Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Xem file đính kèm 16434Bác supeo bac tran the ơi! Cây mai em thúc thêm 901 cho nụ to rồi đến 25 tháng 11 em lặt lá và ủ bóng sươi gần chậu nước.và kết quả đến hôm nay .em gưi hình bác xem nhé! năm nay chắc em có mai trưng tết rồi.hihi!
Xem file đính kèm 16435
.. cách sưởi các chậu mai thời tiết lạnh của Bạn, mình thấy rất ổn.... Bạn nên chia sẻ cho Anh em Miên Bắc , miền trung tham khảo ...hiii

Cập nhập thời tiết ... khoảng 2 tuần nữa miền Bắc và miền trung bị ảnh hưởng đợt không khí lạnh mạnh ... anh em nên cho cây Mai khởi động nở trước đợt không khí lạnh này
Anh em Miền nam đề nghị theo dõi đợt lạnh này , có khả năng ảnh hưởng nhẹ....
Làm sao để cây khởi động vậy a? Khoảng ngày mấy bung vỏ trấu thì đc? Chỉ e giúp đc k?

Last edited:
Làm sao để cây khởi động vậy a? Khoảng ngày mấy bung vỏ trấu thì đc? Chỉ e giúp đc k?
Cây khởi động phụ thuộc Nụ chín và nhiệt độ cao .. nếu đạt khi lặt lá vài ngày là khởi động nên không khí lạnh đến ít ảnh hưởng.. ngưòi trồng Mai phải kinh nghiệm tính toán giai đoạn tăng tốc Nụ đạt trước khi lặt lá ...
Nếu cây bạn nụ nhỏ Bạn phải lặt trước 7 đên 10 ngày so với Nụ chín và khoảng thời gian này không bị không khí lạnh ,nếu bị không khí lạnh phải nhờ đến Bóng đèn dây tóc như nguyenvanquyet áp dụng cho khu vực Miền Bắc..
Đối với miền trung tuần sau Nụ phải sáng và bóng đầu vì tuần sau nữa bị ảnh hưởng không khí lạnh nhiều( cây sẻ không khởi động được)
Chiều nay Mình đi dạo quanh 1 vòng thấy Thương cho ngưòi làm vườn Miền trung cây thì nở sớm quá cây thì không khởi động .. trồng theo kiểu Hên Xui .... Trúng thì nhờ .. trật thì buồn...

Last edited:
Cây khởi động phụ thuộc Nụ chín và nhiệt độ cao .. nếu đạt khi lặt lá vài ngày là khởi động nên không khí lạnh đến ít ảnh hưởng.. ngưòi trồng Mai phải kinh nghiệm tính toán giai đoạn tăng tốc Nụ đạt trước khi lặt lá ...
Nếu cây bạn nụ nhỏ Bạn phải lặt trước 7 đên 10 ngày so với Nụ chín và khoảng thời gian này không bị không khí lạnh ,nếu bị không khí lạnh phải nhờ đến Bóng đèn dây tóc như nguyenvanquyet áp dụng cho khu vực Miền Bắc..
Đối với miền trung tuần sau Nụ phải sáng và bóng đầu vì tuần sau nữa bị ảnh hưởng không khí lạnh nhiều( cây sẻ không khởi động được)
Chiều nay Mình đi dạo quanh 1 vòng thấy Thương cho ngưòi làm vườn Miền trung cây thì nở sớm quá cây thì không khởi động .. trồng theo kiểu Hên Xui .... Trúng thì nhờ .. trật thì buồn...
Bóng đầu là như thế nào vậy a?
A có thể cho ảnh Nụ bóng đầu để thấy như thế nào đc k?

Bạn chỉ cần nguyên tắc giữa tháng 11al tăng cường bo+canxi.Không nhất thiết phải sử dụng đúng loại.Vì có những chỗ có bán chỗ không bán.Mình xài THC 293 Ex không sử dụng quá liều nhà sản xuất.
hồi trước thấy có loại gì 100% bo hình như là boric j đó mà k nhớ tên. Giờ tìm lại khó quá.

Bóng đầu là như thế nào vậy a?
A có thể cho ảnh Nụ bóng đầu để thấy như thế nào đc k?

chào các bac. anh em trên dđ. Hôm nay em khoe mấy cây mai của em.chăm sóc theo hướng dẫn của bác mục và góp ý thêm của các anh em trên dđ (mặc dù cuối tháng 6 em mơi biêt dđ).đối vơi các bác thì bình thường nhưng đối với em là thành công lớn.hi!

cây mai mạnh nhât mai binh định hôm nay nở 2 bông
20180124_114648.jpgcây mai cúc lai có 1chumnu nhiều nhất em đêm đươc 21 nụ20180124_114540.jpgcây mai yên tử trồng đầu năm( sau em mơi biết là mai yên tử)cây cao có chùm đươc 13 bông20180124_114107.jpg20180124_114944.jpgcây này giống gì em cũng chưa rõ nubung ra 3 ngày mà vẫn chưa nở20180124_114342.jpg và 3 cây mai dảo bến tre mua hồi tháng 8 cũng bung võ chấu sau khi ũ

File đính kèm

1.1 MB · Lượt xem: 43
chào các bac. anh em trên dđ. Hôm nay em khoe mấy cây mai của em.chăm sóc theo hướng dẫn của bác mục và góp ý thêm của các anh em trên dđ (mặc dù cuối tháng 6 em mơi biêt dđ).đối vơi các bác thì bình thường nhưng đối với em là thành công lớn.hi!Xem file đính kèm 16773
Sao anh ăn tết sớm thế nhể.Từ từ anh sẽ yêu mai hơn yêu vợ đấy.

Sao anh ăn tết sớm thế nhể.Từ từ anh sẽ yêu mai hơn yêu vợ đấy.
mình ở thanh hóa khí hậu lạnh lắm nên mai nở rất chậm và nở từ từ đến têt vẫn còn nụ mà. và mình chưa có kinh nghiệm nên chắc chỉ sơm 5 ngày thôi b à .chắc khoãng 26 tháng 12 âm lich là nụ bung nhiều nhâ

Bác tranthe có vào nhận kết bạn bên fb em nha e gởi lời mời rồi hjhj. Nói giúp em với bác mục một tiếng e biết fb của bác mục lâu rồi mà tới hôm nay mới giám gởi lời mời kết bạn đọc những bài viết của bác trên nay e thấy bác giống ông giáo già nghiêm khắc nên cũng hơi sợ hjhj .nay làm gan bái sư luôn hi vọng một lần được bác chỉ dạy

Em gửi tin nhắn trực tiếp bác kiêu-phong tại đây luôn .. hi
Bác tranthe có vào nhận kết bạn bên fb em nha e gởi lời mời rồi hjhj. Nói giúp em với bác mục một tiếng e biết fb của bác mục lâu rồi mà tới hôm nay mới giám gởi lời mời kết bạn đọc những bài viết của bác trên nay e thấy bác giống ông giáo già nghiêm khắc nên cũng hơi sợ hjhj .nay làm gan bái sư luôn hi vọng một lần được bác chỉ dạy

Back