Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Vậy là vườn cây của mình lổi ở khâu nào rồi nắng38-39 độ nền bê tông phải trên 42 độ toàn bộ vườn đọt non phát triển rất yếu còi cọc,cây nào đem vào mát thì phát triển tốt nên phải xem lại từng khâu chăm sóc....

Chuyện đơn giản quá mà..trên 40 độ C là mai ngừng quang hợp co lại tự tiêu hao tài nguyên để gồng chịu cái nóng..

Bác phải giảm nhiệt..nhiệt độ từ 27 độ đến 37 độ C là mai phát triển tốt nhất

Giảm nhiệt bằng cách giảm nắng là uổng.. vì không nắng mai cũng sẽ không quang hợp..cũng không bị nắng gắt tàn phá lục diệp nên lá vẫn xanh...nhưng tài nguyên không được tích trữ thêm

Giảm nhiệt xuống còn dưới 37 độ C nhưng đừng giảm nắng..đó mới là vấn đề phải giải quyết để mai phát triển mạnh trong nắng to

anh em và bác Mục cho hỏi, hiện tại cây mai ở nhà lá nó đã già có phải nó sắp kết nụ không? tỉa tót lúc này có nên không?
cảm ơn!

Cảm ơn bác góp ý .. Nhưng như Bác Mục nói cỏ gấu khó trị dứt điểm nếu để nó phát triển ... Thôi thì phải " dứt điểm " em cỏ gấu này cho an tâm bác ạ !!!
Không những nhổ mà còn moi hết củ để diệt tận căn
Nhổ cả xong đem phơi đến khô kiệt trong nhiều nắng củ mới thực sự chết
Và luôn luôn cảnh giác đề phòng nó tái phát.. do phân chim mang hột cỏ đến

Ngoại trừ bác cố ý trồng để bán cho các tiệm thuốc bắc
anh em và bác Mục cho hỏi, hiện tại cây mai ở nhà lá nó đã già có phải nó sắp kết nụ không? tỉa tót lúc này có nên không?
cảm ơn!
Tháng này người ta tỉa tàn để mai ra tược mới trong cái tàn mới gọn gàng hơn
Nếu cây của bác tàn đã gọn và lá đã rất già với mắt lá rất nhặt do đầu năm chỉ tỉa phớt....cây không hoặc ít ra tược mới...
Thì bác hãy lặt bỏ hết lá mai đi..cây sẽ mau chóng ra lá mới và dưới mỗi nách lá mới sẽ là 1 mắt kim ( mầm của nụ)

..lá non thay thế lá già đầu năm.

Năm ngoái - 2015 cơn bão số 1 đổ bộ vào khu vực Quảng Ninh ngày 24/6/2016. Năm nay em đã "nhìn" thấy 1 cơn bão nhỏ sắp hình thành trên biển Đông .. Tình hình sơ bộ ban đầu là em dự kiến khoảng ngày 25/6 cơ quan khí tượng sẽ báo có áp thấp trên Biển Đông và sau đó sẽ mạnh lên thành bão ...Vị trí mạnh lên thành bão sẽ ngang với Đà nẵng (ngoài khơi) nhưng theo đúng quy luật của bão đầu mùa - nó sẽ di chuyển về phía Bắc, đi qua đảo Hải Nam rồi đổ bộ vào bán đảo Lôi Châu (Trung Quốc) . Sức gió không quá mạnh (khoảng cấp 7,8 giất cấp 9,10) nhưng điều lo lắng là nó sẽ gây mưa và thay đổi dòng hải lưu trên Vịnh Bắc Bộ nên nếu đến cuối tuần này mà chưa tìm thấy chiếc Casa-212 và SU-30MK2 thì công việc sẽ gặp thêm rất nhiều khó khăn. Em chỉ nói về máy bay thôi nhé, giờ này còn cực kỳ ít hy vọng tìm thấy thi thể 9 chiến sỹ trên chiếc Casa .. vì máy bay bị va đập như vậy thì người cũng khó nguyên vẹn.. mà như vậy thì nếu ổ bụng không còn nguyên vẹn thì khoogn thể nổi lên được do khí sinh ra khi cơ thể trương lên không tích tụ vào ổ bụng làm cơ thể nhẹ hơn nước nên nổi lên để tìm kiếm. Nhưng dù sao cũng cầu mong điều tốt đẹp nhất đến mọi người...
Cây của em ra 2 dợt lá mới (vừa thôi, không nhiều lắm) nhưng cái đám lá già cũng chỉ mới bắt đầu lác đác rụng khi có gió và khi phun nước rửa lá buổi sáng bác ợ, nên nhìn cũng kín tàng và bắt mắt lắm...

Last edited:

Các cây mai của tran the..trông thật mát mắt..hứa hẹn cho 1 mùa xuân năm tới tưng bừng
Nhưng ngay bây giờ Sau giờ làm việc mệt mỏi các cây này mang đến cho bạn nhiều niềm vui thư giãn hằng ngày
Cuộc sống thật êm đềm ...và niềm vui nối tiếp những niềm vui..

Các cây mai của tran the..trông thật mát mắt..hứa hẹn cho 1 mùa xuân năm tới tưng bừng
Nhưng ngay bây giờ Sau giờ làm việc mệt mỏi các cây này mang đến cho bạn nhiều niềm vui thư giãn hằng ngày
Cuộc sống thật êm đềm ...và niềm vui nối tiếp những niềm vui..
..những kiến thức có được ,cũng nhờ Bác chỉ dạy !!!..Con cám ơn Bác!!!

dung phân trùng huế để ủ thì các trứng trùng có bị chết không Bác? nếu trùng huế còn song trong đóng ủ có ảnh hưởng gì không Bác?

Giun đất sanh sản bằng 2 cách :
Tự tách rời cơ thể ra thành nhiều khúc và mỗi khúc biến thành 1con ( nhân giống vô tính)
Kết hợp giữa đực và cái...cách này nó cho ra rất nhiều giun con ( nhân giống hữu tính) Theo wiki

Theo tôi biết : phân trùng quế khi đem ủ không thể tỏa nhiệt vì các chất hữu cơ trong đó đã phân hủy xong do sự tiêu hóa của con trùng
không thể tỏa nhiệt thì không thể giết được giun con..và cũng không thể giết được vi khuẩn..kể cả vi khuẩn bịnh truyền nhiễm ( có nhiều trong rác y tế)

[QUOonTE="Kiêu-Phg,877343, member: 151100"]Không những nhổ mà còn moi hết củ để diệt tận căn
Nhổ cả xong đem phơi đến khô kiệt trong nhiều nắng củ mới thực sự chết
Và luôn luôn cảnh giác đề phòng nó tái phát.. do phân chim mang hột cỏ đến

Ngoại trừ bác cố ý trồng để bán cho các tiệm thuốc bắc post:

Tháng này người ta tỉa tàn để mai ra tược mới trong cái tàn mới gọn gàng hơn
Nếu cây của bác tàn đã gọn và lá đã rất già với mắt lá rất nhặt do đầu năm chỉ tỉa phớt....cây không hoặc ít ra tược mới...
Thì bác hãy lặt bỏ hết lá mai đi..cây sẽ mau chóng ra lá mới và dưới mỗi nách lá mới sẽ là 1 mắt kim ( mầm của nụ)[/QUOTE]
Cảm ơn Bác chỉ dẫn . Thấy cỏ gấu đi lại êm và sạch vì vườn con là đất đỏ bao bẩn về mùa mưa . Tưởng ngon ai ngờ ! Phải dứt điểm nó thôi ! Đúng là cỏ thuốc của các bà.... hi hi...

Giun đất sanh sản bằng 2 cách :
Tự tách rời cơ thể ra thành nhiều khúc và mỗi khúc biến thành 1con ( nhân giống vô tính)
Kết hợp giữa đực và cái...cách này nó cho ra rất nhiều giun con ( nhân giống hữu tính) Theo wiki

Theo tôi biết : phân trùng quế khi đem ủ không thể tỏa nhiệt vì các chất hữu cơ trong đó đã phân hủy xong do sự tiêu hóa của con trùng
không thể tỏa nhiệt thì không thể giết được giun con..và cũng không thể giết được vi khuẩn..kể cả vi khuẩn bịnh truyền nhiễm ( có nhiều trong rác y tế)
cảm ơn Bác, nếu ủ không giết được trứng và con trùng huế chắc phải dung thuốc basudin trộn chung thành đóng.

Đất đỏ bột sân vườn đặt mai chậu diệt sạch cỏ gấu rồi nên trồng cây cỏ nào cho thích hợp với cây mai ? Con nhờ Bác và ae diễn đàn góp ý dùm cho ạ ! Con cám ơn !!!

Đất đỏ bột sân vườn đặt mai chậu diệt sạch cỏ gấu rồi nên trồng cây cỏ nào cho thích hợp với cây mai ? Con nhờ Bác và ae diễn đàn góp ý dùm cho ạ ! Con cám ơn !!!
Cỏ lá tre ( cỏ trồng công viên ) rất dễ trồng chỉ cần Ra công viên mỗi ngày nhổ vài bụi ..về tách ra từng tép gim xuống đất ẩm 1 tuần là xanh..1 tháng là chúng tự nhân giống kín vườn..rất đễ cắt bằng máy đeo vai vì nó rất dòn

Đừng dại dột mà trồng cỏ nhung...vừa mắc tiền lại khó chăm sóc ..khó cắt vì nó...dai

...diệt sạch cỏ gấu rồi...

Có gấu sẽ tái phát đấy..vì chúng có...củ...mà củ của chúng cũng rất... ngụy trang,mánh lới.

Vì củ không mọc ngay gốc...mà ngay gốc chỉ là rễ..từ đó vươn ra 1 sợi nhỏ như tơ rất khó thấy..sợi tơ này kéo dài khoảng 1 tấc rồi phù ra thành 1 củ nhỏ hơn hột đậu xanh...củ này lại vươn ra 1 sợi tơ khác...rồi phù ra thành củ..cứ thế nó kéo dài rải củ..rồi nằm yên
Chỉ khi nào bạn nhổ bụi cỏ gấu...sợi tơ đứt...củ gần nhất sẽ mọc 1 bụi cỏ khác...nếu bạn nhổ nữa...củ kế tiếp sẽ nảy bụi..
Nhiều mưu chước lắm đấy để bạn phải nản chí

Nhiều mưu chước lắm đấy để bạn phải nản chí
Con sẽ không nản chí Bác ơi ! Vì càng khó mà thành công được cũng là 1 sự kích thích cho quyết tâm của mình .Con sẽ trị cỏ gấu này theo sự chỉ dẫn của Bác . Còn khoản cấy cỏ chắc cũng phải theo mẹo Bác chỉ dẫn để có vườn mai đẹp. Con đang thực hiện làm sạch đẹp môi trường sống của người và cây cảnh để hàng xóm thấy rồi tự nghĩ Bác ạ ! Con cảm ơn Bác nhiều ....

Con sẽ không nản chí Bác ơi ! Vì càng khó mà thành công được cũng là 1 sự kích thích cho quyết tâm của mình .Con sẽ trị cỏ gấu này theo sự chỉ dẫn của Bác . Còn khoản cấy cỏ chắc cũng phải theo mẹo Bác chỉ dẫn để có vườn mai đẹp. Con đang thực hiện làm sạch đẹp môi trường sống của người và cây cảnh để hàng xóm thấy rồi tự nghĩ Bác ạ ! Con cảm ơn Bác nhiều ....

Có người trị cỏ gấu dứt điểm bằng cách : dùng màng phủ nông ngiệp..phủ lên vài tháng..do màng phủ có màu đen làm mất ánh sáng cỏ sẽ chết..nhiều tháng mất ánh sáng củ cũng chết vì không lên mầm được

Nhưng cách này sẽ làm chậm thời gian vài tháng cho việc làm đẹp sân vườn
Bạn cỏ thể nhổ cả bụi kĩ ..quốc xới để lấy hết củ lên..sau đó trồng cỏ khác ngay...những củ còn sót lại sẽ mọc mầm..bạn phải nhẹ nhàng moi gốc..rồi lần theo sợi tơ để tìm ra các củ khác..
Nếu bạn nhổ mạnh.. sợi tơ sẽ đứt..và củ còn sót lại sẽ lên mầm rồi mọc tơ dài ra...tạo củ chỗ khác

Có người trị cỏ gấu dứt điểm bằng cách : dùng màng phủ nông ngiệp..phủ lên vài tháng..do màng phủ có màu đen làm mất ánh sáng cỏ sẽ chết..nhiều tháng mất ánh sáng củ cũng chết vì không lên mầm được

Nhưng cách này sẽ làm chậm thời gian vài tháng cho việc làm đẹp sân vườn
Bạn cỏ thể nhổ cả bụi kĩ ..quốc xới để lấy hết củ lên..sau đó trồng cỏ khác ngay...những củ còn sót lại sẽ mọc mầm..bạn phải nhẹ nhàng moi gốc..rồi lần theo sợi tơ để tìm ra các củ khác..
Nếu bạn nhổ mạnh.. sợi tơ sẽ đứt..và củ còn sót lại sẽ lên mầm rồi mọc tơ dài ra...tạo củ chỗ khác
Con bái phục kiến thức bao la của Bác ! Con đã xạc sạch cỏ gấu và cào vơ cho vào bao gửi nó lên xe rác về nơi xa rồi Bác ạ . Nguyên nhân là các em chim sẻ bu về lấy rơm con phủ gốc mai để làm tổ rồi gieo mầm gấu vào vườn .May mà cỏ còn tơ nên con xạc và đào sâu không thấy có củ Bác ạ .. Con và vợ bảo nhau cùng đi tìm cỏ lá tre về trồng gấp ! Chỗ con cỏ lá tre chỉ có ở công vien nhà thờ và các nghĩa địa . Chắc mỗi lần lấy phải.....A MEN....hi hi...Con cảm ơn Bác !!!

Con xin chia sẻ với Bác Mục và các bác dđ về làm nấm tươi . Viên nấm Nanogro (85k/1v) nếu làm cạo cỡ hạt gạo viên nấm cho 1 bịch cơm (khoảng hơn 1 bát) như bác Huttung hướng dẫn (để tiết kiệm ) con thấy không đạt. Phải cạo 1/3 viên mới đạt .Nếu vậy hơi tốn tiền..Mấy hôm nữa mới lọc để phun chờ kết quả ! Còn làm bằng TRICHODERMA 2 tỷ bào tử G8 (110k/1kg) của công ty TNHH TM-DV DIÊN KHÁNH lên men rất mạnh (khoảng 1 nhúm 10g cho bịch cơm) con đã phun cây lá rất xanh. Theo con nghĩ viên nano để tưới (1v /200lit) chắc kinh tế hơn ! Xin chia sẻ cùng các Bác !!! Con không có đt chụp hình , mỗi lần phải nhờ phiền quá ! cố phấn đấu sắm nó !!!

Back