Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
.....
Lão có giải pháp gì cho cây cúc Mai?

Nếu bác thấy có kết quả tốt thì xin chúc mừng.. tháng này nắng nóng nhiều các cây có lá nhiều phải dùng hữu cơ tưới ( phân cá hoặc bánh dầu ngâm với lân) thì lá mới xanh dày óng ả ra...bằng không cây sẽ xơ xác ra do lá sẽ già rất nhanh
Tất cả phải tùy ngi mà ứng biến …không dám khuyên bác thêm điều gì
Để ngày mai chụp cho bác xem các cây mai B Đ của tôi…. Là 1 khối lá um xùm đặc ngẹt …không nhìn thấy cành

--------

Thêm hình :

Tình hình lá Cây BD bây giờ :

Cây Bon Sai BD bên phải trên cái đôn :

Last edited by a moderator:
Nếu bác thấy có kết quả tốt thì xin chúc mừng.. tháng này nắng nóng nhiều các cây có lá nhiều phải dùng hữu cơ tưới ( phân cá hoặc bánh dầu ngâm với lân) thì lá mới xanh dày óng ả ra...bằng không cây sẽ xơ xác ra do lá sẽ già rất nhanh
Tất cả phải tùy ngi mà ứng biến …không dám khuyên bác thêm điều gì
Để ngày mai chụp cho bác xem các cây mai B Đ của tôi…. Là 1 khối lá um xùm đặc ngẹt …không nhìn thấy cành

--------

Thêm hình :

Tình hình lá Cây BD bây giờ :

Cây Bon Sai BD bên phải trên cái đôn :

- nhìn lá thấy ham ! biết bao giờ em mới trồng được như vầy ??

mai bác VI ra lá nhiều và xanh còn hơn cây SANH nữa
thời điểm này mà có bộ lá khủng khiếp qúa bác ơi...dưới đất hình như bác trồng cỏ gừng cho mát cáy phải không ạ?

cháu chào bác Vi! bác Vi ơi! ngoài lịch bón mà bác đã sửa ở trang 15 thì cháu có thể thêm fân cá để cây tốt đc ko bác ? mai nhà tới giơ ít lá wá ko bik bây giờ cháu fải làm sao mới đc bộ tàn như bác? cháu fải bón fân gì để có bộ tàn đẹp làm fiền bác giúp giùm cháu, cháu chào bác !!

- nhìn lá thấy ham ! biết bao giờ em mới trồng được như vầy ??

mai bác VI ra lá nhiều và xanh còn hơn cây SANH nữa
thời điểm này mà có bộ lá khủng khiếp qúa bác ơi...dưới đất hình như bác trồng cỏ gừng cho mát cáy phải không ạ?

Bất cứ vườn mai nào..tháng này các cây mai cũng phải có bộ lá đầy đủ như thế này rồi..cũng có 1 số cây ít hơn 1 chút..nhưng nói chung thì cũng rất nhiều lá…

Muốn xử dụng phân cá… Rễ phải khỏe ..lá nhiều có ngĩa là rễ nhiều..do đó kích rễ là cái đều đặn phải làm song song với bón phân..và cách tưới nước….đất chậu luôn ẩm ướt không thể nào cây ra nhiều rễ được

Để cây khỏe như hình chụp hôm nay…bác phải có kế hoạch ngay từ tháng 10 al năm ngoái : bón phân nuôi nụ đầy đủ dù rằng nụ đã to..phân từ tháng 10 đến tết có loãng hơn..vì chỉ để nuôi nụ ( đã to rồi) và để cây tích trữ năng lượng
Dự trữ đủ thì nở hoa mạnh…và sau đó phục hồi sức khỏe tái sinh rất nhanh..

Các cây mai của tôi rất mạnh…tôi biết rõ nhưng khi chưng mai đón năm mới tôi vẫn không để cây nào trong nhà quá 1 ngày..mà chủ yếu chúng nở hoa ngoài sân nơi có nắng nhẹ….cây nào đang nở hoa mà lá đã nhiều tôi bón phân ngay..để lá trưởng thành mạnh khỏe… không chờ cho đến rằm
Ngĩa là sự chăm sóc phân bón vẫn tiếp tục bình thường…cho đến rằm tháng giêng là xả lá cành toàn bộ

Sau khi xả lá cành các cây mai trần trụi được đặt dưới dàn giảm nắng…thay đất…thêm đất…cơi thêm vành chậu…thêm hữu cơ mục..kích rễ ,,tẩy rửa thân cành lần nữa cho cây thật sạch…quét thêm thuốc trừ nấm nếu thấy cần…phun thuốc diệt bọ trĩ cho toàn bộ dù cây chưa có đọt

Khoảng 15 ngày sau cây bắt đầu ra đọt mới…khi cây bắt đầu ra đọt là cho cây hưởng nắng 100 % và giàn giảm nắng được tháo bỏ…( 1 năm chỉ có khoảng 15 ngày là cần giàn giảm nắng thôi)

Khi đọt mới bắt đầu nhú ra là phun thuốc diệt bọ trĩ ngay…sau đó phun lập lại 4 tới 5 ngày 1 lần với thuốc khác hoạt chất…khi đọt ra nhiều là phun thuốc ngừa nấm cho lá cành…và lập lại 7 tới 10 ngày 1 lần với thuốc khác hoạt chất…
Lúc đọt biến thành lá đã nhiều…có lá đã có màu xanh..bắt đầu tưới phân

Chăm như thế làm sao cây suy ? có muốn suy cũng không được…mà chỉ có lớn nhanh mạnh như…phù đổng thôi

..... ngoài lịch bón mà bác đã sửa ở trang 15 thì cháu có thể thêm fân cá để cây tốt đc ko bác ? mai nhà tới giơ ít lá wá ko bik bây giờ cháu fải làm sao mới đc bộ tàn như bác? cháu fải bón fân gì để có bộ tàn đẹp làm...... !!

2 năm trước tôi ngưng không dùng phân cá bánh dầu tưới gốc sau tết do có 1 số hàng xóm than phiền vì mùi hôi thúi của nó, mà chỉ dùng Dynamic + NPK cây cũng vẫn tốt lá vẫn rậm rạp dù không xanh mượt mà
Nhưng năm nay tôi dùng phân cá bánh dầu ngâm trở lại và chế biến theo đúng quy trình sinh học...để giảm đến 90% mùi hôi….

http://agriviet.com/home/threads/127207-Hoi-ve-phan-banh-dau#axzz2QCKmMdvV

Những năm trước tôi kích rễ bằng megagrowc..root2…Sorb4…
Năm nay tôi kích rễ bằng Superthriver mắc tiền hơn rất nhiều ( cả triệu đồng 1 lít)

Tôi không có y định khoe cây khoe vườn…nên chỉ chụp 2 tấm của các cây loại thường thường thôi..các cây đặc biệt hoặc loại… độc nằm ở chỗ khác và cũng xanh um như vậy

Đó là quy trình chăm sóc cây mai của tôi…các bác xem và tùy ngi…. áp dụng

gửi bác VI
bác vi cho cháu hỏi cách ủ phân cá với chế phẩm gì và mình có thể mua ở đâu ạ?
và quy trình ủ phân cá nữa ạ?
và bác mua superthirer ở đâu vậy? vừa rồi cháu mua 1 chai 1/2 lít ở BỒ CƯỜNG mà giá đã 1tr rồi
cháu cảm ơn bác

Hàng nông dược ngoài thị trường có nguồn gốc nhiều cái không thể tin được
do đó Để có trúng Các mặt hàng nông dược chính hãng… Bạn bè tôi phải mua thẳng tại công ty nhập khẩu và phân phối.. với giá cuả đại lí ( mua thùng)…sau đó về chia lại cho anh em..nên rẻ so với giá bán lẻ ngoài thị trường..vì thế các giá cả tôi nêu lên từng món.…không phải giá ngoài cửa hàng bán lẻ
Vả lại lấy 1 lần nhiều loại…nên không nhở rõ chính xác từng loại đâu

Thí dụ năm kia loại thuốc trừ sâu sinh học có các hoc mon điều hòa sinh trưởng ( HTD01 đến HTD04) tôi mua chỉ có 34 ngàn đồng chai 1 lít…nhưng Bạn AirBlade 2008 đến ngay hãng sản xuất vẫn phải mua với giá 60.000$ chai 1 lít…
Có bạn phải mua tại cửa hàng 90.000$

tôi có máy cây mai tự nhiên lá có đốm màu trắng , hay vàng đục to hơn hạt gạo < không post được hình từ FLICKER > bác Mục cho biết đó là bệnh gì và cách trừ diệt ra sao ? sẵn xin cho hỏi : cách post hình lên diễn đàn phải thao tác thế nào hả bác ?
- cám ơn !

cháu chào bác Vi! bác ơi! bác giúp cháu với. tình hình là cây mai nhà cháu đợt sau tết nó nảy mầm chồi rất nhiều và lớn lên thành lá. nhưng lá già lẫn lá non nó cứ héo héo, lá nó hay bị cháy ở đầu lá cháu cứ tưởng do trời nắng wá nên lá nó mới héo nhưng để một thời gian thì thấy cành nó hơi khơi khô giống như là chất dinh dưỡng nó không lên đc bên trên nhưng mà nó vẫn còn giống nhưng lại héo héo. cháu fải làm sao để cứu nó làm fiền bác giúp giùm cháu!!!!!!!!

tôi có máy cây mai tự nhiên lá có đốm màu trắng , hay vàng đục to hơn hạt gạo < không post được hình từ FLICKER > bác Mục cho biết đó là bệnh gì và cách trừ diệt ra sao ? ..
- cám ơn !

Bác lật lá mai lên xem mặt dưới có dấu vết gì của nấm bịnh.. ăn lên không…nếu không có..Những bịnh đốm trắng trên lá, theo tôi đa số là do dinh dưỡng và chất trồng…không hoàn hảo
Tôi cũng có 1 cây mai rất mạnh đẹp..năm nào cũng bông rất rực rỡ…nhưng có 1 cành nhỏ sát gốc nó chỉ có vài lá thôi..và ra toàn lá nhiều màu trắng ( mất sắc tố 1 phần)
Tôi để y nguyên…mấy năm rồi năm nào cũng ra vài lá như vậy :

..sẵn xin cho hỏi : cách post hình lên diễn đàn phải thao tác thế nào hả bác ?.

Để gởi hình lên diễn đàn, bác phải gởi hình lên 1 trong các trang sau đây sau khi gởi hình thành công bác copy link image sau đó past vào bài viết :

http://www.freeimagehosting.net/

http://photobucket.com/
http://uphinh.vn
https://picasaweb.google.com/home
http://imgur.com/
http://agriviet.com/home/threads/515...h-bang-DropBOX

Bác đọc thêm trang này :
http://agriviet.com/home/threads/12435-Huong-dan-Gui-hinh-anh-len-dien-dan#axzz2QKmXHGbJ

ngocthanh.30_11

cháu chào bác Vi! bác ơi! bác giúp cháu với. tình hình là cây mai nhà cháu đợt sau tết nó nảy mầm chồi rất nhiều và lớn lên thành lá. nhưng lá già lẫn lá non nó cứ héo héo, lá nó hay bị cháy ở đầu lá cháu cứ tưởng do trời nắng wá nên lá nó mới héo nhưng để một thời gian thì thấy cành nó hơi khơi khô giống như là chất dinh dưỡng nó không lên đc bên trên nhưng mà nó vẫn còn giống nhưng lại héo héo. cháu fải làm sao để cứu nó làm fiền bác giúp giùm cháu!!!!!!!!

Cây này có dấu hiệu hư rễ rồi nên không hấp thụ được nước cung cấp cho lá cành
Rễ hư nhanh nhất thường do 1 lần bón phân quá liều
Rễ hư chầm chậm thường do chất trồng xấu hoặc chất trồng giữ thừa nước
Có thể không cứu được cây này đâu

Bác lật lá mai lên xem mặt dưới có dấu vết gì của nấm bịnh.. ăn lên không…nếu không có..Những bịnh đốm trắng trên lá, theo tôi đa số là do dinh dưỡng và chất trồng…không hoàn hảo
Tôi cũng có 1 cây mai rất mạnh đẹp..năm nào cũng bông rất rực rỡ…nhưng có 1 cành nhỏ sát gốc nó chỉ có vài lá thôi..và ra toàn lá nhiều màu trắng ( mất sắc tố 1 phần)
Tôi để y nguyên…mấy năm rồi năm nào cũng ra vài lá như vậy :

Để gởi hình lên diễn đàn, bác phải gởi hình lên 1 trong các trang sau đây sau khi gởi hình thành công bác copy link image sau đó past vào bài viết :

http://www.freeimagehosting.net/

http://photobucket.com/
http://uphinh.vn
https://picasaweb.google.com/home
http://imgur.com/
http://agriviet.com/home/threads/515...h-bang-DropBOX

Bác đọc thêm trang này :
http://agriviet.com/home/threads/12435-Huong-dan-Gui-hinh-anh-len-dien-dan#axzz2QKmXHGbJ

Có thể không cứu được cây này đâu

- lá có đốm trắng xuyên từ trên xuống dưới lá , tôi có chụp hình cả 3 mặt mà kg post được dù đã dùng 2 trang web post ảnh của bác ! lá vẫn xanh , chỉ có vài đốm trắng hay vàng đục thôi < chứ kg trắng hết lá như lá của bác >

- cám ơn !

--------

- được đường link rồi đó bác !

Tôi chưa bao giờ bị 1 cây có dấu hiệu như cây của bác
Lá xanh đậm khỏe…các đốm trắng sao giống như vết phỏng của 1 loại hóa chất gì đó văng vào. Bác nên dời vị trí cây sang chỗ khác xem

Bác có xử dụng agrostim cho cây bao giờ không..phân này có rất nhiều vi khoáng. Sự thiếu vi khoáng đưa đến nhiều hiện tượng kì dị
Bác cũng nên khi phun ngừa bọ trĩ..nhớ thỉnh thoảng trộn thêm 1 loại thuốc ngừa nấm bịnh vào thuốc ngừa bọ trĩ để thể diệt hầu như hết tất cả các loại sâu rầy chích hút, và ngừa nấm bịnh cho cây
Trồng cây cũng như chăm sóc 1 thú cưng…phải ngừa bịnh là tốt nhất
Chữa bịnh là điều rất khó dù đã chẩn đúng bịnh ( chẩn bịnh còn khó hơn thế nữa)

Có 1 người bạn đưa đến tôi 1 cây mai bị vàng lá…năn nỉ nhờ chăm sóc dùm..tôi không bao giờ nhận mai của bất kì ai…nhưng do bạn thân quá…cây mai lại rất đẹp giá trị cao...tôi phải nhận thôi
Tôi biết rõ ràng cây này bị lậm phân Dynamic ( nhìn lớp bột giống như cà phê bột mịn dày 5cm trên mặt chậu )
Thay đất kích rễ vậy mà phải đến 2 năm mới thực sự khỏi và phải đến hết năm thứ 3 cây mới sung sức phát triển mạnh, trở lại ( mai là cây ra rễ chậm...phải sau 3 năm mới thực sự ra đủ rễ mới)

Khuyên bác baychap nên tìm 1 cây mai khỏe để chăm sóc sẽ thấy cuộc sống vui hơn, Thú vị hơn khi mỗi sáng ban mai thấy các đọt non mơn mởn đầy sức sống vươn ra ánh sáng…hứa hẹn cho mùa hoa rực rỡ

Chăm sóc 1 cây bịnh...khổ lắm

Hình bác không hiện lên được là do bác copy sai link….
Link của bác là link trực tiếp…không phải link gởi vào diễn đàn..
Link dán vào bài viết phải có 1 dãy mã nữa trước chữ http:/….

Hình lá mai của bác đây

Có thể không cứu được cây này đâu[/QUOTE]

bác Vi ơi khi cháu cạo lớp vỏ lụa của cành cây thì còn xanh. bác giúp giùm cháu, cháu phải làm sao, cháu hy vọng là "còn nước còn tát". bác làm ơn cứu cháu, chất trồng cháu thay gồm có sơ dừa-tro-trấu-và đất thịt. theo cháu nghĩ là do cháu tưới nước nhiều nên cây bị hư rễ, cháu có thể thay đất hay bây h cháu đem vào mát rồi tưới Roots2 đc ko bác. bác làm ơn giúp giùm cháu đi ạh!!!!!!!!

bác Vi ơi khi cháu cạo lớp vỏ lụa của cành cây thì còn xanh. bác giúp giùm cháu, cháu phải làm sao, cháu hy vọng là "còn nước còn tát". bác làm ơn cứu cháu, ....

Cây của bác đã ra nhiều đọt ngĩa là đã vắt hết sức dự trữ còn lại rồi…mà rễ lại chết…vậy nó lấy sức đâu mà ra rễ mới…
Tôi chưa hề có cây mai nào bị như bác bao giờ…
nhớ lại khi xưa trồng cây ăn trái trong vườn…cây nào bị trường hợp trưa héo chiều tươi….nhổ lên sẽ thấy rễ chết hết do thừa nước
Cây đó chỉ có cách nhổ bỏ…

Bác thử mang trường hợp này sang địa chỉ sau đây sẽ có nhiều góp ý :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

rất nhiều cây bị như vậy ! cây lá vẫn xanh tốt , lá xum xuê < khoảng 60% cây của bác Mục đưa lên diễn đàn > agostim tôi chưa dùng bao giờ , bọ trĩ thì dùng aconsin , phân thì bánh dầu TRIBAT - phân cá nước - dynamic - tí phân lân , phân dơi từ đầu năm đến nay chỉ bỏ vào 2 lần - phân bón lá 30-10-10 - nước tưới ngày 1 lần , mấy hôm quá nắng thì 2H chiều tưới sơ mặt lá thêm 1 lần , mấy hôm có vài hạt mưa đầu mùa thì kg tưới - đất chậu được phủ vỏ dừa khô để giữ ẩm trong mùa nắng ......đó là tất cả những gì tôi biết và đã làm ...bác Mục xem có sai sót gì kg ? hiện tượng này xảy ra khoảng 1 tuần lễ thôi !
- cám ơn bác Mục !

cháu chào bác Vi! lại làm fiền bác nữa rồi! bác Vi ơi! bác có thể chỉ cho cháu chỗ mua fân bánh dầu và Enzim Proteaz ở đâu đc ko ạh ? cháu muốn bón cho mai bằng fân bánh dầu thì quy trình bón như thế nào trong năm, fân bánh dầu và cách chế phẩm như Agrosstim thì cái nào tốt hơn ạh ? cháu làm fiền bác giúp giùm cháu! cháu cám ơn bác nhìu ! cháu chào bác !

rất nhiều cây bị như vậy ! cây lá vẫn xanh tốt , lá xum xuê < khoảng 60% cây của bác Mục đưa lên diễn đàn > agostim tôi chưa dùng bao giờ , bọ trĩ thì dùng aconsin , phân thì bánh dầu TRIBAT - phân cá nước - dynamic - tí phân lân , phân dơi từ đầu năm đến nay chỉ bỏ vào 2 lần - phân bón lá 30-10-10 - nước tưới ngày 1 lần , mấy hôm quá nắng thì 2H chiều tưới sơ mặt lá thêm 1 lần , mấy hôm có vài hạt mưa đầu mùa thì kg tưới - đất chậu được phủ vỏ dừa khô để giữ ẩm trong mùa nắng ......đó là tất cả những gì tôi biết và đã làm ...bác Mục xem có sai sót gì kg ? hiện tượng này xảy ra khoảng 1 tuần lễ thôi !
- cám ơn bác Mục !

Từ tết đến giờ là 2 tháng rồi mà chưa thấy bác 1 lần phun ngừa nấm bịnh…!!! Trong khi đó các vườn trồng mai người ta đã phun được 4 tới 6 lần đủ loại thuốc ngừa nấm bịnh rồi…
Không hề ngừa nấm bịnh mà Cây bây giờ mới có dấu hiệu bịnh tật mới là lạ đấy

Cho ăn cho uống dù béo bổ tới đâu mà không ngừa bịnh dịch…thì từ con bò tới gà heo,,,cây cối và cả con người tuyệt đại đa số sẽ chết rất sớm

Chỉ cần có 1 cây mai chậu bác vẫn phải đầy đủ thuốc : Aliette…topsin..Kasuran…anvil…Dithane..v..v
Ngay bây giờ bác lại Bồ cường kiếm1 bịch Aliette.. phun ngay cho cây…tuần sau phun topsin..tuần sau kasuran…thì các lá non sẽ không bị nhiễm
.khi phun nhớ phun kĩ mặt dưới của lá..vì ổ nấm đều nằm bên dưới lá... các lá đã bịnh thì…cắt bỏ đi..để lá non ra khỏe hơn

Ngừa trị bọ trĩ bác nên có tới 3 loại thuốc khác nhau và luân phiên dùng mới có kết quả bác nên kiếm thêm Regen và Actara
Regen còn có công dụng diêt nhện đỏ nữa đấy

....- phân cá nước.....phân bón lá 30-10-10...

Đã dùng phân cá nước, thì đừng dùng 30-10-10 nữa vì sẽ thừa đấy
Ngưng dùng 30-10-10 vì tháng nắng nóng dùng phân cá phun cho lá tốt hơn

... agostim tôi chưa dùng bao giờ..

Agrostim là chế phẩm sinh học, Có nhiều chất điều hóa sinh trưởng và các Enzim..có công dụng gia tăng hấp thụ phân bón cho cây tới thêm 20%..như thế cây sẽ mạnh hơn và bác có quyền giảm phân bón tới 20 % mà năng xuất vẫn cao…phân sinh học này còn có công dụng làm tốt thêm cho đất
Nông dân trồng dưa hấu..đậu phụng…cây ăn trái v..v trên đất vườn…còn phải dùng tới nó
Bác trồng cây trong chậu…mà bác không dùng..làm sao cây của bác khỏe?!!

--------

cháu chào bác Vi! lại làm fiền bác nữa rồi! bác Vi ơi! bác có thể chỉ cho cháu chỗ mua fân bánh dầu và Enzim Proteaz ở đâu đc ko ạh ? cháu muốn bón cho mai bằng fân bánh dầu thì quy trình bón như thế nào trong năm, fân bánh dầu và cách chế phẩm như Agrosstim thì cái nào tốt hơn ạh ? cháu làm fiền bác giúp giùm cháu! cháu cám ơn bác nhìu ! cháu chào bác !

Bánh dầu phân hủy TriBat trên thị trường có nhiều…loại chai 1 lít…xử dụng theo hướng dẫn trên bao bì
Bánh dầu (chưa qua chế biến thành phân) bán nhiều ở Thủ Đức..Gò Vấp...Hốc Môn

Các loại men phân hủy Protein bác mua tại số 1 Đường nguyễn chí Thanh ( viện sinh học nam bộ) nhưng họ không bán lẻ…mà chỉ bán từng thùng…
Nếu bác không kiếm được chỗ bán lẻ…thì dùng trái khóm bằm nhuyễn cho vào cũng tốt

Agrostim và phân bánh dầu là 2 cái khác nhau hoàn toàn bác bảo tôi so sánh làm sao so sánh được ? giống như phải so sánh “săng và nhớt ” dùng cho xe cái nào cần thiết hơn

Từ tết đến giờ là 2 tháng rồi mà chưa thấy bác 1 lần phun ngừa nấm bịnh…!!! Trong khi đó các vườn trồng mai người ta đã phun được 4 tới 6 lần đủ loại thuốc ngừa nấm bịnh rồi…
Không hề ngừa nấm bịnh mà Cây bây giờ mới có dấu hiệu bịnh tật mới là lạ đấy

Cho ăn cho uống dù béo bổ tới đâu mà không ngừa bịnh dịch…thì từ con bò tới gà heo,,,cây cối và cả con người tuyệt đại đa số sẽ chết rất sớm

Chỉ cần có 1 cây mai chậu bác vẫn phải đầy đủ thuốc : Aliette…topsin..Kasuran…anvil…Dithane..v..v
Ngay bây giờ bác lại Bồ cường kiếm1 bịch Aliette.. phun ngay cho cây…tuần sau phun topsin..tuần sau kasuran…thì các lá non sẽ không bị nhiễm
.khi phun nhớ phun kĩ mặt dưới của lá..vì ổ nấm đều nằm bên dưới lá... các lá đã bịnh thì…cắt bỏ đi..để lá non ra khỏe hơn

Ngừa trị bọ trĩ bác nên có tới 3 loại thuốc khác nhau và luân phiên dùng mới có kết quả bác nên kiếm thêm Regen và Actara
Regen còn có công dụng diêt nhện đỏ nữa đấy

Đã dùng phân cá nước, thì đừng dùng 30-10-10 nữa vì sẽ thừa đấy
Ngưng dùng 30-10-10 vì tháng nắng nóng dùng phân cá phun cho lá tốt hơn

Agrostim là chế phẩm sinh học, Có nhiều chất điều hóa sinh trưởng và các Enzim..có công dụng gia tăng hấp thụ phân bón cho cây tới thêm 20%..như thế cây sẽ mạnh hơn và bác có quyền giảm phân bón tới 20 % mà năng xuất vẫn cao…phân sinh học này còn có công dụng làm tốt thêm cho đất
Nông dân trồng dưa hấu..đậu phụng…cây ăn trái v..v trên đất vườn…còn phải dùng tới nó
Bác trồng cây trong chậu…mà bác không dùng..làm sao cây của bác khỏe?!!

--------

Bánh dầu phân hủy TriBat trên thị trường có nhiều…loại chai 1 lít…xử dụng theo hướng dẫn trên bao bì
Bánh dầu (chưa qua chế biến thành phân) bán nhiều ở Thủ Đức..Gò Vấp...Hốc Môn

Các loại men phân hủy Protein bác mua tại số 1 Đường nguyễn chí Thanh ( viện sinh học nam bộ) nhưng họ không bán lẻ…mà chỉ bán từng thùng…
Nếu bác không kiếm được chỗ bán lẻ…thì dùng trái khóm bằm nhuyễn cho vào cũng tốt

Agrostim và phân bánh dầu là 2 cái khác nhau hoàn toàn bác bảo tôi so sánh làm sao so sánh được ? giống như phải so sánh “săng và nhớt ” dùng cho xe cái nào cần thiết hơn

- cám ơn bác Mục , tôi sẽ đi mua những thứ này về liền - bác cho hỏi thêm : agrostim dùng quanh năm được kg ạ ?
- cám ơn bác !

-.....tôi sẽ đi mua những thứ này về liền - bác cho hỏi thêm : agrostim dùng quanh năm được kg ạ ?
- cám ơn bác !

Vì nó có nhiều chất điều hòa sinh trưởng.nên chỉ dùng được trong giai đoạn sinh trưởng với mai là từ sau tết đến đầu tháng 5 al là phải ngưng…( ngưng từ đầu tháng 5 cho đến cuối năm luôn)

Từ tháng 5 tháng nóng nhất trong năm…do quang kì dài nhất…mai bắt đầu bước sang giai đoạn kết nụ..
Mọi chất kích thích phải ngưng kẻo mai lạc điệu mà rối loạn sự kết nụ…
Agrostim bán theo hộp 10 bịch giá khoảng 80 chục ngàn

Quan trọng nhất là bác phải mua các loại thuốc ngừa nấm… thí dụ : aliette..thuốc có gốc từ nhôm phổ diệt rất rộng..diệt được rất nhiều loại nấm độc hại..thuốc lại có tính lưu dẫn mạnh…bác phun vào lá thuốc sẽ vào mạch nhựa lưu dẫn đến tận đầu rễ..để diệt luôn nấm làm hại đầu rễ

Bồ Cường luôn ngỉ bán hàng tuần vào chiều chủ nhật lúc 15 giờ

Back