Chăm sóc cây mai trong chậu

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Năm nay 1 số nơi dù giá lạnh còn 19 độ C mai vẫn nở bình thường
Nhưng người ta lại vặt lá sớm để bù cho gía lạnh sẽ làm chậm
Kết quả năm nay mai nở sớm…có ngừời sẽ bị nở sạch trước tết

S

supeo

Thành viên gắn bó
Năm nay 1 số nơi dù giá lạnh còn 19 độ C mai vẫn nở bình thường
Nhưng người ta lại vặt lá sớm để bù cho gía lạnh sẽ làm chậm
Kết quả năm nay mai nở sớm…có ngừời sẽ bị nở sạch trước tết
Thờ tiết giờ khó lường quá bác, ko theo quy luật gì. Chăm cả năm, sai khâu lặt lá là coi như xong luôn. Mùng 10 lặt lá, trễ hơn mọi năm gần nữa tháng mà vẫn sớm. Dạo này bác khỏe không?

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Thờ tiết giờ khó lường quá bác, ko theo quy luật gì. Chăm cả năm, sai khâu lặt lá là coi như xong luôn. Mùng 10 lặt lá, trễ hơn mọi năm gần nữa tháng mà vẫn sớm. Dạo này bác khỏe không?
Đó là lí do cần phải cho mai kết rất nhiều nụ..thì sự nở sớm do mưa hay do định ngày lặt lá sai không còn là mối lo “sợ mất trắng” nữa
Vì khi hoa mai nở bao giờ trên cây cũng có nhiều thế hệ đang..”hoạt động”
1 bông nở mãn khai..sẽ só nhiều nụ đang “hàm tiếu” chờ đợi để được nở hoàn toàn..nhiều nụ đang “mẹ bồng con” nhiều nụ đang bung trấu..v.v..và nhiều nụ đang nằm im re chờ tới phiên mình
Thế nên Mãn Giác thiền sư khi xưa có câu rằng “mạc vị xuân tàn hoa lạc tận..tiền đình tạc dạ nhất chi mai ”
= Đừng tưởng hoa tàn là xuân đã hết..nhà trước vẫn đang nở 1 cành mai

Sự hoa tàn là xuân hết chỉ xảy ra ở cây mai kết ít nụ thôi

Xét cho cùng : chất kích thích..hoặc các thủ pháp kích kích mai kết rất nhiều nụ..sẽ là “cứu cánh” cho các bạn trồng mai chuyên ngiệp hoặc tài tử.
Các bạn sẽ bớt lo lắng về thời tiết và..định ngày lặt lá

..Dạo này bác khỏe không?
Cám ơn bạn vẫn còn nhớ đến tôi..tôi vẫn mạnh mẽ

Last edited:
S

supeo

Thành viên gắn bó
Ngày tết gần kề, còn gì hạnh phúc hơn được sum họp gia đình, ngắm thành quả một năm chăm sóc người bạn tri kỷ. Dáng dấp, màu sắc, mùi thơm gợi nhớ nhiều lắm, mỗi tết đến thiếu đi là cảm thấy tiếc nuối, trống vắng rồi tự dặn lòng cố gắng năm sau. Chúc trước cả nhà, bác Mục năm mới hạnh phúc bên gia đình, bên thành quả một năm theo đuổi đam mê, nhiều sức khoẻ.

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
ae cho minh hoi cay mai cua minh de ngoai san thi canh hoa no bung ra het nhung mang vao nha thi bi rung nu nhieu va canh hoa no ko bung ra la do thieu phan hay bi lam sao vay?
»
ae cho minh hoi cay mai cua minh de ngoai san thi canh hoa no bung ra het nhung mang vao nha thi bi rung nu nhieu va canh hoa no ko bung ra la do thieu phan hay bi lam sao vay?

D

Datanh

Nhà nông nghiệp dư
»
ae cho minh hoi cay mai cua minh de ngoai san thi canh hoa no bung ra het nhung mang vao nha thi bi rung nu nhieu va canh hoa n o ko bung ra la do thieu phan hay bi lam sao vay?
Cuối năm bạn có bổ xung KNO3 , Bo, Canxi?

Đối tác