Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 970
Da Nang chỗ Bác Trần Thế mưa lớn gây ngập có ảnh hưởng mấy chậu mai?
Mưa liên tục mấy tuần nay luôn Bác Datanh.... các chậu vẫn để nguyên ko che chắn .. mưa rất lớn nên chậu ngập liên tục ... tình hình các cây Mai vẫn ổn , có khả năng cuối tuần nay sẻ che chắn lại để chậu bớt nước và lặt lá một vài chậu đợt 1 ...
»
Một số nhà vườn tại Đà nẵng đã lặt lá...
»

»

»

»

»

»

»

Last edited:
Mưa liên tục mấy tuần nay luôn Bác Datanh.... các chậu vẫn để nguyên ko che chắn .. mưa rất lớn nên chậu ngập liên tục ... tình hình các cây Mai vẫn ổn , có khả năng cuối tuần nay sẻ che chắn lại để chậu bớt nước và lặt lá một vài chậu đợt 1 ...
»
Một số nhà vườn tại Đà nẵng đã lặt lá...
»
Xem file đính kèm 40567
»
Xem file đính kèm 40568
»
Xem file đính kèm 40569
»
Xem file đính kèm 40570
»
Xem file đính kèm 40571
»
Xem file đính kèm 40572
»
Xem file đính kèm 40573
Trong tình hình khí hậu VN Và toàn cầu đang biến đổi..mưa bão bất thường dù đang ngay trong mùa nắng..các lọai mai danh tiếng từ trước đến giờ chịu đựng không nổi nên nở hoa sớm..do đó tết cây mai còn lại không còn bao nhiêu nụ
Làm nhà kính để tránh mưa..tốn phí rất cao..do đó chưa thể làm cho toàn vườn ngay khi mình muốn….vả lại cũng rất tốn công tháo ráp hàng năm

Loại mai mà Bác sỹ Trần Thế đang chăm là Hoàng mai.
Mưa bão cỡ nào cũng không thể làm cho nó nở..nó chỉ nở khi bộ lá bị vặt sạch..mai này chỉ có 1 bộ lá duy nhất trong 1 năm
Xem ra Hoàng Mai mới thật đúng là cây mai của mùa xuân thế kỉ hiện tại
các bạn nên tìm loại Hoàng Mai này mà chăm.thì mọi việc thành dễ dàng
Không còn phải lo lắng ưu tư mai tổn thất mỗi khi mưa trái mùa hoặc bão cuối năm
Đó là lí do mà miền Trung rất quý cây hoàng mai vì nó kiên cường
Bạn nào nhân giống Hoàng Mai đi….sẽ đắt khách đấy

Last edited:
Bác Sỹ Trần Thế : bạn có cây Hoàng Mai nào đẹp 1 chút hoặc "đừng xấu xí" cũng được rồi..làm ơn chia cho lão 1 cây hoặc 1 cặp ...
Con sưu tầm được 4 cây Hoàng mai có dáng Mẫu tử , Phụ tử, Tiều phu quải tử, Mai nữ rất hiếm thấy trên thị trường .. nó được sống ở nhà Quan chức , Ông ta cũng rất hiểu về mai , cây cảnh... tình cờ một ngày tất cả bị suy sắp chết nên cái Duyên.. Con mới sở hữu được chúng... cây trồng từ hạt trong chậu khoảng gần 30 năm .. nếu Bác thích loại Hoàng mai này .. xin Tặng lại Bác một chậu!!!
»
Cây khoảng 5 ngưòi kiêng , Bác thuê xe tải nhỏ di chuyển ..
Hôm nay trời bớt mưa nên 4 cây Hoàng mai được giảm bộ lá .. vì thời tiết Miền trung bất thường ..

Last edited:
tran the :
Con sưu tầm được 4 cây Hoàng mai có dáng Mẫu tử , Phụ tử, Tiều phu quải tử, Mai nữ rất hiếm thấy trên thị trường .. nó được sống ở nhà Quan chức , Ông ta cũng rất hiểu về mai , cây cảnh...

Nếu lưu ý sẽ nhận thấy..người chơi hoàng mai đều là người rất am hiểu về mai vàng và rất có “máu mặt” do đó hoang mai Không những hiếm mà còn rất mắc tiền nếu tìm thấy
Trong chợ hoa xuân năm kia…có cây hoang mai giá ghi cả tỉ bạc..trong khi nếu là giảo thì chỉ cây này chỉ khoảng 1 trăm triệu thôi
Và trong hội hoa xuân HCM cách nay khoảng 15 năm có Cây Hoàng Mai trưng bày..,cây đặt trên kệ cao..chung quanh là các chậu mai kê thấp hơn như1 cái hàng rào an toàn để không ai lại gần nó được

tran the :

Nếu lưu ý sẽ nhận thấy..người chơi hoàng mai đều là người rất am hiểu về mai vàng và rất có “máu mặt” do đó hoang mai Không những hiếm mà còn rất mắc tiền nếu tìm thấy
Trong chợ hoa xuân năm kia…có cây hoang mai giá ghi cả tỉ bạc..trong khi nếu là giảo thì chỉ cây này chỉ khoảng 1 trăm triệu thôi
Và trong hội hoa xuân HCM cách nay khoảng 15 năm có Cây Hoàng Mai trưng bày..,cây đặt trên kệ cao..chung quanh là các chậu mai kê thấp hơn như1 cái hàng rào an toàn để không ai lại gần nó được
Một đặc điểm nữa ko thể bỏ qua .. mùa Hương thơm rất nhẹ nhàng và dễ chịu so với hương thơm các loại mai khác ..
»
Nếu nguyên thủy thì rất khó uốn .. uốn lúc mới nảy mầm .. ngưòi Chủ củ nói cả trăm hột mới uốn được 1 cây ..
»
Quãng nam , Đà nẵng cũng nổi tiếng với Thanh mai ( mai đọt xanh) nhưng vẫn dưói Hoàng mai 1 bậc ... truyền thuyết và chính ngay ngưòi chuyên nghiệp cũng nói vậy ?????
»
Bác Mục muốn lấy cây trước Tết hay sau tết..!!??? Vì cây đang lặt bớt lá ..
»
Mấy cây này Quí là nhờ dáng thế nữa.. mọi ngưòi ít bao giờ được thấy bởi vì nó Thất truyền .. chỉ nhìn hình dung trong sách vở thôi.. mấy cây này chỉ Tặng ko bao giờ bán ...!!!
»
Ông Chủ củ có 6 cây .. ông giữ lại 2 cây trồng xuống đất .. khi đến chở 4 cây mai đi , Ông ta buồn đến nao lòng.. vì cây quá yếu phải để nó ra đi ( đâu có thiếu tiền mà bán )

Last edited:
tran the :

Bác nói quá chuẩn, phải am hiểu mới thấy giá trị của cây, phải gần cây mới phát hiện điểm đặc biệt mà các giống khác không có. Không biết thì ngay trước mắt cũng cắt mà ghép giống khác. Lúc trước quê con thấy mấy nghệ nhân toàn cắt rồi ghép hoặc chặt bỏ, chê lá xanh không đẹp, thêm hoa chỉ 5 cánh. Cứ vậy qua vài thế hệ, giống này hiện nay gần như tuyệt chủng, thay vào đó là dảo, cúc, đại lộc, ..... chỉ người sưu tầm mới giữ lại. Qua cái nhìn đại đa số vẫn là "sao ko ghép giống khác đi", chỉ là cười trừ. Tất cả do con người, chọn lọc, phát triển mà nên, thật ra nó không khó lắm, nhưng phải kiên trì vì giống này chưa đủ tuổi thì không có hoa, tốt quá cũng ít hoa, khắc nghiệt, khô hạn lại càng mạnh mẽ.

....Bác Mục muốn lấy cây trước Tết hay sau tết..!!??? Vì cây đang lặt bớt lá ..
»
Cám ơn..Tran The
Bây giờ tôi chợt nhận ra mình đã già rồi..thời gian trước mắt không còn nhiều..chả còn bao lâu nữa tôi sẽ giũ bỏ kiếp rong chơi..về với cát bụi..cây Hoang mai sẽ thành bơ vơ lạc lõng…nó sẽ thành thui chột hoặc mai một..uổng biết là mấy mươi

Có câu rằng “ Bảo kiếm phải trong tay tráng sỹ..hồng phấn phải thuộc về giai nhân” thì tất cả mới phát huy tác dụng cao

Cây Hòang mai phải trong tay Tran The nó sẽ phát huy được hết cái lộng lẫy quý phái của nó rất lâu dài…nó không nên về vườn tôi vì nó sẽ mau chóng lạc lõng thui chột..khi tôi không còn nữa
1 lần nữa lão xin trân trọng cám ơn thịnh tình củaTran The…lão rất buồn rầu để xác nhận lại với bạn rằng..lão không được quyền lấy cây Hoang mai mà tran The đã cứu sống.. thổi thêm sức mạnh cho nó.. để nó khoe sắc hương với đời
Nó phải thuộc về bạn..như “bảo kiếm đã thuộc về tráng sỹ”..và cũng như “hồng phấn đã trong tay giai nhân”

Hồng phấn = phấn hồng sẽ làm cho nhan sắc giai nhân thêm đẹp

Cám ơn..Tran The
Bây giờ tôi chợt nhận ra mình đã già rồi..thời gian trước mắt không còn nhiều..chả còn bao lâu nữa tôi sẽ giũ bỏ kiếp rong chơi..về với cát bụi..cây Hoang mai sẽ thành bơ vơ lạc lõng…nó sẽ thành thui chột hoặc mai một..uổng biết là mấy mươi

Có câu rằng “ Bảo kiếm phải trong tay tráng sỹ..hồng phấn phải thuộc về giai nhân” thì tất cả mới phát huy tác dụng cao

Cây Hòang mai phải trong tay Tran The nó sẽ phát huy được hết cái lộng lẫy quý phái của nó rất lâu dài…nó không nên về vườn tôi vì nó sẽ mau chóng lạc lõng thui chột..khi tôi không còn nữa
1 lần nữa lão xin trân trọng cám ơn thịnh tình củaTran The…lão rất buồn rầu để xác nhận lại với bạn rằng..lão không được quyền lấy cây Hoang mai mà tran The đã cứu sống.. thổi thêm sức mạnh cho nó.. để nó khoe sắc hương với đời
Nó phải thuộc về bạn..như “bảo kiếm đã thuộc về tráng sỹ”..và cũng như “hồng phấn đã trong tay giai nhân”

Hồng phấn = phấn hồng sẽ làm cho nhan sắc giai nhân thêm đẹp
Cũng nhờ học được cách hướng dẫn chăm sóc mai của Bác nên cứu được những cây mai yêu quí.. con sẻ cố gắng chăm sóc nó khỏe và những bông hoa đẹp mỗi khi Xuân về..!!!!

Theo dự kiến của Bác Mục thời tiết năm này tại Sài Gòn ổn định thì mình định ngày tuốt lá như bình thường là 17 18 tháng chạp ?

Theo dự kiến của Bác Mục thời tiết năm này tại Sài Gòn ổn định thì mình định ngày tuốt lá như bình thường là 17 18 tháng chạp ?
Thời tiết làm sao mà ổn định được hả bạn..nó "cà giựt" lắm đấy..vì luôn luôn bất thường
Tuy nhiên ngày dứt điểm lá mai là tùy vào chủng loài.. thí dụ loại nhiều cánh lặt lá sớm hơn loại ít cánh 1 tới 2 ngày..mai trắng sớm hơn mai vàng 1 tới 2 ngày
Nhiều nắng nóng lặt lá trễ hơn khi thời tiết se lạnh
..v.v..
Còn tùy vào địa phương thổ nhưỡng .. kinh ngiệm cá nhân và tùy tình hình “độ chín” của nụ

Bạn phải tự ngiệm ra và tự “ngộ” ra tùy theo tình hình của mình..vì “tất cả hướng dẫn đều chỉ là… chung chung”

Năm nay các bác và ae chăm mai thấy nhẹ nhàng hơn chưa? Của e 10 cây chắc được 4.
»

Last edited by a moderator:
Dù sao em vẫn thích Bạch mai hơn vậy mà không ai chơi... kêu nó không đc phong thủy trong ngày tét o_O

Nhất định cây Bạch Mai “đã có nhiều vấn đề” trầm trọng.. nên đã và đang thành 1 “thành kiến”
Vấn đề này thì tôi có kinh ngiệm :
bạn cứ mua Bạch mai về chăm sóc và thưởng ngoạn cái đẹp thanh khiết của Bạch mai khi tết đến, bên cạnh cây mai vàng quý phái đầy hứa hẹn giàu sang may mắn
Bạn sẽ có 1 cái tết thật đẹp và 1 năm mới hên hay sui tùy bạn

tết xong bạn lại phải cặm cụi tỉa cành ..chăm sóc …phân bón ..nhử nắng.. phun tưới phân ..thuốc men..v.v. cho nó mạnh mẽ
Mai trắng không bao giờ làm bạn sui xẻo mà nó sẽ chỉ cho bạn những niềm vui

Nhưng bạn chớ nên bao giờ..mướn hoặc mượn1 cây mai trắng về chưng tết
Cũng chớ nên bao giờ mua 1 cây mai trắng về chưng tết sau đó đem đi gởi
Có thể bạn sẽ bị sui xẻo..bạn tôi bị xui xẻo đến mất mạng sau tết chỉ có mươi ngày.. vì:
Chưa bao giờ ông thích mai trắng..nhưng tết năm đó ông đã mượn nhà vườn 1 cây mai trắng đem về và nó đã nở hoa tuyệt đẹp..ông chết sau tết chỉ mươi ngày vì tai biến mạch máu não trong giấc ngủ
Nhà vườn nào cũng có cả chục cây mai trắng..họ không sao cả …vì họ đã chăm sóc nó cả năm

Nhất định cây Bạch Mai “đã có nhiều vấn đề” trầm trọng.. nên đã và đang thành 1 “thành kiến”
Vấn đề này thì tôi có kinh ngiệm :
bạn cứ mua Bạch mai về chăm sóc và thưởng ngoạn cái đẹp thanh khiết của Bạch mai khi tết đến, bên cạnh cây mai vàng quý phái đầy hứa hẹn giàu sang may mắn
Bạn sẽ có 1 cái tết thật đẹp và 1 năm mới hên hay sui tùy bạn

tết xong bạn lại phải cặm cụi tỉa cành ..chăm sóc …phân bón ..nhử nắng.. phun tưới phân ..thuốc men..v.v. cho nó mạnh mẽ
Mai trắng không bao giờ làm bạn sui xẻo mà nó sẽ chỉ cho bạn những niềm vui

Nhưng bạn chớ nên bao giờ..mướn hoặc mượn1 cây mai trắng về chưng tết
Cũng chớ nên bao giờ mua 1 cây mai trắng về chưng tết sau đó đem đi gởi
Có thể bạn sẽ bị sui xẻo..bạn tôi bị xui xẻo đến mất mạng sau tết chỉ có mươi ngày.. vì:
Chưa bao giờ ông thích mai trắng..nhưng tết năm đó ông đã mượn nhà vườn 1 cây mai trắng đem về và nó đã nở hoa tuyệt đẹp..ông chết sau tết chỉ mươi ngày vì tai biến mạch máu não trong giấc ngủ
Nhà vườn nào cũng có cả chục cây mai trắng..họ không sao cả …vì họ đã chăm sóc nó cả năm
Đó là theo quan điểm gieo vần bạch (trắng ) là sạch (hết ) tiền tài.

Back