Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
cây mai nhà em không "khỏe" bằng bác hugo phạm, do giai đoạn đầu năm "ăn phân" sai bài của bác Mục chỉ bảo

ghi nhớ câu này: "Mỗi hoàn cảnh nó mỗi khác..không cái nào giống cái nào hoàn toàn...do dó vận dụng nguyên tắc cần phải biết..du di ..uyển chuyển để đạt mục đích không thể cứng ngắc được"

Bạn còn Ba Má là quý lắm có người cần cũng không có .Suốt ngày chỉ mong Ba Má mình mạnh khỏe hơn .Nếu dùng tuổi thọ của mình để lấy sức khỏe cho bậc sanh thành thì có ai dám đâu chứ ai cũng sợ cái Chết vì cái chết là nỗi ám ảnh mọi người.Chỉ có lòng hiếu thuận để đi đến bờ vực thẫm thì không có vật cản nào làm mình trùng bước.Có những người mặt mài đen đua bẩn thỉu nhưng họ có tấm lòng rất Tốt. Bây giờ mọi người nhìn quần áo điện thoại nhà lầu xe hơi nói chung họ trang bị bề ngoài nếu nhìn kỹ hơn họ nuốt sống không hay biết.
Mỗi lần Mom đi gặp đối tác làm ăn thì Bà nhờ tôi đi theo để coi họ như thế nào và đi theo giống như là Tài Xế qua cách trao đổi thì tôi đã biết người đó có bao nhiêu.Không phải nói vài câu là biết chắc người cô đó ra sao.1 trường hợp cách đây khoảng tháng 8 năm 2013 gặp phải cao thủ ẩn mình phải mất hơn 22 ngày để biết Trắng hay Đen.Trường hợp này cứ in mãi trong thời gian quá dài so với mình.Bởi vậy Ông Trời cũng công bằng lắm lấy 1 thứ cho lại một thứ và thứ đó bạn phải mở khóa.Khi chúng ta gặp đau khổ thì đốt nhang cầu Trời lạy Phật khi có tiền rồi lại cái lật đổ Lư Hương.Vì mình ra đời quá sớm cho cậu bé lúc 13 tuổi lúc đó những đứa bạn còn ba má lo cho tưng giấc ngủ.Lúc đó gia cảnh khó khăn phải đi vào quán bida dù ghi điểm xấp bi.đó là ngày tháng không đá khỏi đầu được.Đem tiền về Mom hỏi rằng tiền đó có phải đi ăn cắp.Nói mãi là tiền con đi làm .Cuối cùng phải dẫn Mom đến bà chủ bàn bida mới nhẹ lòng.Bà chủ bàn bida cũng tốt thời đó cho ăn cơm luôn rồi quét dọn quán.
Những ai tạo cho mình bằng công sức mình làm ra tôi rất ngưỡng mộ họ và xem họ như là người hùng. Còn của Cha Mẹ để lại rồi họ tự Xưng là giỏi tui coi họ như (Brac)Vì nói lên điều này sẽ đụng đến nhiều người nhưng tôi vẫn phải nói .Bởi vậy mình luôn có thành kiến những người được cha mẹ lo cho từ A đến Z...Nói đến đây thôi nhé.
(Có những ai phải làm vật hy sinh.Để thuyền cặp bến an toàn)Và đừng lấy thành công của người khá để làm ước mơ cho mình.
Thân Chào .

Nếu nói về Mai thì Ngu Lắm
Còn đời thì biết chút ít.
Hôm nay tôi bận công chuyện cả buổi sáng, chỉ mở laptop đọc tin tổng hợp chút rồi bỏ máy luôn đến trưa mới lấy đthoại đọc tin, đến bài của bác Hark tôi thấy có nhiều sự đồng cảm nên giờ mọi việc ổn rồi nên vào lan man chút cho đỡ stress..
Thực ra tôi cũng là một người ra trường đời sớm, thậm chí rất sớm .. dù gia cảnh cũng đủ ăn - nghĩa là khoai mì gì gì đó đủ cho mình tồn tại thôi.. Những ngày còn nhỏ tôi "gánh vác" mọi công việc trong nhà vì ông cụ ở xa .. nhà thiếu thốn đủ thứ nhưng ăn uống chỉ gần "no" .. tôi còn nhớ lâu lâu có tiền mua được chút cá thì kho rất mặn và khi ăn cũng ráng để "thừa" lại một chút cho con heo trong chuồng để nó mau lướn bán đi lấy tiền mua gạo và sách vở .. lớn lên một chút tôi đã suy nghĩ đến kiếm tiền, công việc tôi khác với bác - rửa xe. Lúc nào cũng suy nghĩ phải "hơn" đối thủ nên cũng nhiều mánh lắm - đại khái là đủ kiểu sao cho lách để mình "may mắn" gặp đúng khách nhìn có vẻ "sộp" để khả năng nhận tiền "bo" cao hơn...
Tôi cũng không còn Cha, ông cụ ra đi cách đay hơn 2 năm .. và khi còn sống Ông rất thích mai nên kể từ đó tôi vì muốn chăm các cây của ông cụ mới lên mạng và gặp được diễn đàn này..
Vì không được gần gũi nhiều nên thực ra tôi và Cha tôi cũng có khoảng cách .. cho đến khi vào đại học, được học môn triết học trong tôi có suy nghĩ "điên khùng" là quan hệ giữa Cha Mẹ và con cái là quan hệ "giai cấp" nên .. việc mâu thuẫn giai cấp là đương nhiên .. từ khi có suy nghĩ đó quan hệ giữa tôi và Cha Mẹ trở nên tốt đẹp một cách bình thường vì tôi thấy "giai cấp" tôi không có nhu cầu đấu tranh và thực ra lúc đó suy nghĩ của tôi cũng chín chắn nhiều rồi..
Rồi cuộc sống cứ tốt đẹp tiếp diễn, gia đình cũng dần có điều kiện hơn .. đến khoảng 6 năm gần đây khi phát hiện ra Cha mắc trọng bệnh, tôi ngược suôi với tất cả tấm lòng ... sau khi tiến hành các phẫu thuật nhỏ và sức khoe Cha ổn định, lúc này ông cũng đã biết là bị K, tôi trao đổi tay 3 với Cha và bác sỹ điều trị và thống nhất "quan trọng là chất lượng sống hơn thời gian sống" .. nên có thể nhờ đó tinh thần tốt lên mà Cha đã vui vẻ với gia đình và có thời gian thăm thú bạn bè cũ đến gần 4 năm kể từ khi bệnh viện nước ngoài chuẩn đoán "K di căn xương giai đoạn cuối"..
Đó là điều tôi vui mừng nhất!
Có một chi tiết riêng tư mà người thân trong gia đình tôi chưa ai biết, nay bài viết của bác Hark làm tôi nhớ lại .. đó là khi Cha đau đớn (lúc chưa phát hiện ra bệnh), tôi vô thần nhưng Mẹ tôi có tâm hướng Phật nên gia đình có thờ Phật bà Quan Thế Âm Bồ Tát .. lúc đó tôi có nhớ là trong bộ phim Thanh Cung 13 Hoàng triều có chi tiết Vua Khang Hy (hay Vua gì đó) đã xin giảm thọ để cho Thái Hoàng Thái Hậu được khỏi bệnh ... nên tôi cũng thắp 3 nén nhang nguyện trước Tam Bảo cho tôi được giảm 10 năm tồn tại để Cha khỏi bệnh ... tôi thực sự đã nguyện với tất cả tấm lòng..
.. đến giờ cũng thuộc hàng "tứ thập nhi bất hoặc" nghĩa là có thể hiểu thấu nhiều chuyện đời, biết phân biệt được phải hay trái, hiểu sơ sơ được ai Trắng ai... thì quan điểm tôi lại thiên về "dụng nhân như dụng môc" các bác ạ ngĩa là tận dụng, đi sâu vào chỗ tốt của họ mà phát huy, chỗ nào chưa tốt thì chấn chỉnh .. cũng bớt khắt khe nhiều rồi..
Tăng Tử là học trò của Khổng Tử có nói trong sách Luận ngữ: “Sở ác ư thượng, vô dĩ sử hạ ...” Nghĩa là Điều mình chán ghét ở bậc trên mình, thì chớ đem điều đó mà sai khiến người dưới..cho nên nhìn nhận Trắng, Đen cũng phải tinh tế chứ không có người lại mang lòng oán mình đó bác ..
Mỗi hoàn cảnh nó mỗi khác..không cái nào giống cái nào hoàn toàn...do dó vận dụng nguyên tắc cần phải biết..du di ..uyển chuyển để đạt mục đích không thể cứng ngắc được
Tôi cũng có thói quen đọc, thậm chí đọc rất nhiều và nhớ cũng khá .. nhưng từ ngày vào diễn đàn thực sự học được ở bác Mục và các bác nhiều lắm, nhiều khi như thấy hình ảnh Cha trong các bài viết, những lời bác viết thấm đến tận trong tâm ...
Nếu nói về Mai thì Ngu Lắm
Còn đời thì biết chút ít.
Bác làm tôi nhớ đến lời Lão Tử: “Tri bất tri, thượng hĩ; bất tri tri, bệnh dã”. Ngĩa đại khái là: Biết mình không biết, đó là điều tốt nhất; không biết mình biết thì cũng là bệnh vậy… tôi thì thực ra cũng biết gì về mai đâu, vào diễn đàn chủ yếu đọc bài viết để học cách chăm mai .. và lan man hầu chuyện các bác. Lâu lâu bác Hark nhớ giành thời gian viết bài chia sẻ với anh em diễn đàn nhé ..
Những ai tạo cho mình bằng công sức mình làm ra tôi rất ngưỡng mộ họ và xem họ như là người hùng. Còn của Cha Mẹ để lại rồi họ tự Xưng là giỏi tui coi họ như (Brac)Vì nói lên điều này sẽ đụng đến nhiều người nhưng tôi vẫn phải nói .Bởi vậy mình luôn có thành kiến những người được cha mẹ lo cho từ A đến Z...
Không nên thành kiến bác ạ, tôi lăn lộn ở trường đời nhiều nên .. theo tôi những người được Cha Mẹ lo chu toàn mà họ phát huy tốt thì cũng rất tốt chứ có gì đâu.. chỉ nên thành kiến với những người con phá gia chi tử kiểu "cha làm thầy con đốt sách thôi bác" - quan điểm riêng tôi thì thậm chí nếu những người đó không phát huy lên được mà giữ được di sản của Cha Mẹ thì cũng nên trân trọng họ ..
Bush Cha là tổng thống thứ 41 của Hoa Kỳ .. đến Bush con hình như là tổng thống thứ 43, thấy rất ngưỡng mộ..

Last edited:
Tinh hình là ghép mai mùa mưa bằng phương Pháp ghép đoạn cành thấy đạt kết quả nên hôm qua quyết tâm ghép hết 1 cây mới bứng trong tết mong cho kết quả như ý muốn( không có loại nào khac chỉ ghép mai BĐ loại 9-12 cánh thôi) hình chụp bằng đt nên bị quay ngang mong các bác thông cảm

Hi Anh
Hôm nay tôi bận công chuyện cả buổi sáng, chỉ mở laptop đọc tin tổng hợp chút rồi bỏ máy luôn đến trưa mới lấy đthoại đọc tin, đến bài của bác Hark tôi thấy có nhiều sự đồng cảm nên giờ mọi việc ổn rồi nên vào lan man chút cho đỡ stress..
Thực ra tôi cũng là một người ra trường đời sớm, thậm chí rất sớm .. dù gia cảnh cũng đủ ăn - nghĩa là khoai mì gì gì đó đủ cho mình tồn tại thôi.. Những ngày còn nhỏ tôi "gánh vác" mọi công việc trong nhà vì ông cụ ở xa .. nhà thiếu thốn đủ thứ nhưng ăn uống chỉ gần "no" .. tôi còn nhớ lâu lâu có tiền mua được chút cá thì kho rất mặn và khi ăn cũng ráng để "thừa" lại một chút cho con heo trong chuồng để nó mau lướn bán đi lấy tiền mua gạo và sách vở .. lớn lên một chút tôi đã suy nghĩ đến kiếm tiền, công việc tôi khác với bác - rửa xe. Lúc nào cũng suy nghĩ phải "hơn" đối thủ nên cũng nhiều mánh lắm - đại khái là đủ kiểu sao cho lách để mình "may mắn" gặp đúng khách nhìn có vẻ "sộp" để khả năng nhận tiền "bo" cao hơn...
Tôi cũng không còn Cha, ông cụ ra đi cách đay hơn 2 năm .. và khi còn sống Ông rất thích mai nên kể từ đó tôi vì muốn chăm các cây của ông cụ mới lên mạng và gặp được diễn đàn này..
Vì không được gần gũi nhiều nên thực ra tôi và Cha tôi cũng có khoảng cách .. cho đến khi vào đại học, được học môn triết học trong tôi có suy nghĩ "điên khùng" là quan hệ giữa Cha Mẹ và con cái là quan hệ "giai cấp" nên .. việc mâu thuẫn giai cấp là đương nhiên .. từ khi có suy nghĩ đó quan hệ giữa tôi và Cha Mẹ trở nên tốt đẹp một cách bình thường vì tôi thấy "giai cấp" tôi không có nhu cầu đấu tranh và thực ra lúc đó suy nghĩ của tôi cũng chín chắn nhiều rồi..
Rồi cuộc sống cứ tốt đẹp tiếp diễn, gia đình cũng dần có điều kiện hơn .. đến khoảng 6 năm gần đây khi phát hiện ra Cha mắc trọng bệnh, tôi ngược suôi với tất cả tấm lòng ... sau khi tiến hành các phẫu thuật nhỏ và sức khoe Cha ổn định, lúc này ông cũng đã biết là bị K, tôi trao đổi tay 3 với Cha và bác sỹ điều trị và thống nhất "quan trọng là chất lượng sống hơn thời gian sống" .. nên có thể nhờ đó tinh thần tốt lên mà Cha đã vui vẻ với gia đình và có thời gian thăm thú bạn bè cũ đến gần 4 năm kể từ khi bệnh viện nước ngoài chuẩn đoán "K di căn xương giai đoạn cuối"..
Có một chi tiết riêng tư mà người thân trong gia đình tôi chưa ai biết, nay bài viết của bác Hark làm tôi nhớ lại .. đó là khi Cha đau đớn (lúc chưa phát hiện ra bệnh), tôi vô thần nhưng Mẹ tôi có tâm hướng Phật nên gia đình có thờ Phật bà Quan Thế Âm Bồ Tát .. lúc đó tôi có nhớ là trong bộ phim Thanh Cung 13 Hoàng triều có chi tiết Vua Khang Hy (hay Vua gì đó) đã xin giảm thọ để cho Thái Hoàng Thái Hậu được khỏi bệnh ... nên tôi cũng thắp 3 nén nhang nguyện trước Tam Bảo cho tôi được giảm 10 năm tồn tại để Cha khỏi bệnh ... tôi thực sự đã nguyện với tất cả tấm lòng..
.. đến giờ cũng thuộc hàng "tứ thập nhi bất hoặc" nghĩa là có thể hiểu thấu nhiều chuyện đời, biết phân biệt được phải hay trái, hiểu sơ sơ được ai Trắng ai... thì quan điểm tôi lại thiên về "dụng nhân như dụng môc" các bác ạ ngĩa là tận dụng, đi sâu vào chỗ tốt của họ mà phát huy, chỗ nào chưa tốt thì chấn chỉnh .. cũng bớt khắt khe nhiều rồi..
Tăng Tử là học trò của Khổng Tử có nói trong sách Luận ngữ: “Sở ác ư thượng, vô dĩ sử hạ ...” Nghĩa là Điều mình chán ghét ở bậc trên mình, thì chớ đem điều đó mà sai khiến người dưới..cho nên nhìn nhận Trắng, Đen cũng phải tinh tế chứ không có người lại mang lòng oán mình đó bác ..

Tôi cũng có thói quen đọc, thậm chí đọc rất nhiều và nhớ cũng khá .. nhưng từ ngày vào diễn đàn thực sự học được ở bác Mục và các bác nhiều lắm, nhiều khi như thấy hình ảnh Cha trong các bài viết, những lời bác viết thấm đến tận trong tâm ...

Bác làm tôi nhớ đến lời Lão Tử: “Tri bất tri, thượng hĩ; bất tri tri, bệnh dã”. Ngĩa đại khái là: Biết mình không biết, đó là điều tốt nhất; không biết mình biết thì cũng là bệnh vậy… tôi thì thực ra cũng biết gì về mai đâu, vào diễn đàn chủ yếu đọc bài viết để học cách chăm mai .. và lan man hầu chuyện các bác. Lâu lâu bác Hark nhớ giành thời gian viết bài chia sẻ với anh em diễn đàn nhé ..

Không nên thành kiến bác ạ, tôi lăn lộn ở trường đời nhiều nên .. theo tôi những người được Cha Mẹ lo chu toàn mà họ phát huy tốt thì cũng rất tốt chứ có gì đâu.. chỉ nên thành kiến với những người con phá gia chi tử kiểu "cha làm thầy con đốt sách thôi bác" - quan điểm riêng tôi thì thậm chí nếu những người đó không phát huy lên được mà giữ được di sản của Cha Mẹ thì cũng nên trân trọng họ ..
Bush Cha là tổng thống thứ 41 của Hoa Kỳ .. đến Bush con hình như là tổng thống thứ 43, thấy rất ngưỡng mộ..
Hi Anh
Em rất vui khi được trò chuyện cùng anh.Em cũng rất tôn trọng ai có tấm lòng với có hiếu với với bậc sanh thành và biết tôn trọng các bậc lớn tuổi. Những ai có đức tính như vậy thì ai cũng quí mến.Chắc do anh với em có chung một điểm là gia đình khó khăn nên mới lăn lộn sớm hơn tụi bạn cùng trang lứa.Mỗi một con người điều có bản năng lối sống khác nhau và cuộc hành trình tìm lối về đích .Như một con sông có hàng trăm tàu thuyền nhưng mỗi người tìm cho mình lối đi riêng.Mình không bắt ai phải làm theo ý mình được.Có chắc ý của là lối ra an toàn.

Theo cá nhân của em thì đa số những người đã qua tuổi làm cha mẹ rồi mới biết công ơn dưỡng dục bậc sanh thành. Khi tuổi mới lớn thì đa số thường tranh đấu cái lý lẽ đúng với cha mẹ rồi.Lúc biết sai thì muốn quay về quá khứ để chuộc lỗi khi ta đang hiện tại.Cũng vì lẽ đó nên Đức Phật Thích Ca muốn đi tìm cách thoát khỏi sinh lão bệnh tử để cứu chúng sinh khi chúng sinh bị quang minh che lấp.Trăng trên trời có khi tròn khi khuyết .nước dưới sông có lúc đục lúc trong .con người có đoàn tụ tất phải chia ly có sinh ắt có tử.

Không nên thành kiến bác ạ, tôi lăn lộn ở trường đời nhiều nên .. theo tôi những người được Cha Mẹ lo chu toàn mà họ phát huy tốt thì cũng rất tốt chứ có gì đâu.. chỉ nên thành kiến với những người con phá gia chi tử kiểu "cha làm thầy con đốt sách thôi bác" - quan điểmriêng tôi thì thậm chí nếu nhữngngười đó không phát huy lên được mà giữ được di sản của Cha Mẹ thì cũng nên trân trọng họ ..
Bush Cha là tổng thống thứ 41 củaHoa Kỳ .. đến Bush con hình như là tổng thống thứ 43, thấy rất ngưỡngmộ..
Chắc có lẽ anh đã đi qua rồi nên anh lớn tuổi có suy nghĩ sâu hơn em .Với cha mẹ thương con thì vì đó là máu chảy ruột mềm ai mà chẳng xót xa khi thấy con mình lăn lộn.Khi cha mẹ nghĩ sâu xa hơn thì ""Thương cho roi cho vọt .Ghét cho ngọt cho bùi""
Nhớ hồi đó còn nhỏ cũng cở 18 hay 19 tuổi lần đó ham đi đánh lộn làm cho Mom buồn và bị Má kêu nằm xuống để đánh 10 cây lúc bà đánh không còn mạnh như lúc trước vì sức khỏe không tốt.Nước mắt cứ chảy ra như đau đớn từng đoạn ruột vì không phải sợ roi vọt mà má tôi sức khỏe yếu.Thôi nói tới đây em ngưng không thể viết tiếp.
Giống như nghề cha truyền con nối theo theo em thì mỗi gia đình có cách nghĩ và dạy bảo con khác nhau .Mình không thể bắt người khác theo cách sống gia đình mình được.Còn về chính trị theo em nghĩ đã có sự áp đặt từ trước rồi cũng như Kim Jong Un vậy.Còn về thực lực người đó phải có. Nhưng nói về thời tầng thủy hoàng khi thân phụ của tth lúc đó chưa có ý định thống nhất 6 nước. Khi tth thời trẻ lưu lạc trải nghiệm nhân tình thế thái thì tth nên có ý chí và lập trường như một.Theo em thì tth muốn thống nhất 6 nước thì phải có Tài mới làm được.
Thân chào Anh.

mai nhà mình trồng trong chậu gần 10 nay chưa bứng đi đâu hết gần mấy tháng nay lá vàng và cháy hết chồi mọc không nổi rụng gần hết lá chắc sấp chết có bạn nào có kinh nghiệm xử lý chỉ giúp mình cách cứu được không?
Có 674 bài ,bác đọc từ đầu đi thì bác sẽ biết phải làm như thế nào để cứu cây mai đó .Bác Kiêu Phong đã viết:
Cây trong chậu phân được hòa tan nằm ngay trong đất chậu ôm lấy bộ rễ....thừa phân là chết
Thừa nước cũng chết

Nó sống mạnh hay sống èo uột hoặc chết là do chính bác

Last edited by a moderator:
5. Diệt nấm

Nói về những thứ bạn không muốn xuất hiện trong khu vườn của bạn thì đôi khi cây có thể phát triển các bệnh về nấm như thối lá và nấm mốc. Axit uric rất hiệu quả để tiêu diệt nấm trên cây. Pha loãng 1 phần nước tiểu với 2 phần nước và phun lên các khu vực bị nấm để điều trị nấm cho cây.
Mình dự định hôm nay trời nắng , chiều nay thử phun nước tiểu +bám dính cho cây chanh đang bị nấm tấn công trong vườn (cây này ở dưới cây bơ sát vè hàng xóm rất tốt nó là cây mọc rông chắc cũng vài năm rồi mà không có quả ) .Các bác góp ý cho ! Kết quả ra sao sẽ báo cho các bác biết sớm !!!Cầu xin thành công ...thì thật là TẠ ƠN GOD........!!!

Mình dự định hôm nay trời nắng , chiều nay thử phun nước tiểu +bám dính cho cây chanh đang bị nấm tấn công trong vườn (cây này ở dưới cây bơ sát vè hàng xóm rất tốt nó là cây mọc rông chắc cũng vài năm rồi mà không có quả ) .Các bác góp ý cho ! Kết quả ra sao sẽ báo cho các bác biết sớm !!!Cầu xin thành công ...thì thật là TẠ ƠN GOLD........!!!
chanh trồng bị khuất nắng rất hay bị bệnh ghẻ lá và thân đặc biệt trên ngọn và lá non làm cho ngọn queo quắp lại rất khó chữa chỉ dùng thuốc gốc đồng phun nhiều lần mới được

chanh trồng bị khuất nắng rất hay bị bệnh ghẻ lá và thân đặc biệt trên ngọn và lá non làm cho ngọn queo quắp lại rất khó chữa chỉ dùng thuốc gốc đồng phun nhiều lần mới được
Minh chăm nó như mai thấy nó sung quá mà không có quả nên thời gian vừa qua bỏ bê nó . Nay thấy nấm lá nhiều đúng lúc đọc bài nấm bằng nước tiểu nên muốn thí nghiệm xem sao ! Trước mình phun NORSHIELD là trị nấm dứt điểm và ngừa bằng nấm tươi định kỳ theo mai rất tốt ....Mang em nó ra thí điểm thử xem sao ấy mà !!!

....Nay thấy nấm lá nhiều đúng lúc đọc bài nấm bằng nước tiểu nên muốn thí nghiệm xem sao !
Phun nước tiểu là cách bất đắc dĩ..trong trường hợp không thuốc đành phải dùng do Axit uric có khả năng diệt nấm

Đó là cách lý luận kiểu “bắc cầu” thôi..

Các binh sỹ đệ nhị thế chiến...đái vào chân mình để diệt nấm..

Đồng ý..nấm chết nhưng....chân mình có lẽ phải cưa vì thúi um do nhiễm trùng...bác thử đái vào chân mình rồi xỏ giày vào...đi làm xem..

Vì nước tiểu..chỉ 1 giờ sau là khai mù rồi...nó ở trong giày kín...thì nó thúi luôn

Nước tiểu người nhiều mầm bịnh tật...được phun cho vườn thì nó cũng bay vào nhà..thử ngĩ nếu nước tiểu đó có mầm bịnh giang mai..lậu mủ...hít vào phổi...thì sẽ ra sao ?!

Có 674 bài ,bác đọc từ đầu đi thì bác sẽ biết phải làm như thế nào để cứu cây mai đó .Bác Kiêu Phong đã viết:
Cây trong chậu phân được hòa tan nằm ngay trong đất chậu ôm lấy bộ rễ....thừa phân là chết
Thừa nước cũng chết

Nó sống mạnh hay sống èo uột hoặc chết là do chính bác
Thực sự cũng muốn đọc mà thấy như đám rừng thông tin là chung chung không đúng mục dích hỏi của mình

[QUgóp ý chút xíu với anh như sau.anh trồng trong chậu 10 năm. Có thể bị nấm, tuyến trùng...người nào trồng trong chậu giỏi thì 5 năm là phải thay đất hay chất trồng rồi. a trồng trong chậu 10 năm cay còn sống là khá lắm rồi. theo e nghĩ cây của a bị nấm và vi khuẩn. Cây của a rất yếu, tết không nên choi hoa vì nở hoa cây mất sức nhiều. Đến đầu năm thay đất và chăm sóc lại . ="dungcunongnghiep, post: 892255, member: 166375"]mai nhà mình trồng trong chậu gần 10 nay chưa bứng đi đâu hết gần mấy tháng nay lá vàng và cháy hết chồi mọc không nổi rụng gần hết lá chắc sấp chết có bạn nào có kinh nghiệm xử lý chỉ giúp mình cách cứu được không?[/QUOTE]
Em gop
Mình rất thích mai vàng. Nhiều khi tớinhà nngười quen hay ở đâu đó thấy những cây mai sống èo uột cảm thấy rất buồn. rất muốn chỉ cho người đó cách chăm sóc. Nhưng mình chỉ mà họ không làm tới nơi tới chốn thì hoá ra lại làm hại những e mãi . ví dụ đầu năm khi cắt cành thay đất,thì làm lưới giảm nắng, khi đọt bắt đầu phóng ra thì cho ra nắng từ từ. Họ có giảm nắng che lưới nhưng khi cây ra đọt họ không cho ra nắng từ từ mà khi lá non ra đủ hết họ kéo bỏ giàn giảm nắng luôn. kết quả là, , lá non tuy có màu xanh nhưng bị cháy toàn bộ. hic hic.e chỉ ví dụ đơn giản vậy thôi.

Bác mục cứu con với, ngày hôm qua không có gì đến chiều nay đi làm về ra vườn thì thấy bị như vậy. Ngày hôm nay có mưa buổi trưa không biết có phải do mưa xong rồi nắng lên nên nó bị như vậy không. Chỉ có bị một cây thôi mà cây này rất nhiều lá

Hiện tượng quéo lá này chỉ xảy ra ở mai Bình Định..các lá ra về sau bình thường...và chỉ xảy ra ở 1 chi..đôi khi cũng xảy ra nguyên cây..

Các lá bị quóe như cằn .. cứng lại nhưng vẫn sống
Tôi không hiểu nguyên nhân

Tuyệt nhiên không hề xảy ra ở mai giảo ....hoặc các loại mai trắng

Bác mục cứu con với, ngày hôm qua không có gì đến chiều nay đi làm về ra vườn thì thấy bị như vậy. Ngày hôm nay có mưa buổi trưa không biết có phải do mưa xong rồi nắng lên nên nó bị như vậy không. Chỉ có bị một cây thôi mà cây này rất nhiều lá
E nghĩ chắc là chiều nay nắng nhiều nên bị .Vì mấy hôm trước mưa nhiều hôm nay lá non ra mà gặp nắng buổi chiều đột ngột là bị ngay.ko sao đâu. Còn mấy đợt lá nữa mà lo gì.

Thực sự cũng muốn đọc mà thấy như đám rừng thông tin là chung chung không đúng mục dích hỏi của mình
Hi Bạn
Cứ đọc từ từ rồi sẽ không như đám rừng nữa.Chắc có lẽ chưa bạn chưa thích nghi môi trường bạn cứ rảnh lúc nào vào đọc trang của Bác Mục rồi từ từ sẽ nâng cấp lên.Lúc trước mọi người cũng như bạn thôi có khác gì đâu.Hãy tập bò rồi hãy đi.
Chân thành.

Phun nước tiểu là cách bất đắc dĩ..trong trường hợp không thuốc đành phải dùng do Axit uric có khả năng diệt nấm

Đó là cách lý luận kiểu “bắc cầu” thôi..

Các binh sỹ đệ nhị thế chiến...đái vào chân mình để diệt nấm..

Đồng ý..nấm chết nhưng....chân mình có lẽ phải cưa vì thúi um do nhiễm trùng...bác thử đái vào chân mình rồi xỏ giày vào...đi làm xem..

Vì nước tiểu..chỉ 1 giờ sau là khai mù rồi...nó ở trong giày kín...thì nó thúi luôn

Nước tiểu người nhiều mầm bịnh tật...được phun cho vườn thì nó cũng bay vào nhà..thử ngĩ nếu nước tiểu đó có mầm bịnh giang mai..lậu mủ...hít vào phổi...thì sẽ ra sao ?!
Chỉ lấy của mình thôi Bác ạ ! Chắc Bác cũng chưa thử bao giờ ? Kệ nó ! Biết rồi cũng nên thử xem nó ra sao ? Tại cây nó ở vị trí mà trước sau gì rồi cũng phải chặt thôi Bác ạ ..+ thêm không chịu ra trái nữa . Mới phun xong.... mong sáng mai dậy xem sao !....
Bạn hãy đọc trang bác Hoangmaidng đã chỉ là thấy cách mình chăm nó 10 năm nay đúng sai thôi ! Với lại bạn làm cung ứng vật tư nông nghiệp thì sự hiểu biết về cây cũng dễ hơn mình nhiều . Cộng thêm bạn phải chuyển từ THÍCH sang ĐAM MÊ thực sự về mai và cây trồng nữa cơ bạn nhé ! Chúc bạn thành công ....

cây mai bến tre bé của tôi cách nay khoảng 2,5 tháng cũng bị quắn lá (bị nhiều hơn cây của bạn) tôi tưới kích rễ hiệu đầu trâu và chai phân hiệu hume(Mỹ),giảm nắng (cho vào mái hiên) hai lần đến nay đã hết lá to và đẹp,bạn thử xem nhé

Back