Chia sẽ cách úm gà Minh Dư

Chia sẽ cách úm gà

Hôm nay, Tigon Chia sẽ cách úm gà của mình cho cả nhà nhé! Tuổi nhỏ, kinh nghiệm chưa nhiều, mong các cô - chú - bác - anh - chị góp ý thêm cho Tigon hoàn thiện hơn.

:lol:

Gà Mới nhập về

Khẩn trương pha chất điện giải +Vitamin tổng hợp + đường Gluco cho gà uống trong 2 giờ .
Sau 1 giờ đồng hồ uống nước, cho gà ăn thức ăn trộn men tiêu hóa:

Nếu trời chưa tối, cho gà uống kháng sinh ngừa tiêu chảy, ecoli, thương hàn bằng Tetracycline hoặc "úm gà vịt". Dùng Kháng sinh liên tục trong 3 ngày để đạt hiệu quả nhất.

Chuồng úm đặc biệt chú ý nhiệt độ: ấm nhưng thoáng khí!

Nhiệt độ quyết định việc úm gà hao hụt nhiều hay ít:5^:

Gà úm chuồng kín nên khí Amoniac rất khó thoát ra ngoài. Vì vậy, lúc gà được 1 tuần tuổi, buổi trưa nắng ấm cần nâng bạt và cho thoáng khí. Những nơi bị ẩm ướt cần dọn sạch và thay trấu mới .

Hình ảnh gà Minh Dư hai tuần tuổi. Vốn rất thích đào bới, trấu mới mê say luôn!:7^:

Hiện gà của Tigon mới 16 ngày tuổi, mong cả nhà góp ý cho Tigon nhé! Thanks!

:9^::9^::9^:

Last edited by a moderator:
Q
- Cám ơn Nho nhé. mà Enro tác dụng gì thế Nho. Trị Hô hấp hay tiêu hóa.
- Gà mình hôm nay quan sát phát hiện nguyên nhân rồi . nó bị Hô hấp do ban đêm che bạt bị kín gió nên trong chuồng có mùi hôi. mẹ nó thay trấu 2 tuần 1 lần vẫn dính .
- Enro loại mấy cc, giá bao nhiêu , lọ như thế nào , của hãng nào nhỉ
enrofoxacxin cua hanvet 100g 20k hay sao ấy là ks phổ rộng trị cả hô hấp và tiêu hoá
nghe nói nhẹ hơn mấy loại ks khác nên ít hại gan hơn hok biết đúng hok nữa

9
gà này không biết lớn nó ra sao ha bạn, nó giống gà nào vậy bạn, thịt ăn có ngon kg bạn, gà này có nên nuôi số lượng lớn kg, lo quá kg biết có lời kg nữa, hic hic

1 số thì lông đen, 1 số thì đen pha vàng, 1 số thì lông vàng như gà tam hoàng. Lông xù xù ra như chó lông xù chứ không ôm sát như gà ta của mình. Thịt ăn củng tạm ng0n. Gà này nuôi tỉ lệ đồng đều rất cao trên 95% lun nên có thể nuôi số lượng lớn. Nuôi thỳ dễ mà đầu ra hơi khó với gjống này. Nếu gjá thịt tầm 65k thì nuôi đc

9
hehe, có vài người thân bảo nuôi gà nòi lai gà ta, cho ý kiến đi 9x

tức là nòi gặc cho lai với gà ta gặc thì cho ra hệ F1 (50%) ng0n rồi. Sau đó lấy con trống của hệ F1 cho lai với gà ta gặc thì cho ra giống F2 (tức 75% gà ta gặc, 25% nòi)

T
enro mình mua kái chai nhỏ như chai thuốc nhỏ mắt vậy đó. Enrô sản phẩm của công ty Gấu Vàng, trị hô hấp rất hay, nhà mình hễ mà có còn nào buồn buồn bỏ ăn là mình củng dùng enrô thấy rất hjệu quả

Cám ơn nho nhé . Để mình ra đại lý mua xem sao. mà hôm nay mấy con yếu kia khỏe rồi . giờ toàn đàn có 6 con đang nhấp nhấp miệng như có nước đàm . Mua enro về nhỏ thử mỗi em 2 giọt xem thế nào .

T
1 số thì lông đen, 1 số thì đen pha vàng, 1 số thì lông vàng như gà tam hoàng. Lông xù xù ra như chó lông xù chứ không ôm sát như gà ta của mình. Thịt ăn củng tạm ng0n. Gà này nuôi tỉ lệ đồng đều rất cao trên 95% lun nên có thể nuôi số lượng lớn. Nuôi thỳ dễ mà đầu ra hơi khó với gjống này. Nếu gjá thịt tầm 65k thì nuôi đc

cảm ơn bạn, đầu ra khó thì lo quá chừng

V
Hôm nay, Tigon "làm liều" lập topic nhỏ chia sẽ cách úm gà của mình cho cả nhà nhé! Tuổi nhỏ, kinh nghiệm chưa nhiều, mong các cô - chú - bác - anh - chị góp ý thêm cho Tigon hoàn thiện hơn.
:lol:

Gà Mới nhập về

Khẩn trương pha chất điện giải +Vitamin tổng hợp + đường Gluco cho gà uống trong 2 giờ .
Sau 1 giờ đồng hồ uống nước, cho gà ăn thức ăn trộn men tiêu hóa:

Nếu trời chưa tối, cho gà uống kháng sinh ngừa tiêu chảy, ecoli, thương hàn bằng Tetracycline hoặc "úm gà vịt". Dùng Kháng sinh liên tục trong 3 ngày để đạt hiệu quả nhất.

Chuồng úm đặc biệt chú ý nhiệt độ: ấm nhưng thoáng khí!

Nhiệt độ quyết định việc úm gà hao hụt nhiều hay ít:5^:

Gà úm chuồng kín nên khí Amoniac rất khó thoát ra ngoài. Vì vậy, lúc gà được 1 tuần tuổi, buổi trưa nắng ấm cần nâng bạt và cho thoáng khí. Những nơi bị ẩm ướt cần dọn sạch và thay trấu mới .

Hình ảnh gà Minh Dư hai tuần tuổi. Vốn rất thích đào bới, trấu mới mê say luôn!:7^:

Hiện gà của Tigon mới 16 ngày tuổi, mong cả nhà góp ý cho Tigon nhé! Thanks!

:9^::9^::9^:

Chào bạn! Tôi theo dõi nhật ký của của bạn và thấy bạn nuôi rất thành công. Và đặc biệt bạn có nói một câu mà làm tôi suy nghĩ là "Thức ăn ta trọn mà đi mua hết thì so với thức ăn công nghiệp ko rẻ hơn bao nhiêu" cái này tôi phải tính lại.
àh, không biết giờ đàn gà của bạn thế nào rồi? có thể úp hình lên cho anh em xem không? thấy trên đó là chỉnh sửa lần cuối là 16/10/2013 vậy đến giờ đàn gà của bạn có phải được gần 50 ngày rồi không? nếu có úp ít hình nhé.
bạn ở Đăklăk là ở chỗ nào vậy? Tôi ở Krongpak, nếu có dịp xin được thăm quan trại bạn.
Thân chào.

T
Chào bạn! Tôi theo dõi nhật ký của của bạn và thấy bạn nuôi rất thành công. Và đặc biệt bạn có nói một câu mà làm tôi suy nghĩ là "Thức ăn ta trọn mà đi mua hết thì so với thức ăn công nghiệp ko rẻ hơn bao nhiêu" cái này tôi phải tính lại.
àh, không biết giờ đàn gà của bạn thế nào rồi? có thể úp hình lên cho anh em xem không? thấy trên đó là chỉnh sửa lần cuối là 16/10/2013 vậy đến giờ đàn gà của bạn có phải được gần 50 ngày rồi không? nếu có úp ít hình nhé.
bạn ở Đăklăk là ở chỗ nào vậy? Tôi ở Krongpak, nếu có dịp xin được thăm quan trại bạn.
Thân chào.

Píc này lập lâu rồi bạn! Chắc có lỗi gì đó nên Tigon mới sữa lại.

Còn việc tự trộn thức ăn thì bạn phải nằm vùng nguyên liệu rẽ, biết cách phối trộn.
Yếu tố đầu tiên quan trọng nhất. Vì nếu đi mua tất tần tần về trộn thì cùng như không, lấy công làm lời chút xíu. Ví dụ: Giá bắp tại vùng nguyên liệu như ở An Giang rẽ hơn nhiều so với vùng Bình Dương chẳng hạn.

À, Tigon ở Cư - kuin, hiện tại thì không có nuôi con gì hết á, nên chắc phải làm ngược lại:138:: Nếu bạn vui lòng, Tigon có thể ghé thăm trại bạn ngày gần nhất được không? :171:

Píc này lập lâu rồi bạn! Chắc có lỗi gì đó nên Tigon mới sữa lại.

Còn việc tự trộn thức ăn thì bạn phải nằm vùng nguyên liệu rẽ, biết cách phối trộn.
Yếu tố đầu tiên quan trọng nhất. Vì nếu đi mua tất tần tần về trộn thì cùng như không, lấy công làm lời chút xíu. Ví dụ: Giá bắp tại vùng nguyên liệu như ở An Giang rẽ hơn nhiều so với vùng Bình Dương chẳng hạn.

À, Tigon ở Cư - kuin, hiện tại thì không có nuôi con gì hết á, nên chắc phải làm ngược lại:138:: Nếu bạn vui lòng, Tigon có thể ghé thăm trại bạn ngày gần nhất được không? :171:

Ko lời nỗi nữa hay sao mà ko nuôi nữa chị xinh xinh kia

T
Ko lời nỗi nữa hay sao mà ko nuôi nữa chị xinh xinh kia

Hé..hé...giá gà nằm ở 65 ngàn là có lời rồi đấy em. Cho là con giống đi mua, thức ăn mua hoàn toàn luôn đấy. Chứ chưa nói đến việc tự trộn thức ăn nữa đó.

Tigon mới chuyển chỗ ở, nên chưa có nuôi đó em à! Mai mốt nuôi nữa, chắc không có nhiều thời gian làm "Bà Tám" ăn dầm ở dề trên đây đâu!

T
Nuôi thì chị vẫn nuôi. còn lên đây cũng có ảnh hưởng nhiều đến time chăm sóc đâu mà chị lo xa quá he he. Ủa mà 65K thì lấy gì lời hã chị tigon. em nhẩm tính, 1 con gà 1,5kg cũng bay ~ 90K mà

T
Nuôi thì chị vẫn nuôi. còn lên đây cũng có ảnh hưởng nhiều đến time chăm sóc đâu mà chị lo xa quá he he. Ủa mà 65K thì lấy gì lời hã chị tigon. em nhẩm tính, 1 con gà 1,5kg cũng bay ~ 90K mà

Ngốc ạ!:162:
Nhẩm tính kiểu gì thế hả em? "Sơ sơ" của em chị đã thấy lời rồi kìa! :151:Giá vốn của em có 60 ngàn chứ nhiêu!

V
Hé..hé...giá gà nằm ở 65 ngàn là có lời rồi đấy em. Cho là con giống đi mua, thức ăn mua hoàn toàn luôn đấy. Chứ chưa nói đến việc tự trộn thức ăn nữa đó.

Tigon mới chuyển chỗ ở, nên chưa có nuôi đó em à! Mai mốt nuôi nữa, chắc không có nhiều thời gian làm "Bà Tám" ăn dầm ở dề trên đây đâu!
Thôi đã chót ngồi đâu thì ngồi đó được ko tigon. tigon đi diễn đàn buồn lắm:2cat:

T
Thôi đã chót ngồi đâu thì ngồi đó được ko tigon. tigon đi diễn đàn buồn lắm:2cat:

Hơ..hơ...anh vu_tuan..."vắng mợ chợ vẫn đông" đấy thôi, có thấy diễn đàn buồn xíu xíu nào đâu nè?

D
Chị tigon h còn cung cấp gà giống Minh Dư ko zậy? E ko thấy sdt và địa chỉ vậy chị? Và chị cho e hỏi về giống gà ta Minh dư chọn lọc gì đó thế nào vậy chị? Hình dáng và cân nặng,ăn co ngon ko ạ? Hinh như là giống BT gì đó....

T
Chị tigon h còn cung cấp gà giống Minh Dư ko zậy? E ko thấy sdt và địa chỉ vậy chị? Và chị cho e hỏi về giống gà ta Minh dư chọn lọc gì đó thế nào vậy chị? Hình dáng và cân nặng,ăn co ngon ko ạ? Hinh như là giống BT gì đó....

Chào bạn! Thông tin về gà giống Tigon đã pm cho bạn rồi nhé!

T
ý em là 1 kg giá 65k, con gà 1,5 kg giá 95K , mà nuôi 1 con cũng hao hết 90K cả tiền thức ăn giống thuốc đó chị . em thấy 1 kg đâu có lãi nhiêu đâu ta.
Em bán 100K/ 1kg mà 1 con lãi có ~ 30K

T
ý em là 1 kg giá 65k, con gà 1,5 kg giá 95K , mà nuôi 1 con cũng hao hết 90K cả tiền thức ăn giống thuốc đó chị . em thấy 1 kg đâu có lãi nhiêu đâu ta.
Em bán 100K/ 1kg mà 1 con lãi có ~ 30K

Hi...giá thành đó cao quá đó em! Với lại mới nuôi chưa có nhiều kinh nghiệm mà! Rồi sẽ khá hơn thôi.

T
hihi. cũng có thể em chăm nó quá, cả thuốc men cũng tùm lum toét loét hết ^^

Back