Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Hoangmaidng có tin là..2 máy bay rớt là do...phá hoại (bị làm nhiễu sóng điện tử)
Con cũng có học qua môn điện tử, để gây nhiễu điện tử để làm rớt máy bay thì chỉ có áp dụng cho máy không người lái ( như Iran đã làm máy bay không người lái của Mỹ). Máy bay có người lái thì không thể rớt được, vì khi bị nhiễu điện tử, người lái sẽ tắt thiết bị điện tử, chuyển qua chế độ lái bằng tay. Lúc đó phi công sẽ nhìn địa tiêu, địa vật , la bàn từ mà quay về.

lạ lùng nữa : người phi công còn sống..không thấy nói năng gì về nguyên nhân
Phi công còn sống có nói là " có tiếng nổ trong khoang máy bay" đó Bác Vi. Nhất định phải tìm ra hộp đen máy bay, vì không tìm ra hộp đen thì không tìm ra nguyên nhân, không tìm ra nguyên nhân thì toàn bộ các máy bay còn lại đều không được bay (bay nữa có thể bị tổn thất tiếp). Bây giờ các máy bay SU30MK2V còn lại đã bị cấm bay, trừ trường hợp trực chiến.

Người phi công chết được truy điệu.. truy phong như 1 anh hùng..tử trận (vị quốc vong thân)
Nếu chỉ là tai nạn trong tập luyện đâu dễ gì được như thế
có tiếng nổ trong khoang máy bay" đó Bác Vi.

2 máy bay đều là loại bay được trong mọi thời tiết...
vậy mà rớt...nhức nhối là chỗ đó
Cả 2 máy bay được điều khiển bởi 2 sỹ quan cao cấp lão luyện..đâu phải phi công tập sự..

Vậy mà phi công cao cấp bị quấn trong dù...như vậy vị phi công này đã ngất xỉu..khi dù bung..
Vì nếu vị này không ngất thì đã bấm bỏ dù khi cách mặt nước chục mét

Tại sao ngất ? nhất định phải có 1 chấn thương..trước khi ghế bắn ra khỏi máy bay
Vậy cái gì gây ra chấn thương ?

Người phi công chết được truy điệu.. truy phong như 1 anh hùng..tử trận (vị quốc vong thân)
Nếu chỉ là tai nạn trong tập luyện đâu dễ gì được như thế
Ở thời điểm này thì có 2 lý do truy phong, truy điệu như sau Bác Vi ơi:
Thứ 1: Cái này là do chính sách quân đội, khuyến khích công dân gia nhập quân đội đó Bác Vi. Có những trường hợp lính nghĩa vụ nghịch dại ( nghịch súng đạn), hay ngày mai diễn tập bắn đạn thật ( trốn đi chơi không tham dự cuộc họp di chuyển khi diễn tập, bị đạn bắn trúng), đều bị kỷ luật, nhưng sau đó vẫn công nhận liệt sĩ. Vì họ còn có gia đình, vợ con. (không lẽ nói lý do họ chết lãng xẹt như trên).
Thứ 2: Biển Đông lúc này đang dậy sóng, làm như vậy để nâng cao tinh thần dân tộc.

Chào Bác Mục và các anh em,

Hôm trước mình có offline ở vườn mai của 1 ông anh, trong lúc ngắm cây và trao đổi thì ông anh đó hỏi mình: Từ lúc chơi Mai đến giờ vậy chú có biết tại sao mọi người hay gọi là Mai giảo ( vd: giảo Thủ Đức, Bến Tre, Tân Châu, Phú Tân, giảo đất, giảo Indo....) và các nhận biết các giống Mai giảo không? Mình trả lời: Mai giảo là loại Mai nhiều hơn 5 cánh ( khi nở thì tất cả các bông đều nhiều hơn 5 cánh - bông có 2 tầng cánh: thường 9 cánh, 10, 12 cánh) còn cách nhận biết thì phân biệt qua lá mai, mai giảo thường thì lá to, dày hơn, thường có răng cưa. Nghe mình trả lời xong thì ông anh chỉ cười mà không nói gì thêm. Trên đường về mình cứ suy nghĩ không biết mình có nói sai ở điểm nào? về tra google thì không tìm được câu trả lời. Nhân đây xin Bác Mục và các anh em có thể giải thích giúp câu trả lời. Cám ơn Bác Mục và các anh em.

Chào Bác Mục và các anh em,

Hôm trước mình có offline ở vườn mai của 1 ông anh, trong lúc ngắm cây và trao đổi thì ông anh đó hỏi mình: Từ lúc chơi Mai đến giờ vậy chú có biết tại sao mọi người hay gọi là Mai giảo ( vd: giảo Thủ Đức, Bến Tre, Tân Châu, Phú Tân, giảo đất, giảo Indo....) và các nhận biết các giống Mai giảo không? Mình trả lời: Mai giảo là loại Mai nhiều hơn 5 cánh ( khi nở thì tất cả các bông đều nhiều hơn 5 cánh - bông có 2 tầng cánh: thường 9 cánh, 10, 12 cánh) còn cách nhận biết thì phân biệt qua lá mai, mai giảo thường thì lá to, dày hơn, thường có răng cưa. Nghe mình trả lời xong thì ông anh chỉ cười mà không nói gì thêm. Trên đường về mình cứ suy nghĩ không biết mình có nói sai ở điểm nào? về tra google thì không tìm được câu trả lời. Nhân đây xin Bác Mục và các anh em có thể giải thích giúp câu trả lời. Cám ơn Bác Mục và các anh em.

Nói về cái tên thì...đừng hỏi tại sao...

Hồi đó có 1 người bạn cùng làm chung 1 phòng ban..chị rất đẹp nhưng tên chị là... Nguyễn thị Cái..
Không ai hỏi tại sao...và mọi người gọi chị bằng 1 tên khác đẹp hơn

Hồi con tôi còn học trung học..tôi vẫn phải đi họp phụ huynh..tên cô chủ nhiệm là Trần thị Cô Táp..có ai hỏi tại sao đâu..!!
Khi cần gọi cô ..các phụ huynh đều gọi là : cô chủ nhiệm
Họ không gọi là... Cô Táp

Xác ướp nổi tiếng SiSi ( hình như viết như vậy) là xác của 1 cô gái mấy ngàn năm trước...khi đoàn khảo cổ tìm ra xác ướp này thì cũng là lúc cái radio của 1 người trong đoàn phát ra bản nhạc : “nàng SiSi trên bầu trời kim cương”
Và người ta lấy tên của bản nhạc để đặt cho xác ướp
Mai Huỳnh Tỷ là tên của ông Huỳnh Tỷ đã phát hiện ra nó
Mai Tấn Lãm cũng vậy..v.v. còn những tên khác thì xin đừng hỏi tại sao...vì người đặt tên có lẽ cũng không hiểu tại sao

Hoangmaidng được ban quản trị nâng cấp lên VIP không chịu chia sẻ thông tin gì sao ?
Con hoàn toàn không biết đươc nâng cấp lên VIP từ khi nào và vì lý do gì. Nhưng điều đó với riêng cá nhân con không quan trọng ... điều quan trọng là ngày ngày vào diễn đàn đọc comment để học hỏi kinh nghiệm ... cảm nhận, chia sẻ và xả stress.
Sự khác biệt mà con thấy là hôm qua định viết vài suy nghĩ cá nhân về vấn đề chất lượng nấm mà bác đang trao đổi với bác Sang Pham thì thấy có nhiều nút tùy chọn hơn (IP, cảnh báo...) nhưng không biết vì sao mà 2 lần trích dẫn bài viết của bác để trả lời thì đều không thành công (không hiện đoạn trích dẫn) ... rồi theo dòng công việc nên trôi luôn.
Nếu lô nấm của bác Sang Pham bị cả 6 viên thì con nghĩ là do chất lượng (giả, in lại date..), còn chỉ bị 1 viên thì có thể do ẩn tỳ ..

Con cũng có học qua môn điện tử, để gây nhiễu điện tử để làm rớt máy bay thì chỉ có áp dụng cho máy không người lái ( như Iran đã làm máy bay không người lái của Mỹ). Máy bay có người lái thì không thể rớt được, vì khi bị nhiễu điện tử, người lái sẽ tắt thiết bị điện tử, chuyển qua chế độ lái bằng tay. Lúc đó phi công sẽ nhìn địa tiêu, địa vật , la bàn từ mà quay về.
Chuyện gì cũng có thể xảy ra bác vì nếu máy bay bị sự cố đột ngột (tôi không loại trừ nhiễu điện tử) ở độ cao 150m so với mực nước biển (Casa) thì vài giây để chuyển qua chế độ manual và định vị lại mọi thứ .. cũng có thể xảy ra nhiều chuyện.
Tuy con không phải nhà báo nhưng cũng hơi ngại viết bình luận kể từ khi cựu nhà báo Mai Phan Lợi bị thu thẻ .. vì những gì con viết đều phải theo suy luận logic mà suy luận cá nhân thì cứ lan man .. theo phép biện chứng.
Nói đâu xa mấy hôm nay cô giáoMỹ Hà trường Trần nhân tông viết trên facebook cá nhân nêu quan điểm cá nhân về việc đặc cách tuyển dụng vợ phi công Khải cũng bị ném đá dữ dội và .. xét lại tư cách.
.. hôm nay người dân Anh sẽ bỏ phiếu về việc ở lại hay rời EU, hoàn toàn là ý kiến người dân .. thể hiện quan điểm với chính quyền và nếu họ quá bán gật đầu với Brexit thì nghị viện sẽ mất hàng chục thậm chí nhiều chục năm để .. sửa luật đáp ứng nhu cầu .. của đa số nhân dân ở một đất nước .. phớt Ăng lê... Bình thường thôi!
Thôi đang lênh đênh trên biển nên viết bài chậm lắm, xin các bác dừng bút

Tôi tin là nguyên nhân biết rồi...nên người chết được truy điệu như 1 anh hùng vong thân vì tổ quốc
Về vấn đề này con ko dám bàn sâu, nhưng con chỉ tiếc 1 điều, anh ta là 1 phi công tài năng, tốn biết bao nhiêu tiền của, công sức, thời gian để đào tạo 1 phi công giỏi như vậy, mất đi là 1 tổn thất rất lớn cho Quân đội nhân dân Việt Nam. Mất 1 người như anh ta có thể nói là quân chủng phòng không như hổ bị mất 1 cặp cánh...

Sao vậy a.a làm cách nào vậy ah
Mình xài PC nên đơn giản thôi : lưu hình vô máy mình rồi xoay hình lại , sau đó úp lên .Các bác xài điện thoại gặp vấn đề gì thì mình không biết !
Phân này là loại phân làm con đau đầu nhất, mua 1kg kali (màu gạch tàu) trong bịch nylong mà có 20 ngàn, không biết có sử dụng được không??? Con sử dụng loại này thì không thấy kết quả gì lắm, mua loại khác thì con không biết. Bác Vi có thể cho con vài cái tên thuốc có KNO3 được không ạ??/
Hoặc là bác có thể xài phân dơi ! Trong phân dơi có KNO3 , người xưa thường dùng để chế thuốc súng .

gui a Tran the:lá to va cũng dầy lắm anh ạ,anh xem ảnh

XIn chia sẽ với anh em và Bác Mục vài bông mai nở hôm nay(19/5al) ,mai Phú Yên mình đang chăm sóc em tại Hà Nội.Xin được chỉ giáo

XIn chia sẽ với anh em và Bác Mục vài bông mai nở hôm nay(19/5al) ,mai Phú Yên mình đang chăm sóc em tại Hà Nội.Xin được chỉ giáo

Gửi Bác Mục
Bác cho con hỏi cây mai của bạn trên .Bông trổ trong tháng 5 Al thì có có cần cắt bỏ hay không hay là cứ để cho nở .Nếu trường hợp bông trổ quá nhiều thì mình xử lý như thế nào bác.
Cảm ơn Bác
Thân Chào.

Gửi Bác Mục
Bác cho con hỏi cây mai của bạn trên .Bông trổ trong tháng 5 Al thì có có cần cắt bỏ hay không hay là cứ để cho nở .Nếu trường hợp bông trổ quá nhiều thì mình xử lý như thế nào bác.
Cảm ơn Bác
Thân Chào.

Bông nở tháng 4 hoặc 5 đầu mưa..
1 là do nụ chai hôm tết còn lại.. bây giờ nở người ta gọi là : mai quá
2 là do nụ kết sớm tháng 3 to nhanh ra..

Nếu bạn lặt bỏ lá tháng 4 lúc đầu mưa..các nụ kết sớm này sẽ to ra rất nhanh rồi nở hoa
Bạn hãy lặt bỏ nó đi.. vì sau khi nở hoa là nó kết trái..sẽ làm chậm.. yếu.. các tược mới ra..vì các tược mới sẽ cho nụ chính vụ nở vào tết

.Nếu trường hợp bông trổ quá nhiều thì mình xử lý như thế nào bác.

1 là bạn phải lặt bỏ bằng tay..
2 là nếu bạn không tiếc bộ khung đẹp thì tiả sâu cành 1 chút để loại bỏ bớt phần cành đang nở bông...phần còn lại phải lặt bỏ bằng tay
Tược mới sẽ mau chóng mọc ra lấp đầy chỗ trống và kết nụ mới

Mưa nhiều kali sẽ trôi mất ..lấy kali đâu ra mà tiêu thụ được đạm có trong nước mưa...mưa nhiều thì nắng ít..thêm chút kali để cây có đủ chất mà quang hợp trong nắng nhẹ
Dạ ! vậy nếu pha 10gr kali trong 10lit nước mà tưới, trời lại mưa trôi mất... Con tính rắc kali 10gr cho 1 gốc (chậu 70cm) có được không Bác ? Cám ơn Bác !!!

Dạ ! vậy nếu pha 10gr kali trong 10lit nước mà tưới, trời lại mưa trôi mất... Con tính rắc kali 10gr cho 1 gốc (chậu 70cm) có được không Bác ? Cám ơn Bác !!!

Được với điều kiện..cái chậu đó khi khô..tưới 10 lít nước là vừa đủ
Thì thay vì bạn lấy 10 gram kali trộn trong 10 lít nước..bạn hãy lấy 10 gram kali khô..trộn đều vào đất mặt chậu

Nhưng nếu chỉ tưới có 6 lít nước…là vừa đủ…bạn chỉ được lấy có 6 gram kali trộn vào đất chậu thôi

Tính liều lượng nhỏ với tôi khó lắm..lí ra bạn phải tự tính lấy
Vì đơn vị của tôi tính là từng khối nước hoặc từng 1 kg NPK

Con hỏi tưới kali về buổi chiều cho cây có tốt khong Bác ? Cám ơn Bác !

Nếu rải phân viên thì rải vào buổi chiều..nhớ trộn vào đất chậu ..trộn đều để chôn phân viên xuống dưới mặt đất..rồi tưới nhẹ
Phân sẽ tan dần.. sáng hôm sau phân đã thấm sâu..nắng lên cây quang hợp tiêu thụ ngay
Nếu bạn rải phân viên buổi sáng...có thể ban ngày trời sẽ nắng..phân chưa tan chưa thấm sâu..phản ứng với nhiệt có thể làm chết cây

Còn nếu tưới phân loãng hoặc NPK hòa tan trong nước..thì tưới vào buổi sáng và chắc chắn ngày hôm đó phải có nắng to..để cây quang hợp tiêu thụ ngay
Nếu trời âm u ..không nắng thì đừng tưới

không tìm ra nguyên nhân thì toàn bộ các máy bay còn lại đều không được bay (bay nữa có thể bị tổn thất tiếp)
Bác nói làm mình liên tưởng bác thuộc quân chủng phòng không không quân hoặc không quân hải quân... vì thông tin của bác đưa ra không phải người ngoại đạo nào cũng biết.

làm như vậy để nâng cao tinh thần dân tộc
Tôi đánh giá cao tinh thần quả cảm, thần kinh thép và chuyên môn tuyệt vời của thiếu tá Cường đã tồn tại gần một ngày nẵng gắt giữa trời nước bao la công với suốt đêm dài một mình trên biển .. và theo ý kiến cá nhân tôi thì việc chúng ta đang lãng quên người sống là một sai sót, có thể nói là sai lầm .. trong mắt tôi, anh mới là người hùng thực sự (vì đã chiến thắng rủi ro, vượt qua tai nạn hiểm nghèo). Hình như mọi sự đang thay đổi theo chiều hướng tốt lên, ngoài việc đến bây giờ đã tìm thấy thi thể 4 người tại vị trí chiếc C-212 rơi (nhờ ngư dân dùng lưới quét đáy biển) nên chắc đều là các chiến sỹ trên máy bay rơi .. thì đến hôm qua Ngài Nguyễn Thiện Nhân đã đến Viện thăm hỏi, động viên thiếu tá Cường.
về tiên đoán thời tiết...điều đó rất quan trọng không chỉ cho nông dân...người trồng mai và còn cho tất cả mọi ngành ngề
Con áp thấp mà hôm trước con dự đoán thì hôm nay đã thấy phát trên bản tin thời tiết đại chúng, hiện cũng có nhiều lo ngại về ảnh hưởng đến việc tìm kiếm phi hành đoàn Casa.
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-s...nhiet-doi-tim-phi-hanh-doan-casa-3425133.html
Nhưng theo con thì đến giwof này áp thấp sẽ không mạnh lên thành bão và cũng hoàn toàn không ảnh hưởng tới thời tiết khu vực đã xác định Casa rơi... Tuy nhiên, điều này có thể sẽ làm cho ngư dân đi biển ... buồn vì nếu không có bão hình thành trên biển đông thì không thể " xua đuổi" các loại cá vào Vịnh Bắc Bộ để ngư dân đánh bắt vì lượng cá ở ngư trường Vịnh Bắc Bộ ngày càng giảm sút.
Cả đêm qua và sáng nay em theo dõi ý kiến người dân Liên Hiệp Anh, giờ click vào account của bác mới nhớ bác đang ở Hà Nội. Em hay đi biển thấy người Hà Nội vào Đà Nẵng nhiều lắm, hầu như toàn giọng Bắc trên bãi biển.. Nếu có điều kiện thì bác nên .. tậu căn nhà ở Đà Nẵng. Bác chăm mai ở Hà Nội từ sau Tết đến khoảng tháng 7 AL bắt đầu mùa mưa dông Miền Trung thì bác đưa mai vào đà Nẵng chăm tiếp ... đến Tết chắc cây sẽ haonhf tráng lắm .. Vì sau Tết khaongr tháng 3 trở đicây của bác sẽ phất rất mạnh do có mưa dông ở đồng bằng Bắc bộ và Bắc Trung Bộ
Lúa chiêm lấp ló đầu bờ
Hễ nghe sấm động phất cờ mà lên
(Ca dao)
Thực ra tiếng sấm chẳng làm cho cây cối tốt lên mà cái chính là các đám mây mang điện trái dấu phóng điện gây ra tia lửa điện với nhiệt đọ vài ngàn độ làm Ni tơ (vốn là khí trơ trong điều kiện thường, không khí có ~ 80% Nito như bác Mục đã viết) kết hợp với H và O tạo thành các loại Amon (NH4) và Nitrat (NO3). loại phân đạm "kép" chính là tiền thân của thuốc nổ - NH4NO3 đó bác..
Cái tính em đã viết là hay cứ lan man theo dòng suy nghĩ nên nhiều khi chả đâu vào đâu cả. Nhất là chiều nay trong tâm trạng sốc toàn tập khi lúc gần 15g đọc tin thủ tướng Anh David Camoroon sẽ từ chức trước tháng 10 khi lượng người dân chấp thuận Brexit là 51.8% khi "việc rời khỏi EU không phải là con đường ông thấy" nhưng "tôi đã nói trước đây là Liên hiệp Anh sẽ tồn tại được khi đứng ngoài EU" và "Tôi yêu đất nước này và cảm thấy tự hào vì đã được phụng sự tổ quốc"
Thôi xin phép cac bác em dừng bút để ra sân bay đón vợ chồng anh ban vào du lịch .. Chúc toàn thể diễn đàn cuối tuần vui vẻ, bình an và hạnh phúc

Back