Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Ơn Trời .. hôm nay may mắn dự báo đúng .. để lần sau nếu sai thì các bác bỏ quả cho...
Quan điểm dự báo của tôi dựa vào "hiện thực khách quan" chứ không có gì là bí ẩn, huyền bí cả.. tôi xem bản đồ lượng mưa, bản đồ mây, hướng gió, áp xuất bề mặt biển, áp xuất khí quyển ...(cái này các đài quốc tế cập nhật thường xuyên và thiết bị của họ hiện đại nên độ chính xác cao) rồi suy luận ra. Chỗ TuanKiem mấy tháng nay không mưa mà tôi mạnh dạn dự báo chiều nay có mưa do .. ảnh hưởng của ... cơn bão số 2 làm áp xuất ở phía Bắc thấp hơn nên hút gió về phía Bắc. Thông thường gió Tây nam hoạt động gây mưa ở Vũng tàu, Bình Thuận bị hút theo nhưng qua Mũi Kê Gà, Mũi Dinh, và gần chỗ TuanKiem nhất là mũi Đá Vách bị chặn lại nên Cam Ranh khó có mưa. Tuy nhiên cơn bão số 2 nó hút gió tạo thành giòng không khí "chạy" nhanh hơn thông thường nên nó "hút" mưa của Tây Nguyên (đang trong mùa) và mưa ngoài biển (do đới gió tây nam thổi ra) ... cái này là nó tuân theo định luật Bécnuli mà đã ứng dụng làm cái máy châm phân thuốc tự động Venturi gì đó cho nông dân .. dễ hình dung nhất là cái máy phun xịt tưới cây và rửa cây (kết hợp rửa xe) mà bác Mục đã tư vấn và TuanKiem đã mua về tự lắp ráp có nguyên lý hoạt động là khi ta bật máy, thao tác bóp cò phun thì sẽ có dòng khí áp lực lớn đi qua ... sẽ xảy ra hiện tượng hút nước vào vòi và phun ra với áp lực tùy chỉnh ...
Hiện giờ trong Ba Ngòi mưa tầm tả luôn, còn chỗ phường Cam Nghĩa đang mưa nhỏ nha anh @hoangmaidng!

ảnh của Hugopham thì xem được của Tranthe vẫn không xem được, lạ thật!! Cây của Hugopham đẹp quá!

ảnh của Hugopham thì xem được của Tranthe vẫn không xem được, lạ thật!! Cây của Hugopham đẹp quá!

Nếu tưới nấm tươi thì hôm sau nó bắt rễ dính vào thân cây hoặc đất trong chậu rồi..nước không làm trôi nó được
Ngược lại nếu tưới bào tử nấm thì nó chỉ là phấn ( hột giống) vài ngày sau mới mọc rễ được. trong thời gian chưa mọc rễ thì nước cuốn trôi dễ dàng

Đó là nguyên nhân bác htttung nhân cho nó mọc lên thành nấm rồi mới phun ( lại còn thêm chất bám dính nữa)..trước nhất dể đỡ tốn tiền mua viên nấm 2 là bắt rễ nhanh

Tổng thể góc vườn nhỏ của con đây bác mục và anh em ơi. Cam ơn bác mục đã cho con niềm vui giữa cuộc sống đầy bon chen và phức tạp này
Cây của bạn trông khỏe...nhưng sao lại để cây lên đống gạch xếp lớp như cây cột không ciment liên kết..giông đi 1 cái là sập dổ vỡ hết đấy.....

Làm bất kì cái gì cũng phải chắc chắn..và đẹp..làm tạm bợ...không thẩm mỹ là làm mất phong thủy đấy mất phong thủy sẽ bị nhiều vất vả và nhiều khổ tâm đấy

để tường lộ gạch..? giữ ẩm nhiều và mất ánh sáng!!

Tô tường rồi sơn màu sáng dù là tường của người bên cạnh vừa sạch sẽ có mỹ quan cây thêm ánh sáng phản xạ..ít bịnh tật

Không gian thư giãn là phải đẹp..kê thêm tượng..và các phụ liệu trang trí sân vườn..bạn sẽ thấy kết quả tuyệt diệu ngay sau đó

không tốn nhiều tiền đâu

1 bao ciment giá 90k tô được 6 mét vuông tường đầy ( tô dày 1,2cm)

Cây của bạn trông khỏe...nhưng sao lại để cây lên đống gạch xếp lớp như cây cột không ciment liên kết..giông đi 1 cái là sập dổ vỡ hết đấy.....

Làm bất kì cái gì cũng phải chắc chắn..và đẹp..làm tạm bợ...không thẩm mỹ là làm mất phong thủy đấy mất phong thủy sẽ bị nhiều vất vả và nhiều khổ tâm đấy

để tường lộ gạch..? giữ ẩm nhiều và mất ánh sáng!!

Tô tường rồi sơn màu sáng dù là tường của người bên cạnh vừa sạch sẽ có mỹ quan cây thêm ánh sáng phản xạ..ít bịnh tật

Không gian thư giãn là phải đẹp..kê thêm tượng..và các phụ liệu trang trí sân vườn..bạn sẽ thấy kết quả tuyệt diệu ngay sau đó

không tốn nhiều tiền đâu

1 bao ciment giá 90k tô được 6 mét vuông tường đầy ( tô dày 1,2cm)
Khổ cho con là ba con nuôi gà cho nên con không làm gì được con chỉ rào lưới được một chút dien tích đất nhỏ thôi bác à. Hàng ngày con phải xịt rửa vệ sinh cho sạch sẽ để cho con và các cây mai không bị bịnh tật vì ô nhiễm. Ba con khó chịu lắm bác ơi

Nếu tưới nấm tươi thì hôm sau nó bắt rễ dính vào thân cây hoặc đất trong chậu rồi..nước không làm trôi nó được
Ngược lại nếu tưới bào tử nấm thì nó chỉ là phấn ( hột giống) vài ngày sau mới mọc rễ được. trong thời gian chưa mọc rễ thì nước cuốn trôi dễ dàng

Đó là nguyên nhân bác htttung nhân cho nó mọc lên thành nấm rồi mới phun ( lại còn thêm chất bám dính nữa)..trước nhất dể đỡ tốn tiền mua viên nấm 2 là bắt rễ nhanh
Thế mới rõ :Biết và hiểu biết nó sáng tỏ là dường nào ! Cảm ơn sự soi sáng của Bác ....
Khổ cho con là ba con nuôi gà cho nên con không làm gì được con chỉ rào lưới được một chút dien tích đất nhỏ thôi bác à. Hàng ngày con phải xịt rửa vệ sinh cho sạch sẽ để cho con và các cây mai không bị bịnh tật vì ô nhiễm. Ba con khó chịu lắm bác ơi
Đừng nói thế Hugo Pham ơi ! Mỗi người có niềm vui đam mê riêng... Hãy hoà hợp để niềm vui đam mê của mỗi người được trọn vẹn và hạnh phúc bạn ạ !!!

...Đừng nói thế Hugo Pham ơi ! Mỗi người có niềm vui đam mê riêng... Hãy hoà hợp để niềm vui đam mê của mỗi người được trọn vẹn và hạnh phúc bạn ạ !!!

Bình chọn trích dẫn trên là câu góp ý hay nhất từ đầu năm đến giờ

Niềm vui mỗi người mỗi khác nhau...do đó hạnh phúc đúng nhất là hài hòa giữa người và người...và giữa con người và cây xanh, hoặc thú cưng (thiên nhiên)

Thế mới rõ :Biết và hiểu biết nó sáng tỏ là dường nào ! Cảm ơn sự soi sáng của Bác ....

Đừng nói thế Hugo Pham ơi ! Mỗi người có niềm vui đam mê riêng... Hãy hoà hợp để niềm vui đam mê của mỗi người được trọn vẹn và hạnh phúc bạn ạ !!!
Bạn còn Ba Má là quý lắm có người cần cũng không có .Suốt ngày chỉ mong Ba Má mình mạnh khỏe hơn .Nếu dùng tuổi thọ của mình để lấy sức khỏe cho bậc sanh thành thì có ai dám đâu chứ ai cũng sợ cái Chết vì cái chết là nỗi ám ảnh mọi người.Chỉ có lòng hiếu thuận để đi đến bờ vực thẫm thì không có vật cản nào làm mình trùng bước.Có những người mặt mài đen đua bẩn thỉu nhưng họ có tấm lòng rất Tốt. Bây giờ mọi người nhìn quần áo điện thoại nhà lầu xe hơi nói chung họ trang bị bề ngoài nếu nhìn kỹ hơn họ nuốt sống không hay biết.
Mỗi lần Mom đi gặp đối tác làm ăn thì Bà nhờ tôi đi theo để coi họ như thế nào và đi theo giống như là Tài Xế qua cách trao đổi thì tôi đã biết người đó có bao nhiêu.Không phải nói vài câu là biết chắc người cô đó ra sao.1 trường hợp cách đây khoảng tháng 8 năm 2013 gặp phải cao thủ ẩn mình phải mất hơn 22 ngày để biết Trắng hay Đen.Trường hợp này cứ in mãi trong thời gian quá dài so với mình.Bởi vậy Ông Trời cũng công bằng lắm lấy 1 thứ cho lại một thứ và thứ đó bạn phải mở khóa.Khi chúng ta gặp đau khổ thì đốt nhang cầu Trời lạy Phật khi có tiền rồi lại cái lật đổ Lư Hương.Vì mình ra đời quá sớm cho cậu bé lúc 13 tuổi lúc đó những đứa bạn còn ba má lo cho tưng giấc ngủ.Lúc đó gia cảnh khó khăn phải đi vào quán bida dù ghi điểm xấp bi.đó là ngày tháng không đá khỏi đầu được.Đem tiền về Mom hỏi rằng tiền đó có phải đi ăn cắp.Nói mãi là tiền con đi làm .Cuối cùng phải dẫn Mom đến bà chủ bàn bida mới nhẹ lòng.Bà chủ bàn bida cũng tốt thời đó cho ăn cơm luôn rồi quét dọn quán.
Những ai tạo cho mình bằng công sức mình làm ra tôi rất ngưỡng mộ họ và xem họ như là người hùng. Còn của Cha Mẹ để lại rồi họ tự Xưng là giỏi tui coi họ như (Brac)Vì nói lên điều này sẽ đụng đến nhiều người nhưng tôi vẫn phải nói .Bởi vậy mình luôn có thành kiến những người được cha mẹ lo cho từ A đến Z...Nói đến đây thôi nhé.
(Có những ai phải làm vật hy sinh.Để thuyền cặp bến an toàn)Và đừng lấy thành công của người khá để làm ước mơ cho mình.
Thân Chào .

Nếu nói về Mai thì Ngu Lắm
Còn đời thì biết chút ít.

Last edited by a moderator:
Phân con ngâm được 20 ngày rồi chắc là đam nó bay gần hết rồi chỉ còn lại lân và kali thôi với cây mai của con thì ngày mai con tươi phân luôn mà không cần bổ sung thêm đam urê vào phân loãng vì cây đang ra đọt rất mạnh. Con tính như vậy có đúng không bác

Mỗi hoàn cảnh nó mỗi khác..không cái nào giống cái nào hoàn toàn...do dó vận dụng nguyên tắc cần phải biết..du di ..uyển chuyển để đạt mục đích không thể cứng ngắc được

Thí dụ như mưa nhưng sau đó trời quang và nắng rồi lại mưa rồi lại nắng..thì bạn có thể thêm chút phân để có hiệu quả cao cho năng xuất

Nhưng mưa mà trời luôn âm u...rồi lại mưa rồi lại âm u
Thì không nên bón phân..
Vì ngay mùa nắng mà trời luôn âm u cũng không nên bón phân rồi..

Cây trong chậu không giống như cây dưới đất đâu..cây dưới đất phân bón phát chung quanh và thấm sâu xuống..do đó bón phân viên để bớt bị phát tán...phân tan đến đâu...cây ăn tới đó

Cây trong chậu phân được hòa tan nằm ngay trong đất chậu ôm lấy bộ rễ....thừa phân là chết
Thừa nước cũng chết

Nó sống mạnh hay sống èo uột hoặc chết là do chính bác

Các bác hay có thắc mắc và lo sợ cây thiếu phân !! tôi e là các bác sẽ còn làm chết hoặc èo uột cây thêm nữa đấy..

mai nhà mình trồng trong chậu gần 10 nay chưa bứng đi đâu hết gần mấy tháng nay lá vàng và cháy hết chồi mọc không nổi rụng gần hết lá chắc sấp chết có bạn nào có kinh nghiệm xử lý chỉ giúp mình cách cứu được không?

Con luôn nhớ lời bác dặn về phần phân bon thì con cân nhắc rất kĩ thật sự nắng đẹp mà đất châu khô con mới tưới phân còn nếu trời không nắng tốt thì con không dám bon phân đâu bác. Trước khi làm gì đến cây mai con đều nghĩ lại những lời bác dạy, từ phân thuốc cho đến nước tưới. Đợt vàng lá vừa rồi con đã quá sợ rồi nên không dám làm sai điều gì bác à

Back