thích quá nhiều…cây chết luôn
Bác ngâm bịch thuốc trong nước sạch…1 giờ sau bóp nhẹ cho thuốc tan ra..làm chậm chậm…thuốc sẽ tan hết…sau đó là dùng được…và chỉ nên phun tưới vào lúc chiều tối
1 bịch thuốc pha trong 8 lít nước..trước khi phun phải rửa bình thật sạch…không còn chút thuốc trừ sâu nào trong đó

Con chào Bác Vi, chúc Bác thật nhiều sức khoẻ và niềm vui trong cuộc sống !

Con là một tín đồ yêu thích Cây Mai Vàng và con chỉ trồng duy nhất loài Mai Vàng trong nhà. Tình cờ con xem được Topic này trong lòng mừng như nhặt được Bí Kiếp về cách chăm sóc Loài cây mà con yêu thích nhất trên đời. Con đã bỏ ra mấy ngày liền để nghiền ngẫm tửng chử trong Topic này để học hỏi kinh nghiệm. Rất cảm ơn Bác Vi và các nghệ nhân đã truyền đạt tận tâm.Con đang ở Quận 7. Cháu có vài điều xin bác chỉ giúp:
-Thứ 1: Cây mai khi tìa đọt non và lặt bỏ lá già vào tháng 4 âm lịch thì tại vị trí lá già vừa lặt mắt lá có phát triển nụ hoa cho tết không vậy Bác?

-Thứ 2: Vào tháng 4 âm lịch người ta thay đất tạo sock cho cây chuyển nhịp kết nụ thì có được cắt bớt rể không bác ?

-Thứ 3: Nếu cây đã đươjc chăm sóc tốt cây phát triển sung mãn + bón phân cũng như bổ sung lân theo đúng kỹ thuật và thời gian như bác hướng dẫn thì vào tháng 4 âm lịch nếu không tạo sock cho cây mai thì cây có kết nụ nhiều không vậy bác ?
- Những Cây Mai của cháu trồng trước sân nhà cháu nằm trong khu nhà phố cao tầng nên chỉ nhận ánh nắng trực tiếp từ 7 giờ 30 sáng đến 13 giờ trưa thì có đủ ánh.nắng cho cây quang hợp để kết nhiều nụ như ngưởi ta không Bác?

.......Con đang ở Quận 7. Cháu có vài điều xin bác chỉ giúp:
-Thứ 1: Cây mai khi tìa đọt non và lặt bỏ lá già vào tháng 4 âm lịch thì tại vị trí lá già vừa lặt mắt lá có phát triển nụ hoa cho tết không vậy Bác?.......

Có hay không là tùy sức mạnh của cây…có những cây kết nụ ngay thân và gần gốc nữa đấy…mai kết nụ ở nơi có mầm ngủ ( có cả ở chỗ khi xưa có lá mọc rồi rụng đi)

-Thứ 2: Vào tháng 4 âm lịch người ta thay đất tạo sock cho cây chuyển nhịp kết nụ thì có được cắt bớt rể không bác ?

Không được cắt rễ chỉ nên giũ bớt đất cũ thêm đất mới vì cắt rễ lúc này là đưa đến hỏng việc thôi

-Thứ 3: Nếu cây đã đươjc chăm sóc tốt cây phát triển sung mãn + bón phân cũng như bổ sung lân theo đúng kỹ thuật và thời gian như bác hướng dẫn thì vào tháng 4 âm lịch nếu không tạo sock cho cây mai thì cây có kết nụ nhiều không vậy bác ?

Vẫn kết nụ nhiều như thường..việc tạo sock là cách lí luận cho thao tác thay đất của mình vào gia đoạn này là hợp lí thôi..cái chính là để được thay hoặc thêm đất vào giai đoạn rất hợp lí… theo lí thuyết…(ngĩa là thay đất lúc này không có gì là sai) Vì Sự kết nụ của mai do “nhật quang kì” quyết định

- Những Cây Mai của cháu trồng trước sân nhà cháu nằm trong khu nhà phố cao tầng nên chỉ nhận ánh nắng trực tiếp từ 7 giờ 30 sáng đến 13 giờ trưa thì có đủ ánh.nắng cho cây quang hợp để kết nhiều nụ như ngưởi ta không Bác?

Nắng nhiêu đó… đủ để mai kết nụ nhiều rồi….nhưng đến tết….không nên để mai nở hoa toàn bộ nụ mà nên cắt bỏ 1/2 nụ đi..vì cây có thể sẽ không đủ năng lượng dự trữ cho nở hoa toàn bộ đâu…nếu cây vắt kiệt sức để nở hoa đẹp…có thể sẽ.. “suy” sau tết do kiệt sức
Nếu bác biết dùng kali magie giúp cây quang hợp tốt trong nắng nhẹ…và ánh sáng khuyếch tán…thì mai sẽ nở vẫn tốt toàn bộ nụ…điều này cần phải ngiên cứu thêm…vì là lí thuyết thôi

Last edited by a moderator:
Hình này của bác Toại Nguyện..tôi mượn để minh họa thôi
Những chậu có quây thêm vành..chắc chắn là những chậu không thay đất chỉ thêm hữu cơ đầu năm
Mỗi cây đều có dây báo động chống trộm

Chú Vi cho cháu hỏi là cháu có 2 cây mai giống nhau mua hôm tết: 1 cây chưa cắt cành gì cả, 1 cây thì đã cắt vào 2 tấc (cắt theo hình tháp), tưới phân và nước giống nhau, đến hôm nay cây chưa cắt thì lá thưa cành dài lằng nhằn (cành cũ chứ không phải tược non), còn cây kia thì lá đã phủ gần kín thân, bây giời cháu có ý định cắt cành cây chưa cắt vậy có nên không? hay là để mùa mưa rồi cắt luôn! cám ơ chú trước! ( tiếc là máy ảnh bị hư nên không chụp hình được.)

... 1 cây chưa cắt cành gì cả, 1 cây thì đã cắt vào 2 tấc (cắt theo hình tháp), tưới phân và nước giống nhau, đến hôm nay cây chưa cắt thì lá thưa cành dài lằng nhằn (cành cũ chứ không phải tược non), còn cây kia thì lá đã phủ gần kín thân, bây giời cháu có ý định cắt cành cây chưa cắt vậy có nên không? hay là để mùa mưa rồi cắt luôn! cám ơ chú trước! ( tiếc là máy ảnh bị hư nên không chụp hình được.)

Hãy phân bón cho nó đầy đủ…nó lằng ngoằng thế nào kệ nó
Chớ nên đụng vào nó tháng này…mà hãy chờ khoảng 1 tháng nữa khi thấy sấm sét báo hiệu mưa đầu mùa đang tới…thì bác xả tàn cây đó gần giống như xả tàn sau tết vậy…mầm mới sẽ nhanh chóng mọc ra
Gặp mưa nó lên nhanh và nhiều…dưới nách mỗi lá sẽ ẩn các nụ…tháng 6 nụ sẽ to ra
Và đến tết các cành sẽ dài ra khoảng 2 tấc…mang đầy nụ
Ngĩa là sau khi xả tàn bác hãy tưởng tượng tết cây này sẽ có bộ tàn mỗi bên dài ra khoảng 2 tấc

Còn cái cây bây giờ đã xum xuê đến giữa tháng 4 bác cũng vẫn phải “tỉa chèo” cho nó…ngĩa là tỉa cho tàn nhỏ gọn lại…đến tết nó to ra là vừa

Trước khi tỉa tàn hay tỉa chèo 10 ngày hãy cho nó 1 lần phân nước vào gốc và phun phân bón lá…thì sau khi tỉa tàn 15 ngày cây sẽ phóng đọt nhiều và mạnh

Cám ơn chú Vi, cho cháu hỏi tiếp là cháu mới mua vài túi agrostim dùng để bón lá nhưng cháu không bón lá mà chôn 1 cây 1 túi vào gốc cây và tưới hằng ngày, như vậy có ổn không? cây cỡ cổ tay người lớn.

..nhà sản xuất khuyên dùng thế nào là điều đó đã tối ưu rồi...vì họ biết rõ sản phẩm của họ hơn mình
bác không nên chế tác thêm làm gì.

cháu chào bác Vi! bác Vi ơi! cháu có 1 vấn đề cháu cần bác chỉ giúp ạh! một cây mai vàng sau tết mà mình ko thay đất thì mình về kích rễ bình thường phải ko ạh ? Quy trình chăm sóc Cây mai sau tết thì cần fải chăm sóc như thế nào để cây có bộ tàn đẹp. làm fiền bác giúp giùm cháu ạh! cháu chào bác!

........ Quy trình chăm sóc Cây mai sau tết thì cần fải chăm sóc như thế nào để cây có bộ tàn đẹp. làm fiền bác giúp giùm cháu ạh! cháu chào bác!

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Bộ tàn đẹp kín chỉ có thể làm được ở 1 cây mai khỏe..do đó bạn phải chăm sóc bồi dưỡng sao cho cây khỏe là trước nhất

Ngay trong khi chưng mai tết…không nên để mai trong nhà nhiều ngày..mà nên có vài chậu mai để luân phiên thay đổi…mang cây ra nơi có nắng nhẹ

Dưới nắng nhẹ Nếu cây ra đọt…đừng nên bấm bỏ…cứ để lộc phát triển thành lá….khi thấy nhiều lá thì bón phân

Tôi hơi thắc mắc có 1 số người chơi mai….họ bấm bỏ mất… “lộc” may mà không có…”lộc” thì cái may đó không thành…thực tế
Sự bấm bỏ lộc chỉ nên dùng trong trường hợp phải chưng mai trong nhà nhiều ngày …và chỉ nên bấm ngay khi đọt mới bắt đầu nhú ra…như 1 cái chấm xanh…bấm lúc này là tiết kiệm được nhiều sức lực cho mai

Hoa nào đã nở rồi thì cắt bỏ cả chùm…để cuống lại…không cho mai kết trái

Cái máy bàn cuả tôi nó hư đang sửa….phải sài cái Laptop..khó type quá…
Để từ từ tôi sẽ ghóp ý thêm

Back