Chim sáo - Chim cưởng - bác Vũ

Chiều nay nhận được 2 con chim rất đẹp, Xin chân thành cám ơn bác Xuân Vũ !

hjhj... không biết e có thể nuôi 2 con này chung 1 chuồng được không nhỉ, bác nào có kinh nghiệm làm sao cho nó nói nhanh không ? Nghe nói phải 3 năm nó mới nói được vài câu thì hơi lâu thiệt :wacko:

Thấy CLIP này trên mạng khá hay : Không biết giống con sáo con đang nuôi không nhỉ ???
[video=youtube;iYNCAT6NJ8c]

Trùi, mua thêm cho em nó 1 ngôi nhà mới đi Bác. Bác đưa em nuôi đảm bảo 1 năm em nó biết hót, còn biết nói thì em xin thua, hình như muốn nó nói phải cho nó ăn ớt thì phải, lúc trước có 1 em nhồng em cho nó ăn ớt và nó nói rất nhiều ^^!^_^

Để riêng mỗi con 1 lồng Gia Huỳnh à. Chim biết nói tiếng người là nó nhái lại tiếng thôi, vì thế mình cần nó nói tiếng gì, thì thường xuyên cho nó nghe tiếng đó. Rồi nó từ từ bắt chước, chim phải trổ lông truởng thành mới tập nói được. Có thể là 1 năm nói được
TRƯỜNG GIANG và TANTHANH sẽ có sau nha., vì hiện nay còn hơi nhỏ sợ 2 bạn nuôi không tốt . Nếu con nhỏ thì có rất nhiều đó

cám ơn Bac !
Để con thử nuôi chung xem thế nào, cho nó có bầu có bạn... cũng ko thấy nó cắn nhau nên chắc là nuôi chung được.

Còn nhỏ nuôi chung không sao đâu, nếu nó quen với hau thì càng tốt

Đôi sáo đẹp quá!

Chủ nhật tuần trước mình đi hỏi chỗ chợ Mơ (tạm), 1 em sáo chân vàng mỏ vàng vẫn còn đang đút ăn, 180k/chú. Vậy mà hôm qua đi tìm mua, thì sáo đã tự mổ được, họ hét 400k/chú. Mắc quá không muốn mua nữa :wacko:

Bác Vũ có biết địa chỉ nào ở Hà Nội mà giá nhỏ nhỏ chút không? Vì lỡ hứa mua cho 3 người họ hàng mỗi người 1 con rồi, giờ mắc thế này thì :7^:

Ở hn thì mình potay thôi. nếu miền nam thì biết rất nhiều chỗ bạn à

tìm mua chim nhông và sáo con

Ở hn thì mình potay thôi. nếu miền nam thì biết rất nhiều chỗ bạn à
bạn xuan vu oi
cho mình hỏi thăm nuôi nhông và sáo con nào nói hay hơn. Mình đang tim hiểu để nuôi 2 con đấy mà ko biết chỗ nào bán chim non cả . Xuân vũ giúp mình được ko/ thanks . Hiện mình đang ở tphcm quân 2

Nhồng nói nhiều hơn sáo bạn à. Ở TPHCM bạn đến số 452 đường Tân Phước Q11 tiệm chim chị Tuyết, hay đường thuận kiều tiệm chim chị Tám( huấn). Hoặc đường lê Hồng Phong v v nhiều chỗ lắm bạn à

Nhồng nói nhiều hơn sáo bạn à. Ở TPHCM bạn đến số 452 đường Tân Phước Q11 tiệm chim chị Tuyết, hay đường thuận kiều tiệm chim chị Tám( huấn). Hoặc đường lê Hồng Phong v v nhiều chỗ lắm bạn à

Cám ơn bạn xuân vũ cho mình hỏi thêm bạn một câu hỏi nữa tháng này có nhồng non ko vậy bạn ? giá khoảng tầm bao nhiêu bạn có thể cho biết được ko . Rất cám ơn sự giúp đỡ bạn nếu có dịp mời bạn uống cafe để chỉ thêm về nuôi nhồng.

chúc mừng KTD có 2 con chim đẹp

mà sao 2 con đều là chim mái vậy nhỉ ^_^

chúc mừng KTD có 2 con chim đẹp

mà sao 2 con đều là chim mái vậy nhỉ ^_^
Sau bạn biết là 2 con mái hay quá vậy . Chim này còn non nha bạn//////////

------ 2 minutes:

Cám ơn bạn xuân vũ cho mình hỏi thêm bạn một câu hỏi nữa tháng này có nhồng non ko vậy bạn ? giá khoảng tầm bao nhiêu bạn có thể cho biết được ko . Rất cám ơn sự giúp đỡ bạn nếu có dịp mời bạn uống cafe để chỉ thêm về nuôi nhồng.
.
Tháng này vẩn còn nhồng non đó bạn, nhưng hiện nay là cuối mùa rồi giá hay đắc khoản trên 1 triệu/1con đó bạn . Đầu mùa và cuối mùa đắc hơn giửa mùa

Last edited by a moderator:
Chào bạn xuân vu<BR>mình mới một được một con nhông non nên ko biết cho ăn gì mau lớn và khi nào mới lột lưỡi nó được bạn có thể chỉ dẫn cho mình được ko? trong giai đoạn này nhông non có hay bị bệnh ko bạn ? cám ơn bạn

3 con sáo mua về nuôi 2 ngày là lăn ra chết

Chào ae gần xa và bác Xuân Vũ !

Mùa này mình ra hàng thấy có sáo nâu non nên mua về, con thứ nhất mình cho đút ăn 2 tuần, chim ăn bình thường và đã biết mổ thịt nhưng chưa biết mổ cám, 1 ngày đẹp trời mình giậy vào lúc 3h30 sáng kiểm tra (buổi chiều thấy sáo có vẻ yếu) thấy chú vẫn còn ngủ trên cần, 5h thì đã nằm dưới sàn, mình buôi dầu gió của trẻ e và đặt ở nên đất, nhưng cũng k qua khỏi.

Quyết tâm mua thêm 1 e kỳ này là 1 e đẹp mã đã biết mổ, chim về còn nhát nên nhảy và con nhanh nhạy, tối vẫn còn đậu trên cần ngủ sáng lại lăn ra chết

Chú sáo thư 3 của mình cũng chọn 1 e cứng cáp đã biết ăn cám, nhanh nhẹn , nhưng nuối đến ngày thứ 3 thì chim chậm, rồi k ăn, mình bèn bắt ra và đút cám thì sáo k ăn, chim yếu đi, mình đặt chim xuống nền đât mà chú ấy cũng k qua khỏi cách đây vài phút đồng hồ.

Thật là đau buồn, mình không hiểu sao chim lại chết như vậy, mình che chắn chim cẩn thận song song với các e sao nay mình cũng treo cùng với 1 e cưỡng đang đút ăn, mình nghĩ hướng gió cũng ổn, buổi sáng mình phủ nước muỗi loãng cho sáo và cưỡng để trừ bọ ký sinh vì chim chưa biết tắm, cho tắm nắng vào lúc 8-9h sáng.

Xin hỏi ae là khắc phục tình trạng này thế nào, và mùa sáo non còn đến tháng mấy là hết. mình muốn mùa này nuôi đc 1 e sáo để tập nói với baby ở nhà.
Trân trọng cám ơn ace.

Chào bạn xuân vu<BR>mình mới một được một con nhông non nên ko biết cho ăn gì mau lớn và khi nào mới lột lưỡi nó được bạn có thể chỉ dẫn cho mình được ko? trong giai đoạn này nhông non có hay bị bệnh ko bạn ? cám ơn bạn
Nhồng à, bạn cứ cho nó ăn cám gà công nghiệp và 1 ít trái chín. Cám gà là thức ăn chủ yếu , còn trái chín chỉ thỉnh thoảng mới cho ăn. Nhồng đến lúc biết mổ rồi bạn mới lột lưởi . Không lột lưởi nhồng vẩn nói được tiếng người bạn à . Nhồng thích tắm và phơi nắng sáng, người ta thường nói ăn ớt như nhồng , theo mình thì con nhồng không cần cho ăn ớt vẩn sống tốt . Chúc bạn có chim nhồng theo ý hi hi

(---Bổ sung sau 13 minutes)

Chào ae gần xa và bác Xuân Vũ !

Mùa này mình ra hàng thấy có sáo nâu non nên mua về, con thứ nhất mình cho đút ăn 2 tuần, chim ăn bình thường và đã biết mổ thịt nhưng chưa biết mổ cám, 1 ngày đẹp trời mình giậy vào lúc 3h30 sáng kiểm tra (buổi chiều thấy sáo có vẻ yếu) thấy chú vẫn còn ngủ trên cần, 5h thì đã nằm dưới sàn, mình buôi dầu gió của trẻ e và đặt ở nên đất, nhưng cũng k qua khỏi.

Quyết tâm mua thêm 1 e kỳ này là 1 e đẹp mã đã biết mổ, chim về còn nhát nên nhảy và con nhanh nhạy, tối vẫn còn đậu trên cần ngủ sáng lại lăn ra chết

Chú sáo thư 3 của mình cũng chọn 1 e cứng cáp đã biết ăn cám, nhanh nhẹn , nhưng nuối đến ngày thứ 3 thì chim chậm, rồi k ăn, mình bèn bắt ra và đút cám thì sáo k ăn, chim yếu đi, mình đặt chim xuống nền đât mà chú ấy cũng k qua khỏi cách đây vài phút đồng hồ.

Thật là đau buồn, mình không hiểu sao chim lại chết như vậy, mình che chắn chim cẩn thận song song với các e sao nay mình cũng treo cùng với 1 e cưỡng đang đút ăn, mình nghĩ hướng gió cũng ổn, buổi sáng mình phủ nước muỗi loãng cho sáo và cưỡng để trừ bọ ký sinh vì chim chưa biết tắm, cho tắm nắng vào lúc 8-9h sáng.

Xin hỏi ae là khắc phục tình trạng này thế nào, và mùa sáo non còn đến tháng mấy là hết. mình muốn mùa này nuôi đc 1 e sáo để tập nói với baby ở nhà.
Trân trọng cám ơn ace.
Chim sáo cưởng rất dể nuôi bạn ơi . Nếu là chim non thì cần nhiệt như độ ấm úm gà con. và 1 điều quan trọng nửa là thức ăn, khi nó đói quá cho ăn qúa no, hoặc cho ăn cám không có chất lượng, sẽ làm cho chim chết . Theo bạn nói thì chim của bạn do thức ăn mà chết đó.

Last edited by a moderator:
Nhồng à, bạn cứ cho nó ăn cám gà công nghiệp và 1 ít trái chín. Cám gà là thức ăn chủ yếu , còn trái chín chỉ thỉnh thoảng mới cho ăn. Nhồng đến lúc biết mổ rồi bạn mới lột lưởi . Không lột lưởi nhồng vẩn nói được tiếng người bạn à . Nhồng thích tắm và phơi nắng sáng, người ta thường nói ăn ớt như nhồng , theo mình thì con nhồng không cần cho ăn ớt vẩn sống tốt . Chúc bạn có chim nhồng theo ý hi hi

(---Bổ sung sau 13 minutes)

Chim sáo cưởng rất dể nuôi bạn ơi . Nếu là chim non thì cần nhiệt như độ ấm úm gà con. và 1 điều quan trọng nửa là thức ăn, khi nó đói quá cho ăn qúa no, hoặc cho ăn cám không có chất lượng, sẽ làm cho chim chết . Theo bạn nói thì chim của bạn do thức ăn mà chết đó.

Cám ơn bạn đã trả lời mình, cái mình không hiểu là cám của mình dùng để nuôi 4 e chào mào ở nhà vẫn ổn, mà mấy e sáo về nuôi đc 2 3 ngày, mình cũng cho tụi nó ăn chuối nữa.
cho mình hỏi thêm, mùa sao non là từ tháng mấy nhỉ, ráng kiếm 1 e non nữa , cũng công nuôi e cưỡng luôn!

bác xuân vũ ơi
chim non có thể phơi nắng hoặc tắm được ko vậy ? có cần vệ sinh gì cho nó ko? cho mình biết nhé.

Chim nở lông thì cần phơi nắng sáng , Nếu đã nở hết lông thì mới tắm được . Lông ống còn chưa nở hết thì không nên tắm,nở hết lông lúc này chim thích tắm lắm. Tắm xong phơi nắng cho khô lông rồi mới đem vô. Không nên phơi nắng quá lâu và nắng quá nóng nha bạn. Chỉ có con chích choè đất mới chịu nắng suốt ngày. Những chim khác chỉ thích nắng sáng ấm thôi.

Chào bạn
ý của bạn nói tôi chưa hiểu lắm có nghĩa là chim mới mọc lông non còn thấy da có thể phơi nắng được đúng ko? Bởi vì con chim này tôi mời mua được 2 ngày tuổi ko biết có thể phơi nắng được ko ? Bác chỉ giao thêm hộ.

Back