Chủ đề nuôi rắn ri voi và đầu ra cho con vật này, lập hội những người nuôi rắn ri

• Thread starter vnpcsoft
  • Ngày gửi
- mình mới tậu một cái trang trại 2ha , nuôi heo, nuôi gà, thả cá .

Giờ mình muốn nuôi thêm rắn rằn ri voi nhưng minh thấy thị trường này khan hiếm nhưng mà hình như mình không biết tình hình bán buôn con vật này như thế nào, mong là anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho em với .

mong chúng ta có một hội nuôi rắn trên đây .
Nguyễn Duy Phương
Y! VNPCSOFT
viettel :0986115079
mobifone: 0935457797

Góp chút ý kiến .

Chào bạn Duy Phương !
Chúc mừng bạn vừa tậu được 01 T. trại ngon lành !
Nuôi Heo, Nuôi Gà, thả Cá... nói chung tất cả những vật nuôi ấy đều ngon lành.
Kể cả nuôi Heo Rừng, nuôi Nhím, nuôi chồn Nhung Đen, cũng tốt. Chỉ có 1 điều tôi khuyên bạn ( RẮN RI VOI ) đừng bao giờ nghỉ tới... chớ nói chi nuôi nó .
Kinh nghiệm của người đã thất bại thảm hại vì dám nuôi Rắn Ri Voi.
Tôi, Thành, đt: 016 951 764 93
Hiện đang nuôi Heo Rừng & con Gà H'Mông và bán con giống.
Ở Bến Tre, đôi điều cùng bạn Phương !

Trước hết xin cám ơn bạn đã gửi hồi âm lại cho mình .
Và nhân tiện đây xin bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm đó lên trên này được không bạn ? chắc là không riêng gì P mà còn nhiều người nữa đang muốn tham khảo từ ý kiến của bạn .
Chúc bạn luôn gặp may mắn
Thân !

Cám ơn Thành, bạn có thể chia sẽ cho mọi người biết vì sao bạn nuôi rắn ri voi mà thất bại được không ? Nguyên nhân thất bại và theo bạn phải làm gì để khắc phục được nó.

Tôi cũng muốn tham khảo , ng ta nói thành công nhìu rồi ,nhưng các điểm đi đến thua lỡ thì ít ai nói đến . Mong anh chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của mình như thế nào .Xin cám ơn anh

Chào bạn Phương
Trước hết muốn nuôi rắn ri voi bạn nên phát triển chăn nuôi bò, kết hợp nuôi giun quế để chủ động nguồn thức an cho rắn, sau đó bạn tham khảo thêm tài liệu về rắn của TS Nguyễn Lân Hùng
chúc bạn may mắn

Trước tiên xin cám ơn Khôi Lê đã trả lời bài viết cua Phương .
nhưng xin anh em hãy bàn luận những câu hỏi trong tâm hơn .
-Rắn ri voi ăn cá đồng là nguồn thức ăn chính vậy nó có ăn được cá rô phi hay không ? hay là phải ăn cá chê và cá lóc ? như vậy thì cá lóc thương phẩm bán có giá trên thị trường mà .

- Đầu ra cho con vật này ?
xin cám ơn các bạn đã quan tâm .

Than !
Phương Nguyễn

chào các bạn
nói về con rắn RI VOI tôi cũng bị toi nhiều tiền lắm, gì tôi nuôi rắn giống hoang dả , nên nó chết 90%, và môi trường không sạch. nay tôi có gặp 1 SƯ BẠN của tôi nuôi rất thàng công .Nhưng với số lượng nhỏ thôi,khoảng 100 con ,2 năm nay đẻ tốt mổi bà mẹ đẻ năm vừa rồi được 20 con con,tôi mê quá mới sang về 20 bà mẹ đang mang bầu , tôi cưng dử lắm , và anh SƯ BẠN của tôi nói nuôi RẮN RI VOI thàng công là phải nuôi con thuần,tức là con giống phải từ con mẹ mình nuôi đẻ mới đạt, và môi trường nước phải sạch, thức ăn là lươn,ếch nhái,cá không có vẩy,Tôi mới học được bấy nhiêu thôi mong các bạn chỉ giáo thêm tôi rất cám ơn,sdt của tôi 0907938476. nếu đẻ tốt tôi nuôi không hết rắn con các bạn à

Last edited by a moderator:
VỀ KỶ THUẬT NUÔI RẮN RI VOI thì mình chưa biết được là bao ,nhưng mình có cách tạo thức ăn cho rắn, .Mình nuôi cá trề phi lai ,cho cá ăn thức ăn của cá ,hoặc cho ăn trùn quế ,cá rất mau lớn rồi cho rắn ăn cá thế là chi phí về thức ăn rất thấp các bạn à ,gì rắn ri voi rất thích ăn cá trê hi hi ////

không biết ăn cá trê thì có bị mắc gai và bị chết không?minh thấy con cá trê nó có gai rất nhọn!

[QUOTEVỀ KỶ THUẬT NUÔI RẮN RI VOI thì mình chưa biết được là bao ,nhưng mình có cách tạo thức ăn cho rắn, .Mình nuôi cá trề phi lai ,cho cá ăn thức ăn của cá ,hoặc cho ăn trùn quế ,cá rất mau lớn rồi cho rắn ăn cá thế là chi phí về thức ăn rất thấp các bạn à ,gì rắn ri voi rất thích ăn cá trê hi hi ////
<!-- / message --> <!-- controls --> ][/QUOTE]
Bạn làm mô hình nuôi cá sau đó cho rắn ăn cũng được đó ,và mình thấy là người ta cho ăn cá phi xắt nhỏ ra và đút cho nó ăn và mồi là 1 con cá nhỏ còn sống ,tui cũng đã đút cho rắn ăn thử mê lắm bạn đút bao nhiêu nó nuốt hết thấy ham lắm ,mà bạn nên cho nó ăn vừa no thôi để nó no quá khó tiêu hóa mà việc đút cá cho ăn là đối với rắn nhỏ chứ rắn lớn thì bạn thả cá vô nó ực hết
không biết ăn cá trê thì có bị mắc gai và bị chết không?minh thấy con cá trê nó có gai rất nhọn!
<!-- / message --> <!-- controls -->
cho ăn cá trê cũng được nhưng là loại trê nhỏ chứ cá lớn có ngạch bén ngót rắn nuốt vô dễ bị trầy miệng làm mủ lắm đó bạn

đang muốn thử nghiệm con này cho học tập, thấy mấy bác nói, nghe mà sợ sợ, vốn sinh viên nghèo, lỡ bị gì 1 cái là nhịn đói nhăng răng

đang muốn thử nghiệm con này cho học tập, thấy mấy bác nói, nghe mà sợ sợ, vốn sinh viên nghèo, lỡ bị gì 1 cái là nhịn đói nhăng răng

Nuôi mô hình thử nghiệm đặc tính sinh học thì hùn nhau hoặc kêu tài trợ.Chứ 1 ng thì chịu không nỏi nhiệt á:cool: .Bán thân luôn chứ nhịn ăn đủ thiếu gì-_-

[QUOTEVỀ KỶ THUẬT NUÔI RẮN RI VOI thì mình chưa biết
Bạn làm mô hình nuôi cá sau đó cho rắn ăn cũng được đó ,và mình thấy là người ta cho ăn cá phi xắt nhỏ ra và đút cho nó ăn và mồi là 1 con cá nhỏ còn sống ,tui cũng đã đút cho rắn ăn thử mê lắm bạn đút bao nhiêu nó nuốt hết thấy ham lắm ,mà bạn nên cho nó ăn vừa no thôi để nó no quá khó tiêu hóa mà việc đút cá cho ăn là đối với rắn nhỏ chứ rắn lớn thì bạn thả cá vô nó ực hết

cho ăn cá trê cũng được nhưng là loại trê nhỏ chứ cá lớn có ngạch bén ngót rắn nuốt vô dễ bị trầy miệng làm mủ lắm đó bạn

cho mình hỏi là nếu không kiếm ra cá vừa miện rắn mà cá lớn quá mình chặt ra từng khúc thì nó có ăn ko?
Nếu mà đúc từng miến như bạn thì nuôi ít chứ nuôi cở vài chục dúc cả ngày quá, có cách nào khác ko

ban phai co mo hinh ao nuoi tot ,tao dieu kien cho ran ,thuc an nen co san trong ao,nen tha them luon ca cac loai sinh vat ,de ran tu bat an se rat tot.

Xin chào cả nhà.
Em có mấy ý xin được đóng góp cho các anh chi, đây là những ý kiến của riêng em gom góp được trong quá trình bị con rắn ri roi làm khổ:
-Rắn nó thích ăn cá không vẩy, nhưng không nên cho ăn lươn vì lươn rất mạnh khi rắn mới đốp mồi, lươn sẽ vặn minh có thể ảnh hưởng đến răng của rắn.
-Rắn tuy nhỏ nhưng chúng có thể ăn cá trên rất lớn. Tuy nhiên chỉ cho rắn ăn cá vừa phải thôi vì cá lớn quá sẽ khó tiêu và rắn sẽ ối ra.
-Khi cho rắn ăn cá trê tuyệt đối không được bẻ rai các trê vì khi rắn ăn cá theo chiều xuôi, rai cá sẽ tự xếp lại, nếu bẻ rai thì rai sẽ chia ngang làm hại đến rắn.
-Rắn rất nhại với sự biến đổi của môi trường, do vậy khi nuôi cố gắn hạn chế thấp nhất dùng hóa chất hoặc thuốc xử lý, em nuôi càng xử lý càng chết. (tốt nhất là không dùng, còn nếu có ai chỉ gì thì bắt một con ra thí nghiệm).
-Em được biết thì Rắn ri voi có 2 loại (Có thể có nhiều loại nhưng em chỉ biết có 2 loại ở quê em):
+Rắn bắt từ rừng: thân dài, thon - rất khó nuôi, chậm lớn, đẻ ít - dể chết.
+Rắn bắt từ ruộng: thấn ngắn, mập, thân đen đều: lớn tương đối nhanh hơn loài trên - đẻ nhiều - nhưng cũng rất khó nuôi.
-Rắn chết:
+Kiểu 1: là những con rắn lớn, ăn nhiều, nhanh nhẹn - tự nhiên lộn lộn rồi ngả ra chết, diễn ra rất nhanh.
+Kiểu 2: là những con rất nhỏ, ít ăn, yếu ớt, ốm, thường bò lên chỗ khô - từ từ rồi chết.
Em chỉ biết có vậy.
Nếu bác nào có nuôi thì nuôi khoãng 10 con thôi, từ từ nghiên cứu rồi hãy quyết định.
Chúc cả nhà thành công.

A 8 Xi nói rất đúng, còn nguyên nhân chết thứ 3 là rắn bị đẹn không ăn rồi chết, thừ tư là đến mùa động dục rắn đực chết và bị lồi bộ phận sinh dục ra ngoài. Chung qui lại 3 nguyên nhân chết đầu tiên là do nguồn nước và mật độ nuôi không thích hợp. để giải quyết được nguồn nước thì bạn nuôi thành công 90%

Mình đọc báo thấy giới thiệu nuôi trong lu ,khạp,thùng nhựa nữa ... Chả biết có phải ko . Các bác thử nuôi mỗi con một thùng như cái ông trong báo em đọc xem có được ko . vì như thế rắn ko cắn nhau mà thay nước cũng dễ dàng

Back