Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
cháu gửi bác VI
Bác cho cháu hỏi những chậu mai có những con giun đất(con trùng) có tốt cho chậu mai không ạ?
vì hôm nay cháu lấy phân heo về thấy có nhiều con giun tính bỏ vào mặt chậu mai mà thấy mấy con giun nên chưa dám bỏ vội lên đây hỏi bác..
năm nay cháu sẽ thử nghiệm 4 cây mai với 4 loại phân : phân bò,phân gà,phân cút và phân heo xem thế nào.....

Bác cứ thử ngiệm đi…đường nào cũng tới La Mã
Nhưng với tôi …tôi cho rằng khi con giun đất sống được trong chậu…thì con sâu đất…con tuyến trùng cũng sống tốt
Do đó cứ vài 3 tháng tôi tưới hoặc rải thuốc giết sạch mấy con này

Bác cứ thử ngiệm đi…đường nào cũng tới La Mã
Nhưng với tôi …tôi cho rằng khi con giun đất sống được trong chậu…thì con sâu đất…con tuyến trùng cũng sống tốt
Do đó cứ vài 3 tháng tôi tưới hoặc rải thuốc giết sạch mấy con này
dạ cháu cảm ơn bác
bác vi có nhiều mai nếu bác có nhu cầu các lọai phân trên cháu sẽ gửi cho bác vì quê cháu rất nhiều,bác cho cháu địa chỉ nhận là được

cháu chào bác Vi! bác vi ơi mai nhà cháu mọc chồi rồi bây h lên lá rồi, các chồi nó cứ nằm khít khít nhau cháu có thể tỉa bỏ bớt cho cây thoáng hay cháu fải chờ tới tháng 5 zậy bác? À, bác ơi! nhà cháu có 1 cây mai yếu lắm, ra lá nào là bị úp cụp xuống chứ ko thẳng như lá bình thường mặc dù cháu fun thuốc trừ bọ trĩ cứ 5 ngày fun 1 lần đó bác. cháu fải cứu nó bằng cách nào? bác có cách nào ko giúp giùm cháu!!!!!!

Last edited by a moderator:
....................
bác vi có nhiều mai nếu bác có nhu cầu các lọai phân trên cháu sẽ gửi cho bác vì quê cháu rất nhiều,bác cho cháu địa chỉ nhận là được

phân chuồng thì tôi có đủ, không cần phải kiếm thêm..xin cám ơn bác..

Khi ủ phân chuồng..bác nên thêm vào 1 ít NPK hoặc DAP..các phản ứng hóa học lúc ủ…lân sẽ kết hợp
N thành Phosphat amon.. là 1 dạng đạm khó thất thoát..
Đây là nguyên nhân khi bón phân hữu cơ cây tốt rất lâu hơn phân hóa học

ngocthanh.30_11
cháu chào bác Vi! bác vi ơi mai nhà cháu mọc chồi rồi bây h lên lá rồi, các chồi nó cứ nằm khít khít nhau cháu có thể tỉa bỏ bớt cho cây thoáng hay cháu fải chờ tới tháng 5 zậy bác? .....

Bác phải tình kĩ ngay khi mầm muốn nứt ra chuẩn bị phóng đọt
Cần để lại mấy mầm để uốn ra mấy hướng là đủ..còn bao nhiêu là thừa thì phải lảy bỏ ngay đừng để lâu
Các mầm còn lại sau khi phóng đọt xong..mầm rất non..phải dùng dây đồng uốn hoặc kéo mầm về hướng cần thiết đã định trước…20 ngày sau mầm sẽ ra tược phát triển thêm
Khi mầm đang phóng dài ra nếu bác uốn hơi quá 1 chút…mầm sẽ ngừng phát triển ngay
Do đó uốn mầm để tạo dáng..hay uốn mầm để hạn chế tăng trưởng là 1 cách uốn nhưng chọn 2 thời điểm khác nhau

Liên quan đến sử dụng phân Bác Vi cho cháu hỏi thêm:
Phân hóa học, phân vơ cơ khi ngâm nước trên 02h thì sử dụng có mất tác dụng ko vậy Bác, cháu nghe nói đôi khi cây bị ngộ độc... cháu cũng ko biết thông tin đúng ko nửa! Bác góp ý giúp cháu. Cảm ơn Bác nhìu.:6^:

Liên quan đến sử dụng phân Bác Vi cho cháu hỏi thêm:
Phân hóa học, phân vơ cơ khi ngâm nước trên 02h thì sử dụng có mất tác dụng ko vậy Bác, cháu nghe nói đôi khi cây bị ngộ độc... cháu cũng ko biết thông tin đúng ko nửa! Bác góp ý giúp cháu. Cảm ơn Bác nhìu.:6^:

Bác lại làm tôi bất ngờ nữa !! bác không thử..mà bác chỉ “nge nói” rồi bàn…
Chỉ khi nào bác pha phân bón theo đúng cách tôi chỉ dẫn. rồi tưới phân đúng cách vài ngày sau cây chết thì bác có quyền kết luận “ngộ độc”…
Còn bây giờ bác chỉ “nge nói”…rồi bác phân vân !??...
Nhà nông học nào đó trong cuốn sách “kĩ thuật làm vườn” cho rằng : “ với độ muối 2 phần ngàn..1 số cây đã có dấu hiệu ngộ độc”
Ngĩa là lấy 2kg muối ăn pha trong 1 ngàn lít nước rồi tưới cây…sẽ có 1 số cây ngộ độc
NPK và Dynamic chỉ có 1 kg 5 pha trong 1 ngàn lít nước…làm sao cây ngộ độc ? ( tỉ lệ 1,5 phần ngàn)
Cứ cho toàn bộ là phân giả làm bằng muối ăn thì với tỉ lệ này cây vẫn chưa ngộ độc
Mà chỉ e rằng loãng quá nếu không có các biện pháp thêm phân bón lá hoặc rút ngắn khoảng cách giữa 2 lần tưới phân,,,và thêm phân hữu cơ tốt vào gốc ( phân dơi)
Tính ra đã khoảng 20 năm rồi…tôi thay đổi cách bón phân bằng cách tưới phân loãng …chưa thấy cây nào…ngộ độc cả

... Phân hóa học, phân vơ cơ khi ngâm nước trên 02h thì sử dụng có mất tác dụng ko vậy Bác,

Không phải chỉ có 2 giờ mà tôi ngâm từ 5 tới 10 ngày sau mới xử dụng..và tôi đã làm như thế khoảng 10 năm rồi
Trước kia khi chưa có Dynamic... tôi dùng NPK ngâm tưới…và bổ xung cho gốc bằng cách đắp hữu cơ vào gốc..

gửi bác Vi
bác VI cho cháu hỏi nếu trộn vào đóng phân chuồng ủ với NPK thì liều lượng cho 1 tấn phân chuồng với khoảng 7kg NPK phải không ạ? và cháu dùng NPK 16-16-8-te là hợp lí chưa a? và mình bón thúc phân chuồng từ đầu năm là khi cắt cành bộ lá ra xum xuê mình mới bón được phải không bác?

gửi bác Vi
bác VI cho cháu hỏi nếu trộn vào đóng phân chuồng ủ với NPK thì liều lượng cho 1 tấn phân chuồng với khoảng 7kg NPK phải không ạ? và cháu dùng NPK 16-16-8-te là hợp lí chưa a? và mình bón thúc phân chuồng từ đầu năm là khi cắt cành bộ lá ra xum xuê mình mới bón được phải không bác?

Dù hàm lượng NPK cho thêm vào phân chuồng ít…nhưng nó sẽ thành rất tốt vì các phản ứng hóa học và tác dụng của vi sinh…nên 3 yếu tố N P và K..trong phân chuồng tăng lên cao..phân hữu cơ ủ này chỉ nên dùng để đắp gốc….bổ xung cho cây ăn trái trong vườn hằng năm…hoặc bổ xung cho Mai vàng cũng bằng cách đắp gốc..
Do có NPK trong đó nên chắc ăn nhất…bác chờ cây mai có lá khá khá rồi hãy đắp thì chắc cú…” cẩn tắc vô ưu”

Để ủ phân hữu cơ chuyên để trộn vào đất rồi thay chất trồng cho mai vàng lúc đầu năm…hay thay đất tháng 4…bác không nên thêm NPK vào…mà quan trọng nhất là phải có Lân và vôi lúc trộn phân để ủ
Thì sau này dùng phân này thay đất cho mai chắc ăn hơn…

Để ủ phân đúng cách bác phải có cái 1 nhà chuyên dùng để ủ phân.nó giống như 1 cái chuồng heo xây tường 3 mặt…1 mặt để trống…trên có lợp lá hoặc lợp tole
Nền tráng ciment phải thật dốc và có chỗ gom nước….

Bác đổ phân gà vào nền..cao lên 2 tấc rồi rải vôi.. lân ..trichroderma dòng M6 và M8 phân hủy chất hữu cơ..nếu có thêm Trichroderma dòng M32 và M35 trừ nấm bịnh thêm vào càng tốt …nếu thấy phân khô quá thì tưới nước…nếu thấy phân ướt nhão quá thì thêm sơ dừa hoặc trấu để hút nướcbớt nhão..sau đó lại đổ phân gà lên 2 tấc nữa.cứ thế mà làm cho đến khi thành 1 đống cao cả mét
Sau đó cào banh ra rồi trộn đều bằng cào hoặc quốc xẻng
Cuối cùng gom lại rồi phủ bạt lên….
7 ngày sau dở bạt lên rồi dùng quốc xẻng xới đều đống ủ nếu thấy khô quá thì tưới thêm nước… sau đó phủ bạt lại
Nếu thấy nước trong đống ủ chảy ra từ chỗ gom nước của nền…thì hứng nước này đổ ngược trở lại cho đống ủ
Khoảng hơn 2 tháng là dùng được
lúc nào cũng phải che kín Không được để ánh sáng mặt trời chiếu vào đống ủ…

Bác lại làm tôi bất ngờ nữa !! bác không thử..mà bác chỉ “nge nói” rồi bàn…

Kha...ka. Đó là bản chất của người nông dân chính hiệu Bác Vi ới!

Cảm ơn Bác nhiều lắm lắm!

chào bac Vi

cháu chào bac Vi
nhà cháu không có phân gà cháu thay thế bằng phân dơi được không bác
nhà cháu có mấy cây mai lá héo hết vậy tháng 4 cháu lặt lá hết để ra lá mới được không bác, nếu cháu thay đất tháng 4 cùng lúc luôn có hợp lý không
bác chỉ dạy cháu nha, cháu cảm ơn bác nhiều!

cháu chào bac Vi
nhà cháu không có phân gà cháu thay thế bằng phân dơi được không bác
nhà cháu có mấy cây mai lá héo hết vậy tháng 4 cháu lặt lá hết để ra lá mới được không bác, nếu cháu thay đất tháng 4 cùng lúc luôn có hợp lý không
bác chỉ dạy cháu nha, cháu cảm ơn bác nhiều!

nếu đất vẫn ẩm..Mai héo lá , là mai sắp chết rồi..
Phân gì cũng không cứu được nó…vậy thay đất làm gì cho mất công

Cháy lá là chuyện khác..người chuyên ngiệp thấy cây mai cháy lá….cũng “oải” lắm…vì nó có nhiều nguyên nhân..thừa đạm cũng cháy lá (Phân dơi bón nhiều cũng cháy lá)..thiếu hay thừa kali cũng cháy lá..nấm bịnh cũng cháy lá…nước tưới dở cũng cháy lá…..thiếu nước cũng cháy lá

Khuyên bác nên đi vào vườn kiếm cây mai khỏe về chăm sóc ngiêm túc ngay từ đầu…dễ hơn

Trước hết xin cảm ơn những điều chỉ dẩn tận tình của bác MỤC TỬ,sau xin góp ý giùm:những cây mai của nhà trồng đa số bị tróc vỏ,lấy tay khìu thì bung những lớp vỏ này nhưng cây vẫn sống,xin hỏi nguyên nhân tại sao,có 2 cây mai tứ quý hoành cũng hơi to, nay muốn ghép xin hướng dẩn các bước để tiến hành ghép,mai tứ quý sau khi ghép cây nhìn có đẹp không.Xin cảm ơn

.... xin góp ý giùm:những cây mai của nhà trồng đa số bị tróc vỏ,lấy tay khìu thì bung những lớp vỏ này nhưng cây vẫn sống,xin hỏi nguyên nhân tại sao,............

Hiện tượng tróc lớp vỏ ngoài …vườn tôi có cây vẫn bị..mà bao giờ cũng là những cây mới mang về…sau 1 thời gian không thấy bị nữa …cây vẫn phát triển tốt..tôi không biết nguyên nhân mà cũng chẳng bao giờ tìm hiểu…vì không có thấy tai hại nào..

....... có 2 cây mai tứ quý hoành cũng hơi to, nay muốn ghép xin hướng dẩn các bước để tiến hành ghép,mai tứ quý sau khi ghép cây nhìn có đẹp không.Xin cảm ơn

Đẹp là 1 khái niệm cảm quan ( trừu tượng) và mang tính…. cá nhân, do đó bàn về…cái đẹp, là điều…không nên…vì sẽ nổ ra các tranh luận rất…chủ quan và…địa phương ( mỗi vùng miền…mỗi sắc tộc có cái đẹp khác nhau về tất cả mọi vấn đề..đây là chuyện của …cá nhân của văn hóa, chuyện của bản sắc thôi

Cây mai tứ quý nếu đem ghép mai vàng vào sẽ dễ thành công…hiếm có “bo” nào thất bại..hầu như các mắt ghép thành công đến 99%..
Gốc mai tứ quý rất nhiều rễ nhỏ nên chúng rất mạnh để nuôi các mầm ghép lớn nhanh …mạnh khỏe

"Ưu" hay "Khuyết điểm" đầu tiên :
Vết ghép nổi bật lên với 2 loại vỏ và màu sắc tách biệt :

Ưu hay khuyết điểm thứ 2 của mai tứ quý là chậm lớn…nên vài năm sau cành được ghép lớn nhanh hơn cành chủ…nên sẽ thấy vết phù nơi ghép trên to dưới nhỏ

Hình dưới đây : Khi ghép đã cưa gốc tứ quý gần sát cổ rễ để lấy gốc chỗ to nhất ( to hơn cổ chân)..ghép lên đó 2 mầm mai Giảo Thủ Đức..10 năm sau…2 mầm đó bây giờ to hơn gốc và phù ra..đẹp hay xấu là tùy nhãn quan mỗi người

Với gốc mai rừng được ghép với các loại mai nhiều cánh to đẹp…1 thời gian sau không thể phân biệt được có ghép hay không…vì chúng cùng màu da và cùng tốc độ phát triển…do đó không dể lại dấu vết gì
Trông giống như 1 cây mai nguyên thủy

Ghép như thế nào thì diễn đàn viết nhiều rồi bác bấm vào link dưới đây :

http://agriviet.com/home/threads/20058-cho-hoi-ve-ky-thuat-ghep-mai#axzz2PJqCGO32

để dễ dàng hơn bác nên mang chậu mai tứ quý đến các vườn mai Thủ đức…nhờ họ ghép dùm…khi nào mắt ghép lên nứt ra đọt xanh ( 20 ngày) bác mang cây về ( giá tính theo từng bo ghép)

Nếu là cây trồng dưới đất…bác mướn họ tới ghép dùm…giá không mắc đâu ( giá thương lượng )

gửi bác VI
hôm nay cháu đi làm được 1 người bán giới thiệu mua 1 cây mai
theo như người bán thì lúc bứng cây này về bị bể bầu và hiện tại họ không trồng trên chậu mà đặt dưới đất xong quay gạch xung quanh
cây mai hiện tại đã kéo mặt cắt nhưng chưa đâm chồi
nhờ bác tư vấn dùm cháu là trường hợp trên mình có thể bứng cây mai ra và đem về nhà trồng được không ạ?
vì cháu mua không thể gửi lại được

gửi bác VI
hôm nay cháu đi làm được 1 người bán giới thiệu mua 1 cây mai
theo như người bán thì lúc bứng cây này về bị bể bầu và hiện tại họ không trồng trên chậu mà đặt dưới đất xong quay gạch xung quanh
cây mai hiện tại đã kéo mặt cắt nhưng chưa đâm chồi
nhờ bác tư vấn dùm cháu là trường hợp trên mình có thể bứng cây mai ra và đem về nhà trồng được không ạ?
vì cháu mua không thể gửi lại được

Mai bứng dù ngay đầu năm...bây giờ cũng phải có lá khá rồi
bác chưa rành làm sao chăm sóc mai mới bứng ?

Chọn mai tháng này là cây phải khỏe lá xum xuê…tháng này mà cây mai chưa ra nổi cái đọt là..hỏng rồi…có cho không cũng đừng lấy..rất cực công chăm sóc mà cuối cùng…có thể uổng công mà còn thêm bực mình

dạ cây mai này là cây mai mới đánh từ đất lên bác ạ. mới bứng lên trồng được 15 ngày chỉ kéo da ờ đầu nhưng chưa nảy mầm...dưới quê cháu thường mua những cây phôi từ nhà vườn về làm nên ít mua những cây đã ra lá vì như thế giá rất cao

dạ cây mai này là cây mai mới đánh từ đất lên bác ạ. mới bứng lên trồng được 15 ngày .......,,

Mới bứng có 15 ngày ? tháng này mà bứng mai là trật lất hết…vì tháng này lá mai toàn bánh tẻ…bứng lên cây chột luôn…không ra đọt được cũng phải rồi..
Bứng mai sớm lắm cũng là trong tháng giêng khi cây chưa ra lá non...hoặc tháng 4…hay các tháng cuối năm…mới chắc cú

xin nhờ MỤC TỬ góp ý thêm , cây mai tứ quí muốn ghép thì chọn những phương pháp nào sao : với những cành đã lớn sau khi cắt có thể ghép liền được không hay chờ cây đâm chồi rồi mới ghép (hơi mất thời gian), hay có thể ghép lên thân mai vậy nên chọn cách nào.Thành thật cảm ơn.

.... cây mai tứ quí muốn ghép thì chọn những phương pháp nào sao : với những cành đã lớn sau khi cắt có thể ghép liền được không hay chờ cây đâm chồi rồi mới ghép (hơi mất thời gian), hay có thể ghép lên thân mai vậy nên chọn cách nào.Thành thật cảm ơn.

Không thể ghép vào thân mai tứ quí được…tôi chưa bao giờ thành công bằng cách này..vì vỏ mai tứ quý đã già không thể lột vỏ sạch sẽ được
Phải cắt ngang thân hay cành rồi chờ chồi mọc lên ghép sẽ rất dễ dàng

Hình đẫn chứng trên là ghép từ chồi mọc ra từ cây cây tứ quí bị cắt gần sát gốc… ghép cao hơn tới 3cm…vậy mà nó “nuốt chửng” luôn…trông giống như ghép ngay vào gốc

Back