Chia sẽ cách úm gà Minh Dư

Chia sẽ cách úm gà

Hôm nay, Tigon Chia sẽ cách úm gà của mình cho cả nhà nhé! Tuổi nhỏ, kinh nghiệm chưa nhiều, mong các cô - chú - bác - anh - chị góp ý thêm cho Tigon hoàn thiện hơn.

:lol:

Gà Mới nhập về

Khẩn trương pha chất điện giải +Vitamin tổng hợp + đường Gluco cho gà uống trong 2 giờ .
Sau 1 giờ đồng hồ uống nước, cho gà ăn thức ăn trộn men tiêu hóa:

Nếu trời chưa tối, cho gà uống kháng sinh ngừa tiêu chảy, ecoli, thương hàn bằng Tetracycline hoặc "úm gà vịt". Dùng Kháng sinh liên tục trong 3 ngày để đạt hiệu quả nhất.

Chuồng úm đặc biệt chú ý nhiệt độ: ấm nhưng thoáng khí!

Nhiệt độ quyết định việc úm gà hao hụt nhiều hay ít:5^:

Gà úm chuồng kín nên khí Amoniac rất khó thoát ra ngoài. Vì vậy, lúc gà được 1 tuần tuổi, buổi trưa nắng ấm cần nâng bạt và cho thoáng khí. Những nơi bị ẩm ướt cần dọn sạch và thay trấu mới .

Hình ảnh gà Minh Dư hai tuần tuổi. Vốn rất thích đào bới, trấu mới mê say luôn!:7^:

Hiện gà của Tigon mới 16 ngày tuổi, mong cả nhà góp ý cho Tigon nhé! Thanks!

:9^::9^::9^:

Last edited by a moderator:
N
cả nhà cho mình hỏi ? hiện gà mình được 2 tháng tuổi . con lớn có 700g , con nhỏ 400g ( gà tàu chân vàng ). 45 ngày tuổi mình mới cho ăn cơm . hiện giờ mỗi buổi ăn : 7kg cơm + 1kg cám bấp + 1kg đậm đặc gà ( carill có 38% đạm ) ngày cho ăn 4 buổi .xin hỏi cả nhà tư vấn giùm mình . cảm ơn

Do bạn cho ăn 7kg cơm tương đương với 3,5kg gạo ( mà gạo thì độ đạm khoảng 8.5% x 3.5 =29.75% ), 1 kg bắp ( độ đạm 9%), 1 kg cargill 38%. Vậy tổng cộng 5,5kg thứ ăn có 76.75% độ đạm -> 1 kg thức ăn có 13.95% độ đạm. Với tỉ lệ độ đạm thấp nên gà rất chậm lớn, bạn hãy tăng tỉ lệ đậm đặc lên sao cho độ đạm bình quân đạt 17% thì gà sẽ nhanh lớn.

S
Do bạn cho ăn 7kg cơm tương đương với 3,5kg gạo ( mà gạo thì độ đạm khoảng 8.5% x 3.5 =29.75% ), 1 kg bắp ( độ đạm 9%), 1 kg cargill 38%. Vậy tổng cộng 5,5kg thứ ăn có 76.75% độ đạm -> 1 kg thức ăn có 13.95% độ đạm. Với tỉ lệ độ đạm thấp nên gà rất chậm lớn, bạn hãy tăng tỉ lệ đậm đặc lên sao cho độ đạm bình quân đạt 17% thì gà sẽ nhanh lớn.
Bạn xem lại độ đạm của gạo nhé, gạo xát chỉ khoảng 2,3% (theo wikipedia) nếu là gạo chưa xát thì khảong 5-6%
bắp thì protein 8%
Theo cách phối trộn của bạn thì hỗn hợp thức ăn chỉ đạt 12% protein - quá thấp

V
Đúng vậy độ đạm của gạo khi trà vỏ xong rất thấp và chất béo cũng rất thấp. chủ yếu là tinh bột

T
cả nhà cho mình hỏi ? hiện gà mình được 2 tháng tuổi . con lớn có 700g , con nhỏ 400g ( gà tàu chân vàng ). 45 ngày tuổi mình mới cho ăn cơm . hiện giờ mỗi buổi ăn : 7kg cơm + 1kg cám bấp + 1kg đậm đặc gà ( carill có 38% đạm ) ngày cho ăn 4 buổi .xin hỏi cả nhà tư vấn giùm mình . cảm ơn

Ui...Hôm qua có hứa với bạn là sẽ tư vấn thêm trên đây, nhưng xem ra chậm chân quá!
Mọi người tư vấn cho bạn rồi đấy, nuôi gà tàu nhiêu đó thời gian và trọng lượng như bạn chia sẽ thì có vẻ hơi nhỏ con rồi. Thức ăn chưa đạt về dinh dưỡng. Bạn xem lại nhé!

To all: Nhà mình thấy ai cũng giỏi hết hén!

Boi: Nếu nhớ hong nhầm thì gạo lức có độ đạm là 7%. Nên Boi và các bạn có tính sử dụng lúa thì nên xay thành gạo lức sẽ tốt hơn. Và tất nhiên nấu cũng nhanh hơn.

S
xay thành gạo lức mất tiền xay xát :unsure: để tiền đó mua thêm cám đậm đặc cho nó ăn
Còn cho ăn lúa cho nó .... tập chịu đựng kham khổ, hơ hơ :wacko:

T
sao lúc chiều mình hỏi ông thú y địa phương nói cho ăn cơm thì gà dễ bị phình bồ diều, bị chua, có đúng kg nhỉ, vậy ăn cơm có tốt kg bà con

T
sao lúc chiều mình hỏi ông thú y địa phương nói cho ăn cơm thì gà dễ bị phình bồ diều, bị chua, có đúng kg nhỉ, vậy ăn cơm có tốt kg bà con

Ừ cũng đúng đó bạn. Ăn cơm thì nó khác gạo là nó có nước . mà trọng lượng nước trong hạt cơm còn lớn hơn trọng lượng ban đầu của hạt gạo nữa.
- Còn việc nó phình bầu diều thì càng thích chứ sao? nó ăn được nhiều hơn , khổ cái nhanh đói hơn thôi.Trường hợp này phải kiếm nhiều rau xanh cho nó rỉa trước và sau mỗi bữa ănlà OK.
- Chứ chua hay ko thì nó cũng tiêu hóa kịp trong 2h à. Đừng để cơm chua trước khi nó ăn là được. Mà ăn cơm con gà đi phân tùm lum hết á lúc đầu nhìn cũng lo lo. đầy đủ màu sắc như 7 sắc cầu vồng. ^^
- Bạn cho ăn những thức ăn Khô hay bị nở khi gặp nước thì rất nguy đó . Khi con tham ăn nó ăn no căng rồi nó đi uống nước. Lúc này nước vào Diều làm trương thức ăn lên dẫn đến việc bầu diều ko chịu nổi nữa vỡ ra là xong ......

T
xay thành gạo lức mất tiền xay xát :unsure: để tiền đó mua thêm cám đậm đặc cho nó ăn
Còn cho ăn lúa cho nó .... tập chịu đựng kham khổ, hơ hơ :wacko:

He..he...Boi chưa có thực hành rồi! Boi cứ thử nấu lúa rồi trộn với đậm đặc mà coi. "Mỗi người một nơi"... :062:hoặc là ướt mẹp. Mà nấu thì lâu lắc lắm. Nếu Boi muốn dùng lúa khỏi nấu thì có cách khác là đập thành bột rồi trộn thêm bột bắp và cám đậm đặc. Nhưng vẫn lưu ý các bạn là nguyên liệu nào rẽ mới thực hiện theo cách này nhé! Không thì cũng mất công mà chẳng lời hơn là mấy.

S
ủa, co ăn lúa thì phải nấu lên àh :023:
hôm qua đến giờ Boi cho gà ăn lúa sống, nguyên hột :023:

T
hehe, ngày mai mình đi xay lúa, chuẩn bị vài bữa nữa nấu cho mấy em nó nè, nghe 7 sắc cầu vòng mã cười quá:lol:

ủa mà lúa thì nấu biết chừng nào chín trời, cũng được nữa hả, vậy mình khỏi đi xay gạo, hihi

N
mình xin cảm ơn cả nhà đã chỉ dẩn cho mình . mình sẽ pha thêm đ đ 3kg /7kg cơm . chúc cả nhà bôi thu trong mùa tết này

T
ủa, co ăn lúa thì phải nấu lên àh :023:
hôm qua đến giờ Boi cho gà ăn lúa sống, nguyên hột :023:

Nuôi gà thịt mới phải nấu, Boi nuôi có 5 con gà đe mà nấu chi trời!!!!!!!

--------

mình xin cảm ơn cả nhà đã chỉ dẩn cho mình . mình sẽ pha thêm đ đ 3kg /7kg cơm . chúc cả nhà bôi thu trong mùa tết này

Với đậm đặc có độ đạm là 38 % thì khá hợp lí rồi đó bạn. Nó nằm khoảng 16 %. Chấp nhận được! ^_^

T
Công thức của em là : 2kg cơm + 1kg bắp nhuyễn + 1/3 kg Đậm đặc 45% . chị tigon thấy hợp lý ko ?
Như vậy thì độ đạm rơi vào khoảng 13- 15% . Gà em 63 ngày , trung bình 800g

T
Công thức của em là : 2kg cơm + 1kg bắp nhuyễn + 1/3 kg Đậm đặc 45% . chị tigon thấy hợp lý ko ?

ủa mà bắp nhuyễn mình mua ở cửa hàng thức ăn ah, còn đậm đặc cho heo ăn đầy ah, hôm nay mình cho mấy em ăn thử cơm thừa thử mà chúng nó kg ăn, vậy khi chuyển sang thì sao nhỉ:wacko:

T

Tỷ lệ vậy ổn rồi TienChip. Độ đạm nằm khoảng 16 - 17 % rồi. Nuôi gà loại thải mà đạt 800g trong hơn 2 tháng là tốt rồi đó. Chúc mừng...chúc mừng... :6^:

N
hiện tài đây là đàn gà mình đang nuôi
gà lai chọi Bình Định 26 ngày tuổi (300 con)

Gà lai chọi Bình Định 11 ngày tuổi(1000 con)

gà ri lai diêu trì Bình Định 11 ngày tuổi(500 con)

ngày đầu mình cho uống KOLERIDIN (hàng greenvet)
ngày 2 cho uống MARFLOVET + thuốc bổ
ngày 4 làm vacxin + thuốc bổ
ngày 5 uống lại koleridin
ngày 7 cho uống therapy(phòng cầu trùng CRD)
ngày 10 uống neo tatin(phòng nấm phổi)
thuốc bổ mình dùng là biomun(giống như nhân sâm cho người ấy)
gà ăn yếu do làm vacxin thì cho uống cao đạm,dùng vit C điện giải
cho uống all zym(men sống) hàng ngày
đang chuẩn bị 15 ngày cắt mỏ

đàn gà 300 con hiện nay đang cho uống sáng marcoc stop
trưa uống all zym
tối uống MARPHAMOX-B + cao đạm

Back