Chim két nuôi như thế nào?

• Thread starter Tho hoc viec
  • Ngày gửi
Nhà em ko có tiền..em giành dụm mải mới mua dc 1 con két,vì em rất thích mấy con biết nói chuyện,mấy anh chị củng biết mấy con kia mắc ntn mà..nên em muốn hỏi nó thích ăn gì nhất?co phải lột lưỡi nó k?và bao lâu nó biết nói chuyện?giúp em nha!..

em phải nói rỏ kết e nuôi là két gì thì mọi ng mới giúp đựoc....nếu không biét thì nên post hình lên để mọi ng tư vấn nhé

Chào bạn THO HOC VIEC, người ta thường nói .NÓI NHƯ KÉT ,nhưng thật sự con két nói tiếng người ít lắm ,chỉ nói 1 câu duy nhất là ĐỪNG GHẸO KÉT ,KÉT CẮN ,.còn ngoài ra tôi chưa nghe thấy con két nói gì.Chim két có nhiều loài, két tôi nói là 1 loài két mỏ đỏ .Còn mấy loài kia không nói được câu nào (két mỏ đen ,con keo mỏ vàng.keo mỏ đỏ,két nhật bản,anh vũ,yến phụng ..,rất giống chim két,nhưng không biết nói ).Còn một loài nửa rất giống két nhưng to con hơn,lông màu xanh như két nhưng trên cánh có 1 vạch đỏ ,đó là con xích ,và 1 vài loài cũng giống két to con hơn ,lông nhiều màu sặc sở lắm ,đó là con vẹt ,loài này nói được nhiều hơn két .Nói chung các loài trên cũng là họ hàng nhà két cả .Bạn lưu ý con két con còn non thì con nào mỏ cũng đỏ hết ,nuôi lớn lên con nào mỏ cũng có màu đen ,khi trưởng thành mới phân biệt con mỏ đỏ sẽ có màu đỏ, con mỏ đen sẽ có màu đen .Đây là đặc điểm của két mỏ đen và két mỏ đỏ .Nuôi két tôi chưa thấy ai lột lưởi cả ,vì không ai có can đảm đưa tay vào miệng két hết

Hjx..Em lấy đâu ra tiền mua con khác đây..vậy là em vẩn k thể có dc 1 con chim biết nói rồi..um em cảm ơn 2 anh nhiều lắm..em sẻ cố gắng tìm con khác thử xem sao..cảm ơn anh xuanvu đả tư vấn rỏ cho em..

Hjx..Em lấy đâu ra tiền mua con khác đây..vậy là em vẩn k thể có dc 1 con chim biết nói rồi..um em cảm ơn 2 anh nhiều lắm..em sẻ cố gắng tìm con khác thử xem sao..cảm ơn anh xuanvu đả tư vấn rỏ cho em..

Xuân Vũ nói đúng đấ.Nếu bạn muốn nuôi chim biết nói thì nên nuôi con sảnh (nhồng núi). Con này nói rất giỏi (kể cả ngoại ngữ), đặc biệt nó sống rất dai và có tình cảm với chủ.
Tôi cũng có nuôi 1 con két mấy năm rồi mà có biết nói gì đâu, chỉ "két két" ỏm tỏi suốt ngày. Tuy nhiên, nó cũng rất khôn.
Chúc bạn sớm có được một con nhồng núi trống như ý.

Ừm em biết chứ anh 3 phỉ_nhím,ở gần nhà em ng ta nuôi đó,nó nói chuyện wá chừng luôn..em thích lắm..lần nào em đi ngang nhà nó,là nó kêu tên em wá trời,em chỉ nói em tên nam 1 lần thôi mà nó nhớ daj thật!nên em kiếm cớ đi ngang hoài luôn..hjhj mẹ em hỏi sao đi hướng đó em siêng,kêu đi làm j củng đi nửa đó..lúc trước em củng vào nhà chơi,nhưng ng lớn cứ ghẹo,nói em thích con gái của chủ nhà,thế là em k giám vào nửa,em đâu thích con nhỏ đó đâu,em chỉ thích con nhồng thôi à!...ước gì nó là của em,thì tốt rồi..nhưng em chứ đâu phải mấy tay đại gia trùi..hjhj cảm ơn anh tư vấn nha!!..phải chj em wen dc mấy anh he,em sẳn sàng nge kể về chim chóc,nhất là chjm biết nói đó,mà k bjết chán luôn..có aj có chuyện gì về chim biết nói,thì chia sẻ em nha!..tất cả mọi ng đều là bạn.!!!
---------------
Con két của em thì ứa lắm luôn..trời anh biết k,nó mới biết mổ àh..mà ăn như heo,chắc nó là trư bát giới thì phải..tối ngày ăn và uống,mới có 10 mấy ngày thôi mà nó tròn như trái bí đỏ vậy..ngiêng qua ngiêng lại rồi két két..em mà k cho ăn là nó la banh nhà luôn..nuôi nó cũng thích lắm,nhưng nó chỉ két rùi két..chỉ có tài ham ăn giống em thôi,chắc k lâu nửa có thể làm món két 7 món dc..em k biết gửi hình ntn,nếu k em cho anh xem..nhìn nó tức cười lắm,sắp đi hết nổi rồi..đợi nó lớn tí nửa,em sẻ đứng ra cưới vợ cho nó,để nó k pùn va k la lói om sòm nửa đó...

Last edited by a moderator:
Bạn à chim biết nói giá rẻ nhất là con sáo nâu ,có nơi gọi là sáo bò ...giá bán lẻ khoản 100k/con (giá bán sỉ chỉ có 40k/con thôi).Hoặc con cưởng giá sỉ 80k/con, giá lẻ khoản 150k/con đó bạn .Con sáo nâu nói được nhiều tiếng lắm, nhưng câu nếu không dài (không nhiều từ) so với con nhồng ,nhưng mau biết nói nhất, so với các loại chim biết nói ,chúc bạn có 1 con chim biết nói hi hi

Anh xuanvu chỉ em đặc điểm của sáo nâu đi anh,em sợ ng ta lừa em thôi..cảm ơn anh trước..

Con sáo nâu lông nó màu nâu ,mỏ màu vàng ,chân có con màu vàng có con màu trắng
.Con này bạn nên mua con non nuôi mới biết nói ,bạn ở đâu nhỉ ,nếu ở TP HCM thì bạn đến quận 11 ,đường TÂN PHƯỚC ,số 452 có chổ bán quen với mình đó ,bạn bảo chị TUYẾT ,bán cho bạn con sáo nâu,và nói quen với XUÂN VŨ là họ không dám lừa bạn đâu

Xuân Vũ nói đúng đấ.Nếu bạn muốn nuôi chim biết nói thì nên nuôi con sảnh (nhồng núi). Con này nói rất giỏi (kể cả ngoại ngữ), đặc biệt nó sống rất dai và có tình cảm với chủ.
Tôi cũng có nuôi 1 con két mấy năm rồi mà có biết nói gì đâu, chỉ "két két" ỏm tỏi suốt ngày. Tuy nhiên, nó cũng rất khôn.
Chúc bạn sớm có được một con nhồng núi trống như ý.

Anh Ba,
Còn con của tui nuôi, mỏ đỏ, móng đỏ, om-sòm cả ngày ! Tôi đặt tên là La-thị-Hét không biết có đúng không? Bởi dạy 1 mà nói tới 10... Anh có ý-kiến gì không ?

Thành phố lớn đúng là thành phố lớn gì củng có hết..anh xuanvu đúng là anh xuanvu gjao thiệp rộng thật đó..em k ở TP.HCM..em ở huyện u minh,tỉnh kiên giang..nhưng mà em nhớ rồi anh vủ ơi!em sẻ nhìn thật kỉ..chắc sẻ mua đúng thôi..hjhj lại học dc thêm 1 kinh nghiệm nửa rùi..cảm ơn anh vủ..

bạn THO HOC VIEC à những người đến bán lẻ ở miền tây ,toàn là sáo già không hà ,rất ít khi nào có sáo non đâu ,bạn nên cẩn thận nha ,con nào đưa tay vào nó hà mồm ra (hả họng,hả miệng)thì con đó nuôi mới biết nói bạn à ,còn về lông của nó thì màu nâu củ ,chứ không bóng láng và mượt mà như con sáo già đâu bạn à

Hjhj Thuy-canh oj!pải có cuộc thj chjm la lớn và nhiều mình đậu chắc luôn he..hjhj nhưng mình đậu chjm ham ăn nửa..hơn pạn nha!.keke
---------------
Ừa em k ngờ luôn đó anh vủ,em cứ tưởng là dể ăn lắm,k ngờ nuôi chjm cảnh pảj cần nhjều kinh nghiệm vậy đó..ừm em phảj mua(cẩn thận lựa luôn,y như lờj anh vậy)..vì em rất thích chjm biết nój...hjhj
---------------
Ừa em k ngờ luôn đó anh vủ,em cứ tưởng là dể ăn lắm,k ngờ nuôi chjm cảnh pảj cần nhjều kinh nghiệm vậy đó..ừm em phảj mua(cẩn thận lựa luôn,y như lờj anh vậy)..vì em rất thích chjm biết nój...hjhj em k biết sau luôn đó..
---------------
Ừa em k ngờ luôn đó anh vủ,em cứ tưởng là dể ăn lắm,k ngờ nuôi chjm cảnh pảj cần nhjều kinh nghiệm vậy đó..ừm em phảj mua(cẩn thận lựa luôn,y như lờj anh vậy)..vì em rất thích chjm biết nój...hjhj em k biết sau luôn đó..
---------------

Hic...nói đến nuôi két thì Kuadong sợ lắm rồi...giờ có cho không biếu không cũng... không dám nuôi đâu...Hu hu... bị nó cắn giựt tay không ra luôn...Đến khi lôi ra được tay chảy máu quá chừng...đau lắm..Lồng thì bị nó cắn phá đến banh ta long ...rồi nó chui ra trốn mất tiêu...hic...giờ nhắc đến két là ghét lắm...thích nuôi nhồng thôi... nhưng chưa nuôi lần nào...hi hi...gần nhà kuadong là nhà giám đốc...Bà vợ tức khí ông chồng hay đi nhậu nên dạy cho con nhồng nói nhiều câu thật buồn cười...Mỗi lần thấy ông ý về nhà là con chim chửi om lên tiếng Đan Mạch rồi nói... đi nhậu về hả...? pó tay lun

Ừm két nó phá thật đó..mình nge lời xuanvu giờ đang nuôi 2 con sáo con luôn..đút cào cào là nó hả họng tang quát à!ăn k thua j con két kia đâu..mình sẻ để gjành tiền mua 1 con nhồng nuôi..vì mấy con này hay chết yểu lắm..

bạn THO HOC VIEC à những người đến bán lẻ ở miền tây ,toàn là sáo già không hà ,rất ít khi nào có sáo non đâu ,bạn nên cẩn thận nha ,con nào đưa tay vào nó hà mồm ra (hả họng,hả miệng)thì con đó nuôi mới biết nói bạn à ,còn về lông của nó thì màu nâu củ ,chứ không bóng láng và mượt mà như con sáo già đâu bạn à
Chào... a xuân vũ ơi ,em co nuôi 1 con nhồng dược 1 năm rồi mà chưa biết nói.em co thường dạy nó nói nhưng no ko chịu nói nó cứ la hoài .e mua con này từ người khác ho nuôi 10 tháng em moi mua.em nui no được 2thang con nà la nhồng con nuôi lớn lên,ko biết có cach nào dạy nó nó nhanh ko hay là no k nói dược. mong a chi cho cảm ơn
---------------
ae nào biết si chi giáo cho minh mới nuôi nhông lân đầu thôi
---------------
con nhồng cua em nó kêu và nói ọt ẹt ma thôi trông gióng tiéng người nhưng ma ko phải ko biêt co phai no đang tập nói ko nữa

Chim nhồng nuôi 1 năm là biết nói , nếu là nhồng non nuôi lên , nói được nhiều hay ít là do bản chất tùy con và cộng với sự tập luyện của người nuôi, nhà có trẻ con chim dể biết nói hơn, vì nó thường bắt chước theo tiếng của trẻ con.Nếu là nhồng non nuôi lên bạn có thể mua dỉa, hoặc băng, dạy nhồng nói ăn các tiêm bán chim và tập cho nhồng. Nhồng 1 năm nói 1 vài tiếng từ từ mình dạy thêm

Chào bạn THO HOC VIEC, người ta thường nói .NÓI NHƯ KÉT ,nhưng thật sự con két nói tiếng người ít lắm ,chỉ nói 1 câu duy nhất là ĐỪNG GHẸO KÉT ,KÉT CẮN ,.còn ngoài ra tôi chưa nghe thấy con két nói gì.Chim két có nhiều loài, két tôi nói là 1 loài két mỏ đỏ .Còn mấy loài kia không nói được câu nào (két mỏ đen ,con keo mỏ vàng.keo mỏ đỏ,két nhật bản,anh vũ,yến phụng ..,rất giống chim két,nhưng không biết nói ).Còn một loài nửa rất giống két nhưng to con hơn,lông màu xanh như két nhưng trên cánh có 1 vạch đỏ ,đó là con xích ,và 1 vài loài cũng giống két to con hơn ,lông nhiều màu sặc sở lắm ,đó là con vẹt ,loài này nói được nhiều hơn két .Nói chung các loài trên cũng là họ hàng nhà két cả .Bạn lưu ý con két con còn non thì con nào mỏ cũng đỏ hết ,nuôi lớn lên con nào mỏ cũng có màu đen ,khi trưởng thành mới phân biệt con mỏ đỏ sẽ có màu đỏ, con mỏ đen sẽ có màu đen .Đây là đặc điểm của két mỏ đen và két mỏ đỏ .Nuôi két tôi chưa thấy ai lột lưởi cả ,vì không ai có can đảm đưa tay vào miệng két hết
Cái con mà ông gọi là “ két mỏ đỏ “ nó là vẹt ngực đỏ trống , còn cái con ông gọi là “ két mỏ đen “ thì nó cũng là vẹt ngực đỏ nhưng nó là con mái ! Về khả năng nói thì loại nào cũng nói đc , kể cả vẹt Hồng Kông ! Đặc biệt con Xích ( Vẹt má vàng ) nói tốt , chỉ thua mỗi con Nhồng !

Bài viết có nội dung tương tự

Back