Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Chậu đó bác đi tìm chỗ bán chậu cảnh xem có không, ngoài Đà Nẵng chậu đó đường kính 60cm họ bán 180k.
Cam ơn bác nhieu đả cho minh thong tin , theo minh biet nhung chậu này nhung nguoi ban mai bđ hoặc phu yen cách đay 5-7 nam mang mai vào nam bán có chậu này , nhưng 3 nam trở lai đay thi o có , toàn chậu si mang thoi , theo minh thay chậu này phù họp với cay mai nên minh thính , tết mai đẹp bỏ vào chậu đẹp càng them pải o bác ? ! ( cây lên chậu như hoàng hậu lên ngôi ) toi thấy vài nhà có chậu này nhung o có mai họ trong rau hoặc cây vớ vẩn thấy tiếc qua mua o bán ! Để mình rang đi luc coi có o ! Cam on bác nhieu ....

Châu bìuan Truong, post: 892818, member: 168743"]Chao bác tran the toi moi tham gia dd , được 2 thag nhưng theo dõi thì lâu rồi , bác ở đ nang pai o ? Toi co ra dó rồi cách đãy vài nam Tp đn rất đẹp và sạch sẽ ngăn nắp ! Gio chắc còn đẹp hơn nữa chuc mừng bác ở Tp nhất nhì cả nước , mai cua bác tốt quá quá sung , bác the cho hoi mấy cái chậu bác vừa úp hình cay ra dot t7 dó chậu đẹp hiện gio ngoài có bán o ? Giá bao nhieu1 cai vay ? Ở trong binh duong o thay ban phiền bác chút nha chao ....[/QUOTE]
Chậu bình định bác muốn mua thì ra chỗ nhà vườn chăm sóc mai họ thay chậu bán nhiều. đa số khi họ thay đất sang chậu thì họ kê làm đôn.vi thay ko có loại chậu lớn hơn nên họ chọn chậu xi măng là nhiều.

Châu bìuan Truong, post: 892818, member: 168743"]Chao bác tran the toi moi tham gia dd , được 2 thag nhưng theo dõi thì lâu rồi , bác ở đ nang pai o ? Toi co ra dó rồi cách đãy vài nam Tp đn rất đẹp và sạch sẽ ngăn nắp ! Gio chắc còn đẹp hơn nữa chuc mừng bác ở Tp nhất nhì cả nước , mai cua bác tốt quá quá sung , bác the cho hoi mấy cái chậu bác vừa úp hình cay ra dot t7 dó chậu đẹp hiện gio ngoài có bán o ? Giá bao nhieu1 cai vay ? Ở trong binh duong o thay ban phiền bác chút nha chao ....
Chậu bình định bác muốn mua thì ra chỗ nhà vườn chăm sóc mai họ thay chậu bán nhiều. đa số khi họ thay đất sang chậu thì họ kê làm đôn.vi thay ko có loại chậu lớn hơn nên họ chọn chậu xi măng là nhiều.[/QUOTE]
Cam on bác mai bd , minh sẽ kiếm ít cái Tết trung trong nhà là tuyệt vời !!!...

....mấy cái chậu bác vừa úp hình cay ra dot t7 dó chậu đẹp hiện gio ngoài có bán o ? Giá bao nhieu1 cai vay ? Ở trong binh duong o thay ban phiền bác chút nha chao ....

Chậu đó của Bình Dương sản xuất đó bác ơi

Làng ngề gốm sức truyền thống ở Lái Thiêu ...cả Biên Hòa cũng sản xuất nũa vì họ có mỏ đất thịt tốt ít tạp chất..

Chậu của họ chắc chắn..khó vỡ nhưng nặng...

https://nguoidentubinhduong.wordpress.com/2011/08/07/gốm-sứ-binh-dương-tinh-hoa-gốm-sứ/

Last edited:
Chậu đó của Bình Dương sản xuất đó bác ơi

Làng ngề gốm sức truyền thống ở Lái Thiêu ...cả Biên Hòa cũng sản xuất nũa vì họ có mỏ đất thịt tốt ít tạp chất..

Chậu của họ chắc chắn..khó vỡ nhưng nặng...

https://nguoidentubinhduong.wordpress.com/2011/08/07/gốm-sứ-binh-dương-tinh-hoa-gốm-sứ/
Dạ cam on bác vậy thì hay quá , đung là kiếm dong Kiem Tây tại nhà có mà o biet !!!

các ACE trong diễn đàn xem giúp mình cây mai vậy đã được chưa a, với lại trên lá có số bị màu nâu nâu này là bị sao vậy? mong được giúp đỡ, cám ơn
(do mình không biết làm sao để xoay ảnh mong các ace thông cảm nhe)

Cây của bác thuộc dạng trung bình yếu, tiếp tục chăm sóc đúng như bác mục hướng dẫn 2 năm sau cây sẽ bốc lên mạnh mẽ. Những lá nâu nâu là do bị nhện đỏ, tháng này trở đi lá bắt đầu già (do đợt lá ra nhiều đầu năm đến giờ) rất dễ bị nhện đỏ nếu bác ko phun thuốc ngừa bện định kỳ. Bây giờ bác dùng bạc ni lông che mặt chậu lại, dùng vòi nước áp suất mạnh phun rửa lá thật kỷ mặt trên và mặt dưới của lá. Sau đó mua thuốc alfamate hay boama phun liên tục 3 lần ( mỗi cách nhau 5 ngày sẽ diệt sạch sẽ).

Bác mục cho con hỏi là nhện đỏ, bọ trĩ và rệp sáp thích khô và nóng thế mình rửa bộ lá buổi sáng và buổi trưa mình phun xơ bộ lá thì có ảnh hưởng gì không bác vì con sợ phun buổi trưa ảnh hưởng đến bộ lá

Cây bị nhện đỏ nặng..coi chừng rụng hết lá đấy
Chăm mai mà để bị nhện đỏ ...thì bác còn sai sót nhiều trong chăm sóc dinh dưỡng..nước tưới..cách tưới..ngừa bịnh và côn trùng trên lá ..trong đất v.v...cây không mạnh lên được đâu...mà ngày càng yếu đi
Bác mục cho con hỏi là nhện đỏ, bọ trĩ và rệp sáp thích khô và nóng thế mình rửa bộ lá buổi sáng và buổi trưa mình phun xơ bộ lá thì có ảnh hưởng gì không bác.
ảnh hưởng là : coi chừng cây thừa nước
chỉ cần mỗi buổi sáng rửa lá 1 lần trước khi tưới...nhện đỏ tuyệt chủng..bọ trĩ giảm 90%..

Cam ơn bác nhiều! Sáng nào con cũng rửa lá nên cây của con hai năm nay chưa cây nào bị bọ trĩ hay nhện đỏ bác à. Con có ý tưởng và khi nào có điều kiện con sẽ mở một câu lạc bộ cây mai sạch để phổ biến kiến thức về cây mai được rộng rãi thêm nữa và để có thêm cơ hội được nhìn những cây mai của những anh em tham gia vì con rất mơ ước được làm chủ một vườn mai và hàng ngày được nhìn ngắm trao đổi với mọi người về mai vàng bác à

Tôi có 1 cây Lâm Vồ rất đẹp...sát mí chậu...mọc lên 1 cây mai nhỏ.. nhìn lá biết là giảo ..tôi để kệ

Mỗi lần tưới phân cho vườn mai..tôi tưới phân vào ngay gốc cây mai nhỏ này..

Không bao giờ tôi phun thuốc trừ nấm bịnh hay bọ trĩ hoặc nhện đỏ cho cây mai nhỏ này..mà mỗi khi tưới nước cho Lâm vồ tôi đều rửa lá kĩ cho cây mai nhỏ này..

Nó không hề bị nấm bịnh gì cả và cũng chẳng bao giờ bị bọ trĩ hay nhện đỏ..
Đó là tác dụng của vòi nước

Tết vừa qua nó nở hoa rồi...giảo chính cống..

trông nó thật tội ngiệp phải ngiêng mình tránh tàn lá của cây Lâm Vồ..bò ra chỗ có nắng..gốc rễ cây Lâm Vồ ép nó ghê lắm

Tôi dự định tết sắp tới sẽ sang chậu mới cho cây Lâm Vồ lúc đó sẽ tách cây mai này ra..đem trồng xuống vườn

Cam on bác mục va ae trên dd , minh đả mua đc 2 cái chậu Sài đỡ đỡ hi hi toi rát ung hộ bác Hugo pham mở clb cay mai sạch mở rộng kiến thủc mai vang , chắc chan nhieu nguoi ung ho ...

Ôi minh o biet úp hình , hay Dt o úp hình đứng duoc co ai chi minh úp hình duoc o ạ cam on nhieu

Back