Có nên bỏ Bưởi Da Xanh để trồng Cam Xoàn

• Thread starter Hồ Thành
  • Ngày gửi
Xin thưa! Các bậc Tiền Bối dành chút thời gian tư vấn giúp em.
Chuyện là nhà em có được 200 cây Bưởi Da Xanh và 400 cây Cam Xành và Quýt Đường xen kẻ, do tính chất đất pha cát nên vào mùa mua thì bị động nước, nắng thì chai đất ( Đất Bình Phước ) vào những tháng mưa kéo dài la cây bị vàng lá hết ( Do lúc đầu trồng Gđ em ko có kinh nghiệm nên ko xả muông). Cây đã được 5nam nhưng năng suất qua thấp.
Đất nhà em được 1 mẫu 3 em đang tính bỏ hết cây xả muông và trồng cây Cam Xoàn không biết có được không? Nếu được rất mong các Tiền Bối tư vấn giúp em.
1/ Đầu ra cam Xoàn có tốt không? So với Bưởi Da Xanh và Cam Xành
2/ Với diện tích đất như vậy thì e phai xả muong luống như thế nào? Và mật độ trồng sao cho phù hợp.
Còn về kỹ thuật chăm sóc cây cũng như xử lý trái em sẽ dc những bài có liên quan trên 4rum. Em Xin cuối đầu cảm ơn nhiều.

Xin thưa! Các bậc Tiền Bối dành chút thời gian tư vấn giúp em.
Chuyện là nhà em có được 200 cây Bưởi Da Xanh và 400 cây Cam Xành và Quýt Đường xen kẻ, do tính chất đất pha cát nên vào mùa mua thì bị động nước, nắng thì chai đất ( Đất Bình Phước ) vào những tháng mưa kéo dài la cây bị vàng lá hết ( Do lúc đầu trồng Gđ em ko có kinh nghiệm nên ko xả muông). Cây đã được 5nam nhưng năng suất qua thấp.
Đất nhà em được 1 mẫu 3 em đang tính bỏ hết cây xả muông và trồng cây Cam Xoàn không biết có được không? Nếu được rất mong các Tiền Bối tư vấn giúp em.
1/ Đầu ra cam Xoàn có tốt không? So với Bưởi Da Xanh và Cam Xành
2/ Với diện tích đất như vậy thì e phai xả muong luống như thế nào? Và mật độ trồng sao cho phù hợp.
Còn về kỹ thuật chăm sóc cây cũng như xử lý trái em sẽ dc những bài có liên quan trên 4rum. Em Xin cuối đầu cảm ơn nhiều.
Cam xoàn thì đâu khác mấy về bưởi và cam xành. Cần nghiên cứu kỹ vì bưởi không chịu đất thì cam khó mà thích nghi. Hi

Khi nào có ý định bỏ 200 gốc bưởi da xanh nhớ hú mình kêu xe tải đến nhỏ cả gốc giúp cho nhà hihi

Cam. quít, chanh, bưởi đều là cây trái có múi, đều kiện sống cũng gần giống nhau. Trong các cây đó cây bưởi da xanh giá trị cao hơn hết.

Cho dù là bưởi gì đi chăng nữa nếu ko hợp thổ nhưỡng ko cho hiệu quả kt thì bỏ để chuyển đổi là chuyện bình thường có gì phải lạ.

xin tư vấn cho bạn chút ít, có ông chú trồng bưởi tại Bến Tre, trường Hợp của bạn theo chú mình tư vấn bạn nên đảo rảnh cách 2 hàng thì đào 1 rảnh khoảng 0.4 - 0.5 m, cho thoát nước tốt. tìm phân chuồng hoai mục bón để cải tạo đất từ từ. phân chuồng là bí quyết thành công của nhiều nhà vườn, đất nhà bạn càng bón nhiều phân hóa học đất càng chay cứng.

Mình cũng đang có ý định trồng cây có múi. Nhưg khi đọc bai của chủ thớt thì hơi nản vì mình la dân tây ninh chắc thổ nhưỡng cũng gần giống chỗ bạn.
Mình có trồng thử 1 cây bưởi da xanh mới cho trái chưa ăn thử nên ko biết chất lượng thế nào. Cây phát triển tốt mặc dù ko bón phân đến khi có quả mình mới bón phân chuồng.
Ngoài ra mình trồng vài gốc chanh không hạt, cây chanh cho trái nhiều và cũng to.
Những cây đó mình trồng gọi là thử nghiệm để xem thổ nhưỡng có hợp ko.
Mong các bác cho ý kiến xem có nên trồng cây có múi ko

Mình cũng đang có ý định trồng cây có múi. Nhưg khi đọc bai của chủ thớt thì hơi nản vì mình la dân tây ninh chắc thổ nhưỡng cũng gần giống chỗ bạn.
Mình có trồng thử 1 cây bưởi da xanh mới cho trái chưa ăn thử nên ko biết chất lượng thế nào. Cây phát triển tốt mặc dù ko bón phân đến khi có quả mình mới bón phân chuồng.
Ngoài ra mình trồng vài gốc chanh không hạt, cây chanh cho trái nhiều và cũng to.
Thật ra chỉ cần biết quy hoạch lại thì ok lắm bạn. Do ban đầu mình ko có kinh nghiệm ở vùng đất fa cát này. Giờ làm theo kỹ thuật mới hết rồi. Rãnh minh sẽ chụp hình lên cho bạn xem.

Bưởi da xanh là số một, giá loại 1 không dưới 30,000, dịp Tết có thể lên 40-50 ngàn/kg, đừng chặt bỏ uổng lắm. Đồng ý với Cowboy Mien Tay là xẻ rảnh thoát nước vào mùa mưa, rảnh rộng 40 cm, sâu cũng khoảng 30-40 cm, đừng xẻ rảnh quá sâu. Mục đích là đất không bị ngập khi mưa nhiều làm thối rễ cây. Cây bị thối rễ sẽ không hấp thu phân bón và dinh dưỡng trong đất dẫn đến cây suy yếu, kém phát triển, sâu bệnh tấn công. Nếu thấy cây không phát triển bộ rễ thì có thể bón thêm các loại phân kích thích ra rễ. Một khi cây có bộ rễ thật khỏe và phân bón, nước tưới đầy đủ thì cây sẽ phát triển mạnh, ra đọt, ra hoa liên tục. Nên bón phân cân đối giữa đạm, lân, kali kết hợp với các nguyên tố trung, vi lượng và phân chuồng ta sẽ có vườn cây khỏe mạnh, cho năng suất và chất lượng cao.
Chúc bạn thành công

Theo minh ở Tây Ninh rất nhiều người trồng cây có múi và cung thành công, đất pha cát trồng rât hợp kể cả chuối LaBa và gừng nhưng khâu chăm sóc hơi khổ hơn mọi nơi khác vì đất pha cát rất dễ bóc hơi và thấm lậu. chúc bạn thành công

theo tôi thì ông bà ta có câu"nhất nước, nhì phân, tam cần, tứ giống" trồng cây gì cũng vậy đồi hỏi ta phải có kỹ thuật riêng.đối với các vùng đất miền đông mà có kỹ thuật tốt chắc chắn sẽ hơn vùng đất của miền tây.như ban đã nói vùng đất bình dương thì theo mình thì phát triển cây có múi thì rất ok.hiện tại mình cũng lặn lội tìm đất ở miền đông phát triển cây có múi.nếu bạn cần tư vấn thì mình có thể giúp cho bạn.vovietqui@gmail.com

N
Cám ơn bạn nhieu nhe. Khi nào trồng bạn nhớ hướng dẫn mìh nhé
theo tôi thì ông bà ta có câu"nhất nước, nhì phân, tam cần, tứ giống" trồng cây gì cũng vậy đồi hỏi ta phải có kỹ thuật riêng.đối với các vùng đất miền đông mà có kỹ thuật tốt chắc chắn sẽ hơn vùng đất của miền tây.như ban đã nói vùng đất bình dương thì theo mình thì phát triển cây có múi thì rất ok.hiện tại mình cũng lặn lội tìm đất ở miền đông phát triển cây có múi.nếu bạn cần tư vấn thì mình có thể giúp cho bạn.vovietqui@gmail.com
E cam on A nhieu. Nếu ở Miền Đồng Anh nên tìm Đất sỏi cơm, đào theo luống thì rất tốt. E mớ trồng lại 6 mẫu Cam Sành và 4 mẫu Soan đã dc gần 1 năm để hôm nào chụp hình gửi Anh xem thử. E thuê đất làm chứ đất nhà thù phù sa cát ko tốt bằng.

Cam xoàn đầu ra cũng tốt lắm mà . Mình thấy thị trường tp HCM cam xoàn k đủ cung cấp , đi mua cho con ăn mà còn k đủ, giá cam xoàn thì cao ngất ngưởng . Nhưng năng xuất của cam xoàn thấp hơn cam sành bạn ạ.

Chân thành cám ơn bạn. Lập vườn là mơ ước của mình vì vốn nhiều, thời gian thu hoạch lại lâu. Nhà mình thì hoàn cảnh khó khăn nên mình ko có nhiều đất đai và vốn. Khi nao trồng mình sẽ nhờ bạn hướng dẫn.
Còn 1 vấn đề mình rất quan tâm là trộm , phải làm gì để hạn chế mất trộm? Bạn nào đã áp dụng thành công thì chia sẻ nhé

Last edited:

Back