Chó cảnh nào dễ bán ?

• Thread starter Là gì nhở
  • Ngày gửi
Xin chào.
Cháu muốn chuyển sang kinh doanh cho cảnh. Nhưng thật sự cáu rất băn khoăn là ko biết chọn giống chó nào để bắt đầu phát triển. Cháu có hỏi 1 số ng bạn cháu thì mỗi ng 1 phách làm cháu khó băn khoăn. Dần lo lắng. Giờ cháu ko biết bắt đầu từ loại chó nào.
Vậy rất mong các cao nhân tư vấn giúp cháu ạ. Các chú các bác đã và đang thực hiện có thể chia sẻ chút kinh nghiệm để cháu có thêm động lực tiếp tục với ạ. Cháu bây giờ thực sự rất lo lắng. Cháu xin chân thành cám ơn ạ.

còn nếu thích giống chó lớn hơn 1 chút mà dễ day, thân thiện vui đùa với con nít và coi nhà thì có Border Collie 1 va golden 4 thứ tự loại chó thông minh dễ dậy nhất thế giới.còn nếu thích giống chó lớn hơn 1 chút mà dễ dậy, thân thiện vui đùa với con nít và coi nhà thì có Border Collie 1 va golden 4 thứ tự loại chó thông minh dễ dậy nhất thế giới.

Last edited by a moderator:
Xin chào.
Cháu muốn chuyển sang kinh doanh cho cảnh. Nhưng thật sự cáu rất băn khoăn là ko biết chọn giống chó nào để bắt đầu phát triển. Cháu có hỏi 1 số ng bạn cháu thì mỗi ng 1 phách làm cháu khó băn khoăn. Dần lo lắng. Giờ cháu ko biết bắt đầu từ loại chó nào.
Vậy rất mong các cao nhân tư vấn giúp cháu ạ. Các chú các bác đã và đang thực hiện có thể chia sẻ chút kinh nghiệm để cháu có thêm động lực tiếp tục với ạ. Cháu bây giờ thực sự rất lo lắng. Cháu xin chân thành cám ơn ạ.

Mình đã 4 năm nuôi và tìm hiểu thị trường. Cần alo cho mình sẽ tư vấn hướng đi cho b, mình ko bán chó nên b yên tâm. 0941639939

Alaska và Husky là chó làm việc, không phải chó cảnh. Bà con ta lẫn lộn nhiều quá.

Chó cảnh là chó nhỏ, để bế, để hôn, là những giống chó nhỏ xíu, phải tắm rửa luôn luôn. Cũng có loại chó cảnh bự, thật bự nhất thế giới luôn. Thế mới là chó cảnh chứ.

Chó làm việc thì không bao giờ nhỏ. Có nhiều giống chó làm việc khác nhau. Ví dụ, chó giữ nhà, chó dẫn người mù, chó cứu người, chó chăn cừu, chó săn, chó kéo xe, chó cảnh sát, vân vân.

Chó giữ nhà là những chó khá to, bắp thịt nhiều, và đặc biệt là rất hung dữ. Kẻ trộm chó đi bắt chó ta rất dễ dàng, vì chó ta sợ mà bỏ chạy, nên thòng lọng cổ rất dế. Chó giữ nhà không chạy, mà xông tới, nên không thòng lọng được, mà phải bắn chết chó, nếu không bị chó cắn chết.

Chó dẫn người mù cũng phải to, thì mới không bị người mù lôi đi sai đường. Nó còn giữ cho người mù khỏi chạy vào xe mà bị cán chết. Nó biết đọc bảng chỉ dẫn đi đường, biết đèn xanh đèn đỏ, và biết luật giao thông. Nó còn biết những chướng ngại trên đường đi, để dẫn người mù tránh đi, ví dụ như vỉa hè, cầu thang, ghế đá, hàng rào, ô dù che ngang mặt, vân vân.

Chó cứu người thì đánh hơi tìm người bị nạn trong rừng, trong hang, trong đống đổ nát, vân vân, mà nó còn đủ khỏe để bới và kéo người bị nạn ra khỏi nơi nguy hiểm.

Chó chăn cừu, còn để chăn bò, chăn vịt. Nó biết lùa gom vịt vào đàn, không đi lạc.

Chó săn thì giỏi đánh hơi tìm con mồi trong rừng, hay trong cỏ rậm. Chúng còn biết dồn con thú không cho chạy đi, lại còn biết né tránh, không cho thú hoang cắn hay húc chết. Khi tôi còn nhỏ, nhà tôi có con chó tự nhiên biết săn rất tốt. Chẳng bao giờ có ai tắm rửa cho nó cả. Cũng không cho nó vào trong nhà. Mùa đông rét buốt, gió bấc thổi vù vù, mà nó vẫn ngủ ngoài hiên. Chỉ người nhà đi xa về, nó mới mừng quấn quýt thôi, chứ không có ai ôm hôn nó suốt ngày.

Mình thấy bây giờ giống Corgi đang rất chuộng đấy

Bạn có thể nuôi các giống chó phổ biến và dễ bán nhất tại Việt Nam như Alaska, Akita inu, Shiba inu hoặc phốc sóc, husky, pug, poodle! Dễ nuôi dễ bán. Bạn có thể tham khảo thêm về thị trường mua bán chó cảnh tại đây để có thêm thông tin tham khảo nhé:
Chó cảnh. Tiêu chuẩn, thông tin thị trường mua bán chó cảnh Việt Nam
Chúc bạn thành công

File đính kèm

1.5 MB · Lượt xem: 59
Xin chào.
bác đã nuôi chưa ạ. và có thành công với ý tưởng chó cảnh ko ạ. ( chờ hồi âm của bác ạ )

Back