Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Mấy chú cho hỏi: cây mai của con lá nó như vậy là bị bệnh gì vậy? Cám ơn.

File đính kèm

180.7 KB · Lượt xem: 40
Hôm nay là 16/7 al cây mai nhà em nụ to như thế này (ảnh đính kèm) các Bác chia sẽ cho em tí kinh nghiệm xử lý ạ? Năm nào nó cũng nỡ trước tết. Em cảm ơn

Last edited by a moderator:
Mấy loại khác ko dùng nên ko biết bác, do nhà dùng omo nên lấy quét thí à, hiệu quả lắm, Bac thử loại khác nhà đang dùng thử xem sao.
- bác SUPER có lý giải được vì sao có vài cây mai khi đến ngày vặt lá < ví dụ = 15- tg 12 AL > trên cây kg thấy 1 cái nụ nào ...mà đến tết lại có hoa kha kha hay kg ợ ? em gặp truong hợp này vài lần rùi mà kg giải thích được ?

- bác SUPER có lý giải được vì sao có vài cây mai khi đến ngày vặt lá < ví dụ = 15- tg 12 AL > trên cây kg thấy 1 cái nụ nào ...mà đến tết lại có hoa kha kha hay kg ợ ? em gặp truong hợp này vài lần rùi mà kg giải thích được ?
Ở Miền trung có loại mai cũng giống như trường hợp này , mọi người hay gọi là mai Sẻ ... rất ít thấy nụ ,mắt kim rất nhỏ nhưng khi lặt lá Nụ lại lớn rất nhanh
»
Hôm nay là 16/7 al cây mai nhà em nụ to như thế này (ảnh đính kèm) các Bác chia sẽ cho em tí kinh nghiệm xử lý ạ? Năm nào nó cũng nỡ trước tết. Em cảm ơnXem file đính kèm 34235Xem file đính kèm 34234
Bạn ngắt Nụ chừa lại cuống .. chăm lại bình thường ..phân bón nhớ giảm đạm,cây của Bạn bị nấm nhớ phun thuốc ngừa nấm ... cây này sang năm Bạn nhớ tỉa chèo giữa năm.....
»

»

Last edited:
Hôm nay ngày 18 tháng 7 al, lá mai nhà em đã quá già nguyên nhân một phần do trong năm bị một đợt bệnh nhện đỏ. Các bác chỉ em cách làm trẻ hóa lá mai để giữ được nụ lâu hơn. Em cảm ơn!

Hôm nay ngày 18 tháng 7 al, lá mai nhà em đã quá già nguyên nhân một phần do trong năm bị một đợt bệnh nhện đỏ. Các bác chỉ em cách làm trẻ hóa lá mai để giữ được nụ lâu hơn. Em cảm ơn!
1, bạn giữ bộ lá ko bệnh nấm, nhện đỏ...
2, phun xen kẻ 20 20 20 và 30 10 10 liều loãng 1/2
3,tưới nước ko dư quá hay thiếu quá .. độ ẩm xung quanh 80%

Còn vài tháng nữa là lại tới tết, học cách chăm bón để có hoa đẹp trong mùa xuân tới :D

Bây giờ khoảng đầu tháng 8. Cho e hỏi nụ mai to cỡ nào sẽ nở đúng dịp tết (trong điều kiện thời tiết bình thường, đối với cây mai vàng 5 cánh). Nụ mai nhà e to bằng đầu nữa hạt đậu xanh e sợ nó nở trước tết quá. Mong các bác giúp đỡ!

Bây giờ khoảng đầu tháng 8. Cho e hỏi nụ mai to cỡ nào sẽ nở đúng dịp tết (trong điều kiện thời tiết bình thường, đối với cây mai vàng 5 cánh). Nụ mai nhà e to bằng đầu nữa hạt đậu xanh e sợ nó nở trước tết quá. Mong các bác giúp đỡ!
Dù nụ mai có to đến đâu..cũng không thể tự nở khi lá già trên cây còn nhiều
Mai chỉ nở khi có các điều kiện sau :
1 là vặt bỏ bớt hoặc vặt hết lá già
2 là sau vài ngày nắng..mai trúng 1 trận mưa to
3 là cây có quá nhiều lá non..vì lá non khi gặp ánh sáng mặt trời sẽ tạo ra GiB..và GiB sẽ triệt tiêu ABA..ABA mất..mô căng nước và hoa sẽ nở ra

Vậy nếu bạn đừng vặt hết lá mai ..nụ sẽ không nở
Đừng để mai trúng mưa to khi nụ trên cây đã to..hoa cũng chả nở được
đừng để cây ra nhiều tược non khi nụ trên cây đã già

3 là cây có quá nhiều lá non..vì lá non khi gặp ánh sáng mặt trời sẽ tạo ra GiB..và GiB sẽ triệt tiêu ABA..ABA mất..mô căng nước và hoa sẽ nở ra

Mấy nụ to e cắt hết, như vậy là đúng hay sai ạ?

Chúc bác dồi dào sức khoẻ

Mấy nụ to e cắt hết, như vậy là đúng hay sai ạ?
Nếu bạn chỉ cắt bỏ những nụ to…coi chừng chỗ đó không kết nụ mới ( vì trên cây vẫn còn nhiều nụ)

Nhưng nếu bạn cắt bỏ đi tất cả nụ đang có..bất kể lớn hay nhỏ..thì chắc chắc cây sẽ kết nụ mới..nhiều hơn nụ đã cắt bỏ đi

Last edited:

Back