Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Học Bác Mục được 3 tháng cây mai giờ nụ lớn lên từng ngày, nụ đều các cành
»
Các bác nhớ post hình nụ tháng 10 thăm chiếu
»
»

Các bác nhớ post hình nụ tháng 10 thăm chiếu
Hỏi Bác Super là nụ già (đủ độ chín ) thường có bao nhiêu vảy (vỏ )? Hiện nay nụ có 6 vảy, có phải 8 vảy là chuẩn bị nở.?

Last edited by a moderator:
Hỏi Bác Super là nụ già (đủ độ chín ) thường có bao nhiêu vảy (vỏ )? Hiện nay nụ có 6 vảy, có phải 8 vảy là chuẩn bị nở.?
chuyện này e không để ý bác à nên không biết bác à. Số lượng vảy (e hay kêu vỏ trấu, vỏ lụa) tùy thuộc giống mai, nhưng đúng là khi nhìn thấy vảy càng nhiều tức là cái thằng bên trong nó đang lớn. hằng năm e cũng canh số lượng vảy này để lặt lá. xét đơn giản nó mới là một yếu đánh giá chính xác nụ gần bung hay chưa, chứ lớn hay nhỏ không quan trọng lắm. nhiều thằng nụ nhỏ mà lộ vảy nhiều rất mau nở và ngược lại, lớn tròn mập chưa chắt đã mau nở.
Cây của bác nụ lớn lắm thì phải? mới đầu tháng 10 mà đã nhìn thấy 8 vảy? hay bác lột ra thấy nó có 8 vảy?

chuyện này e không để ý bác à nên không biết bác à. Số lượng vảy (e hay kêu vỏ trấu, vỏ lụa) tùy thuộc giống mai, nhưng đúng là khi nhìn thấy vảy càng nhiều tức là cái thằng bên trong nó đang lớn. hằng năm e cũng canh số lượng vảy này để lặt lá. xét đơn giản nó mới là một yếu đánh giá chính xác nụ gần bung hay chưa, chứ lớn hay nhỏ không quan trọng lắm. nhiều thằng nụ nhỏ mà lộ vảy nhiều rất mau nở và ngược lại, lớn tròn mập chưa chắt đã mau nở.
Cây của bác nụ lớn lắm thì phải? mới đầu tháng 10 mà đã nhìn thấy 8 vảy? hay bác lột ra thấy nó có 8 vảy?
Nụ trung bình khoảng 6 vảy (3 cặp đối xứng ) nuôi đến tháng chạp được 8 vảy là nụ chín (chắn chắn nụ ko bị non) là yếu tố quyết định Mai nở đều, rộ
»
Nụ khá lớn, tuần này Sài Gòn nắng nóng lá vàng lác dác, chuẩn bị phun 30 10 10 nhưng 2 ngày này trúng mưa nhẹ làm lá xanh lại hiệu quả ngày lập tức hơn phun phân

»

»

»

»

»

»

Đầu mùa đông tới rồi..đợt lạnh đầu tiên đang tràn về..các nụ mai của Tran Thê đã trưởng thành sẵn sàng vào ngủ đông

Các cây mai và nụ mai mạnh mẽ này sẽ sẵn sàng thức giấc khi được đánh thức và hứa hẹn nở 1 mùa hoa tết tưng bừng
Tran The chăm mai đạt chuẩn rồi…chúc mừng bạn

Mai miền nam cây nào mà nụ to như của bạn..thì chắc sẽ chả còn bông nảo trụ được tới tết..nếu không có 1 nhà kính

Các cây mai nào mà nụ còn nhỏ xíu thì mới tương đối an toàn vì thời tiết miền nam rất đỏng đảnh..khó lường

Tháng 10 là lá trả chất lại cho cây nuôi nụ, thấy rõ từng ngày (mắt ngủ đâm nụ mới, mắt kim nẩy vỏ lụa thêm, nụ ốm thành tròn ) báo hiệu khai xuân đến.

Nụ trung bình khoảng 6 vảy (3 cặp đối xứng ) nuôi đến tháng chạp được 8 vảy là nụ chín (chắn chắn nụ ko bị non) là yếu tố quyết định Mai nở đều, rộ
»
Nụ khá lớn, tuần này Sài Gòn nắng nóng lá vàng lác dác, chuẩn bị phun 30 10 10 nhưng 2 ngày này trúng mưa nhẹ làm lá xanh lại hiệu quả ngày lập tức hơn phun phân
Không hiểu ý bác ở điểm này, có phải nuôi đến tháng chạp được 8 vảy là nhìn thấy được 8 vảy đó hay là đếm cả bên trong nó có 8 vảy? và số lượng này cố định từ khi mới làm nụ sau đó lớn dần hay tăng theo thời gian? trước giờ có để ý nhưng không kỹ, e chỉ nhìn số vảy đang lộ lần ra để định ngày lặt lá. Thêm nữa, nội lực của cây với thời tiết mới quyết định nở rộ, nụ to hay nhỏ chỉ một phần. Như nụ e đã đăng tuy rất nhỏ nhưng lớp vảy lộ ra gần hết, chỉ cần lặt lá hoặc cơn mưa rào là nở. Cây này do giống, không bao giờ hãm nó được, nụ chi chít, ra hoa liên tục, giảm đạm sớm càng tệ hại hơn, Tết đến 20 tháng chạp mới lặt lá vậy mà có khi gặp nóng còn nở sớm.

File đính kèm

167 KB · Lượt xem: 37
Không hiểu ý bác ở điểm này, có phải nuôi đến tháng chạp được 8 vảy là nhìn thấy được 8 vảy đó hay là đếm cả bên trong nó có 8 vảy? và số lượng này cố định từ khi mới làm nụ sau đó lớn dần hay tăng theo thời gian? trước giờ có để ý nhưng không kỹ, e chỉ nhìn số vảy đang lộ lần ra để định ngày lặt lá. Thêm nữa, nội lực của cây với thời tiết mới quyết định nở rộ, nụ to hay nhỏ chỉ một phần. Như nụ e đã đăng tuy rất nhỏ nhưng lớp vảy lộ ra gần hết, chỉ cần lặt lá hoặc cơn mưa rào là nở. Cây này do giống, không bao giờ hãm nó được, nụ chi chít, ra hoa liên tục, giảm đạm sớm càng tệ hại hơn, Tết đến 20 tháng chạp mới lặt lá vậy mà có khi gặp nóng còn nở sớm.
Số vảy đếm được chỉ sự tương đối về nội lực của cây nuôi nụ đủ độ chín, đủ độ già của nụ (vd=em bé trong bụng mẹ đủ 9 tháng 10 ngày, nếu ko đủ tháng vẫn sinh tốt gọi là sinh non ) .Nụ của Bác hiện có 4,5 vảy vẫn nở bông tốt.

Số vảy đếm được chỉ sự tương đối về nội lực của cây nuôi nụ đủ độ chín, đủ độ già của nụ (vd=em bé trong bụng mẹ đủ 9 tháng 10 ngày, nếu ko đủ tháng vẫn sinh tốt gọi là sinh non ) .Nụ của Bác hiện có 4,5 vảy vẫn nở bông tốt.
Vậy theo Bác có phải nụ đủ tháng mới đủ độ chín? Số tháng này là cố định? Sinh non là có yếu tố tác động, mai nở khi chưa đủ độ già sẽ ko đều, hoa nhỏ, số lượng hoa trên một nụ sẽ thấp. Còn cắt cành tạo nụ thì sao? Chăm sóc sao để có nụ, nụ lớn trong khi cành ko còn lá?

»

»
Nụ đầu cành .. hết phóng đọt...
»
Tháng 10 là lá trả chất lại cho cây nuôi nụ, thấy rõ từng ngày (mắt ngủ đâm nụ mới, mắt kim nẩy vỏ lụa thêm, nụ ốm thành tròn ) báo hiệu khai xuân đến.
Bạn muốn chậm lại lá rụng .. đi nhẹ liều phân loãng cân bằng các tỷ lệ npk.. lá chậm hồi trả , rụng cũng giảm lại ...
»
Mình là thành viên mới, xin các Bác giúp cây mai trong chậu có giun (trùn quế ) có hại cho rể mai không? Có cần dùng thuốc diệt giun?
»
Tác dụng của rootplex , xịt vào giải đoạn nào trong năm?
Gần lặt lá rồi phun rootplex.. miền nam bạn ko nên phun bây giờ ...
Còn giun thì Mình ko diệt bởi vì cây vẫn ổn nên ko diệt.....trong sách vở thì họ khuyên diệt ... bạn chọn ..!!??
»
Còn vấn đề nụ .. thì nụ chín nở hoa đẹp và to có nhiều bất ngờ là điều hiển nhiên .. bạn chăm đến nụ chín lá già đủ giữ nụ mới khó ..
Bạn là 1 cao thủ nên ở đây giúp mọi ngưòi .. hii!!

Last edited:
Xem file đính kèm 39398
»
Xem file đính kèm 39399
»
Nụ đầu cành .. hết phóng đọt...
»

Bạn muốn chậm lại lá rụng .. đi nhẹ liều phân loãng cân bằng các tỷ lệ npk.. lá chậm hồi trả , rụng cũng giảm lại ...
»

Gần lặt lá rồi phun rootplex.. miền nam bạn ko nên phun bây giờ ...
Còn giun thì Mình ko diệt bởi vì cây vẫn ổn nên ko diệt.....trong sách vở thì họ khuyên diệt ... bạn chọn ..!!??
»
Còn vấn đề nụ .. thì nụ chín nở hoa đẹp và to có nhiều bất ngờ là điều hiển nhiên .. bạn chăm đến nụ chín lá già đủ giữ nụ mới khó ..
Bạn là 1 cao thủ nên ở đây giúp mọi ngưòi .. hii!!
Cám ơn Bác góp ý về rootplex,hoàn toàn cùng quan điểm về giun đất đó cây vẫn phát triển ok.
»
Vậy theo Bác có phải nụ đủ tháng mới đủ độ chín? Số tháng này là cố định? Sinh non là có yếu tố tác động, mai nở khi chưa đủ độ già sẽ ko đều, hoa nhỏ, số lượng hoa trên một nụ sẽ thấp. Còn cắt cành tạo nụ thì sao? Chăm sóc sao để có nụ, nụ lớn trong khi cành ko còn lá?
Đúng như Bác nói nụ chín sẽ cho kết quả hoa to,chắc chắn nhiều bông, nhiều bất ngờ =số cánh hoa (mai bình định ),màu sắc. ...ít bị khiếm khuyết, dị tật. Còn cắt cành tạo nụ phải nhờ Bác Trần Thế góp ý mình chỉ biết tạo nụ bằng tạo cho bộ lá già (lá già _sinh thực _tạo nụ _ nuôi nụ )

do thay bac datanh nêu trúng chỗ đang để ý là lớp vảy của nụ nên muốn trao đổi để làm rõ thêm một số. thường ae khác chỉ canh nụ lớn, nụ nhỏ để lặt lá chứ không thấy bàn tới điểm này. nó đúng chứ không sai chỉ có là không đủ vì còn tùy thuộc vào giống loài, có loài nụ to tròn, số vảy nhiều nhưng lộ ra ít > lâu nở, có loại nhỏ, số vảy ít nhưng lại lộ ra gần hết > mau nở.
Về thời gian nuôi nụ, có thể rút ngắn đi rất nhiều nếu cây có nội lực sung mãn. Nụ lớn nhờ hai nguồn nuôi: đầu tiên là nội lực của cây, tiếp đến là được tạo ra nhờ lá. Nụ nhỏ, chưa đủ tuổi hoặc nụ lớn nếu xuống lá vẫn lớn dần sau đó cho hoa là nhờ nội lực. Đây là điểm để rút ngắn thời gian. nên cũng không thể đánh giá một cây là tạo nụ sớm hay trễ.
Cắt cành tạo nụ hay áp dụng ở thân, ở rễ. kích thích mắt ngủ tạo chồi đồng thời ép cho chồi này thành nụ. ví dụ như cắt một cành sát thân, cành này không ra đọt mà ra một chùm nụ, hay những cành trên rễ nổi cũng vậy. chuyện càng đơn giản khi mắt này đang còn một chiếc lá.
Còn thông thường, khi cây phóng một đợt đọt đủ lực, chiều dài đọt này trung bình tầm 20 cm với khoảng 7-8 lá, kèm theo mỗi nách lá là một mắt kim, khi bấm đọt non, mắt kim này tiếp tục thành đọt mới, không bấm, nó mới tạo nụ. Nếu không mắt kim, sẽ không có nụ, năm sau khi lá rụng nó sẽ là mắt ngủ. Mỗi một cái vảy của nụ sẽ có một mắt ngủ, nó sẽ cho nụ theo cấp số nhân qua hàng năm nếu thuận. Vậy muốn tạo nụ dày đặt theo kiểu này rất đơn giản, chỉ cần chăm cây tốt, để lại cuốn nụ từ năm trước (lúc xả tàng chỉ cắt bỏ hoa), tự nhiên sẽ có 1, 2, 3, 4 nụ năm nay từ nó, cộng thêm đám nụ mới hình thành từ mắt kim, cây sẽ dày nụ. nhưng nó nở được bao nhiêu mới quan trọng.
Ai nào biết Mai là nam hay nữ?
Mà làm nam phụ lão phải lao đao?
Trồng Mai, mai trồng, trồng trồng Mai?
Trồng lại, lại trồng, lại phải trồng?

,
»
Nụ đầu cành, nụ thân của Bác Trần Thế nhất là nụ gốc có thể xem như tiêu chí phụ cho biết công chăm sóc cho đến giờ đạt chuẩn cây chín (cây đủ nội lực ) đến cuối năm thẳng thơi chuẩn bị nhận may và lộc.

,
»

Nụ đầu cành, nụ thân của Bác Trần Thế nhất là nụ gốc có thể xem như tiêu chí phụ cho biết công chăm sóc cho đến giờ đạt chuẩn cây chín (cây đủ nội lực ) đến cuối năm thẳng thơi chuẩn bị nhận may và lộc.
Bác Datanh có xài FB không cho em xin nick để tiện trao đổi cho nó nhanh , tuy bác mới tham gia nhưng em thấy kết bác nhiều lắm rồi đó . Cám ơn bác trước !

Back