Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Cam ơn bác nhiều con tin rằng tết này có những cây mai nở ác liệt gửi lên bác. Con chụp vôi hai tấm hình còn sót lại vài chiếc lá vàng chưa chịu rụng và hình nó còn nằm ngang nữa mong bác và anh em thông cảm

Nó đây bác ơi

Chào Bác."puppy_3009.và tất cả các Bác trong chủ đề cham sóc mai vàng.Bác puppy co phun thuốc diệt các con trùng,ong bưóm theo định kỳ khong.có lẽ con gì nó chui vào lỗ tai rồi.Bác hỏi Bác này xem sao 0983955123.chào Bác...

Không biết tình hình mưa ở Bình Dương ra sao...nhưng khu vực tôi mưa không nhiều nhưng sau 1 cơn mưa..có khi đến 4 ngày đất mới khô ( vì độ ẩm không khí cao)
Dạo này ở Bình Dương mưa thường xuyên đó bác, con thấy thời tiết năm nay có vẻ như mưa trễ, nhưng mật độ các cơn mưa thấy dày hơn năm trước. Chắc nhờ Bác cho một định hướng chung cho a e khi có mưa nhiều cho cả mùa mưa.
Đối với một số chậu ko thay đất năm nay, con định dùng máy khoan tay, khoan bổ sung một số lỗ dưới đáy chậu để tăng cường thoát nước, ko biết vậy có được ko bác ah?

Chào Bác."puppy_3009.và tất cả các Bác trong chủ đề cham sóc mai vàng.Bác puppy co phun thuốc diệt các con trùng,ong bưóm theo định kỳ khong.có lẽ con gì nó chui vào lỗ tai rồi.Bác hỏi Bác này xem sao 0983955123.chào Bác...
Chân thành cảm ơn bác Khanhpatin nhiều.
Tôi cũng rất yêu thích mai vàng, nhưng nhà phố không có điều kiện nên chỉ có 1-2 cây mai thôi. Chăm sóc trên sân thượng nên cũng ích phun phân thuốc lắm. Nên tôi nghĩ chắc không có con gì hay do phun phân thuốc khi chăm sóc mai đâu.
Cám ơn bác nhiều.

....Đối với một số chậu ko thay đất năm nay, con định dùng máy khoan tay, khoan bổ sung một số lỗ dưới đáy chậu để tăng cường thoát nước, ko biết vậy có được ko bác ah?

Khoan chả nhằm nhò gì...quan trọng nhất là chất trồng thoát nước tốt..đó là lí do Thủ Đức thích dùng trấu hun
Và tàn lá phải to hơn chậu...đó là lí do phải làm sao cho tàn phát triển nhanh trong các tháng mùa khô ngay sau tết..+ chọn chậu cho phù hợp với kích thước tàn...thì mưa cỡ nào cũng chả nhằm nhò gì

Cam ơn bác nhiều con tin rằng tết này có những cây mai nở ác liệt gửi lên bác. Con chụp vôi hai tấm hình còn sót lại vài chiếc lá vàng chưa chịu rụng và hình nó còn nằm ngang nữa mong bác và anh em thông cảm

Nó đây bác ơi
Bác chuẩn đoán sai nguyên nhân. Cây sẽ tiếp tục vàng lá.

bác mục ơi lâu lắm rồi con ko thấy bác chụp tấm hình nào.bác có thể chụp 2 em mai bác mới mua năm vừa rồi cho ae tụi con chiêm ngưỡng được ko bác?

Chào Bác Mục.
Bác Mục cho con hỏi sau khi con phun aliette thì cây đang phục hồi nhanh cành lá ra rất nhiều vậy con có cần phun lại không bác.
Xin bác chỉ dẫn dùng phân bón vào đầu tháng 6 . Hiện giờ con không đi phân vì bác nói vào mùa mưa cần nên con không làm.
Cảm ơn Bác nhiều.
Thân Chào Bác

Bác Mục cho con hỏi sau khi con phun aliette thì cây đang phục hồi nhanh cành lá ra rất nhiều vậy con có cần phun lại không bác...

1 tuần sau phun nhắc lại 1 lần nữa cho..chắc ăn

...Xin bác chỉ dẫn dùng phân bón vào đầu tháng 6 . Hiện giờ con không đi phân vì bác nói vào mùa mưa cần nên con không làm.

Vấn đề phân bón tháng 5.. 6 mới viết các đây khoảng 2 ngày rồi..bác chưa già mới đọc xong mà đã..quên ngay ?
Tôi già cóc cú đế rồi...đọc cái gì cần phải nhớ ..là nhớ luôn đấy
Nhắc lại :

Tháng 5.. 6 không cần bón phân gốc...chỉ cần phân bón lá 20-20-20 thôi

Sau 1 cơn mưa ..cây được nước mưa cung cấp đủ đến thừa đạm cho 4 ngày .. vì 1 cơn mưa lớn có thể 4 ngày đất mới khô nước mưa ( nếu 4 ngày mưa 1 cơn)

Lân thì có sẵn trong đất chậu cho vào lúc đầu năm rồi.. 1 lần bón lân vào đất 2 năm cây mới ăn hết lân đấy
Kali có sẵn trong tro trấu mới..và các chất sơ...phân hủy ra

Vậy bón thêm phân vào đất để làm gì ???

Gián đoạn trong những ngày mưa là những ngày liên tiếp nắng...nếu nắng đến khô đất chậu...thì tưới cho nó 1 lần phân loãng...
Nếu sáng tưới phân loãng mà chiều mưa thì cũng chả thiệt hại gì
Cũng không sợ thừa phân...vì nước mưa sẽ cuốn trôi mất phân loãng đi..để nưóc mưa thế vào...
Như vậy làm sao thừa..vì phân loãng trôi mất rồi

Trong mùa mưa bón phân viên mới sợ...thừa...vì phân viên tan từ từ

Thôi anh em mình cũng dừng tại đây .Em rất sợ đi xa câu chuyện sẽ làm anh em mất vui.
Anh và gia đình đi chơi vui vẻ nhé . Đuợc đi chơi cùng gia đình thì còn gì bằng.
Tối qua mới về lại Đà nẵng để các cháu .. học thêm hè. Cám ơn bác, chuyến đi rất mỹ mãn và mọi người rất hào hứng. Tôi tuy đi rất nhiều, nhưng mỗi năm luôn dành ra một dịp quên hoàn toàn công việc, chỉ tập trung cùng gia đình để tưởng thưởng cho lũ trẻ 1 năm học quá sức vất vả và bản thân mình nạp lại năng lượng...
Bác Mục đã nói bàn chuyện gì thì cứ nói cho hết ý không thì lại ấm ức, khó chịu, cái gì không phù hợp thì sẽ lọc lại sau... nhưng giờ bác đã đề xuất thì tôi không có lý gì mà lại không theo.
Sáng nay dù rất lu bu nhưng vẫn theo dõi việc tìm kiếm 2 phi công trên máy bay bị rơi ở biển Nghệ An (còn dù bận đến mấy cũng ngày 1 vài lần vào diễn đàn này để theo học các bác) rất vui mừng sáng sớm có tin chính thức đã tìm thấy Thiếu tá Nguyễn Hữu Cường Phó phi đội trưởng Phi đội bay Su-30... Con người là vốn quý nhất, cả cái máy bay (khaongr 20 triệu đô) và vũ khí khí tài chắc cũng không ít tiền... cũng không thể bằng sinh mạng con người... Ước gì lực lượng cứu hộ, cứu nạn chúng ta có đầy đủ năng lực và triển khai nhanh chóng, hiệu quả vì vẫn còn một sỹ quan chưa tìm thấy dù đến lúc này cơ hội mong manh vô cùng ...
Còn nhớ cuối năm ngoái một chiếc Su-24 của Nga bị Thổ bắn rơi .. cũng cứu được một phi công, người còn lại bi bắn chết khi dù gần chạm đất .. cuộc sống đôi lúc ranh giới giữa sống và chết gần nhau quá.. Tôi vẫn nhớ rõ đã được đọc cuốn "chuyện một con người chân chính" của nhà văn Nga (in trên giấy đen thui ) nói về tấm gương anh hùng của một phi công Hồng quân Liên Xô đã chiến đấu anh dũng và cuối cùng máy bay bị băn hạ nhưng anh đã vượt qua mọi khó khăn gian khổ (đói, rét) để vượt rừng trong tình trạng bị thương để trở một ngôi làng và được cứu sống. Chuyện chưa dừng lại đây vì với chất lính trong mình anh đã tập luyện và vượt qua đau thương, mất mát để tập lái máy bay ... với đôi chân giả và anh đã thành công.
Gần đây hơn là một sỹ quan đặc nhiệm trẻ người Nga là Prokhorenko (vừa cưới vợ và vợ đang mang thai) đã hy sinh thân mình chấp nhận gọi đồng đội ném bom khu vực mình bị bao vây để tiêu diệt phiến quân và .. chính mình.
Theo tôi đó là sự hy sinh thực sự cao cả và có ý nghĩa với cả những người còn sống và tôi tin rằng không ai phải day dứt vì sự hy sinh đó và thực tế tôn vinh anh mới là việc mọi người đã và đang làm...
----------------------------
Xin lỗi các bác viết theo dòng suy nghĩ cộng với vừa viết vừa check/ trả lời email nên bị nhầm chút. Anh bạn (không đăng ký thành viên và viết bài - chỉ vào diễn đàn để học cách chăm mai) đọc bài vừa gọi điện bảo số liệu bài viết không chính xác: Giá của máy bay SU30 vừa bị nạn tại Nghệ An là khoảng 50 triệu USD, chi phí 1 giờ bay hết khoảng gần 10k USD./.

Last edited:
1 tuần sau phun nhắc lại 1 lần nữa cho..chắc ăn

Vấn đề phân bón tháng 5.. 6 mới viết các đây khoảng 2 ngày rồi..bác chưa già mới đọc xong mà đã..quên ngay ?
Tôi già cóc cú đế rồi...đọc cái gì cần phải nhớ ..là nhớ luôn đấy
Nhắc lại :

Tháng 5.. 6 không cần bón phân gốc...chỉ cần phân bón lá 20-20-20 thôi

Sau 1 cơn mưa ..cây được nước mưa cung cấp đủ đến thừa đạm cho 4 ngày .. vì 1 cơn mưa lớn có thể 4 ngày đất mới khô nước mưa ( nếu 4 ngày mưa 1 cơn)

Lân thì có sẵn trong đất chậu cho vào lúc đầu năm rồi.. 1 lần bón lân vào đất 2 năm cây mới ăn hết lân đấy

Vậy bón thêm phân vào đất để làm gì ???

Gián đoạn trong những ngày mưa là những ngày liên tiếp nắng...nếu nắng đến khô đất chậu...thì tưới cho nó 1 lần phân loãng...
Nếu sáng tưới phân loãng mà chiều mưa thì cũng chả thiệt hại gì
Cũng không sợ thừa phân...vì nước mưa sẽ cuốn trôi mất phân loãng đi..để nưóc mưa thế vào...
Như vậy làm sao thừa..vì phân loãng trôi mất rồi

Trong mùa mưa bón phân viên mới sợ...thừa...vì phân viên tan từ từ
Gửi Bác Mục
Cảm ơn bác đã giúp vì hiện giờ đầu óc cứ để đâu đâu không bác ơi.Bác chỉ phun aliette cây phục hồi là đã mừng lắm .Chứ 2 năm qua cây bị bệnh mà không biết.Con cứ nghĩ là phun cốc 85 la xong ai ngờ . Cảm ơn bác nhiều lắm.
Bác thấy hình cây mai đã tạm ổn chưa bác nhiều khi con nhìn chưa biết chính xác đã hết bệnh chưa.
Cảm ơn bác nhiều.

.... 2 năm qua cây bị bệnh mà không biết.Con cứ nghĩ là phun cốc 85 la xong ai ngờ . Cảm ơn bác nhiều lắm.
Bác thấy hình cây mai đã tạm ổn chưa bác nhiều khi con nhìn chưa biết chính xác đã hết bệnh chưa.
Cảm ơn bác nhiều.

Hết bịnh hay không bạn biết chứ.vì bạn có so sánh trước và sau..

Còn tôi cái nhìn chung chung thì..nếu cây của bạn mới tỉa tàn xong...thì với hình ảnh trên cây của bạn thuộc trung bình
Nếu chưa tỉa tàn mà tháng này cây chỉ như thế thì...yếu

Last edited:

Hết bịnh hay không bạn biết chứ.vì bạn có so sánh trước và sau..

Còn tôi cái nhìn chung chung thì..nếu cây của bạn mới tỉa tàn xong...thì với hình ảnh trên cây của bạn thuộc trung bình
Nếu chưa tỉa tỉa tàn mà tháng này cây chỉ như thế thì...yếu
Chào Bác Mục
Cây này từ lúc tết tới giờ con đã tĩa tàn rồi nhưng con cắt những cành bị sâu và những cành xấu.Con thấy trước đây 2 năm lá không lớn ra và chỉ mức độ trung bình.Hiện tại thì lá dài và lớn gấp đôi .Con thấy lá lớn lắm nhìn lá xanh và thẳng hơn . Cảm ơn bác nhiều cứ làm phiền bác hoài .
Thân chào Bác.

Thưa bác, 2 năm cây mới ăn hết lân vậy năm nay đã bón lân rồi thì năm sau có cần phải bón tiếp không ạ?

Thưa bác, 2 năm cây mới ăn hết lân vậy năm nay đã bón lân rồi thì năm sau có cần phải bón tiếp không ạ?

Không bón cũng được...cây không thiếu đâu vì lân có trong phân chuồng ủ..có trong NPK và dynamic
Bón cũng được vì cũng chẳng sợ thừa..do đầu năm bón 1 lần và ít.lại vài ba năm thay 1 phần chất trồng..sẽ loại bỏ bớt 1 phần nếu bị thừa
có điều thú vị nữa là bón lân năm nay là cho sang năm cây mới dùng tới
cây dùng lân năm nay là của năm ngoái bón vào
do đó bạn bón lân đầu năm nay là chuẩn bị cho cây sang năm đủ lân đấy

Lân để cố định đạm không cho đạm trôi đi..lân để kích rễ..để tạo mạch gỗ và hoàn thành bộ phận ra nụ được hoàn chỉnh..thiếu lân bộ phận ra nụ sẽ bị khuyết tật..cây không thể ra nụ hoặc ít nụ
Chờ cây ra lá hoàn chỉnh mới bón phân có lân sẽ bị trễ..rễ không ra...bộ phận ra nụ khuyết tật..cành yếu ớt

Vì thế lân phải bón lúc làm đất..do đó người ta gọi lân là phân bón sớm ( bón trước khi trồng cây) lân là phân “lành” mà nhưng lại tối cần thiết do đó nếu có thừa 1 chút cũng không sao...thừa nhiều sẽ làm mất kẽm ( 1 vi khoáng)..cũng sẽ làm mất công xuất nụ
do đó trong ngừa trị nấm nên dùng thuốc có kẽm để bổ xung cho cây nếu bị thiếu thí dụ dithane M45..hoặc Zineb..v.v

Kali và đạm là hàng “độc” đấy...thừa là coi chừng họa tới ngay tức khắc

Last edited:
Không bón cũng được...cây không thiếu đâu vì lân có trong phân chuồng ủ..có trong NPK và dynamic
Bón cũng được vì cũng chẳng sợ thừa..do đầu năm bón 1 lần và ít.lại vài ba năm thay 1 phần chất trồng..sẽ loại bỏ bớt 1 phần nếu bị thừa

Lân để cố định đạm không cho đạm trôi đi..lân để kích rễ..để tạo mạch gỗ và hoàn thành bộ phận ra nụ được hoàn chỉnh..thiếu lân bộ phận ra nụ sẽ bị khuyết tật..cây không thể ra nụ hoặc ít nụ
Chờ cây ra lá hoàn chỉnh mới bón phân có lân sẽ bị trễ..rễ không ra...bộ phận ra nụ khuyết tật..cành yếu ớt

Vì thế lân phải bón lúc làm đất..do đó người ta gọi lân là phân bón sớm ( bón trước khi trồng cây) lân là phân “lành” mà nhưng lại tối cần thiết do đó nếu có thừa 1 chút cũng không sao...thừa nhiều sẽ làm mất kẽm ( 1 vi khoáng)..cũng sẽ làm mất công xuất nụ
do đó trong ngừa trị nấm nên dùng thuốc có kẽm để bổ xung cho cây nếu bị thiếu thí dụ dithane M45..hoặc Zineb..v.v

dạ con sẽ ghi nhớ, con cảm ơn bác

Chào Bác Mục
Bác cho con hỏi về phân bón Enzyme usa

Gửi Bác Mục
Bác cho con hỏi về phân bón Enzyme usa không biết loại phân này mình sử dụng cho mai vàng đuợc không bác.Nếu mình sử dụng cho mai thì tháng nào là tốt nhất.Con thấy phân này bà con nông dân sử dụng rất nhiều và tốt cho cây có trái.Xin bác giúp cho . Cảm ơn Bác nhiều
Thân chào Bác.

Chào Bác Mục
Bác cho con hỏi về phân bón Enzyme usa

Gửi Bác Mục
Bác cho con hỏi về phân bón Enzyme usa không biết loại phân này mình sử dụng cho mai vàng đuợc không bác.Nếu mình sử dụng cho mai thì tháng nào là tốt nhất.Con thấy phân này bà con nông dân sử dụng rất nhiều và tốt cho cây có trái.Xin bác giúp cho . Cảm ơn Bác nhiều
Thân chào Bác.

Với cây mai vàng truyền thống..chất trồng và phân bón cho nó cũng nên truyền thống..ngĩa là kiếm được dễ dàng chung quanh

Không phải khó khăn để lùng sục đâu xa sôi..

Thật đơn giản như với trấu hun ,đất phù sa..phân chuồng ủ, với NPK thông dụng và dynamic..với phân dơi, phân cá, bánh dầu và với các phân bón lá rất thịnh hành trên thị trường...mai vàng đã cho những mùa bông với công xuất...tung trời rồi...dù đã phải cắt bỏ khoảng 30% nụ đi...vì nở quá nhiều sẽ làm kiệt quệ cây
Vậy...tìm những phân sinh học đặc biệt thêm để làm gì ?

Bạn khổ công thực ngiệm rồi mới có kết quả..để ứng dụng đại trà...thì ngay lúc đó công ty chuyên nhập phân này...giải thể
Có phải uổng công biết mấy muơi

Năm xưa đọc báo : ở bên Đức 1 ngày có 6.000 công ty giải thể.và 6.000 công ty mới được mở ra
ở VN các công ty đâu thoát được chuyện này...mọc lên như nấm sau mưa...rồi cũng rụi tàn nhanh như nấm

Các công ty nhập phân bón nông dược ..nhập những lọai phân mới hoặc đặc biệt..quảng cáo trong 1 khu vực nào đó...nếu thành công sẽ có 1 số khách hàng...nhưng đến 1 thời gian...khách hàng mất...vì khách hàng bị quyến rũ bởi mặt hàng mới của công ty khác
Công ty sẽ giải thể...nếu không tìm được thị trường mới...hoặc không nhanh nhẹn nhập loại phân mới cầu kì hơn hợp với thị hiếu
Lúc đó bạn tìm đâu ra cái loại phân đặc biệt mà bạn đã khổ công ngiên cứu áp dụng cho cây mai vàng ?

Thôi hãy sài đồ truyền thống cho nhuần nhuyễn đi.. khai thác được công dụng kì diệu của nó.. thì cây mai cũng sẽ cho bạn những điều kì diệu đấy

"ta về ta tắm ao ta..dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn" ca dao

[/IMG]
Khi cụ tưới trichodema vào đất cụ không cần phải sợ nó rửa trôi , nấm trichodema chỉ sợ nắng thôi , nano mà bán 90k là max quá , nó chém cụ rùi , mình gọi 14/5 chứ mấy , là 80k , mình ghét nhất mấy công ty làm ăn gian dối , bữa nào gọi bắt bẻ chơi

Gửi Bác Mục.

Bác xem giúp viên nấm Tricho này có xử dụng được không, con ra tiệm mua viên Nano mà không có bán, họ giới thiệu cho viên này. Con thấy nó trị được tuyến trùng thì cũng hơi lạ. Công ty sx ra nó thì cũng ở gần nhà con. Không biết có áp dụng phương pháp làm na6mm tươi như của bạn httung được không. Chắc chiều nay nâu cơm rồi làm thử một mẻ nấm xem sao.

Last edited by a moderator:
Back