Cho hỏi về kĩ thuật trồng mai mini

• Thread starter hongphucpt
  • Ngày gửi
Quê em hiện giờ đang có phong trào trồng mại ghép mini, có người thì bảo chọn 1 gốc mai rùi cắt cành hết chừa góc len khoảng 10 cm rùi đợi nó ra đọt non lãi bỏ đọt đi rùi tiến hành ghép, có người lại bảo là để nguyên chẳm sóc cho tốt rùi đợi ra lá non cát ngang góc rùi ghép lun. em vẫn chưa biết cách nào đúng (tất cả đều ghép vạt nêm). bác nào hứong dẫn hoặc co tài liệu kĩ thuạt gì cho em xem em cảm ơn nhìu lắm. thân chào!

Quê em hiện giờ đang có phong trào trồng mại ghép mini, có người thì bảo chọn 1 gốc mai rùi cắt cành hết chừa góc len khoảng 10 cm rùi đợi nó ra đọt non lãi bỏ đọt đi rùi tiến hành ghép, có người lại bảo là để nguyên chẳm sóc cho tốt rùi đợi ra lá non cát ngang góc rùi ghép lun. em vẫn chưa biết cách nào đúng (tất cả đều ghép vạt nêm). bác nào hứong dẫn hoặc co tài liệu kĩ thuạt gì cho em xem em cảm ơn nhìu lắm. thân chào!

Mai Mi ni là nhữn cây mai rất nhỏ được ghép từ những gốc mai trồng bằng hột và được ghép khi gốc đó mới khoảng lớn hơn cái đũa
Những cây mai mini này thường không đẹp lắm do không có “bộ đế” ấn tượng
Để có bộ đế ấn tượng. người ta dùng cách sau :
Khi Bứng mai lớn,,,, thường phải cắt bớt rễ…người ta bứng luôn rễ đã bị cắt này đem về trồng trong chậu nhỏ…nếu bạn khéo tay thời gian sau sẽ mọc mầm..sau đó người ta ghép mai vàng 12 cánh hoặc mai trắng vào
Nếu bạn gặp may..Bạn sẽ có những cái rễ tuyệt dẹp để tạo ra cây mai siêu mini ấn tượng.. nhưng cách này thì không có nhiều
Còn ghép thì phải quan sát trực tiếp..dễ lắm..đọc tài liệu thường không làm nổi đâu mà coi chừng sẽ chỉ làm hư gốc đi thôi
---------------
Quê em hiện giờ đang có phong trào trồng mại ghép mini, có người thì bảo chọn 1 gốc mai rùi cắt cành hết chừa góc len khoảng 10 cm rùi đợi nó ra đọt non lãi bỏ đọt đi rùi tiến hành ghép, có người lại bảo là để nguyên chẳm sóc cho tốt rùi đợi ra lá non cát ngang góc rùi ghép lun. em vẫn chưa biết cách nào đúng (tất cả đều ghép vạt nêm).

1- Nếu bạn cắt ngang 1 cây mai nhỏ sau đó ghép ngay vào gốc đó...thì khi mọc mầm mắt ghép sẽ rất mạnh phát triển nhanh
2-Nếu bạn cắt ngang 1 cây mai. chờ ra mầm , khi mầm thành cành bánh tẻ ( hoặc non hơn) rồi cắt ngang sau đó ghép. thì cành ghép sau này sẽ yếu hơn cách 1 rất nhiều. có khi suy yếu..rất lâu

Last edited by a moderator:
nhưng cây của em mới bứng lên chậu chắc có lẻ phải nuôi chòi cho lớn rùi mới ghép lun cái này chăc lâu ah

Bạch mai đẹp quá, nhưng gốc nó là mai tứ quý hay sao mà ... đen thui thế bác?

Bạch mai đẹp quá, nhưng gốc nó là mai tứ quý hay sao mà ... đen thui thế bác?

gốc tứ quí chỗ ghép sẽ phù to ra , bạn thấy cây này ghép ngay cổ vét ghép vẫn còn nhìn thấy nhưng không phù..
đó là gốc mai vàng 5 cánh..nhưng khi chụp đo sáng vào bộ lá trắng...nên gốc thành đen thui

Đẹp lắm, còn cây nào tương tự không? bán cho LBV 1 cây nhé... để ngắm "lá" uống trà ... :))

Đẹp lắm, còn cây nào tương tự không? bán cho LBV 1 cây nhé... để ngắm "lá" uống trà ... :))

Thú thật với bác.. Bm chỉ có mua thêm chứ chưa bao giờ bán 1 cây nào cả
Giá tri của cây kiểng còn cao hơn giá trị của bất động sản. vì nhà cửa còn bị khấu hao theo thời gian...nhưng cây kiểng thời gian chỉ làm tăng thêm giá trị

Thấy cây mai bạch của bác Minh thấy mà thèm. Tìm gần cả tháng nay mới xin được vài tược mai bạch ghép mà không biết nó sống không nũa. Đang ........... chờ chồi kia ra là thì mặt mình nở hoa hihi.
Em lúc nhỏ rất thich hoa cảnh sao không biết lớn lên lại đi IT.....

Em lúc nhỏ rất thich hoa cảnh sao không biết lớn lên lại đi IT.....

Sống bằng ngề chính...thư giãn bằng hoa cảnh.,nhưng lợi nhuận của thú vui này mang lại sẽ không phải nhỏ đâu đấy.. bạn thử tưởng tượng...thỉnh thoảng bạn sưu tầm được những cây cảnh dạng phôi thôi...mang về chăm sóc vài chục năm sau bạn sẽ có cả ngàn cây... dứt khoát giá trị của từng cây lúc đó đã cao hơn giá lúc mua về cả trăm lần...không những thế trong số có thể sẽ có có cây giá cả...tỉ
10 năm trước tôi mang về 1 loạt 30 cây sứ thái...sau đó hạ nó xuống vườn...nuôi gốc cho lớn...bây giò cây nào cũng khổng lồ...
bạn thử tính xem hồi đó tôi mua 1 gốc là 20 ngàn đồng sau 10 năm chăm sóc giá 1 gốc bây giờ là...vài triệu, có thể còn cao hơn nữa

Các bác xem cây mai mini này của em uốn như thế nào cho đẹp em mới vừa ghép xong đã hơn 1 tháng rùi.

---------------

Cây mai này là loại lá trắng hay được lão dùng kĩ sảo vậy?

Màu trung thực 100%...
đó là cây mai trắng lá cẩm thạch..nhưng do được giảm nắng 50% và lá còn non nên màu nó trắng như vậy..nếu đưa ra nắng toàn phần những đốm xanh trên lá sẽ to ra và đậm màu kết quả sẽ không còn trắng như vậy nữa
Những cây mai lá lá cẩm thạch nếu giảm nắng 50% sẽ cho bộ lá trắng rất đẹp và dễ chăm sóc hơn là khi ở dưới nắng toàn phần

---------------
Các bác xem cây mai mini này của em uốn như thế nào cho đẹp em mới vừa ghép xong đã hơn 1 tháng rùi.

bấm đọt đọt phân nhánh..mỗi cành 1 khoảng trống...để tạo thành tàng tròn Đại khái như sau...
đại khái thôi nhe .. vẽ kĩ hơn sẽ rất tốn thì giờ, phải biết sáng tạo thêm khi uốn

Oh, thật là công phu. Thanks bác BM nhìu nhe.
---------------
Ngay chỗ vết ghép bác BM uốn nhánh bằng Photo hay quá còn uốn ở ngoài hơi bị khó đây. nhưng em sẽ cố gắng

cành số 3 và 4 cắt ngắn để phân nhánh
cành số 1 và 2 nuôi cho dài ra sau đó bấm đọt để phân nhánh
các cành khác vì mọc ở "góc lõm" nên phải cắt bỏ
uốn cho mỗi cành 1 khoảng trống..không cành nào chèn ép cành nào..như thế sẽ thành cây có tàng tròn đẹp

Back