Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
...khô những cành con phía ngoài ngọn

Liệu có phải do sương đêm độc quá không?...nên các cành non nhỏ chịu không nổi..và hiện tại bây giờ đọt non và nở hoa ra sao?

tình trạng bây giờ bây giờ đọt non vẫn hư ?
Nếu bác đã ngừa trị nấm bịnh trên thân cành định kì đầy đủ
Thì nguyên nhân còn lại chỉ còn ở trong đất chậu

“Cây đau nơi đầu cành cuối rễ” khi đầu cành hư... thì có ngĩa là cuối rễ ( đầu rễ) đã hư

Các hợp chất trồng xốp là môi trường lí tưởng cho rệp nấm giun dế sâu đất tuyến trùng v..v

Đó là 1trong các lí do phải rải vôi lúc đầu năm để diệt nấm bịnh trong đất....phải định kì vài tháng 1 lần tưới thuốc độc..

Nếu trong thời gian sinh trưởng lá non có biểu hiện lạ trong khi đất vẫn tơi xốp thì tưới Ridomil hoặc appencarb

Theo tôi Bác nên lấy cây ra khỏi chậu rồi thay đất tốt
Đất hoàn toàn tuyệt trùng sạch nấm bịnh thì có thể cây sẽ khỏi

Liệu có phải do sương đêm độc quá không?...nên các cành non nhỏ chịu không nổi..và hiện tại bây giờ đọt non và nở hoa ra sao?

tình trạng bây giờ bây giờ đọt non vẫn hư ?
Nếu bác đã ngừa trị nấm bịnh trên thân cành định kì đầy đủ
Thì nguyên nhân còn lại chỉ còn ở trong đất chậu

“Cây đau nơi đầu cành cuối rễ” khi đầu cành hư... thì có ngĩa là cuối rễ ( đầu rễ) đã hư

Các hợp chất trồng xốp là môi trường lí tưởng cho rệp nấm giun dế sâu đất tuyến trùng v..v

Đó là 1trong các lí do phải rải vôi lúc đầu năm để diệt nấm bịnh trong đất....phải định kì vài tháng 1 lần tưới thuốc độc..

Nếu trong thời gian sinh trưởng lá non có biểu hiện lạ trong khi đất vẫn tơi xốp thì tưới Ridomil hoặc appencarb

Theo tôi Bác nên lấy cây ra khỏi chậu rồi thay đất tốt
Đất hoàn toàn tuyệt trùng sạch nấm bịnh thì có thể cây sẽ khỏi
mấy cây này đến cuối năm yếu hẳn nên 1 số cành nhỏ bị khô hoa nở ra rất yếu nên con đã cắt bỏ hết, con đã tưới kích rễ root và đã có 1 số mầm nhú ra nhưng cũng không mạnh lắm. con cảm ơn bác đã cho lời khuyên, giờ con cứ tiếp tục chăm đến th4 nếu cây ổn thì con sẽ thay đất nếu cây yếu con sẽ bỏ luôn.

Bác cho con hỏi là con đem mai về hôm mùng 4 tết và con xả tàn thay bớt đất đến hôm qua thì bắt đầu lú mầm xanh ở giữa các chi không theo ý của mình thì con nên để hay là ngắt bỏ đi vậy bác

Và con phủ rơm như vậy được chưa bác

....bác cho con hỏi là con đem mai về hôm mùng 4 tết và con xả tàn thay bớt đất đến hôm qua thì bắt đầu lú mầm xanh ở giữa các chi không theo ý của mình thì con nên để hay là ngắt bỏ đi vậy bác

-Chờ nó ra vài lá..rồi ngắt điểm sinh trưởng...không cho nó phát triển thêm
-Chờ đến khi tược ở các chi mọc đều thì cắt gần sát gốc cái tược trái khoắy đó đi..
Vì có thể...có 1 chi chết bất tử..không ra mầm được...thì dùng cái tược trái khoắy thành 1 cành cho nó đỡ ...trống tàn

Nếu cây phát triển hoàn toàn...thì chỗ cái tược thừa bị cắt gần sát gốc đó sau này sẽ kết nụ ...có vài nở hoa ngay sát thân cũng đẹp lắm chứ :

....dùng vỏ sò, ốc biển để nung.
Bác cho con hỏi loại này có thích hợp với mai không?
Trong các loại vôi giới thiệu ở trên, loại nào dùng cho mai là tốt nhất.
Cơn cảm ơn Bác nhiều.

Vỏ sò ốc biển đập vụn phải 6 tháng sau khi bón mới phát huy tác dụng...nhưng công dụng lại rất bền...vì nó không mất đi
vôi bột có tác dụng ngay..nhưng lại bị hòa tan trong nước...rồi bị nước cuốn trôi đi

tùy ý bác lựa chọn vậy....nhưng trong kĩ thuật nuôi tôm...Lão Độc Vật bảo rằng để giữ PH nước không biến thiên bậy bạ...thì chỉ có vỏ sò là chắc cú nhất vì nó rất bền
dùng vôi bột có tác dụng ngay ...nhưng PH nước rất... cà giựt

Lưu ý điều này : vôi bột tác dụng ngay tức khắc và còn để diệt nấm bịnh trong đất...nhưng giữ PH đất không...bền
vỏ sò vôi.. đóng cục không diệt được vi khuẩn.. nấm bịnh...nhưng lại giữ PH đất rất bền

Các bác ơi, em có hai gốc mai bị tình trạng như vầy. Em định rửa sạch rồi dùng Validamycin quét, không biết có ổn không các bác?
Mong các bác cho ý kiến giúp ah!

Chân thành cám ơn các bác,
em Ticau

Last edited:
-Chờ nó ra vài lá..rồi ngắt điểm sinh trưởng...không cho nó phát triển thêm
-Chờ đến khi tược ở các chi mọc đều thì cắt gần sát gốc cái tược trái khoắy đó đi..
Vì có thể...có 1 chi chết bất tử..không ra mầm được...thì dùng cái tược trái khoắy thành 1 cành cho nó đỡ ...trống tàn

Nếu cây phát triển hoàn toàn...thì chỗ cái tược thừa bị cắt gần sát gốc đó sau này sẽ kết nụ ...có vài nở hoa ngay sát thân cũng đẹp lắm chứ :

Cảm ơn Bác nhiều, đây là bài học quý con đang cần, bài này tìm trong sách vở chắc không có. Sao cái gì Bác cũng thông hết vậy, mong Bác luôn khỏe mạnh và trường thọ.

Last edited by a moderator:
ticau:
Các bác ơi, em có hai gốc mai bị tình trạng như vầy. Em định rửa sạch rồi dùng Validamycin quét, không biết có ổn không các bác?
Mong các bác cho ý kiến giúp ah!

Chân thành cám ơn các bác,
em Ticau

Những vết khô này sẽ ăn sâu dần dần , sau nhiều năm cành chết luôn vì mất hết gỗ tươi chứa các mạch dẫn nhựa

Bạn rửa làm sao sạch gỗ khô ?

Bạn nên dùng đục tròn, nạo sạch gỗ khô.. cho đến lộ gỗ tươi..nạo không để lại 1 vết thâm nào trong gỗ tươi
Sau đó quét 1 lần thuốc chống nấm gì cũng được.. rồi quét tiếp 1 lần keo liền thẹo...chờ khô quét 1 lần sơn dầu để bảo vệ...lớp keo

Mỗi năm quét lớp sơn dầu thêm 1 lần cho đến khi lành thẹo thì thôi

Gốc mai nhỏ ghép giảo dưới đây sau khi cắt ngang cây để ghép..vết cắt không lành mà mục nhanh cái lõi...mục rất sâu

Nếu đắp ciment vào vết mục...vết mục vẫn lan rộng ,ăn sâu... cuối cùng cây sẽ chết..sau 1 thời gian

Tôi dùng cưa xả 1 bên cây rồi nạo sạch vết mục bên trong cho tới gỗ tươi ..đục 1 đường xéo để không cho đọng nước..rồi quét keo, quét sơn lên...vết mục không phát triển nữa

Dù nó nhỏ lại chỉ còn hơn nửa thân..nhưng năm nay nở nhiều hoa to và đẹp...mới thay đất xong nên có 3 sợ kẽm cố định nó với chậu không cho nhúch nhích

Last edited:
0

Cho địa chỉ đi tôi gửi xe tốc hành xuống cho rồi ra nhận.

Bác nào chịu khó mở cửa hàng mua bán trực tuyến về phân bón thuốc bảo vệ thực vật.. chất trồng...đất phù sa...trấu hun ..trấu sống..v.v...vừa vui lại có thể...có lời ,..và biết đâu sẽ phát triển qui mô

Mua bán trực tuyến bây giờ rất thịnh hành...người đi đầu sẽ nhiều vất vả nhưng dễ dàng ... chiếm lĩnh thị trường
Lúc chiếm được lòng tin của thị trường...lúc đó mới thành ngề thực sự

Last edited:
Bác nào chịu khó mở cửa hàng mua bán trực tuyến về phân bón thuốc bảo vệ thực vật.. chất trồng...đất phù sa...trấu hun ..trấu sống..v.v.vừ vui lại có thể...có lời và biết đâu sẽ phát triển qui mô

Mua bán trực tuyến bây giờ rất thịnh hành...người đi đầu sẽ nhiều vất vả nhưng dễ dàng ... chiếm lĩnh thị trường
Lúc chiếm được lòng tin của thị trường...lúc đó mới thành ngề thực sự

Tôi cần 1 cái sim cùng số sim tôi đang có...nhưng khác “nhà đài”..
Tôi cho biết nhu cầu của tôi như vậy với người rao bán sim trực tuyến

Chỉ trong vòng 2 ngày...anh ta phone cho tôi.. ra giá 400K.. tôi OK....sau 30 phút sim được mang đến tận nhà ..thử tại chỗ...tất cả rất tốt.

em đang myio
bây giờ tôi vẫn đang sài 2 ĐT nhưng thực sự bên mình chỉ có 1 máy...máy để nhà là máy "chuyển cuộc gọi" (dù nó đã bị "shut down) cho máy tôi mang theo
tôi phải để ở nhà vì nó...to quá..bỏ vào túi nặng đến xệ cả cái quần
em đang muốn mua 1 bao trấu hun hột chắc nè và 20kg phân chuồng hoai đã ủ tốt , có ai giao hàng giúp kg ? có sơ dừa thì giao luôn cho em 1 ít

Last edited by a moderator:
Kính chào mọi người trên diễn đàn! Mọi người cho cháu hỏi: Cháu mới thay đất cho hai cây mai ở nhà hôm qua chất trồng gồm: Sơ dừa 50% + Trấu sống 30% + đất thịt 20% do không chuẩn bị ủ chất trồng trước nên dùng trấu sống. Lúc trộn cháu không cho vôi và phân Lân vào chất trồng giờ cháu thêm vôi và lân như thế nào? Nhờ mọi người chỉ giúp. Cháu cảm ơn!

Kính chào mọi người trên diễn đàn! Mọi người cho cháu hỏi: Cháu mới thay đất cho hai cây mai ở nhà hôm qua chất trồng gồm: Sơ dừa 50% + Trấu sống 30% + đất thịt 20% do không chuẩn bị ủ chất trồng trước nên dùng trấu sống. Lúc trộn cháu không cho vôi và phân Lân vào chất trồng giờ cháu thêm vôi và lân như thế nào? Nhờ mọi người chỉ giúp. Cháu cảm ơn!

bác bới đất xung quanh chậu lên khoảng 5 cm rồi pha lân + vôi đổ vào...em chỉ biết vậy , bác nào biết thì chỉ thêm

bác bới đất xung quanh chậu lên khoảng 5 cm rồi pha lân + vôi đổ vào...em chỉ biết vậy , bác nào biết thì chỉ thêm
Chậu 60 vôi với lân bao nhiu là vừa vậy?

ticau:

Những vết khô này sẽ ăn sâu dần dần , sau nhiều năm cành chết luôn vì mất hết gỗ tươi chứa các mạch dẫn nhựa

Bạn rửa làm sao sạch gỗ khô ?

Bạn nên dùng đục tròn, nạo sạch gỗ khô.. cho đến lộ gỗ tươi..nạo không để lại 1 vết thâm nào trong gỗ tươi
Sau đó quét 1 lần thuốc chống nấm gì cũng được.. rồi quét tiếp 1 lần keo liền thẹo...chờ khô quét 1 lần sơn dầu để bảo vệ...lớp keo

Mỗi năm quét lớp sơn dầu thêm 1 lần cho đến khi lành thẹo thì thôi

Gốc mai nhỏ ghép giảo dưới đây sau khi cắt ngang cây để ghép..vết cắt không lành mà mục nhanh cái lõi...mục rất sâu

Nếu đắp ciment vào vết mục...vết mục vẫn lan rộng ,ăn sâu... cuối cùng cây sẽ chết..sau 1 thời gian

Tôi dùng cưa xả 1 bên cây rồi nạo sạch vết mục bên trong cho tới gỗ tươi ..đục 1 đường xéo để không cho đọng nước..rồi quét keo, quét sơn lên...vết mục không phát triển nữa

Dù nó nhỏ lại chỉ còn hơn nửa thân..nhưng năm nay nở nhiều hoa to và đẹp...mới thay đất xong nên có 3 sợ kẽm cố định nó với chậu không cho nhúch nhích

Vậy là có hướng giải quyết cho cây mai này của em rồi. Qua giờ em cứ sợ nó không sớm thì muộn sẽ ra đi vì không có cách. Phương pháp của bác Mục giúp em giải quyết được gốc rễ vấn đề rồi đây.

Em xin trân trọng cám ơn bác Mục. Thật sự nhờ có bác mà mấy năm nay mai của em có bông đều đặn và ngày càng nhiều bông hơn. Quả là: không thầy đố mày làm nên.

em Ticau

Last edited:
....nước giếng khoan nhiễm vôi và nước mưa có sự dụng được không

Nhất nước..nhì phân..tam cần...tứ giống
Nước tốt là yếu tố đầu tiên quan trọng nhất để canh tác

Nước tốt nhất là nước mưa vùng nông thôn..không có nhà máy xả khói và ít xe cộ xả khói làm nước mưa vẫn còn tinh khiết không bị ô nhiễm

1 đại khoáng quan trong nhất để duy trì sự sống là đạm
Nước nhiễm vôi, thì đạm trong phân bón cho vào sẽ không còn

Vì vôi là kiềm....mà kiềm khử mất đạm

Cây mai không thể sống được..trong tình trạng được tưới nước nhiễm vôi... vì cái nguyên tố đầu tiên của sự sống là Đạm* đã bị mất sạch

* trong dinh dưỡng...đạm hữu cơ gọi là protid lấy từ chữ protein ngĩa là chất của sự sống
Cây cối xử dụng được đạm vô cơ nitơ (N) trong không khí bị cuốn qua nước mưa
Vôi sẽ làm mất sạch cả đạm hữu cơ lẫn vô cơ

Đó là là lí do : bón vôi cho đất phải sau 1 tuần mới được bón phân, là để tránh hiện tượng mất đạm do vôi

...mai ghép bến tre chăm sóc có khác các loại mai khác không vậy bác.

Mai ghép Bến Tre , hoặc Thủ Đức có nhiều loài, 9 cánh...nhiều cánh..

nhưng mai vàng nói chung, chăm sóc đều giống nhau...khác 1 chút xíu về cách bón phân giũa mai 5-9 cánh với loại mai nhiều cánh ( trên 24 cánh)

Thí dụ mai 5 tới 9 cánh...bón phân bình thường như đã hướng dẫn
Nhưng mai 24 cánh trở lên phải bón phân đều hơn ..10 ngày tưới phân 1 lần...thì mai ít rụng nụ khi nở hoa tết

Mai 5 tới 9 cánh tháng 5 có thể lặt lá...hoặc đến tháng 7 lặt lá ...nụ mai kết muộn vẫn nở kịp tết bình thường

Nhưng mai trên 24 cánh, tháng 7 mà lặt lá...tết không thể nở hoa được vì nụ còn non ngĩa là chúng có thời gian nuôi nụ lâu hơn mai 5 tới 9 cánh

Mai ghép chăm sóc cần kĩ lưỡng chớ nên để nó suy yếu..vì khi nó kiệt quệ...nó sẽ bỏ cành ghép chết...để mọc cành nguyên thủy của nó
Nếu ghép lại...vẫn tiếp tục suy và tiếp tục “loại trừ” cành được ghép

Mai "nguyên cây" nếu bị suy..cũng sẽ bỏ chết 1 số cành của chính nó...chăm sóc kĩ lại...nó sẽ mọc thêm cành cũng là “của chính nó” và nở hoa tốt bình thường

Do đó bây giờ có trào lưu chơi mai... “nguyên cây” để...chắc cú hơn nếu lỡ sơ xuất chút ít trong chăm sóc

Túm loại mai giảo vẫn độc bá thiên hạ ...thị trường về cách nở hoa hoành tráng, dù đã ...biết trước

Mai Bình Định là mai nguyên cây cho nhiều thú vị bất ngờ khi nở hoa..vì không thể biết trước được nó nở ra... hoa gì

Túm lại lần nữa :
- nếu bác chơi mai để khoe sắc màu với...hàng xóm..thì chọn mai giảo
- nếu bác chơi mai để tìm cái thú vị cho chính mình và để hù dọa hàng xóm về “đường nét” ngặt ngèo của nó ...thì chọn mai Bình Định ( ý kiến cá nhân thôi đó nhe)

Back