Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Không biết bác Mục có góp ý gì không?

Tôi không tin lắm vào tác dụng tốt của “cái gọi là” chất kích thích với mai vàng trong chậu...do đó tôi rất đề phòng

Thời gian này là mùa sinh trưởng..do đó “cái gọi là” chất kích thích nếu thêm vào được thì cũng có thêm 1 chút...an tâm
Vì xét ra nếu nó không có lợi gì...thì cũng chả có hại gì nếu dùng đúng liều lượng và tần xuất...vì thời gian này là cây ra lá thôi mà

Nhưng tôi chắc chắn là những trang trại trồng lan, trồng hoa thời vụ , trồng cây ngắn ngày..hiểu rõ ràng về “cái gọi là” chất kích thích

Sau tháng 5...bất kì phân gì, có thêm “cái gọi là” chất điều hòa sinh trưởng hay chất kích thích...tôi không dùng
Vì chăm sóc bình thường và đúng cách....mai kết nụ nhiều lắm...phải cắt bỏ bớt nhiều nụ..để mai nở hoa mạnh mẽ khi vào tết

Last edited:
Con Chào Bác Mục! Chào mọi người...
Hôm nay có một sự hồi hộp không hề nhẹ. Chuyện là như thế này: 3 năm trước thấy đi ngang công ty nọ có cây mai hoa màu trắng, lúc đó mới bập bẹ chơi mai nên rất thấy thích thú, vậy là cứ 1 tuần 1 lần đi ngang xem khi nào có hạt chín đen thì xin về, và xin được 1 nắm về ươm lên lựa cây nào có lá cẩm thạch thì đem trồng, sau 1 năm thì rớt lại còn được 2 cây, công nhận nó khó trồng và lâu lớn dã man.
Lúc trồng lên mạng tìm hiểu thì nghe người ta nói cây rất dễ chết và chưa chắc đã ra hoa màu trắng, lúc đó cũng hơi nản. Sáng nay lên tưới nước thì bỗng nhiên thấy 1 nụ lóe ra......... chao ôi !!! ngạc nhiên hết sức, hình nó đây ạ:

Hic!! từ bây giờ tới lúc nó nở em bắt đầu run.....
Mọi người nghĩ là nó nở màu gì ạ??????
Còn đây là thành quả từ đầu năm đến giờ, gửi lên thay lời cám ơn đến Bác Mục:

Ngày 23/3/2016:

* Ngày 7/4/2016:

Mới 15 ngày mà đã thay đổi không nhận ra.....
chào bác,cây xanh tốt quá,chúc bác thành công.

Rệp sáp đi chung với kiến đấy rồi đó...lấy boama hoặc supracid ( phải có keo bám dính) phun là hết kiến..hết rệp luôn...
Dạ Bác ơi chất bám dính pha với supracid thôi,Boama là thuốc sinh học nên ko đc pha chung,phải vậy không Bác?Con thì vừa phun vừa lấy cây khều mấy con rệp trắng ra,mấy hôm sau lại thấy kiến là y như rằng rệp sáp xuất hiện.

Dạ Bác ơi chất bám dính pha với supracid thôi,Boama là thuốc sinh học nên ko đc pha chung,phải vậy không Bác?Con thì vừa phun vừa lấy cây khều mấy con rệp trắng ra,mấy hôm sau lại thấy kiến là y như rằng rệp sáp xuất hiện.

Rệp sáp là cái dễ diệt hơn cả bọ trĩ..

Thú thật với bác..có cả khoảng 5 hay 6 năm gì đó gần đây..tôi không dùng supracid nữa..những chai thuốc còn thừa này bị bỏ lâu bây giờ trông như đặc lại
Chỉ cần vòi nước có áp xuất mạnh phu văng nó đi..rệp sáp tuyệt chủng
Với bác sao khó khăn thế..tôi thực sự không hiểu

Rệp sáp “ngày xưa” cần phải có kiến mới nhân giống thêm được..rệp này dễ trị nhất đấy cũng chỉ cần vòi nước chúng mất tiêu

Rệp sáp bây giờ không có kiến đi theo chúng tự di chuyển rất chậm để lan dần ra...lông chúng thật dày như bông gòn trắng xóa như 1 cái kén bảo vệ và nó nằm ở giữa
Cũng chỉ cần vòi nước áp xuất mạnh...thổi bay hết
Hoặc dùng boama phun chúng cũng chết sạch

Với bác sao khó thế ? tôi không hiểu

chào bàc mục và mọi người.cây mai bình định của con thỉnh thoảng bị bỏ cành nhỏ,con ko hiểu tại ssao,ngưà nấm bệnh định kì,bác cho con hỏi,con có nên phun đồng đỏ cho cây này không?cám ơn bác.

chào bàc mục và mọi người.cây mai bình định của con thỉnh thoảng bị bỏ cành nhỏ,con ko hiểu tại ssao,ngưà nấm bệnh định kì,bác cho con hỏi,con có nên phun đồng đỏ cho cây này không?cám ơn bác.

Nếu bạn ngi ngờ do nấm thì bạn ngần ngại gì mà không phun đồng đỏ ? nhưng giữa đồng đỏ và anvil thì nên dùng anvil phun trước

Sự bỏ cành của cây ngoài vấn đề do nấm làm chai mạch nhựa..còn do sự phát triển mạnh và lấn lướt của 1 cành nào đó..làm cho tất cả nhựa cây dồn hết về cành mạnh mẽ đó...các cành còn lại thành kém dinh dưỡng...và cành nào yếu nhất sẽ chết

Do đó khi 1 cành nào bỗng nhiên phát triển mạnh...bạn nên năng ngắt đọt..vì mỗi lần ngắt đọt..nhựa sẽ ép đều cho toàn cây 15 ngày..như thế cành yếu nhất sẽ không bị mất cơ hội... sống..

Trong nắng nóng cao độ.. bạn phải thêm đạm hữu cơ và lượng kali li tương ứng..để cây không phải tự tiêu hao năng lượng mà còn quang hợp mạnh..để dành vào kho...kho càng đầy...nội lực cây cành mạnh..cây càng tươi tốt

Sự thiếu năng lượng dự trữ trong nắng nóng sẽ làm cây bỏ chết có khi là cành rất lớn..để duy trì sự sống còn cho các cành còn lại

Last edited:
Đẹp !!! Đúng là cây sản phẩm của 1 bác sỹ giỏi !!! Chúc mừng bác...hiiii...
..Nếu ko có Bác hướng dẫn và tạo niềm cảm hứng ,có lẻ mất đi 1 thú vui ..nhìn Màu xanh cây cảnh !!!!hii
..sáng nay bên truyền hình VTV có đi quay phim mấy cây Mai của mình ,trước đây cũng có làm phóng sự Thành Phố Đáng Sống con đường trước nhà Mình (trưa nay nghe người nhà nói lại )

Last edited:
..Nếu ko có Bác hướng dẫn và tạo niềm cảm hứng ,có lẻ mất đi 1 thú vui ..nhìn Màu xanh cây cảnh !!!!hii
..sáng nay bên truyền hình VTV có đi quay phim mấy cây Mai của mình ,trước đây cũng có làm phóng sự Thành Phố Đáng Sống con đường trước nhà Mình (trưa nay nghe người nhà nói lại )
ÔI !Bác sỹ có số ĐÀO HOA thật... Mai của bác được lên truyền hình thì thật là VI DIỆU ... Mai của bác phan loãng mấy ngày 1 lần vậy bác ??? Bác chăm mai mát tay ,nhìn ngắm đã con mắt....hihi Quanh năm ngắm dáng .Một tháng ngắm bông ...bác sỹ ạ !!!

Nếu các cây mai của tran the ngày càng tươi tốt thì ..xem ra ông Bác sỹ này cũng sắp thành nổi tiếng ngoài Đà nẵng rồi..và công viên trước cửa nhả bác rồi cũng tự nhiên sẽ thành 1 cái tên khác..
Bác sẽ đông thân chủ hơn...vì với cây mai là 1 thú vui bác còn mát tay mà

Xin chúc mừng Anh Trần Thế một BS '' mát tay''trong cả hai lảnh vực . ngoài ra còn là niềm vui chung tất cả .BÁC MỤC và các AE yêu Mai vàng
Một lần nửa xin chúc mừng...!

..Thành Phố bắt đầu quan tâm đến đây nhiều hơn .nó sẻ trở thành Khu phố nghĩ dưỡng và đi bộ ngắm cảnh ..hi!!! Mọi người kéo đến đây chơi ngày càng nhiều..!!!
Vậy bác có lo lắng khi có người muốn sở hữu những nàng mai xinh đẹp mà bác yêu quý không vậy bác sỹ...??

Back