Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Giờ mình bỏ nhỏ với bạn là , cây của bạn chỉ lên tưới nước , cho ra nắng nhẹ vài giờ ... Rồi nghiền ngẫm chuyên mục này nhé ... thân chào!!!
Cũng còn căng đó bác diepvien, vì sợ nhất là lượng banh dầu ... khủng.
Bác BinhThi suy xét kỹ lại nếu cái lỡi đất hôm trước khá to thì bác nên loại bỏ hết chất trồng mới rồi mua phân trùn quế về trộn với chất trồng khác sạch và thoát nước, đưa lại cây xuống vườn gấp chứ để sân thượng thì em nó chào bác đi sớm. Rồi bác chờ bác @pkimduc và bác Gà, bác 2222, bác Tuankiem... tư vấn thêm...vì trình độ về mai của thuộc dạng ...xóa mù thôi ạ. Nếu được bác để cạnh cây sung vừa tách cho em nó sung sức... Câu này em đùa chút cho bác bớt căng thẳng vì khả năng cây của bác căng lắm rồi. Chúc bác cứu được cây này.

Last edited:
Nếu biết diễn đàn này sớm thì cháu đã vào hỏi Bác Mục trước khi làm rồi, do hấp tấp nghe lời ông cậu chỉ không chịu lên mạng nghiên cứu nên giờ hối tiếc đã muộn. Đế học cách chăm mai của Bác Mục chỉ có lẽ phải có thời gian dài, giờ cháu chỉ cần Bác Mục chỉ cách cứu cây thôi
Cháu ở quận 8, tpHCM, bác Mục chỉ chỗ cháu mua thuốc về khử độc cho cây nhé, chỉ mong nó không chết thôi.
Mấy hôm nay cháu chỉ tưới nước thôi. Giờ cháu phải làm gì tiếp theo. Cháu có cần đem cây từ sân thượng xuống dưới đất không hay vẫn để ở vị trí trên sân thượng như trong hình. Kính mong Bác chỉ bảo thêm

Nếu biết diễn đàn này sớm thì cháu đã vào hỏi Bác Mục trước khi làm rồi, do hấp tấp nghe lời ông cậu chỉ không chịu lên mạng nghiên cứu nên giờ hối tiếc đã muộn. Đế học cách chăm mai của Bác Mục chỉ có lẽ phải có thời gian dài, giờ cháu chỉ cần Bác Mục chỉ cách cứu cây thôi
Cháu ở quận 8, tpHCM, bác Mục chỉ chỗ cháu mua thuốc về khử độc cho cây nhé, chỉ mong nó không chết thôi.
Mấy hôm nay cháu chỉ tưới nước thôi. Giờ cháu phải làm gì tiếp theo. Cháu có cần đem cây từ sân thượng xuống dưới đất không hay vẫn để ở vị trí trên sân thượng như trong hình. Kính mong Bác chỉ bảo thêm

Không có thuốc nào đâu...bánh dầu đang phân hủy... rễ hư từ từ.. khi bánh dầu thúi hoàn toàn... sẽ làm thúi hoàn toàn rễ...lúc đó cây thực sự chết

Nhưng trước khi bánh dầu phân hủy thành độc nhiều thì bác "chơi"...NPK cho rễ hư trước..

Bác để sân thượng nó chết cành nhanh nhiệt độ cao bánh dầu phân hủy mạnh...
bác mang xuống đất nó chết chậm hơn

..mong Bác chỉ bảo thêm

bác vào vườn mai Thủ Đức mua vài cây mai khỏe mạnh về chăm...vui hơn
nhớ mua vài cây...mua 1 cây căng thẳng thần kinh lắm...
nhà con 1...bố mẹ luôn khốn khổ lo lắng mà chả vì thế mà con tốt hơn...còn...ngược lại đấy

Cám ơn Bác Mục đã chỉ, vậy bây giờ mình bỏ toàn bộ đất trong chậu ra rồi thay bằng đất sạch tribat, rồi chỉ tưới nước hằng ngày thôi, cây sống được hay không tuỳ duyên phải không Bác.

Cám ơn Bác Mục đã chỉ, vậy bây giờ mình bỏ toàn bộ đất trong chậu ra rồi thay bằng đất sạch tribat, rồi chỉ tưới nước hằng ngày thôi, cây sống được hay không tuỳ duyên phải không Bác.

Đầu tháng 2 bác đã thay đất 1 lần rồi...( đụng rễ 1 lần)
Sau đó nào bánh dầu.... nào..NPK làm nó rụi đọt... ngáp ngáp

Bây giờ gần cuối tháng 3 ...bác làm 1 cú nữa...thì chắc nó..chết ngay tức khắc ..

nhưng bác cử thử xem biết đâu .."phúc đức" nó còn thì có thể nó sống
Vì bác không thay nó sẽ chết chắc

Bác có biết cây ..”la hán tùng không” ? cây này sống rất dai.. nên còn gọi là “vạn niên tùng” ( cây thông sống 10 ngàn năm ) gim cành cũng sống...cắt cành vất đống rác cả tuần lá vẫn tươi

Nhưng 1 người bạn...chuyên trồng la hán tùng bảo tôi rằng :..trước khi thay đất sang chậu cho la hán tùng...phải tính cho thật kĩ...đừng có làm xong rồi..không như ý..làm lại..Trong 3 tháng mà la hán tùng thay chậu 2 lần...cây đó chết chắc chắn

Mai yếu hơn la hán tùng nhiều...

... bằng đất sạch tribat,

Đất này mịn giữ nước nhiều trồng rau thì tốt vì rau ưa nhiều nước
Mai chỉ cần hơi ẩm ẩm thôi..nhiều nước nó sẽ tiếp tục vàng lá gân xanh như nó đang bị đấy

Bác đầu độc nó 1 lần.. 1 cú chí tử.. bằng 1/3 chất trồng là... bánh dầu xay nhiễn

Lót đáy chậu bằng trấu sống là cách làm của..thương lái..thoạt đầu thoát nước rất tốt...khoảng hơn 1 năm sau..trấu sẽ hóa thành bùn...và bít luôn lỗ thóat nước...Cú kết thúc sâu sắc .....nhẹ nhàng và từ tốn...để sang năm bác phải đi mua cây khác

Nhưng khi nó đang “ra đi” bằng 2 cách trên...bác đầu độc nó thêm 1 lần nữa
Thua bác luôn...cây của bác “bộ đồ lòng” nát bấy rồi...nó đang thoi thóp...chờ...đứt bóng

Bác đang ở đâu ? hãy vào tài khoản của mình ..ghi thành phố mình đang ở..để anh em biết bác đang ở đâu..chỉ dẫn bác mua thuốc...tiên

Nhưng hay nhất vẫn là như thế này

Chủ trương của tôi là hướng dẫn anh em chăm sóc 1 cây mai khỏe...mua từ nhà vườn chuyên ngiệp..về chăm sóc sao cho nó xanh tốt và có nhiều bông vào tết

Tôi không đủ khả năng hướng dẫn chăm sóc các cây "có vấn đề" thành mạnh mẽ

Xin thông cảm
Chào bạn, mình không rành về dụ này nhưng có cachs này bạn xem xét thử.
Nếu bạn chấp nhận một ăn hai thua thì bạn lấy cây ra rửa rễ, cắt bỏ rễ hư, xả tàn và trông cây lại với chất trồng toàn cát sạch, phun và tưới một lần root 2 sau đó đem cây để chỗ chỉ có nắng từ sáng sớm đền 9g, hàng ngày phun ẩm bằng nước sạch chờ cây lên mầm rồi tính tiếp

Chào bạn, mình không rành về dụ này nhưng có cachs này bạn xem xét thử.
Nếu bạn chấp nhận một ăn hai thua thì bạn lấy cây ra rửa rễ, cắt bỏ rễ hư, xả tàn và trông cây lại với chất trồng toàn cát sạch, phun và tưới một lần root 2 sau đó đem cây để chỗ chỉ có nắng từ sáng sớm đền 9g, hàng ngày phun ẩm bằng nước sạch chờ cây lên mầm rồi tính tiếp

Đừng xả tàn...
hãy thay 3/4 đất... sau đó tưới thật nhiều nước 1 lần...để y nguyên tàn và lá...sau đó cho vào bóng râm...nếu héo thì cắt bỏ lá..nếu không héo có hy vọng rồi đấy.... 10 ngày sau cho nắng từ từ

Đừng xả tàn...
hãy thay 3/4 đất... sau đó tưới thật nhiều nước 1 lần...để y nguyên tàn và lá...sau đó cho vào bóng râm...nếu héo thì cắt bỏ lá..nếu không héo có hy vọng rồi đấy.... 10 ngày sau cho nắng từ từ
Xin lỗi Bác. Điện thoại của con cà dựt, bấm chỗ này đụng chỗ kia nên con trả lời cho bạn BinhThi mà lại trúng bài của Bác chưa kịp chuyển thì Bác đã đọc. Thôi con để luôn.

Last edited by a moderator:
Đế học cách chăm mai của Bác Mục chỉ có lẽ phải có thời gian dài, giờ cháu chỉ cần Bác Mục chỉ cách cứu cây thôi
Không quá khó đâu bác BinhThi, bác đọc một cách nghiền ngẫm, đọc đi đọc lại 2 trang đầu và trang cuối của chủ đề này http://agriviet.com/threads/tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau.159734/
kết hợp với việc đọc các thảo luận tiếp theo trên diễn đàn rồi cứ từ từ sẽ thấy việc chăm sóc mai không những là niềm vui mà còn giúp giảm stress những lúc căng thảng đó bác. Trước mắt nếu bác bị rối thì đọc tạm link tóm tắt của bác kỹ sư tương lai nhé
Bác nên tổng hợp lại những gì bác Mục chỉ bảo rồi nghiên ngẫm và "tịnh tâm" làm theo, đừng qúa nôn nóng mà hư hết chuyện đó bác.
Gửi bác link em tổng hợp sơ bộ: https://drive.google.com/file/d/0BxFnm8kjOjS6b3prWUpNRmpsVEE/view?usp=sharing
Mong bác luôn giữ niềm đam mê mai vàng và sẽ chăm sóc được những chậu mai như ý.

Không quá khó đâu bác BinhThi, bác đọc một cách nghiền ngẫm, đọc đi đọc lại 2 trang đầu và trang cuối của chủ đề này http://agriviet.com/threads/tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau.159734/
kết hợp với việc đọc các thảo luận tiếp theo trên diễn đàn rồi cứ từ từ sẽ thấy việc chăm sóc mai không những là niềm vui mà còn giúp giảm stress những lúc căng thảng đó bác. Trước mắt nếu bác bị rối thì đọc tạm link tóm tắt của bác kỹ sư tương lai nhé

Mong bác luôn giữ niềm đam mê mai vàng và sẽ chăm sóc được những chậu mai như ý.
..hoangmai dng đang lôi kéo thêm 1 tín đồ Mai vàng vào đây hiii!!!
kết hợp với việc đọc các thảo luận tiếp theo trên diễn đàn rồi cứ từ từ sẽ thấy việc chăm sóc mai không những là niềm vui mà còn giúp giảm stress những lúc căng thảng đó bác
..đôi lúc chăm sóc cây mai vàng có stress đó ,nếu nó bị vấn đề gì ngoài ý muốn ..!!!?? ..hii!!

..đôi lúc chăm sóc cây mai vàng có stress đó ,nếu nó bị vấn đề gì ngoài ý muốn ..!!!?? ..hii!
Thì bác BinhThi đang đau đầu đó bác, nhưng em tin rằng vì bác ấy còn trẻ nên nếu chịu khó theo diễn đàn và chăm sóc mai đúng cách thì có khi lại trở thành "đại gia mai" như bác @TuanKiem đó bác. À lại nhớ về bác TuanKiem, năm nay đầu tư hoành tráng vào mai nhưng cũng phải nhớ giữ sức khỏe đó nha bác, dù hồi tháng 11 năm ngoái tình hình rất tốt nhwung nếu có lịch hẹn khám định kỳ thì bác phải nhớ tuân thủ nhe, không thể coi nhẹ việc nào cả. Với niềm đam mê mai vàng như bác thì tôi tin rằng bác sẽ còn tiến xa hơn nữa...

Em nghĩ đợi được đến lúc giảm stress... thì tóc của em và bác chắc cũng phải đổi mầu từ bạc trắng... qua xanh thẫm như lá mai ... rồi mới vàng sơ xác trả chất lại cho cây ...cho đời ... biết gì khổ đấy ... không biết còn khổ hơn...hihi... bởi đời vẫn luôn là thế phải hông BÁC!!!
Năm nay em thấy chăm mai rất ổn và nhẹ nhàng bác @diepvien ạ...dù mấy cây mai của em giờ mới đang dâm chồi nhưng cây nào cũng sung (vì em thấy nó nứt rất nhiều..nhiều chỗ), đều tất cả các cành ... dù chậm hơn các bác trên diễn đàn tí vì mãi chiều 16/Giêng em mới xả tàn, xả cật lực luôn và thay đất nhưng em không phạm vào bầu rễ nhiều mà chỉ làm kỹ lớp lót đáy chậu bằng cát to hạt rồi em cứ trùn quế và lân hữu cơ vi sinh sông gianh trộn với chất trồng mới em thêm vào xung quanh chậu. Có thể cây mai của em năm nay chưa thể gọi là sung mãn nhưng đầu năm thấy hơn cả mong đợi rồi nên lúc nào cũng lên ngắm, kể cả trưa năng, chiều tối... đi công tác về là lất đật chạy lên ngắm mai...Mấy đứa con em nó còn gọi em là Mai'mania (Người cuồng tín mai)...

Kg bác Mục mình mua 1 chai Boama loại 1 lít 180k, vậy khi phun cho mai vàng có cần phối hợp thêm chất bám dính kg bác. Cảm ơn bác nhiều.

..đôi lúc chăm sóc cây mai vàng có stress đó ,nếu nó bị vấn đề gì ngoài ý muốn ..!!!?? ..hii!!

chỉ mượn ý của tran the thôi ...vài giòng "tản mạn" dưới đây không phải dành cho tran the

Người ta đau đầu vì người ta đã đi ra ngoài cái qui trình có kết quả tốt.. mà người đi trước đã trả giá rất nhiều mới có được..bây giờ cho không

Chưa giải nổi 1 bài toán...theo các qui tắc đã học.

Mà mày mò tìm cách giải bài toán theo kiểu của mình tự chế ra...thì không những đau đầu mà coi chừng điên luôn vì sẽ ra 1 kết quả khác với đáp số

Tôi không gọi những người đó là dấu hiệu của nhân tài...mà là người.... lập dị

Tôi không cần biết hoài bão của bạn là gì và lớn cỡ nào..tôi chỉ cần biết phương pháp làm việc của bạn để đạt hoài bão đó...tôi biết trước bạn sẽ thành công hay không

Nhân tài rồi thiên tài dây nè:

Pablo Picasso..tất cả các trường phái hội họa ông đều ngiên cứu và học tập 1 cách chính thống tập luyện để rồi khi đi đến đỉnh cao của nó..ông bỏ ngang...
Đi tìm 1 ngành hội họa khác để học tập...kể cả hội họa huyền bí châu phi ông cũng xuất sắc đi đến đỉnh của nó.. rồi ông bỏ ngang

Cuối cùng ông sáng tạo ra 1 trường phái của riêng ông : trường phái lập thể(Cubism)

Coi cái cẩn thận của ông nè :
Bức tranh con bò nổi tiếng của ông...

Khi ông chết đi...người ta khám phá ra trong cái kho chứa rác của ông có cả trăm bức tranh con bò khác mà ông vất đi vì không hài lòng

Người ta cho rằng : bất kì ai...mà có được 1 bản loại bỏ của ông mà tự nhận là của mình vẽ ra...người đó cũng nổi tiếng như ông

Sau mỗi mùa thay đất cho mai chậu...tôi đều băn khoăn cái đống to tổ bố này...bây giờ để làm gì...
Ngay cả đến dùng nó để thay cho các cây mai chiếu thủy hay bông giấy...sứ thái ..v.v. tôi cũng không làm

Dù có túng tiền mua chất trồng mới ... dù có biết rằng cái đống to tổ bố đó thay được đấy... tôi cũng không làm..

Cây cối của tôi.. dù là cây bông giấy dễ tính...chất trồng cho nó cũng phải là hàng...đệ nhất phẩm

Kg bác Mục mình mua 1 chai Boama loại 1 lít 180k, vậy khi phun cho mai vàng có cần phối hợp thêm chất bám dính kg bác. Cảm ơn bác nhiều.

trong chai đó có dầu khoáng...nên nó đặc sền sệt...nó chính là chất bám dính tốt nhất đấy..do đó không cần phải pha thêm chất bám dính khác

Last edited:
Sau mỗi mùa thay đất cho mai chậu...tôi đều băn khoăn cái đống to tổ bố này...bây giờ để làm gì...
Ngay cả đến dùng nó để thay cho các cây mai chiếu thủy hay bông giấy...sứ thái ..v.v. tôi cũng không làm

Dù có túng tiền mua chất trồng mới ... dù có biết rằng cái đống to tổ bố đó thay được đấy... tôi cũng không làm..

Cây cối của tôi.. dù là cây bông giấy dễ tính...chất trồng cho nó cũng phải là hàng...đệ nhất phẩm
..đỉnh cao là đây..!!!..thêm 1 kinh nghiệm nữa ..!!!cam on Bác!!!

Last edited:
Thì bác BinhThi đang đau đầu đó bác, nhưng em tin rằng vì bác ấy còn trẻ nên nếu chịu khó theo diễn đàn và chăm sóc mai đúng cách thì có khi lại trở thành "đại gia mai" như bác @TuanKiem đó bác. À lại nhớ về bác TuanKiem, năm nay đầu tư hoành tráng vào mai nhưng cũng phải nhớ giữ sức khỏe đó nha bác, dù hồi tháng 11 năm ngoái tình hình rất tốt nhwung nếu có lịch hẹn khám định kỳ thì bác phải nhớ tuân thủ nhe, không thể coi nhẹ việc nào cả. Với niềm đam mê mai vàng như bác thì tôi tin rằng bác sẽ còn tiến xa hơn nữa...
Cảm ơn anh rất nhiều.
Hiện giờ em rất quan tâm đến sức khỏe nhưng do chưa quen việc lắm nên cũng bị mấy em Mai hành te tua luôn, tối ngủ nhưng vẫn suy nghĩ phải làm sao với cây này, làm gì với cây kia... Đang mong muốn có tiền để đầu tư thiết bị chứ bây giờ cực quá vì mai rất nhiều mà toàn phun, tưới phân thuốc phải làm thủ công vả lại không có thời gian nên toàn tranh thủ lúc 4 rưỡi 5 giờ sáng. Nhưng đam mê là vượt qua tất cả anh hoangmaidng ơi!
Thật ra, nếu chúng ta chăm sóc mai theo chủ trương của Bác Mục: Chọn cây mai khỏe, sạch bệnh, có nguồn gốc rõ ràng, cây có giá trị trong tương lai; rồi chăm sóc theo hướng dẫn của Bác: Thay chất trồng đúng, tưới nước đúng, đi phân phù hợp (đúng loại, đúng liều, đúng từng giai đoạn) đặc biệt là phòng bệnh cho tốt thì làm sao mà stress. Tầm cỡ như Bác Mục mà cây nào không ổn là Bác loại khỏi vườn --> khỏe, khỏi đâu đầu, khỏi tốn công, phân thuốc vô ích mà cắt được nguồn lây bệnh ...

Cây này tàng đẹp, thân cốt đẹp ( đế đều không bạn, nếu chi thứ 1 thấp xuống khoảng 10cm thì quá tuyệt) cây này Tết mà nở sẽ "vàng cây", cuối năm nhớ up hình em nó cho mọi người ngắm nha bạn.

" Trước kia do không biết nên khi bứng và trồng mai phôi con chỉ thoa keo chỗ mặt cắt trên cành còn dưới rễ không thoa keo, giờ đọc hướng dẫn của Bác và thông tin của anh 2222 con thấy lo lắng, vậy giờ có cách nào khắc phục không Bác " => Không sao đâu bạn đừng quá lo lắng, bạn cố gắng chăm sóc em nó phát triễn mạnh mẻ, tàn lá xanh um là ok rồi, thường xuyên kiểm tra xem vết cắt kéo mô chưa? mỗi năm khi làm vệ sinh chà rửa thân cành thì bạn vệ sinh vết cắt, sao đó lại bôi keo tiếp thì thẹo sẽ mau lành lắm.
Bạn đợi thêm hướng dẫn của Bác Mục nha.
Cảm ơn anh nhiều nha.

Last edited by a moderator:
Con đi thực tập cả ngày về đọc topic này mà cảm nhận bao nhiêu stress mệt mỏi tan biến, cảm nhận được tình người và sau những câu chuyện về cây mai là cả cách sống cách đối nhân xử thế!
Con cảm ơn các bác đã tạo ra một topic quý giá như thế này!

...tưới phân thuốc phải làm thủ công vả lại không có thời gian

Với tuan kiem thì cái cần thiết nhất là máy rửa xe phải có ngay rồi..càng chậm trễ càng vất vả mà còn làm các nguy cơ tiềm ẩn sẽ bộc phát nữa đấy

Vì ngoài phun thuốc..phun phân bón lá..phun các chất hỗ trợ ( kích rễ)..v.v nó còn dùng để tẩy rửa cây..chậu và sân vườn..những góc kẹt dù nhỏ nhất cũng là ổ chứa nhiều loại kí sinh hay nấm bịnh vi khuân ..siêu vi

Vòi nước áp xuất cao gom nhỏ lại sẽ thổi bung ra hết sau đó phun thuốc Benkona vào...thuốc này chuyên dùng cho chuồng trại sân vườn để diệt hết các nguồn bịnh tật gồm vi khuẩn siêu vi và nấm mốc các loại đang trú ẩn ở các góc kẹt..gốc cây

Các thân cây kiểng lâu năm..cây ăn trái hay cây bóng mát...kể cả cây mai..thân gốc của nó là hang ổ nhung nhúc nấm mốc , nấm bịnh phải vi khuẩn được tẩy cho sạch

Chậu đôn cũng được tẩy cho sạch. Nhất là phần tiếp giáp giữa chậu và đôn là hang ổ kín đáo chứa nhiều bịnh tật..

Mùa này các lá mai óng ả xanh rờn đang ngày càng mọc nhiều ra trong bộ lá xanh rờn ấy nếu lá nào có các vết cháy đốm..nếu chỉ là 1 góc thì dùng kéo cắt vết cháy đốm đó đi..để phần lành lặn lại....nếu vết cháy to thì ngắt bỏ ngay cái lá đó đi

Chỉ cần 1 động tác nhỏ đó thôi..không những làm cây đẹp xanh rờn không chút tì vết...mà còn giải quyết được các nguy cơ khó lường đang ẩn náu trong vết cháy lá đó..chặn đứng nguồn lan ra lây nhiễm cho toàn bộ lá

Cả 1 vườn cây...dù là vườn nhỏ mà phải phun bằng bình bơm tay...thì chỉ còn sự vất vả ..mọi thú vui trong chăm sóc ... mất sạch

Bác sẽ chịu đựng được bao lâu ? tại sao không giả quyết ngay đi khoảng 2 triệu đồng..là tất cả vất vả mất hết...

Đừng xả tàn...
Đừng xả tàn...
Cháu cám ơn Bác Mục nhiều nhé, cám ơn anh TuanKiem và các anh trên diễn đàn đã tận tình chỉ bảo. Cháu sẽ làm xem có cứu được không.

Back