Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
…………. Bác cho con hỏi...? Con thấy người ta sửa mai có người uốn tới đâu thì bấm đọt cho cây mai liền(cây mai đã được dáng thế ), có người thì giử lại không bấm đọt...? vậy thì cách nào sẽ tốt hơn hả Bác và nó có tác dụng gì khi bấm đọt và để đọt...?

Bấm đọt mai bấm như thế nào, lúc nào, và tại sao..vấn đề này thì lão mỗ phải bái phục và học bác Toại Nguyện lí giải hết sức hợp lí…dù bác ấy còn rất trẻ tuổi….điều này cũng dễ hiểu các làng mai Bình Định đã có mấy trăm năm tay ngề…mọi thao tác mọi thủ thuật..đều đã thành nề nếp…nguyên tắc…là con nhà nòi dĩ nhiên bác ấy nắm hết tuyệt chiêu về…bấm đọt

Rải rác trong topic này lão mõ cũng đã nhiều lần tùy dịp.. cũng đã viết về cách bấm đọt sao cho có lợi nhất tùy thời điểm và tùy từng cây tùy thực tế từng cành ngĩa là trên 1 cây mai tùy cành mà có 2 cách bấm đọt khác nhau
đó là cách bấm đọt của mai Bình Định
Bấm để phân nhánh cũng có 2 cách …bấm để kích thích tạo nụ…bấm để nuôi nụ…bấm để hạn chế sức tăng trưởng……khác nhau về thời điểm…
Và lúc nào phải thả đọt không bấm…trên 1 cây mai có cành phải thả…có cành phải …bấm

Làng mai Thủ Đức chưa thống nhất với nhau về cách bấm đọt nên mỗi vườn mỗi khác nhau…điều này tự nhiên thôi
Dù vậy vườn mai nào của Thủ Đức năm nào cũng thành công với những cây mai vàng đẹp và rực rỡ
Đường nào cũng tới La Mã…nhưng chọn con đường nào dễ đi và đỡn tốn…. săng. Đó mới là …vấn đề

....... giữ phân Dinamic Út và phân Dinamic Nhật bản, phân nào hiệu qủa hơn vậy. Giá thành 02 loại này trên thị trường đang bằng nhau!

2 loại phân này giống nhau về hình thức và cách sản xuất do đó chúng “same same” nhau ( giống nhau)
Thí dụ như NPK thì nhật hay mỹ cũng có tác dụng như nhau…
Nhưng lão mõ thích Úc hơn vì nước này chào hàng và bán tại VN phân này lâu lắm rồi ,,,sau này thêm Đức rôi bây giờ Nhật bắt chước để…ăn theo thôi…
Chọn phân nào ?Đây chỉ là chuyện của tâm lí...tình cảm thôi

……………. zậy là anvil và amico mà mình fun vào buổi chiều là tốt nhất đúng ko bác? mình có thể fun chúng vào buổi sáng sớm đc ko bác ? Bác ơi! còn thuốc ngừa tuyến trùng Sincosin và Argripon là mình tưới vào gốc vào buổi nào thì tốt nhất zậy bác? bác làm ơn giúp giùm cháu với, cháu cám ơn bác nhiều !!!!

2 loại này 1 là trị nấm 1 là trị bọ trĩ
Bọ trĩ thì nên phun sáng…nấm thì nên phun chiều…
Nhưng giống nhau ở 1 điểm là cả 2 cần trộn thêm “chất bám dính thực vật” để tác dụng kéo dài hơn
Vì nếu không có chất bám dính…thuốc sẽ bị trôi đi không bám vào lá được lâu để phát huy tác dụng

Chăm sóc cây phải chấp nhận vất vả…cái gì túm gọn được thì túm…cái gì không túm lại được thì đừng nên….cưỡng ép

Xét cho cùng trong cuộc sống đầy phức tạp và bon chen thì chăm sóc cây cối là 1 cách thư giãn, là thú vui thầm lặng…vậy tại sao…phải “đơn giản hóa” cái thú vui rất tao nhã đó ?

Sincosin và agrispon là phân sinh học do đó nên phun và tưới vào buổi chiều có lợi hơn vì các loại phân sinh học không ưa nắng ( ánh nắng sẽ là biến đổi các enzim có trong thuốc)

Phân hữu cơ và vô cơ tưới gốc… phải tưới vào buổi sáng của 1 ngày có nắng to…và chắc chắn rằng 5 ngày sau đó vẫn nắng to…và trong 5 ngày đó phải giữ đất luôn ẩm mà không được tưới thừa nước

--------

Phun thuốc cho bọ Trĩ buổi sáng nên phun cả mặt trên lẫn mặt dưới vì buổi sáng bọ trĩ bò tùm lum
Phun thuốc ngừa trị nấm phải trộn thêm “chất bám dính thực vật” và phun buổi chiều và phun kĩ mặt dưới của lá…vì ổ nấm tập trung ở đó
Phun phân bón lá buổi chiều nên phun kĩ mặt dưới của lá vì “khí khổng” *của các loài thân mộc có nhiều ở mặt dưới lá…và tuyệt đối không được pha “chất bám dính thực "vật vào vì sẽ thành 1 loại keo như vậy làm sao lá hấp thụ?

*= “khí khổng” là những lỗ rất nhỏ trên lá... là chỗ để lá trao đổi khí với môi trường..phân bón lá sẽ theo các khí khổng này để thấm vào lá

Last edited by a moderator:
Cháu chào bác Vi, chúc bác có một buổi tối hạnh fúc! Bác ơi! theo như bác nói "Sincosin và agrispon là phân sinh học do đó nên phun và tưới vào buổi chiều có lợi hơn vì các loại phân sinh học không ưa nắng ( ánh nắng sẽ là biến đổi các enzim có trong thuốc)" zậy là cháu fun hay tưới zậy bác? Bác ơi ! bác có thể chỉ cho cháu chỗ mua chất bám dính thực vật ở đâu đc ko ạh ? àh bác ơi! zậy thì agrosstim cháu tưới gốc và tưới vào buổi chiều luôn fải ko bác? làm fiền bác giúp giùm cháu! cháu cám ơn bác nhiều!!!!

......"Sincosin và agrispon là phân sinh học do đó nên phun và tưới vào buổi chiều có lợi hơn vì các loại phân sinh học không ưa nắng ( ánh nắng sẽ là biến đổi các enzim có trong thuốc)" zậy là cháu fun hay tưới zậy bác? Bác ơi ! bác có thể chỉ cho cháu chỗ mua chất bám dính thực vật ở đâu đc ko ạh ? àh bác ơi! zậy thì agrosstim cháu tưới gốc và tưới vào buổi chiều luôn fải ko bác? làm fiền bác giúp giùm cháu! cháu cám ơn bác nhiều!!!!

Thuốc này chủ yếu để diệt tuyến trùng…
Để diệt tuyến trùng người ta có 2 cách :
1- dùng Mocap tưới vào đất…7 ngày sau người ta kích rễ..để cây ra rễ mới do rễ cũ đã bị tuyến trùng làm hư
2- dùng SinCoSin + Agrispon tưới vào đất 1 tháng 1 lần..trong thuốc có nhiều chất kích thích sinh trưởng tốt…nên sau đó cây ra rễ mới và bốc mạnh lên….do đó người ta dùng cách phun lên lá để cây hấp thụ chất kích thích nhiều và nhanh hơn

Trong cuốn sách “Bón phân cho cây trồng nhiệt đới” trang 222 ..tác giả J.G. De Geus viết : Hấp thụ qua lá thường được nhiều hơn là hấp thụ qua rễ, cụ thể : để cung cấp Lân cho cây người ta dùng cách :
1- rải lân trên mặt đất…cây hấp thụ được 10,2%
2-bón rãnnh hình tròn…..………ht……..2,4%
3-bón rãnh hình bán nguyệt……ht…….1.7%
4- phun lân trực tiếp vào lá……ht………38%
Nhưng bón gào gốc phải cả tháng sau lân mới được cây hấp thụ 10,2 %.....
Phun vào lá ngay hôm sau lân hấp thụ vào cây tới 38%

“Chất bám dính thực vật” bán tại Bồ Cường…giá hơn 10 ngàn đồng 1 lít…cũng có chai nhỏ hơn

Thuốc này chủ yếu để diệt tuyến trùng…
Để diệt tuyến trùng người ta có 2 cách :
1- dùng Mocap tưới vào đất…7 ngày sau người ta kích rễ..để cây ra rễ mới do rễ cũ đã bị tuyến trùng làm hư
2- dùng SinCoSin + Agrispon tưới vào đất 1 tháng 1 lần..trong thuốc có nhiều chất kích thích sinh trưởng tốt…nên sau đó cây ra rễ mới và bốc mạnh lên….do đó người ta dùng cách phun lên lá để cây hấp thụ chất kích thích nhiều và nhanh hơn

Trong cuốn sách “Bón phân cho cây trồng nhiệt đới” trang 222 ..tác giả J.G. De Geus viết : Hấp thụ qua lá thường được nhiều hơn là hấp thụ qua rễ, cụ thể : để cung cấp Lân cho cây người ta dùng cách :
1- rải lân trên mặt đất…cây hấp thụ được 10,2%
2-bón rãnnh hình tròn…..………ht……..2,4%
3-bón rãnh hình bán nguyệt……ht…….1.7%
4- phun lân trực tiếp vào lá……ht………38%
Nhưng bón gào gốc phải cả tháng sau lân mới được cây hấp thụ 10,2 %.....
Phun vào lá ngay hôm sau lân hấp thụ vào cây tới 38%

“Chất bám dính thực vật” bán tại Bồ Cường…giá hơn 10 ngàn đồng 1 lít…cũng có chai nhỏ hơn
cháu cảm ơn bác Vi rất nhiều về những thông tin trên, cháu chúc bác có một ngày thật vui vẻ! bác Vi ơi! zậy về vấn đề sincosin và argripon cháu ko bik fải làm sao, tại cháu thực hiện theo lịch bón fân mà bác đã chỉnh sửa. bác làm ơn giúp cháu với ạh! cháu ko bik làm cách nào vừa tiện vừa có lợi cho cây mai! theo như lịch bón mà bác đã chỉnh sửa cháu có thể vừa tưới gốc vừ fun trên lá đc ko bác? cháu fiền bác giúp giùm cháu!!! cháu cám ơn bác rất nhiều!!!!!

...... có thể vừa tưới gốc vừ fun trên lá đc ko bác? cháu fiền bác giúp giùm cháu!!! cháu cám ơn bác rất nhiều!!!!!

Bác làm tôi bất ngờ !!!
Nào ,chiều nay lấy 10cc pha chung 8 lít nước..tưới từ ngọn tưới xuống..tưới ướt hết tàng lá thuốc sẽ chảy xuống gốc
Lá cũng đẫm thuốc ….gốc cũng đẫm thuốc… đó gọi là : ..”vừa tưới gốc vừa phun lá “

Thua bác luôn

bác VI cho cháu hỏi mình dùng phân heo ủ sữ dụng có tốt được như phân gà không ạ...người bạn cho cháu 2 xe phân heo mà cháu chưa bao giờ sữ dụng phân này nên không biết có ảnh hưởng gì không?
thứ 2 là cháu thấy tricodatma có hướng dẫn tưới vào gốc cây mà vài cây mai của cháu 2 năm về trước cháu cho hàm lượng sơ dừa tới 50% nếu bây giờ tưới tricodatma vào không biết có bị phân hủy nhiều tạo mùn và chậu sẽ giữ nước nhiều như vậy cháu có nên dùng tricodatma tưới gốc không ạ?
cháu không biết là sincosin và aprrispon tưới bình quân cho 1 chậu mai đường kính 80cm thì khoảng bao nhiêu lít nước là vừa ạ?
cháu cảm ơn bác

bác VI cho cháu hỏi mình dùng phân heo ủ sữ dụng có tốt được như phân gà không ạ...người bạn cho cháu 2 xe phân heo mà cháu chưa bao giờ sữ dụng phân này nên không biết có ảnh hưởng gì không?
thứ 2 là cháu thấy tricodatma có hướng dẫn tưới vào gốc cây mà vài cây mai của cháu 2 năm về trước cháu cho hàm lượng sơ dừa tới 50% nếu bây giờ tưới tricodatma vào không biết có bị phân hủy nhiều tạo mùn và chậu sẽ giữ nước nhiều như vậy cháu có nên dùng tricodatma tưới gốc không ạ?
cháu không biết là sincosin và aprrispon tưới bình quân cho 1 chậu mai đường kính 80cm thì khoảng bao nhiêu lít nước là vừa ạ?
cháu cảm ơn bác

Tôi chưa dùng phân heo bao giờ…phân heo đa số dùng để nuôi trùng quế rồi lấy trùng quế nuôi gà phân trùng quế để bón cây
Chưa thấy ai dùng phân heo trồng mai cả…nhưng nước phân heo để tưới rau muống thì đã thấy

Tháng 6 nên tưới trichroderma 1 lần..để rễ chống chịu mưa dầm tháng 7 tốt hơn…
Nếu chất trồng hóa mục nhanh thì sau tết…thay đất đâu có khó …quan trọng nhất là cây cho bông năng xuất cao và khỏe mạnh

.... tưới bình quân cho 1 chậu mai đường kính 80cm thì khoảng bao nhiêu lít nước là vừa ạ?

Khoảng 8 lít

Vì là đã pha nước nên nồng độ đã nhất định...bạn tưới đến khi nào nước thoát ra chậu thì là đã đủ.. bạn có tưới thêm 100 lít nữa nồng độ thuốc vẫn không thay đổi...vì nước pha thuốc thừa sẽ thoát ra hết theo đáy chậu

Bác làm tôi bất ngờ !!!
Nào ,chiều nay lấy 10cc pha chung 8 lít nước..tưới từ ngọn tưới xuống..tưới ướt hết tàng lá thuốc sẽ chảy xuống gốc
Lá cũng đẫm thuốc ….gốc cũng đẫm thuốc… đó gọi là : ..”vừa tưới gốc vừa phun lá “

Thua bác luôn
hehe!! cháu hiểu rồi, cháu cám ơn bác Vi nhiều!

chàu chào bác Vi! Bác Vi ơi! trong thành phố bác có bik chỗ nào bán dây nhôm uốn giá rẻ ko bác? àh bác ơi! cháu muốn mua fân gà ko bik trong tp thì chỗ nào bán? tại cháu ko rành lắm, làm fiền bác giúp giùm cháu, cháu cám ơn bác nhiều!!!!!!!!

bác vi cho cháu hỏi về tricodatma là:
Trichoderma thì có nhiều dòng. Có dòng dùng để ngừa tuyến trùng, có dòng dùng để ngừa nấm và có dòng chuyên để phân rã xác bã hữu cơ, giải độc cho đất…
với mai vàng thi theo bác nên ủ loại nào ạ?

bác vi cho cháu hỏi về tricodatma là:
Trichoderma thì có nhiều dòng. Có dòng dùng để ngừa tuyến trùng, có dòng dùng để ngừa nấm và có dòng chuyên để phân rã xác bã hữu cơ, giải độc cho đất…
với mai vàng thi theo bác nên ủ loại nào ạ?

Chà chà…bác rành rẽ quá..vậy lí ra lão phải hỏi bác mới đúng..ai dè bị bác hỏi ngược lại !!!

Nhưng mà nhắc bác thế này : Bồ Cường chỉ bán 1 loại duy nhất cho người trồng cây dùng bằng tưới hoặc trộn vào chất trồng…bác muốn kiếm loại khác cũng không có ở Bồ Cường

Các chế phẩm để ủ phân bác phải vào Viện sinh học Nhiệt Đới Đường Nguyễn Chí Thanh Q 10 mới có

Các dòng nấm chuyên biệt..cực kì mắc…người bạn tôi nuôi Hải Sản…mua 1 bịch nấm giá tới hơn 10 triệu đồng

dạ hiện tại cháu có 2 dòng nên phân vân hỏi bác...chắc trộn với ngừa tuyến trùng sẽ tốt hơn

--------

chàu chào bác Vi! Bác Vi ơi! trong thành phố bác có bik chỗ nào bán dây nhôm uốn giá rẻ ko bác? àh bác ơi! cháu muốn mua fân gà ko bik trong tp thì chỗ nào bán? tại cháu ko rành lắm, làm fiền bác giúp giùm cháu, cháu cám ơn bác nhiều!!!!!!!!
bác ra khu chợ kim biên kẽm uốn cây rất là nhiều
còn phân gà mình nghĩ thành phố không có bán mà chỉ bán người ta chế biến sẵn như là phân HUMIX
bác muốn phân gà tự ủ thì tôi có thể tặng bác 1,2 bao nhưng phí xe bác trả....phân gà dưới quê mình rẻ lắm
muốn mua cả trăm bao củng có nữa...

.... trong thành phố bác có bik chỗ nào bán dây nhôm uốn giá rẻ ko bác? !!!!................

Muốn mua được rẻ nhất bạn phải đến cửa hàng đầu mối
Đến chợ Nhựt Tảo đường nhật Tảo Q10…kiếm các cửa hàng bán dây đồng..nói chung là vật liệu phụ kiện để quấn mô tơ và chế tạo biến áp…máy hàn
Đủ kích cỡ dây đủ loại dây..bán tính theo trọng lượng

Bác cũng nên mua 1 cuộn dây đồng nhỏ..dùng để uốn đọt…vì đọt rất mềm dây nhôm không thể uốn được

Để uốn đọt được bằng dây đồng…dây đồng cần được đốt trên lửa cho cháy đến khi đỏ lên. rồi để nguội…dây sẽ rất mềm…rất dễ quấn vào đọt rồi uốn đọt theo hướng mình muốn

cháu chào bác Vi! bác Vi ơi! có cách nào cho cây mai ghép đỡ chết cành ko bác Vi? bác giúp giùm cháu với!! mai nhà cháu hay bị chết cành cháu lo wá!!!! làm fiền bác giúp giùm cháu với ạh!!!!

.....có cách nào cho cây mai ghép đỡ chết cành ko bác Vi? bác giúp giùm cháu với!! mai nhà cháu hay bị chết cành cháu lo wá!!!!.................

Trong mùa nắng nóng ..cây nào mạnh yếu..bệnh tật sẽ bộc lộ ra hết..
Nếu bón phân đúng..tưới đúng , chất trồng tốt..trong mùa nắng nóng cây càng mạnh..với tàng lá xanh um óng ả..trong nắng toàn phần cây quang hợp và tích trữ được 1 năng lượng nhiều gấp 16 lần so với..số năng lượng mà nó phải tiêu hao đi để chống chịu trong cùng 1 thời gian..do đó càng nắng cây sẽ càng mạnh

Cây đang yếu vào mùa nắng nóng sẽ suy dần …bỏ cành..từ từ sau đó chết luôn
Với cây yếu nên giảm nắng cho cây 50% bằng lưới sau đó tìm cách chữa chạy

Rễ ít quá… phân bón không cân đối …nước không tốt..PH đất thấp ..chất trồng không thoáng…cành bị bịnh tật cây sẽ bỏ cành…

Cành khi bị nấm bịnh dù rằng nhìn cành còn nguyên vẹn nhưng thực sự đã chai các mạch nhựa…không dẫn nhựa được đầy đủ cành sẽ chết từ từ
Do đó sau khi lặt lá rằm tháng chạp để chuẩn bị nở hoa tết..người ta dùng bàn chải…bùi nhùi lau chuốt thật sạch thân cành và các lễ lộ, không để lại 1 chút rong rêu nào
Rằm tháng giêng sau khi xả tàn xong cây trống trãi…người ta lau lại 1 lần nữa..cho sạch các vết còn sót..sau đó quét lên cành.. thân 1 loại thuốc trừ nấm gốc đồng hay kẽm dể diệt hết nấm còn sót lại trên thân..( dùng thuốc đậm đặc pha vào 1 chút nước cho nhão ra sau đó dùng cọ chấm vào thuốc rồi quét)

Trong mùa mưa nếu cây ít lá ánh sáng sẽ làm rong rêu phát triển…nên lưu ý chùi sạch
Nếu bạn quan tâm trong vấn đề vệ sinh và trừ nấm cho thân cành…thì sự chết cành do nấm sẽ hoàn toàn không có..
Phần còn lại là do chăm sóc dinh dưỡng sai sẽ làm cây yếu đi rồi bỏ chết cành

Với 1 cây mai ghép nên cắt bỏ hết tất cả các mầm mọc ra từ cây chủ..bằng không các mầm này sẽ biến thành cành…và cành được ghép sẽ yếu đi

Tất cả những cành mọc từ thân. từ Gốc rồi vượt thẳng nhanh lên…phải được cẳt bỏ ngay tức khắcnó rút hết sức sống của các cành khác để vươn thẳng lên và to ra rất nhanh

Viết riêng cho bác baychap

..........tôi mê mai vì mai là biểu hiện độc đáo nhất của mùa xuân phương nam ! chẳng vì thế mà trong tứ quý của cây cảnh , mai chẳng phải được đặt vào hàng thứ nhất đó sao ! tôi mày mò trồng trồng rồi bứt cây bỏ đi vì trồng sai nguyên tắc ....rồi lại trồng , lại học mò các người bán mai , chơi mai..V..V...và V...V...đến ngày tìm trên này thấy bác , tôi nghe theo và cũng có 1 chút thành công trong năm vừa rồi tuy là chưa mãn nguyễn lắm ..3đ/10đ.....với tôi như thế cũng đã là 1 thành công lắm rồi ...dù sao cũng cám ơn bác , ở bác tôi học được nhiều điều về cây mai , niềm say mê của tôi trong rất nhiều năm qua !
- thành thật cám ơn bác Mục !

Đến bác BayChap :

Đọc lại bài bác viết..Lão mõ thấy buồn buồn..
1 thú vui mà khởi đầu không đúng cách, thú vui trở thành như 1 oan ngiệt đeo đẳng… nó làm mình khổ sở mà không thể nỡ lòng bỏ đi cho được

Giống như người mới chơi lan…họ hay mua lan lề đường và lan con cho được rẻ tiền…vì mình chưa giỏi, lỡ lan có chết đi, nhẹ nhất cũng là không ra bông hay èo uột...thì tổn thất cũng nhẹ
Sai lầm này rất lớn…vì lan lề đường…rẻ tiền đa số là lan rừng…
Lan rừng con phải đến 5, 7 năm mới ra hoa trong điều kiện chăm sóc tốt
Vì Lan rừng rất khó ra bông,, nếu không cho nó đủ các…nhu cầu hoang dã của nó
người mới chơi lan mang lan rừng về trồng …sẽ mỏi mòn riết rồi… mất hết kiên nhẫn

Người mới bước vào thế giới của Mai Vàng 1 số cũng y chang như vậy :…Chăm sóc lại cây mai nhà…đã lâu năm èo uột. :
-Nếu nó Vàng lá gân xanh thì : theo như các coment của các bạn bốn phương :thêm cho nó chút …sắt…
-Vàng lá toàn bộ…thêm cho nó chút ure hoặc thay đất hoàn toàn
- Nếu đọt thui rụi ..thêm cho nó chút vôi
- cháy bìa lá…thêm cho nó kali
- chậm phát triển thêm cho nó kích thích tố các loại
-..Vân …vân
Sai lầm hết, không thể nào bác chữa được cây mai đã có các triệu chứng trên…theo các coment đã chỉ dẫn để làm nó phát mạnh lên..cho những mùa hoa rực rỡ…bác sẽ thất vọng nản chí
Các triệu chứng trên của 1 cây mai… phải là 1 cao thủ..và phải mất 2 năm mới giải quyết xong được việc…mà cũng chưa chắc

..... tìm trên này thấy bác , nghe theo và cũng có 1 chút thành công trong năm vừa rồi tuy là chưa mãn nguyễn lắm ..3đ/10đ.....với tôi như thế cũng đã là 1 thành công lắm rồi .

Nếu từ 1 cây mai bỏ đâu đó góc vườn…bây giờ chăm sóc lại…đạt được kết quả đó thì xin chúc mừng…vì đã có kết quả

Nhưng tốt hơn Bác nên bắt đầu từ 1 cây mai khỏe..và làm đúng như lão mõ đã chỉ dẫn…bác sẽ có 10/10
Thế nào là 1 cây mai khỏe thì xin bác hãy đến bất cứ vườn mai nào tháng tháng này…cây nào lá xanh um óng ả.. đó là cây mai khỏe…đem về chăm sóc như lão mõ đã hướng dẫn..phân bón gốc ít thôi nhưng đúng liều lượng tưới làm nhiều lần…phân bón lá, ngừa nấm .bọ trĩ..ngừa sâu đất và tuyến trùng đúng định kì..nước tốt..tưới đúng và đủ nắng
Tỉa đọt đúng cách (đã chỉ dẫn rồi)…cuối năm bác sẽ có cây mai ngẹt nụ…đón năm mới rực rỡ hoành tráng và sau đó phục hồi sức khỏe mạnh mẽ để chuẩn bị cho 1 mùa bông mới

cháu chào bác Vi, chúc bác có một buổi tối thật vui vẻ! bác Vi ơi! bác cho cháu hỏi ko bik tại sao cây mai nhà cháu nảy chồi rất mạnh, lên lá non nhưng khi lá non còn nhỏ nó lại bị cháy đen ở đầu lá thôi àh, có khi nào nắng wá nên nó bị như thế ko bác Vi! bác chỉ giúp giùm cháu!!!!!! cháu cám ơn bác nhiều!!!!

........ tại sao cây mai nhà cháu nảy chồi rất mạnh, lên lá non nhưng khi lá non còn nhỏ nó lại bị cháy đen ở đầu lá thôi àh, có khi nào nắng wá nên nó bị như thế ko bác Vi! bác chỉ giúp giùm cháu!!!!!! cháu cám ơn bác nhiều!!!!

Tôi chỉ biết về chăm sóc..nên bịnh tật các cây mai tôi mù mờ
Bác nên mang câu hỏi này sang địa chỉ sau đây sẽ có nhiều góp ý cách chữa trị :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

cháu gửi bác VI
Bác cho cháu hỏi những chậu mai có những con giun đất(con trùng) có tốt cho chậu mai không ạ?
vì hôm nay cháu lấy phân heo về thấy có nhiều con giun tính bỏ vào mặt chậu mai mà thấy mấy con giun nên chưa dám bỏ vội lên đây hỏi bác..
năm nay cháu sẽ thử nghiệm 4 cây mai với 4 loại phân : phân bò,phân gà,phân cút và phân heo xem thế nào

--------

cháu chào bác Vi, chúc bác có một buổi tối thật vui vẻ! bác Vi ơi! bác cho cháu hỏi ko bik tại sao cây mai nhà cháu nảy chồi rất mạnh, lên lá non nhưng khi lá non còn nhỏ nó lại bị cháy đen ở đầu lá thôi àh, có khi nào nắng wá nên nó bị như thế ko bác Vi! bác chỉ giúp giùm cháu!!!!!! cháu cám ơn bác nhiều!!!!
mình có vài cây củng bị như bác,trường hp vậy là bị con bọ xít hay bọ chích nó cắn...1 tuần bác xịi thuốc 1 lần là hết
không để ý nó chích nguyên nhánh non đó chết luôn bác a

Back