Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Con xin chia sẻ với Bác Mục và các bác dđ về làm nấm tươi . Viên nấm Nanogro (85k/1v) nếu làm cạo cỡ hạt gạo viên nấm cho 1 bịch cơm (khoảng hơn 1 bát) như bác Huttung hướng dẫn (để tiết kiệm ) con thấy không đạt. Phải cạo 1/3 viên mới đạt .Nếu vậy hơi tốn tiền..Mấy hôm nữa mới lọc để phun chờ kết quả ! Còn làm bằng TRICHODERMA 2 tỷ bào tử G8 (110k/1kg) của công ty TNHH TM-DV DIÊN KHÁNH lên men rất mạnh (khoảng 1 nhúm 10g cho bịch cơm) con đã phun cây lá rất xanh. Theo con nghĩ viên nano để tưới (1v /200lit) chắc kinh tế hơn ! Xin chia sẻ cùng các Bác !!! Con không có đt chụp hình , mỗi lần phải nhờ phiền quá ! cố phấn đấu sắm nó !!!

Cám ơn thông tin của bạn
..Viên nấm Nanogro (85k/1v) nếu làm cạo cỡ hạt gạo viên nấm cho 1 bịch cơm (khoảng hơn 1 bát) như bác Huttung hướng dẫn (để tiết kiệm ) con thấy không đạt. Phải cạo 1/3 viên mới đạt
Bào tử nấm là hột giống của nấm..
Đã là hột giống thì thời gian nảy mầm phải có hạn kì..

nhập các viên tricho 1 lần tuốt từ bên Mỹ..về VN rồi bán từ từ...chắc bây giò hết date rồi..

Giống như người trồng mai, luôn lấy Hột mai vàng vừa chín tới ngay trên cây..lấy xuống trồng nảy mầm lên mai con 100%...họ không lấy hột mai để dành vì tỉ lệ nảy mầm sẽ...giảm nhiều

Last edited:
nhập các viên tricho 1 lần tuốt từ bên Mỹ..về VN rồi bán từ từ...chắc bây giò hết date rồi..
Viên nấm Mỹ con sài hạn sử dụng 3 năm (tháng 3/2015- 3/2018) Bác ạ . Theo tờ rơi thì pha được 200lit nước nhưng dò trên mạng được tới 380lit . Không hiểu đúng ,sai ?! . Con thử làm nấm kết hợp VIỆT + MỸ Bác góp ý dùm ?...Cám ơn Bác....

Viên nấm Mỹ con sài hạn sử dụng 3 năm (tháng 3/2015- 3/2018) Bác ạ . Theo tờ rơi thì pha được 200lit nước nhưng dò trên mạng được tới 380lit . Không hiểu đúng ,sai ?! . Con thử làm nấm kết hợp VIỆT + MỸ Bác góp ý dùm ?...Cám ơn Bác....

Tôi chưa sài viên nấm của Mỹ...mà chỉ sài nấm bịch của VN thấy rất tốt
Trường hợp của bác..tôi cũng thua luôn

Hoangmaidang thử nhận định xem khuyết điểm sản xuất rơi vào viên này hay có gian dối
Thời bao cấp viên Tylenol của Mỹ dành cho người đau nhức hay cần giảm sốt..v.v dùng cho trẻ em và người không chịu nổi aspirin

Nhưng trong 1 lô sản xuất bị khuyết điểm...nên ai uống trúng viên tylenol của lô đó sẽ chết...vì trong có thuốc độc mạnh
Thời gian đó Đài VOA đã lên tiếng phổ biến lệnh cấm uống thuốc này
và hôm sau bộ y tế VN cũng ra lệnh cấm uống và bán thuốc này

Last edited:
Tôi chưa sài viên nấm của Mỹ...mà chỉ sài nấm bịch của VN thấy rất tốt
Trường hợp của bác..tôi cũng thua luôn
Con làm ngay đây ! Lấy cơm và.... cạo nấm +rắc đúng 10g ... Vợ lại cằn nhằn : (cơm không ăn ,lúc nào cũng nấm...nhà hết gạo rồi ...) Lại mong chờ !!! Cảm ơn Bác nhiều....!!! Chỗ con ở có nhiều cỏ lạc (có hoa vàng trồng dọc theo cổng rào rất đẹp) dễ xin , con tính trồng nó có tốt cho vườn mai không Bác ?

Last edited by a moderator:
Chào Bác Mục
Nếu mình không ủ nấm thì có thuốc nào trị nấm và đạt hiệu quả .Chứ mua về ủ nấm nhiều công đoạn rắc rối quá.Mua về phun liền nhanh gọn lẹ .
Cảm ơn Bác.

Chào Bác Mục
Nếu mình không ủ nấm thì có thuốc nào trị nấm và đạt hiệu quả .Chứ mua về ủ nấm nhiều công đoạn rắc rối quá.Mua về phun liền nhanh gọn lẹ .
Cảm ơn Bác.
Do môi trường vườn của Sang Pham bị hàng xóm sát bên làm cho dơ bẩn vì trại chăn nuôi heo mất vệ sinh..nên nấm bịnh trên các cây mai bị nhiều..sự phun hóa chất ngừa, trị nấm nhiều đã làm mai bị cằn cỗi..nên phải dùng giải pháp xử dụng nấm tricho để ngừa..như thế cây không phải chiụ đựng hoác chất.. cây phát triển mạnh hơn....vả lại chính viên tricho cũng làm cho mai xanh tốt hơn..

Với vườn mai mênh mông..hay vườn cây ăn trái hoặc ruộng lúa...mỗi lần phun hóa chất là tốn kém tiền thuốc lớn lắm..
Nếu xử dụng tricho thì sự tốn kém tiền thuốc hầu như không còn nữa..chỉ tốn công thôi Mà còn làm cho cây thêm xanh tốt..
Tại sao không làm ? *

Với các bác chỉ có ít cây mai..với môi trường sân vườn thành phố..thì nguy cơ nấm bịnh ít..phun thuốc 15 ngày 1 lần là ổn lắm rồi..chả tốn kém tiền thuốc gì mấy

Nhưng theo tôi dù chỉ có ít mai thì phun tricho tươi vẫn có lợi cho sinh thái cho môi trường và cho cả cây mai hơn

Vậy là đã có 2 cách:
1 là dùng hóa chất
2 là dùng tricho tươi

Các bác tùy ngi mà lựa chọn cái nào có lợi cho mình.và thuận tiện cho mình..

*= Có thể làm nhiều mà lại làm ít... là chuẩn bị ôm hận ngìn thu đấy ( Cổ học tinh hoa )

Last edited:
Do môi trường vườn của Sang Pham bị hàng xóm sát bên làm cho dơ bẩn vì trại chăn nuôi heo mất vệ sinh..nên nấm bịnh trên các cây mai bị nhiều..sự phun thuốc nhiều đã làm mai bị cằn cỗi..nên phải dùng giải pháp xử dụng nấm tricho để ngừa..như thế cây không phải chiụ đựng thuốc cây phát triển mạnh hơn....vả lại chính tricho cũng làm cho cây làm cho cây xanh tốt hơn..

Với vườn mai mênh mông..hay vườn cây ăn trái hoặc ruộng lúa...mỗi lần phun hóa chất là tốn kém tiền thuốc lớn lắm..
Nếu xử dụng tricho thì sự tốn kém tiền thuốc hầu như không còn nữa..chỉ tốn công thôi Mà còn làm cho cây thêm xanh tốt..
Tại sao không làm ? *

Với các bác chỉ có ít cây mai..với môi trường sân vườn thành phố..thì nguy cơ nấm bịnh ít..phun thuốc 15 ngày 1 lần là ổn lắm rồi..chả tốn kém tiền thuốc gì mấy

Nhưng theo tôi dù chỉ có ít mai thì phun tricho tươi vẫn có lợi cho sinh thái cho môi trường và cho cả cây mai hơn

Vậy là đã có 2 cách:
1 là dùng hóa chất
2 là dùng tricho tươi

Các bác tùy ngi mà lựa chọn cái nào có lợi cho mình.và thuận tiện cho mình..

*= Có thể làm nhiều mà lại làm ít... là chuẩn bị ôm hận ngìn thu đấy ( Cổ học tinh hoa )
Chào Bác Mục
Chocon hỏi phải viên Nano nay không .Cảm ơn Bác nhiều.

Đúng..nhưng phải là viên nhập khẩu cơ.. công ty VN sản xuất theo công thức của Mỹ thì không đúng

Sang Pham đọc thêm ở đây nè :

http://mtb.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=232&Itemid=211

Sẽ hiểu tại sao sau khi phun lá xanh thêm lên.và bác httung đã nhận định đúng : trong đó phải có vi khuẩn cố định đạm

trong viên đó có vi khuẩn que Paenibacillus ( 5 tỉ con trong 1 gram) chuyển đổi Nitơ trong không khí thành dạng Amoniac làm chất bổ dưỡng cho cây hấp thu được – quá trình này giúp tiết kiệm phân U-rê đến 15-30% và ổn định mức độ Nitơ trong đất (hoặc nước). Mặc dù 78% không khí là Nitơ, nhưng bản thân thực vật không thể sử dụng Nitơ trực tiếp trong không khí được.

Last edited:
Đúng..nhưng phải là viên nhập khẩu cơ.. công ty VN sản xuất theo công thức của Mỹ thì không đúng

Sang Pham đọc thêm ở đây nè :

http://mtb.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=232&Itemid=211

Sẽ hiểu tại sao sau khi phun lá xanh thêm lên.và bác httung đã nhận định đúng : trong đó phải có vi khuẩn cố định đạm

trong viên đó có vi khuẩn que Paenibacillus ( 5 tỉ con trong 1 gram) chuyển đổi Nitơ trong không khí thành dạng Amoniac làm chất bổ dưỡng cho cây hấp thu được – quá trình này giúp tiết kiệm phân U-rê đến 15-30% và ổn định mức độ Nitơ trong đất (hoặc nước). Mặc dù 78% không khí là Nitơ, nhưng bản thân thực vật không thể sử dụng Nitơ trực tiếp trong không khí được.
Đúng như vậy Bác ạ ! Từ hôm sài nó đến nay hơn 2 tuần rồi nhìn lá ,da cành , đọt non đầy sức sống làm con đầy hy vọng và tin tưởng . Cám ơn Bác chỉ dẫn khai sáng dùm cho hoàn cảnh của con ...

Xin chào các anh các chị.e mới tham gia diễn đàn.Mong ace giúp thêm ah.Các cây mai nhà ah

Xin chào các anh các chị.e mới tham gia diễn đàn.Mong ace giúp thêm ah.Các cây mai nhà ah

Sao úp ảnh mà nằm ngang hết.giúp e với

Dạ thưa Bác với những cây đất thay năm trước , năm nay không thay đất gặp mấy hôm nay mưa nhiều mình có nên tưới kali bổ sung cho cây dễ kết nụ vào tháng 6 al không Bác ?

Dạ thưa Bác với những cây đất thay năm trước , năm nay không thay đất gặp mấy hôm nay mưa nhiều mình có nên tưới kali bổ sung cho cây dễ kết nụ vào tháng 6 al không Bác ?

Khi nắng nóng, khi mưa dầm, khi gió bấc khi sương muối..khi thời tiết thay đổi .. hãy cho cây thêm 1 lần kali cây sẽ mạnh mẽ hơn
Ngay cả khi cây bịnh tật hãy cho cây 1 lần kali trước khi chạy chữa thì dễ hết bịnh hơn

Mưa nhiều kali sẽ trôi mất ..lấy kali đâu ra mà tiêu thụ được đạm có trong nước mưa...mưa nhiều thì nắng ít..thêm chút kali để cây có đủ chất mà quang hợp trong nắng nhẹ

Nhưng cẩn thận khi dùng clorua kali ... vì clor là chất diệt rễ mạnh..vì thế lậm clorua kali ( phân muối ớt) cây dễ chết
mà hãy nên dùng kali mangie..nếu mưa nhiều
dùng nitrat kali... nếu trời không mưa nhưng nắng yếu kéo dài
là tốt nhất ( vì trong nitrat kali (KNO3) có đạm)

Khi nắng nóng, khi mưa dầm, khi gió bấc khi sương muối..khi thời tiết thay đổi .. hãy cho cây thêm 1 lần kali cây sẽ mạnh mẽ hơn
Ngay cả khi cây bịnh tật hãy cho cây 1 lần kali trước khi chạy chữa thì dễ hết bịnh hơn

Mưa nhiều kali sẽ trôi mất ..lấy kali đâu ra mà tiêu thụ được đạm có trong nước mưa...mưa nhiều thì nắng ít..thêm chút kali để cây có đủ chất mà quang hợp trong nắng nhẹ

Nhưng cẩn thận khi dùng clorua kali ... vì clor là chất diệt rễ mạnh..vì thế lậm clorua kali ( phân muối ớt) cây dễ chết
mà hãy nên dùng kali mangie..nếu mưa nhiều
dùng nitrat kali... nếu trời không mưa nhưng nắng yếu kéo dài
là tốt nhất ( vì trong nitrat kali (KNO3) có đạm)
Phân này là loại phân làm con đau đầu nhất, mua 1kg kali (màu gạch tàu) trong bịch nylong mà có 20 ngàn, không biết có sử dụng được không??? Con sử dụng loại này thì không thấy kết quả gì lắm, mua loại khác thì con không biết. Bác Vi có thể cho con vài cái tên thuốc có KNO3 được không ạ??/

Nhà tư vấn đầu tư và tài chánh Hoangmaidng được ban quản trị nâng cấp lên VIP không chịu chia sẻ thông tin gì sao ?

Bạn rất giỏi về tiên đoán thời tiết...điều đó rất quan trọng không chỉ cho nông dân...người trồng mai và còn cho tất cả mọi ngành ngề

Lại chịu nhận định về thời sự nữa..thời sự thì cũng cần biết...vì nó là ngay trong cuộc sống hằng ngày..

Hoangmaidng có tin là..2 máy bay rớt là do...phá hoại (bị làm nhiễu sóng điện tử)
Phân này là loại phân làm con đau đầu nhất, mua 1kg kali (màu gạch tàu) trong bịch nylong mà có 20 ngàn, không biết có sử dụng được không??? Con sử dụng loại này thì không thấy kết quả gì lắm, mua loại khác thì con không biết. Bác Vi có thể cho con vài cái tên thuốc có KNO3 được không ạ??/

ra Bồ Cường nó chỉ cho..thực tế... KNO3 là 1 thành phần của chất nổ đấy...dùng nó phải cẩn thận

Back